เรื่องเล่าของข้าพเจ้าความศักดิ์สิทธิ์พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย ชัชวาล เพ่งวรรธนะ, 1 ตุลาคม 2008.

1. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

รัศมีแห่งองค์พระประธาน

(อ่านด้วยการพิจารณาเพราะเป็นการเห็นด้วยตาเนื้อแท้ครับ)

[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2010
  2. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot] ช่วงนี้เริ่มเข้าหน้าหนาวของเขาค้อมาแล้ว หลังจากออกพรรษามาได้เดือนกว่า
    พระที่มาบวชก็ลาสิกขาเหลืออยู่ไม่กี่รูป เล่นเอาใจหายทีเดียว
    [/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2010
  3. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

[FONT=&quot]2 ทุ่มกว่าหลังผมทำวัตรเย็นแล้ว ผมก็นั่งสมาธิตามปกติ แต่จิตมีความรู้สึกว่ามีคนมานั่งอยู่ข้างหน้าผม [/FONT]

[FONT=&quot]ผมลืมตาดูไม่เห็นมีใครก็เลยนั่งหลับตาเพ่งไปข้างหน้าซักพัก [/FONT]

[FONT=&quot]ผมก็เห็นท่านแล้ว ท่านเป็นภิกษุสงฆ์เหมือนผมนี่หละครับ [/FONT]

[FONT=&quot]<o:p>
    </o:p>[/FONT]

4. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

การแผ่เมตตาของข้าพเจ้า(อ่านด้วยการพิจารณา)

[FONT=&quot] มีบุคคลจำพวกหนึ่งที่ได้ทำความดีเพราะได้เจริญพรหมวิหารธรรมและได้ไป[/FONT]
    [FONT=&quot]อุบัติอยู่ที่ชั้นพรหมโลกต่าง ๆกัน
    [/FONT]
    [FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  5. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

โลกธรรม8 มีดีมีเสื่อม ใยเล่าจึงเศร้าหมอง

[FONT=&quot] ขึ้นชื่อว่าโลกธรรมแล้ว สิ่งที่เป็นคู่ๆกันก็ล้วนแล้วแต่มีดี[/FONT][FONT=&quot] และก็มีเสื่อม ความท้อแท้ และนิวรณ์ ที่เกิดขึ้น อย่าให้มาครอบงำนานเด้อ
    [/FONT]
    [FONT=&quot]มันเป็นอกุศลจิต
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงโลกได้ดอก เพราะอยู่ในช่วงแห่งความจริง และจะเสื่อมหนักยิ่งกว่านี้เป็นร้อยเท่าพันทวี
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]อันขึ้นชื่อว่ากองทัพธรรม ไม่ใช่เข้าไปตีโรงในทางโลกดอก การสร้างคุณธรรมและปลูกฝังจิตที่ดีงามแห่งตน
    [/FONT]
    [FONT=&quot]แค่เกิดความรู้สึกตัวตื่นขึ้นมา ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ดีงาม เป็นดอกบัวงามช่อหนึ่งที่ผุดขึ้นมาให้น่าชื่นใจแล้ว
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]จิตที่เมตตานั้นเป็นสิ่งที่ดี กรุณาคืออยากเห็นแต่ความสุขก็เป็นสิ่งที่ชื่นใจ มุทิตาแม้จะขจัดความทุกข์โศกได้ ก็ต้องสำรวมด้วยความเป็นกลาง[/FONT]
    [FONT=&quot]เพื่อปรับสมดุลของจิตที่เมตตาและกรุณาสูงเกินไปด้วยอุเบกขานะครับ[/FONT]

รักแบบบริสุทธิ์ รักแบบพรหม รักแบบถึงแก่น คือรักที่ไม่อิง ราคะ โทสะ โมหะ

เมื่อไม่อิง ไม่ยึดรัก ไม่ยึดอารมณ์ ทุกข์จะมาจากไหน
    [FONT=&quot] <o:p></o:p>[/FONT]

6. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

สมาธิใครว่ายากมาทางนี้เลย

สมาธิ ใครว่ายาก มาทางนี้

[FONT=&quot]ตั้งแต่เด็ก ๆ ที่ผ่านมาเวลาอ่าน ข้อเขียนในเรื่องสมาธิ ของครูอาจารย์แล้ว บางทีก็เกิดความรู้สึกว่า [/FONT]

7. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

สมาธิใครว่ายากมาทางนี้เลย

[FONT=&quot]ขอให้คิดอย่างเดียวว่า กายจะหลับ ๆ ไป [/FONT]

8. taw_wan

taw_wan เป็นที่รู้จักกันดี

เคยนั่งสมาธิแล้วง่วงเลยเกิดท้อเลย...จะลองกลับไปทำดูไหม่

ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้

9. katicat

katicat เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ เป็นพระค่ะคุณอย่างยิ่ง อ่านแล้วเข้าใจและเกิดกำลังใจในการปฏิบัติ ตัวเองมักจะไปที่ภวังค์เสมอ มันก็ไม่เชิงหลับนะคะ แต่เหมือนไม่รู้สึกตัว ไม่ได้ยินอะไรเลย แต่ตัวสติที่คอยกำกับมันไม่มี มันก็จะมืดๆ เงียบสนิท พอมันจะถอนออกมามันก็ออกมาเอง

10. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

คุณkaticat

เวลาที่จิตเข้าภวังค์มันจะซึมสลับกับรู้ แต่ถ้าติดเคลิ้มเข้าภวังค์ครอบงำ ให้สังเกต

มันจะซึมๆ ทื่อๆแข็งๆ เป็นลักษณะของนิวรณ์ครอบงำ

ให้ปลุกใจตนเองให้เข้มแข็งดูภายใน ถ้านิ่มนวล อ่อนโยน มีกำลัง ราบเรียบ ใสกระจ่าง

นุ่มนวล นี่เป็นคุณของสมาธิ จิตมีคุณภาพที่ดี

ขอให้สังเกตุจิตด้วยสติภายใน รู้อยู่สองเรื่อง คือถ้าซึมแข็งก็ผิด

ถ้าว่องไว นุ่มนวล จิตจะเริ่มมีกำลัง

อย่านั่งเคลิ้ม อย่านั่งเหมือนคนหลับแบบไม่รู้สึกตัว

พระพุทธองค์ตรัสว่า" เรานั้นเมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ ผ่องแผ้ว

ไม่มีกิเลสเครื่องยั่วยวน ปราศจากอุปกิเลส อ่อน ควรแก่การงาน

ตั้งมั่นถึงความไม่วอกแวกหวั่นไหว อย่างนี้... "

ลองทำดูนะครับ ดูภายใน เอาภายในดูจุด ตำแหน่งของงาน

ต้องมีคุณของอิทธิบาท4แนบด้วยคือ ต้องพึงพอใจในงาน

ต้องเพียรไม่ท้อแท้ ไม่หวั่นไหว

ต้องจดจ่อไม่คลาดเคลื่อนและใส่ใจในรายละเอียดไตร่ตรองดูในงานเสมอ

สมาธิไม่ยาก ตัดอยากทิ้ง ปล่อยกายใจแบบอิสร มีสติอยู่ภายใน ดีก็ไม่หวั่นไหว

ไม่ดีก็ไม่ท้อแท้

ลองทำดูนะครับ

11. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

คุณtaw wan

เวลาง่วงมันจะมีสิ่งที่เกิดภายในตามมาด้วย คือเซ็ง เบื่อ เหี่ยวแห้ง อยากออก ไม่อยากทำ ไม่ได้เรื่อง จิตลักษณะแบบนี้คือ ถูกกายครอบงำ กายหนัก จิตก็ไม่ยอมทิ้งกาย มีทุกข์นำ

เหตุใกล้ของสมาธิคือสุขนำ

ถามว่าเวลานอน ทำไมล้มตัวนอน พอกายสบายๆ แล้วหลับได้หลับดี

นั่นก็เพราะกายมันมีสุขนำ กายมันสบาย

ดังนั้นต้องรู้เวลาของกายของตนเอง ช่วงไหนที่กายมันสบายๆ ถ้ากายมันหนัก เช่นกินข้าวมา ท้องอืด ทำอย่างไรก็เข้าสมาธิให้จิตรวมได้ยาก

ดังนั้นพระท่าน หรือผู้ปฏิบีติจึงมักจะขอเดินจงกรมช่วงหนึ่ง เพื่อให้กายมันผ่อนคลาย สงบระงับ

คนทำสมาธิติดที่ ชอบนั่งเลย หรือเลือกเวลาของกายตนเองไม่ถูก

กายที่หนัก จิตก็ไม่เข้มแข็ง จิตก็ไม่ยอมทิ้งกายหันมาดูที่จิตที่กำลังรวมกัน

นั่งไปก็เบื่อ จากเบื่อ ก็ฟุ้ง จากฟุ้งก็หงุดหงิด ไม่แน่ใจ สงสัย

เสร็จแล้วก็หยิบวิชานั่น วิชานี่ มาแทรกมั่วไปหมด ไม่รู้จะเอาอะไรดี

ล้วนแล้วแต่ถูกนิวรณ์ครอบงำ จิตย่อมไม่เข้มแข็ง ทื่อๆ เหมือนเมาหลับ

ขอให้ปรับเวลานั่ง หรือเดินจงกรม จะช่วยให้กายมันสงบระงับ

คนที่ถูกสะกดจิต หมอที่สะกดจะบอกคนไข้ว่า หนังตาจงหลับ กล้ามเนื้อจงผ่อนคลาย

นี่ก็เหมือนคนทำสมาธิ เหมือนคนนอน ปล่อยกาย ปล่อยใจให้อิสร ตื่นอยู่ภายในแบบมีสติ

อย่าติดท่านั่งสวยๆเทห์ๆ แล้วมีทุกข์นำ นั่งแบบสบายๆ เริ่มจากง่ายๆไปก่อน

เมื่อเริ่มเข้าใจสมาธิดีขึ้นค่อยปรับท่านั่งให้มั่นคงต่อไป

อนุโมทนาครับ

12. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

[FONT=&quot]เลือกเวลา[/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]การนั่งสมาธินี่ บางครั้ง[/FONT][FONT=&quot] ทั้งเวลาและสถานที่ค่อนข้างจะสำคัญเอาการ ผมจะเลือกช่วงเวลาตี ๔ เพราะอากาศก็ดี เงียบแบบสุด ๆ และที่สำคัญกายได้รับการพักผ่อนมาช่วงหนึ่งแล้ว
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot] ช่วงเวลานี้ ผมจะลุกมาบ้วนปาก เข้าห้องน้ำ และเดินทำสมาธิซักพักก็มานั่งสมาธิเลย เพราะมันจะง่วงมากนั่นเอง จิตจะทิ้งกายอย่างเร็ว
    [/FONT]
    [FONT=&quot] ถ้าคุณตื่นมาตี 4 และเข้าห้องน้ำมานอนต่อ ขอให้ดูนะครับว่า
    [/FONT]
    [FONT=&quot] พอล้มตัวลงนอนแค่นั้นหละ จิตมันจะจำฐานเดิมตอนนอนเมื่อกี้อย่างแม่นยำ แล้วไม่เกินนาทีคุณจะหลับอย่างเร็ว เสียดายมาก เสียดายจริง ๆ ว่าง ๆ ลองนั่งในช่วงนี้กันบ้างนะครับ
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]อย่าเห็นแก่นอนมากเลย วันหยุดก็มีนี่ครับ ลองมาดูกันซิ เรียกว่าคุณแทบจะนั่งหลับสัปหงกกันเลย
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]แต่ขอให้มีสติแค่นั้นก็พอ ผงกได้ผงกไป ยกองค์บริกรรมดูเถิดนะครับ รับรองว่า สมาธิไม่ยากอย่างที่คิดหรอก ที่ยากก็เพราะว่า ความง่วงมันทำลายตัวคุณต่างหากละครับ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]ในด้านสมาธิ ขอเพียงแต่ใส่ใจในความละเอียดก็จะเข้าใจได้ไม่ยากหรอกครับ[/FONT][FONT=&quot] ทุกคืนเวลานอน ก็มองให้เห็นหน่อยก็ยังดี ส่วนในระหว่างวันก็มาดูวิปัสสนาเพื่อให้เกิดปัญญาด้วยก็จะดีอย่างมาก <o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]สมาธิ[/FONT][FONT=&quot] ใครว่ายาก มาทางนี้ เป็นการที่ผมเฝ้าสังเกตมาตลอด ค่อนชีวิตของผมเอง ว่าทำไมหนอตอนนอนมันคล้ายสมาธิไม่มีผิด ก็เลยเฝ้าดู เฝ้าสังเกตมาตลอด
    [/FONT]
    [FONT=&quot]อย่างสมาธิถ้าเข้าไปถึงอุปจารสมาธิ ทำไมเหมือนคนที่หลับลึกเลย คือต่อให้ได้ยินเสียงอะไรก็ตามก็หลับไม่รู้เรื่อง อุปจารสมาธิก็เหมือนกัน ต่อให้มีเสียงดังอย่างไร จิตไม่เข้าไปหามันเลย ไม่ทำให้สะดุ้ง และดิ่งเข้าหาอารมณ์ของอัปปนาสมาธิต่ออย่างไม่สนใจอะไรรอบข้างเลย[/FONT]
    [FONT=&quot] เลยคิดว่าน่าจะรวบรวมเรื่องสมาธิมาสอนกัน ก็ปรากฏว่าน้อง ๆ ก็ชอบกัน เลยขออนุโมทนามาด้วย ไม่เสียกำลังใจนะครับ<o:p></o:p>[/FONT]

13. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ลาสิกขาหมดวาสนา

[FONT=&quot]ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาในการอยู่ในร่มกาสาวพัสตรในระยะเวลา ๘ เดือน เป็นช่วงที่ได้สร้างอานิสงส์แห่งความดี ปฏิบัติดี และมีสหายทางธรรมที่เป็นพระอยู่ไม่น้อย กาลเวลาได้ผ่านมาจวบจนวาระที่ผมจะต้องลาสิกขาแล้วเหรอนี่[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]
    [/FONT]

14. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ลาสิกขาหมดวาสนา

[FONT=&quot]"ผ่อนคลาย ผ่อนคลาย[/FONT][FONT=&quot] ผ่อนคลายนิวรณ์ลง
    [/FONT]
    [FONT=&quot]อย่าให้อกุศลจิตมาครอบงำเรา อย่าท้อแท้ต่อวิบากกรรม"
    [/FONT]
    [FONT=&quot] <o:p></o:p>[/FONT]

15. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

เริ่มต้นชีวิตใหม่ในทางโลก

[FONT=&quot] "กริ๊ง............" เสียงโทรศัพท์ในออฟฟิศดังขึ้นมา พี่แฮมเดินไปรับโทรศัพท์พอยกหูก็มีเสียง ที่อ่อนหวานและนิ่มนวลของสุภาพสตรีท่านหนึ่งพูดมาตามสาย <o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]

16. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ ไม่ธรรมดาจริงๆ อยากทำให้ได้แบบนี้บ้างค่ะ แต่กำลังใจอ่อนเต็มที

17. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

เสือหลวงพ่อเปิ่น

[FONT=&quot] คนใกล้ตัวเวลาทำอะไรบางทีก็มองข้ามความเป็นจริง ก็เลยเขียนจดหมายไปหาเพื่อนทางธรรม[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]พระเพื่อนผมรูปนี้ก็ยินดีที่จะมาปราบพวกพี่ ๆ ของผม ไม่ได้เสกของเข้าตัวหรอกครับ
    [/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  18. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

แม่หญิงใหญ่(เจ้าที่)

[FONT=&quot]"เจ๊กอ้อง..เอากาแฟไหมค่ะ" นิดหน่อยมักเรียกผมแบบนี้เสมอ นิดหน่อย..และอ่อง.. เป็นเด็กที่อยู่ในช่วง 18 ปี ต่างก็สวยไปคนละแบบ
    [/FONT]

19. taw_wan

taw_wan เป็นที่รู้จักกันดี

อธิบายการทำสมาธิได้กระจ่าง เข้าใจได้ง่ายดีค่ะ ในบางตำราก็ไม่ได้บอกให้เข้าใจในเรื่องนี้

จะติดตามอ่านต่อไปและจะลองปฎิบัติตามดู...รู้ผลเช่นไรจะนำมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

20. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

เสือหลวงพ่อเปิ่น

[FONT=&quot] เช้าแล้วผมตื่นมาตั้งแต่ตี 5 ครึ่ง เพื่อจะไปวัดซัก 6 โมง เพื่อจะไปจัดเตรียมล้างแจกัน และจัดดอกไม้ที่โบสถ์ และดอกไม้ก็คงจะเหลือ พอที่จะไปจัดที่ศาลาได้อีก พออาบน้ำเสร็จออกมาจากห้องก็เหลือบไปเห็น เสือของหลวงพ่อเปิ่นเข้าให้ ก็เกิดนึกได้ว่า เ[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]