หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

มีเงินมีสุข ทุกๆท่านครับ

-ท่านนายกฯครับ คลิปที่นำมาฝากทำไมมีแต่หัวล่ะครับ ตัวกับใส้ไปไหนครับ อืม..คนนี้ใช่ที่กำลังรอเฮหรือเปล่าครับ จัดเต็มเลยครับ

-คุณอัสนีครับ ผมดีใจจริงๆนะครับ ที่ได้มารู้จักกับเพื่อนๆพี่น้องในหมู่บ้านเรานี้ ผมรู้สึกนับถือเลื่อมใสคุณอัสนีมาก ทั้งน้ำใจทั้งการปฏิบัติธรรม ขอโมทนาไว้ก่อนเลยครับ

.....รู้สึกยินดีมากครับ ที่ได้รู้ว่ามีเพื่อนๆอีกมากที่รักเคารพหลวงปู่สุดของพวกเรา รบกวนเข้ามาบอกเล่าประสบการณ์กันบ่อยๆนะครับ เป็นวิทยาทานแลกเปลี่ยนความคิดเห็น อบอุ่นดีครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

.....วันนี้ลาด้วยเหรียญ4ยอดปืนแตก รุ่นนี้สร้างน้อย ผมจำไม่ได้แล้วว่าทำไมจึงสร้างได้เท่านี้ คล้ายๆว่าหลวงปู่ท่านให้ทำจำนวนนี้ พอถึงจำนวนที่กำหนด บล็อคก็มีปัญหาขึ้นทันทีพิมพ์ต่อไม่ได้ ประสบการณ์กล่าวขวัญกันมาก ศิษย์ยุคแรกๆตามเก็บรุ่นนี้เป็นพิเศษครับ สุขภาพแข็งแรง มีเงินมีทอง ทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      240
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      186
  2. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012

หูยยยย............!!! ขอบารมีหลวงปู่สุด ช่วยให้ผมได้เหรียญร่นนี้มาครองบ้างคับ......เช้มขลังคับพี่ ปืนแตก ตามชื่อรุ่น สุดยอด

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบ ใกล้วันเปิดสำนักคุณอาเปิดโลกกันอีกแล้ววว.... เอาเร๊ว เร่เข้ามาาาาา ร่ำรวยๆๆ
    ...ภาพถ่ายพี่จั๊มโบ้ เอ นี่ดูยังงัยก็สวย หลวงมนต์ตะกร้อเข้าอีกแล้ววครับ คุณอาเปิดโลกนี่ก็ทะยอยส่งเหรียญมายั่วพี่ตี๋ใหญ่อยู่เรื่อยเลย อิอิ เดี๋ยวคงมีซักวันพี่เค้าก็ตามไปบุกถึงคลังหรอกครับ พี่นายกก็ แร๊งงส์ !!! เล่นจัดน้องคนนี้มาให้เดี๋ยวก็มีน้ำระกำน้าาา ขอบคุณครับพี่เด่นชัยลืมซะสนิทเลยว่ามีพระจันทร์ยิ้มขอบคุณที่เอาภาพมาฝากครับ "แม้นแต่พระจันทร์ยังยิ้มแล้วเราจะไม่ยิ้มบ้างเชียวหรือ" ชอบๆ ครับคุณอาอัสนี เอ้ามีความสุขกันทุกคนนน...
    ...เมื่อวานไปสอบที่ราม 2 หลังจากที่ทิ้งใบนี้มานานมากเพราะตั้งแต่จบเลยไม่ได้ตามไปเก็บใบนี้เลย เลยมีโอกาสได้ไปไหว้พระขอพรที่วัดทุ่งเศรษฐี ซักที อาศัยการเดินครับจากหน้ารามไปสมันก่อนเคยเห็นแต่ป้ายไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนซักที เดินไปราวๆ 45 นาที เกือบท้อ(ทำไมไม่นั่ง มอ,ไซด์ก็ไม่รู้) เป็นความตั้งใจยังไงก็ต้องไปให้ถึงเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน แต่ก็ดีครับได้ไหว้พระ ทำบุญตะเกียงน้ำมัน เดินด้อมๆมองๆแต่ก็ไม่ได้อะไรติดมือมา เพราะใจตั้งไปไหว้พระขอพร อันนี้ขอช่วยขยายบุญต่อให้ทางวัดล่ะกันนะครับเพราะจะมีงานครบ 50 ปี เดือน เม.ษ. หลวงพ่อทางวัดคงจะยังเตรียมงานอยู่ พี่สกอร์ สายชลบุรี อย่าพลาดนะคร๊าบบ....
    ปล.สวัสดีครับพี่อาณัต พี่ Motana เข้ามาแจมกันเลยยยยคร๊าบบบ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2012
  4. เปิดโลก

ขออนุญาตสอบถาม คุณเด่นชัยและผู้รู้ทุกท่านครับ

.....พอดีเช่าเบี้ยแก้หลวงปู่เจือมาอันหนึ่งจากศูนย์พระเครื่อง แต่ก่อนเคยมีอันหนึ่งเป็นเบี้ยเปลือยเหมือนกันแบ่งมาจากเพื่อนที่รับกับมือหลวงปู่ แต่ให้เค้าไปแล้ว จำได้ลักษณะการจารยันต์แตกต่างจากแบบที่เช่ามาเล็กน้อย เลยมาขอถามคุณเด่นชัยและผู้รู้ครับ ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      118
  5. เปิดโลก

เงินทองมีมาเทมากันมากๆ ทุกๆท่านครับ

.....ตามที่หลานชัยบอกกล่าวถึงสำนักของอานั้น ปิดไปแล้วนะครับ5555 ขืนเปิดมีหวังได้โดนคมจอบคมขวานกันล่ะทีนี้ เอาด้ามจอบด้ามขวานมาให้ไว้ก่อนแล้ว ถึงอาจะเหนียวขนาดไหน แต่ก็เสียวเจ็บเหมือนกัน เอาเป็นแล้วแต่กรรมของแต่ละคน ปลูกอะไรก็ขึ้นอย่างนั้นดีกว่า

.....เรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่สุด สมัยแรกๆเลยก็มีความตั้งใจเหมือนกับคุณตี๋ใหญ่ คืออยากเก็บไว้ทุกรุ่นทุกพิมพ์ ก็เสาะหาจากเหรียญก่อนที่เป็นมาตรฐาน ที่วัดเป็นผู้จัดสร้างเอง แต่ก็ไม่สมบูรณ์หรอกครับ เพราะในแต่ละรุ่นก็มีหลายเนื้อ เก็บได้เกือบครบทุกพิมพ์ก็หลายปีแล้ว

.....มาตอนหลังนี้เห็นมีพิมพ์ที่ไม่เคยเห็นอีกอยู่เหมือนกัน สมัยก่อนชอบไปดูในคอบรรดากรรมการวัดหรือลูกศิษย์ยุคแรกๆ ว่าแต่ละคนแขวนรุ่นไหนประสบการณ์เป็นอย่างไร ส่วนใหญ่ก็แขวนสมเด็จเป็นองค์ต้น แล้วก็เหรียญเกือบทุกรุ่น เป็นของหลวงปู่สุดทั้งหมด ที่อื่นไม่ต้องแขวนกันเลย ผมก็เคยแขวนแบบนี้เหมือนกัน แต่โดยนำเหรียญไปเลี่ยมพลาสติกปะกบกันเป็น2หน้า(2องค์เลี่ยมปะกบหน้าหลังเลย) ภายหลังก็ถอดออกเพราะใส่กี่องค์ก็เป็นหลวงปู่เหมือนกัน ใส่องค์เดียวก็หลวงปู่อยู่ดี

.....พิมพ์สมเด็จพระชินราชปี15 เมื่อก่อนก็ไม่เคยเห็น เพิ่งมาเห็นตอนหลัง สอบถามทางศิษย์สายตรงยุคแรกๆ ก็บอกว่ามีจริงๆทางวัดจัดสร้างเอง อืม..แล้วตอนผมไปทำไมมีแต่สมเด็จหลังรูปท่านรุ่น2ไม่เห็นรุ่นนี้ คุณไพศาล(สายตรงคนหนึ่ง)เคยมาบอกว่า สร้างแล้วเก็บไว้จนลืม แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะสร้างมากเพราะตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้พบเห็น ขอให้ร่ำรวยเงินทอง สุขภาพแข็งแรง ทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      105
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2012
  6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เปิดโลกครับ เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ ผมก็พอจะดูได้น่ะครับ

เบี้ยตัวนี้ทันหลวงปู่แน่นอนครับ

รุ่นนี้เป็นยุคที่หลวงปู่ฯ ท่านกำลังโด่งดังครับ คนเขียนยันต์นั้นเป็นลูกศิษย์ที่เคยบวชอยู่วัดกลางฯ เขียนยันต์เป็น แต่ไม่ค่อยสวย โดยใช้แท่งแสตนเลสเหลาให้แหลมเหมือนปากกา แล้วเขียนยันต์บนแผ่นตะกั่ว หรือเรียกง่าย ๆ ว่า ฝาปิด ครับ เพราะเมื่อเอาฝาปิดมาปะกบ จะมีทีมงานตีปิด จะตีขอบ ๆ ปิดฝานี้ แล้วก็ส่งไปให้ทีมงานที่ถัก ทีมงานถักเสร็จ ก็จะส่งไปให้ทีมงานที่จุ่มยางรัก ครับ ส่วนมากเราจะไม่ค่อยได้เห็นยันต์ที่เบี้ย ซักเท่าไหร่ เพราะว่าโดยส่วนมาก จะสำเร็จรูปเป็นแบบถักทั้งหมดครับ

พองานเยอะ คนเขียนยันต์ก็เขียนไม่ทัน เพราะเหนื่อย เลยมาใช้เป็นแบบคล้าย ๆ ที่ตอกโค๊ต แต่เป็นรูปยันต์ แบบนี้ครับ

ยุคหลัง ๆ ก่อนที่ท่านจะมรณภาพ ไม่เอาแบบยันต์แล้ว จะเป็นแผ่นตะกั่วรูปไข่ปั๊มรูปเหมือนของหลวงปู่ฯ ครับ อันนี้ให้โรงงานทำเหรียญฝาปิดมาสำเร็จเลยครับแบบนี้ครับ มีหลายแบบ

เอาไปถัก แล้วแต่ว่าใครจะเล่นลายเล่นสีอะไร ตามใจลูกค้า แต่ถ้าสแดนดาส จะเป็นแบบนี้ครับ

และขั้นตอนสุดท้าย คือการจุ่มน้ำยางรักครับ

หรือถ้าใครมีเงินมากหน่อย (ตอนนั้น เบี้ยถักเชือก 500.- แต่เบี้ยตีหุ้มเงินแท้ 700.-) ก็เอาแบบหุ้มเงินครับ แบบนี้

ผมเคยมีอยู่ 25 เบี้ย หุ้มเชือก 18 หุ้มเงิน 7 แต่พอหลวงปู่ฯ ท่านมรณภาพ เพื่อนสนิทกัน มาไถถึงบ้าน บอกว่าเอาไปให้ลูกชาย พอได้ยินแบบนี้ก็ต้องให้ เพราะว่าเป็นหลานของเรา แต่ดันมีเพื่อนหลายคน โดนไถจนเหลืออยู่เบี้ยสุดท้าย ก็ยังไม่วาย....... เพราะเราไม่ใช่เจ้าของ มันมีเรื่องคือว่า พอดีภรรยาของเพื่อนคนหนึ่ง เกิดดวงซวยบ่อย ๆ เจ็บท้อง เป็นโรค ป่วยบ่อย ๆ เพื่อนก็เลยมาขอ เราก็เหลืออันสุดท้าย ใจไม่อยากให้ แต่คำว่า "เพื่อน" มันเกินความว่าหวง มันยิ่งใหญ่จนอธิบายไม่ถูก ก็เลยต้องยกให้ไป สรุป หมดเกลี้ยงครับทั้งเบี้ยหุ้มเงิน และเบี้ยหุ้มเชือก ไม่มีเหลือ แต่ที่ได้จากหลวงปู่ฯ ก็คือ การที่หลวงปู่ฯ ท่านเอาปากกาเมจิกเขียนยันต์ให้บนหัว (น่าจะเป็นยันต์เฑาะว์) เท่านั้นเองครับ

ภาพทั้งหมดนี้ ขอขอบพระคุณที่มา จากเวป google ครับ

7. night_club

night_club เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครอยากได้เหรียญหลวงพ่อสุด ปี 21 หลังยันต์ตะกร้อไหมครับ

พออยากจะออกอ่ะครับ

8. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -นั่นงัยล่ะมาอีกแล้ว สี่ยอดปืนแตก มีน้อย และเวลาพิมพ์เหรียญก็มีปัญหาทำให้มีน้อยๆๆๆๆๆๆๆ เป็นที่เสาะหาของลูกศิษย์หลวงพ่อสุดอีก จะไปหาที่ไหนได้ล่ะเนี่ย ขนาดปืนยังแตกเลย พี่ น้อง...
    -ขอบคุณในคำยกยอ เขินน่ะกระผมแค่งูๆปลาๆแค่นั้นเอง ทำตามที่ครูบาอาจารย์ท่านบอก เมื่อก่อนหลงครับ หลงฤทธิ์เดชประเภทนั้น แต่เดียวนี้ไม่เอาแล้วมันจะมีอะไรก็ให้มันมี จำและจดจ่อ อยู่ที่คำภาวนาอย่างเดียว นั่นแหละได้เรื่อง จริงๆน่ะ ทุกท่านทุกอย่างมันมีอยู่ในตัวแต่ล่ะท่านทั้งนั้น ทำให้ถึง ทำให้ได้ ไม่ต้องไปแสวงหาหรอกมันมาเอง ครับ ให้กระผมอธิบายก็อธิบายไม่ถูก ทำเองรู้เองแค่นั้นจบ
    -อื้อ..คุณเด่นชัยเบี้ยแก้ ของหลวงปู่เจือ กระผมมีอยู่น่ะแถม(เห็นเขาบอกว่าต้องมีโค้ทอยู่ที่ห่วงด้วยจริงหรือปล่าว(โอกาสหน้าจะถ่ายรูปมาให้ดู ครับ)
    -สิ่งที่เรายังไม่รู้ไม่เห็นมีอีกเยอะ ถ้าอยากรู้เห็นก็อธิฐานเอา ครับ
    -วันนี้มาชมหลวงพ่อโตวัดบางพลี สมุทรปราการ ครับ

ขนาดไฟล์:
      87.6 KB
      เปิดดู:
      1,007
      ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      1,010
  9. zmclan

zmclan สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2006
    หลวงพ่อสุด ออกวัดรวก ปี 21 องค์นี้ เป็นไงมั้งครับพี่ๆ ขอความเห็นหน่อย

10. เปิดโลก

สุขจิตสบายกาย ทุกๆท่านครับ

-คุณเด่นชัยครับ ขอบคุณมากครับ เรื่องเบี้ยเปลือยหลวงปู่เจือยุคแรกๆท่านเป็นคนจารยันต์เองใช่มั๊ยครับ เดี๋ยวให้คุณนวโกฏิถ่ายมาให้ดูอีกที คุณนวโกฏิยังมีรุ่นเดียวกับของผมอยู่(รุ่นที่ให้เค้าไป) ผมถึงว่าลายมือดูไม่ค่อยเหมือนกัน อาจต้องขอรบกวนอีกนะครับ วันนี้ผมก็นำพระนางพญาหลวงปู่เจือฝากไปเลี่ยม พรุ่งนี้คงเสร็จ จะนำมาติดตัวครับ ชอบมากครับเนื้อยาจินดามณี

-คุณอัสนีครับ ในคลังกรุวัตถุมงคลคุณอัสนีเนี่ย ถ้าเกิดต้องมีการขนย้าย ต้องใช้รถสิบล้อกี่คันล่ะครับ แถมมีของเก่าแบบหลักๆทั้งนั้นอีกด้วย เรื่องการปฏิบัติธรรมยังต้องขอคำแนะนำอยู่เรื่อยๆนะครับ

.....วันนี้เข้าไปอ่านห้องหลวงปู่ดู่ ก็ได้ข้อคิดกับคำสอนของหลวงปู่ดู่ ได้สติข้อคิดมาเหมือนกัน แต่กิเลสมากอย่างผมคงไปได้ไม่ถึงไหน และเข้าไปอ่านห้องพระเครื่องก็เจอเรื่องหลวงปู่สุดเหมือนกัน โอ!เค้ามีคุยเรื่องหลวงปู่สุดกันมานานแล้วนี่ ยังเจอท่านนายกฯไปให้คำตอบไว้เลย ไม่ธรรมดาเลยท่านนายกฯของผม ว่าแต่แป้นคีย์บอร์ดยังเกเรอยู่หรือครับ

.....ขอลาปิดด้วยเหรียญรุ่นสองปี07 ตามที่เคยเล่าไว้หน้าแรกๆครับ คนแถวบ้านแกแขวนอยู่ เวลาเมาคนชอบยุแกลองของ แกก็เอามีดมาเฉือนโชว์เป็นประจำ พรุ่งนี้ให้มีโชคมีลาภกันทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      119
  11. denchai_l

พี่Thk ครับ ลองถ่ายรูปมาให้ชมบ้างครับ ปี 21 มีหลายเสือครับ

พี่อัสนี ครับ สวยจัดเลย หลวงพ่อโตองค์นี้ หลวงปู่เผือกปลุกเสกแน่นอนครับ เพราะดูจากยันต์ เป็นเอกลักษณ์ของท่านน่ะครับ สายหลวงปู่ทองวัดราชโยธา

พี่zmclan ครับ เดี๋ยวคงจะมีผู้เชี่ยวชาญมาตอบน่ะครับ พี่ ๆ ในห้องนี้ ใจดีทุกท่านครับ

พี่เปิดโลก ครับ ต้องลองถ่ายรูปมาดูครับ

เมื่อ 2 วันก่อนเล่าเรื่องพระเถระ ที่เมืองปากน้ำโพ จ.นครสวรรค์ เพราะได้มีโอกาสไปหลายรอบ เดือน 2 เดือนครั้งเลยว่าได้ เรื่องมันคือว่า......มีกิ๊กอยู่ตรง สน.รถไฟ น่ะครับ 555++ แถว ๆ หนองปลิง
    ผมเคย โง่ ขนาดที่ว่า.... เจอหลวงปู่สมควร วัดถือน้ำ ท่านมาหาหมอที่ ร.พ.ค่ายจิระประวัติ ซึ่งผมก็พาญาติของกิ๊กไปหาหมอ ช่วงผมนั่งรอ ก็นั่งข้าง ๆ กับหลวงปู่สมควรเลยครับ นึกว่าเป็นพระลูกวัดแก่ ๆ ธรรมดา พอ 2 วันให้หลัง ผมเสาะหาทำบุญกับครูบาอาจารย์ ก็มีคนแนะนำให้ไปกราบหลวงปู่สมควร วัดถือน้ำ ผมก็ไป............ เจอท่าน ทำบุญกับท่าน คุ้น ๆ หน้าเลยถามท่านว่า "เหมือนผมเคยเจอหลวงปู่ฯ ที่ไหนครับ นึกไม่ออก" หลวงปู่ฯ ท่านยิ้มแล้วบอกว่า "ที่โรงพยาบาล" ถึงบางอ้อเลยครับ ผมนี่มัน โง่ จริง ๆ พระดีพระแท้นั่งอยู่ข้าง ๆ ดันไม่รู้เรื่องเลย ปัจจุบันท่านมรณภาพแล้ว ถ้าผมไป ครหวัน ก็ยังแวะไปกราบท่านบ่อย ๆ ครับ ท่านเป็นพระปฏิบัติดีที่อาจจะไม่โด่งดัง แต่ที่แน่ ๆ พระทองคำแน่นอนครับ

อีกท่านหนึ่งก็ดังมาก ๆ ในช่วง 10 ปีที่แล้ว ท่านคือ หลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร ผมเชื่อว่า พี่ ๆ หลาย ๆ ท่าน รู้จัก แน่นอนครับ ผมมีโอกาสไปกราบท่านบ่อย ๆ เลยนำวัตถุมงคลมาให้ชมกันครับ เผื่อเจอที่ไหน เก็บ ๆ ไว้ ก็ดีน๊ะครับ สมเด็จเกศทะลุซุ้ม ราคาไม่แรงครับ เพราะท่านสร้างเยอะ เป็นวัตถุมงคลยุคหลัง ๆ แต่พุทธคุณดีแน่นอนครับ

12. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ

-สวัสดีครับเด่นชัย ขอบคุณครับ สำ€หรับเรื่องราวที่นำมาฝากกัน

-พี่อัสนีครับ เบี้ย ลป.เจือ ที่มีโค๊ต ที่ห่วง เป็นยุคนึงของ ลป.ครับ ผมจำรายละเอียดไม่ได้ว่าปีไหน แต่ว่าส่วนมากแล้วจะไม่มีโค๊ต ถ้ามีก็ดีครับ เบี้ย ลป.เจือ ผมก็มีอยู่1 เพื่อนที่นครชัยศรีให้มา ไม่มีโค๊ต เพราะเพื่อนผมเอาเบี้ยเปลือยมาจาก ลป. แล้วไปจ้างถักเอง แล้วลงรักเองครับ

-พี่เปิดโลกครับ คีย์บอร์ดก็ยังไม่ค่อยดีครับ แต่ว่าช่วงนี้มันไม่มีวัตถุดิบอะไรจะเอามาโม้กันสิครับ แต่ถ้าหายไปก็จะโดนพี่อัสนีแซว ว่าหมดของซะอีกงั้นวันนี้ ขอเอาตะกรุด ลพ.เนียม วัดน้อย มาให้ชมกันครับ

เป็นตะกรุดตะกั่วทุบแบบโบราณ หนักมาก ดูได้จากเชือกที่ใช้คาดเอวนะครับ ผมได้มานานแล้วจาก บางปลาม้า สุพรรณ บ้านน้าเพื่อน ที่ขับเรือรับซื้อของเก่า และพระเครื่อง

มีจารนอก-ใน เคยเอาไปเปรียบกับดอกที่ไม่ได้ม้วนแล้วยันต์และลายมือเหมือนกัน

ตอนได้มาไม่มีถักนะครับ ที่ถักนั้นผมถักเอง อาจดูไม่สวยนะครับ ใช้มานานร่วม10ปีแล้วครับ สงสัยต้องทำปลอกใหม่ซะแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2012
  13. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดืทุกท่านครับ
    -"มาถึงเรือน มาเยือนถึงถิ่น"นั่นแน่ คุณเด่นชัย ไปเยือนถิ่นปากน้ำโพ มาแล้วแถมได้พบกับหลวงพ่อสมควรวัดถือน้ำแบบบังเอิญ อีกด้วย จริงดังทีคุณเด่นชัยบอกครับ หลวงพ่อสมควรท่านเป็นพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบและท่านไม่ค่อยแสดงตัวเท่าไหร่ สมัยนั้นกระผมไปกราบท่านหลาย ครั้ง(เมื่อก่อนคุณพ่อรับราชการทหารอยู่ในค่ายจิระประวัติ)เคยไปหาหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านก็บอกว่าหลวงพ่อสมควรท่านเป็นพระอรหันต์ กระผมก็ทราบมา และเมื่อไม่นานมานี้ ซักประมาณสามสี่เดือนนี้แหละ ได้ไปกราบสรีระท่านที่บรรจุอยู่ในหีบแก้ว ที่วัดดูเงียบเหงา เมื่อขึ้นไปกราบท่านไปพิจารณาดูที่ร่างท่านเสมือนท่านนอนหลับ เส้นเกศา และเล็บยังงอกอยู่ครับ

คำอวยพรปีใหม่2545 ที่พระเถระเจ้าอวยพรมีหลายองค์ครับ ​
    -นี่แหละครับได้เดินสายกราบครูบาอาจารย์ ทั้งหลวงปู่สี หลวงพ่อพรหม หลวงพ่อสมควร ฯลฯ และยิ่งหลวงพ่อจ่อย วัดศรีอุทุมพร คุณพ่อท่านเคยไปสร้างวัดสมัยที่พ่ออยู่ทหารช่างที่๔ คุณพ่อบอกว่า ไปตัดไม้ไผ่ที่ภูเขาจากวัดก็หลายกิโลอยู่ แต่เริ่มเย็นมากแล้ว คุณพ่อบอกหลวงพ่อจ่อยว่าเดียวจะพาชาวบ้านกลับก่อนเดียวเย็นมืดจะลำบากหลวงพ่อจะกลับเลยหรือปล่าว หลวงพ่อจ่อยบอกว่า เดียวให้พ่อกระผมพาชาวบ้านกลับก่อนแล้วเอาไม้ไผ่ไปลงไว้ที่บอกเดียวหลวงพ่อกลับเอง แล้วคณะตัดไม้ไผ่ก็กลับแล้วพลางคิดว่าเอ๋..หลวงพ่อจะกลับอย่างไรถ้าเดินกว่าจะถึงมันก็มืดมากแล้ว ระยะทางถนนก็ประมาณสิบกว่าโล ถ้าตัดตรงก็ประมาณ8-9กิโล เมื่อรถเลี้ยวลัดเลาะมาถึงวัดผลปรากฏว่าเห็นหลวงพ่อมายืนดูช่างที่มาสร้างโบสถ์อยู่ นี่แหละครับ ความอัศจรรย์ของพระอริยะเจ้า...
    -คุณเปิดโลกไม่เยอะหรอกแค่ลังพลาสติกใหญ่ๆแค่นั้นเอง เรื่องการปฏิบัตินั้น สรุป ข้อสำคัญ ๆง่ายคือ มีสติรู้แค่นั้น (อานาปานุสสติ)เอาหลักของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ก็ได้ คือ เมื่อตื่นนอนมา พอรู้สึกตัว ก็ท่องในใจเลย
    "พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ"
    นี่ลองดูซัก๑อาทิตย์แล้วดูความเปลี่ยนแปลงขอตัวเอง จะมีสิ่งที่ดีๆเกิดขึ้นกับตัวเองมากมาย เมื่อเกิดความคล่องให้นึกท่อง อยู่เป็นประจำ พอเผลอ นึกขึ้นได้ก็ท่อง ครบทั้ง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ วนกลับไปมา อยู่อย่างนั้น แค่นี้ ลองทำดูเถิด จะเห็นความเปลี่ยนแปลงของตัวเองอย่างชัดเจน ในเมื่อจิตใจมีแต่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้วอะไรล่ะ ที่จะมาทำร้าย ไม่มีหรอก ทำร้ายทำอันตรายไม่ได้หรอก เมื่อหลงคิดได้ก็กลับมาท่องใหม่ ท่องอยู่อย่างนี้ ทุกวันทุกวัน พุทธภูมิที่อยู่ก็จะเปล่งแสงแห่งบุญญาบารมี เจอแต่กัลยาณมิตรที่ดีๆ ที่มาพาลก็กลับหดหายไป ปัญญาก็จะเฉียบไวเป็นเลิศ แถมยังเป็นเกราะป้องกันยามหลับ ค่ำคืนได้อีก ไม่มีสิ่งใดล้ำเลิศเท่าพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อีกแล้ว ก่อนหลับ หรือ ก่อนออก จากเคหะสถาน ก็อิติปิโส ซัก หนึ่งจบ แล้วอาราธนา พระขึ้นเหนือเศียร เกล้า คล้องคอ ขับรถ ขี่รถก็ท่องไป ครบสามจบขึ้นใหม่ ทำอยู่อย่างนี้ทุกวัน ทุกวัน ลองดูน่ะครับ....
    -วันนี้ลองมาดูพระสมเด็จวัดเฉลิมพระเกียรติ ประมาณปี พ.ศ.2487 ครับ​

ที่รู้ว่าปี2487 ก็ด้านหลังนี่แหละ เห็นเป็นรอยเอาปากกาเขียนติดที่ด้านหลังเลย เนื้อพระเห็นเป็นเมล็ดกล้วยมีอยู่เยอะมากๆ และมวลสารอื่นๆอีก เยอะมากๆ ครับ​

ขนาดไฟล์:
      81.2 KB
      เปิดดู:
      958
      ขนาดไฟล์:
      116.1 KB
      เปิดดู:
      958
      ขนาดไฟล์:
      79.9 KB
      เปิดดู:
      941
      ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      955
      ขนาดไฟล์:
      58.6 KB
      เปิดดู:
      931
      ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      915
      ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      936
      ขนาดไฟล์:
      52 KB
      เปิดดู:
      929
      ขนาดไฟล์:
      52.1 KB
      เปิดดู:
      927
      ขนาดไฟล์:
      52 KB
      เปิดดู:
      922
      ขนาดไฟล์:
      162.7 KB
      เปิดดู:
      930
      ขนาดไฟล์:
      155.9 KB
      เปิดดู:
      909
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  14. comeon

comeon เป็นที่รู้จักกันดี

กวนกวนแจ้งรายละเอียดได้เลยค่ะ หรือ PM ค่ะ

15. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ อยากเก็บหลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามนี ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าน่าเก็บรุ่นไหนดีครับ ยกเว้นเหรียญปี11 อันนี้ราคาไปไกลเกินไปหน่อยครับ

16. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    แนะนำ2507 รุ่นแรกของท่านจริงๆเคยอ่านประวัติจำได้ว่าแต่เดิมก็ตั้งใจจะออกที่

วัดจุฬามณีนี้ แต่งานปลุกเสกที่วัดประสาทหลวงพ่อท่านไปเจอกับท่านเ้จาอาวาส

วัดในโคราชหรือที่ไหนผมจำไม่ได้ เลยมอบให้ไปออกหาปัจจัยสร้า้งวัดน่าจะ

ประมาณนี้ครับ.....

17. denchai_l

ผมมีเหรียญรุ่น นะ สังฆาฏิ ปี 2511 ครับ ท่านเป็นเทพเจ้าแห่งโชคลาภครับ ชาวแม่กลองเขาว่างั้นน๊ะ ที่ป้ายหน้าวัดก็ว่างั้น คอหวยเพียบ..........
    แต่ผมเคยเจอประสบการณ์คือ ผมไม่เคยถูกหวย (เพราะไม่เคยซื้อ) แต่ปากไม่ค่อยจะดี...... พูดจาท้าทายหลวงปู่ฯ ว่า "ถ้าหลวงปู่ฯ ขลังจริง ต้องช่วยให้ผมถูกหวย" ทั้ง ๆ ที่ตัวเองไม่เคยเล่นไม่เคยซื้อ และแล้วก็เกิดเรื่องจนได้ มีวันหนึ่ง..... แฟนผมนำเงินเก็บไปซื้อสลากออมสิน 1 แสนบาท เพราะว่าได้ดอกเบี้ยเยอะกว่าเงินฝาก หน่วยละ 50 บาท ถ้าครบ 3 ปีได้คืน 53 บาท แถมลุ้นเลขอีกด้วยทุกงวด แต่วันนั้นแฟนไม่ได้เอาบัตร ปชช. ติดตัวไป เลยเปิดบัญชีไม่ได้ ก็เลยต้องมาเอาบัตร ปชช. ของผมเปิดบัญชี ผมก็ทำให้แบบส่ง ๆ ขอไปที เพราะว่าไม่เคยคิดจะถูกรางวัลอยู่เเล้ว ขั้นต่ำต้อง 5 แสนบาทมันถึงจะถูกรางวัลทุกงวด
    พอเวลาผ่านไป 2 งวด มีหนังสือจาก ธ.ออมสิน ส่งมาบ้าน บอกว่า คุณถูกรางวัล ได้เงิน 1 หมื่นบาท ผม งง นิด ๆ เพราะไม่เคยซื้อหวย แต่ถึงบางอ้อ เพราะเป็นสลากออมสิน ถูกรางวัลได้เหมือนกัน ก็เลยนึกถึงคำที่ท้าทายหลวงปู่ฯ ผมไปรับเงินรางวัล เลยนำเหรียญหลวงปู่ฯ ไปเลี่ยมกรอบทองซะเลย แล้วบึ่งรถไปวัดท่าน ไปจุดธูปขอขมาท่าน ขอให้ท่านยกโทษให้ผม ที่ผมปาก (ไม่) ดี พูดจาท้าทายท่านน่ะครับ ทุกวันนี้อาราธนาติดตัวอยู่ตลอดครับ ไม่กล้าท้าทายแล้วครับ กลัวโดนเจอดี เดี๋ยวท่านอยากให้ลาภเรา ท่านจะช่วยเราเอง
    เสียดายที่เมื่อก่อนผมเลี่ยมกรอบเงินเอาไว้ พอไปเลี่ยมกรอบทอง ก็เลยแกะกรอบเงินออก ดันเอาคีมปากแหลมบีบพลาสติก ไม่รู้ว่าปากคีมไปบีบกับเหรียญด้วย เป็นตำหนิเลยแต่ไม่เป็นไรครับ เก็บไว้บูชาเอง ไม่เครียด.........

[​IMG] [​IMG]

พี่ ่่Jumbo A ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอจะหาได้แถว ๆ ไหนบ้างวัดไหนครับ ผมจะได้ไปบูชาเก็บไว้บ้างน่ะ เพราะส่วนมาก ของดีนอกวัด ราคาเบาดี ผมชอบ........

18. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008

เจอตอซะแล้วรุ่นของท่านdenchai_l รุ่นแรกวัดสวยครับ

บูชาสูงกว่ารุ่น ๒๕๐๗ เยอะ ๒๕๐๗เขาก็ว่ามี 2 บล็อค ที่เห็นๆเขาออกกันอยู่ก็

ประมาณ 2000-3000 ตามสภาพเหรียญนะครับ ........

ที่วัดไม่น่ามีเหลือ๒๕๐๗น่าจะหมดไปจากวัดนานแล้วครับ

19. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Jumbo A ขอบคุณครับเดียวผมจะต้องไปตามหาซักหน่อย สงสัยจะหายากแล้ว
    คุณ denchai_l ของหลักของสวยกริปเลย อยากได้แต่เดียวนี้ไม่ไหวแล้วราคาแรงมากๆ

20. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นเลื่อนพัดยศครับ ความหมายดี