เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาโชคดีจัง ได้พบคุณOne of JD ที่บูธด้วย มาคราวนี้ผมสวยจนต้องทัก พวกเราเลยได้รู้เคล็ดลับเรื่องทรงผมของท่าน ยอดเลย มีโอกาสจะแวะไปซื้อปัตตาเลี่ยนที่เอ็มโพเรียมไปถวายพระ อย่างที่คุณชยาว่านั่นแหละค่ะ ท่านมีเมตตากะพวกเราแบบพี่น้องลูกหลาน แถมใจดีบำรุงบูธมา 500 บาท ให้กะให้จริงๆ ยินดีในบุญด้วยค่ะ

2. TrueWay

TrueWay เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในมหาบุญกับคุณพี่ชยา แต่ละท่านบารมีเยอะเหลือเกิน อ่านไปขนลุกไปน้ำตาจะไหล โดยเฉพาะตอนท้าย มาต่อบารมี ได้อ่านได้ยินคำนี้แล้วขนลุก

3. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันเสาร์ ที่ผ่านมา
    พี่ เจได แวะ มา เยี่ยม ที่บูธ ด้วย
    มา เป็นกำลังใจ ให้ เพื่อนๆ

วันนี้ พี่ เค้ามาใน ภาค หน้าหนุ่ม
    ทำให้ดู ผิดหู ผิดตาไป
    หน้าตา สดใส

ไม่รู้ว่า แอบ ไป ทำ เบบี เฟด มาหรือเปล่า.

4. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%87-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A1%E0%B8%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-%E0%B8%AD-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A1-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%84-7-%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%99.92875/

ลองอ่านตอนนี้ดูน่ะครับ

5. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ชยามากครับ ที่ได้เปิดโลกทัศน์ในมิติที่มองด้วยตาเนื้อมนุษย์ไม่เห็นได้เห็นกัน ผมติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกเรื่อย ๆ ไปจนทุกหน้าเลย ผมว่าเรื่องเล่าของพี่ชยาดูเหมือนจะเยอะกว่าเจ้าของกระทู้ซะอีกครับ

คิดว่าถ้าอาจารย์ยังอยู่กระทู้แห่งนี้ก็คงครึกครื้นมากกว่านี้ ผมก็จะได้เจอกับอาจารย์ด้วย แต่ตอนนี้ไม่เคยเจอ และไม่มีโอกาสได้เจออาจารย์ ได้รับรู้แต่สาระความรู้ ที่อาจารย์ให้ดูต่างหน้าในหลาย ๆ กระทู้ ผมก็ได้ไปติดตามย้อนหลังดูเกือบทั้งหมดเช่นกัน ส่งสัยผมคงบุญน้อยจริง ๆ ที่ไม่มีโอกาสได้เจอกับอาจารย์เลย

และผมก็อยากฟังเรื่องงานเฉลิมพระชนม์พรรษาของพ่อหลวงครับ บรรยากาศทางโทรทัศน์รู้แล้วว่าการเฉลิมฉลองเป็นอย่างไรที่เห็นได้ด้วยตาเนื้อของมนุษย์ แต่อยากรู้ในการเฉลิมฉลองทาง โลกทิพย์ ไม่ทราบว่าเหล่าเทวดา นางฟ้า บนสรวงสวรรค์ ท่านจัดการเฉลิมพระเกียรติในหลวงเหมือนโลกมนุษย์หรือไม่ครับ

ผมทราบว่าคุณชยารู้จักแม่จันทา ด้วยใช่มั้ยครับ

6. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

............ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ ก็เล่าไปเรื่อย ๆ ล่ะครับ พยายามสอดแทรกความรุ้+ธรรมะ เท่าที่ผมรู้ผมมีครับ ส่วนเรื่อง วันเฉลิมในภาคกายทิพย์ ผมไม่ทราบครับ ต้องให้ท่านผู้รู้กว่าผมมาเล่าแล้วล่ะครับ ผมไม่ได้รู้ทุกเรื่อง หรือเห็นทุกเรื่องหรอกครับ เล่าเท่าที่เห็น เขียนเท่าที่รู้ ไม่แน่ใจก็ไม่กล้าพูดครับ ผิดมาแล้วเป็นโทษ เรื่องบางเรื่อง รู้แล้วเล่าไม่ได้ก็มีครับ ผมพยายามเล่าเท่าีที่พอรับกันได้ ไม่โอเว่อร์จนเกินไปนัก เท่าที่เล่ามา ก็มีบ้างเรื่องที่สมาชิกบางท่านรับกันไม่ได้ก็มีครับ ต้องกลั่นกรองให้มาก ๆ ส่วนแม่จันทา ไม่เคยไปกราบท่าน ตั้งใจไว้นานมากแล้วว่าจะไปกราบซักครั้ง แต่ยังไม่มีโอกาศครับ ... ได้สัมผัสท่านมา 1 เรื่องเดี๋ยวลัดคิวเล่าให้ฟังเลยครับ ท่านเมตตามาก ใครจะว่าท่านอย่างไร ผมไม่ทราบ แต่ผมทราบว่าท่านดีครับ .....(k).....เออ ว่าแต่ว่า คุณทราบได้อย่างไรว่าผม รู้จัก แม่จันทา....ฮั่นแน่ ๆๆ ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2010
  7. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    พี่เม้าส์น่ารักมากมายจริงๆด้วยค๊า
    แม้ไม่ได้รู้จักพี่เม้าส์เป็นการส่วนตัว
    แค่เห็นพี่เม้าส์ผ่านทางนี้ก็รู้สึกว่าพี่เม้าส์ยิ้มใจดีมากมากเลย
    น่ารักจิงๆคะ
    เห็นด้วยกับพี่ชยาเป็นที่สู๊ดดดดด .....

:z1

8. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมได้ไปอ่านในกระทู้หมวดอภิญญา แล้วเจอกระทู้ ที่มีคนเล่าเรื่องที่การไปปฏิบัติธรรมในสถานปฏิบัติธรรมของแม่จันทา ผมก็ไล่ ๆดูความคิดเห็นหลายคน จนเจอคุณ ชยาในนั้นละครับ ผมก็จำได้เลยจากรูปภาพและชื่อ เป็นคนที่เคยเล่าเรื่องในกระทู้อ.อาชวิน แน่ ๆ ก็เลยสงสัยว่าอยู่ไกลขนาดนั้นรู้ัจักคุณแม่ได้ยังไง หรือว่าติดตามจากหนังสือคุณแม่กันแน่ครับ

ส่วนผมก็ยังไม่มีโอกาสไปพบท่านเลยครับ
    (ใกล้เกลือกินด่างแท้ๆ)

9. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

อยุ่ใกล้ทะเล ก็ ใช้ เกลือ ทะเล

อยู่ห่างไกลทะเล ก็ ใช้ เกลือสินเธาว์

เลือกใช้ กัน เอง ตาม ความสะดวก ... ละ กัน

เกลือ มัน ก็ เค็ม เหมือนกัน..........55

.........................​

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เล่าไปเถอะครับครับหลายคนรอฟัง บางเรื่องก็ลืมไปแล้ว ฟังอีกครั้งก็อดอมยิ้มไม่ได้ครับ

เรื่องงานฉลองนี่ถ้าแบบโลกทิพย์ เท่าที่ตรวจดูวันนั้นชั้นใหญ่ๆไม่มีอะไร เพราะมิติเวลาเหลื่อมกันเยอะ

เราฉลองทุกปี แต่ข้างบนจะกลายเป็นทุกนาที ดูตลกนะ และที่สำคัญ เหตุการสำคัญส่วนใหญ่

ถ้าเป็นโลกทิพย์ ก็จะมีแค่ เกิด สำเร็จ ตาย มีแค่ 3 กาลที่เค้าจะให้ความสำคัญ

ไม่ได้ไร้สาระเหมือนข้างล่างครับ

11. tanakit128

tanakit128 Active Member

16 สิงหาคม 2010

สาธุ สาธุ เป็นเช่นนั้น

12. CHAYA MARUTY

..............ใจจริงก็อยากจะเล่าต่อน่ะน้องบาส แต่อยากให้น้องบาสลอง อ่าน ๆ ดูเรื่องเล่าของพี่อีกซักที่ ว่าเข้าข่าย อวดอุตริ หรือไม่ (ผู้อ่านบางท่านรับไม่ได้กระมัง)เพราะพี่เองก็ไม่แน่ใจซะแล้ว ว่า จะเกิดคุณหรือโทษมากกว่ากันสำหรับเรื่องเล่าของพี่ครับ...(แต่ขอยืนยันว่า เรื่องเล่าได้เล่าจากเรื่องจริงทุกเรื่องครับ).........

13. Pdon60

Pdon60 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมผู้ติดตามอ่านกระทู้นี้ จะอดไม่ได้อ่านเรื่องเล่าจากท่านชยาซะแล้วหรือนี้

เป็นกำลังใจให้ท่านชยาครับ ถ้าท่านชยา เล่าเป็นแนวนิทานมหัสจรรย์ น่าจะดีกว่าไหมครับ
    เมื่อมีคนว่าก็บอกว่ามันเป็นแค่นิทานจะคิดอะไรมาก

14. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เอ๋า... คุณพี่ชยา ทำไมถึงรู้ล่ะคะว่ามีคนรับไม่ได้
    ถ้าคุณพี่ชยาแค่คิดว่า... ก็ช่างเค้าเถอะค่ะ
    หรือว่าเค้าส่ง pm ไปต่อว่า ... ก็ช่างเค้าอีก
    (เหมือนจะมีคำแนะนำเลยนะเนี่ย)

คือว่า ... เรื่องของพี่หนุกดี
    พี่ก็เล่าตามที่ประสบมาเอง ไม่ใช่เหรอคะ
    ไม่เห็นพี่ขายของ หรือเรียกร้องลาภสักการะ
    ตรงไหนเลย ออกจะฟังดูดีแฝงข้อธรรม
    ผู้อ่านต่างหาก ที่ควรบริโภคด้วยปัญญา
    555 มาเชียร์

15. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าเสียดายครับ ถ้าพี่ชยาจะหยุดเล่า ผมติดตามอ่านเรื่องของพี่มานานพอสมควร เล่าเรื่องได้สนุกมากครับ

16. unbeatable

unbeatable เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นแฟนตัวยงคุณชยาเลยครับ แอบติดตามอ่านมาเรื่อย เคยไปหาอาจารย์อาชวินมาเหมือนกันเมื่อสักปีครึ่งก่อนที่อาจารย์จะจากไป อาจารย์ก็เมตตาวัดพลังให้บอกว่ามีอยู่ 170 ตอนนี้คงเหลือไม่ถึ่งครึ่ง หุหุ ส่วนตัวผมเคารพอาจารย์มาก จากที่ได้เคยอ่านเรื่องที่ท่านเขียนแล้วก็ได้ไปพบเจอ พอสิ้นอาจารย์ไปก็ยังดีที่มีคุณชยามาเขียนเล่าเรื่องให้ได้ติดตามอ่าน พออ่านแล้วก็รู้สึกว่าสนุกและกลายเป็นแรงผลักดันให้ฝึกสมาธิ ภาวนา เพราะถ้ามีบุญก็จะได้รู้ได้เห็นกับเขาบ้าง ก็ไม่อยากให้เลิกเขียนไป

ขออนุญาติคุณชยาแนะนำนะครับว่า ให้เล่าคล้ายๆกับเป็นนิทาน ไม่จำเป็นต้องให้คนอ่านเชื่อ เหมือนที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำเล่าไว้ในหนังสือหลายๆเล่มของท่าน หรืออาจจะลงท้ายย้ำไว้ว่าเป็นนิทานก็ได้นะครับ

ส่วนตัวผมเชื่ออยู่แล้ว ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

17. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆครับพี่ชยา เป็นกำลังใจให้ครับผม

18. ดาวทะเลทราย

อย่าลืม ไป

งาน วิทยาศาสตร์ ทางจิต

จัดที่ ห้างพันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน
    วันที่ 9 - 12 ธันวาคม 2553

ครับ ผม

19. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ขอพูดนิดนึงแล้วกันครับพี่ การที่พี่เล่านั้นเกิดจากธรรมวิเศษจากการปฏิบัติและบุญเก่า

และสิ่งที่นำมาเล่าล้วนเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ด้วยทิพย์จักขุ ทิพย์โสตะ ด้วยวิชาสามอภิญญาต่างๆ

การออดมาเขียนล้วนเป็นเจตนาที่ดีเพื่อให้คนรู้และเห็นว่ากระทำนั้นได้จริง สำเร็จจริง

แต่การที่มีคนออกมาพูดนั้นมองได้ 2 เจตนา คือกลัวเป็น ภัยกับผู้พูด กับ อย่าไปพูดถึงมันเลย

เมื่อวาน ตะงิดเรื่องนี้อยู่เหมือนกันแต่อยากจะบอกไว้เป็น เครื่องเตื่อนสติแต่ทุกคนแล้วกัน

1.การที่รู้เห็นนั้นเกิดจากจิตที่ละเอียด ยกจิตให้เป็นระดับเดียวกับเทวดา จึงรู้เห็นได้

2.กับการเห็นนั้นแบ่งแยกได้หลายอย่าง ตัวรู้ต่างกันจิตละเอียดต่างกันระดับจิต บุญกรรมไม่เท่ากัน

3.การที่เห็นสิ่งเดียวกันแต่ไม่เหมือนกันนั้นย่อมเกิดได้เนื่องจาก ผู้ที่เห็นเหล่านั้นได้แค่ฌาน 4 เป็นฌานเบื่องต้น

เปลียบกับเห็นภูเขาลูกเดียวกันแต่คนละด้าน ภูเขานั้นลูกเดียวกันแต่เห็นชะง่อนผาคนละที่

4.การที่ผู้ที่ออกมาพูดนั้นเจตนาอย่างไร ถ้าไม่ดีจิตก็จะหมองแล้วสิ่งที่รู้ที่เห็นคิดหรือว่าจะได้รู้ได้เห็นเหมือนเดิม

5.แล้วฌานที่มีซึ่งเป็นแค่ชั้นต้นยังไม่ถึงลาพี จะทรงอยู่ได้อย่างไร

จริงๆเท่าที่ดูผมว่าพี่ไม่ต้องไปใส่ใจผู้ที่ว่าคือผู้ที่ไม่รู้ผู้ที่ไม่รู้อาจจะไม่ผิดก็จริงเมื่อก่อน

แต่ผู้ที่ว่าผู้ที่ได้ธรรมวิเศษว่าไม่มี ในตอนนี้โทษหนักหนาเหลือเกิน และพวกได้ญานต้น

ก็ไม่สามารถมองพวกญานลาพีได้ พวดญานลาพี่ก็ไม่แสดงตัวพูดน้องไม่นำพา เพราะรู้เหตุตั่งแต่ต้นจบจบแล้ว

ผู้ที่ได้อะไร เป็นอะไรย่อมรู้ได้ด้วยตนเอง แต่กลับกันสมัยนี้ จะถึงอะไรได้อะไร

ล้วนได้มาจากการเยินยอของหมูคณะ ทั้งสิ้น เป็นจริงหรือไม่ทราบได้เองครับ

20. Conductor

Conductor เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    แต่นี่เป็นห้องเรื่องเล่าก่อนนอนของเหล่าผู้มีตาทิพย์นะครับ ไม่งั้นเรื่องน่าสนใจพวกนี้อาจจะเลือนหายไปป่าวครับ คงกลายเป็นปริศนายิ่งกว่าแอทแลนติสแน่ๆ ผมว่าใครจะเล่าอะไรก็ชอบด้วยเหตุผลนะ เป็นช่องทางสำคัญในการเพิ่มขวัญกำลังใจในการเรียนรู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2010