หลวงปู่กี๋และหลวงพ่อตี๋ วัดหูช้างกับพระเครื่องหมอเสน่ห์ คล้ายบัว

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย soravch, 10 ธันวาคม 2010.

1. runrama3

runrama3 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณรัก เฟสบุ๊คในหัวข้อตะกรุดจันทร์เพ็ญ 7 พ.ค. ไม่ใช่กระผมนะ แต่เป็นใครนั้นดูนามสกุลเอาเองละกัน ฮิๆๆๆๆ(ผู้รอบรู้แห่งสำนักนี้)

2. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ^_^ เพิ่งไปรับมาเลี้ยง :cool:

3. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
  4. หมูตุ่น

หมูตุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นนะซิคราวนี้หลวงตาเหลือท่านทำเอาคุณรันพระราม3เป๋ไปเหมือนกัน ปกติท่านจะเขียนสระเอเหมือนสระโอ แต่ปลัดตัวนี้ท่านเขียนสระเอแบบเดียวกับหลวงพ่อกี๋ และหลวงพ่อตี๋ แต่ปลัดบางตัวท่านก็จะเขียนสระเอเป็นสระโอเฉพาะคำว่านะโม และเขียนสระเอแบบทั่วๆไปที่คำว่าคิรินิเม หมายเหตุ*ให้คุณรันดูปลัดขิกของคุณpomamที่รูปกลางจะเห็นตัวอุ นั่นละจุดตายของลายมือหลวงตาเหลือท่านจะเขียนตัวอุแบบนี้

5. runrama3

นั่นนะซิอาจารย์ หลวงตาเหลือทำผมล้อแกว่งไปเลย แทบหล่นโค้ง ดีนะที่ดึงพวงมาลัยกลับมาได้ 555 ผมก็ว่าแล้วสระอิกับตัวนะนี่ หลวงตาเหลือชัดๆ ได้ความรู้เพิ่มครับอาจารย์ มีอะไรอีกไหมถามมาอีกครับ ฝึกฝนวิทยายุทธ

6. soravch

soravch เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ผมก็มีกับเค้าอยู่ 2 องค์ศิษย์รุ่นใหญ่ใจดีมอบให้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      42
  7. opongpang

opongpang เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ขออนุญาติทดสอบกล้องตัวใหม่....ปลัดงาตัวจ้อย ผมขออนุญาติเรียกปลัดชุดนี้ว่า ชุดมรดกหลวงปู่กี๋ เนื่องจากเป็นปลัดงาที่หลวงปู่กี๋ท่านเสกไว้และหลงอยู่ที่วัด จนมีผู้ไปพบและนำให้หลวงพ่อตี๋ท่านจาร จำนวนผมจำไม่ค่อยได้แล้วครับประมาณ 200 กว่าตัวมั๊ง นำออกให้บูชาที่ศาลาวัตถุมงคลหลังเก่าประมาณปี51 ส่วนหนึ่งหลวงพ่อนำติดไปให้ชาวสิงคโปร์บูชาเมื่อคราวที่ท่านได้รับนิมนต์ไปสิงคโปร์ และส่วนนึงให้บูชาที่วัดครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      70
  8. runrama3

พระปิดตาสวยครับพี่สรวิชย์ องค์แรกนี่ไม่ค่อยพบเจอครับ
    เมื่อต้นเดือนเจออาผม ห้อยปลัดชุดนี้เหมือนกัน อยากได้บ้างครับ สอบถามถามก็ได้รับคำตอบว่า"หมดแล้วว่ะ" 555 ก็อดกันไปครับ ชุดหลังนี่ผมไม่ค่อยได้เก็บอะไรซักเท่าไหร่ครับ รอของหนักอย่างเดียวเลยครับ เห้นว่าตะกรุดโสฬสจะเปิดให้จอง ก.ค. นี่ใช่มั๊ย วันไหนบอกกันด้วยนะพี่น้องคร๊าบบบบบ

9. runrama3

เก็บมาจากในเวปครับนานแล้ว ขออุญาตท่านเจ้าของภาพด้วยครับ
    ไม่เคยพบเห็นเหมือนกันครับ องค์นี้เป็นองค์แรก น่าจะเป็นพิมพ์ที่เล็กหรือเกือบเล็กที่สุด น่าจะเรียกพิมพ์กระดุมนะ มีอีกหลายแบบครับค่อยๆทยอยลงครับ ของเพื่อนๆแถวบ้านถ่ายเก็บไว้ดูครับ

ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      33.8 KB
      เปิดดู:
      69
  10. หมูตุ่น

ปิดตาพิมท์กระดุมไม่เคยเห็นครับพิมท์นี้แปลกมากครับหายากอีกแล้ว แต่เท่าที่เคยเห็นเล็กสุด1ซ.มมาดูภาพกันนะครับ

11. opongpang

วันนี้ช่วงบ่ายอยู่ที่วัดตั้งแต่บ่ายโมงยันเกือบหกโมงเย็น หลวงพ่อเล่าเรื่องประวัติวัดหูช้างให้ฟัง แถมด้วยนิทานมโหสถชาดกอีกหลายตอนยันเกือบห้าโมงเย็น แต่อาจจะเป็นเพราะฟ้าฝนไม่เป็นใจวันนี้จึงเงียบลูกศิษย์มากันน้อย วันนี้ศิษย์รุ่นใหญ่หลายท่านช่วยกันเดินสายและติดตั้งลำโพงที่ศาลาเอนกประสงค์ใหม่เสียงใสแจ่มแจ๋วเลยล่ะครับ...เล่ามาพอสมควรมาดูวัตถุมงคลของดีวัดหูช้างกันดีกว่าว่าในตู้มีอะไรบ้าง 23/พ.ค./55

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      388
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      284
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      317
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      164
  12. opongpang

ตอนนี้เบี้ยแก้ของดีวัดหูช้างที่กำลังเป็นที่ต้องการครอบครองบูชาเรียกว่าหลวงพ่อลงเท่าไหรก็ไม่พอต่อความต้องการของลูกศิษย์มีให้บูชาที่ตู้ด้วย ที่สำคัญมีแบบเปิดหลังที่หลายคนตามหาแต่จำนวนไม่มากใครต้องการพรุ่งนี้เช้ารีบเลยครับยังทันอยู่...เมื่อวานเห็นว่ามีประสบการณ์ร้อนๆจากศิษย์ย่านบางบัวทองเห็นว่าถูกยิงแต่ไม่เข้า ( **หมายเหตุ++ใช้วิจารณญาณด้วยครับได้รับการถ่ายทอดมาอีกที**) เลยแห่กันมาเช่าบูชาบางรายบูชาคนเดียวไปถึงเกือบสิบตัว จึงไม่น่าแปลกใจเลยล่ะครับที่เบี้ยของหลวงพ่อเป็นเบี้ยแก้ที่ลูกศิษย์ต้องการเป็นอันดับต้นๆในยุคปัจจุบัน

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      306
  13. opongpang

เบี้ยแก้มีครบเกือบทุกแบบ เปิดหลัง / ไร้ตะเข็บ เหลือ 2 ตัว / หุ้มตะกั่วธรรมดา ( ยกเว้นถักเชือกไม่มี)

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      135
  14. runrama3

แบบซ้ายเล็กสุดครับ พิมพ์เหมือนของวัดประสาทเลย แต่ขวานี่ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ
    แบบสามเเหลี่ยมเนื้อผงหลังยันต์นะ เนื้อจัดจ้านมากครับ

15. soravch

soravch เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    พิมพ์นี้เพิ่งจะเคยเห็นครับ แสดงว่าในสมัยหลวงปู่กี๋น่าจะมีการสร้างพระปิดตาหลากหลายๆพิมพ์ใช่ไหมครับพี่หมูตุ่น
    ส่วนพิมพ์นี้ของผมเองครับ เป็นพิมพ์ที่หายากส์พบเห็นนน้อย ผมเห็นเป็นองค์นี้เป็นที่สาม น่าจะทั้งเนื้อผงดำและผงขาวนะครับ

ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      41
  16. runrama3

แบบนี้ก็หายากครับพี่สรวิชย์ พระปิดตาเนื้อผงจำนวนการสร้างอาจจะหลักสิบหรือป่าว ถ้าหลักร้อยต้องเจอบ่อย ขนาดแถวบ้านผมใกล้วัดหรือติดกับวัดยังแทบไม่มีเลย

17. หมูตุ่น

ใช่ครับพระปิดตานั้นทำน้อยมีออกจำหน่ายนิดหน่อยส่วนใหญ่ก็จะแจกกันในหมู่คนใกล้ชิด และอีกอย่างหนึ่ง ส่วนใหญ่ผู้ที่มาเช่าวัตถุมงคลก็จ้องมาที่ปลัดขิก,ตะกรุด,และเหรียญ อย่างอื่นๆนั้นก็จะไม่ค่อยสนใจกันสักเท่าไร บางครั้งต้องไล่แจกแถมก็มีอย่างเช่นพระเนื้อดินพิมท์ต่างๆหลวงพ่อท่านจะแจกให้ฟรีๆ อย่างเช่นพระปิดพิมท์นี้ก็เหมือนกันรับรองว่าไม่มีใครรู้จักและคงไม่เคยเห็นกันแน่นอนเป็นเนื้อดินเผาหลังอุดผง มาชมกันเลยครับ

18. opongpang

++ ด่วน ๆ ๆ..เปิดกรุสมเด็จปรกโพธิ์หลวงปู่กี๋ ขอเชิญร่วมทำบุญบูชา ++

19. opongpang

ขอเชิญร่วมทำบุญบูชา พระพิมพ์สมเด็จปรกโพธิ์ หลวงปู่กี๋ จัดสร้างเมื่อปี พศ.2514 ออกให้วัดหนองโพธิ์ จ.สระบุรี ในสมัยนั้น โดยพระเดชพระคุณหลวงปู่กี๋ วัดหูช้างเป็นเจ้าพิธี พร้อมเกจิอาจารย์แห่งยุคมากมายพิธีใหญ่มาก สอบถามศิษย์รุ่นใหญ่ที่ยังจำได้ มีพระเกจิสายวัดประดู่ทรงธรรมร่วมเสกมากมาย เช่น หลวงปู่เทียม หลวงพ่อแทน หลวงพ่อปลื้ม ฯลฯ โดยนำออกให้บูชาที่วัดหนองโพธิ์ จ.สระบุรี และส่วนหนึ่งเก็บรักษาไว้ใต้ฐานพระประธานในพระอุโบสถวัดหูช้างตั้งแต่สมัยนั้นมาเป็นระยะเวลาไม่ต่ำกว่า 30 ปี ...++ ขณะนี้ทางวัดหูช้างได้เปิดกรุและนำออกมาให้ศิษยานุศิษย์และผู้สนใจร่วมทำบุญสมทบทุนซื้อที่ดิน องค์ละ 1000 บาท สนใจร่วมทำบุญได้ที่ตู้วัตถุมงคลวัดหูช้างครับ

ขนาดไฟล์:
      53.9 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      77
  20. opongpang

พระสมเด็จปรกโพธิ์รุ่นนี้จะเห็นได้ว่าพิมพ์ทรงรวมถึงรูปแบบยันต์ด้านหลังจะเหมือนพระสมเด็จปรกโพธิ์ที่หลวงพ่อตี๋ท่านแจกเมื่อคราวงานวันเกิดที่ผ่านมา เนื่องจากพระรุ่นนี้เป็นต้นแบบนั่นเองเพราะฉะนั้นถ้าไม่เยี่ยมจริงหลวงพ่อตี๋ท่านคงไม่ให้ถอดพิมพ์มาทำเป็นพระท่านแน่นอนครับ...ในส่วนประสบการณ์เห็นว่าได้มีการทดลองยิงกันตั้งแต่สมัยนั้นเรียกว่าเสกเสร็จก็กำไปลองยิงกันเลย หลวงพ่อตี๋ท่านเล่าให้ฟังว่าสมเด็จรุ่นนี้แทงด้วยเหล็กขูดชาร์ฟไม่เข้ามาแล้ว ...อยากได้ของดีมากพุทธคุณได้ร่วมทำบุญเชิญเลยครับ จำนวนไม่มากนะครับบอกกันไว้ก่อน...