เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ทุกๆคนที่อยู่ในกระทู้นี้ถือว่ามีมิตรภาพที่ดีต่อกันนะครับ จากที่ผมได้ศึกษาอ่านในกระทู้นี้สิ่งสำคัญและจุดประสงค์หลักเพื่อสร้างกุศลถวายแด่เกียรติคุณหลวงปู่ทิมและการนำเรื่องราวประวัติของหลวงปู่มาเขียนเล่าและประสบการณ์ต่างๆจากเพื่อนๆสมาชิกในกระทู้ที่ประสบกันกับวัตถุมงคลที่หลวงปู่ทิมท่านเสกไว้ ผมเชื่อว่าพระหลวงปู่นั้นของจริงสามารถสัมผัสได้เมื่อมีศรัทธาเกิด ถึงแม้ผมเพิ่งจะเคยสัมผัสแต่ผมก็เชื่อได้ในอำนาจพุทธคุณของหลวงปู่ครับ ใครทำดีย่อมได้ดี ใครทำชั่วย่อมได้รับผลกรรมกันไป ผมเชื่อในสิ่งนี้ครับ

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเค้าๆ ได้กับพิมพ์นี้ครับ เคยให้ผู้ชำนาญการท่านดู....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2013
  3. เม่นจัง

เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    สมาชิกรอบดึกคับคั่งจริงๆครับ
    เม่นจัง, น้าต๋อย เซมเบ้, g-paragon, The29, human cycle, ภูวดิท, atha, ทหารเก่า, jaturong_tae, ดาวร้าย, nitisvst, Rachanya, M_RungSit, wvuitews, (ก้องครับ), freebyrd, แหม่มจ้า, bukarati, apichet40, SIRISAK2U, แควใหญ่, ญาณพล, jame@, Majirojung

4. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ใจร่มๆๆ ด้วยพิมพ์หวานเย็น

ตอนค่ำคืนครับ

ขนาดไฟล์:
      374.2 KB
      เปิดดู:
      57
  5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ใจร่มๆๆ ด้วยพิมพ์หวานเย็น

ตอนค่ำคืนครับ
    รูปขนาดเล็ก
    คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ Name: image.jpg Views: 0 Size: 374.2 KB ID: 2454032

ลูกบอกว่าพรุ่งนี้วันครู วันที่ 16 มค
    กระผม รักรังสิต ขอกราบครูบาอาจารย์ มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา ครูบาอาจารย์มี หลวงปู่กราด หลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย และครูพักลักจำ ลุงสาย และ เทพาอารักษ์ทีรักษาพระ ขอโปรดจงมาปกปักรักษาพี่น้องของผมทุกผู้ทุกคน
    กุศลกรรมที่เคยเกื้อหนุนกันมา ขอจงมาเป็นกุศลกรรมที่เกื้อหนุนให้เจริญรุ่งเรืองอย่าได้พร่อง หมดเมื่อไรขอให้บุญนั้นมา เกื้อหนุนตลอดไปนะครับ ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรม

6. DEKTEB

DEKTEB สมาชิก

ต้องอ่าน มหาโพธิ์ คู่กับไปด้วยมีข้อมูลดีเยอะ

อ เพียรวิทย์ เคยบวชเป็นพระสมัยหลวงปู่ทิมยังอยู่ เห็นมีรูปถ่ายในหนังสือ
    เป็นศิษย์ที่ได้รับการครอบครูจากหลวงปู่ ผมจำผิดเป้นอ ชินพร อยุ่เรื่อย
    แต่เรื่องที่ลงนั้น ไม่รู้ว่าจริงไหม เพราะโตไม่ทัน สวัสดี ผู้เคารพหลวงปู่ทุกท่านครับ

7. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ิก่อนนอนครับ^^

ขนาดไฟล์:
      241.1 KB
      เปิดดู:
      677
  8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอ่านกระทู้นี้ ก็คงต้องปิดหนังสือ มหาโพธิ์ ครับ
    เพราะผมเองก็มั่นใจว่า ที่นี่ มีรูปเก่าๆ ข้อมูลที่หาตาม
    หน้าเว็บที่อื่นไม่ได้ และอีกมุมมองของหลวงปู่

ที่กล่าวมา กลัวข้อมูลจะตีกันครับ ลองเปิดใจอ่านกันดู
    แล้วพิจารณาความเป็นไปได้ในแต่ละแง่มุม สุดท้ายก็อยู่
    ที่ตัวเรานี่ล่ะครับ.....อย่าให้ใครมาสนตะพาย

9. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวอย่างเดียวละครับพี่เก่ง กลัวนอนไม่หลับน่ะซิครับ หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ทุกๆท่านครับ

10. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ

เรื่องการครอบครูในครั้งนั้นเป็นการครอบเพื่อความเป็นศิริมงคลแค่นั้นครับ
    ไม่ได้เป็นการครอบเพื่อเรียนวิชาตามที่อ้างมา
    เป็นการขอหลวงปู่เพื่อจัดพิธีนี้กันขึ้นมาเหมือนมัดมือชก
    พระดี...เมื่อลูกศิษย์ต้องการ ก็ต้องทำให้
    เลยกลายมาเป็นข้อมูลหากินอย่างที่เห็นๆอยู่ในปัจจุบันนี้
    พิจารณาดูกันเอาเองครับ
    อย่าให้ใครมาสนตะพายหากินเข้ากระเป๋าแต่อ้างชื่อวัดครับ

11. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาต่างๆที่คนกลุ่มนี้เอามาลงในสื่อต่างๆก็ตัดต่อกันทั้งนั้น
    คันปากนิ...
    บวชก็บวชจากที่อื่น
    แถมบวชแก้บนอีกต่างหาก
    ...หลวงปู่...อย่าห้าม...ขอร้อง
    ตอนนี้มันคงถึงเวลาแล้ว
    เวลาที่ควรจะเปิดโปงเรื่องราวต่างๆที่เป็นจริงกันเสียทีนะ
    เพื่อเป็นการเทอดทูนพ่อแม่ครูอาจารย์ที่พวกเราเคารพรักกัน
    ขืนกลัวโน่นนี่
    เหมือนช่วยพวกเหลือบให้มาย่ำบารมีหลวงปู่

12. buakaew2007

หลายๆครั้งที่คนบางกลุ่ม
    เอาเกียรติ
    เอาบารมี
    ของหลวงปู่มาทำลาย
    เพียงเพื่อเงินอย่างเดียว
    แล้วจะเอาไว้ทำไมกัน

13. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอรับพรวิเศษนี้ ท่านใดระลึกถึงคุณครูอาจารย์ท่านนั้นย่อมเจริญในทุกสิ่งที่ปราถณา ด้วยแรงกตัญญูครูอาจารย์จะนำพาสิ่งดีๆให้เข้าสู่ชีวิต ชีวิตมีแต่ความสุขความเจริญและดียิ่งๆขึ้นดีแล้วก็ดีอีกเหนือนคนทั้งหลาย ด้วยบารมีแห่งครูอาจารย์ สาธุ:cool:

14. ทหารเก่า

กราบเท้าหลวงปู่ทิม อิสริโก แห่งวัดละหารไร่ ครูอาจารย์ทุกท่าน เทพเทวา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สถิตย์ในวัจถุมงคลที่หลวงปู่ได้เสก คุณปู่สาย แก้วสว่าง ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และสวัสดี ท่านโต้ง ท่านรัก น้าต๋อย พี่รุ่ง ท่านเมืองโบราณ ท่านเบนซ์ rayon ท่านเมล น้องก้อง น้องเก่ง น้อง apichert40 น้องตั้ม และทุกๆท่านที่เคารพหลวงปู่ กราบขอเมตตา หลวงปู่ทิม ครูอาจารย์ทุกๆท่าน เทพเทวาทุกองค์ ขอจงได้โปรดดลบันดาลให้ผมและทุกท่านสมหวังในสิ่งที่ปราถนาทุกประการเทอญ สาธุ

15. ทหารเก่า

คนที่เป็นอาจารย์คนเขาไม่ลวงโลกหรอก และไม่อาศัยชื่อเสียงของหลวงปู่มาทำประโยชน์ให้ตนเองลองไปบอกคนที่อ้างตัวไปสาบานหน้ารูปหล่อหลวงปู่ทิม ดูซิ จะไปไหม บาปกรรมมันมีจริงไม่ต้องรอ ชาตินี้นี่แหละ เห็นมาสองสามรายแล้วครอบครัววิบัติ ตัวคนร่วมมือกระทำชั่วก็นอนแช่ขี้แช่เยี่ยวไม่มีใครดู หมาขี้เรื้อนยังดีเสียกว่า ใครอยากโดนผลกรรมนั้นก็ทำไป เมื่อถึงเวลาที่กรรมตามสนองอย่ามาสำนึกนึกและมาขอขมา มันสายไปแล้ว และก็อยากถามเงินที่หลอกลวงขายพระหลอกคนไปนะ กินอิ่มท้องไหม รวยหรือยังทุกวันนี้ก็อาศัยวัดโน้นวัดนี้อ้างว่ามีผงพรายกุมารจะช่วยสร้างวัด โถอายุก็มากแล้วยังไม่สำนึก ผงพรายกุมารมันมีจริงที่ไหน มันเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นเพื่อขายพระยุคนั้น บางทียังขำใครเครอ่านเรื่องที่ไอ้พวกจัญไรมันแต่งขึ้นว่าตำผงจนครกแตก แล้วที่พิพิธภัณฑ์บอกว่าเป็นครกที่ตำผงพรายกุมาร โกหกกันเห็นๆในเมื่อแตกแล้วแล้วในพิพิธภัณฑ์นั่นครกอะไร อยากรู้ไหมละว่าครกใบนั้นเป็นของใคร พยายามสร้างเรื่องสร้างหลักฐานเท็จเพื่อให้ดูสมจริง เพื่อขายของ โดนไอ้พวกแก็งค์นี้หลอกกันทั้งประเทศ ระวังคนที่ซื่อไปเป็นล้าน เขาจะไม่เอาพระที่พวกนี้ขายให้เขาไปคืน แต่อาจจะเป็นลูกปืนแทน555555นี่เป็นส่วนน้อยที่ลากใส้ให้คนอื่นรู้ยังมีอีก อยากนักจัดไป คงเครียดล่ะการันตีพระไว้ว่าแท้ ใครทำใครก็รับกรรมเอากันเอง หลวงปู่ท่านศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้ว555555 พวกจัญไรยิ่งก่อกวนเท่าไรก็เร่งเวลาตายมันเร็วเท่านั้น กระทู้นั้เขาสร้างความดี สร้างบุญบารมีถวายหลวงปู่ยังจะมาเป็นนรกอีก นี่สงสัยมันจัญไรตั้งแต่เกิด ที่บอกหนังสือชื่อะไรไม่อยากเอ่ย อยากถามหน่อยว่าเรื่องที่เขียน เสริม เติมแต่งหรือเปล่าอย่าคิดว่าหลวงปู่มรณะภาพแล้วจะไม่มีหลักฐาน อย่าชะล้าใจไป555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2013
  16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ทหารเก่า จัดซะหนักอย่างนี้ ี้เียว แ..ก กันพอดี ใจร่มๆๆพี่
    หลวงปู่สอนให้มีสติพี่ ใจเย็นๆๆนะครับ ....ขออนุโมทนาบุญครับพี่

17. ทหารเก่า

ครับท่านรัก ผมจะ คาม ดาวส์ ครับ

18. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปูทิม ตาสาย และสวัสดียามเช้าวันครู พี่โมท เฮียต๋อย เฮียรัก เฮียโต้ง เฮียภู เฮียก้อง เฮียรุ่ง เฮียป๊อก เฮียโอ๊ต เฮียนอร์ เฮียเก่ง คุณนุ คุณกบ คุณทหารเก่า เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ

19. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับพี่ ๆ น้อง ๆ ลูกหลานหลวงปู่ทิม ทุก ๆ ท่าน
    วันนี้วันดี วันครู ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ หลวงปู่ คุณตา และพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ทุกท่านเคารพนับถือ ครับ

20. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดีทุก ๆ ท่าน ครับ