เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดียามเช้าพี่ๆทุกท่านครับ

2. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีปีเก่าครับพีาภูวดิท. มาแต่เช้าครับ

3. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปูทิม ตาสาย และอรุณสวัสยามเช้าสดชื่นแห่งวันสุดท้ายของปี 2555 พี่โมท เฮียต๋อย เฮียรัก เฮียโต้ง เฮียภู เฮียก้อง เฮียป๊อก เฮียโอ๊ต เฮียนอร์ คุณนุ คุณกบ เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ:cool:

4. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    กราบหลวงปู่ทิม สาธุ

เรื่องลงชื่อรับพระหลวงปู่ทิม หลังเที่ยงคืนไปแล้ว คาดว่าหลายท่านคงต้องตัดสินใจว่า จะอยู่บ้านรอลุ้นลงชื่อให้ติด 1 ใน 10 หรือไปสวดมนต์ข้ามปีดี...ตัดสินใจยากครับ

โมทนาครับ

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันที่ 31 ธันวาคม 2555 วันสุดท้ายของปีนี้
    พรุ่งนี้ก็เป็นปีศักราชใหม่ เหมาะที่จะเริ่มอะไรใหม่ๆ ต่อไป

วันนี้ หรือ พรุ่งนี้ จะปีนี้ หรือ ปีหน้า ก็ไม่ได้ต่างกัน
    อย่ารอเวลาให้ถึงวันนี้ พรุ่งนี้ เพราะเราสามารถเริ่มใหม่ได้ทุกวัน

6. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม ตาสายแก้วสว่าง
    สวัสดีสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ

7. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนากับพี่รักด้วยครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี:cool::cool:

8. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดียามสายของวันสิ้นปี2555ครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ วันนี้ที่เขื่อนจัดงานเคาท์ดาวน์ซะด้วยไม่รู้ว่าหลังเที่ยงคืนจะกลับมาลงชื่อทันรึเปล่า อยากได้ปลัดหรือไม่ก็ปิดตาซักองค์ก็ยังดี555+

9. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ก้องนำของชอบมาโชว์อีกแล้ว ลูกอมเนื้อบรอนด์ทองนี่อยากเห็นของจริงจังเลยว่าสวยขนาดไหน(เพราะว่าที่ใส่อยู่เป็นเนื้อขาวมีห่วงเท่านั้น)สงสัยว่าต้องรบกวนส่งมาให้ส่องดูบ้างซะแล้วครับพี่555+

ไฟล์ที่แนบมา:

10. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    จากประสพการณ์ที่ได้ยินมาจากเพื่อน ๆ เล่ากันว่า โชคลาภดีแท้แน่นอน ตั้งแต่เพื่อน เล่าให้ฟัง และศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมก็ทำให้อยากมีไว้ครอบครองบ้าง จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีกับเขาซักที ส่วนที่เรื่องปลอมนั้น ถ้าหลวงปู่ไม่ดีจริงไม่เก่งจริง ก็คงไม่ปลอมกันครับ เพราะฉนั้นสรุปได้ว่าหลวงปู่ต้องดีจริงและเก่งจริงครับ

11. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งท้ายปีเก่า ตอนรับปีใหม่ ปี 2556 นะครับ
    ขอบารมีหลวงปู่ทิม อิสริโก ที่พวกเราทุกท่านในที่นี้เคารพศรัทธาในองค์ท่าน ขอให้พี่น้องทุกท่าน จงมีพลังกายพลังใจเพื่อต่อสู้กับชีวิตในปีหน้าต่อไป ขอให้สุขภาพร่างกายทุกท่านแข็งแรงปราศจากทุกข์โศกโรคภัยทั้งปวง แคล้วคลาดจากอันตรายทั้งปวง และขอให้โชคดีมีัชัย เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมกันทุกคนนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับ
    :cool::cool::cool:

12. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิมครับ
    สวัสดีวันส่งท้ายปี 2555 ครับ อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง และพี่น้องทุกท่านครับ

13. lucky77

lucky77 Active Member

น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ
    และอยากได้ของขวัญปีใหม่ด้วยครับ อิอิ

14. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่

สวัสดีวันส่งท้ายปี 2555 ครับทุกๆท่าน.....
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกๆท่านทอญ..

15. b243

b243 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านครับ มีความสุขมากๆนะครับ

16. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

ในโอกาสปีใหม่ที่กำลังจะมาถึงนี้ ขอให้ลูกหลานของหลวงปู่ และของลุงสาย แก้วสว่างทุกท่านพร้อมทั้งครอบครัว จงมีแต่ความสุขกายสุขใจ คิดมุ่งหวังสิ่งใดขอให้สมปรารถนาได้โดยเร็วพลัน ปัญหาอุปสรรคอันใดที่มีอยู่ ก็ขอให้หมดไปสิ้นไปพร้อมกับปีเก่า 2555 ที่จะผ่านพ้นไปนี้จงทุกประการ

จากที่ได้อ่านประสบการณ์ความประทับใจอัศจรรย์ใจของเพื่อนสมาชิกหลาย ๆ ท่าน (ทั้งเมตตามหานิยม แคล้วคลาด การค้าการขาย ความสำเร็จในหน้าที่การงาน ฯ) และจากบทความการสร้างพระเนื้อผงของหลวงปู่ในยุคแรกๆ นั้น เชื่อมั่นว่าเป็นพระผงที่หลวงปู่ได้อธิษฐานจิตไว้อย่างแน่นอน มีพยานบุคคลทั้งพระภิกษุ และฆราวาสที่รู้เห็นและช่วยพิมพ์พระให้การยืนยันได้หลาย ๆ ท่าน อีกทั้งการจะทำปลอมขึ้นนั้น พิจารณาในหลายแง่มุมแล้วไม่น่าจะใช่ เพราะ
    1. พระผงเนื้อขาวขนาดค่อนข้างใหญ่ ขาดความคมชัดสวยงาม ไม่เป็นที่รู้จักของคนทั่วไปถ้าทำปลอมขึ้นมาเพื่อผลประโยชน์ทางหากำไร คงมีคนสนใจน้อย เพราะคนส่วนใหญ่ชอบพระสวยงาม อีกทั้งปริมาณจำนวนพระก็มีไม่มากเพียงพอที่จะสร้างราคาทำกำไรใด ๆ ได้
    2. ผู้ที่นำการเผยแพร่มีวัตถุประสงค์ในการแจกฟรีแก่ผู้มีจิตศรัทธาเพื่อประกาศเกียรติคุณของหลวงปู่ และคุณลุงสาย แก้วสว่างเท่านั้นโดยไม่เรียกร้องค่าตอบแทนใด ๆ เลย
    3. พระปลอมหรือเปล่าอาจจะดูยาก แต่คนปลอมหรือเปล่าคงพอจะดูได้ จากประวัติที่ผ่าน ๆ มา พอจะพิจารณาสัมผัสได้ถึงความตั้งใจ ความเสียสละอุทิศตนของหลาย ๆ ท่านต่องานพระพุทธศาสนาได้เป็นอย่างดี ทั้งความกตัญญูต่อองค์หลวงปู่ผู้เป็นที่เคารพรักของเราท่านทุกคน

ท้ายที่สุดนี้ขอขอบคุณลุงสาย แก้วสว่าง ผู้เก็บรักษาพระเนื้อขาว คุณรัก น้าต๋อย และทุก ๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องที่ได้นำพระผงเนื้อขาวของหลวงปู่ทิม มาเผยแพร่ให้ลูกหลานของหลวงปู่ได้สมหวังมีโอกาสเป็นเจ้าของพระของหลวงปู่มา ณ โอกาสนี้ครับ และกราบขอบารมีหลวงปู่ช่วยหนุนส่งดลบันดาลให้ลูกหลานทุกท่านมีความสุขความเจริญทั้งทางโลก ทางธรรม ตลอดปีใหม่ 2556 นี้กันทุกคนครับ...

17. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

....จากประสพการณ์ที่ได้ยินได้ฟังมา ท่านมีความเห็นอย่างไรกับพระชุดนี้
    เชื่อว่าพระชุดนี้มีพุทธคุณตามที่ผู้มีประสพการณ์มาบอกเล่าจริง ทั้งนี้ก็มาจากประสพกาณ์ของตัวเองด้วย คือตั้งแต่ได้รับพระเนื้อขาวา ก็นำไปเลี่ยมแขวนเดี่ยวมาตลอด สังเกตเห็นว่าจะไม่ค่อยมีอุปสรรคใดๆ ด้านเมตตาดี ได้รับความร่วมมือจากผู้ร่วมงานในทุกระดับ สิ่งที่คนอื่นบอกว่ายาก พอเราไปพูดกลายเป็นง่ายไปหมด

....อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยว่า ถ้าพระปลอมจะปลอมไปเพื่ออะไร
    ข้อนี้ไม่มีความเห็น เพราะไม่เคยคิดว่าเป็นพระปลอม และถ้าคิดจะทำปลอมขี้นมาเพื่อนำมาแจกฟรี จะทำให้เสียเงิน เสียเวลาทำไม (ถ้าเป็นพวกทำพระปลอมมาขาย ก็เป็นอีกเรื่อง) ดังนั้นคำว่าพระเนื้อขาวจะเป็นพระปลอมจึงไม่มีในความคิด

....มีความเชื่อมั่นอย่างไร ว่าพระนี้หลวงปู่อฐิษฐานจิตไว้ให้ดีแล้ว
    เชื่อในความฝันของตัวเอง ที่หลวงปู่บอกว่าจะให้พระของหลวงปู่ไปบูชา รับรองพุทธคุณสุดยอด (แรกๆก็ยังไม่มั่นใจว่าเป็นหลวงปู่ทิม แต่เมื่อติดตามอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆก็มีความชัดเจนขึ้นว่าหลวงปู่ได้มาโปรดในฝันจริงๆ) และเมื่อได้รับพระของหลวงปู่มาบูชาแล้วยิ่งมีความเชื่อมั่นและศรัทธาเกินร้อย (เห็นชัดเจนจาก พี่ที่ทำงานคนอื่นๆบอกว่าท่านผ.อ.ฯดุ เข้มงวด ไม่ค่อยมีใครกล้าเข้าไปคุย จนเราเครียด แต่ก็ทำใจดีสู้เสือ (เพราะอยากได้พี่เสือจากคุณรัก 555) เข้าไปคุยกับท่าน กลับกลายเป็นว่าผ.อ. ถามว่าหนูคิดอย่างไร หนูมีความเห็นอย่างไร หนูจะให้ช่วยอย่างไร หนูเสนอมา ผ.อ.จะเซ็นต์อนุมัติให้ จนพี่ๆคนอื่นงง..จ้า)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2012
  18. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    ขอร่วมแสดงความคิดเห็นในหัวข้อที่ 2 ครับพี่รัก
    ขอให้พี่รัก และทุกๆท่าน เฮงๆ รวยๆ สุขภาพแข็งแรงเช่นกันน่ะครับ

....จากประสพการณ์ที่ได้ยินได้ฟังมา ท่านมีความเห็นอย่างไรกับพระชุดนี้:
    - วัตถุมงคล ของ หลวงปู่ทิม และ ชาวบ้าน ท่านได้ร่วมกันจัดสร้าง และ มีไว้เพื่อมอบให้กับลูกหลานมีไว้เพื่อปกป้องคุ้มกัย และ เพื่อตอบแทนให้กับผู้มีจิตศรัทธาที่ได้มารว่มทำบุญที่วัด.. และนั้นก็คือจุดประสงค์ของหลวงปู่ท่าน เพื่อนำปัจจัยที่ผู้มีจิตศรัทธา ได้รว่มทำบุญ ไปสร้างศาสนสถาน เพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา และ ไม่ได้กำหนดราคาว่าต้องทำบุญเท่านั้นบาท เท่านี้บาท ถึงจะได้รับพระหรือวัตถุมงคลนั้นๆ…
    - วัตถุมงคล ที่ บุคคล ได้จัดสร้างขึ้นมา แล้วนำไปให้หลวงปู่ท่าน ทำการปลุกเสก หรือ ร่วมปลุกเสก เท่าที่ทราบน่ะครับ คือ ต้องมีราคาค่าเช่าบูชา เพราะ เกียรติคุณ สรรพคุณ และ อิทธิคุณ ที่หลวงปู่ท่านมี..
    ....อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยว่า ถ้าพระปลอมจะปลอมไปเพื่ออะไร:ถามว่าถ้าหากมีการปลอมจะปลอมไปเพื่ออะไร ในส่วนตัวของผมน่ะครับคำตอบก็คือ.. เมื่อไหร่ก็ตามที่พระหรือวัตถุมงคลนั้นๆ ได้รับความนิยม และเป็นของหาอยาก มีประสพการณ์ ก็ย่อมมีคนอยากได้ ไว้บูชา อย่างเช่นพระสมเด็จแท้ๆบางองค์ไม่เห็นจะสวยเลย แต่ราคาหลักล้าน เป็นที่นิยมอย่างมาก ทำให้พวกคนโลภมันมองเห็นโอกาสในการทำพระปลอม เพื่อค้ากำไร โดยแอบอ้างอิทธิคุณ สรรพคุณของหลวงปู่ท่าน โดยที่พวกมันจะไม่คำนึงถึงบาปบุญคุณโทษนั้นๆ พวกมันคิดอย่างเดียวว่า..ทำของขาย…ขายของ…แล้วได้เงิน..
    ....มีความเชื่อมั่นอย่างไร ว่าพระนี้หลวงปู่อฐิษฐานจิตไว้ให้ดีแล้ว: ลองถามตัวเองดูซิครับว่า ความศรัทธาที่เรามีต่อ หลวงปู่ทิม ของเรา คือ แบบไหน..ถ้าลองได้ศรัทธาแล้วไซ้ อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง แต่ขอให้มีสติ อย่าประมาท..ทั้งด้วยวาจาและการกระทำ สาธุ....
    - ถ้าศรัทธาในหลวงปู่ท่านแล้วไซ้ ผมคิดว่า นั้น คือ การให้ นั้นคือ ความเมตตา ที่หลวงปู่ท่านมีต่อทุกๆ ชีวิต และ ท่านมีเจตจำนงที่ดี ที่จะทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง..
    - ถ้าศรัทธาในวัตถุมงคลแล้วไซ้ ผมคิดว่า ถ้าเราจะเลือกบูชาวัตถุมงคลเหล่านั้น เราควรจะเลือกโดยพิจารณาถึง เจตนาและจุดประสงค์ของการจัดสร้างวัตถุมงคลนั้นๆ แต่สำหรับผมได้พบแล้วคือ พระเนื้อขาว ของ หลวงปู่ทิม นี่แหล่ะ ที่หลวงปู่ท่านได้มีเจตจำนงให้มีการจัดสร้าง ตามเจตนารมณ์อันบริสุทธ์ของท่าน..อย่างชัดเจนครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      907 KB
      เปิดดู:
      56
  19. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    1.ไม่เคยได้ยินจากบุคคลอื่นเลยครับสำหรับพระเนื้อขาวนอกจากในเว็บนี้(ขอผมบูชา 1 องค์นะ:'( ) เเต่ผมรู้จากท่านผู้รู้ว่าหลวงปู่ท่าน สร้างปลุกเสกวัตถุมงคลไว้มากมายหลากหลายแบบที่ไม่มีในหนังสืออีกเยอะ ที่ไม่รู้จักในวงการพระเครื่องอีกมากมาย ให้เจ้าของตัวจริงได้บูชา ดั่งคำของหลวงปู (ของ(พระเครื่อง)ทุกอย่างมีเจ้าของหมดแล้ว)
    2.การปลอมพระเพื่ออะไร(ไม่รู้ครับเพราะพระที่แจกในกระทู้นี้ไม่ปลอม) ถ้าจะปลอมกันจริงๆ ปลอมให้เหมือนแบบที่เซียนใหญ่เขาต้องการไม่ดีกว่าหรือครับผมว่านะ เพราะฉะนั้น(ขอเสือไม้ยาแกะ 1 ตัวนะ:'( ครับ555+)
    3.มีความเชื่อมั่นอย่างไร ว่าพระนี้หลวงปู่อฐิษฐานจิตไว้ให้ดีแล้ว
    ของจริงนิ้งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง ดั่งคำหลวงปู่ครับ
    (ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ) ปลุกเสกอะไรต้องให้เป็นอย่างนั้น
    พุทโธ อัปปมาโณ ธัมโม อัปปมาโณ สังโฆ อัปปมาโณ ...........
    ผมเป็นผู้น้อยหากคำใดได้กล่าวล่วงเกินต่อคุณพระศรีรัตนตรัย อันมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมดผมกราบขอขมาด้วยครับผม

20. hinman

hinman เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    เข้ามาชมของสวยงาม มีแต่ของสวย :cool: