เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปู่ครูบาอาจารย์ เคยบอกว่า ให้สวดมนต์ภาวนาทุกวัน หรืออย่างน้อยที่ขาดไม่ได้เลยคือทุกวันพระ จะวันพระเล็กหรือพระใหญ่
    ในทุกๆวันพระ ท่านท้าวจาตุมหาราชทั้ง4 จะตรวจดูการปฏิบัติธรรมและการทำความดีของเหลามนุษย์ ทั้งนี้ภูมิที่ใกล้กับมนุษย์มากที่สุดจะมีเวลาห่างกัน คือ7วันของเราเท่ากับ1วันของเขา ซึ่งภูมิที่ว่าคือภูิมของผีเปรตอสูรกาย และลึกลงไปสู่นรกภูมิ ตามลำดับ
    ส่วนถ้าเป็นชั้นสวรรค์ก็จะเริ่มตั้งแต่เทวดาชั้นอากาศ ชั้นจาตุมหาราชิกาขึ้นไป

การที่เราทำบุญทุกวันพระนั้นคือ อย่างน้อยภูมิที่เขาอยู่ใกล้เรานี้ ทุกๆประมาณ1วันของเขาจะได้ไม่อดอยาก เพราะทุกวันพระของเราที่เท่ากับ1วันของเขาเขาจะได้รับบุญที่เราทำนั่นเอง

ส่วนพระยามัจจุราช หรือเรียกท่านสั้นๆว่าปู่พุฒนั้น ท่านไม่มีหน้าที่ในการตรวจดู การทำความดี แต่ท่านมีหน้าที่ชำระคดี ตัดสิน ชี้ขาด และดำเนินการตามกรรมที่กระทำไว้หรือกรรมที่ให้ผล

ดังนั้นชีวิตจึงไม่ควรประมาท ในการทำความดี ห้ามทำบาบ และควรสวดมนต์ภาวนาทุกวัน บุญทานก็ควรทำอย่าให้ขาดอย่างน้อยก็ควรทำทุกๆวันพระหรือสัปดาห์หนึ่งควรทำบุญทานอย่างน้อยหนึ่งครั้งครับ เพื่อสั่งสมบุญความดีของตนและเพื่ออุทิศให้เพื่อนผู้ทุกข์ยากทั้งหลายให้เขาด้วยนะครับ สาธุ

2. รสธรรม

รสธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    ส่ง PM ไปไม่ทราบได้รับหรือป่าวคะ คุณ tjs

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==========

ตอบให้วันนี้ครับรอหน่อยครับผม

4. รสธรรม

ขอบคุณมากเลยค่ะ เมื่อตอนถามไปนั้นชีวิตยังปกติสุข จนเมื่อวานนี้มีปัญหาใหญ่เข้ามา เพียงข้ามวันอารมณ์นี้ทุกข์มาก

5. tjs

===========

ตอบให้แล้วครับ ปีนี้การเงินไหลดีมากครับปัญหาอื่นๆยังไงก็ผ่านไปได้อย่าไปกังวลครับ ด้วยบุญจะหนุนส่งให้คุณผ่านไปได้ครับ อย่าท้อครับสาธุ

สงสัยอะไรเพิ่มเติมถามกลับมาได้ครับ ยินดีตอบให้ครับ

6. tjs

กรรมประกอบด้วย 3ประเภทคือ
    1กุศลกรรมคือกรรมดี
    2อกุศลกรรมกรรมชั่ว
    3อัพยาตกะกรรม กรรมที่เป็นกลางๆไม่จัดว่าดีหรือชั่ว
    กรรมทั้งหลาย มีมโนเป็นนาย มีวจีและกายเป็นบ่าว
    เงาของพระจันทร์บนพื้นผิวน้ำอุปมาดั่ง วิบากกรรมทั้งหลายหรือผลแห่งกรรมทั้งหลาย มีวจีและกายกรรมเป็นนาย มีมโนกรรมเป็นเจ้านายใหญ่
    เราทั้งหลายพึงไม่ประมาทในกรรม พึงไม่ประมาทใน มโนกรรม วจีกรรมและกายกรรมครับ สาธุ

ฉนั้นจึงควรสั่งสมบุญกุศลความดีให้มากๆครับ อุปมาว่า
    หากการสั่งสมบุญและบาบเปรียบเสมือนการตักน้ำเติมลงในตุ่มน้ำของชีวิตตน น้ำเสียหรือบาบจึงไม่ควรตักเติมใส่ลงไปอีก หากแต่ควรหมั่นเพียรตักเติมเฉพาะน้ำดีอันเป็นบุญลงไปเท่านั้น แม้เมื่อนานไป น้ำในตุ่มของเราก็จะมีแต่น้ำดีน้ำที่ดีใสสะอาด อันน้ำเสียหรือน้ำขุ่นนั้นก็ล่วงตกลงไปข้างล่างหรือถูกเจือจางไปจนมองไม่เห็นว่ามี จนในที่สุดน้ำในตุ่มก็จะเต็มไปด้วยน้ำดีที่สะอาดบริสุทธิ์ได้เองในที่สุดครับ

7. tjs

ข้อปฏิบัติเพื่อให้เราเข้าถึงความดีเบื้องต้น นั้นประกอบด้วย

1 ความตั้งอยู่ใน หิริโอตัปปะ คือ ความเกรงกลัวบาปและเกรงกลัวผลจากการกระทำบาป
    เพราะการกระทำบาปย่อมให้ผลที่เป็นทุกข์ในเบื้องต้น และเมื่อได้รับวิบากกรรมของบาป อันเป็นทุกข์ในกาลถัดไป เมื่อรู้ว่าทำแล้วจะเป็นทุกข์และจะได้รับทุกจึงต้องเกรงกลัวในผลของการทำบาป

2 ความตั้งมั่นอยู่ในบุญทาน คือความประกอบเฉพาะกรรมดีหรือที่เป็นกุศลกรรมเท่านั้น

3 ความตั้งมั่นอยู่ในศีล เพราะศีลจะเป็นเครื่องควบคุมให้ไม่ทำบาปกรรมใดๆทั้งสิ้น

เพราะเมื่อจิตเกรงกลัวต่อบาปกรรม จิตตั้งมั้นในการสร้างกุศลกรรม และมีศีลอันบวรเป็นกำแพงป้องกันอกุศลกรรม แล้ว ย่อมเป็นผู้เข้าถึงความดีเบื้องต้นได้โดยสมบูรณ์ครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2013
  8. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญคุณ TJS ด้วยระครับ พอดีเห็นพี่ TJS สะกดบาป ผิดหลายรอบ ต้องเป็น บาปนะครับ

9. tjs

แก้ไขแล้วครับ บาป หรือบาปะ

10. wati

wati เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะ
    อยากถามมั่งค่ะ ดิฉันเป็นนักฝันตัวยงเลย ฝันเกือบทุกคืนแล้วก็จำได้ด้วยสิ ฝันแปลกๆ ต้นเดือนมิ.ย.นี้ฝันว่ามีที่พักเป็นเหมือนคอนโดฯ หรูพอควร กระดานไม่มะค่าเงาวับเลย อยู่คนเดียว ครอบครัวไม่ได้อยู่ด้วย วันนั้นเพื่อนมาอยู่ด้วย จะไปเที่ยวกัน เพื่อนมารอที่ห้อง บอกเพื่อนไว้ให้รอก่อน ถ้ารถมารับก็ให้รอเราก่อนนะ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองไปทำอะไรอยู่ที่ไหนถึงมาไม่ทัน มาถึงห้อง เพื่อนไม่อยู่แล้ว เขาไปแล้ว ตัวเราก็วิ่งเข้าวิ่งออกห้องชะเง้อดูว่ารถตู้ไปแล้วหรือยัง ทำไมไม่รอเรา แล้วเราจะลงมาข้างล่างก็หารองเท้าไม่เจอ บังเอิญมองมาเห็นรถตู้คันที่มารับ กำลังจะออกพอดีก็กวักมือให้รอ เขาก็รอ แต่เราไม่มีรองเท้าก็เลยวิ่งลงมาเท้าเปล่าอย่างนั้น คอนโดฯ ก็หรูนะ แต่ข้างล่างทำไมมันเฉอะแฉะอย่างนั้นก็ไม่รู้ ก็เลยวิ่งเขย่งเกงกอยไปที่รถ ขึ้นรถไปกับเขาจนได้ รถวิ่งมานิดเดียวก็จอด เอ้า!จอดให้กินข้าวแล้วเหรอ ยังไม่หิวเลย พอเปิดประตูลงรถ ก็ได้ยินเสียงพระสวด มากินข้าวมีพระสวดด้วย พอจะเข้าไป ก็มีเสียงพูดดังเหมือนพระสวดออกไมค์ ว่าคนมากินข้าวฟังพระสวดไม่ได้ ก็เลยไม่เข้าไป หันหลังกลับ เดินไปเที่ยวที่อื่นก็ได้(วะ)บังเอิญเห็นเพื่อนคนที่มาอยู่ด้วยเดินอยู่อีกทางก็เรียกให้รอ เขาบอกว่ารองเท้าก็ไม่ใส่ จะไปด้วยยังไง เออจริงสิ เราต้องกลับ รถก็กลับมาส่ง วิ่งขึ้นไปข้างบนห้อง แล้วตื่น โอ๊ย! สายๆ รีบลุกเข้าห้องน้ำ อาบน้ำ อาบๆๆพอมาถึงเท้าจะถูเท้า อ้าว!แล้วเท้าเราเลอะอะไรเนี่ย ดำปิ๊ดปี๋ เอาน้ำล้างไม่ออกเลย ต้องเอาสบู่ฟอก เอาเล็บขูดแรงๆจนแสบ เป็นรอยดำเหมือนถ่านขีดใหญ่และยาวเท่ากับนิ้วก้อยอยู่ที่ข้างส้นเท้าข้างขวา อยู่ด้านข้างนอกไม่ได้เหยียบแล้วเลอะนะคะ ที่นอนก็ไม่เลอะ ทั้งอยู่ที่บ้านและที่ทำงาน ไม่ได้ถอดรองเท้าเลย อาบน้ำก่อนนอนก็ไม่เห็นเห็นเลย ดิฉันไปไหนมาหรือว่าฝันเลอะเทอะคะ

11. sujitra

sujitra Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณ คุณ tjs ด้วยค่ะที่ดูดวงให้คราวก่อนและได้ทำตามคำแนะนำทุกอย่าง ตอนนี้ได้งานทำแล้วค่ะ เป็นงานที่มั่นคงและสวัสดิการดีด้วยค่ะ ดีกว่างานเก่าที่ออกมาด้วย ขอบคุณมากๆ จากใจจริงเลยค่ะ

12. tjs

===========

เป็นเพราะผลบุญของคุณเอง เพราะด้วยคุณนั้นสร้างเหตุไว้ดีแล้ว เมื่อคราวเจออุปสรรค ผลแห่งกรรมดีและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ร่วมช่วยเหลือ คุณย่อมผ่านอุปสรรค์ไปได้ครับ

สุดท้ายขอให้กำลังใจทุกคน ขอให้ศรัทธาทำความดีให้มากครับ มีปัญญาประกอบด้วย จะเกิดผลดีสูงสุดครับ สาธุ

13. tjs

===========

เป็นลักษณะการฝันที่เกิดจากการปรุงแต่งของจิต ร่วมกับความคิดหรือสมอง ตรงนี้เกิดจากอาการที่ร่างกายอ่อนเพลีย หรือเกิดจากสภาพการหลับนอนที่ฝืนธรรมชาติ มีการกดทับอวัยวะทำให้การพักผ่อนไม่ดีพอ ทำให้ร่างกายอ่อนล้า เป็นต้นครับ ทำให้ฝันแบบนี้ได้ครับ ส่วนเรื่องที่เท้าดำเหมือนมีรอยถ่านขีด ตรงนี้ไม่แน่ใจครับอาจจะเกิดการไปโดนอะไรมาโดยที่เราไม่ตั้งใจหรือไม่ทันรู้ตัวก็ได้ครับ

14. tjs

จิตที่เคลื่อนออกจากร่างไปเมื่อขณะหลับฝัน จะเคลื่อนไปตามที่จิตปราถนา และย่อมสามารถเห็นรับรู้สิ่งต่างๆในมิติแห่งโลกวิญญาณได้ทั้งหมด ตรงนี้ให้พิจารณาดูได้ครับ ทั้งนี้ สภาวะที่จิตไปประสพหรือความรับรู้ต่างๆจะแม่นยำ และมีสภาพแห่งความเป็นจริง ไม่กลับไปกลับมา หรือคลุมเครือ ทุกอย่างปรากฏชัดเจนเหมือนไม่ใช่ฝันครับ

15. wati

wati เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ ก่อนนอนก็ไม่ได้คิดอะไร สวดมนต์ 1/2ชม.แผ่เมตตาแล้วก็นอนหลับง่ายมาก นอนภาวนาไม่ถึงนาทีก็หลับ แล้วมักจะฝันว่าไปไหนต่อไหนเป็นประจำ แล้วค่อยมาต่อค่ะ

16. พิพัฒน์99

พิพัฒน์99 Active Member

17 ธันวาคม 2012
    ได้ PM ไปอีกครั้งนึงไม่ทราบว่าได้รับหรือไม่ครับ รบกวนตรวจสอบด้วยครับ หากไม่ได้รับจะได้ส่งไปอีกครั้ง เพราะระบบไม่ได้แจ้งว่าส่งไปถึงผู้รับหรือไม่ ขอบคุณครับ

17. tjs

=========

รบกวนส่งมาใหม่ครับดูแล้วไม่ได้รับครับ

18. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เมื่อวานนี้ดิฉันส่ง pm. ไปหาคุณ tis ไม่ทราบว่าได้รับรึเป่ลาค่ะ

19. tjs

เพิ่งเข้ามาในเวป ส่วนที่ส่งpmมาจะเริ่มตอบให้วันพรุ่งนี้นะครับ สาธุ

20. รสธรรม

วันก่อนแคทไปถวายสังฆทานแด่หลวงปู่บุญฤทธิ์มาแล้วนะคะ พร้อมด้วยพระพุทธรูปปางมารวิชัย พร้อมปล่อยปลา 3ตัว เหตุที่ถวายแด่หลวงปู่เพราะเชื่อว่าท่านเป็นพระอริยะ แล้วจึงเลือกทำบุญอันสูง และอุทิศให้ครูอาจารย์ของคุณก้องและคุณก้องแล้วค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      110