เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม

2. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ท่านใดที่อยู่ย่านพระราม 3 ที่จะไปงานหล่อพระวัดคลองบง สุโขทัยแล้วรถยังเหลือที่นั่งหากไม่เป็นการรบกวนผมฝากน้องในเวปไปคนหนึ่งครับ ถ้ามีส่งข่าวให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณครับ

3. ทหารเก่า

แปลไม่เป็นครับน้อง น้องแปลอย่างไรบอกมาเลยครับอย่าให้ต้องใช้กำลัง:mad::mad::mad:

4. Kon Korat

Kon Korat เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบขอบารมีหลวงปู่ทิมวันครบรอบวันเกิดของหลวงปู่ในวันนี้และกราบคุณลุงสาย แก้วสว่าง.... สวัสดีครับอ.แก้วสว่าง,น้าต๋อยและทุกท่านครับ
    ผมจะขอเล่าเรื่องพระเนื้อขาวองนี้ได้พึ่งได้รับมาและได้รับความกรุณาจากน้าต๋อยที่เป็นธุระช่วยเลี่ยมทองให้ ขอขอบคุณน้าต๋อยด้วยครับ
    เมื่อคืนนี้ก่อนเข้านอน..อยู่ๆผมก็นึกถึงหลวงปู่ทิมและอยากนั่งสมาธิเลยนำพระเนื้อขาวเศียรโตพร้อมสร้อยทองประนมมือนึกถึงหลวงปู่สวดมนต์แล้ว จึงนั่งสมาธิวางพระบนฝ่ามือ นั่งไปได้ไม่ถึง5นาที กำลังเข้าสู่ฐาน6 เกิดความรู้สึกหนาววูบขนแขนทั้งสองข้างและขนที่หลังลุกตั้ง ทั้งที่ในห้องเปิดฮีตเตอร์ปรับอุณหภูมิให้ห้องอุ่นเพราะตอนนี้บ้านผมอากาศหนาว พระและสร้อยทองที่อยู่บนฝ่ามือตอนแรก มีความรู้สึกถึงน้ำหนักพระและสร้อย แต่ตอนนี้เหมือนไม่มีอะไรวางอยู่บนฝ่ามือ...รู้สึกเบาจิตนิ่งสงบมากๆ ซึ่งปกติผมไม่ค่อยได้นั่งสมาธิเท่าไหร่กว่าจะทำให้จิตนิ่งได้แบบนี้ต้องใช้เวลาพอสมควร
    ผมรู้สึกว่าพระเนื้อขาวไม่ได้มีแค่เมตตา,มหาเสน่ห์,แคล้วคลาดและการงานเจริญรุ่งเรือง แต่ยังมีพลังที่ส่งให้กับคนที่ฝึกนั่งวิปัสนากรรมฐานอีกด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2013
  5. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

***น้อมกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ และสวัสดีทุกท่านครับ***

6. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    16มิย ถือกำเนิด องค์หลวงปู่
    ดังก้องกู่ สู่นามว่า ทิมนั่นเอ๋ย
    ท่านสอนให้ รู้จักนิ่ง นะเจ้าเอย
    จงเฉยเมย เรื่องกิเลส เสพกามา

เรื่องปฏิบัติ ของท่านนั้น ต้องเคร่งครัด
    ยึดบัญญัติ ตามหลักธรรม อย่างแน่นหนา
    เรียนวิชา ไสยอาคม สมงามตา
    แก่นแท้หนา รู้จักใช้ ใสคุณธรรม

ด้วยดั่งแพทย์ แผนโบราณ สำคัญนัก
    ต้องประจัก รู้แท้จริง สิ่งที่หมาย
    ท่านเรียนรู้ ให้สมกับ แก่นแท้กาย
    มุ่งตามหมาย จิตเหนื่อยท้อ ต้องสู้ทน

ท่านเรียนให้ เพื่อความจริง นั้นประจักษ์
    ให้แน่นหนัก ดั่งความรู้ สู้ไฉน
    เพื่อสืบทอด วิชาการ ให้ยาวไกล
    แก่นแท้ไซร์ เรียนให้ครบ ต้องจบความ

เมื่อกล่าวถึง อันวัดวา ที่ท่านอยู่
    นำเข้าสู่ ละหารไร่ ใช้สืบสาน
    ท่านเคียงคู่ หมู่บ้านนี้ มาเนิ่นนาน
    ด้วยปณิธาน ที่แน่แท้ แลงามจริง

เมื่อทุกสิ่ง สมดังกับ ความมุ่งมั่น
    ความขยัญ ต้องอดทน รนนิสัย
    ด้วยความรู้ ที่เรียนมา สมกับวัย
    นำมาใช้ ให้งามผล ดลใจเลย

ถึงกระนั้น มันจะยาก แก่อุปสรรค
    ด้วยจิตชัก อันโยงใย ใสกล้าหาญ
    ใช้ความรู้ ให้เกิดผล ดลเป็นทาน
    ครูอาจารย์ ที่สืบผล ชลเปรมปรีย์

อันวิชา แลอาคม ที่เรียนไว้
    เมื่อเห็นใช่ ต้องสืบทอด สอดผสาน
    เรียนให้รู้ สู่ความจริง แม้จะนาน
    เพื่อขับขาน ฉานความรู้ สู่ผลเอย

ท่านลบผง พุทธคุณ เพื่อสร้างพระ
    ให้คนละ จากกิเลส เศษตัณหา
    ความจริงแล้ว สัจธรรม นั้นมีมา
    ให้รู้ค่า ความเป็นคน ผลใจเทิน

พระของท่าน สร้างกันไว้ เพื่อสืบรู้
    ได้เล่าอยู่ กันเพียรจัก อย่างไฉน
    เมื่อนำก้อง ต้องเรียนรู้ คู่กันไป
    ไม่ใช่ใคร ก็ตัวเรา เท่านั้นเอง

หลวงปู่ทิม ท่านใฝ่รู้ คู่คุณธรรม
    จิตผูกพัน ย่อมสืบแท้ แน่ไฉน
    ดั่งเกิดผล ดลนิพพาน แลยาวไกล
    เคียงคู่ไว้ สู่ก้องโลก โกรกตำนาน

ความเล่าขาน อันเกรียงไกร ใช่ประจักษ์
    ด้วยจริงมรรค งามเกิดผล สนวิสัย
    พระของท่าน สานความดี สมดั่งใจ
    จิตนั้นไซร์ ความผูกพัน แหละยั่งยืน

ท่านอย่าถือ โทษอันโกรธ แก่ใครๆ
    พระท่านให้ ความมรรคดี ทวีผล
    จงทำจิต ของท่านนั้น ให้มั่นคง
    ความโง่งม สมดั่งหมาย มลายเอย

หลวงปู่ทิม ท่านเสกพระ ละกิเลส
    เพื่อให้เปต ชลทั้งหลาย ได้เล่ารู้
    ว่าความจริง นั้นมันเป็น เหมือนดั่งครู
    ให้เข้าสู่ สู้ความดี ลี้ผลกรรม

พระเนื้อขาว สร้างด้วยใจ อันบริสุทธิ์
    เพื่อชี้ฉุด หยุดแน่นหนา ความสะสม
    ความมรรคดี ที่ยุ่งยาก แก่ใจคน
    ความวกวน ช่วยแก้ได้ กลายความจริง

เมื่อก่อนนั้น เขาสร้างกัน นำไปใช้
    เพื่อสื่อให้ รอดพ้นกัน ตามวิถี
    จิตศรัทธา ของผู้คน นั้นมากมี
    เพราะสิ่งนี้ คือความจริง ศรีสัจเอย

เมื่อสุดท้าย แล้วความจริง จงปรากฏ
    ความชี้ชด หยุดตัณหา ความแน่นไหว
    เมื่อความลับ ที่ปิดไว้ ตั้งยาวไกล
    จงเฉลยให้ บังเกิดผล ดลใจเทิน

กราบกราบกราบ ด้วยแทบเท้า ของหลวงปู่
    ที่ก้องอยู่ สู่ความดี มีศักดิ์ศรี
    ด้วยคำสอน ที่มากล้น พ้นทวี
    คำนามนี้ หลวงปู่ทิม งามศรีเอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2013
  7. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    99999999999999999999
    กล้วยเยอะพอไหมครับพี่ 555555

8. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กราบหลวงปู่ทิมค่ะ
    สวัสดีญาติธรรมทุกท่าน

เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2556

พี่ได้ไปทำบุญใส่บาตรที่วัดเขาล้อม (ควนจง)
    และขึ้นไปกราบหลวงพ่อพระมหาจิต จิตฺตวโร
    กราบนมัสการ หลวงพ่อ และนำหนังสือเรื่อง หล่อพระประธานที่สุโขทัย

วันนี้พี่ไปที่วัดอีกครั้งค่ะ
    *หลวงพ่อจิต ท่านเมตตา เสกแผ่นโลหะ เงินทองนาค

และรับแผ่นโลหะกลับมาแล้วค่ะ
    กราบอนุโมทนาบุญ หลวงพ่อพระมหาจิต จิตตฺวโร (วัดเขาล้อม ควนจง)
    และอนุโมทนาบุญผู้ร่วมบุญทุกท่านค่ะ

จึงเรียนแจ้งให้ทราบค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      244.7 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      239.3 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      254.5 KB
      เปิดดู:
      28
  9. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    และเมื่อก่อนเที่ยง พี่ได้ส่งแผ่นโลหะ
    ไปวัดหรงบน ขอความเมตตาพระอธิการสมนึก ฉันทธัมโม จารแผ่นโลหะ
    วัดหรงบน อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช

*พี่ล่่อง ซึ่งท่านอยู่ด้านวัตถุมงคลรับเรื่องประสานงานไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ
    วันที่ 22 มิถุนายน 56 นี้ มีพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร ที่วัดหรงบน
    พี่เดินทางไปร่วมพิธีดังกล่าว ก็จะรับแผ่นโลหะกลับมาค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญพระอธิการสมนึก ฉันทธัมโม
    และคุณพี่ล่อง ค่ะ...

ขนาดไฟล์:
      182.4 KB
      เปิดดู:
      37
  10. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย และสวัสดี อ.แก้วสว่างกับทุกๆท่านครับผม

11. ทหารเก่า

ท่านพร้อมนมิตรครับไม่รู้ว่าจะได้ซื้อ ไอฟน ให้แฟนหรือเปล่าครับ 555555รออีกแป็ปครับ ลืมสวัสดีท่านเลยสวัสดีครับ

12. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ..... เก็บไว้ให้ผมรึป่าวครับ ...อิอิอิ

13. ส่างปา

กราบหลวงปู่ และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

14. ส่างปา

วันนี้ได้ไปเยี่ยมน้องที่ทำงานคนนึง เมื่อวานตอนขี่มอเตอร์ไซด์ไปทำงานแล้วโดนรถเมลชน ... ไปเยี่ยมวันนี้ เห็นสภาพแล้ว...หดหู่เลย ... เลือดครั่งในสมอง หลังจากผ่าตัดสมองแล้วแต่ยังมีอาการสมองบวมอยู่ .... ซี่โครงหักทะลุปอด ... ได้แ่ต่ใส่ท่อเอาของเสียออกมา ... ตอนนี้รอดูอาการอย่างเดียว ...
    .... เศร้า เห็นแม่ของน้องเค้าร้องไห้ .... ไม่รู้จะช่วยยังงัยดี ... ได้แต่คิดในใจขอบารมีหลวงปู่ให้น้องเค้ามีแรงต่อสู้ และผ่านอุปสรรคครั้งนี้ไปให้ได้ .... :'(

15. ทหารเก่า

พี่ก็อยากจะเก็บไว้ให้ล่ะครับแต่มีคนเขาให้มาร่วมบุญครับต้องมอบให้คนที่ร่วมบุญครับ พี่เองยังชอบเลยครับเดี๋ยวนี้หายากขึ้นทุกวันครับ พี่ให้รูปไปเซฟเก็บไว้ดูแล้วกันครับ อิอิ

16. ส่างปา

ผลสลากกินแบ่งรัฐบาล 16 มิถุนายน 2556

รางวัลที่ 1 : 289673

เลขท้าย 2 ตัว : 69

17. ทหารเก่า

อยากจะร้องให้ซื้อ 79 กับ 99 ไว้เยอะอยู่งวดนี้พลาดไปได้ฝากไว้ก่อนเถอะ แง...แง...แง....:'(

18. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ ขอแสดงความยินดีกับท่านที่มีโชคด้วยนะครับและวันนี้ที่เขื่อนแดดเปรี้ยงเลย เมื่อช่วงบ่ายพาคณะมูลนิธิผู้มีเมตตา(ประเทศไทย)ไปทำฝายชะลอน้ำมา บางท่านที่มาถามผมว่า ทำไมที่เขื่อนร้อนจังผมเลยบอกไปว่าเนี่ยแหละครับอากาศเมืองกาญจน์ถ้าไม่มีฝนตกละก้อ ร้อนอย่าบอกใครเชียวหละ55555

19. naygood

ผมบอกแล้วให้กินกล้วยเยอะๆ แงๆๆๆๆๆ กล้วยติดคออ่าพี่ครับ

20. naygood

พี่ๆคนไหนตีเป็น สงสัยได้กินกล้วยน้ำว้า แต่อย่างผมต้องกินกล้วยเน่าอ่าพี่ทหารเก่ามากินกับผมไหมครับ แงๆๆๆๆ