เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ปลาช่อนนา

ปลาช่อนนา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนเคยเอามาตัวหนึ่งไม่ใช้แต่ขายให้กับอาจารย์เว้..คนหนึ่งที่ยังหลงนึกว่ามีจริงเล่นหากันในหมู่ลูกศิษย์ แต่ปัจจุบันแกคงรู้ทีท่าว่าน่าจะยัดชัวร์ก็เริ่มระบายทิ้งกัน รู้ซะตอนนี้จะขายให้ใครดี

2. ดาบทอง

ดาบทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขายให้กับพิพิธภัณฑ์บุญญาซิครับแหล่งรวมของพวกนี้อยู่ จะได้เอาไปโชว์ให้คนที่เขายังหลงนิยมกัน เห็นว่าถ้าใครมีผงรูปเหมือนใบลานที่ยังไม่เผาลองเอาไปเสนอกับทางพิพิธภัณฑ์ดูเจ้าของเดิมตัวจริงเขาอยู่ที่นั่นเผื่อเขาจะรับซื้อไว้ราคาหัก20%

3. ปลาช่อนนา

ในข้อกังขาของบุคคลที่นิยมกล่าวถึงกันในบอร์ดนี้ท่านก็มีรูปถ่ายยืนยันแสดงตัวว่าเป็นคนใกล้ชิดหลวงปู่ทิมซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรที่คนส่วนใหญ่นับหน้าถือตายกย่องให้เป็นอาจารย์แต่พอเข้ามาอ่านข้อมูลในนี้เห็นมีแต่ว่าร้ายกันเล่าแต่สิ่งไม่ดีที่เคยเจอมาก็ไม่เห็นจะมีอะไรมายืนยันว่าโดนมาจริงหรือไม่มองแล้วดูจะเป็นการให้ร้ายคนอื่นไปหรือเปล่าก็เป็นหน้าที่ของคนอ่านนะว่าจะวิเคราะห์กันยังไงทางผมพูดอะไรมากไปก็ดูไม่ค่อยจะสนใจเนื้อหากันยิ่งอ่านก็เหมือนผมโดนกระทบเหน็บแนมก็ไม่เป็นไรนะผมมาเพื่อแสดงให้เห็นอีกมุมนึงเท่านั้นให้มันชัดเจนดังเดิม

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ท่านคิดและกล่าวได้ถูกต้องแล้วครับ การแสดงให้เห็นอีกมุมหนึ่งเป็นเรื่องไม่ผิดอะไร ส่วนที่ท่านบอกว่า เหมือนกับหลายท่านเคยโดนมาแต่ก็ไม่มีอะไรมายืนยันได้ ว่าโดนมาจริงหรือไม่ บางทีการกล่าวอ้างของคนทั่วไปเราอาจทั้งเชื่อ หรือไม่เชื่อ ดังนั้นเราต้องพิสูจน์เองครับ ว่าที่เขากล่าวๆ กันมานั้นเป็นจริงอย่างที่หลายท่านกล่าวอ้างไว้หรือไม่อย่างไร

การพิสูจน์ทำได้ไม่ยากครับ เช่าหาวัตถุมงคลที่เราเชื่อว่าใช่แล้วทดลองใช้เอง อีกอย่างลองใช้เวลาพิจารณาความเปลี่ยนแปลงของตัวเรา และตัวบุคคลที่หลายท่านกล่าวถึง เมื่อเวลาผ่านไปการเปลี่ยนแปลงจะเป็นอย่างไร ผมคิดว่าเวลาจะเป็นตัวช่วยให้เราเข้าใจ และมองเห็นสิ่งต่างๆ อีกมากมาย

อีกทั้งหลายท่านที่กล่าวๆ กันมาต่างก็เคยได้พบและได้รับประสบการณ์เหล่านั้น มากบ้างน้อยบ้างตามกำลังทรัพย์ของตน แต่เมื่อเราคิดว่าจริงหรือเปล่าที่กล่าวเช่นนั้น ก็มีอีกทางเลือกหนึ่งคือต้องลองพิสูจน์เองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2014
  5. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วส่วางและทุกๆท่านครับ

6. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิมและพี่น้องทุกท่านครับ

การที่เราจะสรุปในเนื้อหาสาระต่างๆเพียงรูปถ่าย 1 ใบนั้นอาจไม่สามารถ บ่งบอกได้ทั้งหมดว่าเรื่องราวต้องเป็น แบบนั้นแบบนี้ ผมพูดแบบนี้ไม่ได้บอกรูปหนึ่งใบไม่มีความหมายนะครับ ด้วยความเคารพอย่าบริสุทธ์ใจกับพี่น้องเวปอื่นที่ศรัทธาในครูบาอาจารย์คนเดียวกัน คือหลวงปู่ ทิม อิสริโก แห่งวัดละหารไร่

เช่นตลอดเวลาที่เราต่างได้รับคำบอกเล่าจาก อาจารย์ พ. ว่าหลวงปู่ทิมได้มรณะภาพในอ้อมแขนของ อาจารย์ พ. นั้น ภายหลังทางอาจารย์ แก้วสว่างได้นำรูปที่ หลวงปู่ทิม มรณะภาพในอ้อมแขนของ ลุงสาย แก้วสว่าง มาลงให้พี่น้องในเวปนี้ได้ดู เป็นอันว่าภาพนี้บ่งบอกคำบอกเล่าในอดีตว่าบุคคลต่างๆนั้นเป็นอย่างไรกันบ้าง? ท่านทั้งหลายพิจารณาเอง

สำหรับวัตถุมงคลที่สร้างขึ้นมาใหม่หลังจากที่ หลวงปู่ทิม มรณะภาพแล้วและมีวนเวียน ในท้องตลาด ถูกสร้างและโปรโมทจากใคร หลายท่านทราบดี ยกตัวอย่างเช่น เพราะเป็นประเด็นพอสมควร ปิดตานางพราย ผมเคยอ่านบทความนี้จากหนังสือรวมเล่มที่ อาจารย์ พ. ได้เล่าเรื่องวิธีการสร้าง แต่มีหลายท่านไม่เคยอ่านจึงไม่ทราบเนื้อหา และจะเป็นการดี ถ้าท่านที่มีข้อมูลซึ่งก่อนหน้านี้ ท่านได้สแกนภาพเกี่ยวกับบทความอื่นมาลงไว้ ให้หลายท่านได้อ่าน ให้ท่านสแกนบทความนี้(ปิดตานางพราย) มาลงด้วยเช่นกันเพื่อเป็นวิทยาทานก็จะเป็นการดีไม่น้อย แล้วให้ผู้ที่สนใจได้เรียนรู้กันเอาเอง ตัดสินใจกันเอง ว่าสรุปแล้ว ปิดตานางพรายนั้นสร้างมาทันหรือไม่? เพราะบทความในอดีตที่เขียนมาในช่วงเวลานั้นๆหลายสิบปีตอนที่เรายังไม่ได้แสดงความคิดเห็นกันง่ายขนาดนี้ เหมือนเป็นการสือสารทางเดียวนั้น จะแสดงถึง แนวความคิดนั้นได้ว่าเท็จจริงอย่างไร? เพราะในช่วงเวลานั้นไม่สามารถเข้ามาโต้ตอบได้ในทันที

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำคืนครับ...ทักทายด้วยเศียรโตสักองค์

8. ปลาช่อนนา

บางทีการกล่าวอ้างของคนทั่วไปเราอาจทั้งเชื่อ หรือไม่เชื่อ ดังนั้นเราต้องพิสูจน์เองครับ ว่าที่เขากล่าวๆ กันมานั้นเป็นจริงอย่างที่หลายท่านกล่าวอ้างไว้หรือไม่อย่างไร
    ดังประโยคดังกล่าวนี้ในที่แห่งนี้อย่าใช้คำว่าบางทีเลยนะครับเท่าที่อ่านมายังไม่มีปรากฎหลักฐานอะไรเลยก็ว่าได้ถ้าจะให้พิสูจน์ด้วยการใช้จริงมองกันในแง่นี้เท่กับว่ารออิทธิฤิทธปาฏิหาริให้บังเกิดสรุปแบบกำปั้นทุบดินไปหรือเปล่าไม่น่าเชื่อว่าเด็กรุ่นใหม่คิดเช่นนี้เหมือนกันคนแก่เกือบก้าวต่อไม่ได้เลยนะฮ่าๆๆสมัยนี้เราลองพิจารณาดูความน่าเชื่อถือดีกว่าเพราะเราต่างก็ไม่มีใครทันท่านลุงเองอาจจะทันแต่ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับทางวัดสมัยนั้นสรุปคือไม่รู้เหมือนกันพออยากรู้อยากเห็นขึ้นมาก็หาอ่านตามที่มีการบันทึกจะจริงจะเท็จเพียงใดสุดแต่คนจะวิเคราะมีเพียงสองท่านที่มีการยอมรับแล้วจะเชื่อใครจะให้ไปดั้นด้นถามชาวบ้านก็คงเป็นไปได้ยากป่านนี้แล้วลุงเองยังจำสมัยเด็กไม่ค่อยได้เลยแต่นั่นผ่านมาเท่าไหร่ปีแล้วจะได้อะไรกันบ้างรึลองคิดดูจะเอามาเทียบกับสองเฒ่าที่พวกคุณโจมตีได้อย่างไรกันเพราะทั้งสองอยู่ในเหตุการณ์และติดตามวัตถุมงคลมาโดยตลอดที่มาที่ไปเล่าขานกันไม่รู้จบ

9. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    อ่านไปอ่านมาผมต้องขอคาระวะลุงมะตูมเลยครับ ลุงนี่ดื้อจริงๆขอบอกตรงๆครับลุงยังไงก็จะให้เชื่อหนังสืออย่างเดียวว่างั้นเถอะแหะๆ....ข้อมูลที่ลุงอ่านแล้วลุงปักใจเชื่อหนะลุงได้วิเคราะห์บ้างไหมครับอ่านแล้วก็หลับหูหลับตาอย่างเดียวจนปล่อยอายุน้อยลงๆ ผมว่าจะไม่ยุ่งแล้วเนี่ยแต่อดไม่ได้ขอโทษนะลุงอย่าหาว่าผมสอนเลยครับ ถามจริงๆเหอะลุงไม่เอะใจแปลกใจบ้างหรอที่ลุงอ่านหนะยอมรับนะว่าลุงทำการบ้านมาดีมากแต่มันก็แค่ในหนังสือไงลุงครับปลายปากกาของคนเดียวจะใส่อะไรลงไปก็ได้อย่างที่ลุงมะตูมบอกแหละครับว่าสุดแต่คนจะคิดได้ แต่ลุงเองหละคิดบ้างไหมหลับหูหลับตาเชื่อซะหมด ลุงเลิกดูละครจักรๆวงๆ หรือยังครับท่าทางลุงจะชอบสเปเชียลเอฟเฟคนะลุงมะตูม555555+ล้อเล่นนะครับลุงผมอยากอ่านที่มันนอกเหนือจากในหนังสือหนะมีไหมครับกว่าผมจะเรียนจบผมอ่านหนังสือมามากแล้วครับผมเบื่อๆๆๆ ความรู้ในตำราแต่ผมก็พอจะแยกออกนะเล่มไหนวิชาการเล่มไหนนิทานแล้วลุงเคยลองแยกไหมครับ สวัสดีครับ

10. kengeg

กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

11. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิมและพี่น้องทุกท่านครับ

แก้วที่เต็มไปด้วยน้ำ ไม่อาจรองรับน้ำได้อีกฉันใด คนที่เต็มไปด้วย " ทิฐิมานะ" ก็ไม่อาจรองรับ ภูมิปัญญาได้อีกฉันนั้น

ว.วชิรเมธี .

12. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat พี่รุ่ง คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

13. ปลาช่อนนา

อ่านแล้วเข้าใจหลายเรื่องจากที่ไม่เคยมีความรู้มาก่อนเลย เข้าใจว่าสร้างนิยายกันมาขาย ข้อมูลที่เขียนมาให้อ่าน ผมเชื่อว่าถ้าไม่มีเหตุมาก็คงไม่มีเรื่องเล่าที่ต้องให้ระวังหรือการพินิจกันบ้าง ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีมากครับสำหรับคนที่ศรัทธาหลวงปู่ทิมอย่างยิ่ง

14. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานผมตอกโคต และเอาพระใส่กล่องเสร็จเรียบร้อย เลยไม่ได้มาแสดงความคิดเห็น
    พรุ่งนี้เตรียมส่งพระและหนุมานแล้วครับ
    วันนี้ไปชลบุรี ฉลองพระหลานชายและถวายสังฆทานและถวายผ้าไตรจีวรแด่หลวงปู่เกลี้ยง ที่วัดเนิน ชลบุรี
    ด้วยเงินที่ทุกท่านร่วมทำบุญพระวันเกิดกับ อ. แก้วสว่าง ที่นอกเหนือจากที่นำไปถวายหลวงปู่เกลี้ยงแล้ว เป็นจำนวนเงิน 2หมื่นกว่าบาท (ซึ่งก่อนหหน้านี้ได้แบ่งเงินไปสร้างกุศลอีกหลายอย่าง )
    ผมกรวดน้ำถวายกุศลแด่หลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง และ สรรพสัตว์ที่ร่วมเกิดแก่เจ็บตายแล้ว
    ขอให้ญาติธรรมที่ร่วมทำบุญ กรวดน้ำเองได้เลยครับ เอาน้ำใส่แก้วอฐิษฐาน แล้วเทลงพื้นแม่ธรณี ถวายกุศลแด่หลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง
    และสรรพสัตว์ที่ร่วมเกิดแก่เจ็บตาย ขอให้พันจากห่วงกรรมทั้งหลาย ให้เย็นกายเย็นใจ
    ขอบุญที่ทุกท่าน กระทำร่วมกันมาตลอด กับคณะศิษย์หลวงปู่ทิม เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ขอให้เจริญยิ่งๆๆ ขึ้นไปครับ สาธุ...

ไฟล์ที่แนบมา:

15. kengeg

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ
    อนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ

16. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"ไม่มีแรงใดเสมอด้วยแรงกรรม แรงฟ้ามนุษย์แก้ได้ด้วยสายล่อฟ้า แรงน้ำมนุษย์แก้ด้วยการเปลี่ยนเส้นทางหรือสร้างกำแพงกั้นน้ำ แรงพายุมนุษย์แก้ได้ด้วยการปลูกป่า แต่แรงกรรมมีแต่ต้องก้มหน้ารับโดยส่วนเดียว"(ข้อคิดคติสอนใจจากพระท่าน ว.วชิรเมธี)

17. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมขอย้อนนำภาพวินาทีสุดท้ายทั้งก่อนจะสิ้นใจและสิ้นใจไปแล้วของหลวงปู่ที่ท่านอยู่บนอ้อมแขนของใครที่สำคัญที่สุดในเวลานั้น ซึ่งมันมีภาพหลักฐานปรากฎอยู่ การที่ศิษย์บางคนที่อยู่ในเหตุการณ์เอามาพูดว่าหลวงปู่ทิมมรณภาพบนตักของตัวเองนั้นก็ย่อมทราบว่ามันขัดต่อหลักฐานที่พูดอย่างชัดเจน ซึ่งคนที่ถ่ายภาพก็คือคุณมาโนช เหล่าขวัญสถิตย์เจ้าของนาวาชายหาด ถ่ายกันเมื่อ16 ตุลาคม 2518 ดูแล้วลองพิจารณากันดูนะครับ

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม อิสริโก ด้วยด้วยเศียรเกล้าครับ กราบ กราบ กราบ
    ภาพหลักฐานชัดเจนมากครับ​
    :cool::cool::cool:

19. ปลาช่อนนา

จะเห็นว่าศิษย์บางคนอาศัยรูปถ่ายหากิน สร้างบทบาทตัวเองให้เป็นบุคคลแห่งประวัติศาสตร์การยอมรับกับพิพิธภัณฑ์บุญญาแต่กลับสร้างของอุปโลกน์มาขายไม่น่าเลย ผลประโยชน์ด้วยกันแท้ๆ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤษภาคม 2014
  20. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat พี่รุ่ง คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ