เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ตามประวัติว่ากันว่าสร้างเพียง1500องค์เท่าที่เคยเห็นมีเพียงสีเดียว แต่จะมีสีอื่นนั้นไม่แน่ใจครับ แต่ถ้ามีก็คงจะมีน้อยหรืออาจจะเป็นของหลวงพ่ออื่นท่านสร้างไว้แต่ใช้แม่พิมพ์เหมือนกันก็อาจจะเป็นได้นะครับ

2. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ปิดตาของหลวงปู่พระครูชลก็มีสีเดียวเหมือนกันครับ มีเส้นผมของท่านในเนื้อพระค่อนข้างเยอะในรุ่นนี้ ผมเคยได้มาหลายองค์แต่แจกคนอื่นไปหมดแล้ว เหลือเก็บไว้องค์เดียวตามภาพ ถ้าให้พระวัดเขาบางทราย,วัดป่า,วัดโพธิ์สัมพันธิ์,วัดช่องลมนาเกลือ,วัดเทพศิรินทร์ หรือวัดที่รู้จักพระครูชลดูพระปิดตาดังภาพ พระทุกรูปท่านตีเป็นพระครูชลหมดแน่นอนครับ เพราะยันต์เป็นยันต์ประจำตัวของท่านชัดเจน ส่วนทางสายหลวงปู่ทิมก็คงตีเป็นหลวงปู่ทิมตามประวัติว่ารุ่นมิตซู

ผมก็อยากทราบความเป็นมาเหมือนกันครับ เพราะเห็นเหมือนกันมาก (จากรูปที่อ.แ้ก้วสว่างลง) ทั้งเนื้อพระ,พิมพ์ทรงและยันต์นะมะยามิ เรียกได้ว่าเหมือนกันทุกอย่าง ถ้าสืบเสาะก็คงยาก เป็นไปได้ไหมครับ ที่ผู้แจกพระรุ่นนี้น่าจะรู้จักท่านทั้งสอง คือ หลวงปู่ทิม,หลวงปู่พระครูชล (อันนี้เป็นความคิดของผมคนเดียวนะครับ) พระถึงเหมือนกันทุกอย่างแบบนี้

ที่ผมพิมพ์ก็เหมือนกับแชร์ประวัติที่ได้รับทราบมาอีกสายหนึ่ง ผมก็ันับถือหลวงปู่ทิม และใส่พระยอดขุนพลของคุณลุงสาย แก้วสว่าง ที่พี่ชายที่แสนดีให้ผมมา เซียนไม่เล่นช่างเขาแต่ผมชอบ พุทธคุณแรงมาก สุดๆเลยครับสำหรับพระหลวงปู่ทิมของคุณลุงสาย แก้วสว่าง:cool:

3. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

4. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันศุกร์ครับพี่น้อง
    ซำบายดีสมชื่อวันเด้อครับ หนาวพอควรครับที่ชัยภูิมิ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันสุขแห่งชาติครับ
    ^^__^^

5. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันศุกร์ครับพี่น้อง
    ซำบายดีสมชื่อวันเด้อครับ หนาวพอควรครับที่ชัยภูิมิ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันสุขแห่งชาติครับ
    ^^__^^

6. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับ
    อ.แก้วสว่าง
    คุณโต้ง และ ทุกๆท่าน
    สวัสดีเช้า...วันศกร์ ที่ 13
    ขอพรและบารมีหลวงปู้ทิม
    คุ้มครองทุกท่านให้มีความสุข
    เดินทางปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวง
    ด้วยเทอญ.

สวัสดีครับ น้องพลศิริ
    พี่ก็จะกลับบ้านคืนนี้ คงไปถึงชัยภูมิตอนเช้ามืด รอต่อรถกลับบ้านไม่รู้ว่าอากาศจะหนาวมากมั๊ย
    อากาศเย็นไม่เท่าไหร่..แต่ถ้ามีลมซิ

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

[​IMG]สวัสดีในยามเช้าวันศุกร์ขอให้ทุกท่านจงประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานและโชคลาภการเงินและทองดังที่ปรารถนาได้

8. แก้วสว่าง

สวัสดีครับคุณภณนาวิน ยินดีที่ได้แชร์ประสบการณ์กันครับพระปิดตามิตซูซึ่งตามประวัตินั้นกล่าวว่าคุณวิวัฒน์ซึ่งเป็นเจ้าของบริษัทมิตซูบิชิ ได้สร้างและนำมาให้หลวงปู่ทิมปลุกเสกนั้นซึ่งรูปนั้นก็หาได้ตามในเน็ตที่ลงกัน แต่พิมพ์นั้นเหมือนกับของพระครูชลซึ่งถ้ามีประวัติที่แน่ชัดก็ต้องมีการแยกแยะให้ถูกต้องนะครับเพราะพิมพ์และเนื้อเหมือนกันก็คงจะต้องตีเป็นของมิตซูเพราะจะเล่นหากันมากกว่าราคาก็น่าจะแพงกว่า ซึ่งตามประวัตินั้นคงสืบได้ยากเพราะไม่ได้กดกันที่วัด การเล่นหาก็ต้องพินิจพิจารณาให้ดี ยังไงก็ช่วยแชร์ประสบการณ์ความรู้ให้ผู้ที่นับถือเพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่เสาะหาพระหลวงปู่ทิมในทางที่ถูกต้องครับ

9. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    อ. ครับ พอจะมีวิธีแยกแยะไหมครับว่า แบบหรือลักษณะอย่างไหรที่ลป ทิมเสก และลป อื่นท่านปลุกเสกครับ งั้นแสดงว่าของวัดหนองกาน้ำดูแล้วน่าบูชามากกว่าถ้าอยากได้ของลป ทิมแน่นอน ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2012
  10. ภณนาวิน

สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง งั้นผมขอแชร์รูปยันต์ประจำตัวลูกศิษย์แต่ละรูปของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ) ให้ทุกท่านได้ทราบครับ เจอที่ไหนก็จะได้รู้ว่าเป็นของอาจารย์ท่านนั้น จะแตกต่างกันตรงข้างในยันต์น้ำเต้าบรรทัดสุดท้าย

เจ้าคุณนร

พระครูชล วัดเขาบางทราย

หลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า

อนึ่งพระวัดป่าทำไมถึงมียันต์พระครูชล ก็เนื่องจากหลวงปู่เฮี้ยงสร้างพระและมีวัตถุประสงค์เกี่ยวกับพระครูชล เช่น จะถวายท่า่นบ้าง ฯลฯ เลยนำยันต์ประจำตัวพระครูชลมาเป็นยันต์ในองค์พระ มีการบอกกล่าวท่านก่อนเสมอครับ เพราะยันต์ประจำตัวเหมือนตัวแทนของพระอาจารย์องค์นั้น พระที่หลวงปู่เฮี้ยงจะถวายพระครูชลท่านก็ไม่เคยรับ ให้หลวงปู่เฮี้ยงแจกแทนท่านตลอดมา

เอาแค่นี้พอนะครับสำหรับสายสมเด็จฯที่ผมพอทราบ รอติดตามเรื่องราวของหลวงปู่ทิมจาก อ.แก้วสว่างต่อครับ ขอบคุณครับ

11. ภณนาวิน

อนึ่งพระปิดตาหลังยันต์น้ำเต้า นะมะยามิ หลวงปู่ทิมเสก หรือพระครูชลเสก ผมเชื่อว่าเป็นพระเครื่องที่ดีป้องกันตัวผู้ใส่ให้แคล้วคลาดปลอดภัยด้วยบารมีพระพุทธคุณจากองค์พระได้แน่นอน ใครเสกก็ไม่สำคัญ ขอให้เป็นของแท้เท่านั้นพอ

พระเครื่องของหลวงปู่ทิมเป็นที่ปรารถนาของนักสะสมพระเครื่องตลอดมาจากประสบการณ์ที่ผู้อาราธนาได้พบเจอ ส่วนของหลวงปู่พระครูชล ท่านมรณภาพแล้วสังขารไม่เน่าเปื่อย เมื่อเผาสังขารท่าน หัวใจท่านก็ไม่ไหม้ไฟ เป็นก้อนเนื้อหัวใจไม่ละลายตามพระเพลิงไปด้วย พระที่ท่านเสกก็ย่อมมั่นใจได้ในพุทธคุณ เหมือนที่ลูกศิษย์ทุกคนและทหารเสือพระราชินีทุกนายมั่นใจ ขอบคุณครับ

12. เม่นจัง

เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ของผมก็มีอยู่องค์นึงครับ เป็นปิดตามิซูบิชิครับ (ตามที่ผู้ขายบอก) แต่ยันต์ไม่ค่อยติดแต่ สี เนื้อ เป็นเหมือนอ,จารย์แก้วสว่างเอามาลงให้ชมครับ

13. แก้วสว่าง

พระปิดตาวัดหนองกาน้ำเท่าที่พบเห็นก็เห็นมีพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านเสก แต่จะมีหลวงพ่ออื่นที่ปลุกเสกโดยใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกันนั้นคงไม่น่าจะมี การที่จะเช่าหานั้นต้องดูและวิเคราะห์เนื้อหานั้นให้ดี ซึ่งปัจจุบันนี้ของเลียนแบบนั้นมีมากมาย

14. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทิม
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่างและ สมาชิกทุกท่าน
    ขอบคุณมากครับกับข้อมูลครับ

15. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    รู้สึกว่าคุณเม่น จะของดีเพียบเลย ว่างๆ เจอกันวันไหนติดมาให้ชมด้วยนะครับ

16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนึ่งพระปิดตาหลังยันต์น้ำเต้า นะมะยามิ หลวงปู่ทิมเสก หรือพระครูชลเสก ผมเชื่อว่าเป็นพระเครื่องที่ดีป้องกันตัวผู้ใส่ให้แคล้วคลาดปลอดภัยด้วยบารมีพระพุทธคุณจากองค์พระได้แน่นอน ใครเสกก็ไม่สำคัญ ขอให้เป็นของแท้เท่านั้นพอ

พระเครื่องของหลวงปู่ทิมเป็นที่ปรารถนาของนักสะสมพระเครื่องตลอดมาจากประสบการณ์ที่ผู้อาราธนาได้พบเจอ ส่วนของหลวงปู่พระครูชล ท่านมรณภาพแล้วสังขารไม่เน่าเปื่อย เมื่อเผาสังขารท่าน หัวใจท่านก็ไม่ไหม้ไฟ เป็นก้อนเนื้อหัวใจไม่ละลายตามพระเพลิงไปด้วย พระที่ท่านเสกก็ย่อมมั่นใจได้ในพุทธคุณ เหมือนที่ลูกศิษย์ทุกคนและทหารเสือพระราชินีทุกนายมั่นใจ ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

สวัสดีครับคุณ ภณนาวิน ผมเองเป็นคนชลบุรี อยู่บางปลาสร้อยหน้าเก๋งครับ มีแค่แจกันวัดเขาเองครับนอกนั้นไม่มีเก็บเลยต้องขอบคุณมากครับที่แชร์ความรู้ยันต์ด้านหลัง ทั้ง 3 สุดยอดเกจิ แบบนี้ถ้าไปชลหาแม่ต้องแวะไปขอชมบ้างแล้ว

17. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง ผมชอบรูปนี้จังเลยครับ

18. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับท่านพี่โต้ง สบายดีนะครับ

19. เม่นจัง

เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    สู้คุณโต้งไม่ได้หรอกครับ ของที่คุณโต้งมีเบื่อเมื่อไหร่ก็บอกผมนะครับ ยังรออยู่เสมอ 555

20. แก้วสว่าง

สวัสดีครับคุณnaygood ถ้าชอบรูปนี้ลองติดต่อรักรังสิตดูนะครับ ไม่มั่นใจว่าจะหมดหรือยัง รู้สึกว่ารูปนี้จะเสกหลายพิธีด้วยนะครับ