เรื่องเล่าของข้าพเจ้าความศักดิ์สิทธิ์พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย ชัชวาล เพ่งวรรธนะ, 1 ตุลาคม 2008.

1. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผีนั่งหลังรถ

[FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]เฮียผมกำลังรอหลวงพี่อยู่อย่างกระสับกระส่าย[/FONT]
    [FONT=&quot] แต่พอรู้ว่าหลวงพี่ออกอาการเหมือนคนน็อค
    [/FONT]
    [FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2010
  2. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผีนี่ไม่ดีเล๊ย น่ากลัวง๊ะ

[FONT=&quot]“ผมจะแก้กรรมอย่างไรดีครับ" [/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  3. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ละพยศเพราะกลัวผี

[FONT=&quot]วันนี้ตื่นมาแต่เช้า และขอหลวงพี่รัตน์ไปวัดก่อน เพราะวันนี้วันพระ จะต้องไปเปลี่ยนดอกไม้และล้างแจกันแต่เช้า หลวงพี่ดูดอกไม้ก็อนุโมทนาบุญว่า [/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  4. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

หนีไม่พ้นวิบากกรรม

[FONT=&quot]“อ้อง ...เสร็จแล้วตามมานะ เดี๋ยวให้หลวงพี่ฉันก่อน เฮียแม้วกะอาซ้อก็รออยู่"
    [/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

5. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

แก้กรรม

[FONT=&quot]ยีนส์ที่ติดคาอยู่ที่รถเฮียจุกดึงอย่างไรก็ไม่ออก เจ้าตัวก็ไม่กล้าที่จะขับอีก[/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2010
  6. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชาวพิดโลก(ตลาดใต้)

[FONT=&quot]ชัชวาลเป็นคนพิษณุโลกแท้ ๆครับ เกิดที่ตลาดใต้
    [/FONT]
    [FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

7. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

สมาธิ7ประการ

[FONT=&quot]"อ้อง รู้แล้วยังลองของฉันอีกนะ... ในเบื้องต้น ยามใดที่อ้องศีลพร่องลง จิตเริ่มเข้าสู่กระแสโลกคือไหลไปทางต่ำ เป็นผู้ที่เบียดเบียน [/FONT]

8. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ระลึกชาติ3วิธี

[FONT=&quot]ตอนเช้าอากาศที่เขาค้อปกติจะเย็น เรียกว่าต้องห่มผ้าห่มนวมตลอดทั้งปี ในขณะที่ผมนอนอย่างสบายก็ได้
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ยินเสียงหลวงพี่หัวเราะคิกคักออกมา ผมคิดในใจว่าสงสัยจะนอนละเมอฝันดี เพราะวันนี้จะพาท่านไปไหว้หลวงพ่อพุทธชินราช
    [/FONT]
    [FONT=&quot]และเลยเข้าไปที่สุโขทัย พี่แฮมจองวอลโวของเฮียเอาไว้ตั้งแต่เมื่อคืน ผมรู้แต่ว่าหลวงพี่ตื่นแล้ว หลังจากหัวเราะมาได้ครู่ ใหญ่ ท่านสรงน้ำทำธุระเสร็จก็ออกมา ส่วนผมเองก็เตรียมเก็บผ้าห่มเรียบร้อย
    [/FONT]
    [FONT=&quot]เพราะผมนอนข้างนอก ให้ท่านนอนในห้อง หลวงพี่ออกมาก็ทักเหมือนทุกวัน[/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“มอนิ่ง อ้อง เมื่อกี้นอน ๆ อยู่มีอะไรก็ไม่รู้มาเลียหน้า จั๊กกะเดียมเลยอดหัวเราะไม่ได้ กวนหรือเปล่า" ผมหัวเราะเพราะก็เป็นเวลาตื่นอยู่แล้ว และก็อธิบายให้ท่านฟังว่าที่เลียหน้าท่านคืออะไร<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“หลวงพี่ที่เลียหน้าน่ะลูกของเจ้าแรมโบ้นะ มันวนเวียนอยู่แถวออฟฟิศกับแม่มันนั่นแหละ" หลวงพี่ทำหน้าแปลกใจและพูดออกมา<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“มิน่าหละอ้อง เหมือนลูกหมาเลยมาเลียหน้า เออน่าเอ็นดูดีแท้" หลวงพี่พูดเสร็จก็เดินไปชงกาแฟที่ผมถวายและของที่ปวารณาเอาไว้ ผมเองก็พูดอีกว่า<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“ไม่ใช่แต่ท่านเจอนะ อ่องกะนิดหน่อยก็โดนมา แต่ไม่น่ากลัว ก็เลยเล่าให้ฟัง" ผมลากเก้าอี้มานั่งคุยกับท่านคนละตัวในออฟฟิศ<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“อ้อง ที่อ้องเล่าตอนสวดพระคาถาชินบัญชร ตอนนั้นกลัวมากที่สุดเลยใช่ไหม" ผมสั่นหัว และพูดว่า<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“ที่กลัวจนแทบกระโดดหน้าต่างหนี ก็ตอนเจ้าพวกจอมแสบที่วัดนะแกล้งเอาซะขวัญกระเจิงเลย หลวงพี่อยากเจอไหม ผมกำหนดจิตเรียกแป๊บเดียว คืนนี้หลวงพี่เจอเหมือนพี่แฮมแน่" หลวงพี่โวยวายใหญ่ บอก<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]"ถ้าแกล้งชั้น ๆ จะฟ้องทุกคน ว่าอ้องเป็นคนริเริ่มทุก ๆ เรื่องเลย ดูซิว่าอ้องจะรับมือไหวไหม “ผมกับหลวงพี่นั่งหัวเราะกัน เพราะรู้กันดีว่า ผีแท้ ๆ น่ะกลัว
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ถ้าผีในจิตเหมือนดูหนัง และส่วนมากก็เหมือนคนดี ๆ นี่เอง แต่ผมก็อดสงสัยถามหลวงพี่ไม่ได้<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“หลวงพี่แล้วเคยเจออะไรจะ ๆ เลยไหม " หลวงพี่หัวเราะหึ ๆ และทำท่าเหมือนระลึกอดีตได้<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]“วัดที่ตราดน่ะซิ ฉันก็อยู่ในกุฏินะ กำลังออกจากสมาธิอยู่ซักพัก จิตมันยังมีกำลังอยู่ พอลืมตานะอ้องเอ๋ย โยมที่ตายจากทะเลมานะ ตัวอืดบวมมาเลย โผเข้ามากอดฉันกลิ่นเหม็นนี่กระจายเต็มกุฏิเลยปากก็ตะโกนให้ช่วยตลอด ส่วนชั้นก็ตกใจเหมือนกัน แต่เสียงไม่มี"
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ผมหัวเราะท่านออกมา ท่านมักจะมีมุขมาให้หัวเราะเสมอ จริง ๆ คงไม่ถึงอย่างกับที่ท่านเล่าหรอก[/FONT]
    [FONT=&quot] ท่านชอบแหย่ให้หัวเราะเสมออันเป็นนิสัยของท่านที่ไม่ชอบเห็นใครมานั่งเครียด<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]“อ้องนี่เรื่องจริงเลยนะ หัวเราะเราไม่ดีบาปนะ" ดู ๆ ถือว่าเป็นพระเป็นเจ้าขู่แม้กระทั่งเพื่อน ผมหัวเราะแล้วส่ายหน้า แล้วถามท่านต่อ<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“แล้วหลวงพี่เป็นอย่างไรล่ะ ไม่ตกใจแย่เลยเหรอ อ้องนะต่อให้เก่งสมาธิก็ขอบายหละเรื่องผีเนี่ย "หลวงพี่พูดว่า<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“ก็คงเหมือนอ้องนะแหละ ถ้ามาเจอทางจิต สมาธิตั้งมั่นไม่มีกลัวหรอกแต่มาตอนเผลอสติตั้งหลักไม่ทันก็ผวาเหมือนกัน หรือว่าอ้องไม่กลัวจะได้เรียกโยมที่ทะเลมาหา”[/FONT]

[FONT=&quot] ผมกับหลวงพี่นั่งหัวเราะกันที่ท่านยิงมุขล้อเล่นออกมาให้สนุกสนานในยามเช้าที่สดใส ผมเลยพูดกับหลวงพี่ต่อ<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“หลวงพี่ทำไมถอดจิตไม่ได้ล่ะ ผมจะได้มีเพื่อนเที่ยว เพื่อนยืนยัน" หลวงพี่ย้อนผมกลับมา<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“แล้วอ้องทำไมระลึกชาติไม่ได้ เห็นอดีตของสถานที่ไม่เป็น และไม่รู้บางอย่างในอนาคตล่ะ” ผมมองท่านและก็เกาหัวออกมา จะชวนเที่ยว แต่เรื่องระลึกชาติพอแวบเข้าหูก็ขอฟังหน่อยว่าทำอย่างไร ก็เลยถามหลวงพี่ต่อ<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]“หลวงพี่ อ้องขอถาม เรื่องระลึกชาติหน่อย วิธีที่พี่ทำนะ บอกหน่อยนะจะเก็บเป็นความรู้นะ" ท่านยิ้มออกมาและก็อธิบายให้ฟัง <o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]อยู่ใกล้หลวงพี่ สงสัยอ้องจะได้วิชาไปไม่น้อยนะ เพราะหาได้น้อยที่จะมีอธิบายรายละเอียดให้เข้าใจ
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ระลึกชาติได้ มี [/FONT][FONT=&quot]3 กรณี คือเด็กที่ระลึกชาติได้ เพราะติดความจำเดิมมาแต่ชาติก่อน ตรงนี้มีการกล่าวถึงเยอะของ ด๊อกเตอร์ เอียน สตีเฟนสัน เพราะรวบรวมมาทั่วโลกเลย รายนี้แม้แต่ของไทยก็มาเก็บข้อมูลและแจงรายละเอียดเอาไว้ระลึกชาติในทางศาสนา มีกล่าวเอาไว้เรื่อง<o:p></o:p>[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]"บุพเพนิวาสานุสติ" ตรงนี้จะไปเหมือนกรณีข้อที่ 3 แต่แตกต่างวิธีการใช้ไม่เหมือนกัน วิธีที่สามฝรั่งรู้โดยบังเอิญนะแต่ขอกล่าวของเราทางศาสนาก่อน” หลวงพี่แจกแจงเรื่องระลึกชาติกรณีที่ 2 ออกมา<o:p></o:p>[/FONT]

9. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

จุดระลึกชาติ เจอ จุดกำเนิดชาติ

[FONT=&quot]"บุพเพนิวาสานุสติ" ตรงนี้จะไปเหมือนกรณีข้อที่ 3 แต่แตกต่างวิธีการใช้ไม่เหมือนกัน[/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

10. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

จุดกำเนิดชาติ

[FONT=&quot]ขออธิบายเรื่องสมาธิกับการนอนนิดนะครับ[/FONT]

11. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

แก่นบุญ

สร้างบุญกุศลด้วยใจศรัทธา<o:p></o:p>
    [FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

12. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

กายละเอียดพี่แฮมออกไปยืนนอกโลก

[FONT=&quot]"กรรมเป็นสิ่งที่กำหนดโดยตัวเรา ถ้ามีใครมาดูดวงว่า[/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

13. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

คนตายแล้วฟื้นกับคนทำกายละเอียดออกไปต่างกันเยอะ

[FONT=&quot]"อ้อง...คนที่ตายแล้วฟื้นนี่เป็นอย่างไร แล้วคนที่ทำสมาธิแล้วจิตออกไปได้นะ ที่หลวงพี่รู้ ทำได้อยู่ 2 อย่าง แล้วเวลาที่เราออกไปแล้ว[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

14. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ผีคนเป็น

ผีคนเป็น

[/FONT]
    [FONT=&quot]ช่วงที่นั่งอยู่ในรถหลวงพี่ก็มักมีเรื่องสนุกเอามาเล่าฟังตลอด ท่านเล่าส่วนมากก็ไม่พ้นเรื่องความน่ากลัวของภายในบริเวณวัด
    [/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

15. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

เจโตปริยญาณ ปาฏิหาริย์ 3

[FONT=&quot]เจโตปริยญาณ ปาฏิหาริย์[/FONT][FONT=&quot] 3[/FONT][FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot] หลวงพี่เล่าให้ฟังว่า<o:p></o:p>[/FONT]

16. taw_wan

taw_wan เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วสนุกดี น่าติดตามตลอดเลยค่ะ งานการไม่ต้องทำกันละ 555+

17. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

พระพุทธรูปรัศมีสว่างเปิดโลก

สวดมนต์ให้เป็น

18. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

สวดมนต์เป็นสมาธิ(จิตตะ) จดจ่อบทสวดมีศีลคือความปกติของจิต

[FONT=&quot]"อ้อง ๆ นั่งเงียบเลย นึกอะไรอยู่ เล่ามาซิรอฟังอยู่นะ"
    [/FONT]

19. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

โอปปาติกะ

โอปปาติกะ

[FONT=&quot]วันนี้พาหลวงพี่ไปกราบไหว้พระมาอย่างชื่นใจ กว่าจะกลับมาที่บ้านก็ปาไป [/FONT][FONT=&quot]6 โมงเย็นแล้ว

20. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

เพื่อนกลายเป็นเทวดา

เทพ ชั้นดาวดึงส์

[FONT=&quot]คนบนโลกเรานี้ก็แปลก สัตว์บนโลกนี้ก็แปลก โลกวิญญาณก็ยิ่งแปลก คนบางคนเกิดมาในโลกเป็นคนยิ่งใหญ่เหลือเกิน
    [/FONT]