เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมขอนำประสบการณ์จากสมาชิกในกระทู้มาเล่าสู่กันฟังครับ...

สวัสดีอาจารย์แก้วสว่างครับ ขอบคุณมากครับที่นำเรื่องราวดีๆของหลวงปู่และลุงสายรวมถึง
    พระเนื้อขาวมาเผยแพร่ ชีวิตผมดีขึ้นเป็นลำดับ ขอบคุณจากหัวใจครับ
    ก่อนหน้านี้ผมเองไม่เคยห้อยพระองค์ไหนเลย และไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญสักเท่าไหร่ ไม่ค่อยสวดมนต์ จนเพื่อนผมคือคุณ Bu.....ได้มาเล่าเรื่องราวหลวงปู่และพระเนื้อขาวให้ฟัง พอได้เข้ามาศึกษาและได้บูชาท่าน เปลี่ยนครับ ชีวิตดีขึ้นตามลำดับ
    ผมเข้าวัดทำบุญ สร้างบารมี สวดมนต์ มากขึ้น จนคนที่รู้จักผมเค้าตกใจเห็นถึงความเปลี่ยนแปลง ซึ่งทุกอย่างเกิดจากความศรัทธาที่ผมมีต่อหลวงปู่ทิมครับ
    ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งที่นำเรื่องราวและวัตถุมงคลของท่านมาเผยแพร่ครับ
    ขอบารมีหลวงปู่ทิมอวยพรและคุ้มครองอาจารย์นะครับ ร่ำรวยเงินทองและความสุขครับ^^

2. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุครับ

3. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีทุกท่านครับ นานๆ เข้ามาทีช่วงนี้ติดภารกิจมากครับ

4. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

สัพพะทุกขา สัพพะภะยา สัพพะโรคา วินาสสันตุ สาธุ กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ

5. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ด้วยใจเคารพบูชา
    สวัสดีพี่ๆ น้องๆ ณ กระทู้แห่งนี้ทุกท่านนะครับ​
    :cool::cool::cool:

6. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 และพี่น้องทุกท่านครับ

7. MA30

MA30 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    ..กราบหลวงปู่ทิม และอ.สาย แก้วสว่าง..ตี2.20 มองเห็นเพื่อนๆในกระทู้ตำนานฯอยู่2ท่าน คือคุณ เทพศิริ และ noowiaar...สวัสดียามดึกเพื่อนทั้ง2 และสวัสดีศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่าน....เมื่อบ่ายวันอังคารที่ผ่านมา...ผมได้ไปกราบหลวงพ่อไพบูลย์ที่วัดหงส์รัตนารามอีกครั้ง...ไปกราบขอหนุมานท่าน โดยผมได้เล่าให้ท่านฟังว่า มีเพื่อนๆนำอาราทนาติดตัวแล้วทำอะไรติดต่อการงานก็รู้สึกว่าสะดวกได้รับความเมตตาจากผู้ใหญ่และเพื่อนร่วมงานก็เป็นมิตรไมตรีกว่าเก่าก่อน.. ทำให้คนที่ยังไม่มีก็อยากได้ไปบูชาบ้าง...ผมเลยมาขอกับท่านหลวงพ่อ....หลวงพ่อเมตตาหยิบมายื่นให้ผม5องค์..มองเห็นหลวงพ่อมีเหลือไว้3องค์ได้....เมื่อวานผมเลยถือโอกาสนำมาลงลัก ก่อนที่จะนำไปให้เพื่อนๆทั้งหมด5องค์เลยครับ(คนละองค์ครับ)../...เพื่อนๆใครจะไปกราบท่านหลวงพ่อ เป็นไปได้ก็ขอให้นำแผ่นทองแดงติดมือไปถวายหลวงพ่อบ้างนะครับ ถ้าพอมีกำลังจะหาได้...เพราะรู้สึกว่าแผ่นทองแดงที่ท่านจารทำตะกรุดไว้ให้พวกเราจะเหลือไม่กี่แผ่นแล้วครับ....ช่วยกันแบ่งเบาภาระหลวงพ่อกันนะครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      547.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      443.3 KB
      เปิดดู:
      36
  8. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

9. เทพสิริ

เทพสิริ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    สวัสดียามดึกครับคุณ M30 และNOR......ขออนุโมทนา...สาธุ ครับ

10. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ใจสะอาด ใจสว่าง ใจสงบ
    ถ้ามีครบ ควรเรียก มนุสสา
    เพราะทำถูก พูดถูก ทุกเวลา
    เปรมปรีดา คืนวัน ศุขสันติ์จริง
    ใจสกปรก มืดมัว และร้อนเร่า
    ใครมีเข้า ควรเรียก ว่าผีสิง
    เพราะพูดผิด ทำผิด จิตประวิง
    แต่ในสิ่ง นำตัว กลั้วอบาย
    คิดดูเถิด ถ้าใคร ไม่อยากตก
    จงรีบยก ใจตน รีบขวนขวาย
    ให้ใจสูง เสียได้ ก่อนตัวตาย
    ก็สมหมาย ที่เกิดมา อย่าเชือน เอยฯ

11. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิมท่านเคยเล่าเรื่องราวให้นายสาย แก้วสว่างฟังว่า ท่านได้เดินธุดงค์ในเขตเมืองบางปลาสร้อยและในพื้นที่เขตปริมณฑลใกล้เคียงในการสืบเสาะหาครูบาอาจารย์ต่างๆเพื่อการร่ำเรียนวิชาอาคมโดยในสมัยนั้นอาจจะไปโดยตามคำแนะนำหรือการมีชื่อเสียงกระฉ่อนตามคำร่ำลือกัน มีอยู่ครั้งหนึ่งหลวงปู่ท่านได้พบกับฆราวาสผู้เรืองอาคมโดยฆราวาสผู้นั้นท่านสามารถมีอิทธิฤทธิ์เหาะเหินเดินอากาศ ดำดินและหายตัว โดยที่หลวงปู่ท่านก็ได้เห็นประจักษ์แก่ตาอย่างยิ่ง เมื่อเห็นดั่งเช่นนั้นแล้ว มีหรือที่ท่านจะไม่สนใจ หลวงปู่ท่านขอฝากตัวเป็นศิษย์ทันที หลวงปู่ทิมท่านยังเล่าว่า ฆราวาสนั้นสามารถแสดงอิทธิฤทธิ์ได้เต็มที่ไม่เหมือนกับพระที่จะไม่สามารถแสดงฤทธิ์อวดอ้างได้ และในการสืบทอดวิชาอาคมต่างๆฆราวาสนั้นจะสามารถสืบทอดวิชาอาคมและไสยศาสตร์ได้กลากหลายไม่มีขีดจำกัดมีทั้งไสยขาวและไสยดำเพราะในยุคก่อนอดีตกาลมานั้นพระสงฆ์อาจจะเน้นในเรื่องของการเผยแพร่หลักธรรมคำสั่งสอนมากกว่าที่จะเน้นในเรื่องของวิชาอาคม ซึ่งกระบวนการเรียนรู้จึงจำเป็นต้องเรียนรู้ทั้งหลายรูปแบบกัน....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      16
  12. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุกท่านครับ

13. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีทุกท่านครับ

14. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ ทุกท่านสบายดีนะครับ ช่วงนี้ผมงานยุ่งมากไม่ค่อยมีโอกาสทักทายบ่อยนะครับ

15. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

16. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง _/\_

สวัสดีตอนสายๆวันพฤหัสครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่ส่างปา พี่เมย์ พี่บางเมือง พี่รุ่ง พี่ภู พี่บัวแก้ว พีก่อ อาจารย์ติ้งลิงติง พี่MA30 น้าต๋อย คุณเมืองโบราณ คุณบางโกรก คุณเก่ง คุณก้อง คุณแหม่มจ๋า คุณน้อยพลอยสวย คุณฐาอยุธยา คุณนุ คุณchoey นายกู๊ด คุณตั้ม น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ คุณอนุสรณ์ คุณNaChaReTi คุณkali คุณแควใหญ่ คุณตี๋ไวไว คุณsaweit คุณsu2550 และเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2013
  17. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ และ สวัสดีลูกศิษย์หลวงปู่ทุก ๆ ท่านด้วยครับ

18. apichet40

ขออนุโมทนาด้วยครับพี่เสมา :cool::cool::cool:

19. apichet40

ฮ่าาาาา คุณก้องมีอะไรส่งให้ผมมั๊ยน๊าาาาา จะได้เป็นคนที่ 2

catt3

20. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    กราบหลวงปู่ทิม ด้วยเศียรเกล้า