อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    การสัมผสพลังพระเครื่องและการเข้าสู่ฌาน
    การสัมผัสพลังงานในพระเครื่องถือว่าเป็นหลักในการเข้าสมาธิขั้นพื้นฐานที่อาจสามารถไต่ระดับไปสุ่สมาธิชั้นสูง

ตามปกติการสัมผัสพลังงานจากพระเครื่องนั้น เราสามารถใช้สมาธิระดับต้นก้เพียงพอ แต่หากเราน้อมจิตดิ่งนิ่งในคำภาวนาประกอบจะสามารรถพัฒนาเข้าสู่สมาธิช้นกลางและชั้นสูงด้งายขึ้น

การสัมผัสพลังงานจากพระเครื่อง แล้วขนลุก หรือสัมผัสเป้นกระแสไฟฟ้าวิ่งตามปลายนิ้วก้ดี หรือวิ่งเข้าสุ่ตัวก้ดี หรือสัมผัสแล้วรู้สึกหนักกาย หรือเบากายก้ดี พลังงานของพระเครื่องที่ก่อเกิอาการเช่นนี้จะสามารถน้อมเข้าสู่สภาวะปิติได้

ในการทำฌานนั้น มีสภาวะสำคัญ คือวิตก วิจร ปิติ สุข และเอกคัตตารมณ์

วิตก วิจาร คือการอยู่กับคำภาวนา

บุคคลทั่วไปอยู่กับคำภาวนาได้ แต่อาจไปไม่ถึงปิติ

ผู้ที่ไปถึงปิตินั้นศรัทธาต้องแรงพอ มีความวิริยะ และวาสนาตามสมควร

การสัมผัสพลังงานพระเครื่องนั้น พระเครื่องจะเป็นตัวเสริมทั้งศรัทธาและวริยะ และยังเสริมในด้นความลี้ลับคือพลังงานที่ถ่ายเทเข้าสู่กายของผู้นั้น ทำให้เกิดปิติได้ไวขึ้น แรงขึ้น

เมื่อเกิดปิติขึ้นแล้วหากจิตไม่ถอนและสามารถเข้าสู่ความละเอียดขั้นต่อไป ก้จะเข้าสู่สภาวะสุขสมาธิได้โดยอัติโนมัติ และหากจิตมีกำลังดีสติดีก้จะเข้าสู่สภาวะอุเบกขาหรือเอกัตตคัตตารมณ์อย่างสมบูรณ์ได้

โดยสรุปแล้วพระเครื่องมีพลังงานภายในที่ขับเคลื่อนจิตเราให้เข้าสู่สมาธิได้ง่าย โดยเพาะการขับให้เข้าสู่ปิติและสุขสมาธิ ดังน้นผู้ที่มีพระเครื่องที่มีพลังงานแรงๆอย่างพระของหลวงปู่คำเป็ง ให้ลองฝึกฝนดุอย่าท้อแท้ แลอย่าใจร้อนเกินไปท่านก้จะสมารถเข้าสู่สมาธิอย่างประณีตได้อย่างแน่นอน

2. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยออกงวดนี้ต้องเอาทองไปปิดเจ้าพ่อเม้าซะแล้ว

3. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead width="100%">User Name</TD><TD class=thead>ข้อความ</TD></TR><TR><TD class=alt1>โคมฉาย </TD><TD class=alt1>1,139</TD></TR><TR><TD class=alt2>triangle-w </TD><TD class=alt2>931</TD></TR><TR><TD class=alt1>ครึ่งชีวิต </TD><TD class=alt1>403</TD></TR><TR><TD class=alt2>MOUNTAIN </TD><TD class=alt2>396</TD></TR><TR><TD class=alt1>mail2wissnu </TD><TD class=alt1>354</TD></TR><TR><TD class=alt2>ทิพยจักร </TD><TD class=alt2>176</TD></TR><TR><TD class=alt1>the_club </TD><TD class=alt1>174</TD></TR><TR><TD class=alt2>Specialized </TD><TD class=alt2>133</TD></TR><TR><TD class=alt1>จิตตานุปัสสนา </TD><TD class=alt1>112</TD></TR><TR><TD class=alt2>มังกร-เที่ยงคืน </TD><TD class=alt2>110</TD></TR><TR><TD class=alt1>ariyachot </TD><TD class=alt1>100</TD></TR><TR><TD class=alt2>Aspn </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตรวจสอบสถิติการโพสในกระทู้นี้
    555
    พี่สามเหลี่ยมจะแซงผมแล้ว
    อนุโมทนา

4. noonoong

noonoong เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    นี่พี่เม้าท์ใบ้ให้ทั้งล่าง ทั้งบน เลยเหรอครับ(555)

อย่ามองข้ามเลขที่กระทู้นะครับ(deejai)

5. โคมฉาย

(555)
    ก่อนหวยจะออกขอนิมนต์เจ้าแม่กวนอิมประทับมังกรสีทอง
    ออกมาโชว์ครับ หลายคนคงมีแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      58.2 KB
      เปิดดู:
      30
  6. โคมฉาย

เดียวไม่สะใจ
    ขอโชว์อีกหนึ่งองค์
    หลวงปู่ทวดงาแกะ
    ของปู่คำเป็งครับ
    (b-malang)

ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      317
  7. มังกร-เที่ยงคืน

มังกร-เที่ยงคืน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    อะ ฮะ ยังติด 1 ใน 10 แฮะ.. อิอิ...

ท่านพี่โคมฉาย.. ชอบแอบเก็บ ของดี หลวงปู่ ไว้..

แอบ งอน นะเนี่ย?

8. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ เดี๋ยวจะช่วยจัดส่งให้ครับ
    ส่วนพระซุ้มกอหลังครูบาเดี๋ยวขอเช็คอีกทีครับว่าเหลืออะป่าวคร๊าบ

9. triangle-w

ฮ่า ฮ่า ฮ่า +555 ขึ้นมาประท้วงอีกตามเคยคร๊าบ ตาโคม จะหายไป 2 เดือน เดี๋ยวจะแอบแซงแล้วนะ อย่านั่งน้ำตาเช็ดหัวเข่าซะก่อนหละ HA HA HA
    (555) (555) (555)

10. triangle-w

การทำบุญสร้างสุขา ในทางจีนสำหรับผู้ที่รู้จักฮวงจุ้ย เขามักเรียกว่าถังทรัพย์ครับ สร้างส้วมเหมือนสร้างทรัพย์ ดูดสิ่งที่ทุกคนต้องถ่ายทิ้งออกจากร่างกายครับ ทุกผู้ทุกคนล้วนอยากมีทรัพย์ มีไว้เพื่ออะไรก็แล้วแต่ท่านครับ แต่ยังไงขอมีไว้ก่อนดีกว่าไม่มีครับ เอก อี้ เอ้ก เอ้ก อ้าวกลายเป็นไก่ไปซะแอ้ว
    (555)

11. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ กับทุกท่าน ขอรับ ขอให้พี่ๆๆทุกท่านได้รับทรัพย์กันในวันนี้ครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai]

12. มังกร-เที่ยงคืน

มังกร-เที่ยงคืน เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่เมาท์ ครับ.. รบกวน ดูพลัง องค์นี้หน่อย ครับ..

พอดี เป็น ตุ๊กตาดินเผาเคลือบ น่ะครับ.. ยังไม่ผ่านพิธีปลุกเสกที่ไหน?

ผมเลย ว่าคาถาของหลวงปู่ อัญเชิญเจ้าแม่กวนอิมมาปลุกเสกให้..

ไม่รู้ว่าเป็นไงบ้าง?

ขนาดไฟล์:
      193.8 KB
      เปิดดู:
      31
  13. Robert

Robert เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน พี่สาม , พี่เม้าท์ , ท่านโคม , ท่านทิพยจักร

มีสมาชิกถามถึงวิธีใช้ "เก้าแหก" อย่างละเอียด รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะอ้ายกระผม ไม่เคยพกพาหรือใช้รุ่นนี้เลย ได้มาก้อเก็บ (เป็นแต่เก็บ) จำได้ว่า ตอนที่หลวงปู่ให้นั้น ท่านบอก รุ่นนี้ลองกันมาแล้ว ขนาดเดินธุดงค์ในป่าเปลี่ยว ยังมีคนมาใส่บาตร (คนหรือเปล่า ?) ไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับรุ่นนี้จริงๆ ครับ

14. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เพ่งสัมผัสองค์พระแม่แล้ว รู้สึกเย็น มีพลังเมตตามากครับ
    ค่อยๆสวดคาถาไปเรื่อยๆนะครับ

15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เรื่องนี้ต้องตัดผมออกไปนะครับคุณโรเบิร์ต
    เพราะเก้าแหก ผมยังไม่มีเลยครับ
    อยู่ที่กาหลิบ...ตอนนี้กาหลิบหนีผมไปอยู่ตะรุเตาแล้ว
    กลัวผมตีหัวเอาพระมาครองครับ 555+
    (555)

16. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ
    อย่าลืมเลข 111 กันด้วยล่ะ อิอิ

17. มังกร-เที่ยงคืน

รุ่นที่เป็น พระผงสีเขียว เล็กๆ ที่ด้านหน้าเป็นปู่เป็ง ด้านหลังเป็นเจ้าแม่กวนอิม รุ่นนี้ก็ แรง นะครับ.. ผมลองกำสัมผัสพลังดู แป๊บเดียว ชาไปทั้งมือ..

เช้านี้ เลย อาราธนา มาใส่ กรอบสแตนเลส.. ที่ร้าน ใส่ฟองน้ำกันกระแทก สีเหลืองให้.. สวย ครับ.. สีมันขับกัน พอดีเลย...

เดี๋ยว พรุ่งนี้ จะถ่ายรูปมาให้ ชมกัน ครับ..

18. มังกร-เที่ยงคืน

ตอนนี้ ผม แขวนรุ่นนี้ (เก้าแหก) ด้านหน้า เดี่ยว เลยครับ..
    เพราะว่า พอใส่ พิมพ์ใหญ่ๆ แล้ว ใส่หลายๆ องค์ ไม่ได้.. แหะๆ

ก็รู้สึกว่า... ได้รับ พลังบ่อยๆ บางที ขนแขนก็ ลุกซู่ขึ้นเอง.. บางที ก็ เขม่นๆ ที่กลางหน้าผาก.. ครับ..

19. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวพี่โคม หนีไปตะรุเตาแล้วหรือครับ ไปไกลจริงๆ

20. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ได้บูชาชุดที่ทำบุญกฐินกับหลวงปู่ไปครับ แต่บางองค์ไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไรครับ แนะนำด้วยครับพี่โคม พี่สามเหลี่ยม พี่เม้าท์

ขุนคำป้อรุ่นแรกและซุ้มกอหลังครูบายังมีอีกหรือไม่ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้