หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสบาย ทุกๆท่านครับ

-คุณนพคุณครับ ยังหนุ่มแน่นเลยนะครับ ก็ต้องอาศัยคนรุ่นใหม่แบบนี้ล่ะครับ สร้างสรรสังคม รุ่นพี่หมดยุคไปแล้ว ขอบคุณมากครับสำหรับที่จะหาภาพตะกรุดหัวผุมาให้ชมกัน ผมเคยได้ยินคนคลี่ออกมา บอกว่าเป็นยันต์ตาราง ลายมือหลวงปู่ดู่แน่นอนครับ

-คุณเด่นชัยครับ อีกทางเลือกนะครับ ผมว่าพิมพ์พระพุทธรูปใบโพธิ์ หลวงปู่ดู่ก็ดีมากนะครับ ขนาดเล็กพอเหมาะเลย ทันหลวงปู่ปลุกเสก ที่วัดยังมีให้ทำบุญอยู่ครับ

-คุณนพรัตน์ครับ ขอบคุณมากนะครับ ที่หาข้อมูลดีๆประวัติต่างๆ มาบอกเล่ากัน ได้ความรู้ขึ้นมากเลยครับ

-คุณtomsignalครับ เหรียญเสือเผ่นปี17หน้าแรกๆ ผมก็เคยเล่าไว้นิดหน่อยครับ สรุปว่าหลักใหญ่ๆคือแบ่งเป็น พิมพ์เข่าไม่แตกและพิมพ์เข่าแตก พิมพ์เข่าไม่แตกจะแยกเป็นพิมพ์นิยมอีกที่มือขวาหลวงปู่จะมีขีดลากลงมาคล้ายคีบบุหรี่อยู่ ต่อมาแม่พิมพ์แตกที่เข่าขวาลากยาวถึงขอบเหรียญ เหรียญออกที่วัดกาหลงจะมีทั้งเข่าไม่แตกและเข่าแตก ภายหลังทางวัดศาลาครืนมาขอพิมพ์เหรียญเสือเผ่น นำไปจัดพิธีพุทธาภิเษก มีหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่สุด ฯลฯ ร่วมปลุกเสก แต่เหรียญที่ออกวัดศาลาครืนจะเป็นพิมพ์เข่าแตกทั้งหมด คนท้องที่นิยมพิมพ์เข่าไม่แตก สมัยก่อนพิมพ์เข่าแตกแทบไม่เล่นกันเลย แต่สมัยนี้เหรียญราคาแพง จึงเริ่มเล่นเข่าแตกเพราะราคาถูกกว่า

-คุณอัสนีครับ ผมอยากจะเรียกคุณอัสนีว่าอาจารย์ซะแล้วครับ ประสบการณ์มากมายทั้งทางโลกทางธรรม เป็นกัลยาณมิตรจริงๆ

-คุณdollytaครับ ประสบการณ์น่าตื่นเต้นมากครับ ผ่านมาได้โชคดีเพราะบารมีคุณพระคุ้มครองจริงๆ

.....ท่านนายกฯตอกบัตรสายนะครับ5555 วันนี้ขอปิดท้ายด้วยตะกรุดโทนหลวงปู่สุด แต่ไม่สมบูรณ์เพราะผมตัดสายออก จะเอาแต่ตัวตะกรุดไปเลี่ยมคาดรวมกับดอกอื่นๆ เป็นรุ่นไนล่อนเขียว ผมก็ไม่รู้ว่าถูกจัดเป็นรุ่นไหนกันแน่ แต่ผมเอาให้หลวงปู่ปลุกเสกเพิ่มหลายครั้ง มั่นใจมากดอกนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      993
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      332
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      1,007
  2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ พี่ ๆ ทุกท่านที่แนะนำครับ

เมื่อช่วงหัวค่ำ ผมรายงานแฟนเบื้องต้นว่าน่าจะเป็นพระนางพญา เพราะตรงคอนเซฟ องค์เล็ก เหมาะสำหรับผู้หญิง และส่งรูปตัวอย่างไปให้ดู แฟนผมบอกว่า พิมพ์พระนางพญานี้ก็สวยดี แต่ว่ามีเล็กกว่านี้อีกไหม ?!?! ทำเอาผมมึนไปพักใหญ่น่ะครับ 555++

ผมว่าจะหันไปดูพระนาคปรกใบมะขามแล้วน่ะครับ ถ้าจะหาเล็กกว่านี้ คงไม่มีแล้วกระมังครับ

พี่เปิดโลกครับ ที่วัดยังมีให้บูชา ราคาสูงไหมครับ เผื่อพรุ่งนี้วันศุกร์แห่งชาติ จะเกเรงานออกเที่ยวอยุธยาซักหน่อย

ยามดึกวันนี้ ขออาราธนาเศษผ้าสังฆาฏิ หลวงปู่บุดดา ถาวโร วัดกลางชูศรีฯ จ.สิงห์บุรี มาให้กราบกันครับ ตอนผมเด็ก ๆ เคยไปกราบท่านที่วัดฯ ขอเครื่องรางของขลังท่านตามประสาเด็กซน ท่านเอากระดาษแผ่นนี้มาทาแป้งเปียกแล้วแปะหน้าผากผม บอกว่าห้ามแกะออกน๊ะ จนกว่าจะถึงบ้าน แล้วท่านก็หัวเราะ ได้ของขลังแล้วก็เลยเดินออกมาจากศาลาหลังใหญ่ มีกระดาษแผ่นนี้แปะบนหน้าผากมาตลอด มาถึงรถบัส คนที่รถหัวเราะกันใหญ่เลยครับ ไม่รอให้ถึงบ้าน อายเขา ก็เลยแกะดูเป็นกระดาษแผ่นนี้ พอมีเงินเหลือจากโรงเรียนก็เอาไปเลี่ยมพลาสติกกันน้ำไว้ครับ สมัยนั้นยังไม่รู้จักหลวงปู่ฯ สมัยนี้ ไม่ต้องบรรยายครับ........... ตัวหนังสือที่เห็น ผมเขียนไว้เองครับ สมัยเด็ก ๆ กลัวลืมชื่อหลวงปู่ฯ เลยถามคนบนรถบัสว่าหลวงปู่ฯ ชื่ออะไร แล้วก็เอาปากกาเขียนไว้ จนถึงบัดนี้น่ะครับ

3. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ทางวัดท่าซุง ออกเหรียญทำน้ำมนต์รูปหลวงพ่อนั่งรับแขก
    สวยงามดีครับ เนื่อเงิน ๑๐๐๐ บาทพิมพ์ใหม่นะครับ ประมาณเหรียญบาท
    ส่วนองค์เล็ก ๕๐๐ บาท แต่ที่สายลมยังไม่มี มีชุบทองด้วย
    ไม่แน่ใจว่า ๑๐ หรือ ๒๐ บาทเองครับ

4. นพคุณ

อันนี้ตามสัญญาของพี่เปิดโลก แต่เรียกว่าตะกรุดโสฬส น่าจะเหมาะกว่า
    เพราะเป็นยันต์โสฬส หรือ เรียกว่าอริยสัจโสฬส ก็ได้
    ส่วนด้านนอกตะกรุด หลวงพ่อดู่จารตั้งองค์พระ
    รูปของคุณ วิทย์ ญาณเสน สายตรงหลวงพ่อดู่ รู้จักกันดี

ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      2,425
      ขนาดไฟล์:
      100.8 KB
      เปิดดู:
      365
  5. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับแล้วเหรียญที่ออกวัดศาลาครืนทำออกมาปี 17 เหมือนกับบล็อกเข่าไม่แตกหรือเปล่าครับ

6. เปิดโลก

สวัสดียามเช้า ทุกๆท่านครับ

-คุณเด่นชัยครับ พระเครื่องที่ทันหลวงปู่ดู่ปลุกเสก ยังมีอยู่ที่วัดหลายพิมพ์ บูชาตั้งแต่300ถึงหลักพันครับ พิมพ์พระพุทธที่พูดถึงก็300บาทครับ ผมสนับสนุนเต็มที่ครับ มีโอกาสไปต้องไปเลยครับ ได้กราบท่านถือเป็นวาสนาที่ได้ร่วมบุญกันมาครับ

-คุณนพคุณครับ ขอบคุณมากๆครับ ตะกรุดดอกนี้คลี่จากตะกรุดหัวผุหรือเปล่าครับ ขอบคุณอีกครั้งที่จัดมาให้ชมนะครับ

-คุณtomsignalครับ เรื่องปีที่ทางวัดศาลาครืนมาขอยืมแม่พิมพ์นี่ ตอนแรกก็เข้าใจกันว่าเป็นปี17ปีเดียวกันกับทางวัดกาหลง แต่บางคนมาบอกว่าเป็นปี19 บางคนมาบอกว่าไม่มีการยืมแม่พิมพ์ แต่มาขอเหรียญไปเลยซึ่งเป็นพิมพ์เข่าแตกทั้งหมด ต้องรอคุณไพศาลจริงๆแล้วล่ะครับ

.....เวลาน้อย ไปแล้วครับ โชคดีทุกๆท่านครับ

7. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ

-วันนี้ที่วัดท่ากระบือมีงานวางศิลาฤกษ์ เขาจะสร้างรูปหล่อ ลพ.รุ่ง ขนาดใหญ่ หน้าตัก กี่เมตรผมไม่แน่ใจ 9 เมตรกระมัง ก็ดีใจเหมือนกัน แต่อยากให้ทางวัดเผยแผ่กิตติคุณของท่านในด้าน ปทิปทา การปฏิบัติ ของท่านด้วย ไม่งั้นกลายเป็นว่า เอาแต่เปลือกท่านมาเท่านั้น...

-น้องเด่นชัยครับ .............. สวดยอด..........ได้กราบ ลป.บุดดา แล้วยังได้ของมงคลแบบมีอันเดียวในโลกจริงๆ บอกตรงๆว่า สวดยอด..... (ขออภัยในภาษาวิบัติแบบว่ามันสุดยอดจริงๆ)

ถ้าต้องการเล็กกว่าพิมพ์นางพญา ที่วัดสะแกก็ต้อง พิมพ์วัดตะไกรครับ ที่วัดน่าจะยังมี ไม่แพงนักครับ จำราคาไม่ได้ ไม่น่าเกิน500 ผมเอารูปมาลงให้ดูด้วย แต่องค์นี้มีเคลือบที่วัดไม่มีนะครับ

ถ้าต้องการเล็กกว่านั้นอีก สำหรับสายวัดสะแก ก็ต้อง พิมพ์หยดน้ำเนื้อผงปูนครับ(เนื้อโลหะราคาไกลแล้ว) ความสูงองค์1.5ซม. ฐานราว1.2ซม.ครับ ที่วัดไม่มี แต่ผมยินดีจะมอบให้ครับ ถ้าแฟนคุณเด่นชัยถูกใจรบกวนส่งที่อยู่ให้ผมทางpmครับ

รูปที่ผมเอามาลงนี้ยืมมานะครับ ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ จำไม่ได้ว่าท่านใดเหมือนกัน

**ขอบคุณพี่เิปิดโลก พี่อัสนี ที่เป็นแรงบันดาลใจด้วยครับ

8. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกท่าน
    -เมื่อคืนพิมพ์แล้วส่งหายไปเฉยๆ สงสัย เพื่อนๆเข้าเยอะครับ กรณีเหรียญหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตอนที่ได้ไปบูชาที่วัดหลวงพ่อเมื่อประมาณปี2530 ตอนนั้นได้ กราบท่านและสนธนากับหลวงพ่ออยู่ประมาณสองชั่วโมง และได้บูชาวัตถุมงคลหลายรายการ ทั้งหนังสือสอนการปฏิบัติกรรมฐาน และเหรียญกูผู้ชนะผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม ไม่เหมือนยุคปัจจุบันที่เทคโนโลยี สามารถแม้นอยู่ที่บ้าน ก็ยังศึกษาธรรม ได้ฟังธรรมะ จากครูบาอาจารย์ได้ ปฏิบัติได้ สมัยก่อนๆต้องเดินทาง เสาะแสวงหาครูบาอาจารย์ เสาะหาสถานที่ ที่มีความสงัด สงบ เงียบ แต่เดียวนี้แค่อยู่ที่บ้านปิดห้อง ก็ศึษาพระธรรมคำสั่งสอนได้แล้วมีให้โหลดมากมาย ครูบาอาจารย์แต่ละท่านก็สอนไปแนวทางเดียวกัน คือ นิพพาน การภาวนาก็เหมือนกัน เป็นอุบายให้จิตสงบ การปฏิบัติให้ได้ผลควรที่จะรักษา ศีล เมื่อมีศีลแล้ว สมาธิก็จะมา เมื่อสมาธิมาแล้ว ปัญญา ก็เกิด สามสิ่งสามอย่างนี้ มันก็จะมีสิ่งที่มาต่อต้านนอกจากนิวรแล้ว คือ ราคะ(ความโลภ) โทสะ(ความโกรธ) โมหะ(ความลุ่มหลง) นี่แค่นี้ทำให้ห่างจากสามสิ่งนี้ รักษากาย วาจา ใจ ให้บริสุทธิ์ก็จะหลุดพ้นทุกข์ ทุกสิ่ง ไม่ต้องไปดู ที่ลึกๆ เช่น มรรคมีองค์๘ หรอกเอาแค่นี้ก็พอให้จิตให้ใจมันสงบเสียบ้าง เวลาเดินไปไหน กาย ใจ จะได้เบาๆ
    -คุณเด่นชัย ดีมากเลยครับได้กราบหลวงปู่ บุดดา ท่านเป็นพระอริยะสงฆ์อีกรูปหนึ่งครับ แม้นแต่ก้อนหินดินถ้าท่านหยิบมาให้แล้วบอกเก็บไว้ให้ดี นั่นแหละครับ ของที่ท่านปลุกเสก แล้วส่งให้ พระอภิญาณบางรูป ปลุกเสกวัตถุมงคลไม่ต้องไปถูกสิ่งที่ต้องปลุกเสกแค่หันมามองแล้วบอกไปเอาไปใช้ได้แล้ว ท่านทำแล้วจริงๆ รวดเร็วจนคนบางคนตามท่านไม่ทัน อย่างการเดินไปไหนไกลๆเราเดินจนเหนื่อยหอบแล้วแต่ท่านยังเฉย ขนาดเราอายุน้อยกว่าท่าน ที่หิ้งพระกระผมมีเส้นเกษาหลวงปู่บุดดา ได้รับจากศิษย์ก้นกุฏิท่านสมัยนั้นลุกศิษย์คนนี้ตามรับใช้ท่านและได้บวชเป็นเณร ปัจจุบัน มาเปิดร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์ กิจการรุ่งเรือง จนทุกวันนี
    -คุณเด่นชัย แฟนอยากได้เล็กขนาดไหนที่กระผมเห็นเล็กๆก็มีแต่ข้าวเม่าพิจิตรครับ เล็กที่สุดแล้ว ถ้าต้องการแจ้งชื่อที่อยู่ ทางPM มาน่ะ ครับ
    -อย่าไปเรียกขนาดนั้นเลยคุณเปิดโลก กระผมก็อธิบาย ตามความเข้าใจที่ได้รู้มา คนที่เก่งๆยังมีอีกเยอะ และอีกอย่างกระผมก็ไม่ได้จบด๊อกตง ด๊อกเตอร์ อะไรเขา เพียงแค่อยากแนะแนวทางการปฏิบัติ เผื่อใครที่กำลังมึน หรือกำลังใจลังเล อ่านมาเจอก็เอาไปเป็นแนวทางปฏิบัติบ้างก็ได้เป็นบุญกุศลน่ะ
    -อนุโมทนาบุญทุกท่านคุณดอกรัก ที่ได้ร่วมเดินทางทำบุญอนุโมทนาสาธุ ครับ
    -ขอต่อนิดหนึงสำหรับเหรียญกูผู้ชนะ ที่น้องๆถามมาแบบเดิมๆที่คล้องอยู่ทุกวันนี้

เหรียญหลวงพ่อที่อัญเชิญให้คุ้มครองทุกวัน
    พระกรุข้าวเม่าพิจิตร​

ขนาดไฟล์:
      127.6 KB
      เปิดดู:
      1,962
      ขนาดไฟล์:
      93 KB
      เปิดดู:
      1,960
      ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      1,991
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  9. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้จะหาที่ไหนได้ อีกละครับ คิดถึงคนเอาของผมไป ฮือๆ แต่คงไปคุ้มครองเขาต่อ อนุโมทนาบุญด้วย หากเอาไปเก็บไปทิ้งขว่้างผมคงเสียดายแย่ของแม่ให้แล้วเป็นของดีด้วยเสียดายมาก แบบที่พี่ลงนี่แหละครับ Original ขอบคุณครับที่เอามาให้ชม เดี๋ยวลองถามแม่ดูว่าใครที่ไปคณะเดียวกันกับแม่แล้วเปลี่ยนเหมือนๆกันมามั่งเผื่อตามได้ครับ

อีกปฎิหารหนึ่งของหลวงพ่อฤาษีคือ หากใครตกงานต้องการหางานทำหรือไปสัมภาษณ์งานแนะนำให้ใช้พระหางหมากครับ อาราธนาไป รับรองต้องได้หากไม่ใช่คนเกเรอะไรได้แน่นอนครับ เชื่อผม ลองกันมาสามคนแล้ว

10. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    วันนี้มีของเด็ดมาให้คุณพี่เปิดโลก ช่วยดุหน่อยครับผม.........สมเด็จหลวงพ่อสุดรุ่น 1 ขอความกรุณาท่านพี่ทั้งหลายช่วยเล่าประวัติ สมเด็จองค์นี้ด้วยครับ......และในตลาดเช่าหากันเท่าไหร่ รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ

11. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    ส่องเนื้อแล้วเจนจัด ใช้ได้ครับ...........หรือท่านพี่มีภูมิคุ้มกัน บอกผมด่วนเลยคับผม..........จะสอยแล้วฮะ :cool:

12. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

มาอัพเดทข่าวประสบการณ์ให้ฟังครับ
    เรื่องเหรียญนพเก้า คือญาติผมใช้อยู่ครับ แต่ไอ้คนนี้ไม่ยอมบอกผมว่ามันลองฟันแล้วน้องผมอีกคนที่เป็นญาติบอก มันเอามีดฟันหลังกันเลย ญาติคนนี้เป็นคนใต้ย่อมไม่ไว้ใจเลยต้องลองเพราะเดิมเขาแขวน หลวงพ่อคล้ายวัดสวนขันรุ่น1 ยันต์สูง เหรียญอาจารย์นำและเหรียญอาจารย์ทองเฒ่าเขาอ้ออีก กลับไม่แขวน มาแขวนเหรียญนพเก้า
    วันนี้ผมเลยลองเอาเหรียญเสาร์ห้ามาแขวนบ้างก็ดีนะครับอิอิ ตามเทรน

13. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....วันนี้ครึ้มๆก็เลยเปิดสุ่มไปอ่านหน้าแรกๆ อ่านแล้วก็ขำตัวเอง ผมเล่าเหมือนผมเป็นศิษย์สายตรงเลย ทั้งๆที่ผมเป็นศิษย์สายเบี้ยวชั้นปลายแถว ขนาดท่านนายกฯยังลงมาถามคำถาม 5555 แล้วผมก็ไม่รู้ตามเชิงล่ะครับ แหะๆ บางคนเข้าใจผิดนะครับ ผมรู้ไม่มากหรอกครับ

.....อย่างสมเด็จองค์นี้ของคุณตี๋ใหญ่ ต้องขอโทษจริงๆครับ ผมจำไม่ได้ว่าเคยเห็นมาหรือเปล่า มันคล้ายๆว่ามี เรื่องแท้เทียมนี่ดูไม่รู้เลยครับ ผมเห็นเค้านิยมเล่นแบบที่ผมเคยนำภาพมาลงเท่านั้น อยู่หน้าแรกๆ

.....เลยปิดด้วยสมเด็จรุ่น2 รุ่นแรกผมไม่มี สมัยนั้นตอนไปที่วัดก็มีแต่รุ่นนี้ ไม่ทันรุ่นแรก และผนวกด้วย พระคำข้าว หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตามกระแส แต่ผมไม่รู้ว่าแท้หรือเปล่า เพราะเห็นเค้าพูดกันว่า ปลอมเยอะมาก รบกวนพิจารณาให้ด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      129
  14. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับผม
    ถ้าพูดถึงพระองค์เล็กให้แฟนใช้ ลองดูพระมงคลมหาลาภพิมพ์คะแนนของคุณแม่บุญเรือน ก็น่าจะดีนะครับผม นั่งดูวัตถุมงคลของพี่ๆแต่ละท่าน นั่งชมเพลินเลยครับผม และพูดถึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ผมได้แหนบของท่านมา 1 อันตอนเด็กๆ เป็นจุดเริ่มที่ทำให้ผมเริ่มสนใจด้านนี้ ครับผม ขอบคุณครับ

15. นพคุณ

-พี่เปิดโลก ไม่แน่ใจว่าเป็นตะกรุดหัวผุรึเปล่า เพราะไม่ได้เห็นตัวตะกรุดครับ แต่ว่าไปแล้วตะกรุดหัวผุ
    คือตะกรุดที่หลวงพ่อท่านนำแผ่นทองแดงมาให้พระในวัดช่วยกันตัด แต่ด้วยเทคโนโลยี
    และความไม่คมของเลื่อย จึงตัดแล้วเป็นหยักๆ ไม่ใช่หัวผุ ตามชื่อ แต่ต่อมามีการสร้างที่ละเอียดขึ้น
    แผ่นตะกรุดเลยเรียบเนียน แต่ก็ถือว่าตะกรุดหัวผุเป็นยุคต้นๆ
    ไม่ทราบว่าห้องนี้ศิษย์หลวงพ่อฤาษีก็เยอะจริงๆ ตอนนี้เหรียญท้าวเวสสุวรรณกำลังมาแรง
    ท่านใดสนใจก็รีบเก็บก่อนแพงนะครับ
    - คุณ dollyta เหรียญหลวงพ่อฤาษีพร้อมเชือกแดงยังพอหาได้นะครับ
    ในห้องพระเครื่อง ราคาอาจแพงกว่าไม่มีเชือกสักหน่อย แล้วแต่ชอบครับ พิธีเดียวกัน
    หรือจะนำเชือกแดงที่หลวงพ่ออธิฐานจิตไว้ที่วัดโพธิ์เมืองปัก โคราช มาใช้ร่วมก็ดีครับ

16. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่าน ยามดึก ๆ ครับ

- ขอขอบพระคุณ พี่นพคุณ พี่เปิดโลก พี่rang551 และพี่ ๆ ทุกท่านครับ ที่หาข้อมูล / แนะนำ พระองค์เล็ก ๆ ให้น๊ะครับ

- ขอกราบขอบพระคุณน้ำใจของ พี่ดอกรัก และพี่อัสนี ครับ เดี๋ยวผมจะลอง ๆ นำภาพไปนำเสนอดูครับ ไม่รู้จะถูกใจแบบไหน ถ้าไม่ถูกใจ ผมไม่หาให้แล้วครับ 555++

วันนี้ขออาราธนา หลวงปู่หลอด วัดใหม่เสนาฯ มาให้ได้กราบกันครับ ล๊อคเก๊ตนี้ ผมได้รับจากหลวงปู่ฯ (ผ่านนายแพทย์) ตอนที่เจ้านายของผมเดินทางไปเยี่ยมหลวงปู่ฯ ที่ รพ.วิชัยยุทธ เจ้านายผมนับถือหลวงปู่ฯ ท่านมาก (จริง ๆ แล้วไม่อยากติดตามไปครับ ถูกบังคับจิตใจ ให้ขับรถ 555++) เลยได้อานิสงส์นี้ไปด้วยครับ ผู้หลักผู้ใหญ่ได้เข้าเยี่ยมหลวงปู่ฯ เป็นการส่วนตัว ส่วนเราผู้น้อยนั่งรอหน้าห้อง หลวงปู่ฯ ท่านให้นายแพทย์มานับจำนวนคนนั่งอยู่หน้าห้อง ตอนนั้นจำได้มี 6 คน นายแพทย์นำพระล๊อคเก๊ตนี้มาแจกคนละ 1 องค์ พอดีไม่มีเหลือไม่มีเกิน โดยส่วนตัวคิดว่าคงไม่มีราคาแพงอะไรมาก เพราะเป็นของแจกญาติโยมที่ไปกราบท่าน แต่ก็เก็บบูชาไว้จนถึงทุกวันนี้ครับ

17. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆทุกๆท่านครับ
    มีใครเคยใช้กล้อง ricoh บ้างไหมครับ ว่าจะเก็บตังถอยซักตัว
    -พี่เปิดโลก ผมว่ายังดูดีนะครับ งานประจำปีพี่ไปวัดเปล่า น่าจะนัดmeeting กันนะครับ
    -พี่นพคุณครับ ใช่เหรียญนี้หรือเปล่าครับ
    เหรียญ หลวงพ่อสุดเหรียญนี้ดีหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  18. นพคุณ

@schorlanz ใช่แล้วครับ เหรียญท้าวเวสเหรียญนี้ละครับ ท่านขุนพันธ์ ร่วมพิธีด้วย
    สมัยก่อนเหรียญไม่ถึงพัน เด๊ยวนี้ก็หลายพัน รู้สึกว่าเหรียญนี้จะบล็อกหูแตกนะครับ
    ผมก็ไม่เซียนผิดพลาดก็ขออภัย

19. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    แบบนี้ หายากมั้ยครับ

ขนาดไฟล์:
      147.8 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      147.6 KB
      เปิดดู:
      199
      ขนาดไฟล์:
      145.8 KB
      เปิดดู:
      187
  20. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับพี่.........