หลวงพ่อคลี่วัดประชาโฆสิตตาราม สมุทรสงคราม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย visetsri, 21 มกราคม 2011.

1. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหรียญปี19พิมพ์ ด.เด็กตัวใหญ่ครับ

2. บุรุษโง่งม

ประสบการณ์วัตถุมงคลของหลวงพ่อคลี่ที่เกิดกับตัวผมเอง เป็นเหรียญท้าวเวสสุวรรณลงยาไม่ทราบว่าปีอะไร ตอนเมื่อเช่าบูชาจากวัดเมื่อนานหลายปีก่อนถามเจัาหน้าที่ บอกว่าสร้างขื้นในพิธีสวดย้กษ์ใหญ่ที่หลวงพ่อเป็นประธานแ้วเก็บไว้ปลุกเสกอีกนานหลายปีประสบการณ์มีดังนี้คือ
    ประมาณปี2550ผมมีความจำเป็นต้องเช่าบ้านทาวน์เฮ้าส์หลังหนึ่งเพื่ออาศัยอยู่ชั่วคราว พอเขัาดูบ้านก็รู้สึกชอบเพราะตกแต่งดีและร่มรื่นเพราะอยู่กลางสวนป่าจึงตกลงเช่า พอเข้าอยู่วันแรกก็ได้บอกกล่าวเจ้าที่เจัาทางเป็นอย่างดีพอไปอยู่มีความรู้สึกว่าอึดอัดและร้อนอบอ้าวมาก ทั้งที่รอบบ้านเป็นสวนและป่า พอเข้านอนหลับไปได้สักพักหนึ่งสะดุ้งตื่นมารู้สึกว่าเหมือนมีใครมายืนอยู่ที่ปลายเท้าจึงเหลือบหน้าไปแล้วรูัสึกตกใจเป็นอย่างมาก เห็นเป็นหญิงสาวผู้หนึ่งลักษณะผมยาวมาก ผอมสูงผิวดำกร้านออกไปทางสีเขียวแต่ริมฝีปากนั้นดำกว่าเสียอีก ดวงตาโปนโตจนแทบถลนออกมานอกเบ้า ยืนอยู่ทางปลายเท้าข้างๆภรรยาผม ในสำนึกของผมรู้ทันทีว่าเธอผู้นี้ไม่ใช่คนเป็นแน่ จึงพยายามจะลุกขึ้นแต่ก็ช้าเกินไปเธอผู้นั้นกระโดดพุ่งมาทับที่ตัวผมในทันใด ผมรู้สึกหนักและมีอาการเหมือนผีอำและเธอพูดอะไรกับผมไม่ทราบเพราะฟ้งไม่เข้าใจและคาดว่าไม่ภาษามนุษย์ อาศัยผมฝึกสมาธิภาวนามาบ้าง พอผมเข้าสมาธิเธอผู้นั้นจึงยอมไปเมื่อตั้งหลักได้ผมรีบเขย่าภรรยาถามว่าเป้นอะไรหรือเปล่า เธอไม่รู้เรื่องผมจึงไม่พูดอะไรเพราะเกรงว่าเธอจะกลัวพอผมข่มตาหลับได้สักพักตื่นมายังเห็นเธอผู้นั้นยืนอยู่ที่ปลายเท้าเหมือนเดิมแต่เธอไม่ได้เข้ามาหาผมอีก พออีก1ถึง2วันภรรยาผมมาบอกว่าเธอเห็นผู้หญิงคนนั้นพอเห็นเธอรีบเอาผ้าห่มปิดหน้าเลยทันที ผมเลยเอาท้าวเวสสุวรรณของหลวงพ่อคลี่มาแขวนไว้ที่หน้าต่างห้องนอน นับแต่นั้นผมและภรรยาไม่เคยเห็นผู้หญิงผู้นั้นมายืนปลายเท้าอีกเลย แต่กลับมีเหตุการณ์ประหลาดอื่นเกิดขื้นแทนคือ ทุกวันเวลาประมาณตี1ถึงตี3จะเห็นกลุ่มก้อนควันก้อนหนึ่งพยายามพุ่งชนหน้าต่างห้องนอนผมอย่างแรง จนหน้าต่างเกิดเสียงและการสั่นไหวดังชัดเจนแล้วเสียงกลุ่มควันนั้นหล่นตุ้บกระแทกพื้นบางคืนเกิดเหตุการณ์นี้หลายรอบมากจนภรรยากลัวมาก เวลาผ่าน3ถึง4เดือนบ้านนี้อยู่แล้วรู้สึกรอ้นอบอ้าวมากขึ้นเรื่อยๆ คืนหนึ่งผมฝันว่าผู้หญิงผู้นั้นมาไล่ผมด้วยความโกรธเป็นอย่างมากให้ออกไปจากบ้านของเขาและต่อมาอีกไม่นานผมก็ย้ายออกจากบ้านหลังด้วยความกลัวครับ เรื่องนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารญาณครับ แต่ผมศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อคลี่มากครับ

3. บุรุษโง่งม

วันที่31ธันวาถึง1มกราคม ทางวัดประชาโฆสิตารามจัดงานประจำต้อนรับปีใหม่ทุกปี ขอเชิญทุกท่านร่วมทำบุญและมีรดน้ำมนต์ต้อนรับปีใหม่เพื่อเป็นศิริมงคลกันนะครับ ช่วงนี้เวปนี้เหงาเลยเขัามาคุยกันบ้างนะครับ

4. duckfaire

duckfaire Active Member

เป็นเรื่องที่คนเข้าใจผิดกันมานานครับ สำหรับเหรียญดอเด็ก ปี 19 ที่มีเนื้อเกินด้านล่าง คนที่เห็นก็คิดไปว่า ปั๊มเสริม เนื้อจึงเกิน แล้วก็ดัน บอกต่อๆกันไปซะอย่างงั่น แต่ในความจริงแล้ว ทั้งเนื้อเกิน และ เนื้อไม่เกินนั้น สร้างคราวเดียวกันจากโรงงาน แล้วนำมาส่งที่วัดให้หลวงพ่อคลี่ปลุกเสกพร้อมกัน สาเหตุที่ทำไมบางเหรียญมีเนื้อเกิน นั่นเพราะว่า ทางวัดได้สั่งปั๊มเหรียญรุ่นนี้เป็นหมื่นเหรียญ ปั๊มช่วงแรกๆ บล็อกยังไม่ชำรุด แต่เมื่อปั๊มจำนวนมากขึ้น บล็อกเกิดมีการชำรุดสึกหรอขึ้น จึงมีเนื้อเกินที่ด้านล่างเหรียญครับ แล้วแปลกดีไหม ทำไมชุดกรรมการ ที่มีเหรียญทั้งกะไหล่ทอง กะไหล่เงิน และ ทองแดง ใส่กรอบชุดละ 5 เหรียญ ออกให้บูชาตั้งแต่ในสมัยนั้น ยังมีทั้งเหรียญที่เนื้อเกิน และ เนื้อไม่เกิน แปะติดเดิมๆ อยู่ในกรอบเดียวกับ สำหรับพระชุด กรรมการ 5 องค์ ลองเอาไปคิดกันเองครับ ( ใบสั่งทำเหรียญ ทางวัดยังเก็บรักษาอยู่เลย สงสัย ลองไปถามหาผู้ใหญ่แก้วที่วัด แล้วขอชมได้ครับ )

5. duckfaire

เพิ่มความรู้อีกนิดครับ เหรียญปี 2506 ที่ชาวบ้านเค้านิยมเล่นแต่เหรียญมะละกอนั้น ก็เข้าใจผิดๆครับ โดยเดิมที่ การสร้างเหรียญรุ่นนี้นั้น ได้สั่งทางโรงงานพระแกะพิมพ์ และปั๊มตัวอย่างพระ มาให้ดู ประมาณ 200 เหรียญ โดยยังไม่ได้แกะ พ.ศ. 2506 ลงไปหลังเหรียญ ( หายากมาก ไม่มีหมุนเวียน หลวงพ่อคลี่เสกแล้วก็แจก กรรมการวัด และศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้น ) ทางวัด และกรรมการวัด จึงได้ให้ช่างไปแก้ไข โดยแกะ พ.ศ. 2506 ลงไปหลังเหรียญด้วย แต่พอเอาเหรียญมาส่ง เมื่อตรวจสอบดูแล้ว ด้านหน้า ช่างดันทำเหรียญมีตำหนิ คล้ายรูปมะละกอ ไว้ซะนี่ ต่อมาช่วง พ.ศ. 251..เศษ เหรียญ รุ่นนี้หมดลง ทางวัดก็ได้ สั่งปั๊มเพิ่มเหรียญรุ่นนี้อีกครั้ง โดยได้แกะพิมพ์ตกแต่ใหม่ ไม่ให้มี มะละกอ ด้านหน้าเหรียญอีก เป็นการสร้างโดยวัด และ หลวงพ่อคลี่เสกให้เต็มที่เช่นกันครับ ดังนั้น เจอเหรียญ 2506 จะมีมะละกอ หรือ ไม่มีมะละกอ ก็เก็บได้ครับผม

6. duckfaire

ส่วนเหรียญ ด.เด็กใหญ่ ที่ด้านหลัง คำว่าพ.ศ. ตรงตัวพอ. มีขีด และ บนยันต์มีเส้นนั้น เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากวัดประชาปั๊มเหรียญรุ่นนี้เสร็จแล้ว ทางหลวงพ่อยก (ศิษย์หลวงพ่อคลี่) ได้ขออนุญาตหลวงพ่อคลี่ ใช้บล๊อกพระพิมพ์นี้ (ที่เริ่มชำรุดแล้ว) ไปปั๊มเหรียญอีกจำนวนพอสมควร เพิ่อนำไปออกให้ทำบุญบูรณะวัดอมรวดี ที่ทางหลวงพ่อคลี่ส่งหลวงพ่อยกไปเป็นเจ้าอาวาส เมื่อปั๊มเสร็จ หลวงพ่อคลี่ ก็เสกให้เต็มกำลัง แล้วหลวงพ่อยกจึงนำออกไปทำบุญสร้างวัดต่อไป เหรียญที่หลวงพ่อยกขอหลวงพ่อคลี่ปั๊มเพื่อนั้น สังเกตุดูได้ว่า พิมพ์ด้านหน้าจะเริ่มตื้น และติ่งด้านล่างที่มีเนื้อเกิน จะมากขึ้น ส่วนด้านหลัง คำว่า พ.ศ. ตรงตัวพอ. มีขีด เพราะบล๊อกชำรุด และ มีขีด ปรากฏขึ้น บนยันต์ เพราะบล็อกชำรุดเช่นกัน ส่วนความนิยมนั้น พวกนักขายพระเค้า ตั้งขึ้นมาเอง แน่ล่ะที่ของปั๊มช่วงแรก คมชัด บล๊อกยังไม่ชำรุดก็นิยมกว่า ยิ่งมาเจอเหรียญที่อาจารย์ยกขอปั๊มเพิ่มเพื่อไปออกที่วัดอมรวดี แล้วหลวงพ่อคลี่เสก พวกยิ่งโยนไปว่าเก๊หรือเสริมไปเลย ดีครับ ผมจะได้หาเช่าบูชาในราคาย่อมเยา อิอิ:cool:

7. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    ประสบการณ์โดยตรงครับ กับเหรียญ ด เด็ก ปี 19 เนื้อไม่เกิน เป็นเหรียญแรกของหลวงพ่อคลี่ที่ผมได้มา แผงพระแนะนำบอกว่าลองเอาไปทดลองยิงดูได้ถ้ายิงไม่ออกแล้วค่อยมาจ่ายเงิน ผมก็เป็นคนชอบทดสอบซะด้วยซิ พอกลับมาถึงโรงงานก็ ช่วยลูกน้องอีกประมาณ 5-6 คนไปทดสอบ โดยใช้ปืน .38 ลูกโม่ ทดสอบ หลังจากอารธนาบอกกล่าวเรียบร้อยก็จัดการยิงปรากฎว่า ลูกโม่หมุน นกสับ แต่กระสุนไม่ลั่น 3 นัด ครับ ถอดลูกออกมาดูก็มีรอยสับที่กระสุนแต่ กระสุนไม่ระเบิด รีบเก็บพระเอาไปเลี่ยมใช้ขึ้นคอจนถึงทุกวันนี้เลยครับ

8. oudadisak

หลังจากนั้นก็ตามเก็บเหรียญ ด เด็กปี 19 ตลอดมา และ เหรียญหรือวัถุมงคลไม่ว่ารุ่นไหนถ้าเจอก็เป็นต้องเก็บหมด ส่วนตะกรุดโทนก็เหมือนกัน ก็เคยทดสอบมา ผลก็คือ กระสุนไม่ลั่นทั้ง3 นัดอีกตามเคย ส่วนตะกรุด 10 ทัศ ยิงแบบจ่อ ๆ ห่างไม่เกิน 1 คืบ ปรากฎว่า กระสุนที่ออกมากลายเป็นผงฝุ่น อยู่รอบ ๆ ตะกรุด นี้ครับประสบการณ์ที่นำมาเล่าให้ฟังกัน หลังจากลองตะกรุด 10 ทัศ แล้วก็ไม่เคยทดลอง วัตถุมงคลของท่านอีกเลย ถ้ามีเวลาว่างหรือผ่านไปแถววัดเมื่อไร ก็จะแวะเข้าไปกราบสังขารท่านอยู่เสมอ ๆ ไปนั่งดูรูปท่าน ไปเห็นรูปท่านแล้วรูสึกมีความสุข เหมือนท่านยังอยู่และยิ้มตอนรับเราเสมอ ดูท่านมีเมตตาและอบอุ่นแบบบอกไม่ถูกเลยครับ

9. oudadisak

เอาไว้วันหน้าจะเอารูปถ่ายวัตถุมงคลของท่านมาลงให้ชมกันนะครับ

10. บุศรินทร

บุศรินทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    ขอสอบถามครับ แล้วเหรียญปี24 ประสบการณ์ไม่ค่อยมีเท่ากับปี19หรือครับ ผมมีแต่เหรียญปี24 เคยมีปี19แต่ช่วงนั้นเบื่อเก็บสะสม เลยออกพระไปเกือบหมดเสียดายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      92.9 KB
      เปิดดู:
      1,179
      ขนาดไฟล์:
      92.2 KB
      เปิดดู:
      836
  11. oudadisak

ประสบการณ์โดยตรงไม่มีครับแต่เคยได้ยินว่าลูกเรือประมงใช้เหรียญปี24 แล้วไปหาหมอ หมอฉีดยาไม่เข้า เท็จจริงประการได้ก็ไม่ทราบครับ แต่ถ้าปี 24 ผมก็ชอบครับยิ่งเป็นรุ่นที่ลงยาด้วย สวยมาก ผมเก็บไว้หลายเหรียญ แต่ถ้าเป็นเนื้อทองแดงจะเก็บเฉพาะ ที่มีจุดเล็กๆตรงยันต์ ด เด็ก ครับ ถึงผมไม่มีประสบการณ์ก็มั่นใจครับ ของหลวงพ่อนิมนต์ได้ทุกรุ่นครับ

12. oudadisak

ถ้าชอบและนับถือหลวงพ่อคลี่ขอแนะนำวัตถุมงคลหลวงพ่อคลี่ต้องหารุ่นที่เป็นพระสมเด็จของท่านเป็นรุ่นแรกจะเป็นเนื้อว่านสีออกเทาๆ ไม่ถึงกับดำ ยิ่งมีคราบว่านสีขาวยิ่งดี ด้านหลังมีตราประทับลงไปในเนื้อ เท่าที่ทราบมารุ่นนี้หลวงพ่อจะติดย่ามไว้ตลอด ไปปลุกเสกที่ไหนก็จะเอาไปด้วย หลวงพ่อจะแจกเฉพาะลูกศิษใกล้ชิดเท่านั้น พระสมเด็จรุ่นนี้ต้องถือว่าเป็นรุ่นแรก ส่วนพระสมเด็จอุ้มบาตร น่าจะเป็นรุ่นที่หลังแต่อาจจะออกเป็นทางการ ต้องถามผู้รู้อีกทีครับ พระสมเด็จรุ่นที่ว่านี้เท่าที่ได้นิมนต์รู้สึกว่าจะเด่นด้านเมตตา ติดต่อเจรจาสะดวก เก็บเงิน ลูกค้าก็ง่าย

13. oudadisak

เหรียญปี 24 ภปร เท่าที่ทราบมา ไม่น่าจะเรียกรุ่นเทียนชัยระเบิดนะครับ น่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายที่เป็นรูปหลวงพ่อยืนถือไม้เท้า เพราะจากที่ทราบมา ในขณะที่มีการปลุกเสกของเกจิหลาย ๆ รูป นั้น เหตุการณ์ทุกอย่างก็เป็นไปตามปกติ แต่พอหลวงพ่อคลี่ได้เข้าในพิธีแล้วลงนั่งปลุกเสก สักพักเดียวครับ เทียนชัยระเบิดเสียดังสนั่นเป็นที่อรรถจรรย ต่อผู้ที่อยู่ในพิธีครับ ผมเข้าใจเองนะครับว่า หลวงพ่อคงรู้ด้วยจิตรของท่านครับว่าคงจะเป็นรุ่นสุดท้ายจึงอัดพลังพุทธคุณเต็มที่เพื่อไว้ให้ลูกศิษ ใช้ติดตัวป้องกันอันตรายต่างๆ

14. oudadisak

เหรียญ ด เด็กปี 19 ผมว่าเนื้อเกินหรือไม่เกินไม่ใช้ประเด็นครับ ขอให้ดูลอยตัดขอบเหรียญให้เหมือนกับรุ่นเนื้อไม่เกินเป็นใช้ได้ เพราะรุ่นนี้มีทั้งเนื้อไม่เกินและเนื้อเกินเพราะบล๊อกชำรุด และที่สำคัญผิวเหรียญเนื้อต้องแห้งๆ นะครับ ประเภทเนื้อเกินแล้วแถมเหรียญผิวใหม่กริบให้หลีกไว้เป็นดี ขอให้โชคดีได้พระของหลวงพ่อไว้ใช้นะครับ สุดยอดๆๆๆๆๆ

15. duckfaire

ตอนนี้ พระหลวงพ่อคลี่ บางอย่างเริ่มหายากขึ้นแล้วนะครับ ผู้ใหญ่แก้วบอกว่า คนมาหาเช่าพระหลวงพ่อคลี่มากขึ้นครับ ช่วงนี้พวกมาเก็บเหรียญ ดอเล็ก ปี 24 กัน เนื่องมาจากด้านหลังเหรียญ มีตรา ภปร. ด้วยช่วงนั้น นายหลวงเสด็จวัดประชา ขนาดพระบูชาที่หลวงพ่อคลี่สร้างไว้ โดยนายหลวงเสด็จมาเททองเอง พวกคนที่รู้ข่าวมากว้านเก็บกันเรียบครับ ช่วงที่ผู้ใหญ่แก้ว เอาเหรียญหลวงพ่อคลี่ จากในห้องหลวงพ่อ ลงมาให้บูชา ถุงละ 100 เหรียญ เมื่อก่อน เลือกกันเพลินๆ ชิวๆ องค์ละ 100 ตอนนี้ สวยไม่สวย เก็บกันไว้ก่อนล่ะครับ พระหลวงพ่อคลี่ดีจริง ราคาไม่แรง เก็บได้ก็เก็บกันไว้บ้างนะครับ

16. duckfaire

ภาพพระเครื่องหลวงพ่อคลี่ บางส่วน ที่เอามาถ่ายภาพให่ชมกันครับ

17. duckfaire

ส่วนใหญ่ใช้บูชาสลับกันครับ

ขนาดไฟล์:
      91.7 KB
      เปิดดู:
      1,052
  18. duckfaire

พระผงของท่าน มวลสารดีครับ

ขนาดไฟล์:
      81.9 KB
      เปิดดู:
      1,360
  19. duckfaire

พระบูชา หลวงพ่อบ้านแหลม ของหลวงพ่อคลี่ สภาพเดิมก่อนขัด และหลังขัด

20. duckfaire

เมื่อเอามาเรียงกัน ได้แก่ หลวงพ่อบ้านแหลม หลวงพ่อคลี่ 9 นิ้ว หลวงพ่อปรง 9 นิ้ว ได้ดังนี้