เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พ่อ(แม่)...1

“ฮือๆ ฮือๆ แม่จะไปไหน” เสียงเรียกร้องของเด็กผู้ชายอายุประมาณ 4 ขวบ ถามผู้หญิงผู้เป็นแม่ที่กำลังเดินถือกระเป๋าเสื้อผ้า 1 ใบ เดินผ่านหน้าเด็กคนนั้นไปโดยไม่ตอบคำถามใดกับเด็กคนนั้น สักพักก็มีเสียงผู้ชายตะโกนด่าไล่หลังผู้หญิงคนนั้น “มึงจะไปไหนก็ไป” เด็กคนนั้นจึงหันไปถามชายผู้เป็นพ่อพร้อมกับร้องไห้ว่า “พ่อ!!!...แม่ไปไหนจะไปไหน” ความรู้สึกเด็กคนนั้นเหมือนใจจะขาด ร้องถามพ่อแม่แต่ไม่มีใครตอบคำถามของเขาเลย ได้แต่ร้องตะโกนอยู่เพียงสองคำ “ พ่อ!!!....แม่!!!...ฮือๆๆๆๆ” ซ้ำไปซ้ำมา ร้องไห้น้ำตาไหลไม่หยุด กระทืบเท้า แต่ผู้ใหญ่ทั้งสองก็ไม่ได้สนใจ ตอนนั้นรู้สึกขึ้นในใจเลยว่า แม่เก็บกระเป๋าออกไปครั้งนี้ คงไม่ได้กลับมาบ้านอีกอย่างแน่นอน แต่ทั้งสองคนนั้นก็ยังไม่หยุดที่จะตะโกนด่าใส่กัน
    เมื่อพ่อแม่เดินลงบันไดก็ลงไปทะเลาะกันข้างล่างต่อ ผมยืนร้องไห้มองทั้งคู่อยู่บนชั้นสอง ตรงทางลงบันได...จากนั้นผมก็เดินเกาะราวบันได ตามทั้งพ่อ แม่ลงมา ลงมาทีละขั้น ทีละขั้น ทุกๆก้าวมันเจ็บปวดใจ เต็มไปด้วยความกลัว ที่เห็นพ่อแม่ทะเลาะกัน ตอนนั้นความรู้สึกนับจากนี้ไปผมจะไม่ได้อยู่กับแม่แล้ว มันเจ็บจนใจจะขาด ในตอนนั้นผมจำไม่ได้ว่าน้องชายของผมอยู่ทีไหน คาดว่าน่าจะอยู่ที่ห้องนอนมีน้าสาวเลี้ยงน้องชายผมอยู่ น้องชายผมจึงไม่ได้เห็นภาพที่ไม่ดีเช่นนี้ จนถึงวันนี้ผมคิดว่าน้องผมยังคงไม่รู้ถึงเหตุการณ์ที่ครอบครัวของพวกเรานั้นได้พังทลายไปเพียงช่วงเวลาที่ไม่นานเนื่องจากปัญหาชู้สาวของหญิงชายคู่หนึ่ง ความสัมพันธ์ของทั้งสองคนนั้นจึงขาดสะบั้นลงนับแต่บัดนั้น มีความเคล้งคว้างในใจผมเข้ามาแทนที่
    ทั้งสองคนยังคงไปทะเลาะกันต่อที่หน้าบ้าน ผมก็เดินตามไปจึงเห็นแม่ผมเดินเข้าบ้านผู้ชายอยู่ห่างกันเพียง 1 ห้องคูหาซึ่งเป็นเพื่อนบ้านกันมาก่อน แต่บัดนั้นจากคำว่าเพื่อนกลายเป็นศัตรู เพื่อนบ้านคนนี้กับแม่ผมเป็นชู้กัน พ่อผมโมโหยืนด่าแม่และผู้ชายคนนั้นอยู่คนเดียวท่ามกลางสายตาเพื่อนบ้าน ผมอธิบายความรู้สึก ณ เวลานั้นไม่ถูก ไม่ทราบจะอธิบายด้วยคำพูดใดๆ นอกจากคำว่า เสียใจ สองคำสั้นๆ ที่มันบาดลึกความรู้สึก มันเหมือนจะช็อคไปเลย
    จากเหตุการณ์ณ์ในคำคืนนั้นความทรงจำก็เลือนลางไป....มาจำได้อีกครั้งว่า ผมได้มาอยู่กับแม่ที่บ้านสามีใหม่ของแม่
    ที่บ้านสามีใหม่ ผมอยู่ที่บ้านนั้นอย่างไม่มีความสุขเลยแม้สักนิดเดียว ผมอยากให้พ่อแม่กลับมาอยู่ด้วยกันพร้อมหน้าพร้อมตาอีกครั้ง แม้ว่าผมต้องอยู่กับแม่ที่บ้านสามีใหม่ผมก็ยังสามารถเดินไปหาพ่อได้เป็นประจำทุกวัน ผมสงสารพ่อมากครับแต่ไม่รู้จะทำอย่างไร และผมยังจำภาพที่ผมเดินมานั่งคุยกับพ่อ ชวนคุยกันไปเรื่อยๆ วันนี้กินข้าวกับอะไร วันนี้กินข้าวหรือยัง คุยเรื่องจิปาถะไปเรื่อยๆ ช่วยหยิบเครื่องมือช่างให้พ่อบ้าง และเหตุผลที่ผมมานั่งคุยกับพ่อก็คือ ผมคิดถึงพ่อ บ้านสามีใหม่แม่แม้จะฐานะดีกว่า แต่ไม่อบอุ่น แม้จะมีคนอยู่มากแต่มันก็ทำให้ผมเหงาได้มากเช่นกัน เพราะมันไม่มีสายใยที่ผูกพันใจให้รู้สึกอบอุ่นต่อผม แม้จะมีรอยยิ้มและเสียงหัวเราะแต่กลับผมให้ผมรู้สึกเศร้าเพราะผมควรที่จะได้ยิ้มและหัวเราะกับพ่อและแม่จริงๆที่ให้กำเนิด ผมอยู่กับแม่และสามีใหม่ของท่าน ได้ประมาณ 1-2 ปี พ่อก็ทำเรื่องขอรับเลี้ยงดูผมและน้องชายกับแม่อย่างถูกต้องตามกฎหมาย
    เมื่อกลับมาอยู่กับพ่อแล้วผมก็ยังต้องเดินไปเข้าออกบ้านสามีใหม่ของแม่ด้วยเหตุผลเดียวกันคือ ผมคิดถึงแม่
    คนแถวนั้นสงสารผมและน้องชายที่มีชีวิตครอบครัวเช่นนี้ อยากคุยกับพ่อก็เข้าบ้านนนี้ อยากเจอแม่ก็ไปอีกบ้านที่อยู่ห่างกันเพียง1คูหา แต่ส่งหนึ่งที่รู้สึกก็คือผมมีความสุขที่ได้อยู่กับพ่อมากกว่าแม้ชีวิตครอบครัวจะไม่ได้มีแม่มาอยู่ด้วยแล้ว เราจึงอยู่กัน 3 คน มี พ่อ ผม และน้องชาย...โดยที่พ่อทำหน้าที่ดูแลทุกอย่างทั้งหารายได้เลี้ยงครอบครัว ทำกับข้าว จับปลา จับกบมาให้กิน เพราะครอบครัวผมตอนนั้นยากจนมีกินใช้ไปวันๆเพียงเท่านั้น พ่อเลี้ยงผมและน้องชายจนโต ผมสามารถสอบเอนทรานซ์เข้าคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทาลัย และสามารถเรียนจนสำเร็จระดับปริญญาตรีจนสำเร็จ

ปล.เรื่องราวเหตุการณ์นี้นั่นเกิดขึ้นตั้งแต่ผมยังไม่ได้เข้าเรียนอนุบาลจึงขอแก้ไขเรื่องระยะเวลาบางอย่างให้ถูกต้อง และแม้เรื่องราวที่นำมาเล่านั้นเป็นอย่างไร วันแม่ที่จะถึงนี้ผมก็จะไปเยี่ยมท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2016
  2. surasit_c

surasit_c เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    จอง712 และ 713 ครับ

3. นายสติ

นายสติ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับ ผมได้รับพระนางพญาของหลวงพ่อชาญณรงค์ ทั้งสององค์ 693 และ 699 แล้วครับสวยงามจริงๆ ขอบพระคุณมากๆครับ

4. tongsongcat

tongsongcat เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2014
    ขอรบกวนคุณหนุ่มหน่อยครับ คือว่าผมได้รับพระพิมพ์พุทโธหลังยันต์คุณแม่บุญเรือนจากพี่ที่นับถือคนหนึ่งที่อยู่ชลบุรีน่าจะเป็นเนื้อดินผสมผงพร้อมกับข้อความแนบมาด้วย ว่าพระพุทโธวัดสารนารถ ยันต์ด้านหลังเป็นภาษาขอม ผมเปิดดูรูปที่คุณหนุมลงไว้หน้าแรกๆก็ไม่มีพิมพ์นี้ ไม่ทราบว่าพิมพ์นี้สร้างปีไหนครับ......ลูกหลานไม่อยู่เลยไม่ได้ลงรูปให้ดู..

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยืนยันการรับจองไว้แล้วครับ ยินดีด้วยครับ
    เมื่อหนังสือหรือชีวประวัติของหลวงพ่ออภิชิโตและรายละเอียดการสร้างพระผงรุ่นสุดท้ายปี29ได้ออกสู่สาธารณชนแล้ว พระผงรุ่นนี้จะมีราคาแพงอีกมากโดยเฉพาะพิมพ์สมเด็จ แม้พระนางพญาก็จะราคาขึ้นหลักพันปลายจนถึงหมื่นบาทในทันที และของแท้ก็คงไม่มีมากเช่นที่ลงไปในกระทู้นี้แล้ว วันนี้พอเห็นของแท้ เจอของถูก การตัดสินใจบูชาเสียแต่วันนี้ จะทำให้ได้พบของแท้ๆแบบไม่มีต้องระแวงในวันหน้า

6. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยินดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

7. athip

athip เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2008
    โอนค่าบูชาพระนางพญา no.709 และพระปิดตา no.742 แล้วนะคะ
    รบกวนส่งที่อยู่เดิมค่ะ

8. ต้นบัว

ต้นบัว เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอจององค์นี้ครับ 744

9. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    แจ้งการโอนเงินหมายเลข 721ครับ
    โอนวันที่ 9/8/57 เวลา 8.41.59
    ที่อยู่ตาม PM ครับ

10. surasit_c

surasit_c เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับพี่หนุ่ม ผมและภรรยา(คุณน้อย) ดีใจเป็นที่สุดที่จองพระของหลวงพ่อได้ เพราะอยากมีส่วนร่วมทำบุญหล่อพระพุทธรูปถวายหลวงพ่ออภิชิโตกับพี่หนุ่มและเพื่อนสมาชิกครับ(ผมอยู่สะหวันนะเขต ครับพี่เน็ตช้ามากครับ)
    สุดท้ายนี้ขออนุโมทนาบุญกับพี่หนุมและเพื่อนสมาชิกตั้งต้นจนจบด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระพุทโธน้อยหลังยันต์ที่ออกจากวัดสารนารถ ระยองนั้น จะมีทั้งหลังเรียบ หลังยันต์เฑาะว์ และหลังยันต์เฑาะว์บนดอกบัว มีทั้งเนื้อดิน และเนื้อผง(มีน้อย) เป็นพระที่น่าใช้บูชามากที่สุดของคุณแม่ ผมเชื่อว่าดีที่สุดในบรรดาพระพุทโธน้อยของทุกวัด บูชาอธิษฐานได้ผลเร็วที่สุดเมื่อเทียบกับหลังพุทโธ ไม่ว่าจะพิมใพ์จัมโบ้หรือพิมพ์อะไรแบบแพงๆ แค่พระพุทโธน้อยหลังเฑาะว์ดอกบัวองค์เล็กๆสึกๆของวัดสารนารถฯที่ผมติดตัวอยู่ ก็ให้ผลดีแทบทุกเรื่องที่ได้อธิษฐานขอ และเป็นแบบนี้มานานจนเก็บของวัดอาวุธลงกล่องไว้นานแล้ว ที่หวงไว้ให้ลูกหลานจะเป็นหลังพิมพ์ใหญ่ยันต์เฑาะว์และเฑาะว์บนดอกบัวพิมพ์เล็ก

เพราะได้นำเข้าร่วมในพิธีประชุมอรหันต์อีก18วันที่วัดสารนารถฯในปี2499 เป็นพิธีที่ถือๆได้ว่ามีพระอรหันต์ระดับสูงสุดของประเทศไทย มารวมตัวกันมากที่สุดนับตั้งแต่เป็นร้อยๆปีที่ผ่านมาโดยมีวัตถุประสงค์เพื่ออธิษฐานจิตให้กับวัตถุมงคลเพื่อเป็นการสร้างสิ่งสักการะในยุคกึ่งพุทธกาล หากไปดูบันทึกการสร้างก็จะเข้าใจถึงเจตนาการจัดพิธีนี้อย่างดี หากคิดด้วยสติและวุฒิภาวะก็จะรู้ว่า นี่คือที่สุดของการอธิษฐานให้เกิดของศักดิ์สิทธิ์เพื่อการนำไปบูชาในวันหน้าที่พุทธศาสนาจะค่อยๆเสื่อมลงและคนจะมีภัยในหลายๆด้าน และพระพุทโธน้อยรุ่นนี้ยังมีการเข้าพิธีมาอีกสองครั้งที่กรุงเทพ(รวมทั้งคุณแม่บุญเรือนได้อธิษฐานให้ด้วย) ก่อนจะนำมาที่วัดสารนารถฯ แต่ผมถือให้พิธีประชุมอรหันต์ในปี2499 เป็นพิธีสำคัญที่สุดอันจะก่อผลต่อการอธิษฐานจิตกับวัตถุมงคล

มีคนขายมักจะพูดตามๆแบบลอกต่อกัน โดยไม่มีความคิดพิจารณาด้วยตนเองอีกสักหน่อยว่า (เพราะขายอย่างเดียว เลยไม่คิดค้นคว้าหาข้อมูล) พระพุทโธน้อยหลังยันต์เฑาะว์ที่ออกจากวัดสารนารถฯนั้น คุณแม่บุญเรือนไม่ได้อธิษฐานจิตให้ เพราะบันทึกมีไว้ว่าท่านอธิษฐานธรรมบรรจุพระไว้ครั้งเดียว โดยทำพิธีอธิษฐานในเดือน 10 ตรงกับวันที่11,12,13 กันยายน 2494

แต่แน่ใจหรือว่า ท่านอธิษฐานด้วยธรรมฤทธิ์เพียงครั้งเดียว ลองอ่านบันทึกเพิ่มเติมให้ครบถ้วนทั้งหมดรวมทั้งเมื่อคราวสร้างพระพุทโธองค์ใหญ่ให้วัดสารนารถฯดีๆ คุณแม่บุญเรือนได้บันทึกไว้ว่า "ดิฉันได้อธิษฐานมา ๔ วัน ตั้งแต่วันศุกร์มาถึงวันจันทร์กลางคืน ได้อัญเชิญธรรม ที่พระเดชพระคุณอธิษฐานเมื่อครั้งตั้งพระประธาน และสวมพระรัศมี วันนั้นเทวดาได้ถอนมาให้ แต่ของพระเดชพระคุณได้ลอยอยู่บนนภากาศ ดิฉันได้อัญเชิญประจุองค์พระพุทโธองค์นี้ ให้พระเดชพระคุณแล้ว แต่พระเดชพระคุณจะปรารถนาให้โบสถ์แล้วเร็วๆ แต่พระพุทโธองค์นี้ดิฉันถวายพระเดชพระคุณ เพื่อช่วยในด้านศาสนาให้เจริญด้วย ขอให้พระเดชพระคุณอาราธนาไปพร้อมกับทอดผ้าป่าด้วย เพื่อจะได้ประโยชน์กับวัดสารนารถและพระเดชพระคุณด้วย พุทธบริษัท ๔ จะได้เจริญรุ่งเรือง สุกใสตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป "

ซึ่งเมื่อไล่อ่านรายละเอียดทั้งหมด ก็จะไปตรงกับพิธีพุทธาภิเษกพระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี(ครั้งแรก)ที่วัดสัมพันธวงศ์ 4 วัน 4 คืนรวด ระหว่าง วันที่ 3 - 6 มีนาคม พ.ศ. 2499 และบันทึกนี้ทำให้เหรียญจอมมุนีปี 2499 แพงเป็นแสนบาทในเวลานี้ และผู้ที่ไปสร้างเหรียญจอมมุนี ก็ยังได้สร้างพระผงจอมมุนีไว้พร้อมๆกันด้วยอีก 500 องค์ เป็นผงว่านผสมดิน(ท่านเจ้าคุณผู้สร้าง อยู่วัดตรีรัตนาราม ระยอง และเป็นผู้เล่าให้ฟังนานแล้ว) และหากรู้ข้อมูลวงในลึกๆแล้วจะพบว่า พระพุทโธน้อยวัดอาวุธ ไม่ได้สร้างครั้งเดียวตามที่เขียนลอกต่อๆกันมา หลังคุณแม่สิ้นไปแล้ว ก็ยังมีการสร้างออกมาอีกหลายครั้ง แม้แต่การแตกกรุของบางวัดก็ยังถกเถียงกันไม่จบในเวลานี้ว่า แท้แบบทันคุณแม่ทั้งหมดทุกองค์จริงหรือไม่ ทุกวันนี้...สติและวิจารณญาณของผู้มีวุฒิภาวะ ก็ยังเป็นเรื่องที่มีไม่เท่ากันในแต่ละคนจริงๆ

ขออนุญาตคัดบทความของคุณ"เนาว์สถิตย์" มาลงไว้ดังนี้
    " จากหลักฐานของจริง ซึ่งเป็นบันทึกตั้งแต่คุณแม่บุญเรือนยังมีชีวิตอยู่ ระบุไว้ชัดเจนว่า การอธิษฐานธรรมพระพุทโธน้อยรุ่นแรกเมื่อปีพ.ศ. 2494 นั้น ทำกันแค่ "3" วันเท่านั้น
    นั่นคือระหว่างวันที่ 11 - 13 กันยายน พ.ศ. 2494

พระอีกชุดที่โดดเด่น และเมื่อข้อมูลที่ถูกต้องนี้ถูกเผยแพร่ออกไป ก็อาจจะทวีค่านิยมไปบี้กับพระพุทโธน้อย พิมพ์จัมโบ้เอาได้ง่ายๆ นั่นก็คือ "พระพุทโธน้อย หลังยันต์เฑาะว์"(ตราประจำวัดสัมพันธวงศ์)ที่ คุณแม่บุญเรือนสร้างถวายบูชาคุณพระอาจารย์ของท่าน นั่นก็คือพระมหารัชชมังคลาจารย์ วัดสัมพันธวงศ์เมื่อปีพ.ศ. 2494 จำนวน 2,000 องค์ และได้นำมาเข้าพิธีซ้ำคราวฉลองพระพุทโธภาสชินราชจอมมุนีในปีพ.ศ. 2499 อีก 22 วัน(พิธีวัดสัมพันธวงศ์ 4 วัน + พิธีที่วัดสารนาถธรรมารามอีก 18 วัน) ซึ่ง เป็นพระพุทโธน้อยพิมพ์เดียวชุดเดียวที่คุณแม่บุญเรือนอธิษฐานมากครั้งที่สุด และนานที่สุดยิ่งกว่าพระพุทโธน้อยทุกแบบทุกพิมพ์ (แม้จะเป็นพระพุทโธน้อยพิมพ์จัมโบ้ที่เช่าหาองค์ละเกือบครึ่งล้านในปัจจุบัน ที่อธิษฐาน 3 วันในปีพ.ศ. 2494 พิธีเดียว)ด้วยประการทั้งปวง

หมายเหตุพิเศษ
    ในเมื่อพิธีที่คุณแม่บุญเรือนอธิษฐานจิตรวดเดียว 4 วันไม่ใช่พิธีอธิษฐานพระพุทโธน้อย(หลังยันต์พุทฺโธ)อย่าง ที่มีการเริ่มเข้าใจผิดแล้ว ก็คงจะมีผู้สนใจใคร่รู้บ้างละว่า แล้วพระที่คุณแม่อธิษฐานธรรม 4 วันรวดดังกล่าว นอกเหนือจากพระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี พระประธานวัดสารนาถธรรมารามแล้ว มีอะไรบ้าง..?
    ที่เป็นหลักใหญ่ใจความ ซึ่งตอบได้ง่ายและตรงไปตรงมาที่สุด ก็คือ " พระมงคลมหาลาภ" ที่ท่านเจ้าคุณพระมหารัชชมังคลาจารย์(เทศ นิเทสโก) เจ้าอาวาสวัดสัมพันธวงศ์ ซึ่งเป็นประธานสร้างวัดสารนาถธรรมารามที่บ้านเกิดของท่านดำริให้สร้างในงาน ฉลองพระพุทโธภาสชินราชจอมมุนีด้วยองค์เอง"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2014
  12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับ

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอบคุณมากครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยืนยันการรับจองไว้แล้ว ยินดีด้วยนะครับ

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ซำบายดีอ้าย หากผมเดินทางไปเยี่ยมยามลาวอีก คงได้ไปร่วมม่วนซื่นตามบ่อนท่องเที่ยว (สถานที่ท่องเที่ยว) และแซ่บหลายๆในข้าวสวาย(มื้อกลางวัน) ขอบใจหลายๆเด้อ

16. ธณบดี

ธณบดี เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณหนุ่มครับ สหรัฐประกาศโจมตีแล้ว สงครามนี้จะเป็นชนวนเริ่มต้นหรือไม่ แล้วไทยจะโดนหางเลขด้วยหรือเปล่าครับ

17. HolyWater

HolyWater เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณเก้าช่อง ที่ถ่ายทอดเรื่องนี้ เคยดูหนังจีนเรื่อง พ่อจ๋าแม่อยู่ไหน
    เมื่อนานมาแล้ว 40 กว่าปีแล้ว ดูทั้งน้ำตา อ่านขอความนี้ก็อ่านทั้งน้ำตา
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมขอนำคำเตือน จากในโลกเหนือมิติ มาบอกไว้คร่าวๆพอเตือนใจกัน
    "ให้เร่งสร้างบุญกุศลไว้ให้มากที่สุด เพื่อตัวท่านเองและครอบครัว หากจะสวดมนต์เพื่อตัวเอง บทสวดธัมมจักรฯเหมาะสมมากที่สุด บทธัมมจักกัปปวัตนสูตร หมายถึงพระสูตรที่หมุนวงล้อแห่งธรรมให้เคลื่อนไป เป็นพระธรรมเทศนากัณฑ์แรกของพระพุทธเจ้า ซึ่งทรงแสดงแก่ปัจจวคีย์ทั้ง ๕ พร้อมทั้งเทวดาและพรหมที่ตามไปฟังธรรมด้วยเป็นอันมาก ณ ป่ามฤคทายวัน ใกล้เมืองพาราณสีนั้น

สงครามหลีกเลี่ยงไม่ได้แน่นอนเพราะประเทศใหญ่จะสูญเสียอำนาจ ที่น่ากลัวคือโรคภัยจากเชื้อใหม่ๆ เป็นอันตรายที่ไม่เคยมีมาก่อน ไทยยังเอาตัวรอดแต่เศรษฐกิจจะชะงักตัว และที่เตือนๆกันไว้คือ อาหารทะเลแถบบ้านเราในระยะเวลานี้ (บอกไว้เมื่อ กรกฏาคม 57) ควรระวังให้มากที่สุด เพราะมีบางอย่างเกิดขึ้นแล้วในทะเล ที่จะเกิดผลต่อคนกิน อย่าถามว่าใครบอกมานะครับ เขาไม่อยากให้บอกเพราะคนจะตื่นกลัว แต่ผมถือว่าเล่าสู่กันฟังในกระทู้สังคมเล็กๆแค่ตรงนี้

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอนำพระผงชั้นดีของหลวงปู่ทิม แบบของดี ของแท้จริงๆ ราคาไม่แพงมากนัก
    เพื่อมาลงให้ได้เลือกจองในช่วงวันหยุด ตามแต่จะเลือกพิจารณา แท้ ดี มีพลัง

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หมายเลข 746 พระปิดตาเนื้อผงพรายผสมว่านดอกทอง วัดยายร้า สร้างปี2516
    ปลุกเสกพิธีเดียวกับเหรียญโดย ลป.ทิม ดีเด่นทางเสน่ห์เมตตา ให้บูชา 2,850.บ

(tsurasit99 จองบูชาแล้ว)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2014