เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    เห็นด้วยครับ:cool:

2. Big_thOm

Big_thOm เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ คุณตาสายแก้วสว่าง
    กราบสวัสดี อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

3. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่ทหารเก่า ที่ให้ความรู้ และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่
    สวัสดีทุกท่าน ช่วงนี้ตามอ่านเป็นส่วนใหญ่แต่ไม่ค่อยได้โพสต์
    ขอให้ทุกท่านสุขสบายตลอดไปนะครับ

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

โอว..พึ่งเห็นสมาชิก senior เข้ามาทักทาย ฮิๆๆ

6. โต้งชลบุรี

น้ายกให้เป็น senior แล้วหรือครับ 555555
    ตำแหน่งนี้ยกให้คุณก้องก่อนครับ แหะๆ

7. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่โต้ง สบายดีนะครับ ขอให้พี่โต้งมีสุขภาพแข็งแรงและสุขสบายเช่นกันครับ

8. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับพี่ ขอบคุณในคำอวยพรครับ ขอให้พี่สุขภาพแข็งแรงเช่นกันครับ

9. picturereal

picturereal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    รายงานตัวครับพอดีพึ้งกลับจากบ้านที่ ตจว. กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิมภาค2นี่ฮอทจริงๆ เผลอแป็ปเดียวกระทู้เลยไปหลายหน้าแล้ว น้อมกราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ลุงสาย แก้วสว่าง อรุณสวัสดิ์อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย เซมเบ้ พี่รักรังสิต พี่โต้งชลบุรี พี่ทหารเก่า พี่apichet และสมาชิกผู้ศรัทธาในหลวงปู่ทิมทุกคนนะครับ

10. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อัน!โลก/เกิดมา/ชดใช้กรรม

ที่เคยทำ/ห้วงอดีต/ทุกแห่งหน

มีกรรมดี/กรรมชั่ว/ทุกๆตน

คงเวียนวน/กรรมกงเกวียน/อยู่ร่ำไป

เกิดมาแล้ว/ทำดีเถิด/จะเกิดสุข

อบายมุข/ความชั่ว/อย่าหลงไหล

มีสิ่งหนึ่ง/คือธรรมมะ/ค้ำจุนใจ

ยึดมั่นใน/หลักธรรม/พุทธองค์

ทุกตนนั้น/ต้องเกิด/แก่เจ็บตาย

อีกไม่นาน/ก็กลาย/เป็นฝุ่นผง

มัวแต่ทำ/ความชั่ว/ไม่ละปลง

ความชั่วนั้น/มุ่งตรง/กลับสู่ตัว

11. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 และพี่น้องทุกท่านครับ

12. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับพี่น้องทุกท่านและพี่น้องที่กำลังเข้าห้องตอนนี้พี่ทหารเก่า,changdor ครับchearr

13. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

14. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ในวัยเด็กหลวงปู่ทิมท่านใช้ชีวิตตามประสาเด็กทั่วไป อุปนิสัยโดยปกติแล้วจะชอบช่วยเหลือพ่อแม่ทำมาหากิน สมัยนั้นครอบครัวท่านมีอาชีพทำนาข้าว ยามว่างก็จะออกล่าสัตว์ต่างๆเพื่อนำมาประกอบอาหารเลี้ยงชีพ พอถึงวัยเรียนท่านได้มาศึกษาที่วัดละหารใหญ่ เพราะสมัยก่อนนั้นวัดละหารใหญ่เป็นสถานที่ร่ำเรียนศึกษาแก่กุลบุตรทั้งหลาย หลวงปู่ท่านตั้งใจศึกษาเล่าเรียนจนสอบคะแนนได้ดีกว่าเด็กที่เรียนด้วยกัน หลังจากที่ท่านเรียนจบแล้วท่านก็ได้กลับไปช่วยพ่อแม่ทำมาหาเลี้ยงชีพต่อและใช้ชีวิตตามประสาเด็กวัยรุ่นทั่วไปก่อนที่ท่านจะใช้ชีวิตไปเป็นพลลูกหมู่ทหารต่อไป....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      30
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2013
  15. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ิทิม ลุงสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ๆ ทุกๆ ท่านครับ

16. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่รุ่ง พี่ส่างปา อาจารย์ติ้งลิงติง พี่เมย์ พี่ภู พี่ก่อ พี่บางเมือง น้าต๋อย คุณเก่ง คุณก้อง คุณนุ คุณนอร์ คุณฐาอยุธยา คุณโก้ คุณตั้ม คุณตี๋ คุณเมืองโบราณ คุณเล็ก น้องโอ๊ด น้องนิ น้องกานต์ น้องภัฎ คุณน้องพลอยสวย คุณแหม่มจ๋า คุณChoey คุณชยสิทย์ คุณsu2550 และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ

หลายๆที่ฝนตกขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ ขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกๆท่านนะครับ

;aa49

17. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ตลับแกะลายได้งดงามมากเลยครับ :cool::cool::cool:

และคิดว่ารูปของหลวงปู่ทิมที่อยู่ในนั้นไม่ธรรมดาเช่นกันครับ :cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2013
  18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ และ สวัสดีลูกศิษย์หลวงปู่ทุก ๆ ท่านด้วยครับ

19. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    _/|\_ กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย สวัสดี อ.แก้วสว่าง
    สวัสดีสมาชิกทุกๆท่านขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านครับ....

20. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอโทษคุณ Kengeg ด้วยครับ เน็ตผมเมื่อคืนเข้าไม่ได้ครับ
    ราคาค่าเลี่ยมตลับเงินประมาณ 2พันกว่าเล้กน้อยครับ.....
    ร้านช่างเพียรที่ห้างแหลมทอง ระยอง มีร้านในเวปด้วยครับ