อ้างตัวเป็นพุทธภูมิ ทำอะไรเพื่อประเทศไทยบ้าง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย อาม, 15 กรกฎาคม 2007.

1. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    มารขัดขวางความดี มาได้หลายรูปแบบครับ ระวังมารที่เข้ามาสิงจิตพุทธภูมินะ

2. มาร-

มาร- เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้องรับสู่มารโลก ครับ

ขัดแย้ง แก่งแย่ง ชิงดี มาเยอะๆ มารชอบครับ หุหุหุ

3. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    มาร แปลว่าผู้ฆ่าความดี ....

4. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยเขามาทดสอบกำลังใจรึเปล่าครับ

พุทธภูมิท่านมีจิตรักและเมตตาสรรพสัตว์ทั้งปวง

หากสรรพสัตว์เหล่านั้นกระทำผิดพลาด ไม่ดีไปบ้าง

ให้คิดเสียว่า "อวิชชา" บอกให้เขาทำ

การปรารถนาพุทธภูมิ บารมีอ่อน บารมีแก่ไม่สำคัญหรอกครับ

สำคัญที่ว่าขอให้มีกำลังใจ ตั้งใจโปรดสรรพสัตว์ทั้งหลาย ขนขึ้นฝั่งนิพพานให้ได้ก็เพียงพอ

เพราะพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ล้วนมาจากจุดๆเดียวกัน คือ เริ่มนับหนึ่งตั้งแต่ต้นทั้งหมด

เพราะฉะนั้น ตั้งใจทำปัจจุบันให้ดีที่สุดดีกว่าครับ

หากเราว่าเราทำดีแล้ว ชอบแล้ว ไม่กระทำความเดือดร้อนต่อผู้ใด ก็ทำไปเถอะครับ

มารท่านก็เป็นครูนะครับผมว่า มาทดสอบกำลังใจ อารมณ์

ถ้าไม่มีมาร ไฉนเลยเราจะมีความกล้า ผ่านมาถึงจุดที่เราเป็นอยู่นี้ได้

ทำให้เราเจอปัญหาต่างๆ และก็ทำให้จิตใจเราเข้มแข็งมากขึ้นในเวลาเดียวกันครับ

ทำความดีต่อไปครับ อย่าให้คำว่าพุทธภูมิมาค้ำคอ เดี๋ยวจะหลงกิเลสเข้าซะเปล่าๆครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2009
  5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าเราทําในสิ่งดีเเล้ว จงทําต่อไปเถอะครับ ไม่ต้องสนใจคําพูดของคน อีกอย่างถ้า จขกท รู้สึกโกรธหรือรู้สีกไม่ดีจากคําพูดคน ขอเเนะนําให้ จขกท ให้อภัยเขาครับ การให้อภัยผู้อื่นได้ ( ในกรณีที่เราถูก ) มีอานิสงส์เเรงมากครับ ให้อภัยเขานะครับ จากที่อ่านเเล้ว การที่ จขกท ทําหน้าที่เผยเเพร่พระพุทธศาสนาเป็นเรื่องที่ดีเเล้วครับ เป็นเรื่องที่น่ายกย่องนะครับ ขอให้อย่าหยุดยั้งในการทําความดี จงทําต่อไป ถ้าเรารู้ว่าเราทําอะไรอยู่เเละยิ่งสิ่งที่เราทําอยู่นั้นดีต่อเราเเละผู้อื่นด้วยเเล้ว จงทําต่อไปเถอะครับ ไม่ต้องไปสนใจคําครหาต่างๆครับ อนุโมทนาในความตั้งใจดีครับ จขกท

6. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

"พูดมากเสียมาก พูดน้อยเสียน้อย ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัตว์"

"ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ"

7. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงคือทำแตไม่บอกว่าทำ แต่ไม่ได้ทำมักบอกว่าทำ เช่นเดียวกันกับเป็นแต่ไม่บอกว่าเป็น แต่ไม่เป็นกลับบอกว่าเป็น มีหลายเหตุผลที่ไม่ควรพูดและไม่ควรบอก เหมาะกับผู้ปราถนาพุทธภูมิจริงๆนะพิจารณาว่าทำไม ถึงเป็นอย่างนั้น ไม่ได้ว่าใครนะ แต่ถ้าทำก็เงียบๆจะดีกว่า เพราะการทำนั้นมีหลายระดับแตกต่างกันไปตามวัตถุประสงค์และเป้าหมายของแต่ละภพแต่ละชาติ ถ้ากระโตกกระตากไปการทำอะไรก็ตามนั้นจะยิ่งก่อให้เกิดความยุ่งยากเพิ่มขึ้น นั่นเพราะมีเหตุผลมากมายหลายอย่าง จุ๊ๆๆ อย่าคิดเรื่องอื่นนะ ไม่ใช่มารหรอก เพราะความเข้าใจของแต่ละคนแตกต่างกัน ถึงยังไงก็ไม่ควรเปิดเผยอยู่ดี แต่ยังไงในเมื่อรู้แล้วเปิดแล้ว ก็ต้องทำอยู่ดีแม้จะมีความกดดันเกิดขึ้นก็ตาม อนุโมทนาด้วยครับ

8. มโน

มโน เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ผมเป็นคนธรรมดาครับ ไม่ได้เป็นอะไร..ยังขี้และตดเหม็น

9. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

สู้เขาไอ้น้องชาย นี่คือบททดสอบกำลังใจของเรา

ผ่านตรงนี้ไปได้ ก็ยังมีบททดสอบอื่นๆ รออยู่

อย่าเพิ่งท้อและอย่าท้อแท้จนอยากยอมแพ้อย่างที่ผ่านมา

จงสู้ต่อไปไม่ว่าจะปรารถนาพระนิพพานหรือพระโพธิญาณก็ตาม

.