เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    สาธุครับท่านพี่ทหารเก่า ผมก็ได้อ่านคติธรรมสอนใจและเรื่องราวประสบการณ์ต่างๆของหลวงปู่ทิมจาก อ. แก้วสว่าง ผมชอบเช่นเดียวกัน ผมคิดว่าใครได้ติดตามบ่อยๆและนำไปปฏิบัติผู้นั้นย่อมพบธรรมครับ

2. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กราบนัมสการหลวงปู่ทิม
    สวัสดีครับอาจารย์แก้ว สว่าง พี่รัก น้าต๋อย พี่ทหารเก่า,พี่ชยสิทธิ์, พี่ธัญญ์นิธิ, พี่ระหว่างทาง, พี่anusorn497061, พี่SIRISAK2U, พี่missuja, (ก้องครับ), เมืองโบราณ, น้องพลอยสวย, neungkung, พี่crane, พี่บางแสน, พี่changdor, พี่วิถีเพชร, พี่apichet40, พี่NaChaReTi สบายดีทุกท่านนะครับ
    เช่นเคยครับ ขออนุโมทนากับพี่ๆทุกท่านในเช้าวันนี้ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่าง อย่างมากที่พยายามหาบทความและประวัติความเป็นมาของหลวงปู่มาเล่าให้ฟัง ขอเป็นกำลังใจให้กับอาจารย์ครับ

ขอบคุณมากครับ..
    (เล็กครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      27.9 KB
      เปิดดู:
      34
    • LEO2 (87).JPG
      LEO2 (87).JPG
      ขนาดไฟล์:
      64.7 KB
      เปิดดู:
      32
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  3. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    [/COLOR][/SIZE]
    ธรรมนั้นผมว่าไม่ว่าใคร จะอยู่จุดใด หากคิด และนำไปปฏิบัติตาม ย่อมสุขใจครับ ของแบบนี้อยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเราจะเลือกแบบไหน ครับ หากเราคิดดี ปฏิบัติดี สิ่งที่ตามมาก็จะดี ครับผมเชื่ออย่างนั้นครับท่านเมืองโบราณ ไม่ต้องรอชาติหน้าหรอกครับชาตินี้แหละหากได้ปฏิบัติ จะรู้ว่าเป็นเรื่องจริงครับเจ้าเกิดอะไรมาเจ้ามีอะไรมาด้วยเล่า เจ้าจะเอาความสุขสนุกไฉน เจ้าเกิดมาแล้วเจ้าจะเอาอะไร เจ้าก็ไปตัวเปล่าเหมือนเจ้ามาเป็นบทประพันธุ์ ของท.เลียงพิบูล ครับสิ่งที่จะนำติดตัวไปได้คือความดี บุญกุศลที่ได้กระทำไว้ตอนมีชีวิตอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  4. picturereal

picturereal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ทักทายช่วงบ่ายนะครับ แอบออนไลน์จากคอมในห้องแล็ปคับ น้อมกราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักรังสิต พี่โต้งชลบุรี พี่ทหารเก่า พี่apichet และสมาชิกผู้ศรัทธาในหลวงปู่ทิมทุกคนนะครับ บ่ายๆชวนง่วงนอนอย่างนี้ใครมีประสบการณ์อะไรตื่นเต้น นำมาแชร์กันได้เลยนะครับ

5. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนากับ พี่The29 และ พี่หนูซ่า ด้วยน่ะครับ
    (พอจะมีมาทางนี้มั่งมั้ยหน้อ สาธุ...ขอหลวงปู่เมตตาครับ) ....

6. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

7. เมืองโบราณ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แก้วสว่าง อ่านข้อความ
    มาย้อนชมโบสถ์เก่าแก่ของวัดละหารไร่ ซึ่งเป็นโบสถ์ที่ทำด้วยไม้ จะหาดูกันได้ยากมากโดยตามประวัตินั้นหลวงปู่ทิมและชาวบ้านละหารไร่ได้ร่วมแรงร่วมใจกันสร้างขี้นมาเพื่อศร้ทธาทางพุทธศาสนา และโบสถ์แห่งนี้หลวงปู่ทิมท่านจะใช้ทำสังฆกรรมต่างๆ นายสาย แก้วสว่างท่านเคยเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านเคยสร้างผ้ายันต์พัดโบกโดยนำผ้ายันต์ไปเสกในโบสถ์นี้7วัน7คืนโดยไม่ออกจากโบส์ต้องเสกจนกว่าที่ผ้ายันต์พัดโบกนี้จะลอยหรือกระพือขึ้นเป็นอันว่าใช้ได้ นายสายท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านสร้างกันเพียงไม่กี่ผืน เพราะผ้ายันต์ที่สร้างนี้มีอานุภาพทางเสน่ห์มหานิยมมากถึงขนาดกำลังไถนาต้องทิ้งคันไถนาทันที ถ้าใครนำไปใช้ในทางที่ไม่ดีก็จะบาปต่อผู้ใช้และผู้ให้ หลวงปู่ทิมท่านกำชับมากในเรื่องนี้เอาไว้ผมค่อยเขียนเล่าเรื่องราวประสบการณ์ของผ้ายันต์พัดโบกที่หลวงปู่ทิมท่านสร้างตามตำราหลวงปู่กราดแห่งวัดชากอไผ่อันน่าเหลือเชื่อให้อ่านกันในกระทู้ที่จะเปิดใหม่กันนะครับ.......

ตำนานโบสถ์เก่าแก่นี้ถือเป็นตำนานการสร้างผ้ายันต์พัดโบกอันลือชื่อลือนามหลวงปู่ทิม

8. ทหารเก่า

ขอขอบคคุณท่านอาจารย์แก้วสว่าง และท่านเมืองโบราณที่ได้นำข้อมูลประวัติความเป็นมาของหลวงปู่ทิม โบสถ์ไม้เก่า ซึ่งมองแล้วเห็นถึงความศักดิ์สิทธิ์ และกาลเวลา ยิ่งรู้สึกภูมิใจมากที่ได้ครอบครอง พ่อขุนเพ็ด และ พญาเสือสมิง ซึ่งคุณปู่สาย แก้วสว่างท่านเล็งเห็นคุณค่า นำมาแกะเหลาเป็นเครื่องลางไว้ให้คนรุ่นหลังได้มีโอกาสกราบไหว้บูชา เป็นสิริมงคลคุ้มครองป้องกันภัยสารพัดจะอธิฐานยามมีทุกข์ได้ และยังจะนำเรื่องวิชายันต์พัดโบกอันสุดยอดมาเผยแพร่ให้คนรุ่นหลังได้รู้อีกครับ ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ ขอบารมีหลวงปู่ทิม ท่านอวยพรท่านเมืองโบราณมากๆครับ สาธุ

9. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

พระพิมพ์นี้ เนื้อหาแบบผม ผมชอบมากๆครับ สื่อถึงอะไรหลายๆ อย่าง ในตัวของพิมพ์พระเอง ส่วนตัวไม่เคยมี และก็ไม่อยากขวานขวายหามาครับ เพราะที่มีอยู่ก็ล้นพ้นด้วยบารมีหลวงปู่ท่านแล้ว แต่อดชื่นชมในเนื้อหาไม่ได้จริงๆ เป็นการตอบโจทย์ที่จบได้อย่างบริบูรณ์ว่า พระเก่าถึงยุคจริงใหม

10. ทหารเก่า

เยี่ยมมากครับ สุดยอดครับ:cool:(y)(y)(y)(y)(y);ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

11. เมืองโบราณ

สวัสดีครับท่านพี่ทหารเก่า ผมเชื่อว่าหลวงปู่ทิมท่านเป็นพระที่สำเร็จแล้ว ท่านเพียรรู้เพียรศึกษาทางด้านวิชาอาคม และการบำเพ็ญเพียร ท่านเสกอะไรก็ขลังด้วยสมาธิจิตที่แก่กล้าและจิตที่บริสุทธิ์ ขอบคุณทางทีมงานที่ได้เสียสละนำเรื่องราวที่ดีของหลวงปู่ท่านมาเผยแพร่ครับ

12. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สวัสดียามค่ำๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2013
  13. เมืองโบราณ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต อ่านข้อความ
    "จะเห็นว่าคนไทยเรานั้นผูกพันยึดมั่นในความเชื่อเรื่องพระเครื่องกันมายาวนาน การแขวนพระนั้นก็ เพื่อที่จะเตือนสติให้คนเรานั้นกระทำความดี จะได้ไม่ไปพลั้งเผลอทำในสิ่งไม่ดีหรือสิ่งที่ชั่วร้ายใดๆ ซึ่งเมื่อได้ห้อยพระเครื่องตามวัตถุประสงค์ที่ต้องการตามความเชื่อกันแล้ว โบราณเรานั้นจะถือกันว่าเป็นการห้อยพระเป็นโดยที่มีพุทธคุณหรือพุทธานุภาพเป็นการบ่งบอกอย่างเชื่อมั่นได้และในอีกด้านหนึ่งนั้นนอกจากวัตถุประสงค์หลักดังกล่าวแล้ว พระเครื่องก็ยังเป็นสิ่งที่ให้กำลังใจและคอยยึดเหนี่ยวทางด้านจิตใจให้ยึดมั่นกันอีกด้วย เราจะเห็นว่าพระเครื่องในพิมพ์หรือปางต่างๆที่เห็นกัน นั้น ยังแฝงนัยแห่งความเชื่อตามหลากหลายพิมพ์ซึ่งมีทั้งพิมพ์นั่งสมาธิ พิมพ์ปางมารวิชัย พิมพ์ลีลา หรือพิมพ์พระนอน เป็นต้นฯลฯ ซึ่งแต่ละพิมพ์นั้นอาจมีความหมายตามที่พระพุทธเจ้าท่านได้ทรงแสดงอากัปกิริยาต่างๆไว้แต่หลักการที่สำคัญคงหนีไม่พ้นหลักของกรรม และ การมีสติระลึกเสมอว่า เรามีพระนำหน้าอยู่ทีคอที่หน้าอก จะไปทำชั่ว ก็ควรละอายกับพระที่แขวนบ้าง ถ้าทำได้แบบนี้พระก็ศักดิ์สิทธิ์ คนก็ขลังครับ ก็เปรียบเสมือนกับเหล่าต้นไม้ต่างๆนั้นมันจะขึ้นได้ต้องมีดิน มีปุ๋ย พระเครื่องจะสถิตอยู่ได้ต้องอยู่กับคนดี คนไม่ดีก็เหมือนหิน เหมือนปูน เอาเมล็ดพืชวิเศษแค่ไหนไปเพาะไปปลูกก็คงโตเป็นต้นไม้ไม่ได้ ก่อนจะห้อยพระเครื่องเพื่อขอพลานุภาพที่ดีอย่างเชื่อมั่นนั้นตัวเราเองต้องมีใจและกายให้บริสุทธิ์พร้อมด้วย ก่อนที่จะรองรับกับสิ่งเป็นมงคลนั้นไปด้วย".....
    คงตอบโจทย์ได้แล้วว่าเราแขวนพระไว้ทำใม และความศักดิ์สิทธิ์มันอยู่ตรงไหน

ได้อ่านแล้วเป็นบทเตือนใจที่ดีครับ!ขอบคุณอ.แก้วสว่าง อ.รักรังสิตครับ

14. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 และพี่น้องทุกท่านครับ

15. ทหารเก่า

ผมก็เชื่ออย่างท่านเมืองโบราณกล่าวครับว่าหลวงปู่ท่านสำเร็จแล้ว ท่านฉันเจมากห้าสิบกว่าปีบริสุทธิ์มากครับ และท่านยังคงแก่เรียน ครูอาจารย์ที่ไหนเก่งท่านก็ไปเรียนบางแห่งหลายๆปี แสดงว่าหลวงปู่เป็นผู้ที่มีมานะมาก และฟังจากคนที่เคยได้พบหลวงปู่เคยเล่าให้ฟังว่าท่านเป็นพระที่สมถะ ไม่ยึดติดสิ่งใด เป็นคนจริง วัตถุมงคลเครื่องลางของขลังหากสร้างแล้วไม่ได้เกิดฤทธิ์ตามตำราท่านไม่สร้างอย่างแน่นอน พวกเราช่างโชคดีจริงๆที่ได้ครอบครองเครื่องมงคลเหล่านั้น นับวันยิ่งประจักษ์เพราะอาราธนาติดตัวตลอดด้วยศัทธราและเคารพอย่างสูงสุดมักมีสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตผมยืนยันได้ใครไม่เชื่อที่ผมกล่าวก็ไม่เป็นไรของแบบนี้รู้ได้เฉพาะตน นานวันยิ่งรัก ยิ่งหวงวัตถุมงคลที่หลวงปู่ได้สร้างและเสกไว้ ทำให้ผมเชื่อและยำเกรงหลวงปู่อย่างมากไม่กล้าทำอะไรนอกลู่เพราะกลัวหลวงปู่ท่านจะไม่เมตตาครับ

16. ทหารเก่า

แจ่มมากครับน้องเก่ง องค์นี้ดูเข้มขลังมากๆครับ เยี่ยม:cool:เห็นท่านที่แขวนกันบอกว่ามหานิยม มหาเสนห์นำหน้านี่ครับ

17. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปูทิม ตาสาย และสวัสดียามดึก พี่โมท เฮียต๋อย เฮียรัก เฮียโต้ง เฮียภู เฮียก้อง เฮียรุ่ง เฮียป๊อก เฮียโอ๊ต เฮียนอร์ เฮียเก่ง คุณนุ คุณกบ คุณทหารเก่า เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ

18. ทหารเก่า

ผมต้องขอโทษด้วยครับคุยตั้งนานยังไม่ได้กล่าว สวัสดีกับท่านเมืองโบราณและทุกๆท่านเลยครับ ขอโทษนะครับ ผมขอสวัสดีท่านเมืองโบราณและทุกๆท่านครับ สวัสดีครับ5555

19. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีครับพี่ทหารเก่าวันนี้ผมได้รับพระที่พี่มอบให้แล้วครับ
    ขอขอบคุณท่านพี่นะครับที่มอบพระหลวงปู่ให้ผมนะครับ

20. เมืองโบราณ

"ผงที่ได้เอามาทำลูกอมนี้ หลวงปู่ท่านได้ลบผงซึ่งตอนนั้นหลวงปู่ท่าน
    ลบผงจากกระดานชนวน นายสายซึ่งนั่งอยู่ใกล้ๆหลวงปู่เล่าว่า หลวงปู่
    ทิมท่านจะใช้ช๊อคบ้างใช้ดินสอพองบ้าง ลบผงลอดจากกระดานชนวน
    ซึ่งนายสายก็แปลกใจเหมือนกันว่าผงที่หลวงปู่ลบลอดกระดานได้อย่าง
    ไร หลังจากหลวงปู่ท่านลบผงเสร็จ ท่านได้เอ่ยกับนายสายว่า ผงที่ลบนี้
    ถ้าผู้ที่นำไปใช้ปฎิบัติดีจะมีองค์เทพมาคุ้มครองปกป้องรักษา ถ้าจิตดี
    สมาธิถึงเปรียบดั่งแก้วสารพัดนึก ซึ่งเป็นคำกล่าวที่หลวงปู่ทิมท่านได้กล่าวไว้ "

ผงหลวงปู่ทิมท่านเป็นผงที่ำสำเร็จแล้ว คนที่นำไปใช้ต้องเป็นคนดีมีศีลห้า จึงจะมีอานุภาพที่ดีได้ผมเชื่ออย่างนั้น