เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. antcorleone

antcorleone เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับพระแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ :)

2. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนตลอด
    ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ

3. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2013
  4. picturereal

picturereal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ยินดีเลยครับคุณMajirojung มีอะไรดีๆเกี่ยวกับหลวงปู่ทิมหรือประสบการณ์จากพระเครื่องของหลวงปู่ก็นำมาแชร์เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกคนกันได้นะครับ

5. picturereal

picturereal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อรุณสวัสดิ์ทุกคนครับ น้อมกราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย เซมเบ้ พี่รักรังสิต พี่โต้งชลบุรี พี่ทหารเก่า พี่apichet พี่เมืองโบราณ คุณmajirojungและสมาชิกผู้ศรัทธาในหลวงปู่ทิมทุกคนนะครับ

6. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านครับ

7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    กราบสวัสดีหลวงปู่ทิม อาจารย์สาย แก้วสว่าง และพี่ๆทุกท่าน
    เช้านี้อากาศสดชื่นดี

8. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับพี่น้องผู้มีจิตศรัทธาต่อองค์หลวงปู่
    วันนี้โคราชฟ้าครื้มเลยครับ ตอนนี้ตกปรอย ๆ แล้ว
    sleeping_rb

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

บุคคลใด ใคร่รู้ ดูในจิต
    เห็นจริต ผิดตน ที่ล้นหนา
    เสาะมองดู เห็นรู้ คู่กายา
    ย่อมพบหา มาเจอ สมุทัย
    เหตุแห่งทุกข์ จุดนี้ ที่รุมเร้า
    ปรุงแต่งเข้า เป่าใจ ยากจะไข
    ทางหลีกหนี มีอยู่ มรรค๘ไง
    เจริญไป ใจหลุดสู่ นิโรธเอย
    นี่คือธรรม แก่นจริงที่ โลกมีอยู่
    ปราชญ์ย่อมรู้ ใจน้อมสู่ ไม่ทิ้งเฉย
    ธรรมแห่งพระ สัพพัญญู ตรัสชี้เชย
    รีบเพียรเลย จะพบแท้ แน่นิพพาน

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีทุกๆท่านที่ศรัทธาหลวงปู่ด้วยครับผม

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    น้องตั้ม ครับ อิอิ ว่างโทรมาหาพี่หน่อยนะครับงานใหญ่รออยู่ครับ

12. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ทุกท่านรักษาสุขภาพกันนะครับ ผมเองป่วยมาสองอาทิตย์ยังไม่หายดีเท่าไหร่ หาหมอมาสองรอบแย้ว ดีขึ้นแต่ไม่หาย ไข้หวัดเป้นนานจิงๆ

13. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    """""""""""""""""""
    น้อมกราบหลวงปู่กราด หลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง และผู้เคารพศรัทธาหลวงปู่ทุกท่านครับ...ท่านพี่ทหารเก่าครับ ผมได้รับของขวัญสำคัญอย่างหนึ่งของชีวิตที่ท่านพี่ส่งไปให้แล้วครับ...ที่บอกว่าของขวัญสำคัญก็เนื่องจากวันที่ ๑๘ ม.ค.ที่ผ่านมาเป็นวันคล้ายวันเกิดของผมครับ เป็นวันเดียวกันกับพี่ทหารเก่าอธิษฐานแล้วจับฉลากมอบพระให้ผู้โชคดี...ผมดีใจและสะดุดใจไม่น้อยครับเพราะพระพิมพ์นี้เป็นพิมพ์ที่ผมได้แบ่งปันให้สมาชิกท่านหนึ่งในกระทู้เราที่ยังไม่มีพระเนื้อขาว ...เวลาห่างกันไม่ถึงสัปดาห์ครับ แล้วผมก็ได้พระพิมพ์นี้กลับมา แม้จะเป็นคนละองค์ แต่ก็พิมพ์เดียวกันและเป็นพระที่หลวงปู่ท่านปลุกเสกเช่นเดียวกัน หลวงปู่ท่านคงอยากให้พิมพ์นี้องค์นี้เป็นพระประจำตัวผม...ขอขอบพระคุณพี่ทหารเก่ามากครับ....

14. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    พิมพ์นี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.8 KB
      เปิดดู:
      18
  15. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย สวัสดี อ.แก้วสว่าง
    สวัสดีสมาชิกทุกๆท่านขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านครับ....

16. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีตอนสายๆวันพฤหัสครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่รุ่ง พี่ภู พี่ส่างปา อาจารย์ติ้งลิงติง พี่บัวแก้ว พี่บางเมือง พี่เมย์ น้าต๋อย นายกู๊ด คุณเก่ง คุณก้อง คุณนุ คุณนอร์ คุณตี๋ ท่านเมืองโบราณ คุณอนุสรณ์ คุณตั้ม คุณchoey คุณNachaReTi น้องโอ๊ด น้องนิ น้องกานต์ น้องภัฏ คุณเล็ก คุณฐาอยุธยา คุณญาณพล คุณMajirojung คุณแหม่จ๋า น้องพลอยสวย คุณโก้ และเพื่อนๆพี่ๆน้องศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2013
  17. apichet40

สวัสดีครับพี่เมย์ ผมแอบจำเศียรโตที่พี่เมย์เลี่ยมเงิน สวยๆๆ ได้ครับ แบบยังจำได้ติดตาเลยครับเพราะฝีมือแกะลายได้ปราณีตและ Design ได้สวยงามมากๆเลยครับ :cool::cool::cool:

18. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เราจะเห็นว่าพื้นที่ดังกล่าวนั้นเมื่อครั้งอดีตเคยเป็นบ้านพักอาศัยของหลวงปู่ทิมตั้งแต่เป็นยุคสมัยเป็นฆราวาส โดยท่านมีพี่ชายสายเลือดเดียวกันคือปู่ชื่น ต่อมาท่านยังมีน้องที่ต่างบิดาหรือต่างมารดาที่ไม่สามารถสืบทราบอย่างแน่ชัดได้เพราะคนสมัยก่อนจะไม่มีการบันทึกเป็นสำมะโนครัว แต่จะเป็นเพียงการจดจำหรือการบอกเล่ากันเท่านั้น ซึ่งคำบอกเล่ากล่าวว่าท่านยังมีน้องที่เกิดมาร่วมต่างสายกันคือ ปู่วาน ปู่เสื่อม ( เสือเสื่อม) ย่าเครื่อง(ภรรยาปู่หล่อ) ซึ่งแต่ละคนนั้นก็ได้เสียกันไปร่วมกว่า50ปีแล้ว สมัยนั้นตามชนบทห่างไกลจะไม่มีรูปถ่ายกันเพราะความเจริญยังเข้ามาไม่ถึงจึงไม่ค่อยมีรูปถ่ายให้เห็นกัน สมัยก่อนครอบครัวของหลวงปู่จะมีอาชีพทำนาข้าว และล่าสัตว์เพื่อหาเลี้ยงชีพกัน ...

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      28
  19. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

องค์นี้ติดตัวตลอดครับ....ประสบการณ์ดีครับ...
    เด่นด้านการงาน,เมตตา OK...........:cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      49
  20. apichet40

กรอบพี่เมย์ดูกี่ครั้งก็ชอบครับ (ping-love(ping-love