ปิดรับบริจาค สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ องค์ที่3 ในโครงการสร้างพระ 28 องค์ 3เมษา.64 ที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 1 มีนาคม 2021.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    _ZxNz6kuTNmbsAI9sGX_D6iuMhGm_s4lXlq6Xw7J-e7&_nc_ohc=w0Y1dQmEjQQAX_ZUBs-&_nc_ht=scontent.fbkk12-4.jpg
    #1แชร์1บุญ #แชร์เป็นสะพานบุญ
    ‼️❥บุญด่วนหล่อพระ‼️
    ✦สร้างพระพุทธรูป องค์ที่ 3 ‼️
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหิ้วปูนหล่อพระ เสริมบุญ บารมี สร้างพระชำระหนี้สงฆ์
    ในโครงการสร้างพระ 28 องค์ ทรงเครื่องจักพรรดิ์ หน้าตัก 6 ศอก 3 เมตร ณ ที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ ต.ภูหอ อ.ภูหลวง จ.เลย

กองบุญละ 100 บาท
    ✅รับเจ้าภาพ 3,500 กองบุญ (เจ้าภาพได้เขียนชื่อแผ่นเงินแผ่นทองต่อ 1 รายชื่อเพื่อบรรจุองค์พระ)

กองบุญละ 1,000 บาท
    ✅รับเจ้าภาพ 350 กองบุญ (เจ้าภาพได้สลักชื่อแผ่นทองแผ่นใหญ่เพื่อบรรจุองค์พระ)

รับเจ้าภาพใหญ่
    ┏━━━━━━━━━━━━━━━━┓
    หล่อพระเจ้าภาพองค์ละ 350,000 บาท
    หรือ กองละ 10,000 บาท 35 กอง ต่อ 1 องค์
    เจ้าภาพได้สลักชื่อแผ่นหินอ่อนที่ฐานพระ
    ┗━━━━━━━━━━━━━━━━┛
    ✦สามารถร่วมบุญตามกำลังศรัทธาที่
    ️ ธนาคารกรุงเทพ
    ️ หมายเลขบัญชี : 416-081-371-5
    ️ ชื่อบัญชี พระพลาธิป ถิรมโน

หล่อพระหน้าตัก 6 ศอก
    ⏱วันเสาร์ที่ 3 เมษายน 2564
    เริ่มเวลา 09.09 น.
    ณ ที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ ต.ภูหอ อ.ภูหลวงจ.เลย

ติดต่อสอบถามข้อมูลโทร
    081-184-5862 (พระพลาธิป ถิรมโน)
    (ประธานที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ)

เจ้าภาพ
    ร่วมบุญแล้วส่งสลิปการโอน
    พร้อมแจ้งชื่อ สกุล เบอร์โทรศัพท์
    รวมทั้งสอบถามรายละเอียดเกี่ยวกับการสลักชื่อได้ที่

กล่องข้อความ : เพจที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐภูหอ-ฟูจิเมืองเลย

— ✦ —— ✦ —— ✦ —— ✦ —
    Fb: บารมีธรรมเนื้อนาบุญ
    Fb: ที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ
    ติดต่อสอบถามข้อมูลโทร
    081-184-5862 (พระพลาธิป ถิรมโน)
    (ประธานที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ)

พิกัดการเดินทางมาร่วมงาน ที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ ต.ภูหอ อ.ภูหลวง จ.เลย
    17°07'06.6"N 101°37'52.1"E
    https://goo.gl/maps/GCQjZwPYC4t

———————————————————-
    คณะทีมงานที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ประเสริฐ
    กราบขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ กับทุกๆท่านด้วยนะคะ

สาธุ ค่ะ สาธุ
    — ✦ —— ✦ —— ✦ —— ✦ —

อานิสงส์สร้างพระพุทธรูป

1)สร้างพระ 1 องค์ ได้อานิสงส์ 5 กัป(หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ)....ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ สร้างด้วยอะไรก็ตาม หมายความว่าบุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัป........

2)หลวงพ่อฤาษีลิงดำ กล่าวว่า"การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทำได้ยาก คือ ว่าเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด การสร้างองค์ปฐมนี้ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ โดยใช้บัญชีสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่ม จดบันทึก(เป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่จดธรรมดา) ก็แสดงว่า คนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี้ ต้องเป็นคนมีบุญมาก และไปนิพพานได้เร็วมาก" เพราะบัญชีสีทอง หลวงพ่อฯบอกว่า พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ต้องโมทนาหมด......

3)ผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้า จะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดี ใหญ่กว่าต้นคาก็ดี ผู้นั้นจะได้เป็นพรหม เป็นอินทร์ หมื่นชาติแสนชาติ ถ้าเป็นมนุษย์ จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติ แสนชาติ จะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลย ตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน(หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว)......

4)การสร้างพระ เปรียบได้กับธนาคารบุญ ซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้าง โดยบุญกุศลนั้น จะเกิดขึ้นทุกครั้ง ที่มีผู้มากราบไหว้ สักการะบูชา เท่ากับจำนวนคน และจำนวนครั้ง (หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา).......

5)การที่ผู้สร้างพระพุทธรูปได้เกิดศรัทธา จนถึงสละเงินออกมาสร้างพระพุทธรูปได้ และออกมาทำทาน ในงานฉลองพระพุทธรูปได้ ชื่อว่าเป็นผู้มี"ความเห็นตรง เห็นถูกแท้" เพราะเป็นบุญของตนเอง ไม่ใช่บุญของใครเลย ผู้สร้างพระพุทธรูป ชื่อว่า เป็นผู้ไม่ประมาท ชื่อว่า เป็นผู้ได้เตรียมตัวก่อนตาย(หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม)

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป

1.อกุศลกรรมในอดีตชาติ แต่ปางก่อน จากหนักเป็นเบา จากเบาเป็นสูญ
    2.สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง สรพพยันตรายสลาย ปวงภัยไม่มี คนคิดร้ายไม่สำเร็จ
    3.เจ้ากรรมนายเวรแต่ชาติปางก่อนเมื่อได้รับส่วนบุญแล้ว จะเลิกจองเวร
    4.เหล่ายักษ์ ภูติผี งูพิษ เสือร้าย ไม่อาจเป็นภัย อยู่ที่ใดกแคล้วคลาดจากภัย
    5.จิตใจสงบ ราศีผ่องใส สุขภาพแข็งแรง กิจการงานเป็นมงคลรุ่งเรืองก้าวหน้า ผู้คนนับถือ
    6.ความสมบูรณ์ปรากฏเกินความคาดฝัน ครอบครัวสุขสันต์
    7.คำกล่าวเป็นสัจจ์ ฟ้าดินปราณี ทวยเทพยินดี มิตรสหายปรีดา หนี้สินหมดไป
    8.คนโง่สิ้นเขลา คนเจ็บหายได้ คนป่วยหายดี ความทุกข์หายเข็ญ
    9.พ้นจากมวลอกุศล เกิดใหม่บุญเกื้อหนุน มีปัญญาเลิศล้ำบุญกุศลเรืองรอง
    10.สิ่งที่สร้างจะบังเกิดเป็นกุศลจิต แก่ทุกคนที่ได้พบเห็น เป็นเนื้อนาบุญอย่างเอนกทุกชาติของผู้สร้าง ผู้สร้างที่จะเกิดจะได้ฟังธรรม สามารถได้อภิญญาหก สำเร็จโพธิญาณ

ที่มา:

2. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ขอร่วมบุญ20บาทครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ องค์ที่๓ ที่พักสงฆ์สวนธรรมทรัพย์ฯ ๓๐ บาท ด้วยผลบุญนี้ขอให้เป็นปัจจัยบรรลุพระนิพพานโดยเร็วพลัน ขอให้พระยายมราชเป็นพยานผลบุญในครั้งนี้ด้วยเทอญ...

4. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับ

ขอให้อานิสงส์ผลบุญการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกองค์สังฆทานและปล่อยชีวิตสัตว์ทั้งหมดที่กำลังจะถูกฆ่าทั้งหมดจงส่งผลให้ผมได้เป็นพระอินทร์และเป็นพระอริยบุคคลทุกระดับชั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานและขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ ท่านปู่สหัมบดีพรหม พระอริยบุคคลทุกระดับชั้นทั้งหมดทุกท่านโปรดอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมทุกคำพูดทุกการทำบุญและทุกคำอธิษฐานตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ

"ผลบุญอาจิณกรรมตัดชีวิตจากใจที่นิ่งที่สุดทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกรูปและทำบุญทุกอย่างและทำเป็น"อาจิณกรรม" ขอให้อานิสงส์ทั้งหมด ส่งผลให้ผมสำเร็จรูปฌานสมาบัติทุกขั้นทั้งหมดฌานสมาบัติ ขั้น "นิโรธสมาบัติ"และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นอภิญญา"ผลสมาบัติ" ให้จงได้ให้ได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญครับสาธุ และสำเร็จตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญ และขอให้มีดวงตาที่ดีที่สุด ดวงตาเห็นธรรมคือพระโสดาบันถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด เห็นชัดเจนที่สุดมีตาทิพย์ หูทิพย์ ทิพยจักขุญาณ ทิพย์โสตะญาณ เช่นเดียวกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระมหาโมคคัลลานะ พระสารีบุตร อัครสาวกเบื้องซ้ายและเบื้องขวาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดไป ตลอดกาล ถาวร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ-และมหาวิหาร-ณ-วัดจันทร์ตะวันตกขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช ท่านปู่สหัมบดีพรหม ท่านลุงใหญ่นายบัญชี ท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่า จงอนุโมทนาบุญกับผมและโปรดเป็นสักขีพยานในการทำบุญสังฆทานและปล่อยปลาท้องที่กำลังจะถูกฆ่าทั้งหมดในครั้งนี้ด้วยเทอญครับ ขออนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆท่านที่ได้ทำบุญสังฆทานทั้งหมดทุกบุญทั้งวัดทุกวัดบุญบวชพระพระสงฆ์บวชเณร บุญบรรพชา อุปสมบททุกรูป และทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารวัดจันทร์ตะวันตกหลวงพ่ออุบาลีอตุโลทุกท่านทุกบุญทุกวัด สร้างอาคารปฏิบัติธรรมวิริยธโร ถวายสังฆทานทุกที่และช่วยชีวิตปลาและปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าทุกตัว ทุกบุญทุกท่านถือศีลรักษาศีลทุกสิกขาบท ทั้งหมดทุกท่าน คำอธิษฐานบารมี=ขอให้ผมมีชื่อในบัญชีสีทองเพชรสะท้อนแสงพระอาทิตย์ของท่านปู่สหัมบดีพรหมคือไปพระนิพพานที่เดียวในชาติปัจจุบันนี้ และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นสูงสุดคือนิโรธสมาบัติและผลสมาบัติ สำเร็จอภิญญาผลสมาบัติขั้นสูงสุดและสำเร็จ รูปฌานสมาบัติทุกขั้นตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั้งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญขอให้อานิสงส์ทั้งหมดส่งผลให้ผมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณ(ขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เร็วที่สุดขอให้ได้พบพระศรีอาริยเมตไตรยตลอดไป ตลอดกาลและได้ฟังธรรมะจากท่านจนบรรลุพระอริยบุคคลขั้นสูงสุดทุกขั้น(ตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานโดยฉับพลันเร็วที่สุดในโลกใบนี้พร้อมทั้งได้อยู่กับท่านตลอดไปที่พระนิพพาน ขอให้บุญกุศลสังฆทานทั้งหมดสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารทั้งหมดและปล่อยปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าจากใจที่"นิ่ง"ถึงที่สุดจงส่งไปถึง"เจ้ากรรมนายเวร" "และเฉพาะบุคคลผู้ที่คิดร้ายพยาบาทอาฆาต จองเวรจองกรรมผมอยู่ทุกคนขอให้ทุกคน ทุกตัว ทุกรูป ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย จงเป็นสุขๆเถิดอย่าได้พยาบาทเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้จบหมดเวรกรรมต่อกันอย่าได้อาฆาต อิจฉาริษยาซึ่งกันและกันอีกต่อไปเลย สาธุครับ" และขอคำว่าไม่ได้ ไม่มี ไม่เป็นไม่รู้ ขัดข้องไม่สำเร็จ ทุกข์ ไม่มีความสุข จน เจอคนพาลสันดาลหยาบ อิจฉาริษยา ขอคำพวกนี้ จงอย่าปรากฏแก่ผมและผู้มีพระคุณของผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญ สาธุครับ ถ่ายรูปกันชัดๆ จะๆ ไปเลยขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง พระโสดาบัน พระอรหันต์ทุกระดับชั้น องค์พ่อสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ในจักรวาลนี้ทั้งหมด โปรดเป็นสักขีพยานให้ผมตลอดไปตลอดกาลชั่วนิจนิรันดรตราบจนกระทั่งกระผมเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ เพิ่มเติมขอให้บุญทั้งหมดของผมส่งผลให้ผมห่างไกลไม่พบไม่เจอ กับคนขี้อิจฉาริษยาคนที่ดีกว่าตน คนปากร้ายใจเสีย ด่าคนอื่นเพราะความอิจฉาริษยา คนที่ดีกว่าตน สูงกว่าตนใหญ่ศักดิศรีดีกว่าตน คนพาลคนหาเรื่อง คนชั่วทั้งหลาย คนขี้เหนียว ตั้งแต่วันนี้บัดนี้ ตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ
    ขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้กระผมเจอแต่ผู้หญิงสวย น่ารักขาวมีน้ำใจ ใจดีมีความเมตตากรุณาตลอดไป ถาวรและพบเจอเฉพาะแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พบเจอแต่พระโสดาบัน จนถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงถึงปฏิสัมภิทาญาณ คอยอบรมสั่งสอนให้ผมบรรลุธรรมตั้งแต่พระโสดาบัน-พระอรหันต์ทุกขั้นถึงปฏิสัมภิทาญาณเข้าสู่พระนิพพานโดยเร็วที่สุดในชาตินี้ ตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญด้วยเทอญสาธุครับ และขอให้ผลบุญทั้งหมดจากการสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารวัดจันทร์ตะวันตกของหลวงพ่ออุบาลี อตุโลทั้งหมดจงส่งผลให้กระผมไม่พบข้าศึกศัตรูตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานพบแต่พระอริยบุคคลตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ที่สอนให้ผมบรรลุธรรมขั้นพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณให้จงได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญขอให้เป็นเช่นนี้ตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ จงอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ และขอให้ผมได้เป็นพระอินทร์และเป็นพระอริยบุคคลขั้นพระโสดาบันขึ้นไปจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณตลอดไปตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญครับด้วยอานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกรูปในวันนี้ครับสาธุครับ
    ขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญตลอดไป ตลอดกาลถาวรชั่วนิจนิรันดร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ ขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้ผมเจอแต่พระอริยบุคคลขั้นพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ผู้หญิงสวยๆน่ารักๆตลอดไปโดยห่างไกลจากผู้ชายและผู้หญิงพาลอิจฉาริษยาปากร้ายใจเสียตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ และขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้ผมไม่พบไม่เจอห่างไกลอยู่คนล่ะทางกับคนนินทาว่าร้ายบุคคลอื่น คนพาลหาเรื่องสันดาลหยาบ ขอให้เจอผู้หญิงสวยๆจิตใจดีเป็นพระอริยบุคคลพระโสดาบันขึ้นไปเท่านั้นและขอให้ผมสำเร็จพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์เข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับและขอให้อานิสงส์ทั้งหมดจงส่งผลให้ผมเป็นพระอินทร์บรรลุพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้โดยเร็วที่สุดตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอให้อานิสงส์ทั้งหมดส่งผลให้ผมสำเร็จพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับ

5. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ20บาทครับ สาธุ

6. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ30บาทครับ สาธุ