เชิญบูชา "เหรียญพระศรีอารย์-ลป.ทวด" เพื่อร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ลป.ญาท่านสวน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 14 มีนาคม 2011.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    สว้สดีค่ะ... และแล้วก็มาแสดงตัวซะที... เห็นติดตามงานบุญนี้มานานพอสมควรแล้ว :cool:

ยินดีรับค่ะ... กรุณาส่งตามที่อยู่นี้นะคะ
    ขอความกรุณาวงเล็บไว้ด้วยว่า "สร้างพระถวายหลวงปู่ญาท่านสวน"

คุณคันธ์ชิต บุญลาภวงศ์สกุล
    9/165 หมู่บ้านลลิลกรีนวิลล์
    ถ.สุขาภิบาล 5
    แขวงออเงิน เขตสายไหม
    กรุงเทพฯ 10220

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับกุศลจิตของน้อง Berial004 ด้วยค่ะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end -->

2. yogilek

yogilek เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    มาเพิ่มอีก 1 มวลสารครับ

ข้าวสารหินขาว + ดำ

อยู่ในขวดเดียวกันครับ

ขออนุโมทนา
    สาธุการครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Noo Norway

ครบสูตรเลยนะคะสำหรับงานนี้... ทั้งข้าวสารหินขาว + ดำ + แดง... สุดยอด ^^

ขออนุโมทนาบุญกับพี่เอกอีกครั้งค่ะ... สาธุ..... <!-- google_ad_section_end -->

4. Noo Norway

วันนี้หนูได้โทรไปคุยกับ "หลวงน้าละออ วัดไร่" เรื่องแผ่นโลหะชนวนในการสร้างพระครั้งนี้ ท่านรับทราบแล้วและยินดีจะจารแผ่นโลหะชนวนเพื่อจะนำไปขอความเมตตาจาก "หลวงปู่ผาด" ให้อธิษฐานจิตให้ในภายหลังตามความประสงค์ คิดว่าน่าจะสำเร็จไปอีก 1 ภาระ

จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ ^^

5. Noo Norway

ขอร่วมบริจาคอีก 1 รายการเพื่อบรรจุในพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบลค่ะ

เหรียญหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก รุ่นมั่งมีศรีสุข ปี 2537

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105.4 KB
      เปิดดู:
      216
  6. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงว่าไม่มีใครตอบได้ ขอเฉลยละกันครับ

วัดทุ่งเศรษฐี อ.อัมพวา จ.สมุทรสงครามครับ

ของที่่คุณปื้ดส่งมาเป็นของผมแล้วนะครับ :cool:

7. Noo Norway

พระพุทธรูปปางนาคปรกที่อยู่ด้านหลังนั้นงามมากๆเลยค่ะ นานๆจะได้เห็นปางนาคปรก 9 เศียรซักที ส่วนใหญ่จะเป็น 7 เศียรซะมากกว่า ไม่รู้ว่าเพราะตัวหนูเองเกิดวันเสาร์หรือป่าวถึงได้ชอบปางนาคปรกเป็นพิเศษ คิดไว้อยู่ว่าชีวิตนี้หากมีวาสนาอยากจะเป็นเจ้าภาพถายพระพุทธรูปปางนาคปรก ขนาดหน้าตักใหญ่กว่า 59 นิ้วขึ้นไปแด่วัดใดวัดหนึ่งค่ะ

ปล 1... พระสีวลีและพระพิฆเนศวร์ก็งามเช่นกันค่ะ
    ปล 2... วันนี้หนูก็จะได้พระพิฆเนศวร์ของ "หลวงปู่ผาด วัดไร่ อ่างทอง" มาเป็นเจ้าของครอบครองบูชาเหมือนกันค่ะ ฝากน้อง kanin_nin บูชามาให้เพราะได้ไปที่วัดพอดี

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฟังแบบเงียบๆ ก่อน อิอิอิอิ เดี๋ยวอีกซัก 2-3 วันจะเอามวลสารมาลงให้ดู สัญญา !!!!

......ช่วงนี้เจองาน Audit ที่บริษัท ยังไม่จบสิ้น กลับบ้านลูกจะจำไม่ได้อยู่แล้ว ....หุหุหุ.....

9. kang_som

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kang_som, Noo Norway

เจ๊ใหญ่ สวัสดียามหัวค่ำของเมืองไทย พร้อมสายฝนที่โปรยปราย พร้อมกับงานที่เต็มโต๊ะ ยังทำไม่เสร็จ แต่แอบมาดูข้อมูล Update อิอิอิอิ.....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

10. Noo Norway

อย่างที่พี่หนูเคยบอกนั่นแหละว่าสะดวกเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น... ไม่ต้องรีบร้อนแต่ให้ไว (one-eye)

ปล 1... ลูกยังเล็กอยู่คงจะไม่มีปัญหา... แต่ระวังแฟนจะจำไม่ได้เหมือนกันนะ (ping)
    ปล 2... พี่โก๋ได้ส่งเกษาหลวงปู่ให้แล้วเด้อ... รอรับด้วย (good)

11. Noo Norway

หวัดดีน้องชาย... ที่นี่ก็มีสายฝนที่โปรยปรายเหมือนกัน (ทั้งๆที่เป็นหน้าร้อน) เล่นเอาพี่หนูเป็นหวัด วันนี้คุยกับพี่โก๋พี่เค้ายังทักเลยว่าทำไมเสียงมันอู้อี้ยังงั้น แต่ถึงจะเป็นหวัดก็อดใจเข้ามาในกระทู้ไม่ได้ วันไหนไม่ได้เข้ามาดูวันนั้นเหมือนกะกินข้าวเสร็จแล้วไม่ได้กินขนมตบตูดยังงัยยังงั้นเลยแหละ อิอิอิ

12. kang_som

ตอบข้อ 1 ไม่กลัวหรอกครับ เพราะกลับดึก ก็กลับพร้อมแฟนนั้นแหละ ทำงานที่เดียวกัน ที่กลับดึกก็เพราะแฟนนนนนน.........

ตอบข้อ 2 เจงๆ หรือนี้ อิอิอิ.......ดีจายยยยยย.........

พี่หนูพอดีไปอ่านๆ ในกระทู้หลวงปู่หมุน พูดถึงวัดซับลำใยไว้เยอะเลย อิอิอิ เห็นแล้วอยากได้..หุหุหุ.....เราไม่มีโลหะหรือชนวนของหลวงปู่หมุนเลยเนอะ......

วัตถุมงคลของหลวงปู่ญาท่านสวน และหลวงปู่หมุน ไปเร็วและแรงมากจริงๆ เลยครับ เกินเอื้อมแล้ว..........แต่หลวงปู่ญาท่านสวนก็มาโปรดเรา หุหุหุ.....

13. Noo Norway

ตอบข้อ 1... งั้นก็โล่งใจไปได้เลย... คู่รักช่วยกันอย่างขยันขันแข็ง

ตอบข้อ 2... เจง... ถึงจะส่งให้ช้าหน่อยแต่ก็ได้แน่ๆ

มันก็ต้องอย่างงั้นแหละเพราะ "หลวงปู่หมุน" ท่านเป็นองค์ครูบาอาจารย์ที่สำคัญองค์หนึ่งของ "ท่านพระอาจารย์ตั้ว" ซึ่งเป็นอดีตเจ้าอาวาสวัดซับลำใย หลวงปู่หมุนท่านเมตตาท่านพระอาจารย์ตั้วเป็นอย่างมาก เรียกได้ว่าท่านรับเป็นศิษย์อย่างเป็นทางการแบบเต็มตัวเลย วัตถุมงคลที่ออกในนามวัดซับลำใยนั้นก็ได้รับความเมตตาอธิษฐานจิตจากหลวงปู่หมุนหลายรุ่นด้วยกัน

องค์ครูบาอาจารย์ที่สำคัญอีกองค์หนึ่งของท่านพระอาจารย์ตั้วก็คือ "หลวงปู่กวย วัดโฆสิตารม ชัยนาท"

โลหะหรือชนวนของหลวงปู่หมุนโดยตรงนั้นเรายังไม่มี แต่เรามีในนามวัดซับลำใยโดย "ท่านพระอาจารย์ป้อม" เจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน โดยความร่วมมือจากคุณเอ (Jumbo A) นำมาร่วมบริจาค ถ้าพูดถึงวัดซับลำใยแล้วนั้นหากทางคุณเอหรือพี่หนูต้องการความช่วยเหลือท่านพระอาจารย์ป้อมก็จะเมตตาทำให้ตามความประสงค์เท่าที่ท่านจะทำได้ เพราะทางคุณเอและพี่หนูเองก็ได้เป็นกำลังส่วนหนึ่งในการหาปัจจัยเพื่อทำประโยชน์ให้กับวัดนี้มาโดยต่อเนื่อง และเมื่อไม่นานมานี้เองคุณเอก็ได้บอกบุญ (หลังไมค์) ในกลุ่มพี่ๆน้องๆเพื่อหาปัจจัยไปซ่อมแซมหลังคาพระวิหารที่วัด ได้ปัจจัยมาทั้งหมดเกือบ 40,000 บาท (เกินเป้าที่ตั้งไว้) โดยการบอกบุญครั้งนี้ไม่ได้บอกด้วยว่าจะมีวัตถุมงคลมอบให้เป็นของสมนาคุณ แต่แรงศรัทธาก็มากันอย่างล้นหลาม

ทั้ง "หลวงปู่ญาท่านสวน" และ "หลวงปู่หมุน" ท่านเป็นพระอริยสงฆ์องค์เนื้อนาบุญ จึงไม่ใช่เรื่องแปลกเลยที่วัตถุมงคลของท่านจะไปแรงและเร็วมาก ปัจจุบันยังขนาดนี้แล้วอนาคตจะขนาดไหน คงจะยิ่งยากที่จะไขว่คว้าหามาได้ จึงถือเป็นบุญวาสนาของพวกเราโดยแท้ที่ได้มีโอกาสครอบครองเป็นเจ้าของบ้างแล้ว และที่สำคัญพวกเรายังได้มีโอกาสร่วมสร้างงานบุญเพื่อน้อมถวายแด่ท่านอีกด้วยแม้ท่านจะละสังขารไปแล้วก็ตาม

ครูบาอาจารย์ไม่มีวันทิ้งศิษย์ แต่ศิษย์จะทิ้งครูบาอาจารย์หรือไม่นั้นเป็นอีกเรื่องนึง การกระทำสำคัญกว่าคำพูดมากมาย คนบางกลุ่มปากก็เรียกตัวเองว่าศิษย์ ใกล้ชิดอย่างนั้นสำคัญอย่างนี้แต่เมื่อครูบาอาจารย์จากไปแล้วก็ลืมไปตามกาลเวลา ไม่เคยนึกถึงท่านเลย องค์นี้จากไปก็แห่กันไปหาองค์ใหม่ตามใจต้องการ... เฮ้อ... คนหนอคน...

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อยู่ใกล้กว่าคนอื่นแล้วครับไม่ไกลหรอกครับถ้ามีใจเป็นกุศล....

ทั้งวัดซับลำใย วัดนาอุดม...................ในนี้หนะทั้งนั้นเลยครับ

เจอกันตั้งนานแล้วคลิ๊กไปใต้ชื่อคุณหนูซิครับ.............

15. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

.

เมื่อวาน ช่วงเย็นตั้งใจไปกราบหลวงปู่เยี่ยม วัดประดู่ทรงธรรม
    พร้อมถวายปัจจัยท่าน และรับมัดทองแดงที่ขอหลวงปู่ท่านอธิษฐานไว้นานกว่า 2 เดือน

ทราบจากแม่ชีที่ดูแลว่า หลวงปู่ท่านเข้าร.พ. ที่อ.เสนา อยุธยา
    รักษาประมาณ 1 เดือนแล้ว โดยมีอาการแน่นที่ลำไส้ใหญ่
    กระเพาะปัสสาวะแล้วมีผลไปถึงไต ทำให้บวมลงขาและแขน

ผมจะไปกราบหลวงปู่ท่านที่ร.พ.เสนา วันพุธหน้า
    หากญาติธรรมจะร่วมทำบุญถวายปัจจัยรักษาสงฆ์อาพาธ
    ก็ขอเชิญแจ้งมาได้ครับ

.

16. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

เสี่ยสอง น่าไปกันเนอะ:cool:

17. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

.

นำรูปทองแดง (คุณหนึ่งNishiki ร่วมบุญสร้างพระ)
    ที่ขอหลวงปู่เยี่ยมท่านอธิษฐานไว้นานกว่า 2 เดือน ให้ชม

รูปไม่ชัดนัก เพราะถ่ายจากมือถือ เช้านี้

.

18. kang_som

พี่โก๋ & เจ๊ใหญ่ วันนี้ผมได้รับเกษาของหลวงปู่แล้วนะครับ ขอบคุณมากเลย เป็นกล่องพัสดุมา ที่แน่ๆ รู้อยู่แล้วว่ามีเกษา เห็นกล่องใหญ่ๆ เลยคิดว่ามีอะไรติดมาด้วย อิอิอิ.....

วันดีมีทั้งข่าวดี และข่าวร้ายเลย

ข่าวดี ผมได้รับเกษาของครูบาอาจารย์ที่เคารพ สาธุ....

ข่าวร้าย วันนี้อุ้มลูก ลงมาจากตึก มองไปที่จอดรถ อ้าววววว...รถแมงกาไซค์คู่ชีพหาย !!!! ไปอย่างไร้ร่องรอย ไปแจ้งความตั้งแต่ 09.30 น....กว่าจะเสร็จ เที่ยงกว่า....ทำใจรอได้เลย...ช่วงนี้ชีวิตรู้สึกไม่ค่อยดีเลย มีแต่เรื่อง มีแต่ปัญหา ของที่จะได้ก็ไม่ได้ ของที่มีก็หาย ........ ตอนนี้นั่งเซ็งกับชีวิตเลย ต้องปรับแผนชีวิตใหม่อีกเรื่องการเดินทาง.......

ขอบารมีหลวงปู่ช่วยให้ผมมีสติ และกำลังใจด้วยครับ ตอนนี้ท้อแท้มาก.... ขอให้สิ่งดีๆ จงบังเกิด.....สาธุ....

19. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เลวจริงๆครับไอ้พวกนี้ตำรวจน่าจะรู้แหล่งเพราะพวกนี้เป็นขบวนการ

ถ้าตำรวจไล่จริงๆน่าจะได้ พึ่งบารมีครูบาอาจารย์ครับใจเย็นๆ

ขอให้ผ่านพ้นเหตุการณืเกิดทุกข์ไปได้โดยเร็วไวครับ ของบารมีหลวงปู่ทองดำ

หลวงปู่สวน คุ้มครองดูแลศิษย์ด้วยครับ

ฝากพี่ตำรวจช่วยราษฎรสุจริตชนด้วยครับ

20. kang_som

ขอบคุณมากครับพี่เอ...ก็ได้แต่หวังอย่างนั้นแหละครับ ก็มีพึ่งครูบาอาจารย์อย่างที่พี่บอกครับ แต่ก็ต้องยอมรับความจริงในส่วนหนึ่งเหมือนกัน มันอาจจะเป็นกรรมของเรา ชาติที่แล้วผมอาจจะไปเอาเกวียนเค้ามา ชาตินี้เค้าเลยมาเอาคืน..แต่ก็ยังเศร้าๆ ครับ...เพราะผมใช้ไปรับ- ส่งลูกไปเนสเซอรี่ด้วยทั้งรับ ทั้งส่ง อยู่ไม่ไกลจากที่พักเท่าไร แต่ก็ใช้เวลา คงต้องอุ้มไปรับ-ส่ง แทนอ่ะครับ.....