เข้าฌาน แล้วระลึกชาติ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Tamjugg, 9 ตุลาคม 2012.

1. newamazing

newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

คำภีร์สยามรัฐนั้นถือเป็นคำภีร์ที่เก่าแก่ที่สุดตรงกับเสาหินอโศก ที่เขียนไว้ในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช ถือเป็นคำภีร์ที่ห่างจากพระพุทองค์เพียง สองร้อยกว่าปีมีการพิสูจน์แล้ว ส่วนจะผิดถูก100% อย่างไรเราไม่สามารถทราบได้ ฉะนั้นทุกตำราก็อ้างมาจากตำรานี้ ถ้าอะไรไม่มีในตำรานี้ ถึงมันจะมี่ส่วนถูกผิดอย่างไรเราก็ไม่มีวันรู้ได้ เป็นตำรารุ่นหลังครับ ท่านเลือเอาเถอะว่าจะเอาอย่างไรสุดแล้วแต่ท่าน ส่วนการบรรลุธรรมนั้นมันเป็นปัจจัตตังท่านคงรู้ตัวท่านเองนะครับ ผมไปทราบไม่ได้ที่ท่านเล่ามานั้นผมเชื่อในสิ่งที่ท่านมีอย่างไมสงสัย แต่ถ้ายกหลักฐานนั้นผมคงกล่าวได้เท่านี้ครับท่าน สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  2. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ญานมีอยู่จริงคับคนได้อภิญญาใช้อภิญญาดูรู้ได้ เพราะฉะนั้นวิสุทธิ7ย่อมมีอยู่ มันเกิดขึ้นกับตัวผมและพระเถระที่ฝึกกรรมฐานและญาติโยมมากมายและฌานก็เกิดขึ้นด้วยตั้งแต่ปฐมฌานไปถึงเนวสัญญายตนะฌาน รวมไปถึงอภิญญา6ตามที่พระไตรปิฏกบอก...

ค่อนข้างปัจจัตตัง แต่คนฝึกดีแล้วทำให้แจ้งห่างไกลกิเลสแล้ว(ในระดับจิตไม่ใช่แค่ภายนอก)จะรู้ได้ด้วยตนเองเลยคับ รวมถึงพระอรหันต์ในพุทธกาลได้ทำให้แจ้งด้วยตนหมดแล้วคับและพระบรมศาสดา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  3. newamazing

ผมไม่ได้บอกว่าญาณ ฌานอภิญญาไม่มีนะครับเดียวขะเข้าใจผิด สิ่งที่ผมบอกว่าคำภีร์วิสุทธิมรรคนั้นแต่งขี้นภายหลังคือเอาสิ่งที่มีอยู่จริงมาเรียบเรียงใหม่ ซึ่งเป็นสิ่งที่สาวกรุ่นหลังเรียบเรียงขึ้นจากสิ่งที่มีจริงบ้างผสมกับความคิดตนบ้าง ย่อมมีทั้งเนื้อความเก่าใหม่บนกันบ้าง พระพุทธองค์ได้ห้ามไว้ แต่ฌานญาณ อภิญญานั้นพระพุทธองค์ก็ตรัสไว้ว่ามีจริงแล้วก็ทรงสรรเสริญผู้ที่ได้ฌานว่ามีประโยชน์คความสุขที่เกิดจากฌานไม่ควรกลัวควรเสพให้มากด้วย แต่อย่างหลงกับมันโดยไม่รู้เรื่องอริยสัจสี่ ท่านนะโชคดีแล้ว ขอให้ท่านจงใช้ความโชคดีให้เป็นเนื้อนาบุญต่อไปนะครับ อนุโมทนานะครับ

4. Tamjugg

คุณลองไปปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานที่บอกไว้ในหน้าแรกดูคุณน่าจะได้เช่นกันไม่มากก็น้อย เพราะผมไม่มีพื้นฐานมาก่อนยังได้ญานฌานอย่างรวดเร็วไม่เกิน2อาทิตย์ตั้งใจทำและรักษาศีลให้บริสุทธิ์ไม่ด่างพล้อย แล้วจะรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ด้วยตัวคุณเองปฏิบัติที่บ้านก็ได้

ผมก็คนหนึ่งที่ก่อนหน้านี้ที่ไม่เคยสนใจธรรมมะและศาสนาเพราะเคยเจอประสบณ์การไม่ค่อยดีมาก่อน

แต่จำความได้ตอนเรียนมัธยมเรียนวิชาพุทธศาสนาเคยอ่านเจอพุทธองค์ในวันแรกที่ตรัสรู้สามารถระลึกชาติได้จำนวนมากและญานอื่นจนตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ผมเลยเลื่อมใสคิดในใจว่าถ้าเจอพระหรือวัดที่สอนเราแบบนี้ได้จริงโตมาก็คงน่าจะบวชฝึกสมาธิและไม่คิดว่าสมัยนี้จะยังมีอยู่จริงคนอื่นได้อาจเฉยๆแต่นี้ได้กับตัวเองเลย ทำให้เริ่มหันมาสนใจศาสนาพุทธมากขึ้น คือสิ่งที่ในหนังสือเรียนบอกมันค่อยๆมีอยู่จริงทีละอย่างจนความสงสัยต่างๆเริ่มหายไป เพราะเจอกับตนเอง

5. newamazing

อาจารย์ท่านอยู่วัดไหนเพื่อมีโอกาสจะได้แวะไปกราบครับ ผมจะลองศึกษษดูครับ

6. Tamjugg

อยู่เหนือสุดของประเทศเป็นสำนักสงฆ์ที่มีพระเยอะสุดในจังหวัด ณ ตอนนี้เยอะกว่าวัด พระจากจังหวัดต่างๆเกือบทั่วประเทศมาฝึกวิปัสนากรรมฐานที่นี้ ตั้งแต่พระบวชใหม่ไปจน ดร.พระมหา.ปธ9ก็ฝึกวิปัสนากรรมฐาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2013
  7. YARN

YARN สมาชิก

ช่วยตอบอีเมล์ฉบับใหม่ที่ดิฉันส่งถึงหน่อยนะคะ

ขอคุณ Tumjugg ช่วยกรุณาตอบอีเมล์ฉบับใหม่ที่ดิฉันส่งไปถึงหน่อยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

8. newamazing

เอาชัดๆเลยที่ไหนครับ

9. Tamjugg

ผมไม่ได้ขออนุญาติพระอาจารย์ ผมเลยไม่ขอลงนะที่นี้ และพระอาจารย์ท่านก็ต้องสอบอารมณ์พระและญาติโยมทุกวันเกือบ50ท่าน ไหนจะญาติโยมมากราบไหว้ไม่ขาดสายขอให้ดูโรคที่รักษาจากโรงบาลไม่หาย ไหนจะต้องปฏิบัติวิปัสนากรรมฐาน คือแค่นี้ก็เหนื่อยแทบไม่มีเวลาปฏิบัติธรรมแล้ว เพราะงั้นผมบอกใบ้ให้แล้วคนที่ตั้งใจย่อมค้นหาเจอได้

เพราะคนบางพวกไม่มีธรรมวิเศษมีมิฉาทิฐิชอบอิจฉาจะมากล่าวหาว่าอวดอุตริมนุสธรรมอีก เรื่องนี้เป็นประสบณ์การที่ผมมาเล่าหลังจากสึกออกมาแล้ว เพราะฉะนั้นเลิกทำตัวปัญญาทรามสำหรับท่านที่ยังมีมิจฉาทิฐิบังตาอยู่ เพื่อความสงบสุขและปลอดจากเวรกรรมใหม่ที่ยังไม่เกิด

ในกระทู้นี้ผมขอบอกวิปัสนากรรมฐานไว้พอ ที่ทำให้ผมเกิดญานฌานบุฟเพนิวาสานุสติในไม่กี่เดือน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2013
  10. newamazing

ไม่เป็นไรครับ

11. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ลองเทียบคำสอนสำนักนี้ กับของ อ.โกเอ็นก้าดูนะ ไม่ตรงกันนะ

12. Kittipop

Kittipop Active Member

อยากทราบด้วยคนครับ พอจะบอกลักษณะของวัดนิดนึงได้มั้ยครับเผื่อรู้จัก

13. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าฌานแล้วระลึกชาติ นั่งแล้วคิดเองมากกว่ามั้ง

14. Tamjugg

มืดมาแล้วสว่างไปนั้นมีอยู่ มืดมาแล้วมืดไปก็เยอะ

การเข้าฌานและใช้บุฟเพนิวาสานุสติญานดูอดีตชาติ ไม่ได้อุปมากันลอยๆแต่มีพระเถระผู้ทรงอภิญญาระดับโลกุตระและสามารถสอนให้คนเป็นพันได้ญานฌานตามจนถึงอภิญญา นั่งนัยดูตามเช็คให้อีกที พระท่านสามารถเห็นสิ่งที่เราเห็นในสมาธิชัดเจน อีกทั้งมีตาทิพย์ดูคนหายของหายได้ มีเจโตปริญญาคือเห็นความคิดเราและเห็นกรรมเราไม่ว่าจะผ่านมา20-30ปีก็ตามหรือกรรมในอดีตชาติก็รู้ตามได้อย่างถูกต้องเหมือนอยู่ในเหตุการณ์ และสามารถดูโรคคนไข้ได้อย่างถูกต้องโดยใช้ญานและรักษาคนป่วยก็ไม่น้อย

สิ่งไหนจริงและคนมากล่าวตู่ บุคคลนั้นย่อมเป็นไปเพื่อหาเวรกรรมหาเหาใส่หัวโดยแท้ เมื่อไหร่จะได้ญานฌานและอภิญญากับเค้าซะทีน้อภาวนามาก็นาน เป็นเพราะคำสอนไม่ดีหรือว่าเราทำตัวเอง..........คิดยากอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2013
  15. Tamjugg

สำนักสงฆ์นี้อยู่เหนือสุดของจังหวัดเชียงราย มีพระธาตุสูงสง่าบนยอดดอยและมีศาลพระนเรศวรมหาราชว่างๆแวะไปเยี่ยมเยียนได้ โดยเฉพาะใกล้ๆพระธาตุผมกับเพื่อนเคยพบดวงไฟสีขาวลูกใหญ่เท่าบาสเก็ตบอลลอยมาแล้วก็หายไปเหมือนดาวตกตอนที่ผมบวชจำพรรษาอยู่ ใกล้ๆวัดก็มีพระธาตุเก่าแก่อายุเกือบพันปีอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2013
  16. Tamjugg

ผมก็ว่าอยู่ออกอาการเยอะแบบนี้มีไม่กี่คนหรอกคับ เหอะๆ บอกได้อย่างเดียวว่าสิ่งไหนไม่ดีจริงย่อมนำทุกข์มาให้ผู้กล่าวท่านทั้งหลายอย่าได้ทุกข์ร้อนเลย จงขัดเกลาปัญญาให้เกิดแต่พองามเถอะ...ด้วย ทาน ศีล ภาวนา
    เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร ไปแค้นบุคคลไม่ประทุษร้ายบุคคลนั้นย่อมหากรรมหนักใส่ตนโดยแท้...

สิ่งที่ศาสนาไม่สอนนายธรรมชาติกับเก่งกับชอบทำ สร้างไอดีมาแต๋วมาไม่เห็นด้วยกับคำพูดเป็นจริงเพื่อ?

ซึ่งการทำแต่ละครั้งย่อมนำมาซึ่งกรรมชั่วนั่นเอง...เลิกโชว์ปัญญาอันน้อยนิดเถอะ...บันฑิตย่อมยกคำพูดสัจธรรมมาแลกเปลี่ยนกันมิใช่...?

กรรมชั่วแม้เพียงน้อยนิดพุทธองค์ก็ไม่ทรงสรรเสริญ น้ำหยดลงโอ่งทีละหยดยังเต็มได้ กรรมชั่วก็เช่นกันแม้เพียงน้อยนิดนานวันย่อมเต็มเปี่ยมด้วยอกุศลกรรมได้

เหตุฉะไหนพทธองค์จำต้องจำแนกบุคคลเป็น4จำพวกหนอ?

นายธรรมชาติเข้าข่ายบัวใต้น้ำไหมสร้างไอดีมาแต๋วมากดไม่เห็นด้วยกับความจริง?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2013
  17. Tamjugg

กระทู้ที่สอนให้ผู้ฝึกเป็นพันคนได้ญานฌาน พระท่านไปจนถึงบุฟเพนิวาสานุสติ เจโตปริญญากำหนดรู้ใจคน จนถึงเตวิโช มีกี่กระทู้ นายจงเอาปัญญาอันน้อยนิดค่อยๆพิจารณาเถอะธรรมชาติ แต๋วไปวันๆมีแต่จะแก่ผมหงอกหาสิ่งที่มีสาระไม่ได้... บุคคลย่อมไม่เสมอด้วยปัญญาโดยแท้...

วาจาอันเป็นสุภาษิตศักดิ์สิทธิ์ เป็นสัมมาทิฐิเป็นประโยชน์ยังไม่เคยเกิด เต็มไปด้วยมิจฉาทิฐิ บุคคลนั้นจะบรรลุธรรมแล้วได้หรือ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2013
  18. Kittipop

พอจะทราบแล้วครับว่าสำนักสงฆ์ที่พูดถึงคือที่ไหน ขอขอบคุณท่าน Tamjugg มากครับ

19. Kittipop

แล้วที่นั่นใช้หลักการปฏิบัติแบบใดหรอครับ ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยครับ

20. Tamjugg

วิปัสนากรรมฐานนี้มีอสุภกรรมฐานนำคับ