หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. พุทธปราการ

พุทธปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งข้อมูลให้ทุกท่านทราบโดยทั่วกันว่า อัฐิธาตุส่วนเศียรเกล้าของหลวงปู่พิศดู ปัจจุบันได้อยู่ในการครอบครองของคุณเอก

และคุณปูน(ลูกวัดท่าซุง)ผมจึงได้ขอร้องให้น้องท่านหนึ่ง(ไม่ใช่คุณทุเรียนทอด) ซึ่งรู้จักกับเค้าแต่ไม่เห็นด้วยในการกระทำไป

เจรจา ได้ความว่า อย่างไรก็จะไม่คืนให้เพราะเป็นของของเขาได้มา และชิ้นส่วนที่ครอบครองอยู่นั้นขาวกว่าอันอื่นๆ ด้วย -

ทุกๆ ท่านโปรดพิจารณา

ส่วนอีกเรื่องคือ การกระทำของผมในครั้งนี้จะเรียกว่าไร้ประโยชน์เลยก็ไม่ได้ เพราะในวันที่ผมออกมาเปิดประเด็นนี้ ได้มีวัวสันหลังหวะรีบนำผ้าคลุมโรงหลวงปู่ไปคืนที่วัดก่อนที่เราๆ ท่านๆ จะเห็นว่ากลายเป็นมวลสารผสมรวมกับขี้เถ้าและอัฐิธาตุที่ได้ถูกบรรจุใส่หลอดเตรียมไว้อยู่แล้ว - ทุกๆ ท่านโปรดพิจารณา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  2. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    อย่ากลัวที่จะพูดคำว่า...ขอโทษ หากตัวเองเป็นฝ่ายผิด
    เพราะอีกฝ่ายเขาอาจจะรอใช้สิทธิ์คำว่า....ให้อภัยอยู่

ขอให้หลวงปู่อยู่ในที่ๆ ควรอยู่เถอะนะครับ...คุณbigbanggd

3. zocora

zocora เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพื่อให้เกิดประโยชน์แก่พระพุทธศาสนาและผู้ที่จะมากราบอัฐิธาตุหลวงปู่ที่วัดเทพธารทอง

4. ธมฺมสิทโธ

ธมฺมสิทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    กราบหลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี ที่เคารพอย่างสูงยิ่ง

สวัสดีสมาชิกทุกท่าน

ขอแสดงความคิดเห็น ชั่วโมงนี้ ให้พวกเราลูกศิษย์หลวงปู่ นั่งนิ่งๆคิดทบทวน ยึดองค์หลวงปู่เป็นศูนย์กลาง ที่พวกเราเคารพอย่างสูงสุด คิดถึงส่วนรวม ความสามัคคี ไม่มีใครผิดถูก เอาธรรมนำหน้า แล้วความสงบ ความสุข จะมาหาพวกเราทุกคน ผมหวังว่าสิ่งต่างๆที่เป็นประเด็นตอนนี้ ที่หลายท่านกังวล ก่อนสงกานต์ ทุกอย่างจะเข้ารูปเข้ารอยตามเจตนาของทุกๆ คน ที่จะได้ไปกราบพระธาตุหลวงปู่ ที่วัดเทพธารทอง และอยากขอร้อง บรรดาศิษย์อย่าคิดน้อยใจกันเลย เพราะทุกท่านเคารพองค์หลวงปู่ กันทุกคน ให้คิดว่าทำถวายองค์หลวงปู่ก็แล้วกัน สามัคคีกันไว้

อย่าซึมเศร้า
    อย่าหงอยเหงา อย่าซึมเศร้า อย่าเศร้าใจ
    มิเกิดประโยชน์ ใดใด ทิ้งเถิดหนา
    อารมณ์ทุกข์ มั่นยุ่งนัก หนักอุรา
    ไม่โสภา ไม่โสภี ดีอะไร

ธรรมเป็นที่ตั้งให้ระลึกถึงกัน
    อันสารว นิยธรรม นี่ล้ำเลิศ
    ก่อให้เกิด ความรัก สมัคสมาน
    ไม่ทะเลาะ วิวาทกัน ประจันบาน
    มีแต่กาล สงเคราะห์ เหมาะเหลือเกิน
    ทำ พูด คิด เมตตา มาประกอบ
    ได้สารมอบ แบ่งปัน เพื่อนสรรเสริญ
    ศีล ความเห็น สะอาด ไม่ขาดเกิน
    เครื่องเจริญ สามัคคี ทวีคูณ
    ที่มา: ศรีฯนคร

5. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เวรกรรม...

นำท่านไปไว้ที่วัดให้คนเขาอนุโมทนา ดีกว่าเก็บไว้กับตัวให้คนเขาด่า...

ขอบคุณท่านขุนค้อนแฮมเมอร์ด้วยครับที่ตีแผ่...

เหตุผลที่ไม่คืนเพราะพระอัฐิธาตุชิ้นนี้ขาวกว่าชิ้นอื่น?.............. เศร้าใจจริงๆ

6. พุทธปราการ

ทุกๆท่าน ลองพิจารณาดูกันครับว่าสิ่งที่ผมหวาดกลัวนั้น สมควรแก่เหตุหรือไม่ และท่านลองพิจารณาดูกันนะครับว่า ถ้านำไปบรรจุใส่ในรูพระกริ่งเล็กๆ เค้าต้องทำกันอย่างไร ถ้าเป็นอัฐิธาตุของหลวงปู่พิศดูส่วนอื่น ผมคงไม่ต้องน้ำลายฟูมปากทำตัวเป็นหมาบ้าอย่างนี้หรอก

โอ้โห ขนาดหลวงตาท่านยังโดนเหรอเนี่ย

เฮ้อๆๆๆๆๆ
    ไม่รู้ว่าก่อนที่อังคารธาตุต่างๆ จะเป็นผงอย่างที่เห็นนี้ เป็นชิ้นเป็นก่อนมาก่อนรึเปล่าหนอ โอ้ อนิจจัง ทุขขัง ไม่สู้อัตตาคนสร้าง

โอ้ รูปครูบาเจ้าเกษม เขมโก รูปเดียวกันกับที่คุณ Bigbanggd ใช้เลย

รักของท่านคือการกระทำแบบนี้เหรอ รูพระกริ่งนิดเดียวจะกว้านยังไงก็ไม่เห็นหนทางเอาอัฐิธาตุใส่เข้าไปได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      91
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  7. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อย่าไปยึดถือเอาเป็นเจ้าของ ส่งถวายคืนในพระนิพพานคุณ ในคุณอันไม่เกิดไม่ดับ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++<O:p</O:p
    …พระบรมศาสดาจึงท้อพระทัยว่าธรรมนี้ลุ่มลึกมาก ยากมี่จะเข้าใจได้ง่าย แต่ตรงกันข้าม น้ำมหาสมุทรเป็นของลึกก็จริง แต่เป็นของตื้นของพญาครุฑ พญาครุฑลงไปน้ำมหาสมุทรเพียงเข่าเท่านั้น แต่เป็นของลึกของสัตว์อื่น ปลาติมิงคละถือว่าน้ำมหาสมุทรนี้ไม่พอแกว่งหางและหัวเลี้ยวไปเลี้ยวมาเพราะคับแคบ แต่เป็นที่ลึกของปลาตัวเล็กทีนี้ ฉันใดก็ดี ธรรมะของพระบรมศาสดาเป็นที่ลึกของผู้มีปัญญาน้อย แต่เป็นที่ตื้นของผู้มีปัญญามาก ซุงขอนโต ๆ ช้างลากได้ แต่โค กระบือ ลากไม่ได้ เพราะกำลังผิดกัน ขั้นปัญญาก็เหมือนกัน แล้วไม่ต้องมาถือว่าได้ ว่าเสียอะไรดอก ธรรมชั้นสูง เกิดแก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องของสังขาร รู้ตามเป็นจริง เป็นเรื่องของธรรมะ ทิฐิมานะจะไปสอดแทรกยึดถือเอาเป็นเจ้าของ ปล่อยวางทิ้ง ทำให้ว่าง ลมเข้าลมออกอยากเห็นก็ให้เห็น อย่าไปยึดถือเอาเป็นเจ้าของ พุทโธ ธัมโม สังโฆ ต้องการเห็นก็ต้องให้เห็น อย่าไปยึดถือเอาเป็นเจ้าของ ส่งถวายคืนในพระนิพพานคุณ ในคุณอันไม่เกิดไม่ดับ นิพพานต้องรู้ตามเป็นจริงของพระนิพพาน อย่าไปยึดถือเอาเป็นเจ้าของ ว่าเราเป็นพระนิพพาน พระนิพพานเป็นเรา ใจเราเป็นพระนิพพาน พระนิพพานเป็นใจเรา ธรรมเราเป็นพระนิพพาน พระนิพพานเป็นธรรมเรา ก็ยุ่งกันใหญ่ ทีนี้ไม่มีที่แก้แล้ว เราเป็นศีล ศีลเป็นเรา เราเป็นสมาธิ สมาธิเป็นเรา เหล่านี้ไอ้อุปาทานทั้งนั้น เราเป็นอดีต อดีตเป็นเรา เราเป็นอนาคต อนาคตเป็นเรา เราเป็นผู้รู้ ผู้รู้เป็นเรา เราเป็นผู้ไม่รู้ ผู้ไม่รู้นั่นแหละเป็นเรา เราเป็นคนโง่ โง่นั่นแหละเป็นเรา เราเป็นคนฉลาด ฉลาดนั่นแหละเป็นเรา สิ่งเหล่านี้มีแต่หาบทั้งนั้นแหละ มีแต่ขนใส่เกวียน ขนใส่รถไฟทั้งนั้น เต็มเลย ไม่มีรถไฟที่จะเข็นไปทีนี้ เพราะอะไร ก็ของกูทั่วโลกหมดแล้ว ตาก็ของกู หูก็ของกู รูป เสียง กลิ่น รส โผฏฐัพพะ เห็นแต่ละวัน ละคืน ก็มีมาก ไม่มีที่จะใส่ล่ะทีนี้ เราเห็นมามากแล้ว เราเอารูปใส่ไว้ที่ไหน เราเห็นมามากแล้ว เราเอาเสียงใส่ไว้ที่ไหน เราเอาไปขายไว้ที่ไหน เสียง กลิ่น เราก็ดมมามากแล้ว กลิ่นชอบ หรือกลิ่นไม่ชอบก็ดี เราเอาไปใส่ไว้ที่ไหนทีนี้ ไม่มีที่ใส่แล้วทีนี้ สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นแล้วก็หายไป เสียงเข้าหูส่งลงถึงใจก็หายไปแล้ว ทีนี้เรายังจะมากอดว่าของกู ของกู อยู่อย่างนี้ก็กอดแดด กอดลมทีนี้ กลิ่นกระทบจมูก รู้ว่าเหม็น หอม หรือธรรมดาก็ดี ก็ล่วงไปแล้ว ทีนี้ของกูหอมมาอีกทีนี้ เล็มซากที่นี้มันไปแล้ว มันผ่านไปแล้วทีนี้ เมื่อมันผ่านมาซึ่งหน้าอีกก็ตะครุบอีกทีนี้ ก็ตกลงชกมวยกับเงาของตนเอง เหนื่อยตายทีนี้ …<O:p></O:p>
    อริยมรรค อริยผล หลวงปู่หล้า เขมปัตโต
    วัดบรรพตคีรี (ภูจ้อก้อ) อ. คำชะอี จ. มุกดาหาร
    ๔ กุมภาพันธ์ ๒๕๒๗<O:p</O:p
    http://www.dharma-gateway.com/monk/preach/lp-lah/lp-lah_04.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  8. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ไว้มาคอยกันใหม่ครับ เมื่อวานเอาอาหารปลาไปหว่านให้ปลากิน ที่ทำงานเลี้ยงไว้ เปลี่ยนเจ้านายใหม่ตามการเมืองที่แสนโสโครก คนใหม่มาก็ไม่เลี้ยงต่อ เห็นแล้วสงสารบ่อใหญ่มาก ปลาคงไม่ต่ำกว่าพันตัว ทั้ง ชะโด นิล จาระเม็ด นิลกลายพันธ์ด้วย ลูกปลาตัวเล็กๆคงเป็นหมื่นตัว ให้แล้วก็ทำให้นึกอะไรได้หลายอย่าง คนเราก็เท่านั้นเอง เอาอะไรกันมากมายอย่าไปยึดมั่นกันมากนัก ปลาตัวใหญ่กินตรงกลางตัวเล็กๆแอบมากินริมขอบสระ กินกันสนุกสนานก็ทำให้เราปลื้มใจ แม้การนี้มีบุญน้อยนิดก็หลับฝันดีครับ (เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ไม่ได้ว่าใครนะครับ)

9. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    คุณลูกวัดท่าซุงครับเป็นสิทธิ์ของคุณครับในการครอบครองอัฐิธาตุนั้นฯ
    แต่ได้โปรดไตร่ตรองสละสิทธิ์นั้นเพื่อร่วมครอบครองด้วยกันทั้งโลก
    เราต่างก็รู้ว่าคุณเป็นคนหนึ่งที่ได้ช่วยพุทธศาสนาได้ช่วยครูบาอาจารย์อย่างเต็มกำลัง
    จิตแห่งการเสียสละของคุณช่างงดงามอย่าเลยอย่าให้เหตุการณ์นี้ต้องทำให้คุณถูกเข้าใจผิดๆเราทุกคนเฝ้ารอน้ำใจของคุณ โลกก็ร่วมเฝ้ารอน้ำใจจากคุณลูกวัดท่าซุง บานชื่น

10. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ...

ในฐานะของคนที่เลี้ยงปลานะครับปลาพวกนี้น่าสงสารจริงๆ

11. พุทธปราการ

ผมเคยโดนหลายๆ ท่านตำหนิว่ารังแกเด็ก ลูกวัดท่าซุอายุยังน้อย ขาดประสบการณ์ ทำได้ขนาดนี้ต้องยกย่องเชิดชู หากผิดพลาดสมควรให้อภัย แต่ผมกลับคิดต่างว่าอายุน้อยขนาดนี้ยังสร้างปัญหาได้มากขนาดนี้ โตขึ้นจะสร้างเภทภัยปานใด ดังนั้นถ้าหวังดีควรแนะนำสั่งสอน เตือนสติ แต่ที่ผ่านมาทุกๆ ท่านก็เห็นแล้วว่าเป็นอย่างไร มาชมกันต่อดีกว่าพึ่งไปรีวิวถึงหน้า 11 เอง

จังซี่มันต้องถอน คุณลูกวัดท่าซุง

12. สุคะโต

สุคะโต เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    สวัสดีค่ะทุกท่านบรรดาศิษย์ลูกศิษย์หลาน ขององค์หลวงปู่ทุกคนเลยนะค่ะ

ดิิฉันได้ติดตามอ่านทุกข้อความ เข้าใจความรู้สึกของทุกๆๆท่านทั้งหมดค่ะ คิดว่าแต่ล่ะคนต้องรู้ตัวดีแน่ว่าทำถุกหรือผิด ขอแค่ให้ลด ทิฐิ ออกตัวเดียวทุกอย่างก็จะคลี่คลายค่ะ ไม่ว่าศิษย์คนไหนต่างก็รัก เทอดทูนองค์หลวงปู่กันทุกคน ใครๆๆก็อยากได้หรือเก็บรักษาสิ่งที่ดีที่สุดขององค์ท่าน แต่ควรดูว่าสิ่งที่เราเก็บรักษาอยู่นั้นคู่ควรกับบ้านของเรา ตัวเราแค่ไหนนะค่ะ ควรประดิษฐานตรงไหนถึงจะคู่ควร บรรดาศิษย์ทุกคนเข้าใจกันดีว่าอัฐิธาตุส่วนเศียรท่านเป็นของสูงค่า ซึ่งควรคู่อยู่ที่วัดที่ท่านเป็นเจ้าอาวาส ที่ท่านปฏิบัติีดีปฏิบัติชอบจนถึงแดน พระนิพพานนั้นดีกว่านะค่ะ จะว่าไปส่วนอื่นๆๆก็สำคัญ แต่ส่วนเศียรท่านเป็นสิ่งที่ดูแล้วเปราะบางสำหรับหัวใจศิษย์ทุกคน ทุกคนตั้งจิตอธิษฐานอยากได้อัฐิท่านทุกคนค่ะ ดิฉันก็เช่นกัน และคิดว่าไม่เกินความสามารถด้วย แต่คนข้างๆๆห้ามปรามไว้ค่ะ บอกดิฉันว่าที่มีหลวงปู่อยู่ในจิตในใจ เพียงพอแล้ว เราได้กราบท่านบูชาท่านในจิตในใจ เท่านั้นก็เป็นบุญแล้ว ท่านเคยบอกกับบรรดาศิษย์ว่า คิดถึงเราไม่ต้องมาหาเรา แค่ระลึกถึงท่านก็เหมือนได้เจอแล้ว ประมาณนี้ซึ่ง ธรรมง่ายๆๆของท่านเราเอามาคิดปฏิบัติ ได้อะไรมากมายแล้วค่ะ ดิฉันยังจำได้วันที่เสร็จพิธีประชุมเพลิงองค์หลวงปู่ ยังไม่ทันจะเรียบร้อยดี ก็มีผู้หญิงประมาณ 2-3คนขึ้นมาหยิบ รองเท้าท่านบ้าง อะไรบ้างที่วางอยู่หน้าหีบท่าน ก็เลยคิดในใจว่า คนเรานี่หนอ อนิจจาจริง ไม่รู้จักควรไม่ควร ทำกันได้ลงคอต่อหน้าพระ ต่อหน้าลูกศิษย์ที่นั่งอธิษฐานส่งท่านสู่แดนพระนิพพานกันอยู่ คลาบน้ำตาบนหน้ายังไม่ทันแห้งหาย ก็ต้องมาเห็นการกระทำที่ไร้ยางอายของคนจำพวกนี้ ยังดีที่มีพระบางองค์ท่านไม่ยินยอม รีบให้คนวิ่งไปตามให้นำกลับมาคืนที่เดิม แต่บางคนก็ตามไม่เจอ แต่ไม่รู้ว่าสรุปแล้ว จบกันอย่างไรแต่เอาไปแล้วคนส่วนมากไม่ยินยอม ก็คิดกันเองนะค่ะว่าเขาจะมีสุขบนความทุกข์ของผู้อื่นได้อย่างไร ที่เขียนมาให้ทุกท่านอ่านอาจจะยาวซักหน่อย แต่ขอบอกตรงๆๆว่าขอให้ลด ทิฐิมานะของแต่ละคนลงเถอะค่ะ หันมาคุยกันดีๆๆ ด้วยเหตุผล นะค่ะเอาใจช่วยทุกคนค่ะ และเชื่อว่าองค์หลวงปู่รับรู้ทุกอย่างหมดแล้วด้วย รักท่านก็ขอให้ทำในสิ่งที่ถูกต้องกันทุกคนนะค่ะ สวัสดีค่ะ

13. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาด้วยครับ ที่ได้ออกหน้าในครั้งนี้ในฐานะลูกศิษย์ที่รักและเทิดทูนครูบาอจารย์ และขอบารมีหลวงปู่พิศดูช่วยดลใจบุคคลใดที่ได้หลง เห็นผิดเป็นชอบ จงได้มีดวงตาที่สว่าง ด้วยเทอญ

14. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    คุณลูกวัดท่าซุง หรือคุณbigbanggd คงเห็นแล้วนะครับ ว่าผู้ศรัทธาส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยเลย ที่คุณจะเก็บอัฐิส่วนพระเศียรเก็บไว้ สิ่งนี้เป็นของร้อนนะครับ ถ้าคุณตัดสินใจมอบให้ทางวัดก็ไม่มีใครมากล่าวประนามคุณอีก มีแต่ทุกท่านจะอนุโมทนาด้วย ..

15. พุทธปราการ

ใช่ครับเป็นเช่นนั้นจริงๆ สะท้อนใจ

16. พุทธปราการ

ใจจริงผมอยากจะเขียนให้ถึงตอนที่ผมนำพระบูชาอุปคุตองค์นี้ไปถวายหลวงปู่จริงๆเลย ทุกท่านจะได้ทราบข้อมูลเพิ่มเติมบางอย่างที่ซาบซึ้งใจมากๆ และในรูปก็คือพระอุปคุตบูชาของผม(คนละองค์กับที่ถวายหลวงปู่นะครับ แต่เป็นคู่แฝดกัน) แต่วันนึงเมื่อผมตายไปผมก็เอาไปไม่ได้อยู่ดี แต่สำคัญตรงที่วันนี้หลวงปู่ท่านให้ผมรักษาเอาไว้ครับ

17. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ผมเองก็ได้คุยกับคุณลูกวัดท่าซุงมาแล้วถึง 6 ครั้ง แต่ก็ได้รับคำตอบเดียวกัน ว่าไม่คืน อย่างไรก็คงไม่ให้ แต่ผมก็บอกว่าให้คิดดูดีๆ ว่ามันคุ้มกันไหมกับสิ่งที่จะได้รับ พยายามพูดอย่างไรก็ไม่เป็นผลเลย

18. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ โดยเฉพาะท่านขุนฆ้อน. ได้ใจจริๆ

19. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ท่านน่าจะเข้าใจการออกมาเรียกร้อง(ขอร้อง)ครั้งนี้ของลูกศิษย์ทุกๆท่านนะครับ นำไปคืนให้ทางวัดเถอะครับ หลวงปู่ไม่ได้ไปไหนหรอกครับ ท่านยังเฝ้ามองดูแลลูกศิษย์ของท่านทุกๆคน ใครทำอะไรไว้ท่านทราบครับ ผมก็อยากจะรู้ สิ่งที่คุณครอบครองยึดเป็นสมบัติส่วนตัว จะทำให้คุณนอนหลับฝันดีหรือจะจิตตกฝันร้ายตลอดไป คุณลูกวัดท่าซุงอีกคนด้วยนะครับ ลูกศิษย์ทุกท่านยังเฝ้ารอดูการตัดสินใจของพวกท่านอยู่ครับ

20. The Outsider

The Outsider เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    เอามาคืนให้วัด เป็นสิ่งมงคลสูงสุดให้ลูกศิษย์หลวงปู่ทั่วประเทศ ได้กราบไหว้บูชาเถอะครับ คุณลูกวัดท่าซุง และคุณbigbanggd ละอายใจมั่งเถอะครับ ถ้าเป็นอัฐิธาตุของพ่อแม่คุณคนเดียวก็ไปอย่าง แต่นี่เป็นอัฐิธาตุของพ่อแม่ครูอาจารย์ของเหล่าลูกศิษย์หลวงปู่พิศดู ทั่วประเทศครับ