หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 7 มิถุนายน 2011.

1. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้ที่สุพรรณ..
    เสียงฟ้าร้องดังก้องกังวาล พร้อมเสียงคำรามที่ดังสะท้านของเมฆฝน
    นั่งมองดูฟ้าตาปริบ ๆ ใจก็กลัว ฝนจะตกลงมาซ้ำอีกห่าใหญ่
    ใจอดคิดถึงวัดมะนาวหวานไม่ได้ ถ้าค่ำคืนนี้มีฝนตกลงมาน้ำท่าจะท่วมเอ่อล้นไปถึงไหน
    แต่ไม่ว่าอย่างไร.. ตราบใดที่ยังหายใจและเดินทางไปถึงได้ กฐินปีนี้ผมจะแบกเงินไปเองครับ
    สาธุ

ปล.คุณชัยครับ..ของที่ระลึกกฐินปีนี้ ผมขอสักกำมือหนึ่งน่ะครับ

2. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอด้วยครับ...... เนียน ^^

3. SomeO

SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

4. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010

อนุโมทนาครับพี่หมู
    ปล.ขอเนียนเรื่องของที่ระลึกด้วยอีกคน และก็รอโปรเจ็คเชือกคาดเอวครับ ถ้าน้ำไม่ท่วมมากคงได้ไปกฐินด้วยคนครับ

5. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เสียนครับ

อนุโมทนางานบุญกฐินปี้นี้ด้วยครับ

6. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ผมก็ว่าจะไปขอเหมือนกันครับ แหะ ๆ (แต่ต้องลุ้นสถานการณ์น้ำท่วมก่อนครับ ว่าจะโดนมั้ย และจะเดินทางได้หรือเปล่า เส้นทางปิดครับ ล่าสุดเส้นสุพรรณก็ไปไม่ได้แล้ว)

7. hanada9

ไม่รู้ว่าผมควรจะดีใจไหม..
    อดทนกันอีกสักนิด ผมมีความเชื่อลึก ๆ ในใจน่ะครับว่า..
    เราจะได้มาร่วมบุญทอดกฐิน วัดมะนาวหวานและถวายปัจจัยทั้งหมดกับมือด้วยกันแน่ ๆ
    เราเคารพรักและศรัทธาหลวงพ่อเสียน ท่านมากน้อยเพียงใด
    ผมคิดแบบมนุษย์หยาบ ๆ ได้เลยว่า หลวงพ่อท่านรับรู้และเมตตาเราได้มากกว่าที่เราคิดแน่ ๆ

ปล.คุณก้องครับ ถ้าน้ำลดก่อนวันทอดกฐิน.. เอาไอติมมาให้กิน (ฟรี) ด้วยน่ะ

8. yaijung

yaijung สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    อนุโมทนาครับพี่หมู เจอกันวันกฐินครับ

9. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เสียนครับ

สวัสดีครับทุกท่าน

กฐินปีนี้คงไม่ได้ไปแน่เลยครับ ฝากพี่ๆ ด้วย

วันนี้ผมได้โอนเงินให้พี่นริศ 1500 บาท เป็นของผมเเละคนใกล้ตัวครับ เงินจำนวนนี้หากที่วัดน้ำท่วมให้นำไปช่วยนะครับ หากม่ได้ช่วยก็ใส่ลงกองกฐินนะครับ

จากใจหนุ่มเมืองตรัง ศิษย์หลวงปู่เสียนครับ

10. hanada9

ยินดีกับคุณ วต ด้วยครับ
    วาสนามาแล้ว ^^

พี่นริศ กับ คุณก้อง คงต้องหาอะไรมาแจกพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เหลือแล้วล่ะครับ ^^
    (เพื่อเป็นรางวัลปลอบใจ)

11. วต

วต เป็นที่รู้จักกันดี

พระจันทร์ลอยตะกรุดทองคำ ส่งพร้อม เบี้ยไตรมาส เลข 32 ที่ได้ร่วมบุญไว้ก็ได้จ้า
    ที่อยู่เคย pm ไปแล้วจ้า ขออนุโมทนาบุญด้วย

12. ก้องครับ

ยินดีกับพี่ วต ด้วยครับ

จันทร์ลอยองค์งาม ฝังตะกรุดทองคำ นี้สวยงามและมีค่าจริงๆ

:cool::cool::cool:

13. ก้องครับ

เอ่อ.... หน้าที่นี้ผมคิดว่าพี่นริศน่าจะถนัดกว่าผมนะครับพี่หมู

อิอิ (ชิ่ง....เนียน ^^)

14. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีด้วยครับ วาสนาจริง ๆ ...:)

15. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

แหม เรื่องหวยนี่ไม่เข้าใครออกใครจริง ๆ
    ผมก็ลุ้นว่าป๋าลายฯ น่าจะมีเฮเพราะเหมาไว้เยอะ
    สุดท้าย คุณ วต เลขเดียวเหน่ง ๆ ได้เป็นตัวแทนพวกเรารับของที่ระลึกไปเก็บไว้

เมื่อเช้าหลวงพี่หนุ่มโทรมาหาผมและให้ผมได้เรียนสายกับหลวงพ่อ สรุปสิ่งที่คุยกันเมื่อเช้ามีดังนี้

1. ขณะนี้ระดับน้ำทรงตัวที่บันไดขั้นที่ 2

2. ขณะนี้ทางวัดได้ทำทางเดินไม้ไผ่จากถนนในวัดมาที่กุฎิทำให้โยมสามารถจอดรถที่วัดคูแล้วเดินตามถนนมาไต่สะพานไม้ไผ่ขึ้นกุฎิได้ (หลวงพี่หนุ่มบอกว่า สะพานนี้หากใครศูนย์ไม่ดีอาจมีตูม) และจากกุฎิมีถนนคอนกรีตเดินไปศาลาที่จะใช้จัดงานกฐินอีกต่อหนึ่งได้

3. ในวันงานทอดกฐินหากน้ำขึ้นมากกว่านี้ อาจไปจัดงานที่โบสถ์วัดคู

4. ในวันงานหากระดับน้ำยังไม่ลดและไม่สูงกว่านี้นักก็จะจัดงานที่ศาลาตามเดิม โดยญาติโยมขับรถเข้าทางสะพานวัดคู จอดที่วัดคู หลวงพ่อจะจัดซาเล้งบริการรับส่งจากที่จอดรถถึงสะพานไม้ไผ่

5. หลวงพ่อบอกว่าหัวถนนตรงสี่แยกน้ำท่วมแล้ว อาจจะต้องเข้าทางหลังวัดเขียน (แล้วไปยังงัยต่อตรงนี้ผมฟังแล้วงงเพราะนึกภาพไม่ออก แหะ ๆ ) ฉะนั้นก่อนเดินทางจริงขอให้ติดต่อสอบถามเส้นทางกับทางวัดก่อนนะครับ

6. ปัจจัยกฐินทั้งจากบนเว็บ จากการแจกซองเมื่อรวมกันเป็นกองกฐินสามัคคีแล้ว เราจะนำปัจจัยไปซื้อผ้าไตรจำนวน 1 ไตร ปัจจัยที่เหลือและของอื่นก็เป็นบริวารอยู่ในกองกฐินนี้

7. เรื่องผ้าไตรหลวงพ่อไม่อยากให้สิ้นเปลืองเงินไปซื้อ จึงให้เอาผ้าที่วัดมาใช้เพราะมีอยู่มาก แต่ผ้าทั้งหมดเป็นของสงฆ์กองกฐินของเราจึงจะทำการผาติกรรมผ้า 1 ไตรจากวัดแทนการซื้อผ้านอกวัด โดยตั้งใจจะผาติกรรมในอัตรา 1,500 บาท (เรียนถามหลวงพี่หนุ่มแล้วได้ความว่า ปกติไตรละประมาณ 1,200 - 1,300 บาท)

8. ญาติโยมท่านใดประสงค์จะถวายผ้าไตรในการกฐินครั้งนี้ สามารถผาติกรรมผ้าไตรได้ที่วัดในอัตราตามอัธยาศัย ทางวัดจะเตรียมจุดสำหรับผาติกรรมผ้าไว้ครับ

9. ชาวเว็บท่านใดจะฝากถวายผ้าติดต่อโยมหมูเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2011
  16. sridoi

เพิ่มเติมต่อครับ

10. ผมได้เรียนหลวงพ่อและหลวงพี่หนุ่มไว้ว่า หากทางวัดจำเป็นต้องใช้เรือ หรือ ต้องทำทางเดินเพิ่ม ขอให้แจ้งพวกเราได้ พวกเราพร้อมจะเป็นเจ้าภาพเรือและทำทางเดินเพิ่ม เรื่องเรือนี้หลวงพ่อห่วงว่าหากน้ำทรงตัวแล้วลด ซื้อเร็วไปก็ไม่ได้ใช้ เก็บไว้นาน ๆ ก็พัง จึงให้รอดูสถานการณ์ก่อน โดยปัจจัยส่วนนี้มีคุณชาวประมงเป็นเจ้าภาพประเดิมเป็นรายแรก 1,500 บาท หากถึงวันทอดกฐินแล้วยังไม่ได้ใช้ก็จะโอนไปที่คุณหมูเพื่อรวมเป็นกองกฐินให้ครับ

17. sridoi

ไม่มีปลอบใจ มีแต่แก้มือ เอาไม๊ครับ :)

18. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับคุณ วต ด้วยครับ ^^ วาสนาจันทร์ลอย

โมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญกฐินด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

19. kuhu_32

kuhu_32 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ยินดีกัับคุณ วต ด้วยนะครับ

20. kuhu_32

kuhu_32 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ยินดีกัับคุณ วต ด้วยนะครับ