เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม
    สวัสดีครับทุกท่าน ขอบคุณ คุณtee_tores มากครับ สำหรับคำอวยพรนะครับ

2. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่โต้ง ขอให้พี่เดินทางไป-กลับด้วยความสวัสดิภาพและปลอดภัยนะครับ :cool: :cool: :cool:

3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

บริเวณที่แห่งนี้อดีตเมื่อแต่ก่อนเคยเป็นสถานที่ที่หลวงปู่ทิม อิสริโกแห่งวัดละหารไร่ท่านได้มาร่ำเรียนวิชาจากครูบาอาจารย์ที่ถ่ายทอดวิชา ต่างๆโดยเฉพาะวิชาการสร้างผ้ายันต์พัดโบกซึ่งมีอานุภาพที่เลื่องลือกันมากอาจารย์ผู้นั้นก็คือหลวงพ่อกราดแห่งวัดชากกอไผ่ มาชมบริเวณวัดในปัจจุบันนี้......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      88
  4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณ อ.แก้วสว่างมากครับ :cool:

5. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    """"""""""""""""""""""""
    ขอให้พี่โต้งเดินทางไปและกลับโดยสวัสดิภาพครับ

6. แควใหญ่

ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่าง ที่นำข้อมูลและภาพบริเวณวัดอันร่มรื่นมาให้ชมกันครับ(ในรูป....ขนาดมอเตอร์ไซด์ยังนำมาให้หลวงพ่อเจิมให้เลย...อ่ะ :cool: ) อยากมีโอกาสไปเที่ยวที่วัดซากกอไผ่บ้างจังเลย....น่ะครับ

7. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โต้งครับขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ ขอให้หลวงปู่คุ้มครองครับ

8. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ลองปิดทองคำเปลวด้วยสีเฟล็ก ที่เห็นในภาพ 2 แถวใช้ทองคำเปลวไป120 แผ่นครับ พรุ่งนี้ขุนพลโต้ง แกแลคซี่ จะเดินทางไปชิงแชมป์ซุปเปอร์แบนตั้มเวทที่ แจแปน แดนปลาดิบ ขอให้ประสพความสำเร็จนะครับ หอบแบ้งค์เยนกลับมาสัก 3 กระสอบนะครับ ด้วยอานิสงฆ์ที่บริจาคทานสร้างแท่นวางบุษษกถวายหลวงปู่ ทิม ขอให้สำเร็จในสิ่งที่ประสงค์นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2012
  9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ยามใดที่ชีวิตพบกับความทุกข์ หากไม่มัวแต่เป็นทุกข์ ทว่าเรียนรู้ที่จะมองดูความทุกข์อย่างมีสติ อย่างแยบคาย อย่างเป็นผู้ดู ไม่ได้เป็นผู้เป็น ความทุกข์ก็จะทอประกายแห่งความสุขออกมาให้เห็น....

<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
    <!--[endif]-->

ขนาดไฟล์:
      6.9 KB
      เปิดดู:
      323
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ วันนี้แปดริ้วฝนตกซะงั้น

11. แควใหญ่

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง(สงสัยจะออกเดินแล้วมั้งเนี่ย) พี่รัก พี่เดชา พี่ภูและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ วันนี้อากาศสดชื่นแจ่มใสแต่เช้า และตอนนี้ก้อเริ่มจะร้อนเหมือนกับทุกๆวันอีกแล้ว โชคดีทุกท่านนะครับ

12. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ตอนนี้น้าโต้ง คงนั่งพักผ่อนแล้วละครับ เวลาที่โน่นก็ บ่าย 4 โมงเย็น ไกล้ได้เวลาเมาแล้วครับขุนพลโต้ง นั่งปิดทองมาแต่เช้าได้แค่นี้เองครับ หมดทองคำเปลวไป 650แผ่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2012
  13. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/threads/ล๊อคเกตหลวงปู่ทิม-วัดละหารไร่-เพื่อจัดสร้างรูปหล่อ-หลวงพ่อกราด-วัดซากกอไผ่-จ-ระยอง.337987/page-20

หลายท่านหากระทู้ไม่เจอ เพราะโดนย้ายไปหน้าพระเครื่องเพื่อการกุศล
    ผมขออนุญาตปิดรับวันจันทร์นี้นะครับ จะได้สรุปยอด

14. Solo 88

Solo 88 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปกราบนมัสการหลวงพ่อโต บางพลีมาครับและในช่วงที่รอทำบุญถวายสังฆทานอยู่นั้นก็ได้มีเด็กเล็กๆประมาณขวบกว่าๆได้มาเล่นอยู่ด้านหลังผมและเอามือมาตีหลังผมอยู่หลายรอบและผมก็ได้ย้ายมานั่งด้านหน้าก็ตามผมมาเล่นอีก ก่อนหน้าที่ผมจะขึ้นรถไปวัดพอดี อ.แก้วสว่างโทรมาคุยกับผมแล้วก็บอกว่าวันนี้พกอะไรมาด้วยผมก็บอกว่าขุนแผนผงพรายกุมารและก็เสือครับ

15. tatadada

tatadada เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณ คุณน้าต๋อยที่ให้ความรู้ค่ะ
    (smile)(smile)(smile)

16. แควใหญ่

ขอส่งกำลังใจไปช่วยนะครับพี่รัก และขออนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยครับ :cool: :cool::cool:

17. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พี่รักเหนื่อยไหมพี่ มีอะไรแจ้งมานะครับ เอาใจช่วยอีกแรงครับพี่ และอนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขอส่งกำลังใจไปช่วยพี่รัก และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ เดี๋ยววันที่ 2 มิย. จะตัดต้นกล้วยไว้รอครับ พี่รัก สู้ๆๆๆ:cool:

19. ตามใจฉัน

ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคครับทุกท่านวันนี้มีเรื่องมาเล่าให้อ่านกันครับ
    วันนี้พอดีได้มีโอกาสได้นำพระพุทธ5เหลี่ยม หลังแบบไปใส่กรอบมา
    ถ่ายรูปมาให้ชมครับ รูปไม่ชัดครับถ่ายจากมือถือ แม่ค้ากรอบพระว่าพระเหมือนนำแป้งมาทำเลยนะ ผมได้แต่ยิ้มๆ ใจหวั่นๆ ก็เลยแขวนและลองพทธคุณดูครับ
    รูปชัดๆเป็นรูปเดิมของพี่รัก ที่ถ่ายมาลงไว้ครับ

20. ตามใจฉัน

ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อครับ
    พอเลี่ยมเสร็จก็เดินออกมาจากร้าน มองไปเห็นเขาจับเบอร์อะไรกัน เดินเข้าไปเขากำลังจับเบอร์ทองกันอยู่เบอร์ละ10 บาท มีคนจับอยู่3คนลุมกันจับ เพื่อให้ได้ทองเส้นที่3 ทองมี4เส้นพวกได้ไปแล้ว2 จับกันเป็นกองน่าจะหลายพันบาท ตอนแลกผมก็เดินเข้าไปแทรกมือเข้าไปจับ 120บาทไม่ได้อะไรเลย ก็เลยเดินมาที่รถเพิ่อกลับบ้าน พอมาถึงประตูรถก็ดันนึกขึ้นได้ว่าพระเลี่ยมแล้วก็หน้าจะแขวนซะเลย เลยเดินกลับเข้าไปในตลาดพระเพื่อซือสร้อยใส่ และก็ใส่เลยในร้าน พร้อมกับอาราธนา และนึกอยากลอง เลยกำพระพร้อมขอหลวงปู่ ว่าผมขอสร้อยทองเส้นนึงนะครับ เดินออกจากร้านด้วยใจมุ่งมั่น เหลือตังอยู่40 บาท แทรกมือเข้าไปจับอีก4 เบอร์ เปิดดูไม่หน้าเชื่อ ได้ทอง1เส้นตั้งแต่ใบแลกครับ พวกที่จับอยู่รวมคนที่นำเบอร์มาให้จับงง ไปตามๆกัน พวกที่จับอยู่เลิกจับต่อเลยเพราะเบอร์เหลือเยอะไม่คุ้มที่จะจับต่อ ผมขนลุกทั้งตัวกลับบ้านด้วยความดีใจ