เรื่องเล่าของข้าพเจ้าความศักดิ์สิทธิ์พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย ชัชวาล เพ่งวรรธนะ, 1 ตุลาคม 2008.

1. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ไม่เป็นไรค่ะพี่อ้อง เสียดาย ไม่รู้จักพี่รัตน์ ถ้ามีบุญวาสนาคงได้พบพี่อ้องกับพี่รัตน์เช่นกัน ยังคุยกับแม่อยู่ว่า เดือนกุมภาพันธ์ อาจจะไปเที่ยวบ้านพี่อ้อง....อิอิ
    อนุโมทนากับพี่ชายด้วยค่ะ
    :cool:

2. วันชัย13

วันชัย13 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เข้ามาอ่านทุกวันครับ(จนกว่าจะอ่านจบครับ)

การเกิด การดับ ก็เหมือน การหลับ การตื่น

ในการหลับ(ตาย) การตื่น(เกิด) มีกรรมเป็นตัวบ่งชี้ ว่าจะตื่นไปเจอภพใด
    สังสารวัฏวนเวียนไร้แก่นสาร มีกิเลสตัณหาเป็นเจ้านาย เป็นตัวบงการใหญ่
    เมื่อพิจารณาดูให้ลึก ก็ไม่มีอะไรเป็นแก่นสาระเลยจริงๆ วนเวียนไม่จบไม่สิ้น
    สัจธรรมแห่งวัฏฏะ
    “วังวนแห่งความว่าง สรรพสิ่งสรรพธาตุหมุนวนปรวนแปรไม่สิ้นสุด
    ทุกสิ่งอยู่ในกฎ วนแล้ววนเล่าอยู่ชั่วกาล”

หลับๆตื่นๆ ไม่รู้จักกี่ภพกี่ชาติ กี่กัปป์กี่กัลป์ วัฏฏะหนอ วัฏฏะ

อนุโมทนากับลุงด้วยครับ ยิ่งอ่านก็ยิ่งดี เสริมปัญญา สาธุครับลุงอ้อง

3. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่2010

เนื่องในวาระดิถีปีใหม่2553...
    ก็ขอพี่ๆเพื่อนๆน้องๆมีสติในชีวิตประจำวันอย่างเรียบง่าย
    ทำสิ่งใดขอให้ใช้ปัญญาอย่าใช้อารมณ์
    ขอให้หมั่นเพียรอบรมกายและจิตด้วยความมุ่งมั่น
    อย่ากดดันตนเอง อยู่กับปัจจุบัน
    พิจารณาที่ความเบาสบายของจิต
    อย่าลืมสติและสมาธิในการพิจารณา
    ขันธ์ อายตนะ ธาตุ สัจธรรม ตามความจริง

ในปีใหม่นี้ก็ขอให้ทุกๆท่านมีความสุข ความเจริญ
    ความร่มเย็นใจ คิดสิ่งใดอันเป็นความสุจริต
    ขอให้สมปรารถนาทั้งปวง

ขอความอบอุ่นจงมีแก่ท่านและครอบครัวของท่าน
    ปลอดภัยจากภัยอันตรายทั้งปวง
    อายุวรรณะ สุขะ พละ สมบูรณ์พูลผล
    โรคภัยที่เป็นขอให้บันเทาเบาบาง หายขาดสิ้นไป
    การเงินที่มาไม่คงที่ขอให้หลั่งไหลเทมาด้วยกุศลผลบุญ

สวัสดีปีใหม่2553...
    ขอมงคลในทุกสิ่งที่กล่าวมานี้จงประสพผลดังใจที่บริสุทธิ์
    ของทุกๆท่านเทอญ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    จงสำเร็จในผลดังใจ

อ้องเขาค้อ(ชัชวาล เพ่งวรรธนะ)2010

4. วสวัตตี4

วสวัตตี4 สมาชิก

31 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับพี่อ้อง ผมเอ วสวัตตีครับ รู้สึกที่นี่คนใช้ชื่อนี้จะเยอะจัง ซ้ำหมดเลย

แวะมาอ่าน แวะมาเยี่ยมครับ

5. วสวัตตี4

วสวัตตี4 สมาชิก

31 ธันวาคม 2009
    สวัสดีปีใหม่ ปีพุทธศักราช 2553

ขอให้ปีนี้เป็นปีที่ดี ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอดปีนี้ถ้วนทั่วทุกบุคคลนะครับ

ขอให้ภาวนาก้าวหน้าอย่าได้มีนิวรณ์ 5 มารบกวน ศรัทธา ปัญญา สมาธิ วิริยะ สติ

6. kung_9894

kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ขอพระบารมีแห่งพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระโพธิสัตว์ และพระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย เทพพรหมทั้งหลาย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งอนันตจักรวาล ได้โปรดดลบันดาลให้พี่อ้องและเพื่อนๆน้องพี่ญาติธรรมทุกท่าน ณ.ที่นี้ ให้มีความสุข มีความเจริญรุ่งเรืองทั้งในทางโลกและในทางธรรม ได้ปฏิบัติหน้าที่ ได้บำเพ็ญบารมีครบถ้วนสมบูรณ์
    คิดกระทำการสิ่งใดในทางที่ชอบแล้ว ขอให้สำเร็จสมดังปรารถนาเถิด
    ขอให้มีความสุขตลอดปี 2553 และตลอดไปค่ะ

7. วันชัย13

เข้ามาสวัสดีปีใหม่กับลุงอ้อง(เขาค้อ)ครับ

นึกอะไรไม่ออกครับ แต่ก็อยากสวัสดีกับเขาบ้างครับลุงอ้อง

สวัสดีปีใหม่ครับลุง สาธุครับ

และสวัสดีกัลยาณมิตรทุกๆท่านครับ สวัสดีปีใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2010
  8. kung_9894

หนูกลับไปอ่านหนังสือที่พี่อ้องให้มาอีกรอบค่ะ
    จริงๆแล้วหนูคงจะเป็นอยู่นานแล้ว เพียงแต่หนูไม่รู้ตัวเอง
    พอถึงตอนที่จะนอน หลายครั้งที่เป็นแบบนี้
    ก็คือหนูได้ไปอีกแล้วค่ะพี่อ้อง เมื่อวานซืนนี้
    หลังจากที่นั่งสมาธิไปพักหนึ่งก็นอนและเข้าสมาธิอีกครั้ง
    คราวนี้ขอบารมีพระขอไปสวรรค์ค่ะ จิตก็ไปที่ๆหนึ่งอย่างรวดเร็วมากๆ
    แล้วไปอยู่ณ.ที่แห่งหนึ่ง สวยงาม อลังการมาก เหมือนภาพเขียนของอ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์อย่างนั้นเลยค่ะพี่อ้อง มีวิมานบนฟ้าลอยอยู่เป็นแห่งๆ แต่หนูไม่ทราบว่าเป็นที่ไหน
    และก็ไปอีกที่หนึ่งที่มีแสงสีแปลกๆ หนูเหาะได้ด้วยนะคะ คือบังคับตัวเองให้สามารถเหาะได้ตามที่ปรารถนา แล้วก็มาหยุดที่ๆหนึ่ง ไม่ทราบเป็นที่ไหน มาเจอใครก็ไม่ทราบนะคะ 3 คน
    เป็นผู้หญิง เค้าก็ยิ้มให้ หนูก็เข้าไปสวัสดี ท่านก็ถามหนูว่ามาได้ยังไง ( ตามความเข้าใจของหนู เหมือนกับเค้าคิดว่าหนูคงเป็นดวงวิญญาณค่ะ ) หนูก็บอกเค้าว่าหนูถอดจิตมาค่ะ
    สักพักหนูเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า หากกลับมาที่ร่างเดิม จะทำยังไง
    พอสงสัยก็วูบกลับเข้ามาสู่กายเนื้อเลยค่ะ แล้วหนูก็ลืมตาขึ้น
    ก็เริ่มจะจดจำอารมณ์ตรงนั้นได้แล้วค่ะ เหมือนกับคุ้นๆยังไงก็ไม่ทราบนะคะ
    คือก่อนหน้านี้ ที่หนูยังไม่ได้อ่านหนังสือของพี่อ้องนั้น เคยมีอาการจิตออกไปนะคะ
    แต่เราไม่เคยรู้ถึงอาการแบบนั้น ตอนนั้นยังเรียนอยู่ค่ะ พอนอนแล้วรู้สึกเหมือนกับตัวเองต่อต้านไว้ ไม่ให้ออก ก็ดิ้นขลุกขลัก แล้วเหมือนคนกำลังขาดอากาศหายใจ คือเรารู้สึกว่ากำลังจะตาย อย่างนั้นแหละค่ะ พ่อแม่ที่นอนอยู่ห้องข้างๆเค้าก็ตกใจว่าหนูเป็นอะไร
    ช่วงนั้นจะเป็นช่วงเวลาที่หนูสัมผัสถึงวิญญาณได้บ่อยมาก แล้วเป็นมาตั้งแต่เรียนอยู่มหาวิทยาลัย จะเป็นทุกครั้งที่หนูดื่มกาแฟก่อนนอน แต่ตัวเองคิดว่าจิตหลอน
    ก็เลยรู้สึกกลัวสภาวะนี้มากๆค่ะ บางครั้งหลับไปสักพัก เหมือนตัวเองอยู่บนที่ไหนก็ไม่ทราบมันว่าง เคว้งคว้าง คือมันน่ากลัวค่ะ หนูเลยไปต่อไม่ได้
    แต่ว่าพอมาอ่านของพี่อ้องและหลายๆท่านที่คล้ายๆกับเรา พออธิษฐานปุ๊บ จะไปได้อย่างเร็วมากๆเลย แต่แปลกนะคะ เวลานั่งสมาธิ นั่งสักเท่าไหร่ ก็ไม่เป็นแบบนี้ค่ะพี่อ้อง คือมันจะวูบดิ่ง นิ่ง เงียบไปเลย
    เพราะอะไรคะพี่อ้อง
    รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
    ขอบพระคุณและอนุโมทนากับพี่อ้องด้วยทุกประการเลยค่ะ

9. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

วูบนิ่งเงียบเข้าไปเป็นฌานอยู่ในมิติภพ
    ที่เราจะไปปรุงแต่งเค้าไม่ได้เป็นไปตามกำลัง
    เหมือนนั่งหลับหายวับเข้าไปเหมือนดิ่งลึกความรู้สึกตัวหายไป

คนหลับนั้นหลับเพราะจิตถูกภวังค์ดูดเข้าไปเพื่อปรับสมดุลย์ของกาย

คนทำฌานหลับนั้น บางคนก็รู้สึก บางทีก็มีสติ รู้ถึงคุณทั้ง๕ปรากฏและละไปที่ละองค์จนเหลือเอกัคคตาจิต
    แต่บางคนก็หายขาดจากโลกภายนอกหมดสิ้นเป็นความละเอียดของณานเหมือนดั่ง...

อัปนาสมาธิที่ละเอียดอยู่ภายในเพียงแต่กำลังของอัปนาแรงจนไม่สามารถมาพิจารณาสังขารขันธ์อันเป็นสิ่งหยาบได้จึงต้องถอยกำลังมาที่อุปจารสมาธิอันเป็นยอดแห่งปัญญา

กรณีกุ้งก็เหมือนดั่งจิตของพรหมที่เสวยแต่ปิติสุขอันละเอียดอยู่ในอารมณ์อันละเอียด ถ้านิ่งเช่นนี้ก็เหมือนดั่งพรหมลูกฟักไปหลายอสงขัยเหมือนนิรันแต่ไม่นิรัน
    พอจิตเสวยอารมณ์นั้นๆหมดกำลังลงไปก็จะระลึกอารมณ์ใหม่มาเสวยกรรมวิบากต่อไป

ฌานนั้นจึงเป็นของเก่า พี่อ้องถึงสอนกุ้งให้ฝึกอบรมดูสภาวะของกายและจิตเพื่อฝึกสติเราให้ตื่นขึ้นมากับความจริงไม่ไปจมแช่กันเหมือนดั่งที่ผ่านๆมาของพวกเรา
    ที่ใช้ของเก่าและทำของเก่า ไม่พ้นทุกข์นะ เอาเป็นวิหาร เครื่องอยู่
    ถ้ามีสติมากกว่านี้ก็ทำให้ขาดได้ ไม่ใช่ไม่ได้เพราะปรากฏเอกัคคาจิตเช่นกัน

อนุโมทนา ฝึกอบรมระหว่างวันได้ดูกายและจิตเสมอๆนะ
    พี่อ้อง

10. kung_9894

อนุโมทนาด้วยค่ะพี่อ้อง

อนุโมทนาค่ะพี่อ้อง
    พอดีว่าเป็นความรู้สึกใหม่ค่ะ ที่เพิ่งจะทราบว่าเป็นไปได้อย่างไร
    เหมือนกับได้เจอคำตอบที่สงสัยมานาน ว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ค่ะ
    เหมือนพี่อ้องบอกว่าเป็นของเก่า ที่เราได้เคยทำมาก่อน
    ตามที่พี่อ้องได้นำมาลงในนี้ว่าตื่นในฝันค่ะ
    อาจจะเป็นเพียงแค่ปรากฎการณ์ใหม่ๆ ที่ได้เรียนรู้และทำความเข้าใจให้มากขึ้นกับสภาวะตอนหลับค่ะ

แต่ว่าระหว่างวันก็ยังตามกายกับจิตอยู่เสมอค่ะ
    ตามอารมณ์ของตัวเองได้ พิจารณาสิ่งรอบๆตัว อยู่เนืองๆ
    และเห็นถึงสภาวะตามจริง สามารถสงบระงับได้
    วางใจตัวเองอยู่ในระดับกลาง ที่ไม่หวั่นไหวกับอารมณ์ที่เข้ามาตกกระทบ
    ขอบพระคุณพี่อ้องที่กรุณาเตือนสติค่ะ
    ขออนุโมทนาด้วยทุกประการค่ะ

11. ooghost

ooghost เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณท่านที่ให้ความรู้แก่ผมทุก ๆ ท่านเป็นอย่างมากครับ

สาธุ....................

12. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

อย่ามองคนอื่นเก่งเพราะทุกๆคนล้วนแล้วแต่
    ต้องสร้างขึ้นมาด้วยตัวของตัวเองเป็นที่พึ่งทั้งสิ้น

อย่าท้อแท้ว่าเราช่างไร้วาสนา
    เพราะวาสนาเราสะสมกันได้
    อย่าเสียใจว่าเราเข้าถึงได้น้อย
    เพราะถ้าเราเริ่มแต่วันนี้เราจะเข้าใจในสรรพสิ่ง

อย่าปล่อยให้เวลาที่มีค่าหายไปต่อหน้า
    ทุกสิ่งเริ่มต้นและสะสมได้เสมอถ้าไม่ทอดทิ้ง
    กาลเวลาที่มีค่าให้สลายหายไปอย่างไร้ประโยชน์

เราไม่ได้ทำเพื่อเอาความเก่ง
    แต่เราทำเพื่อความพ้นไปไม่กลับมา
    สิ่งนี้เป็นสาระเป็นแก่นแท้แห่งความมุ่งหวัง
    มาเพียรชอบด้วยความพึงใจที่จะทำ
    งานนั้นๆย่อมสำเร็จผลในไม่ช้าครับ

อนุโมทนา
    อ้องครับ

13. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

แสงสว่างทั้ง5

ชีวิตในเบื้องต้นก็คือแสงสว่างแห่งรุ่งอรุณ...

แสงสว่างในเบื้องต้นคือแม่...
    อ้องลืมตาตื่นขึ้นมาครั้งแรก คนแรกที่อ้องได้พบก่อนใครคือแม่
    อ้องรู้แต่ว่า...
    ผู้หญิงคนนี้ ช่างอบอุ่น มีเมตตา ทั้งรู้สึกไปถึงความปลอดภัยในอ้อมแขนของแม่

เราสื่อสารกันทางหัวใจ...
    ทางการสัมผัส ทางอ้อมกอดที่อบอุ่น แม่เป็นผู้หญิงคนแรก
    ที่หอมอ้องอย่างทนุถนอมที่สุด...

อ้องมองหน้าแม่ด้วยความสุข แม่ยิ้มให้อ้องพร้อมกับน้ำตาแห่งความยินดีที่เราได้มาพบกันอีก

อ้องเอื้อมไปจับมือแม่ นิ้วมือแม่ช่างยิ่งใหญ่และเป็นมือที่จะค้ำจุนชีวิตให้แก่อ้อง

เราทั้งคู่ต่างมองกันด้วยความรัก สายตาของเราทั้งสองเหมือนกาลเวลาไม่สามารถมากีดกั้น
    ความรักของเราสองคนแม่ลูกได้...

แม่จ๋า...
    อ้องมาเกิดเป็นลูกของแม่อีกแล้วด้วยสัจจะอธิษฐานที่ลูกตั้งใจเอาไว้...
    ไม่ว่าภพใดลูกจะขอเป็นลูกของแม่ทุกภพชาติไป ไม่ว่าเวลาจะยาวนานแค่ไหน
    ลูกคนนี้จะนำพาแม่ให้ไปสู่สันติชั่วนิรัน ลูกขออธิษฐานเป็นสัจจะบารมี...

สิ่งที่ลูกจะตอบแทนพระคุณแม่ไม่มีสิ่งใดยิ่งกว่าการนำพาแม่ให้พ้นไปจากทะเลทุกข์อย่างแท้จริง

แม่จ๋า...
    แม่รอลูกคนนี้ อีกไม่ช้าไม่นาน ลูกคนนี้จะเพียรในการสร้างตนเพื่อความเข้มแข็งแห่งใจตน
    ในเส้นทางแห่งทุกข์ ลูกจะไม่มีวันหนีแม่จนกว่าแม่จะพ้นทุกข์
    เราจะจับมือกัน

เหมือนเวลานี้ที่ลูกเอื้อมมือจับนิ้วของแม่

แม่ครับ...
    ลูกได้เติบโตขึ้นและพบพระพุทธศาสนา
    พบทางแห่งความประเสริฐ
    พบพระธรรมอันมีค่าเป็นอันยิ่ง
    พบครูอาจารย์พระภิกษุสงฆ์ที่เป็นผู้อบรมสติ...

แม่เป็นแสงสว่างดวงแรกของลูก
    พระพุทธองค์เป็นแสงสว่างดวงที่สองของลูก
    ครูอาจารย์เป็นแสงสว่างแห่งชีวิตดวงที่สามของลูก
    และลูกก็ได้พบกัลยาณมิตรที่เป็นแสงสว่างดวงที่สี่ของลูก
    และท้ายสุดลูกก็พบแสงสว่างทั้งมวลมาจากใจของลูกเอง

สิ่งที่เป็นแสงสว่างทั้ง๕ ลูกขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไม่ได้เลย
    เพราะมีแต่ความสว่างที่จะขับไล่
    ความมืดบอดออกไปจากใจของลูกได้

ลูกจะทำลายความมืดบอดไปได้อย่างไร
    ถ้าไม่มีแม่ให้กำเนิดชีวิตลูกมา...

และลูกจะทำได้อย่างไร ถ้าจะต้องปล่อยให้แม่ต้องต่อสู้เพียงลำพังในห้วงแห่งกาลเวลาที่มีแต่ทุกข์

เราจะจับมือกันไป...จนพบสันติสุขด้วยพระธรรมอันประเสริฐ์ของพระพุทธองค์

ไม่ว่าภพใดๆก็ไม่อาจจะกีดกั้นความรักแห่งสองเรา...
    ไม่ว่ากาลเวลาจะยาวนานก็ไม่อาจขัดขวางหน้าที่ของลูกที่จะนำพาแม่และเพื่อนๆของลูกให้ถึงฝั่ง

กาย วาจา ใจ ที่ลูกล่วงเกินแม่ ลูกเชื่อเสมอว่า
    แม่จะพูดอยู่คำเดียวว่า แม่ให้อภัยลูกเสมอ...

แม่ครับ...
    ลูกรักแม่จนสุดหัวใจ รักหมดใจ
    ลูกขอสัญญาจะพาแม่ไปให้ถึงฝั่งอีกฝากหนึ่งเพื่อพ้นไปจากทะเลทุกข์ทั้งปวง...

นี่เป็นสัจจะอธิษฐานของลูกคนนี้...

14. Pdon60

Pdon60 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณอ้อง

ผมได้ติดตามอ่านบทความของคุณอ้องมานานตั้งแต่ปีที่แล้ว และกลับมาอ่านอีกครั้งในช่วงไม่นานนี้
    บทความของตุณอ้องแฝงด้วยธรรมะที่ช่วยเตือนสติในการใช้ชีวิต และแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องซึ่งทำให้ผมเข้าใจหลักในการปฏิบัติมากขึ้น
    ผมมีเรื่องอยากจะถามคุณอ้อง คือถ้าผมปราถนาที่จะบำเพ็ญบารมีเพื่อให้เกิดทันในยุคของพระพุทธเจ้าองค์ที่ 10 นับจากยุคของพระศรีอสริยเมตไตร ผมจะต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับทันในยุคของท่านโดยที่ไม่เกิดความท้อแท้เสียก่อน
    ปัจจุบันผมปฏิบัติด้วยการเจริญสติในชีวิตประจำวัน และก็สวดมนต์ไหว้พระทุกเช้าครับ

ขอขอบคุณครับ
    ภราดร อัมวัน

15. วันชัย13

[ame=http://www.zshare.net/audio/69887541a4e25fcf/]zSHARE - Whonwhendunkwatsha.mp3[/ame]
    เป็นเพลงธรรมะ ที่ฟังแล้วเย็นสบายใจดีครับ จึงนำมาฝากขอรับ
    (โหลดไปฟังดูนะครับ)
    วนเวียนดั่ง..วัฏฏะ
    .....วนเวียนในจักรวาล
    สุขและทุกข์ซ้ำๆไม่เคยพ้นไป
    วนเวียนกำเนิดเกิดตาย
    ดังชีวิตนั้นมีเพียงเพื่อใช้กรรม

ดวงวิญญาณที่อ่อนที่ล้า..
    เกิดขึ้นมาใต้เงาแห่งองค์พระพุทธและพระธรรม
    เป็นทางเดียวสู่ทางนฤพาน
    อันเป็นทางที่หยุดใจ

โอ..อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    วิญญาณที่ทุกข์ทน วนเวียนเหมือนไม่สิ้นสุด
    วางแล้วจงเดินตามทางองค์พระพุทธ
    ให้ใจมีพระธรรมนำทาง

บ่วงอันที่ก่อเกิดกรรม
    ติดและยึดยิ่งย้ำให้เกิดทุกข์ใจ
    เพียงกายสดับหลับไป
    แต่ไม่พ้นต้องวนมาเพื่อใช้กรรม

ดวงวิญญาณที่อ่อนที่ล้า
    เกิดขึ้นมาใต้เงาแห่งองค์พระพุทธและพระธรรม
    เป็นทางเดียวสู่ทางนฤพาน
    อันเป็นทางที่หยุดใจ

โอ..อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    วิญญาณที่ทุกข์ทน วนเวียนเหมือนไม่สิ้นสุด
    วางแล้วจงเดินตามทางองค์พระพุทธ
    ให้ใจมีพระธรรมนำทาง......
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

16. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ตอบคุณภราดร

ในการอธิษฐานเราต้องดูสภาวะของจิตด้วยกำลังที่ปรากฏเพื่อจะอธิษฐานมุ่งหน้าไปในอนาคตกาลอย่างมุ่งมั่นในความสมหวัง

ในการอธิษฐานเราจึงต้องอาศัยอำนาจของบารมี วิบากเป็นส่วนร่วม
    โดยอาศัยสติที่ฝึกอบรมพัฒนาเพื่อเกิดกำลังของศีล สมาธิ ปัญญา
    เพราะในยุคพระพุทธเจ้าบางองค์อายุขัยมนุษย์จะยาวนานมาก
    ศีลแห่งอริยมรรคจึงควรเจริญให้มากโดยการฝึกสติ

ศีลปรากฏในขณะตื่นรู้เรียกว่าหนึ่งจิตในหนึ่งตื่นอานิสงส์มหากุศลที่สะสมย่อมปรากฏเป็นวาสนา บารมี เพื่อเป็นไปตามกำลัง

ดังนั้นการอธิษฐานในสิ่งที่เหมาะสมกับที่เราตั้งใจจึงต้องอาศัย
    องค์ประกอบร่วม...ใช่ว่าจะทำได้ทุกๆคนนะครับ
    บารมีเราก็ต้องมีพอ
    เมื่อตั้งสัจจะอธิษฐานโดยมีสิ่งที่สร้างเอาไว้พร้อม

ก็ย่อมสมประสงค์ตามความตั้งใจได้
    ไม่งั้นคนในโลกที่อธิษฐานก็คงจะสมหวังเช่นขอให้ถูกหวยรวยทรัพย์
    สามีดีภรรยาสวยมีรถเยอะบ้านใหญ่งานสำเร็จ

สิ่งใดที่เป็นกิเลสย่อมสมหวังในกิเลสเมื่อทำทานด้วยกิเลส

สิ่งใดที่เป็นไปเพื่อความบริสุทธิ์จึงต้องสำรวจจิตสภาวะของจิตเช่นกัน
    เมื่อปรารถนาในสิ่งสะอาดใจต้องสะอาดก็ย่อมได้พบสิ่งสะอาด
    เมื่อปรารถนามุ่งไปเพื่อพบพุทธองค์ท่านใดก็ต้องสร้างบารมีเพื่อพบท่าน

สิ่งที่ดีคือสติ ศีล สมาธิ และการสะสมปัญญาย่อมประสพผลได้ดังใจครับ
    อนุโมทนา
    อ้องครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2010
  17. วันชัย13

การตั้งจิตอธิษฐาน...ที่ทำมาโดยตลอดคือ

สิ่งที่จิตดวงนี้อธิษฐาน ในทุกครั้งที่ทำบุญทำกุศลต่างๆคือเพื่อ

พุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา
    มหาสติ มหาสมาธิ มหาปัญโญ โหตุ. สาธุ สาธุ สาธุ

ไม่เคยตั้งจิตอธิษฐานเพื่อทรัพย์ เพื่ออย่างอื่นอย่างใดเลย.

นี่คือประโยคที่ท่องเสมอ ในทุกครั้งที่ทำบุญทำกุศลต่างๆ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับที่พบทางเดินของตนแล้ว...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2010
  18. loveyoutoo2

loveyoutoo2 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ส่งการบ้านครับอา....ตั้มน่ะ^^

ส่งของผมในที่นี้ คือ "ส่งความไม่มี(ตัวเรา)แล้วกันน่ะครับอา เพราะคนที่ส่งไม่ใช่เราอีกต่อไปแล้ว คนที่รับเองก็คงมีแต่ รูปกับนาม ไม่มีตัวเรา"

แต่ก่อนผมมีความเชื่อว่า นิพพานนั้น คือสูญ หรือไม่มีอะไรเลย หนะครับอา
    แต่เมื่อไม่นานมานี้

ในขณะที่พบนิพพานนั้น "ผู้พบนิพพานมิใช่เรา ในขณะที่พบนั้น มีจิตหนึ่งที่ไปรู้ว่าเป็นนพิพาน ไม่ใช่เรารู้ว่าเป็นนิพพาน"

นิพพานที่ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า บรมสุขนั้น คือ"สุขที่ไม่มีในโลกต่างหาก"

ผู้ที่จะถึงนิพพานได้นั้น "ย่อมไม่สำคัญผิดว่า กาย ใจ นี้เป็นตัวเรา"

ในตอนนั้นก่อนที่ จิตอะ อ๋อ นี่แหละนิพพาน(หลุดพ้น)

จิตมันคิดน่ะว่า "เอ๊ะเมื่อไหร่เราจะถึงนิพพานน๊า...." นี่ผมไปสำคัญผิดไปครับว่า จิตนี้เป็นตัวเรา มันคิดแต่จะให้ตัวเองหลุดพ้น แต่หารู้ไม่ว่า ตัวเรานั้น ไม่มีต่างหาก"

ทำให้เรารู้ว่า เราทิ้งกายไป แต่ ก็มายึดเอาจิตนี้เป็นเรา จึงไม่ถึงนิพพานเสียที.....^.^

สิ่งที่เคยเรียกว่าเรานั้น "หามิได้มีในสงสารวัฏนี้อีกต่อไปแล้วครับ" มิใช่แค่ผมคนเดียวน่ะ ทุกคนที่ "ไม่ยึดถือ รูปและนามนั้นก็เหมือนกัน"

สิ่งที่เห็นนั้น จะเห็นในลักษณะที่ จิตเห็นจิตครับอา
    สิ่งที่รู้นั้น จะรู้ในลักษณะที่ จิตรู้จิต

แต่ก่อนผมคิดว่า "ที่รู้จิตนั้น เป็นตัวเรา จิตมันสำคัญผิด มันหลงของมันเองเลยครับ"
    แต่หารู้ไม่ว่า

"ที่เห็นจิตนั้น เป็นจิตนั้นแหละ มิใช่ตัวเรา"

ส่วนใครที่บอกว่า "นิพพานนั้นสูญ ไม่มีอะไรนั้น ผิดแล้วน่ะ เพราะ ในขณะที่พบนิพานนั้น มีจิตไปรู้ว่าเป็นนิพพาน มิใช่เรารู้ว่าเป็นนิพพาน"

นิพพานเป็นสภาวะที่ "จิตไม่ยึดจิต"

การบ้านของกระผมก็แค่นี้แหละครับอา
    สวัสดีครับอาอ้อง ^^

ตั้มน่ะครับอา.......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2010
  19. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ตั๊มมาแต่ละรอบแรงได้ใจ...

กายหยาบอันเป็นที่รองรับความบริสุทธิ์อันยิ่งจะอยู่ไม่พ้นดังนี้
    เห็นแสงสว่างดวงอาทิตย์ในยามเช้าจะไม่เห็นความมืด
    เห็นความมืดและแสงจันทร์จะไม่เห็นแสงสว่างแห่งอาทิตย์รุ่งอรุณ

อย่าพึ่งรีบหนีไปไหนนะอบรมสภาวะให้มากขึ้น
    การละอาสวะที่ห่อหุ้ม การละสังโยชน์ตามลำดับ คุณธรรมอันเป็นเครื่องตรัสรู้แจ้ง
    ต้องค่อยๆอบรมเข้าไปจนจิตมันเชื่อ จนไม่ยึดจิต

ยังมีอีกนะตั๊ม...ประหารใจ
    สิ่งเหล่านี้เป็นการเปรียบเปรย
    แต่ความจริงแบบง่ายๆคือรู้ลูกเดียว
    รู้จนมันยอมรับ ยอมรับจนคลายออก เป็นกลางในทุกๆสิ่ง

ค่อยๆนะไม่ต้องรีบรออาอ้องบ้างล่ะ จะรีบไปไหนกันฮึ...^Y^

20. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ตอบน้องที่ถามเรื่องพรหมวิหารในเมตตาและกรุณา

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 12"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 12"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="themeData" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx"><link rel="colorSchemeMapping" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:TrackMoves/> <w:TrackFormatting/> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:DoNotPromoteQF/> <w:LidThemeOther>EN-US</w:LidThemeOther> <w:LidThemeAsian>X-NONE</w:LidThemeAsian> <w:LidThemeComplexScript>TH</w:LidThemeComplexScript> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:SplitPgBreakAndParaMark/> <w:DontVertAlignCellWithSp/> <w:DontBreakConstrainedForcedTables/> <w:DontVertAlignInTxbx/> <w:Word11KerningPairs/> <w:CachedColBalance/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="--"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr></w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" DefUnhideWhenUsed="true" DefSemiHidden="true" DefQFormat="false" DefPriority="99" LatentStyleCount="267"> <w:LsdException Locked="false" Priority="0" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Normal"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="heading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="35" QFormat="true" Name="caption"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="10" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" Name="Default Paragraph Font"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="11" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtitle"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="22" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Strong"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="20" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="59" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Table Grid"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Placeholder Text"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="No Spacing"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Revision"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="34" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="List Paragraph"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="29" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="30" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="19" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="21" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="31" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="32" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="33" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Book Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="37" Name="Bibliography"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" QFormat="true" Name="TOC Heading"/> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1107304683 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman","serif"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; font-size:10.0pt; mso-ansi-font-size:10.0pt; mso-bidi-font-size:10.0pt; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 72.0pt 72.0pt 72.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Cordia New"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <o:shapedefaults v:ext="edit" spidmax="1026"/> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <o:shapelayout v:ext="edit"> <o:idmap v:ext="edit" data="1"/> </o:shapelayout></xml><![endif]--> [FONT=&quot]ตอบน้องที่ถามเรื่องพรหมวิหารในเมตตาและกรุณา[/FONT]

[FONT=&quot]ความหอมของศีล ทวนลมฟุ้งไปในชั้นฟ้า[/FONT]
    [FONT=&quot]เมื่อใดที่สำรวมระวัง สติตื่นรู้ ย่อมปรากฏศีลแห่งอริยมรรค[/FONT]
    [FONT=&quot]วันพระเป็นวันสมมุติของชาวโลก[/FONT]
    [FONT=&quot]ความดีไม่มีสมมุติทำเมื่อไหร่[/FONT]
    [FONT=&quot]ย่อมปรากฏจิตสัมปยุต์อารมณ์ในกุศลและมหากุศลจิต[/FONT]

[FONT=&quot]ศีลย่อมปรากฏ ทานย่อมปรากฏ(สละอารมณ์)[/FONT]
    [FONT=&quot]สมาธิย่อมปรากฏเมื่อจดจ่อในบทสวดมนต์[/FONT]
    [FONT=&quot]เมื่ออุทิศกุศลตามกำลังของศีล สมาธิ และคุณธรรมแห่งตน[/FONT]
    [FONT=&quot]แผ่กระจายขยายขอบเขตไปปวงเทพเทวาที่รับย่อมอนุโมทนารับในกุศลเสมอ[/FONT]

[FONT=&quot]จิตอ่อนโยนปรากฏเสมอได้ทุกที่ทุกเวลา เช่นแม่ที่รักบุตร[/FONT]
    [FONT=&quot]คนที่รักสัตว์เลี้ยงอื่นๆ คือมีเมตตาปรากฏ จิตย่อมอ่อนโยนเป็นพรหมวิหารธรรม[/FONT]
    [FONT=&quot]เมื่อจดจ่อกับอารมณ์นั้นๆนานเข้าจะกลายเป็นสมาธิแห่งพรหมจิตแห่งพรหมอันละเอียด[/FONT]
    ([FONT=&quot]จิตที่ละเอียดมีมิติแห่งช่วงกาลเวลาช้ามาก อายุขัยแห่งพรหมจึงยาวนาน)[/FONT]

[FONT=&quot]ความรักที่ปราศจากราคะจิต โลภะเจตสิกใช้ความรู้สึกแทนคิด(คิดเป็นสิ่งหยาบ หนัก โมหะ)[/FONT]
    [FONT=&quot]เปรียบดั่งแม่มองดูบุตรด้วยความรักอันอ่อนโยนปราศจากคิดนึกแต่แผ่กระจายความรัก[/FONT]
    [FONT=&quot]ความจริงใจไปให้บุตรอย่างอบอุ่นร่มเย็น[/FONT]

[FONT=&quot]เมื่อใจปรารถนาจะให้บุตรมีความสุข ความเจริญเมตตาย่อมรวมกำลังเข้าไปที่กรุณาเป็นการส่งใจ[/FONT]
    [FONT=&quot]การหยิบยื่นด้วยใจอันบริสุทธิ์เพื่อความสุข ความสมหวัง เพื่อปล่อยความทุกข์ใจถ้ามีอยู่ให้เหือดหายไป[/FONT]

[FONT=&quot]จิตทั้งสองชนิดจึงมีกำลังที่แตกต่างผสมกลมกลืนกันและกันทั้งอ่อนโยนและหยิบยื่นดั่งคลื่นน้ำกระเพื่อมเป็นวง[/FONT]
    [FONT=&quot]แต่คนละสีแต่ขยายขอบเขตไปพร้อมๆกัน[/FONT]
    [FONT=&quot]ถ้าเป็นวิญญาณที่รับกระแสเมตตาจะเหมือนถูกปลุกเบาๆและอ่อนโยนเหมือนเตือนสติให้ระลึกในกุศลของตน[/FONT]
    [FONT=&quot]กำลังของกรุณาก็จะเข้าไปคลายอารมณ์ที่ยึดติดอยู่ในอกุศลความเศร้าหมองให้คลายลงลดกระแสแห่งความเจ็บปวดทั้งกายและจิต[/FONT]

([FONT=&quot]สังเกตุมารดาที่อุ้มลูกที่ไม่สบายและมารดาส่งจิตที่เมตตาและกรุณาเข้าสู่[/FONT] [FONT=&quot]บุตรเด็กจะค่อยๆอ่อนลงเพราะได้ความอบอุ่นเป็นกระแสที่ร่มเย็นเหมือนมาดับพิษ[/FONT] [FONT=&quot]ทางกายและจิต)[/FONT]

[FONT=&quot]รักใครลองฝึกดูนะครับเช่นรักแม่ก็ลองมองดูแม่หรือลองให้แม่กอดและรับกระแสความอบอุ่นที่ท่านแผ่ขยายมาให้นี่หล่ะ[/FONT]
    [FONT=&quot]อารมณ์แห่งพรหม ใจแห่งพรหม[/FONT]

[FONT=&quot]ผู้ใดหยิบยื่นความรักแท้อันบริสุทธิ์ย่อมได้รับรักแท้ที่อ่อนโยน สดใส บริสุทธิ์เช่นกันเสมอเหมือน[/FONT]