เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. หน้ากาล

หน้ากาล เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    สวัสดีครับ p' รักษ์ มาแต่เช้าเลยนะ

2. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดียามเช้าพี่ๆทุกท่านครับ

3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

หยดน้ำมือนั้นสื่อสิ่งสร้างสรรค์
    เกื้อกูลกันมีสุขกว่าสิ่งไหน
    หยาดน้ำเพชรแม้นสวยสักปานใด
    ไม่ยิ่งใหญ่ไปกว่าค่าความดี
    หยาดน้ำเพชรนั้นหรูดูดั่งทรัพย์
    ไม่เท่ากับหยาดน้ำใจไทยวิถี
    สิ่งใดแท้สิ่งใดเทียม ตรองให้ดี
    เพชรมณีหรือมีค่ากว่าน้ำใจ

4. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สวัสดียามเช้าๆพี่ๆลูกศิษย์ในกระทู้นะครับ

5. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูง
    สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง คุณโต้ง คุณรัก คุณต๋อยและสมาชิกทุกท่านครับ
    พระของหลวงปู่ไม่ว่าจะเป็นพิมอะไรรับรองได้ว่าไม่ธรรมดาเลยครับขอรับลอง

6. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    สวัสดียามเช้าครับ พี่โมทย์ น้าต๋อย พี่Point และสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน

7. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดี ทุก ๆ ท่าน ครับ

8. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย _/\_

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่รุ่ง พี่ลีโอ พี่บัวแก้ว พี่ภู พี่ส่างปา น้าต๋อย คุณนุ คุณเก่ง คุณก้อง คุณตั้ม คุณญาณพล คุณนอร์ คุณตงฉิน น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ คูณPoint คุณtiger-k007 คุณนอร์ คุณsaweit คุณแหม่มจ๋า คุณ น้องพลอยสวย คุณanusorn497061 น้องSurfers และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก ศิษย์หลวงปู่ทิม ทุกๆท่านครับ

ช่วยนี้อากาศยังเย็นอยู่รักษาสุขภาพกันหน่อยนะครับ ผมก็เริ่มเจ็บคอไม่สบายแล้วครับ ตอนเย็นๆว่าจะไปหาหมอแล้วครับกลัวเป็นเยอะไปกว่านี้ครับ

9. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่....

สวัสดีกัลยาณมิตรทุกๆท่าน..

10. apichet40

ขอร่วมอนุโมทนาในการทำบุญของพี่ลีโอ ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ ...

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม

12. apichet40

เมื่อเดือนที่แล้ว ผมก็พึ่งแต่งพระห้าเหลี่ยมที่ชำรุดมาครับ (ด้วยความเชื่อส่วนบุคคลของผมว่าการซ่อมพระได้บุญครับ) ผมค่อยๆฝนกับกระดาษทรายเบอร์ 600 ครับ แล้วเอาผงที่ได้มาผสมกับไข่ขาวอุดจุดที่ชำรุดเกือบแตกเป็นสองซีกครับ องค์นี้เพื่อนผมได้ขอไปบูชาเรียบร้อยแล้วครับ

ปล ก่อนทำการใดๆ ผมได้ทำการจุดธูปขมา หลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง และเทพยาที่รักษาพระเนื้อขาวครับ เพราะผมเคยอ่านโพส เก่าๆ ว่าถ้าไม่ขอก่อนบางท่านนิ้วล๊อกกันเลยทีเดียวครับ

13. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่รัก:cool::cool::cool:
    สวัสดีครับพี่โมทย์ การแบ่งปันเป็นสิ่งที่ดี ที่สังคมเราสมควรจะมีครับ:cool::cool::cool:
    สวัสดีครับพี่ป๊อก หาน้ำอุ่นๆทานนะครับ ถึงจะไม่อร่อย แต่ก็ดีกับสุขภาพครับ:cool::cool::cool:
    สวัสดีครับเฮียนอร์:cool::cool::cool:

น้อมกราบหลวงปูทิม ตาสาย และสวัสดียามสาย พี่โมท เฮียต๋อย เฮียรัก เฮียโต้ง เฮียภู เฮียก้อง เฮียป๊อก เฮียโอ๊ต เฮียนอร์ เฮียเก่ง คุณนุ คุณกบ เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ:cool::cool::cool:

14. pichedv

pichedv เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกท่าน
    มีชื่อได้รับของขวัญด้วย ดีใจมากครับ ในที่สุดหลวงปู่ก็เมตตา
    ขอขอบคุณผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านด้วยครับ

15. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ด้วยเศียรเกล้าครับ กราบ กราบ กราบ

16. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม สวัสดีหมอโมทย์ น้าต๋อย และพี่ๆเพื่อนๆร่วมสมาชิกทุกคน
    ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข ความเจริญตลอดไป

" คนเหมือนคน แต่คนไม่เหมือนกัน "

17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

... ขอให้ทุก ๆ ท่าน รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ผมเองก็เพิ่งจะหายเหลือแต่ไออยู่บ้างครับ ... ไม่ได้ทานยาอะไร อาศัย กินน้ำอุ่นอย่างเดียวครับ ...

ขอให้หายไว ๆ นะครับ ...

18. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ผมได้นำไปสวดปฎิบัติทุกค่ำคืนครับ ผมว่าดีครับช่วยเสริมบารมีตัวเราด้วย

19. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เกจิอาจารย์ในยุคเก่านั้นการสร้างเครื่องรางของขลังได้ถูกต้องตามตำราแล้วจะมีความเชื่อมั่นว่าเครื่องรางที่สร้างไปนั้นมีอานุภาพกับผู้ที่ถือครองไว้สามารถนำไปใช้ได้อย่างมั่นใจ เมื่อมาถึงในยุคกาลสมัยของหลวงปู่ทิม อิสริโกแห่งวัดละหารไร่โดยท่านมีความใฝ่รู้ด้านวิชาอาคมต่างๆเมื่อได้เรียนรู้ในวิชาอาคมใดๆแล้วท่านจะต้องนำวิชาอาคมที่ร่ำเรียนมานั้นมาใช้ให้เกิดผลอย่างเชื่อมั่นได้ นายสาย แก้วสว่างลูกศิษย์ของท่านเล่าว่า ในยุคก่อนเมื่อหลวงปู่ทิมท่านเรียนรู้วิชาอาคมใดๆจากครูบาอาจารย์มา หลังจากนั้นท่านก็จะนำวิชาอาคมที่ศึกษามานั้นทดลองจนเห็นผลเป็นที่ประจักษ์ได้จึงสามารถที่จะนำวิชาอาคมมาสื่อใช้เป็นเครื่องรางของขลังเพื่อนำมาแจกจ่ายแก่ชาวบ้านตามความต้องการดั่งปรารถนากันอย่างเช่น การเสกปลัดขิก โดยที่สูตรตำราโบราณนั้นกล่าวบันทึกไว้ว่าจะต้องเสกให้ดิ้นหรือวิ่งในน้ำได้เปรียบดุจดั่งมีชีวิตชีวาก็แสดงว่าเป็นผลสำเร็จ ในระยะเวลากว่าที่หลวงปู่ทิมท่านสำเร็จการสร้างปลัดขิกได้โดยท่านกำหนดให้ปลัดขิกนั้นสามารถมีจิตวิญาณของตัวมันเองได้ต้องใช้หลักอำนาจจิตถูกตามหลักวิธีการได้โดยที่หลักการก็ไม่ได้มีอะไรมากเพียงแต่ครูบาอาจารย์ที่ท่านสำเร็จมาก่อนท่านแนะนำกำหนดเพียงให้อยู่ที่จิตและใจเท่านั้น ซึ่งตามหลักวิธีมันอาจจะดูเหมือนง่ายแต่ก็คงไม่ง่ายอย่างที่คิดกัน ปลัดขิกนั้นสามารถมีพุทธคุณครอบจักวาลได้ถ้ารู้จักนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ และมีสรรพคุณเฉพาะกิจอย่างหนึ่งคือสามารถมีอานุภาพคลอดลูกได้ง่าย มีเรื่องเล่ากันว่า หมอเช้า คำมี อดีตแพทย์ประจำตำบลละหารไร่และเป็นหมอที่มีชื่อเสียงในการทำคลอดหรือที่เราเรียกกันว่า หมอตำแย ตามชื่อเรียกในยุคสมัยนั้นและท่านยังเป็นลูกชายของหลวงปู่แก้ว เกสาโร อีกด้วย โดยหมอเช้าท่านได้มาอยู่กับหลวงปู่ทิมตั้งแต่ยังเล็กโดยเสือแก้ว(หลวงปู่แก้ว) ได้นำมาฝากเลี้ยงไว้ ต่อมาเมื่อโตขึ้นก็ได้เรียนวิชาอาคมต่างๆกับหลวงปู่ทิม โดยเฉพาะวิชาหมอตำแย และการคลอดลูกนั้นถือว่าสำคัญมากเพราะเป็นชุมชนที่ห่างไกลจากโรงพยาบาลมากและคนสมัยนั้นก็จะคลอดจากหมอตำแยกัน หลวงปู่ท่านได้สอนแนะเคล็ดวิธีการต่างๆให้กับลูกศิษย์ของท่าน และลูกศิษย์ในยุคแรกๆของท่านที่ร่ำเรียนเป็นหมอตำแยนั้นก็มีหลายท่านนับตั้งแต่ ปู่หล่อ หมอทัต หมอเปี่ยม จนมาถึงยุคของหมอเช้าซึ่งหมอเช้านี้ชาวบ้านละหารไร่และพื้นที่ใกล้เคียงย่อมรู้จักชื่อเสียงและกิตติศักดิ์ของท่านดี เมื่อมีใครเจ็บท้องใกล้คลอดก็ต้องเรียกหาหมอเช้า ชาวบ้านคนเก่าแก่ที่เคยคลอดลูกกับหมอเช้าเล่าว่า ก่อนที่จะคลอดลูกหรือตอนตั้งท้องหมอเช้าจะให้ตะกรุดท้องแก่ไว้ติดตัวเพื่อป้องกันผีพรายหรือเสนียดจัญไรต่างๆโดยตะกรุดท้องแก่นี้หมอเช้าจะนำวัสดุตามแต่จะหาได้แล้วนำไปให้หลวงปู่ทิมท่านปลุกเสก หรือถ้าใครสะดวกก็ให้ไปหาหลวงปู่ท่านลงให้ ส่วนใหญ่วัสดุที่ใช้ก็จะนำไปกันเอง ซึ่งจะหาแบบมาตราฐานไม่ได้ คนสมัยก่อนนั้นเชื่อเรื่องแบบนี้กันมากจึงต้องหาเครื่องรางของขลังมาคุ้มครองกัน ต่อมาด้วยความที่หลวงปู่ทิมท่านเริ่มชราภาพมาก การสร้างตะกรุดท้องแก่จึงไม่ค่อยนิยมสร้างกัน แต่คนในยุคเก่าก็ได้มีการนำเอาปลัดขิกมาใช้แทนเพราะเชื่อกันว่าสามารถมีอานุภาพป้องกันผีพรายได้ จึงนิยมเอาปลัดขิกของหลวงปู่มาพกติดตัวกัน บางทีก็เอามาฝนน้ำกินเมื่อเวลามีอาการปวดท้องซึ่งก็สามารถหายอย่างชะงักได้ มีอยู่ครอบครัวหนึ่งอยู่ในเขตบ้านตาสิทธิ์(อยู่ทางตอนใต้ของวัดละหารไร่)ซึ่งเหตุการณ์ตอนนั้นมีหญิงท้องแก่ใกล้คลอด น้ำคร่ำเริ่มแตก น้ำเริ่มเดินประกอบกับเป็นท้องแรกด้วยซึ่งอาการนี้จะต้องปวดแบบทุรนทุรายมาก ช่วงเวลานั้นเป็นเวลากลางคืนด้วย จากนั้นก็ได้ช่วยหามกันไปที่บ้านหมอเช้าซึ่งระยะทางก็ลำบากทุลักทุเลพอสมควร จนถึงบ้านหมอเช้า จากนั้นหมอเช้าก็ได้ให้คนท้องโหนกับผ้าขาวม้าที่เตรียมไว้แล้วให้ญาติคอยดันหลังไว้เพื่อไม่ให้หงายหลัง จากนั้นหมอเช้าก็ได้ทำคลอดโดยวิธีการที่ได้ร่ำเรียนมา ผลปรากฏว่าจากนั้นไม่นานเด็กก็คลอดออกมาได้ง่าย ปลอดภัยทั้งแม่และลูก ซึ่งเราดูแล้วเหมือนว่าเป็นเหตุการณ์ปกติ แต่ที่มันน่าทึ่งคือ โดยปกติแล้วคนที่ตั้งท้องแรกนั้นแน่นอนต้องคลอดยาก ไม่ง่ายเหมือนท้องสองหรือท้องสามขึ้นไป แต่นี่ท้องแรกกลับคลอดง่าย และก็ไม่ปวดแบบทุรนทุราย ภายหลังจึงทราบได้ว่า เขาได้เอาปลัดขิกของหลวงปู่ทิมไปแช่น้ำกินเป็นประจำ เพราะคนเฒ่าคนแก่เขาแนะนำกัน ซึ่งตั้งแต่ทำมาตอนท้องแรกๆเขามีอาการแพ้ท้องเพียงเล็กน้อยเท่านั้นและก็ไม่มีอาการเจ็บป่วยใดๆที่ต้องทนทรมานเลย จนมาท้องเริ่มแก่เขาก็เอาปลัดขิกฝนกับน้ำกินเพราะเชื่อว่าป้องกันอันตรายจากผีพรายและทำให้คลอดลูกง่ายขึ้นตามความเชื่อถือกัน และผลปรากฏว่าก็เป็นจริงตามคำร่ำลือกัน ซึ่งปัจจุบันนี้ความเชื่อนี้ก็อาจจะถือปฎิบัติกันอยู่แต่ก็คงน้อยมากเพราะความเจริญทั่วถึงแล้ว ต้องไปคลอดตามโรงพยาบาลกัน ซึ่งหมอตำแยนั้นก็คงยังมีอยู่บ้างในคนยุคเก่าๆ ตามบ้านนอกที่ห่างไกลความเจริญ และลูกศิษย์ของหลวงปู่ทิมที่มีชื่อเสียงทางด้านหมอตำแยต่างก็ได้สูญสิ้นกันไปหมดแล้วหลังจากสิ้นหมอเช้า คำมีไปคงเหลือไว้แต่เพียงคำร่ำลือและความทรงจำที่ดีตลอดกาล ในการนี้ผมได้นำรูปหมอเช้า คำมี มาให้ทุกท่านได้ชมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2013
  20. apichet40

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ น้องกานต์ และ พี่ส่างปา :cool::cool::cool:

วันนี้จิบน้ำอุ่นตั้งแต่เช้าเลยครับ ถ้าไม่ดีขึ้นคงไปพึ่งหมอครับ