เข้าฌาน แล้วระลึกชาติ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Tamjugg, 9 ตุลาคม 2012.

1. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญญาไม่มี พิจารณาไม่ออกนะWatjojo คิดดูสิผมถามพระอาจารย์ก็รู้ได้ทันที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  2. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เอาใหม่ ชัดๆนะ
    ผมถามว่า คุณฝึกจนคุณเที่ยวประกาศไปทั่วว่ารู้อดีตตนเอง แล้วคุณไปถามคนในบอร์ดนี้เพื่ออะไร หรือว่าคุณไม่แน่ใจในสิ่งที่ฝึกมา หรืออะไรครับ ผมอยากรู้ตรงนี้ ไม่ต้องเลี่ยง ตอบมาตรงๆ
    พระอาจารย์คุณผมไม่สงสัยหรอก แต่ผมสงสัยคุณครับ ชัดเจนไหมครับ

3. watjojoj

ผมเองก็ไม่เข้าใจคุณเลยนะ ทำไมคุณเที่ยวราวีเขาไปทั่ว ใครเรียนมาผิดกับคุณ คุณเที่ยวปรามาสเขาไปหมด พระพุทธองค์ท่านก็สอนทางแห่งพ้นทุกข์ไว้เป็นกรรมฐาน40กอง แล้วแต่จริตของใคร แต่คุณเที่ยวติใครๆเขาเพื่ออะไรครับ เล่นเขาไปทุกกระทู้ ปั่นป่วนไปหมด เขาเคยอยู่ของเขาอย่างสงบ คุณก็เข้ามาทำลายลง คุณไม่เคยคิดตรงนี้เลยเหรอครับ

4. Tamjugg

คิดไม่ออกหนอ ยากมากหนอ บุคคลย่อมไม่เสมอกันด้วยปัญญาโดยแท้ว่าไหมWatjojo ฝึกมานานแต่ไม่รู้ญานฌานสักที...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  5. watjojoj

ท่านผู้มีปัญญามาก ตอบซะทีดิ เลี่ยงไปเลี่ยงมาอยู่นั่นแหละ ภาษาไทยแปลยากมากเหรอครับ

ไม่งั้นก็เชิญท่านมีปัญญาอยู่ที่้กระทู้ของท่านไม่ต้องไปมีปัญญาที่กระทู้คนอื่นเขา ไม่มีใครต้องการครับ ชัดเจนไหม

6. watjojoj

จะยกภาษาให้มันสวยหรูยังไงก็ได้ จะเขียนให้ตัวเองเป็นเทวดาก็ยังได้ แต่คิดว่าคนเขาจะดูไม่ออกเหรอครับ อันไหนของจริง ของปลอม ถามอะไรก็ตอบเลี่ยงไปอยู่นั่น หาศัพท์ดูเป็นผู้มีปัญญา แต่ไม่มีเนื้อหาอะไรเลย

7. watjojoj

ภาษาก็แก้ไปแก้มา เขียนไปลบไป ใช้สติตรองก่อนเขียนดิ จะได้ไม่ต้องแก้บ่อยๆ เขารอคำตอบอยู่นะ คนรออ่านเพียบเลย

8. watjojoj

แล้วที่ว่านั่งดูเองหรือถามพระอาจารย์คุณ และคุณยังไปถามคนอื่นอีกทำไมล่ะ หรือว่าไม่เชื่อมั่นในพระอาจารย์คุณครับ

ยังงั้นคุณเองหรือเปล่าที่ปรามาสอาจารย์คุณเอง ลังเลสงสัย คุณธรรมจักรผู้มีปัญญา

9. Tamjugg

บุคคลบางพวก แม้ได้ฟังธรรมต่อหน้าพระพักตร์พระบรมศาสดาก็ไม่เกิดประโยชน์โดยแท้

10. watjojoj

จะเลี่ยงอีกนานไหมครับ ผมคงพอกับคุณแค่นี้แหละ แค่นี้ใครที่อ่านคงตัดสินได้ว่าคุณเป็นคนแบบไหน ผมไม่อยากมาเกลือกกลั้วกับคุณอีก เชิญคุณมีปัญญาต่อไปนะครับ

11. Tamjugg

มันจบตั้งแต่ภาวนามานานแล้วได้แต่อะไรมาไม่รู้ ... จะไม่เกิดทุกข์ได้อย่างไร

12. Tamjugg

ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ ตถาคตตรัสเหตุแห่งธรรมนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2013
  13. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ... แค่ผ่านมาหาประสบการณ์ .. กลับมาเจอสงครามกลางกระทู้ธรรม ..น่าตกใจแท้ .. ยิ่งอ่านยิ่งสลดใจ .. ศีลธรรมเบื้องต้นบางทีก็มากล้น .. บางทีก็ขาดหาย จนเหลือเพียงโทสะที่ร้อนเร้าดุจไฟเผาหัวใจ .. ธรรมมะคือน้ำทิพย์ชะโลมใจคนเราให้ฉ่ำเย็นไม่ใช่หรือ แล้วใยสหายธรรมจึงยังไม่ใช้ธรรมเบื้องต้นในการพิจารณาปัญหาที่เกิด .. แค่ศีลห้า แล พรหมวิหารสี่ .. ย่อมมีอยู่แล้วทุกคนทุกท่าน ใครผิดพลาดขาดหายข้อใดบ้างย่อมรู้แก่ใจตนดีที่สุด .. หากใจยังยึดมั่นแข่งขันอาฆาตรกัน .. ไม่ต้องเข้าถึงฌาณอภิญญาใด ๆ ดอก .. เพราะแค่ศีลธรมเบื้องตนยังถือกันไม่ได้ ก็อย่าเอาพระพุทธองค์ หรือ คำสอนใด ๆ มาอ้างมารบกันให้ท่านต้องแปดเปื้อนไปกว่านี้เลย .. รังแต่จะพาใจตนให้ตกต่ำไปเสียเปล่า ๆ จงเร่งปฏิบัติธรรมของแต่ละท่านให้สูงยิ่งขึ้นไปเถิด .. เพื่อตัวเรา และ ผู้อื่นที่จะได้พึ่งท่านทั้งหลายในการปฏิบัติธรรมต่อไป ...

.. ที่พูดแบบนี้ไม่ใช่ว่าเราเองจะเก่งมาจากที่ใด .. แต่เพราะเราเป็นเพียงผู้เริ่มต้นหาหนทางให้ตนเองแล้วผ่านมาเจอกับเหตุการ์นี้ แล้วเกิดสลดใจเป็นอย่างมาก ท่านผ้รู้ทั้งหลายได้โปรดใช้ ธรรมอันดี ของท่านเพื่อแนะนำผู้อื่นด้วยความบริสุทธิ์ใจเถิด จะได้เกิดผลานิงฆ์ผลบุญช่วยเร่งให้ท่านสมปรารถนาในธรรมที่ท่านหวังไว้เทอญ ... เจริญในธรรมทุกท่าน

14. Poom_:)

Poom_:) เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2012
    คุณ tumjugg ตามอ่านของคุณมาหลายกระทู้แล้ว ยิ่งอ่านยิ่งงง รู้สึกเหมือนคุณโดนถามมาแล้วก็แถประเด็นไปเรื่อย ผู้ที่แสวงหาธรรมนั้นควรจะรับฟังความคิดเห็น ข้อคิดธรรมแลกเปลี่ยนกันมิใช่หรือ ทำไมคุณทำเหมือนเป็นผู้รู้เพียงผู้เดียว ใครมาแย้งนิดนึง ก็หาว่าเค้าปรามาสบ้างละ ไม่ใช่บ้างล่ะ นี่เป็นนิสัยของบัณฑิตตรงไหนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2013
  15. jienum

jienum เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่า คุณ tumjugg จะมี main point คือตอบไม่ตรงคำถามนะคะ อิอิ

16. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ..... ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ Heaven ถ้าคิดจะมาหาความรู้ในโพสนี้คงจะยากแล้วสินะ .. หาสาระเริ่มไม่ได้แหละ เถียงกันไปมา .. คำพูดก็เริ่มจะไม่น่าฟัง .. เอาเถอะคะ .. จขกท. ในเมื่อเริ่มหาสาระไม่ได้แล้ว ก็ตามสบายคะ .. ในเมื่อความรู้ที่คุณได้มาไม่อยากจะเผื่อแผ่ธรรมทานแก่คนอื่น เอาแต่จะมากระแนะกระแหนกันไปมา .. ก็คงต้องปล่อยให้ทำต่อไป .. แต่จะหา "ความน่าเชื่อถือได้ยากยิ่ง" .. ถ้าเมื่อไห่คุณพร้อมจะเผื่อแผ่ความรู้ที่ตนได้มาให้แก่ ญาติธรรม .. ก็ค่อยว่ากันนะคะ .. ดิฉันผิดหวังเหลือเกิน .. อุตส่าห์ดีใจว่าเจอคนที่ สามารถฝึกตนหมุนฌาณวันละร้อยรอบจนเห็นชาติในอดีต .. แต่ก็มาอมภูมิแบบนี้ .. งั้นคุณก็เก็บความรู้ไว้กับคุณเถอะคะ .. ไม่ต้องมาสนใจอะไรกับคำคนเหล่านี้ .. ขอให้ธรรมของคุณพาคุณบรรลุสู่นิพพานในชาติแล้วกันนะคะ ...

17. Tamjugg

กระทู้นี้ไม่มีอะไรมาก แค่มีพระถึงเตวิโชวิชา3และทรงอภิญญา ฆราวาสแทบทุกคนก็ได้ญานฌานเป็นอย่างน้อยไปจนถึงอภิญญาหลายร้อยท่าน

และผมก็ไม่ได้บังคับให้ใครต้องมาเชื่อพึงใช้ปัญญาวินิจฉัยเฝ้นหาวิธีปฏิบัติด้วยปัญญาอันยิ่งผู้เจริญในธรรมทั้งหลาย

18. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    เรียนถาม
    1. ญานกับฌานเป็นสิ่งที่ทำให้พ้นทุกข์หรือไม่
    2. ถ้าไม่มีแล้วทำให้พ้นทุกข์ได้หรือไม่
    3. ญานกับฌานเสื่อมได้หรือไม่
    4. ถ้าเสื่อมได้แล้วทำให้พ้นทุกข์ได้หรือไม่
    5. ถ้าเสื่อมแล้วทำอย่างไรจะไปสู่นิพพานได้

19. Tamjugg

พระอรหันต์ก่อนปรินิพานเข้าออกฌานทำไม ? เป็นไปเพื่อเพิ่มทุกข์ ? หรือเป็นไปเพื่อประโยชน์เพื่อความพ้นทุกข์ค่อยๆพิจารณานะผู้มีปัญญามากทั้งหลาย

วิสุทธิ7วิโมกข์8ควรทำให้แจ้งในตนหรือไม่ควรกระทำ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  20. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ขอแบบง่ายๆหน่อยครับ พอดีผมไม่ค่อยเข้าใจ