เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    ขอร่วมอนุโมทบุญนี้ให้พี่ชายผมด้วยครับ...
    ของผมก็ลงเบอร์ 9 แต่ลงรอบ 2 ไวไปหน่อย ออกมาเลยยางดูมันๆอยู่:':)':)'(
    เอาใจช่วยครับ ขอให้เรื่องผ่านไปด้วยดีครับ....

2. chartphet

chartphet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำนิดหน่อย เผื่อเป็นแนวทางได้บ้างนะครับ ขอให้พี่ส่างปา ไปขอบันทึกการออกรางวัดที่ดินในที่พี่ไปขอออกโฉนดที่แปลงนั้นมานะครับ แล้วก็ไปขอบันทึกการออกโฉนดแปลงที่เขามารุกที่ขอพี่ไว้ด้วยนะครับ แล้วเอาไปแจ้งความว่าเขารุกล้ำที่ของพี่นะครับ ซึ่งที่ดินแปลงของพี่ได้ออกโฉนดก่อนที่เขาจะมารุกล้ำนะครับ

3. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :cool::cool:
    ผมกับแฟนและแม่ยาย ก็แจ้งความกับผู้ใหญ่บ้าน ตั้งแต่วันแรกเลยครับ ข้อหาบุกรุกและทำลายทรัพย์สิน ลงบันทึกไว้เรียบร้อยแล้ว ที่ดินตรงนี้ เป็นที่ดินทีชาวบ้านเค้าจับจองกันมานานแล้ว ยังไม่มีโฉนดครับ รัฐเพิ่งจะเริ่มมารางวัดเป็นทางการเมื่อ2ปีที่แล้วได้มั้งครับ ส่วนทีดินตรงนี้แม่ยายก็ซื้อเค้ามาหลายปีแล้วครับ แต่ทิ้งไว้ พอ 3-4 ปีหลังนี้เริ่มมีคนมาอยู่แถวนี้เยอะขึ้น เราก็เลยไปถางที่แล้วล้อมรั้วไว้ ให้รู้ว่ามีเจ้าของ จนน่าจะกลางปี54 มั้ง ก็มีเจ้าหน้าที่มารางวัดที่ดินตรงนี้ ตอนแรกเราก็พยายามตรวจสอบของเราก่อนครับว่าเราถูกต้อง ก็มีชื่อแม่ยายตรงกับที่ดินตรงนี้อยู่ในเอกสารของกรมที่ดิน และตรงกับเอกสารที่อยู่กับผู้ใหญ่บ้านเป็นการยื่นรางวัดครั้งที่ 1 ส่วนอีกคนก็มีชื่อครับแต่ไม่ใช่ครั้งที่ 1 .... จริง ๆ ทางผมก็ไม่ต้องการอะไรมาก แค่อยากได้ที่ดินคืนครับ โดยไม่สร้างความเจ็บแค้นให้ใคร เพราะที่นั่นก็มีแต่แม่ยายแล้วหลาน อยู่ ป.5 (ลูกคนโตของผมเองครับ) แล้วน้าที่ไว้ใจได้อีกคนนึง ไม่อยากมีปัญหากับใคร แต่ยังงัยถ้าเราถูกจริง เราก็จะเรียกค่าเสียหายเหมือนกันครับ .... ตอนนี้ก็ให้น้าเข้าไปที่ดินทุกวันเผื่อว่า มีแอบทำอะไรมุบมิบอีก ....

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010

***ขอเป็นกำลังใจให้ ครับ น้องพี่

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีช่วยเหลืออีกคนครับ.............

เกลียดไอ้พวกนี้จริงๆ..........พวกหนักแผ่นดิน......

คนจะโกงคุยไปเสียเวลา ...........มันตั้งใจโกง

6. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

เป็นกำลังใจให้ครับคุณส่างปา..... ขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครอง,ช่วยเหลือให้เรื่องต่างๆผ่านพ้นไปด้วยดีครับ..

7. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    แจ้งความผู้ใหญ่บ้านยังไม่รัดกุมครับต้องแจ้งตำรวจที่โรงพักและเก็บใบแจ้งความไว้ จะดีกว่าครับ เพราะแจ้งผู้ใหญ่ไม่มีเอาสารยืนยัน เกิดผู้ใหญ่รู้เห็นด้วยเขาทำได้ทุกอย่างครับ เข้าใจว่าไม่อยากมีปัญหา แต่เราก็ต้องปกป้องสิทธิของเราด้วยครับ พวกนี้คิดว่าเอาคนหมู่มากมาข่มเหงมาโกงเราได้ บางทีคนเราไม่อยากจะมีเรื่องแต่ชะตาชีวิตกำหนดให้เราต้องมีเรื่องเราก็ต้องสู้ครับ หากอยู่แถวบ้านผมผมให้พวกทวงหนี้ไปเยี่ยมคนพวกนี้ถึงบ้านแล้วครับ

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เห็นด้วยครับ แจ้งตำรวจลงลงบันทึกไว้ แจ้งข้อหากล่าวเอาโทษ

ที่มีโฉนดไม่มีโฉนดไม่เกี่ยว มันเป็นของเรา รั้วที่ลื้อก็แจ้งทำลายทรัพย์สิน

ถ้ารั้วที่ลื้อไปหายแจ้งลักทรัพย์ บรรยายลายละเอียดเยอะๆ.........ให้รัดกุม

ผู้ใหญ่บ้านกำนัน พวกนี้ไม่มีอำนาจบางอย่างทางกฎหมาย .......

การไมู่้สู้ถอยหลังผลลัพมีสองอย่างชนฝากับตกเหว .......

ใจเย็นๆใช้สติ...เอากฎหมายเข้าช่วยใช้โทสะเดี่ยวจะเสียงานเสียการ

กฎหมายช่วยท่านได้ ทนายช่วยท่านได้ ลองปรึกษาดูก่อนครับ

คนทำผิดเขากล้าเราก็ต้องกล้าใจต้องถึง .............

ใช้ช่องทาง ทางกฎหมายจัดการครับ............ช่วยได้จริงๆ

9. ส่างปา

ขอบคุณ ทุก คำแนะนำและกำลังใจครับ:cool::cool::cool:

พอดีผู้ใหญ่บ้านรู้จักกับแม่ยายครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร และเราก็ทำถูกต้องทุกอย่าง ที่ดินผืนนี้แม่ยายก็เห็นมาแต่แรกจนถึงวันนี้ ขนาดเท่าไหร่แม่ยายรู้ดี ตอนนี้รอที่ดินจังหวัดมาวัดอีกทีให้มันเห็นแบบจะ ๆ ไปเลย ....

10. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011

ขอเอาใจช่วย ให้ปัญหาทุกอย่างคลี่คลายไปในทางที่ดีครับ

11. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ และ ขอบคุณมากครับน้องกานต์

พี่ลงรอบเดียวครับ แต่ขอบข้างๆแอบขึ้นเงาเหมือนกัน พี่ลงด้านหน้าหลังจนชุ่ม พอแห้งแล้ว เห็นว่าข้างๆบางจุดเหมือนยังไม่โดนน้ำมันแชล็คเลยเอามาทา ตรงที่โดนซ้ำขึ้นเงาเลยครับ

12. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

13. foren

foren เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    เห็นด้วยกับคุณทหารเก่าครับ
    1.ที่ดินมีเอกสารสิทธอะไรครับ
    ภบท5, นส3,นส3ก, โฉนด
    เพราะเอกสารแต่ละอย่างสิทธและเวลาในการครอบครองปรปักษ์ไม่เท่ากัน
    ภบท5 ล้อมรั้วอย่าเดียวไม่พอ ต้องมีการทำประโยชน์บนที่ดินที่ครอบครองด้วย เวลาครอบครองปรปักษ์ 1ปี สิทธตกเป็นของผู้ครอบครอง
    นส3และนส3ก เวลาครอบครองปรปักษ์ 5 ปี
    โฉนด เวลาครอบครองปรปักษ์ 10ปี
    2.ควรแจ้งตำรวจ ลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนและในตอนท้ายอย่าให้ลงว่าแจ้งเพื่อเป็นหลักฐาน แต่ต้องแจ้งว่าแจ้งเพื่อดำเนินคดีจนถึงที่สุด พร้อมถ่ายสำเนาแจ้งความเก็บไว้เป็นหลักฐาน

เหตุที่ต้องแจ้งความเป็นลายลักษณ์อักษรและถ่ายเอกสารไว้เพราะ การครอบครองปรปักษ์ หมายถึงการที่ผู้ครอบครองที่ดินนั้นเป็นของตนเอง โดยสงบ เปิดเผย และยึดถือเป็นเจ้าของ
    การแจ้งความถือว่าเป็นการครอบครองโดยไม่สงบเพราะมีผู้คัดค้าน ต้องรีบแจ้งเพราะคุณบอกว่าฝ่ายตรงข้ามเข้าครอบครองตั้งแต่ปี 54 ถ้าเป็นที่ ภบท คุณก็เสียเปรียบเค้าแล้วเพราะว่าเลยเวลา 1 ปีมาแล้วครับ

14. foren

foren เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    เวลาที่เขาถูกรบกวนสิทธหรือเวลาที่เขาครอบครองโดยไม่สงบเริ่มแต่เวลาที่เราแจ้งความครับ

15. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบารมีหลวงปู่ทิม ช่วยให้พี่ส่างปาชนะพวกขี้โกงนี้ เอามันเข้าคุกให้เข็ด เราต้องปกป้องสิทธิ์ของเราให้เต็มที่ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :cool::cool::cool:

16. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูง
    ขอเป็นกำลังใจให้นะครับคุณส่างปาหลวงปู่คุ้มครองครับ

17. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอยู่บ่อยๆ ครับ ต้องรีบดำเนินการจัดการให้ถูกต้องและเรียบร้อยโดยเร็วครับ

18. ส่างปา

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ... ตอนนี้ก็กำลังรอข่าวจากแม่ยายครับ ....

... ก็ว่าอยู่ครับ ที่แถวนั้นก็มีทำแบบผมก็เยอะครับ ที่ล้อมไว้เฉย ๆ แล้วฝั่งตรงข้ามที่ผมก็มี ดันไม่ไปถางขายซะ(จริง ๆ ก็มีเจ้าของ แต่เจ้าของทิ้งไว้เฉย ๆไม่ได้มาทำอะไรเลย) แต่ดันมาเจอกับเราได้ เป็นคู่เวรกันหรือเปล่าหนอ ... 555
    ... เจ้าพวกขี้โกง เจ้าพวกเสือมือเปล่า .....

19. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เอาใจช่วยครับพี่ส่างป่า

ขอบารมีหลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย และหลวงปู่หมุนช่วยคุ้มครองและฟันฝ่าปัญหานี้ได้โดยเร็วนะครับ

:cool::cool::cool:

20. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เห็นลูอมสีเขียวแล้วแหม อิจฉาอยากได้อีกแย้ว กิเลสอีกแล้วนิ