เรื่องเด่น "เดอะซัน"เปิดคลิปUFOโผล่อังกฤษงานอภิเษก..มีคลิปไห้ดู

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 1 พฤษภาคม 2011.

1. นายเบทร์

นายเบทร์ Active Member

ขอข้อมูลหน่อยครับผม.......

2. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
  3. ตันติปาละ

ตันติปาละ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sutanon [​IMG]
    ผมก็ยังให้เหตุผลว่า มนุษย์เป็นเผ่าพันธ์เดียวที่นิพพานได้
    ---------------------

แล้วพรหม นับเป็นมนุษย์ได้หรือไม่ครับ

พรหมชั้นสูงสุด สุทธาวาส นิพพานโดยไม่ต้องมาเกิดเป็นมนุษย์

แสดงว่าคุณ
    sutanon ยังไม่เคยอ่านเรื่อง พระโมคคัลลานะหลงโลก

มีพระพุทธเจ้า อยู่ในอีกจักรวาลหนึ่งในอนันตจักรวาลซึ่งเผยแผ่พุทธศาสนา

จักรวาลมีจำนวนเป็นอนันต์ จะเป็นไปได้เหรอที่ว่า จะมีแต่จักรวาลเราที่เดียวที่มีพระพุทธเจ้า ?

ในหนึ่งจักรวาลจะมีพระองค์เดียวในไตรภูมิ มีพระพุทธเจ้าอุบัติและตรัสรู้ในภูมิมนุษย์เท่านั้นคือชมพูทวีป(โลกมนุษย์)
    ชมพูทวีป ไม่ใช่เฉพาะขอบเขตประเทศอินเดีย

จักรวาลหนึ่งๆจะประกอบไปด้วยไตรภูมิและมีสิ่งมีชีวิตอยู่ในไตรภูมิ
    ในจักรวาลของเราก็มีพระพุทธเจ้าอุบัติในโลกมนุษย์และเผยแผ่พระพุทธศาสนา

พระพุทธเจ้าไม่ได้มีแต่ในจักรวาลของเรา
    และในอีกจักรวาลหนึ่งก็มีพระพุทธเจ้าอุบัติและเผยแผ่พระพทุธศาสนาเช่นกัน

*********************************************************************************
    ที่ทราบได้เพราะว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้มีแต่ในจักรวาลของเรา
    ในพระไตรปิฏกตอนหนึ่งกล่าวไว้ทำนองว่า
    ตอนหนึ่งที่พระโมคคัลลาเหาะไปหาบาตรของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    แล้วท่านเหาะไปอยู่ในจักรวาลหนึ่งและได้พบพระพุทธเจ้าองค์ใหม่มากๆ
    ในอีกจักรวาลหนึ่ง พระโมคคัลลาจะองค์เท่าแมลงเมื่อเทียบกับพระพุทธเจ้าในต่างดาวต่างจักรวาล

แล้วพระโมคคัลลาได้หาทางกลับโลกเราไม่ถูก
    พระพุทธเจ้าพระองค์นั้นได้ทรงทราบด้วยญาณว่า พระโมคคัลลาเป้นสาวกของพระพุทธเจ้าในโลกของเรา พระองค์จึงเปล่งรัศมีออกมายังโลก
    แล้วให้พระโมคคัลลา เหาะตามรัศมีนั้นมา จึงกลับมาที่โลกได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2011
  4. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ผิดคนแล้วครับคุณตันติฯ ก็เพราะผมรู้ ผมถึงได้ให้ข้อมูลเรื่องนี้ในเรปบน
    ผมแค่ให้ข้อมูลเสริมไปว่ามีพรหมในชั้นสุทธาวาส และเอาลิ้งเรื่องพระโมคคัลลา
    มาไว้ด้วย คุณตันติอ่านให้หมดก็จะรู้นะครับ

5. sutanon

ถ้าจะรออ่านจากผมคงจะเสียเวลา

-----------------

ถาม google ได้ครับ อย่างคุณคงจะไม่เกินความสามารถ

6. นายเบทร์

ง่ะ ใน google มันไม่น่าเชื่อถือเลยอ่า

ถ้าสมมติชั้นอื่นมันบรรลุได้

ผมก็จะแก้ว่า มนุษย์เป็นภพภูมิเดียวที่สามารถปฏิบัติธรรมบำเพ็ญภาวนาได้

ท่านคิดว่าอย่างไรครับ

7. sutanon

ง่ะ ใน google มันไม่น่าเชื่อถือเลยอ่า

ถ้าสมมติชั้นอื่นมันบรรลุได้

ผมก็จะแก้ว่า มนุษย์เป็นภพภูมิเดียวที่สามารถปฏิบัติธรรมบำเพ็ญภาวนาได้

ท่านคิดว่าอย่างไรครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ----------------

จะว่าไป google นั่นเป็นเพียงผู้นำเนื้อหา
    แต่ผู้ที่จะกลั่นกลองนั้นต้องมีปัญญา ว่าสิ่งใดจริง สิ่งใดไม่จริง และประมวลผลเอง

ไม่เช่นนั้น คงหาประโยชน์จาก google ไม่ได้เลย

ผมศึกษาเกี่ยวกับพระพุทธเจ้า แม้ข้อมูลจะมากมาย
    และปนเปไปด้วยความขัดแย้ง เช่น โลกกลมๆ ใบนี้
    มีคนกล่าวไว้ว่ามีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ในโลกใบนี้ก่อนแล้ว

แต่จากอรรถคถา พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่าในโลกหนึ่งใบจะมีพระพุทธเจ้าตรัสรู้ได้แค่พระองค์เดียว

บางคนคงคิดไปถึงตอนที่พระพุทธเจ้าลอยถาด แล้วจมลงไปสู่พระยานาค
    ซึ่งมีมาแล้ว 4 ถาด ถ้าเราคิดเช่นนี้ ก็คงจะคิดว่าเป็นโลกใบเดียวกัน

แต่ถ้าเราคิดถึงเมื่อตอนที่พระพุทธเจ้าปลงเกศา จะเห็นได้ว่ามีพระอินทร์มารับไป
    ไว้ในชั้นดาวดึง (ถ้าเรื่องลอยถาดที่หายไปสู่มิติของพระยานาค ไม่ใช่พื้นดินอย่างที่เข้าใจ
    แต่เป็นมิติคล้ายกับดาวดึง นั่นเอง)

จะให้เห็นชัดเจนขึ้น มีซากไดโนเสาอายุ ประมาณ 60 ล้านปี
    ในระหว่างอายุประมาณ 60 ล้านปีนี้ จะไม่มีอารยะธรรมมนุษย์
    ที่จะเป็นพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ก่อนเชียวหรือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  8. นายเบทร์

ไม่ได้เอาชนะอ่ะไรหรอก ก็แค่อยากได้ความเห็นดีๆ หรือข้อขัดแย้งหรือข้อมูลที่เกี่ยวถึงความพิเศษของภพมนุษย์เท่านั้นเอง ตีความพลาดแล้วคุณเอ้ย

แต่คุณรู้ไหมว่าเคยมีตุ๊กตาที่อยู่ข้างกระดูกไดโนเสาร์ตอนค้นพบใหม่

อีกอย่างคุณบอกว่า
    พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่าในโลกหนึ่งใบจะมีพระพุทธเจ้าตรัสรู้ได้แค่พระองค์เดียว

ผมอยากแย้งว่า
    พระพุทธเจ้าเกิดขึ้นแล้วจะไม่มีพระพุทธเจ้าองค์อื่นเกิดขึ้นในขณะเดียวกัน
    คิดเห็นยังไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  9. sutanon

อีกอย่างคุณบอกว่า
    พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่าในโลกหนึ่งใบจะมีพระพุทธเจ้าตรัสรู้ได้แค่พระองค์เดียว

ผมอยากแย้งว่า
    พระพุทธเจ้าเกิดขึ้นแล้วจะไม่มีพระพุทธเจ้าองค์อื่นเกิดขึ้นในขณะเดียวกัน
    คิดเห็นยังไงครับ<!-- google_ad_section_end -->

---------------------------

เห็นทีคุณคงแย้งกับพระพุทธเจ้าซะแล้ว
    เพราะผมได้อ่านในอรรถคถามา ไม่ได้เป็นความเห็นผมล้วนๆ

10. sutanon

ตุ๊กตาที่โครงกระดูกไดโนเสาร์เมื่อตอนค้นพบ ผมก็เพิ่งรู้จากคุณนี่แหละ

จะบอกว่าแม้แต่ไดโนเสาร์ยังมีอารมณ์เล่นตุ๊กตาหรือไง
    หรือว่าคนที่เลี้ยงไดโนเสาร์นอนตายอยู่ใกล้ๆกัน กับไดโนเสาร์

ข่าวนี้ถ้าจริงคงเป็นเรื่องดังไปทั่วโลก คงจะไม่รู้แค่คุณคนเดียวแน่

11. sutanon

อืม... ตุ๊กตาอายุยืนมากเทียบเท่ากับซากโครงกระดูกเลยนะนั่น
    ไม่เปื่อยสลาย อืม...มันช่างเป็นตุ๊กตาที่วิเศษจริงๆ

12. นายเบทร์

ตุกตา มันทาสารเคลือบยึดอายุ ที่ใช้กับรถไว้ครับ มันถึงอยู่ได้นาน

ไดโนเสาร์มันก็อารมณ์เด็กเหมือนกกันนะเออ มันก่ะชอบตุ๊กตาบลาย ที่นักท่องเวลาเอาไปให้

การให้ของเขาจะมอบตามลำดับความสูง ตัวใหญ่เล่นของใหญ่ตัวเล็กเล่นของเล็ก

แล้วพอนักท่องเวลาเขาให้ตุ๊กตานี่ ไดโนเสาร์ก็ขอบคุณสามที

คุณไม่รู้งั้นเหรอ 555

13. sutanon

เฮ้อ... นี่แหละน้า
    ออกความเห็นดีๆ ไปซะแล้ว...

14. นายเบทร์

นั้นสินะ 555555555555555555

15. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กระทู้ ยู เอฟ โอ ไง เป็นงี้ ไปได้ ปวดเฮดจริงๆๆ

16. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าไม่เหมือนผีเสื้อหรอก เหมือนผีกางเกงมากกว่า

17. dragoona

dragoona เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วย คุณ sutanon ครับ อย่าไปถือสาเขาเลย

18. เทพเมรัย

เทพเมรัย Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากถามคุณ นายเบทร์ และคุณ sutanon ด้วยนิยมในภูมิรู้ของพวกท่าน

ผมค่อนข้างงงๆ กับภาษาและความหมายของคำในพระไตรปิฏก เมื่อนำมาเทียบเคียงกับความหมายและภาษาในปัจจุบัน เช่น
    - โลกธาตุ หรือ จักรวาล เทียบเคียงได้กับ กาแล๊กซี่ทางช้างเผือก
    ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
    - คำว่ามนุษย์ รวมหมายถึง มนุษย์ที่มีในดาว(โลก)อื่นๆ ด้วยใช่ไหมครับ
    - ในจักรวาลอื่นๆ กฏธรรมชาติบางอย่างจะเหมือนกับจักวาลนี้(ที่เราอยู่) หรือไม่ครับ เช่น กฏฟิสิกส์ ทั่วๆไป
    - คำว่ามนุษย์ต่างดาว(คำเรียกในปัจจุบัน) มีในพระไตรปิฏกหรือไม่ ถ้ามีเรียกว่าอย่างไรครับ
    - ที่บอกว่าในกัปล์นี้ จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ 5 พระองค์ สถานที่ตรัสรู้ คือกาแล๊กซี่ทางช้างเผือกใช่ไหมครับ และโลกที่จะลงมาตรัสรู้ ใช่โลกใบนี้หรือไม่
    รบกวนท่านทั้งสองเพียงเท่านี้ก่อนครับ

19. ktkbangkok

ktkbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    เฮ้อ.!!!....ไปกานหย่ายยย..แว้วววว....นี่แหละ.!!...มานุ๊ดส์... กลับบ้านดีฝ่า..ตัวใครตัวมานก้อแล้วกาน...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2011
  20. abha12345

abha12345 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าช่วงนี้พี่ต่างดาวจะมาทุกงานเลยนะ - -*