เกจิอาจารย์จังหวัดอุบลฯ และบูรพาจารย์สายสมเด็จลุน+สายกรรมฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนชอบพระ, 24 ตุลาคม 2012.

1. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่ได้แวะมาเสียนาน พึ่งเสร็จจากงานกฐิน กระทู้ก็ยังอัดแน่นด้วยคุณภาพเหมือนเดิม ได้รู้จักพระในสายนี้เพิ่มอีกหลายรูปเลย

2. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

มีสมาชิกท่านใด พอจะทราบประวัติหลวงปู่องค์นี้บ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      772.6 KB
      เปิดดู:
      440
  3. อั๋นวัดสาม

ดันขึ้นมาหน่อย เงียบหายกันไปหมดเลย กระทู้เนื้อหาดีๆขอให้สานต่อหน่อยก็ดีนะครับท่าน จขกท

4. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เีดี๋ยวไปตาม กูรูมาให้ครับ ไม่รู้ว่ากูรูท่านกำลังยุ่งอะไรอยู่หรือเปล่า? ไม่ค่อยได้คุยกัน

5. คนชอบพระ

ระหว่างรอกูรูมา ผมเอามาลงขัดจังหวะก่อน

ขอบคุณรูปจากท่าน Wat Pa Gothenberg

ประวัติพระเจ้าใหญ่อูบมุง (พระเจ้าใหญ่องค์หมื่น) วัดอูบมุง อ.เขมราฐ จ.อุบลราชธานี

พระเจ้าใหญ่อูบมุง (พระเจ้าใหญ่องค์หมื่น)เป็นพระพุทธรูปที่เก่าแก่ที่มีมาตั้งแต่สมัยโบราณ สร้างในสมัยใดไม่ปรากฏแน่ชัด แรกพบเมื่อประมาณ ๒๐๐ กว่าปีมานี้เอง

ความเป็นมาในดินแดนแห่งนี้แต่ก่อนยังเป็นที่รกร้างว่างเปล่าไม่มีผู้คนเข้ามาอาศัยอยู่ ต่อมาเมื่อประมาณปี พ.ศ.๒๓๔๙ มีเท้าศรีจันทร์ ศรีสุราชเป็นชาวอำเภอเขมราฐได้อพยพมาพร้อมกับพรรคพวกจำนวนหนึ่งมาตั้งแหล่งทำมาหากินในบริเวณที่ตั้งหมู่บ้านอูบมุงแห่งนี้ และในครั้งนั้นมีการค้นพบพระพุทธรูปองค์นี้อยู่ในป่ารกชัฏประดิษฐานอยู่ในวัดร้างเป็นพระพุทธรูปปางนาคปรก และมีอูบมุงก่อด้วยอิฐครอบองค์พระเอาไว้ ส่วนองค์พระมีปลวกขึ้นพอกจนถึงพระอุระและเรียกว่า ?อูบมุง? ซึ่งสันนิฐานว่าคงจะมาจากคำว่า สถูป หรือ อูบ จึงได้พากันเรียกว่าพระอูบมุง หรือพระเจ้าใหญ่อูบมุงตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาและท้าวศรีจันทร์ ศรีสุราช พร้อมด้วยคณะได้ตั้งหมู่บ้านขึ้นมาชื่อว่า บ้านอูบมุง โดยเรียกตามชื่อพระพุทธรูปที่ค้นพบสืบมาจนทุกวันนี้

ด้วยความเชื่อและความศรัทธาของชาวบ้านซึ่งมีความเคารพสักการะในความศักดิ์สิทธิ์ของพระพุทธรูปองค์นี้ จึงเรียกได้ว่าเป็นพระพุทธรูป คู่บ้าน คู่เมือง ของชาวอำเภอเขมราฐอีกองค์ ซึ่งคู่กับพระเจ้าใหญ่องค์แสนที่ประดิษฐานที่วัดโพธิ์เขมราฐ และมีความเชื่อกันว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์สิงสถิตอยู่จึงไม่มีใครกล้าเข้าไปบูรณะวัดร้างแห่งนี้ ใครจะมาทำอะไรไม่ได้โดยเด็ดขาด ถ้าไม่เชื่อและขืนทำไปก็จะมีอันเป็นไปในทางที่ไม่ดีอย่างแน่นอน ดังนั้นวัดร้างแห่งนี้จึงถูกปล่อยทิ้งไว้เรื่อยมา

จนถึงประมาณปี พ.ศ.๒๔๖๐ ได้มีพระธุดงค์องค์หนึ่งมาพบและพำนักในวัดพระเจ้าใหญ่อูบมุงและได้บำเพ็ญเพียรภาวนา พระธุดงค์รูปนี้ชื่อว่าพระอาจารย์บุญมา เป็นชาวเวียงจันทร์ พระรูปนี้มีญาติโยมให้ความเคารพนับถือเป็นอย่างมาก ต่อมาพระอาจารย์บุญมาได้พาชาวบ้านบูรณะวัดร้างแห่งนี้ให้เป็นวัดขึ้นใหม่อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งมีการยกแท่นพระเจ้าใหญ่แล้วซ่อมแซมอุโมงค์ครอบองค์พระขึ้นมาใหม่เป็นรูปสถูปหรือเจดีย์ เสร็จเรียบร้อยแล้วต่อจากนั้นเป็นต้นมามีผู้คนรู้จักและให้ความเคารพศรัทธาพระเจ้าใหญ่อูบมุงเป็นอย่างมากเนื่องมาจากมีความเลื่อมใสศรัทธากันว่าพระเจ้าใหญ่อูบมุงเป็นพระพุทธรูปที่มีความศักดิ์สิทธิ์องค์หนึ่งในท้องถิ่นนี้

วัดพระเจ้าใหญ่อูบมุงตั้งเป็นวัดมาเป็นเวลานานมากกว่า ๖๐ ปี จนถึงปี พ.ศ.๒๕๑๔ สมัยพระอธิการลี หรือพระครูโกวิทเขมคุณเป็นเจ้าอาวาส และเป็นเจ้าคณะตำบล ในสมัยนั้นได้มีการประชุมพิจารณาที่จะสร้างวิหารพระเจ้าใหญ่อูบมุงขึ้นใหม่ โดยมีพระครูวรกิจโกวิท เจ้าคณะอำเภอเขมราฐ เป็นประธาน ที่ประชุมมีความเห็นพร้อมให้สร้างขึ้นซึ่งมีขนาดกว้าง ๑๒ เมตร ยาว ๒๑ เมตร หลังปัจจุบันโดยมีผู้มีจิตศรัทธาบริจาคและงบประมาณในการจัดงานบุญประจำปี และงบประมาณบางส่วนทางราชการได้สนับสนุนอุดหนุนจนแล้วเสร็จ สิ้นค่าก่อสร้างประมาณล้านเศษ เมื่อปี พ.ศ.๒๕๒๘ ได้ทำการรื้ออุโมงค์หลังเก่าออก แล้วเปลี่ยนเป็นรูปฉัตรครององค์พระไว้และยกแท่นใหม่ค่าก่อสร้างในครั้งนั้น จำนวน ๑๕.๐๐๐ บาท

ประวัติโดยย่อของพระเจ้าใหญ่อูบมุงที่กล่าวมานี้นับว่าได้เป็นปูชนียวัตถุที่สำคัญมาตั้งแต่โบราณ ซึ่งสืบทอดมาจาก ปู่ ย่า ตา ทวด ของชนชาวไทย สมควรยิ่งนักที่อนุชนรุ่นหลังจะได้อนุรักษ์และหวงแหนทะนุบำรุงไว้ซึ่งพระพุทธศาสนาเพื่อให้มีความเจริญรุ่งเรืองและเป็นที่เคารพสักการะสืบต่อไป

ผู้ให้ข้อมูล พระอธิการสมควร สญฺญโม เจ้าอาวาสวัดอูบมุง

6. คนชอบพระ

เหรียญหลวงพ่ออูบมุงรุ่นแรก ปี 2516 เนื้อทองแดง

เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่ออูบมุง เนื้อทองแดง วัดบ้านอูบมุง อ.เขมราฐ จ.อุบลราชธานี เป็นเหรียญที่มีประสบการณ์มากมาย สร้างเมื่อ พ.ศ.2516 จำนวน 1,000 เหรียญ ส่วนมากแจกให้กับคณะผ้าป่าที่เดินทางไปจาก กทม. และญาติโยมทั่วไป เป็นเหรียญที่หายากมาก และเป็นที่หวงแหนอย่างยิ่งของคนในพื้นที่ เหรียญหลวงพ่ออูบมุงสร้างทั้งหมด 2 รุ่น สำหรับรุ่น 2 สร้าง พ.ศ.2541 ลักษณะคล้ายกัน มีประสบการณ์มากมายทั้ง 2 รุ่นครับ (ข้อมูลจากคำบอกกล่าวของคนในพื้นที่)

ขนาดของเหรียญ
    ความสูง 3.20 เซนติเมตร
    ความกว้าง ส่วนบนกว้าง 1.70 เซนติเมตร ส่วนล่าง(ฐาน)กว้าง 2 เซนติเมตร

เหรียญเนื้อทองแดงแบ่งออกเป็น 2 ชนิด ได้แก่

1.เนื้อทองแดงผิวไฟ (ไม่รมดำ)
    2.เนื้อทองแดงรมดำ

ขอบคุณเจ้าของรูป ท่าน PN3 และท่าน บ่หัวซา แห่งเว็บอุบลพระฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2012
  7. คนชอบพระ

เหรียญลงยาหลวงพ่ออูบมุง รุ่นแรก ปี 2516 สำหรับกรรมการ (สร้างน้อยมาก)

แบ่งออกเป็น 2 บล็อค (สังเกตด้านหลัง)

1. บล็อคด้านหลังขอบเดียว (ขอบเรียบ)(บล็อคนิยม) (เหรียญที่ 1)
    2. บล็อคด้านหลังสองขอบ (ขอบยกอีกชั้นหนึ่ง) (เหรียญที่ 2 )

ขนาดของเหรียญ
    ความสูง 3.20 เซนติเมตร
    ความกว้าง ส่วนบนกว้าง 1.70 เซนติเมตร ส่วนล่าง(ฐาน) กว้าง 2 เซนติเมตร

ขอบคุณเจ้าของรูป+เหรียญท่าน PN3 แห่งเว็บอุบลพระฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2012
  8. คนชอบพระ

ขอ Quote คำพูดของท่านบ่หัวซา

"นี่คือสุดยอดเหรียญพระพุทธของจังหวัดอุบลอีกเหรียญครับ ประสบการณ์ยิงกันสะนั่นเมืองเขมราฐมาแล้วครับ ผู้แขวนเหรียญนี้กระสุนไม่ระคายผิวเเต่อย่างไร ช่วงนั้นตามหากันจ้าละหวั่นเรียกว่าพลิกแผ่นดินเขมราฐหากันเลยครับ นับเป็นเหรียญทรงคุณค่าอีกเหรียญของอุบลครับ"

9. คนชอบพระ

ของผมมีแบบสึกๆ แต่ก็ยังภูมิใจที่ได้เป็น 1 ใน 1000 เหรียญที่หายาก

10. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่ได้แวะเวียนมานาน เว๊ปโน้นก็ไม่ค่อยได้เข้าเลยครับ :cool::cool::cool:

11. คนชอบพระ

สวัสดีคุณพูนสุข สบายดีนะครับ?

12. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ สบายดีครับแล้วคุณชอบพระสบายดีนะครับ :cool::cool::cool:

13. คนชอบพระ

สบายดีเช่นกันครับ ไม่ป่วย ไม่ไข้(เท่าไหร่)

14. 4g

4g เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามหน่อยครับ

พึ่งเข้ามาดูในกระทู้

พอดีเดือนกุมภาผมจะไปอุบลราชธาณีครับ
    เดินทางไปทำบุญที่ นาจะหลวย แล้วก็แถวเม็กน้อย

อยากถามว่าแถวๆ นั้นมี หลวงปู่ หลวงพ่อ ที่สืบสายหลวงปู่สมเด็จลุน

ที่(ยังมีชีวิตดำรงธาตุขันอยู่พูดได้เทศน์ได้) มีอยู่กี่องค์ วัดไหนบ้างครับ
    มีแผนที่ มีเบอร์วัดได้ยิ่งดีครับ
    ตอบในกระทู้หรือในPMก็ได้ครับ

15. 4g

ผมจะไปวัดภูพลานสูงกับวัดเม็กน้อยครับ
    ใครเป็นผู้รู้อยู่อุบลช่วยผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

16. บ่หัวซา

บ่หัวซา Active Member

วัดภูพลานสูง ก็มี ลพ ภรังสี ครับ เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนพื้นที่ครับ พื้นที่แถบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นศิษย์สาย ลป มั่น ทัตโต ครับ โดยเฉพาะ พื้นที่ นาจะหลวย น้ำยืน บุญฑริก ครับ ส่วนสายสำเร็จลุน ตามที่สืบเสาะหายังไม่ปรากฏเเน่ชัดครับ แถวบุญฑริก ก็มี หลวงพ่อเฮียว อยู่ที่ถ้ำเต่า ครับ เป็นที่เคารพสักการะของคนพื้นที่มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2012
  17. อั๋นวัดสาม

หลวงปู่ดี ทีปโก วัดสร้างแก้วใต้ เป้นศิษย์ในสายสำเร็จลุนหรือป่าวครับ

18. 4g

แล้วถ้างั้นอำเภอรอบๆ หละคับ

ถ้างั้นรอบๆ อำเภอนาจะหลวย รอบๆ เม็กน้อย มีศิษสมเด็จลุนอยู่ตรงไหน
    บ้างรึเปล่าครับ เอาอำเภอไกลออกมานี๊ดนึงก็ได้ครับ
    (หลวงปู่เฮียวยังอยู่ใช่ไม๊ครับอยู่ตรงไหนของบุณฑริกครับ)
    จะได้ไปกราบบ้าง ไหนๆก็ไปแล้ว

19. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เกจิอาจารย์ของอุบลฯอีกองค์ครับ ท่านใดพอจะทราบประวัติหลวงปู่บ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      170 KB
      เปิดดู:
      147
  20. คนชอบพระ

ตามลิงค์เลยครับ หลวงปู่พั่ว วัดศิริมงคล(นาเจริญ) ต.นาเจริญ อ.เดชอุดม

ขออนุญาตผู้ดูแลเว็บด้วยนะครับ - ไม่ได้เจตนาขายพระอะไรเลย ลิงค์ประวัติครูบาอาจารย์ล้วนๆ

สำหรับหลวงพ่อก่าย ได้คุยกับท่านบ่หัวซาแล้ว ท่านบ่หัวซาบอกไม่รู้จัก แต่ติดไว้เป็นการบ้าน จะเช็คประวัติให้