เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    อาทิตย์นี้ที่คอมีอยู่สองเส้น

เส้นสั้น = เส้นแรกแหวกม่านหลวงพ่อกวย
    เส้นยาว = เส้นที่สองล็อกเกตหลวงปู่ทิมที่ชาวคณะร่วมกันสร้างครับ เมื่อก่อนจะห้อยพระพุทธพิมพ์ห้าเหลี่ยม

ประสบการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นคือ

จากล็อกเกตหลวงปู่ หลวงปู่มาเขียนบอกหวยงวดที่แล้ว 720 แต่เล่นไม่เป็นไม่ได้กลับ แห้วตามระเบียบ

ส่วนเมื่อสองวันก่อนที่ผ่านมามีข่าวดี จากบริษัทที่ได้ไปสัมภาษณ์เมื่อสองอาทิตย์ก่อนแจ้งว่ารับเข้าทำงาน เงินเดือน x2 จากปัจจุบัน

กราบๆๆ หลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย

ปล. พรุ่งนี้พบกันนะครับพี่โมทย์

2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ยินดีด้วยครับ ว่าแต่ยืมแหวกม่านมาแขวนสักปีได้หรือเปล่าครับ 55

3. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    แหะๆๆ... ที่คอพี่โต้งเต็มแล้วมั้งครับ

ผมไม่อยากให้พี่หนักคอเพิ่มขึ้นไปอีก อิอิ

^^

4. พฤศจิกา

พฤศจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    เขียนยากมาก เลยครับ พระหลวงปู่ทิมที่วงการไม่ยอมรับเพราะเซียนไม่มีพระในมือหรือพระขายไม่ได้ แต่ก็ไม่ทำให้ศรัทธา ของผมที่มีต่อหลวงปู่ทิมลดน้อยลง เพราะพระเนื้อขาวมีที่มาจากคนเก่าคนแก่ที่เชื่อถือได้ และเป็นพระที่หลวงปู่สร้างเพื่อแจก ทำให้พิมพ์พระอาจไม่สวยงาม แต่หลวงปู่สร้างพระให้ลูกหลานได้ใช้ ไม่ได้มีไว้ขาย คนที่ได้พระไปต้องมีศรัทธาแรงกล้าจริง ๆครับ ขอบคุณครับขอรับพระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012
  5. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    จัดมาแพงหรือเปล่าครับ PM แจ้งให้ทราบหน่อยได้หรือเปล่าครับ

6. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ ถ้าไม่เคยได้พระเนื้อขาว ก็มาบอกเล่าความรู้สึกได้นะครับ
    ว่า
    ...คิดอย่างไรกับพระชุดนี้ เหตุใดถึงอยากได้ไปบูชาติดตัว
    เปิดโอกาสให้ทั้งหน้าเก่า และสมาชิกหน้าใหม่ทุกท่านนะครับ

ผมอาจจะสื่อสารพลาด ทำให้คนใหม่ๆ เสียโอกาสที่ดีไป ของรางวัล
    ยังมีอีกมากครับ เพียงขอให้แสดงความในใจออกมา เท่านั้นก็พอแล้ว
    บ้านหลังนี้ ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ....

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยพระด้วยใจกันครับ ไม่ได้ห้อยพระไว้โชว์ใครๆ เราอาจจะอายกันครับ
    เวลาเราห้อย ด้วยที่พระไม่เป็นที่ยอมรับ หากให้เลือกระหว่างสวยๆ แต่เงียบ
    กับขาวๆ แต่เกิดแต่สิ่งดีๆ ตัวเราจะเลือกไปทางไหน....

กับคำถามที่เราต้องตอบตัวเองว่า

"เรา...ห้อยพระเพื่อโชว์สาธารณชน
    หรือ.....เพื่อหวังบารมีจากท่านให้เราผ่านพ้นสิ่งต่างๆ ไปได้"

8. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมขอเล่าประสบการณ์บ้างครับ
    ผมเคยอ่านเจอเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่ทิมในที่ต่างๆ กัน
    ก็รู้สึกศรัทธา กราบหลวงปู่ทิมเป็นครูอาจารย์อีกองค์หนึ่งครับ
    แต่ก็ไม่เคยนึกเคยฝันว่าจะได้มีโอกาสได้บูชาพระของหลวงปู่
    เซียนอาจไม่เห็นค่า แต่สำหรับผมเป็นมงคลสูงสุดที่ได้มีโอกาสบูชาพระห้าเหลี่ยมและลูกอม
    ที่คุณลุงแก้วสว่างและพี่ๆ เมตตาให้บูชานะครับ
    ที่ผ่านมาได้รับความเมตตาเป็นอย่างดีจากทุกๆ ฝ่าย
    ผู้บริหารสูงสุด หัวหน้างานโดยตรงต่างก็เมตตาช่วยเหลือแบบที่ท่านไม่เคยช่วยใครมาก่อนครับ
    (ท่านออกหน้าขอร้องหัวหน้าที่ผมจะย้ายไปอยู่ด้วยน่ะครับ)
    แต่ติดปัญหาคือ หน่วยงานที่ผมต้องการอยากจะโอนย้ายตำแหน่งไป ไม่ทราบว่าติดขัดยังไงไม่ยอมรับเอาดื้อๆ ครับ อ้างเหตุผลข้างๆ คูๆ แบบน่าเกลียดน่ะครับ

ผมได้อ่านที่พี่ๆ กล่าวถึงพระพิมพ์เศียรโตว่าเมตตามากๆ เรื่องการงาน
    จึงอยากขอรับมาเพื่อบูชา เพื่อขอบารมีหลวงปู่
    ให้ท่านมาช่วยเหลือเรื่องการงานของลูกที่ติดขัดที่ตัวคนๆ เดียว
    (หัวหน้าที่ผมจะย้ายไปอยู่น่ะครับ)
    ลูกกราบขอบารมีหลวงปู่ทิมโปรดช่วยลูกด้วยเทอญ
    กราบ ๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2012
  9. น้าต๋อย เซมเบ้

ขอบคุณมากครับ....ผมทราบเรื่องนี้ดี และเจ้าตัวคงจะทราบเช่นกัน
    พระนี้ดี...แต่ทำไม...ไม่รักษาไว้ หรือ อยากแบ่งปันให้ผู้อื่น...แต่ทำไม
    มาแลกค่าเป็นตัวเงิน กับเจตนาของพระที่ได้ตั้งสัจจะว่าแจก หากไปลับหลัง
    พอใจกันและกัน ผมไม่ตำหนิใดๆ แต่การออกเร่ขาย ก็ยากที่จะอยู่เฉยได้

ได้รับไปแล้วก็สุดแต่ใจท่านจะปราถนา...ผมคงไม่ไปดูว่า ใครไปทำอะไรอย่างไหน
    ได้แต่เพียงหวังว่า สิ่งเหล่านี้ จะไปช่วยให้ท่าน ได้เจอแต่สิ่งที่ดีๆ ต่อไป

10. น้าต๋อย เซมเบ้

ลองใช้ล๊อคเกตที่ได้ร่วมบุญไป อธิฐานแทนพระเศียรโตได้ครับ
    เพราะล๊อคเกตที่ได้จัดสร้างนั้น เสมือนหนึ่งว่าหลวงปู่ได้ไปอยู่กับท่านทุกคน
    ไม่ใช่คำกล่าวลอยๆ จากผมแน่นอน และผมขอรับประกันว่าดีจริง

11. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    กราบขอบคุณครับพี่น้าต๋อย
    แต่ช่วงที่ให้บูชาผมเงินช็อตมากเลยครับ
    ทำให้พลาดโอกาสได้บูชาไปครับ
    ยังเสียดายไม่หายเลยครับ:'(

12. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอใส่คำอธิบาย
    สองหลวงปู่ที่ศิษย์เคารพยิ่งและท่านทำพระเนื้อขาวเหมือนกัน
    หาได้มีมวลสารพิศดารไม่
    พระท่านทั้งสองสูงส่งด้วยจิตอันบริสุทธิ์ปราศจากกิเลสทั้งปวง
    (พระเศียรโตหลวงปู่ทิม ตะกรุดหลวงปู่ดู่)

13. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

เพื่อนผมเอาพระปู่ทิมแบบนี้แต่เป็นพิมพ์จิ้งจกครับ เนื้อเดียวกับพระปิดตาเลย ไม่เคยเห็นครับยอมแพ้ รอผู้รู้ดีกว่า

14. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พรุ่งนี้น้าก้องจะมาระยองและอาจจะพักด้วย อจ แก้วสว่าง ท่านเตอร์(เป็นไงบ้างน้าเตอร์ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ ) ว่างไหมครับผม พรุ่งนี้เช้าผมเข้าไปทำงานที่โรงงาน แต่บ่ายว่างจะไปพบท่านก้อง ใครอยู่แถวนั้น จัดมานะครับ

15. oyo-oho

oyo-oho เป็นที่รู้จักกันดี

ผมห้อยพระพุทธห้าเลี่ยมกับลูกอมไม่รู้สึกอายใครครับ:cool: แต่ตอนนี้ยังสองจิตสองใจว่าจะเพิ่มพิมพ์เศียรโตหรือล็อกเก็ตที่ร่วมกันทำบุญดี

16. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม้ ประโยคข้างบน ทำให้ผมรักน้าต๋อยขึ้นอีกเยอะเลยทีเดียวเชียว

อยากที่เคยบอกครับ ความศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่ทิม น่าจะมีกันอยู่หลายๆคน มากบ้างน้อยบ้าง ผมว่า ส่วนมากอยากได้บูชากันทั้งนั้นแหละครับ แต่ติดที่เคยได้ยิน ได้เห็น จากสื่อต่างๆที่เซียนพระ สร้างความนิยม ขึ้นมา จากการสร้าง ไม่ใช่จากประสบการณ์ หรือการพูดปากต่อปาก ถึง ปาฏิหารย์ ที่ได้รับ จากความศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่ ทำให้ พระของหลวงปู่ที่ทุกคนอยากได้ มีราคาค่างวด ที่สูงเอาการ ซึ่ง แท้หรือเปล่า ก็ไม่อาจรู้ได้
    ผมมีภาพของหลวงปู่ที่รุ่นน้องคนนึง เคยให้ไว้ เค้าเป็นคนระยอง อ้างว่า ทันหลวงปู่ แต่ถึงไม่ทัน ความที่เค้ารู้ ว่า ผมชอบพระ และรู้จักหลวงปู่ เค้าก็ให้มาโดยไม่หวง ไม่อะไรทั้งสิ้น แต่ผมคงไม่สามารถห้อยท่านอย่างนั้นได้ ได้แต่ใส่กรอบ ไว้กราบบูชาเท่านั้น ซึ่งในใจลึกๆ แต่ยังไม่ลึกมาก ก็หวังว่า สักวันหนึ่ง ไม่ว่าจะด้วยอะไรก็ตาม ขอให้ได้บูชาพระหลวงปู่ ถึงแม้จะเป็นรุ่นหลังๆที่วัดสร้าง ก็ยังดีครับ

ขอบคุณน้าต๋อย ที่ยังดูแมน และเป็นฮีโร่ สำหรับพวกเราอยู่เสมอ ครับ

17. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ได้ไปทำบุญถวายสังฆทาน อุทิศบุญถวายหลวงปู่ทิม
    กลับบ้าน รู้สึกปวดหัวมาก จนควบคุมตัวเองไม่ได้ (ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน)
    ขับรถไปทำงานไม่ได้ ไม่รู้จะกินยาอะไรดี
    ก็เลยเอาพระพุทธห้าเหลี่ยมมากำและอธิษฐานขอบารมีหลวงปู่
    ขอให้อาการดีขึ้น เพราะพรุ่งนี้จะทำอาหารไปเลี้ยงพระที่วัด
    แล้วก็นอนพักพร้อมกับกำพระอยู่ในมือ ตื่นขึ้นมาอีกที อาการปวดหัวมากๆ หายไปแระ
    สามารถเตรียมของไว้ทำอาหารถวายพระพรุ่งนี้เช้าได้

แวะมาเล่าให้ฟังค่ะก่อนนอนค่ะ (พรุ่งนี้ต้องตื่นตี 5 ทำกับข้าวไปวัด)

18. jay

jay เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีความศรัทธาในหลวงปู่ทิมมาก อาจเป็นเพราะผมมีญาติอยู่จังหวัดระยองก็ได้ ผมจึงรู้จักหลวงปู่ทิมตั้งแต่ยังเด็ก ครั้งแรกผมได้ยินปฏิปทาของหลวงปู่ทิมและประสบการณ์ของญาติผม ผมก็เกิดความศรัทธาในตัวท่านมาก อยากได้พระของท่านมาบูชาเพื่อเป็นมงคลแก่ชีวิต แต่ก็ไม่รู้จะไปหาจากไหน เพราะว่ายังเป็นเด็กอยู่ ดูพระก็ไม่เป็น เงินก็ไม่มี ข้อมูลก็หายาก ไม่เหมือนตอนนี้ที่มีอินเตอร์เน็ต หาข้อมูลได้ง่ายมากขึ้น ผมสามารถหาอ่านบทความเกี่ยวกับหลวงปู่ทิมและธรรมคำสอนของอีกหลายๆหลวงพ่อได้ แล้ววันหนึ่งผมได้มาเจอกระทู้นี้และได้มีโอกาสรับพระห้าเหลี่ยมจากน้าต๋อย และที่ผมดีใจมากอย่างหนึ่งก็คือการได้มีโอกาสร่วมบุญบูชาล็อกเก็ตหลวงปู่ทิมกับพวกพี่ๆที่มีความศรัทธาในหลวงปู่ทิม ประสบการณ์ที่ได้เจอกับตัวเอง ผมทำงานด้านการขายครับ ส่วนใหญ่จะเป็นด้านเมตตา ผู้ใหญ่ หัวหน้า ลูกน้อง รัก การงานเจริญรุ่งเรือง ไม่ติดขัดครับ ถ้ามีโอกาสผมอยากได้พระพิมพ์เศียรโตไว้บูชาครับ

19. หมูคั่วโรค

หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมสนุกด้วยครับ

ผมกล้าพูดเลยว่าไม่มีคนที่ชอบพระเครื่องคนไหนที่ไม่อยากได้พระของหลวงปู่หรอกครับ ผมและหลายๆท่านก็เป็นอีกกลุ่มนึงที่มีความต้องการอยากได้พระหลวงปู่ แต่ตัวผมเองและหลายๆท่านในนี้ไม่มีความรู้พอ เพราะพระหลวงปู่ขึ้นชื่อมากเรื่องของปลอมเลียนแบบ ที่สำคัญราคาโหดอาจจะต้องขายรถมาเช่า แล้วไม่รู้เช่าไปจะได้ของจริงรึเปล่า ก็แอบกลัวว่าจะเอาเงินหมื่นเงินแสนไปแลกกับดินมาถ่วงคอ ด้วยเหตุผลเหล่านี้ ผมว่าทำให้หลายคนเลิกมองพระหลวงปู่ ทั้งๆที่จริงๆก็อยากได้มาครอบครองมาก

ผมได้มีโอกาสครอบครองลูกอมมีห่วงชุดแรกๆเลยที่อ.แก้วสว่างมอบให้ และผมก็ได้บูชามาตลอดครบปีพอดี ไม่ได้มีประสบการณ์ไรมากครับ แต่ย้อนนึกดูแทบจะไม่เสียเลือดเลยในปีที่ผ่านมา และก็มีแต่เรื่องๆดีเกิดขึ้นตลอดครับ แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ ไม่เจ็บตัวจากเหตุการณ์ใดๆทั้งสิ้น

สิ่งที่ผมเชื่อมั่นพระชุดนี้ บอกตรงๆเพราะที่มาของพระครับและพี่ๆที่แจกเองหลายๆท่านก็ศรัทธาหลวงปู่ทิมกันมากๆ เห็นกันมาตั้งแต่ในกระทู้พี่หนุ่ม และพี่ๆเหล่าๆนี้ก็ห้อยพระชุดเนื้อขาวนี้ทั้งนั้น ก็ดูแล้วหาเหตุผลไม่เจอว่าทำไมต้องสร้างเรื่องขึ้นมา เอามาแจกกันไม่พอ ตัวเองก็ห้อยกันทุกคน ยิ่งทำให้เชื่อมั่นครับว่าพระหลวงปู่ดีจริง ก็ประมาณนี้นะครับเลยอยากจะได้พระไว้ให้คนใกล้ๆตัวบูชาพระหลวงปู่ดูบ้าง

ปล. อยากได้พิมพ์เศียรโตครับ เหตุผลเพราะพี่ๆในนี้แหละครับ555
    ขอบคุณครับ

20. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง(ยังอีกหลายวันนะพี่กว่าจะได้กลับมาน่ะ) พี่รัก พี่เดชา พี่ภูและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ สบายดีกันทุกท่านนะครับ จะขอพูดถึงประสบการณ์พระพิมพ์ห้าเหลี่ยมและลูกอมที่ผมแขวนอยู่ทุกวันให้อ่านกันครับว่า เมื่อช่วงเวลาหนึ่งทุ่มผมจะขึ้นไปร่วมพิธีสวดมนต์ที่จัดบนสันเขื่อนพอจะออกจากบ้านฝนเริ่มลงเม็ดแล้วและผมจะต้องขี่มอเตอร์ไซด์ไปด้วย ทำยังไงดีล่ะ นึกขึ้นได้ผมก็กำพระหลวงปู่แล้วก็บอกกับหลวงปู่ว่า หลวงปู่ครับผมจะต้องขึ้นไปสวดมนต์บนสันเขื่อนถ้าฝนตกผมคงไปไม่ได้แน่ ขอบารมีของหลวงปู่ช่วยให้ฝนอย่าตกเลย เชื่อไหมว่าพอผมถอยรถออกมาจากโรงจอดรถไม่มีฝนตกซักกะเม็ดนึงเลย(ทั้งๆที่เมื่อกี้ตอนที่อยู่ในโรงจอดรถยังมีเสียงฝนตกอยู่เลย...อ่ะ)จนผมอยู่ร่วมพิธีจนเสร็จก็ไม่มีฝนตกลงมาเลย ขอกราบขอบคุณหลวงปู่ทิมมากๆเลยที่ทำให้ผมไปร่วมสวดมนต์กับพระอาจารย์ในพิธีนี้ได้ ขอให้ใช้วิจารณญานในการอ่านด้วยนะครับ พระจะดี อยู่ที่ศรัทธาครับ ขอให้โชคดีทุกท่านครับ