เชิญบูชา "เหรียญพระศรีอารย์-ลป.ทวด" เพื่อร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ลป.ญาท่านสวน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 14 มีนาคม 2011.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มาดูรูปหลวงปู่สรวงที่ถ่ายในวาระเดียวกันกับรูป
    ในประรำพิธีวันงานกันชัดๆค่ะ
    นี่คือรูปจริงที่ยังไม่ได้ตกแต่งภาพ

<!-- google_ad_section_end -->

2. Noo Norway

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. Noo Norway

มีข่าวน่าปลื้มปิติมาแจ้งให้ทราบค่ะ...
    องค์ครูบาอาจารย์และบุญจัดสรรให้อีก 1 วาระ ^^

หลังจากที่หนูได้ตัดสินใจเข้ามามีส่วนร่วมในโครงการงานบุญกับ "คุณ tanakorn_ss" แล้วหนูก็ได้แจ้งความประสงค์อยากนำ "พระศรีอริยเมตไตรยพร้อมลูกแก้ว หน้าตัก 12 นิ้ว" ไปถวายแด่ "หลวงปู่ญาท่านสวน" ที่วัดนาอุดม และเมื่อวานนี้คุณ tanakorn_ss ก็ได้แจ้งข่าวดีมาให้ทราบทาง pm ว่า "พี่แสวงหาความจริง" ได้ตอบอนุญาตที่จะมอบพระให้ตามความประสงค์ พร้อมกับจะมอบ "พระสมเด็จองค์ปฐมปางเปิดโลก" เพิ่มให้อีก 1 องค์ด้วย (หนูจะนำพระทั้ง 2 องค์นี้ไปถวายพร้อมกันกับพระที่พวกเรากำลังดำเนินการสร้างกันอยู่ในวันวิสาขบูชา) รายละเอียดตามข้อความนี้ค่ะ

4. Noo Norway

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

วันนี้ "ท่านพระคุณเจ้า upavana" ได้แจ้งมาทาง pm ว่าวันนี้จะขึ้นไปเชียงใหม่และคงจะได้มวลสารมาร่วมสร้างพระเพิ่มเติมค่ะ มารอลุ้นกันนะคะว่าจะเป็นอะไร ^^

5. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเที่ยววัดเจดีย์ชัยมงคล (ต่อครับ)

ชั้นบนสุดเป็นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ และพระอัฐิพระอรหันต์

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ppoonsuk

ชมภาพกันต่อครับ

7. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    ขอน้อมอนุโมทนาสาธุการ บุญในหมู่คณะทุกท่านทั้งหมดทั้งมวล

มีรายการเพิ่มเติมนะครับ

คือว่าเราจะได้ทำบุญเพิ่มเติมคือ ถวายภัตตาหารพระภิกษุ สามเณร แม่ชี ทั้งหมดในช่วงเช้าที่วัดบ้านไพรพัฒนา (หลวงปู่สรวง)นะครับ

จากที่เคยมีการแจ้งว่ามีการถวายพระสมเด็จองค์ปฐมปางเปิดโลก 2 องค์ 2วัด อาจมีการเพิ่มเป็น 3 องค์๋ สามวัดนะครับ

งานนี้มีโอกาสได้ทำทั้งทีก็ทำให้สมบูรณ์แบบ ครบถ้วน บริบูรณ์นะครับ ทุกคนที่เกี่ยวเนื่องในบุญในครั้งนี้จะได้อานิสงส์เต็มเปี่ยมบริบูรณ์ ตามกำลังของแต่ละดวงจิตที่อธิษฐานปราถนาตามวิธีทางตามจริตของตน

ถ้าลองอ่านศึกษาในหมวดพระสุตตันปิฏกก็ดี หรือ
    พุทธประวัติในสมัยพุทธกาลก็ดี หรือคำบอกเล่าจากครูบาอาจารย์ก็ดี ทุกครั้งที่มีการทำบุญ ต้องมีความศรัทธามีความเชื่อที่ถูกต้อง ประกอบด้วยมีศิลที่บริสุทธิ์
    แล้วก็ทำบุญให้ครบถ้วน เช่นถวายภััตตาหาร แล้วถวายเครื่องไทยธรรม อัฐบริขาร หรือเครื่องสังฆานสิ่งที่เป็นของบริสุทธิ์ และดีเลิศแล้ว จากนั้นก็ตั้งจิตอธิษฐานให้บุญที่ทำนั้นเป็นพลวปัจจัยนำพาตามที่ปราถนาในสิ่งนั้นอันเป็นสิ่งที่ถูกต้องดีแล้ว

8. Noo Norway

รับทราบตามนั้นทุกประการค่ะ... สาธุ... สาธุ... สาธุ...

9. Noo Norway

น้อง kang_som ได้แจ้งไว้ในอีกกระทู้นึงค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง kang_som นะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

10. Noo Norway

ชนวนแผ่นยันต์ชุดนี้สะดุดตามากเลย...
    ทั้งลวดลายรูปภาพและตัวอักขระเลขยันต์ละเอียดอ่อนช้อยดีจัง...<!-- google_ad_section_end -->

11. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาสาธุกับน้อง kang_som อีกครั้งนะคะ...

จะบังเอิญอีกแล้วเหรอเนี่ย พี่หนูนึกถึงและพูดถึงของมงคลสิ่งใด ภายใน 1-2 วันน้อง kang_som ก็จะนำของมงคลนั้นมาร่วมบริจาคด้วยทุกทีไป (โดยที่น้อง kang_som กับพี่หนูก็ไม่ได้รู้กัน) ครั้งก่อนก็เรื่อง "เหล็กไหล" มาครั้งนี้ก็เรื่อง "ไม้พญางิ้วดำ"

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานนี้พี่หนูเพิ่งได้คุยเรื่องนี้กับน้องสาวญาติธรรมทางโทรศัพท์ (น้อง keh ประธานชมรมรักษ์ดี) ซึ่งก่อนหน้านี้ได้เคยร่วมบริจาคแผ่นโลหะจารของ "หลวงพ่อเสน่ห์ วัดพันสี อุทัยธานี - เพชรหน้าทั่ง - ข้าวสารหิน วัดถ้ำข้าวสารหิน เลย" มาแล้ว

เพราะน้องเค้าเคยได้กิน "ไม้พญางิ้วดำ" มาก่อน เพื่อนของน้องเค้าเข้าป่าหายไปเป็นเดือน พอออกมาจากป่าก็ได้ไม้มงคลนี้มา พร้อมของมงคลอื่นๆอีกมากมายหลายชนิด และได้มอบให้น้อง keh นำไปถวายแด่พระอริยสงฆ์ที่กำลังต้องการสร้างพระ ตอนนี้น้องเค้าถวายพระไปหมดแล้ว พี่หนูก็เลยเอ่ยปากบอกไปว่าถ้าได้มาอีกพี่หนูขอแบ่งมาเป็นมวลสารในการสร้างพระของพี่หนูบ้างนะ (เพราะรู้ว่าเป็นของดีและหายาก) ซึ่งน้องเค้าก็รับปาก แต่และแล้ววันนี้น้อง kang_som ก็ทำให้พี่หนูสมหวังไปอีก 1 รายการ จะเรียกว่า "บุญจัดสรร" ได้มั้ยเนี่ย ^^

12. Noo Norway

"ท่านพระคุณเจ้า upavana" ได้แจ้งมาทาง pm ว่าได้จัดส่งของมงคลให้พี่สุขแล้วเมื่อวานนี้ (วันพุธ) มีหลายรายการ มวลสารที่สำคัญมากๆมีอยู่ 2 รายการคือ

1. ชานหมาก... หลวงตามหาบัว

2. ผงอัฐิธาตุ... หลวงปู่ฝั้น

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับท่านพระคุณเจ้า upavana นะคะ

พี่สุขทราบแล้วเปลี่ยนด้วยเด้อ ^^<!-- google_ad_section_end -->

13. Noo Norway

ยังมีอีก 1 ท่านที่ได้แจ้งมาทาง pm ว่าได้ส่งมวลสารทางสายใต้มาให้พี่สุขแล้วตั้งแต่วันที่ 30 ที่ผ่านมา... งานเข้าพี่สุขอีกตามเคย... รบกวนถ่ายรูปมาให้ชมและร่วมอนุโมทนากันด้วยนะคะ... ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

ปล.พี่สุขอย่าลืมนะว่าญาติธรรมท่านนี้ไม่ประสงค์จะออกนาม... ไม่ต้องถ่ายชื่อที่อยู่มาลงนะคะ...<!-- google_ad_section_end -->

14. Noo Norway

เมื่อสักพักนี้หนูได้ไปเห็นกระทู้งานบุญที่ได้คุยกับ "คุณ tanakorn_ss" ทางหลังไมค์ไว้เมื่อ 2 วันที่ผ่านมา วันนี้คุณ tanakorn_ss ได้ทำออกมาเป็นรูปธรรมแล้ว

บุญใหญ่ อานิสงส์ไม่มีประมาณ ขอเชิญร่วมบุญสร้างบันได กราบรอยพระพุทธบาท วัดลำจังหัน

หนูเห็นว่าเป็นงานบุญที่หาโอกาสทำได้ยาก เลยได้ให้การสนับสนุนโครงการนี้และได้บอกกับคุณ tanakorn_ss ว่าจะช่วยบอกบุญในกลุ่มญาติธรรมของหนูอีกทางนึง หนูได้เข้าไปแจ้งร่วมบุญเปิดงานไว้แล้ว พี่ๆน้องๆท่านใดมีความประสงค์จะร่วมสร้าง "บันไดแก้วมณี" น้อมถวายเป็นพุทธบูชา[FONT=&quot] [/FONT]เพื่อขึ้นกราบนมัสการรอยพระพุทธบาทก็ขอเชิญร่วมบุญกันนะคะ

15. ppoonsuk

ไปเที่ยวต่อครับ

ชมบรรยากาศบริเวณวัดครับ

16. Noo Norway

น้อง OPhtUYh ได้แจ้งมาทาง pm ค่ะ
    คิดว่าพี่สุขคงจะได้รับในเร็วๆนี้นะคะ

17. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

.

ขอแจ้งอัพเดทบัญชีสร้างพระ (ถึง 5/1/2555 )

ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ

18. Noo Norway

ทางคณะเราได้ทิ้งช่วงในการปรับสมุดบัญชีนานไปหน่อย จากที่หนูได้เช็คยอดปัจจัยแล้วปรากฏว่ามีอยู่หลายรายการที่โอนเข้ามาโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบทั้งในกระทู้หรือทาง pm หรือทางส่วนตัวแต่ประการ มีรายการดังนี้ค่ะ

[​IMG] [​IMG]

โอนเมื่อ 24.12.54... 319.34 บาท
    โอนเมื่อ 26.12.54... 100 บาท
    โอนเมื่อ 29.12.54... 3,500 บาท
    โอนเมื่อ 30.12.54... 50 บาท
    โอนเมื่อ 30.12.54... 100 บาท

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในงานบุญครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. ppoonsuk

มีสมาชิก และผู้ร่วมบุญได้ส่งมวลสารมาให้ 5 ท่าน เดี๋ยวผมว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

20. ppoonsuk

ไปเที่ยวกันต่อครับ

หลังจากออกจากวัดเจดีย์ชัยมงคลแล้ว ก็ขับรถต่อเข้าเมืองร้อยเอ็ด จุดหมายปลายทางคือวัดหนองป่ากุง ร้อยเอ็ด ไปถึงวัดประมาณ 17.00 น. ชมบรรยกาศภายในวัดครับ