สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. LordTartarus

LordTartarus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมา มีรุ่นพี่ไปที่วัด เค้าบอกมาว่าตอนนี้ สีผึ้งหมดวัดไปแล้วครับ
    ลูกอมก็ำกำลังจะหมดแล้วครับ

2. LordTartarus

LordTartarus เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีเหรียญหลวงปู่ รุ่นปี24 แบ่งให้ผมบูชาราคาเบาๆซักองค์ไหมครับ

รู้สึกถูกโฉลกจากเหรียญนี้มากๆ แต่หาที่ไหนไม่ได้เลย T_T

3. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญปี 24 ผมเจอก็เช่าเข้าตลอด ราคาประมาณห้าร้อย ยังไม่ปลอมครับ เจอก็เช่าไว้ได้เลย...สีผึ้งล้วนๆที่ทันหลวงพ่อ หมดไปนานแล้วครับ แต่ล่าสุดที่หมดไปเป็นสีผึ้งทำใหม่เอาหัวเชื้อเก่ามาหุงใหม่ ก็หมดไปจากวัดอีก เมื่อก่อนผมนำสีผึ้งให้ท่านอธิษฐานจิต ท่านว่าให้ใช้นิ้วป้ายสีผึ้งแล้ววนที่ศรีษะสามรอบท่องอิติปิโสไปด้วย...ลูกอมอีกไม่นานครับ คงหมดอีก หลวงพ่อว่าหลวงพ่อจงนั่งเรือมาเอาผงมาด้วยหนึ่งบาตรที่เหลือจากสร้างพระก็ปั้นเป็นลูกอมเก็บไว้ ...ผมชอบส่องดูในลูกอมมีมวลสารมากมายของผมมีอยู่ลูกมีเส้นผมใสเป็นแก้วเลย ลองเลือกกันดูครับ เม็ดละสามสิบผมไปที่ไรก็เช่าลูกอมเก็บไว้ เคยให้ลูกน้องที่มันเช็คพุทธคุณพระได้ลองเช็คอาการที่แสดงออกคือแทงที่คอจึกๆๆๆ จนคอเป็นแผลเลือดออกซิบๆเลย มันบ่นอุบเลยว่าเมียสงสัยแน่ ถามว่าของใครหาได้ที่ไหน พอผมบอกที่มาที่ไปมันรีบฝากเช่าเลยบอกว่าจะเอาไปเลี่ยมแขวนกันทั้งบ้าน รีบๆกันครับก่อนมีใครมาเหมาไปหมดจากนั้นลูกละร้อยก็หาไม่ได้

4. LordTartarus

กราบหลวงปู่แสวงครับ

5. น้ำมนต์1

น้ำมนต์1 เป็นที่รู้จักกันดี

ด้านหลังมีของดีซะด้วย

6. ฤษีเดินดง

ฤษีเดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    รับทราบครับ

7. น้ำมนต์1

ขอเชิญร่วมงานไหว้ครูบูรพาจารย์ ประจำปี 2557
    สายวิชา พระครูปทุมกิจโกศล (หลวงพ่อแสวง อริโย)
    วัดสว่างภพ ต.คลองสี่ อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี
    (วันอาทิตย์ ขึ้น 3 ค่ำ เดือน 3) วันที่ 2 กุมพาพันธ์ พ.ศ. 2557 ปีนี้วันไหว้ครูตามกาลโยคเป็นอธิบดีครับ

1 กุมพาพันธ์ 2557 วันสุกดิบ ปลุกเสกวัตถุมงคล ช่วงเย็นๆ พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ธรรมจักรกัปวัตนสูตร อธิษฐานจิตปลุกเสกน้ำพระพุทธมนต์ตำหรับวัดสว่างภพ (ซึ่งสมัยก่อน หลวงพ่อแสวงท่านจะทำก่อนวันไหว้ครูหนึ่งวัน) ซึ่งพระเกจิอาจารย์ที่นิมนต์ร่วมอธิษฐานจิต(อย่างไม่เป็นทางการนะครับ)

1.หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ ผู้สืบสายวิชาหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ เป็นประธาน
    2.หลวงน้าเหวก บุตรบุญธรรมหลวงปู่นะวัดหนองบัว ซึ่งหลวงน้าเหวกท่านเคารพหลวงพ่อแสวงมาก ท่านจึงเมตตามาช่วยงานหลวงพ่อในปีนี้เช่นเคย และ เป็นองค์แทนหลวงพ่อแสวงในการประกอบพิธีครอบเศียรครูบูรพาจารย์
    3.พระครูวิชาญธรรมโชติ หรือพระอาจารย์ปุ้ม วัดชุมพลนิกายาราม
    4.หลวงพ่อยวง วัดหน้าต่างใน ลูกศิษย์สายวิชาหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก หลวงพ่อนิล วัดหน้าต่างใน ของจริงที่ท่านนิ่งใบ้มานาน
    5.หลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน อ่างทอง ของจริงอีกองค์หนึ่งครับ
    6.พระครูปืน วัดลาดชะโด สายวัดพระญาติ
    7.พระอาจารย์เบียร์ ลูกศิษย์หลวงพ่อแสวง

ท่านใดว่างและสะดวก เชิญครับ

2 กุมพาพันธ์ 2557 วันไหว้ครู ประมาณ 07.00 น. เริ่มประกอบพิธีบวงสรวงไหว้ครูบูรพาจารย์ และ งานครอบเศียรครูบูรพาจารย์ และกิจกรรมอื่นๆ

ใครอยากจารยันต์ โดย อ.เทพ เข็มทอง เชิญครับ

หรือจะสักยันต์โดย อ.ทอง ซึ่งคนนี้ฝีเข็มละเอียดพริ้วสวยงาม ผมการันตีครับ ลูกศิษย์ลูกหาเยอะครับต้องต่อคิวสักกันเลยครับท่านนี้

หมายเหตุ: ทั้งหมึกและน้ำมันที่ใช้ เป็นหัวเชื้อเก่าของหลวงพ่อแสวงที่ท่านเสกทิ้งเอาไว้ให้ลูกศิษย์

ปีนี้ที่พิเศษคือ จัดสร้างเลสขึ้นมาอีกรุ่น ทั้งเนื้อเงินและเนื้อนวโลหะ มีทั้งขนาด 4 บาท และ 2 บาท เนื่องจากว่าปีที่แล้วไม่เพียงพอ ลูกศิษย์เรียกร้องอยากได้กันมาก ติดต่อที่วัดโดยตรงเลยครับ

รบกวนช่วยกระจายข่าวกันหน่อยนะครับ

8. น้ำมนต์1

ปีนี้ผมจะพยายามไม่ลืมหยิบกล้องถ่ายรูปเอาไปด้วยครับ ปีที่แล้วหลายท่านอดดูภาพบรรยากาศในงานเลยครับ ขอโทษทีนะครับ

9. น้ำมนต์1

ลืมบอกไปครับว่า ปีนี้สักยันต์ วันเสาร์ อาทิตย์ แค่ 2 วันเท่านั้นนะครับ ผมว่าคิวยาวแน่ๆเลย
    แล้วก็ถ้าใครแปลกใจ หรือติดใจวัตถุมงคลรุ่นไหนๆของหลวงพ่อแสวง วันงานหยิบติดมือมาส่องกันในงานได้ครับ พี่ๆที่ชำนาญการสายนี้พร้อมประวัติ ผมว่ามากันหลายท่านครับ

10. LordTartarus

ขอบคุณพี่ น้ำมนต์1 ที่ลงรายละเอียด

วันก่อนผมโพสโปสเตอร์งานไปแล้ว 2 รอบ ภาพหายทั้ง 2 รอบ
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

ผมไปวันที่ 2 ครับ ^^

11. น้ำมนต์1

พระอาจารย์ปุ่น ท่านก็มาด้วยครับ

12. ฤษีเดินดง

วันที่ 1 เริ่มงานกี่โมงครับ

13. LordTartarus

สิงห์รุ่น 1 ที่ผมมี
    ประวัติการจัดสร้างไม่แน่ใจว่าสร้างกี่เนื้อ
    แต่ที่เคยเห็นมีเนื้อเงิน และเนื้อทองแดง เนื้อทองเหลืองไม่ค่อยพบในตลาดทั่วไป

แปลกจังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2014
  14. น้ำมนต์1

คร่าวๆนะครับ

วันที่ 1 (วันสุกดิบ) ทั้งวัน(ยกเว้นช่วงปลุกเสกวัตถุมงคล ตอนช่วงเย็น) ตั้งแต่เช้า 9.00 น. ถึงประมาณ 3 หรือ 4 ทุ่ม แล้วแต่ปริมาณคนที่มาสัก (ปีที่แล้ว เล่นซะดึกเลยครับ คนเยอะมาก ปีนี้ผมว่าน่าจะเยอะกว่าเมื่อปีที่แล้ว เพราะไม่มีการสักนอกรอบ) เป็นการลงเข็มสักยันต์ทั้งหมึก และน้ำมัน (โดย อ.ทอง) และจารน้ำมัน (โดย อ.เทพ เข็มทอง)

ช่วงเย็น ประมาณ 17.00 น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ธรรมจักรกัปวัตนสูตร อธิษฐานจิตปลุกเสกน้ำพระพุทธมนต์ตำหรับวัดสว่างภพ พร้อมปลุกเสกวัตถุมงคล

15. น้ำมนต์1

ดูคร่าวๆเป็นทองเหลือง ผมก็ว่าแปลกๆนะครับ (อย่าโกรธกันนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัว) ถ้าจะให้ชัวร์ วันไหว้ครูติดมือมาด้วยพร้อมกับเหรียญแจ่มที่ผมเคยตอบไปทางข้อความ เอามาสอบถาม รุ่นพี่ๆ หลายท่านชำนาญการณ์ครับมากันเยอะ (อย่างที่เคยบอกนะครับ ผมไม่ใช่เซียนพระนะครับ)

เพิ่มเติมครับไว้เป็นข้อมูลกลางๆ สิงห์รุ่น 1 มีการจัดสร้าง 2เนื้อเท่านั้นนะครับ
    -เนื้อเงิน
    -เนื้อทองแดงรมดำ

พรรคพวกบอกเล่าให้ฟังว่า ตอนนี้ที่ท่าพระจันทร์ วางขายกันเป็นกระป๋องๆ เลยครับ (ถอดพิมพ์มาครับ) ต้องระวังกันหน่อยนะ

จากใจจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2014
  16. น้ำมนต์1

แนะนำเพิ่มเติม... สำหรับท่านที่ต้องการสักยันต์นะครับ ปีนี้ผมว่าคิวน่าจะเยอะนะครับเพราะได้ยินมาว่า อ.ทอง จะเปิดสักเพียงแค่ 2 วัน (เสาร์และอาทิตย์เท่านั้น ขนาดปีที่ผ่านๆมาเปิดสักกันนอกรอบอีกหลายวัน คิวในวันงานยังเต็มเลยครับ)

โชคดีครับ

17. ฤษีเดินดง

ค่าครูแพงไหมครับ

18. LordTartarus

112 บาทครับ

19. LordTartarus

จากที่เซิจดูในเน็ต เจอครับเนื้อทองเหลือง ด้านหน้าสลัก"วัดสว่างภพ"เหมือนกับเนื้อทองแดงครับ (เดี๋ยวส่งลิ้งค์ไปทางPM)

ส่วนของโหลผมเจอบ่อยมากครับ ท่าพระจันทร์เพียบเลยครับ พิมพ์เดียวกันเป๊ะ แต่พอเทียบเนื้อกับองค์ที่มีอยู่มันไม่เหมือนกันครับ
    ผมเลยสงสัยว่าทำไมที่เจอ ส่วนใหญ่เป็นเนื้อทองแดง ไม่ค่อยเจอเนื้อทองเหลืองเลย แปลกดีครับ

ว่าแต่ผมจะรู้ได้ไงว่าคนไหนคือพี่น้ำมนต์1อะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

20. น้ำมนต์1

จำไม่ผิด ค่าครูอยู่ที่ 112 บาท (ในพานครูยังมีวัตถุมงคลรุ่นเก่าๆทันหลวงพ่อแสวงเสกแจกเป็นกำนัลด้วยครับ แต่ละปีจะแจกไม่เหมือนกัน) ปีนี้ได้ยินมาว่าเป็นพระสิวลีครับ รุ่นนี้ท่านเสกมาเรื่อยๆจนท่านมรณภาพครับ (ส่วนตัว ผมเองมีสร้อยเก่งอยู่สองเส้น เส้นนึงเป็นพระสิวลีแบบนี้แหละครับ พิเศษก็คือรับมาจากมือหลวงพ่อซึ่งท่านมนต์ให้ครับ รุ่นนี้ผมแนะนำครับ บอกได้เลยครับว่าคุ้มมากๆ