เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

โมทนาบุญน้องไพเรท ปฏิบัติบูชาคืนนี้
    จิตสงบเร็วว่องไว ถึงธรรม ถึงพริกถึงขิงดีนัก
    ลองทำดูเถอะ ตอบน้องแล้วก็ปิดเครื่องไปทำมั่ง
    ราตรีสวัสดิ์ทุกท่าน ธรรมะจงอยู่เคียงข้างทุกคน
    ทั้งกาย วาจา ใจ ไม่เสื่อมคลาย-สาธุ

2. Pandan

Pandan เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2017
    สวัสดีค่ะคุณอา wanwi และทุกๆท่าน ทักยามค่ำวันมงคล วันนี้เป็นวันสำคัญทางพุทธศาสนาค่ะ ตามที่แจ้งไว้ค่ะได้มีส่วนร่วมในการหล่อสมเด็จองค์ปฐม 2 องค์ ถวายสังฆทาน เรียบร้อยผ่านไปด้วยดีจ้า ได้ฟังเทศน์ ได้ฟังธรรมะเรื่องต่างๆด้วยนะคะ ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่าาาา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2017
  3. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    แหม....วันนี้ต้องรีบเก็บเสื่อเข้าบ้านด้วยละครับ ฝนตกหนัก จอหนังเปียกซะแล้ว
    ขออภัยคุณมากิครับ ผมมองไม่เห็นรูปที่แนบมาด้วยเลย บอกไปว่า"- คุณมากิ วันนี้มะมีรูปขำๆ น่ารักๆ แสดงว่าวันนี้เดินทางหรือยุ่งเหยิงหรือทำบุญอยู่นะ" เน็ตมันช้าครับ
    สาธุกับบุญคุณมุ ครับ บุญใหญ่ครับ การปฏิบัติบูชาเป็นบุญขั้นสูงครับ

ผมต้องขออภัยอีกท่านหนึ่งมิตรรักคนไกลที่ไม่ได้ทักทายมาครับ คุณ supatorn ขอขอบคุณที่นำภาพน้ำตกแดนไกลรูปสวย ละอองสวย แต่อันตรายมากๆ หากตกลงไป เขาทำดีมากเลยนะครับเรื่องการพัฒนาแหล่งท่องเที่ยวที่มีอุโมงลอดใต้ให้นักท่องเที่ยวได้สัมผัสอย่างถึงใจ และภาพก่อนนั้นก็สวยครับกับ Bryce canyon วิวสวยโหดๆ อย่างนี้บ้านเราไม่มีให้เห็นครับ

คุณน้าWan ครับขอฉายหนังโฆษณาเผื่อใครผ่านมาได้อ่านเล่นๆไปครับ

มันมากับลม
    ในยามคำวันหนึ่ง เรานั่งล้อมวงทานข้าวกันอย่างเอร็ดอร่อย หลังจากหลังจากอาหารมื้อค่ำผ่านไปแล้วทุกคนในบ้านซึ่งมีกันร่วม ๑๐ ชีวิตต่างลงไปอาบน้ำชำระล้างเหงื่อใครที่ตรากตรำทำงานในนามาทั้งวัน ซึ่งเป็นช่วงเริ่มเก็บเกี่ยวข้าวในนาเนื่องจากน้ำได้ลดลงจนแห้งจากพื้นนาใหม่ๆ ในนาจึงอุดมไปด้วยต้นข้าวสีทองเหลืองอร่ามเต็มท้องทุ่ง คนของบ้านบางส่วนนั้นไปรวมกลุ่มกันกับบ้านที่ชิดติดกันร่วมกันทำสายมัดรวงข้าวที่เก็บเกี่ยวและตากไว้ที่ท้องนาในวันนั้นๆ เนื่องจากสายดังกล่าวเราจะเกี่ยวจากต้นข้าวที่มีความยาวและเหลือจากที่เก็บเกี่ยวรวงข้าวออกไปแล้ว จะนำต้นข้าวนั้นมาควั่นรวมกันลักษณะเหมือนเชือกโดยใช้ต้นข้าวสักประมาณ ๗ ถึง ๑๐ ต้นต่อ ๑ วง แล้วม้วนปลายเข้าหากันนำปลายทั้งสองพันกันเป็นวง พวกเด็กๆ ต่างชอบช่วงนี้มาก เนื่องจากเราได้เล่นกองไฟจากเศษหญ้าที่ขาดหล่นลงมา ลานนี้ทั้งลานจะมีการทำกันอยู่ประมาณ ๑๐ ถึง ๑๕ คน ทั้งลานใช้ตะเกียงเจ้าพายุ ในความรู้สึก มันสว่างมากพอเร่มจะ ๓ ทุ่มผู้ใหญ่จะเรียกเด็กเตรียมขึ้นบ้านโดยให้อาบน้ำชำระร่างกายก่อนต่อจากนั้นก็จะโดนให้อ่านหนังสือให้ฟังบ้าง บ้างถูกใช้ให้ขึ้นเหยีบหลังพวกผู้ใหญ่ที่ชอบเมื่อย แต่ที่แน่ๆต้องปูที่นอน กางมุ้ง ต่อจากนั้นก็มานั่งฟังนิทานกับผู้ใหญ่โดยเราจะอ้อวอนให้เขาเล่าให้ฟัง ก็ใช้เวลาไม่นานเราก็แยกย้ายกันเข้านอน วันนี้มองออกไปนอกบ้านแสงจันทร์สาดส่องโลมไล้ต้นไม้ใบหญ้า แลท้องนาให้เห็นรำไรๆ ขณะที่ำลังจะหลับนั้น พลันมีเสียง ........... วี๊ด ............ยาวๆ ผ่านหลังคาบ้านไปอย่างเร็วและแรง คุณตากำลังสวดมนต์อยู่ที่โต๊ะพระกลางบ้าน บ่นออกมาให้ได้ยิน แต่ไม่ดัง "ใครมันทำอะไรว๊ะ คนกำลังสวดมนต์" ขาดคำไม่นานเสียงหลังคาบ้านสังกสีเหมือนถูกวัตถุก้อนใหญ่ชนอย่างจัง ....... เปรี้ยง........แครกๆๆๆๆ เสียงของที่ชนไถลลงมาจากหลังคาทรงสูงของบ้านเรือนไทย และ .....โครม......มันหล่นลงมากลางนอกชานบ้าน คุณตารีบเดินออกมาดูพร้อมกับตะเกียงรั้วไฟสว่างในมือ คนในบ้านนั้นตื่นมาเกือบหมด ยกเว้นเด็กที่หลับไปแล้ว เมื่อเห็นของนั้นแล้ว มันมีลักษณะเหมือนกะลามะพร้าว และตะปูเหล็กตัวใหญ่ 4 ตัว ตกอยู่ที่เดียวกัน จึงนำผ้าสีขาวมาหุ้มและมัดด้วยสายสินจ์อีกทีหนึ่ง แล้วห้ามทุกคนแตะต้องของนั้นเด็ดขาด แล้วคุณตาก็นำของเหล่านั้นไปทำลายที่วัดใกล้ๆ บ้าน ในวันรุ่งขึ้น

ครับจากเรื่องที่เล่านั้น
    ยามค่ำคืนผู้ใหญ่จะห้ามนักหนาว่าได้ยินเสียงอะไรที่ไม่คุ้น อย่าทัก อย่าถาม หรืออย่าขานรับ อันตรายครับ

4. arthitjo

arthitjo เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สุธรรมของจริงจ๊ะ ถ้ารู้แล้วจะหนาวววววว

5. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    ;););););)ก่อนนอนขออีกสักเรื่องครับ :):):):)o_O
    หาปลาวันโกน
    นักเลงปลา คือคนที่ชอบหาปลา แต่ตามผู้หลักผู้ใหญ่ว่า วันโกนให้ละ วันพระให้เว้น
    ด้วยความไม่รู้จักทำบุญทำทาน หนุ่มใหญ่ท่านหนึ่งมักออกหาปลายามช่วงค่ำทั้งช่วงน้ำหลากและช่วงแล้งน้ำ เขาก็จออกหาปลาไม่หยุดพัก ทุกๆวันช่วงน้ำหลากเขาจะให้ลูกชายตัวเล็กๆและภรรยาพายท้ายเรือให้เขาหาปลาโดยการใช้ไฟสปอร์ตไลท์ส่องค้นหาในน้ำ เมื่อปลาเจอแสงไฟจะรีบพุ่งตัวออกจากที่ๆ พักหลบภัย บ้างหลบอยูใต้ใบบัวเผื่อน หางโผล่บ้าง หัวโผล่ออกมาบ้าง บ้างเกยหัวอยู่ตามรากหญ้าบ้าง เนื่องจากต้องคอยโผล่หัวขึ้นหายใจบนผิวน้ำ สิ่งนี้จึงทำให้ปลาต้องตกเป็นเหยื่อของผู้ล่า ทั้งคนและสัตว์อื่นๆ ปลาช่อนและชะโดมักหลบพักในที่ๆ กล่าวนี้ ส่วนปลาสายพันธุ์ตัวแบบยาวอย่างปลากลายและปลาฉลาด มักว่ายขึ้นมาหายใจและลงไปนอนกลางน้ำยามค่ำคืน จะไม่นอนที่บนพื้นดิน ส่วนปลาเกร็ดขาวตัวกลมเกร็ดนิ่มเช่นปลาสร้อยปลาฝักบัว ปลายี่สกปากา พวกนี้จะไม่ต้องขึ้นมาหายใจจะนอนอยู่บนพื้นดิน แต่ไม่นอนราบนะ การนอนนั้นครีบกลางตัวและหางจะกระพือเบาๆเพื่อให้ทรงตัว ส่วนปลาตะเพียนก็จะนอนกลางน้ำไม่ขึ้นหายใจที่ผิวน้ำ นี่เป็นลักษณะและนิสัยปลาที่ผมเคยคุ้น

คืนหนึ่งเป็นคืนเดือนสวยเกือบเต็มดวงลอยขึ้นมายังไม่พ้นยอดใผ่เรือลำเก่งได้ถูกพายออกจากบ้านพักไปทางทิศเหนือของบ้านไกลออกไปคนหนึ่งถือไฟฉายลงสู่ท้องน้ำคนหนึ่งพายท้ายเรือ เรือแหวกท้องน้ำและต้นข้าวที่โผล่พ้นน้ำมุ่งหน้าไปยังจุดหมายใหม่ เป็นท้องทุ่งที่เป็นนาร้าง คือคนผู้เป็นเจ้าของไม่ได้ไถหว่านในปีนี้ และติดกันบ้านหลังที่เป็นเจ้าของก็ได้ถูกลื้อย้ายออกไปทำมาหากินที่อื่นแล้วท้องน้ำลึกเฉลี่ย ๑.๒ ถึง๑.๕ เมตรโดยเฉลี่ย วันนี้มีเสียงปลาดำผุดดำว่ายเสียงดัง กะดูจากเสียงมีเยอะปลาชุกชุม วันนี้เป็นวันแรกที่เขาเข้ามาที่นี่ เป็นที่ไกลจากบ้านคนอื่นๆและบ้านของเขาประมาณ ๑ กม. เขาคิดในใจวันนี้ได้ปลาเยอะแน่ เขาสั่งให้คนพายท้ายเรือเบนเข้าหาที่หมายนั้น เขาโชคดีมาก การส่องปลาใช้ฉมวกแทงปลาตัวแล้วตัวเล่าอย่างเมามัน ได้ปลาตัวใหญ่หลายๆ ตัวขึ้นมาบนเรือ สักเกือบสี่ทุ่ม (๒๒.๐๐ น.) ปลาในท้องน้ำเริ่มหาไม่เจอแล้วในท้องเรือที่มีไม้กระดานปิดมิดชิด มีเสียงปลาดิ้นรนเพื่อจะเอาชีวิตรอดบ้าง เพื่อแทรกตัวขึ้นมาหายใจบ้างทันใดนั้น เขาก็ได้พบแสงสะท้อนในท้องน้ำเป็นปลาชะโด มันตัวใหญ่มากเขากะน้ำหนักจากขนาดของปลาตัวนี้ไม่ต่ำกว่า ๕ กิโลกรัม เขาค่อยๆ สอดฉมวกลงน้ำอย่างเงียบที่สุดจนเข้าไกล้ได้ระยะที่ปลานี้หนีไม่พ้นเขาออกแรงไปที่ฉมวกสุดกำลังที่ผู้ชายแข็งแรงคนหนึ่งทำได้ให้ฉมวกนั้นพุ่งตรงไปปักยังปลาเป้าหมาย ปลานั้นเมื่อโดนฉมวกเหล็กทิ่มแทงก็สะดุ้งสุดตัวและสะบัดตัวอย่างแรงด้วยความเจ็บปวดและทรมาน แต่อนิจาแรงปลาที่บาดเจ็บหรือจะสู้แรงคนยิ่งดิ้นยิ่งเจ็บ มันจึงหยุดดิ้นรน
    เขานำมันขึ้นมาบนเรือแล้วเก็บลงในท้องเรือที่ปิดมิดชิดนั้น เมื่อปลาถูกดึงเอาฉมวกออกจากตัวมันจึงดิ้นรนอีกครั้งเมื่อเป็นอิสระ แต่ก็ไม่สามารถออกจากที่คุมขังได้ ชายผู้โชคดีเขาสั่งให้ภรรยาพายเรือกลับบ้านโดยออกสู่ลำคลองแล้วช่วยกันพาย ใจนั้นนึกมาถึงพ่อแลแม่ผมว่าวันนี้ต้องเอาปลาชะโดใหญ่ไปขายเพื่อให้แม่ผมหมักทำห่อหมกปลาชะโด แล้วนำไปขายในที่ทำงานเพื่อหารายได้พิเศษ และเขาก็จะขอไว้สำหรับครอบครัวเขาสัก ๓ ห่อด้วยโดยขายให้ราคาพิเศษ ระยะทางนี้ใช้เวลาเดินทางไม่นานเพราะเรือพายเคลื่อที่เร็วกว่าเดินเท้ามาก ไม่เกิน ๑๕ นาทีก็มาลอยลำหน้าบ้านผมแล้ว เรือเข้าถึงตัวบ้านได้เลย เขาร้องเรียกพ่อกับแม่ผม ท่านทั้งสองก็ออกไปพบเขา ผม, พี่สาว และพี่ชายก็เดินออกไปหาเขาด้วย เขานั่งคุยอยูบนเรือร้องบอกพ่อกับแม่ผมว่า วันนี้เขาได้ปลาตัวใหญ่ๆหลายตัว และได้ปลาชะโดมาด้วยตัวหนึ่งตัวใหญ่มาก ทำห่อหมดคงได้สัก ๔๐ ถึง ๕๐ ห่อเลยเขาจะขายให้ตัวละ ๒๐๐ นะ แต่ลดให้เหลือ ๑๕๐ ดีกว่าแต่ขอห่อหมก ๔ ห่อแทนแล้วกัน ตอนนั้นผมและพี่ๆ รวมถึงพ่อและแม่ก็ไม่ได้ยินเสียงปลานั้น คิดว่าปลาคงตายแล้วเพราะชะโด ใจเสาะ ตายเร็วตายง่าย แต่สู้สุดชีวิต แม่ให้ผมไปหยิบตะกร้าใส่ปลาใหญ่มาผมวิ่งปลูดไปหยิบตะกร้าไม้ใผ่มาไม่ถึงอึดใจได้ของแล้วส่งตะกร้าให้เขา เขายิ้มรับอย่างอารมณ์ดีแล้วก้มลงควานมือหาปลาตัวใหญ่ในท้องเรือนั้น สักครู่เขาทำท่าแปลกใจเปิดไฟส่องไปแล้วทำหน้าเลิกลักทิ้งของที่ถือในมือลงแล้ววิ่งจากเรือกระโดดตัวลอยขึ้นมาบนชานเรือนเหมือนเหาะขึ้นมาเกาะที่ตัวพ่อผมแล้วบอกอย่างลุกลี้ลุกลนว่า "พี่เมื่อกี้นี้ก่อนถึงบ้านพี่เนี่ย ปลาในท้องเรือผมยังดิ้นกันกุกกักเลย ไอ้ตัวใหญ่ก็ดินให้ได้ยิน แต่ตอนนี้ปลาสักตัวในเรือผมมันไม่มีเลยพี่ มันหายไปพี่....มันหายไป...." เขาทำหน้าเลิกลักแล้วมองลงไปในลำเรือ แล้วบอกต่อว่า "ท้องเรือปิดมิดชิดอย่างนี้มันหนีออกไปไม่ได้แน่ถ้าหนีออกมาได้ผมต้องรู้ซิ"
    เขาไม่กล้าลงไปในเรือนั้นอีก แล้วภรรยาเขาก็ขึ้นมาแล้วถามว่าเกิดอะไร เขาก็เล่าให้ฟัง ภรรยาเขาเถียงว่า "เป็นไปได้ไงเมื่อกี้นี้ยังได้ยินเสียงอยู่เลย ปลาตั้งมากมายไปเอาตัวที่ย่อมกว่ามาให้เขาก็ได้ แล้วจะได้รีบกลับ" แล้วรีบลงไปที่เรือส่องไฟลงในท้องเรือ ส่องอยู่พักเดียวก็ตโกนลั่น " อ่าว มันหายไปหมดเลย หายไปได้อย่างไงอะ " แล้วแกก็รีบขึ้นมาจากเรือทำหน้าซีดๆ

เป็นอันว่าคืนนั้น พ่อกับแม่ผมต้องพายเรือไปส่งเขาที่บ้านที่ห่างไปประมาณ ๒๐๐ เมตร

ครับ :D:D:D:D:Dวันโกนให้ละวันพระให้เว้นจากการก่อบาป และหมั่นทำบุญครับ:D:D:D

;););)เกร็ดเล็กน้อย ห่อหมกปลาชะโดผมยืนยันว่าอร่อยกว่าห่อหมกปลาช่อนนาหลายเท่า เพราะมวลเนื้อของปลาแตกต่างกัน เนื้อปลาช่อนแน่นกว่าปลาชะโด เนื้อปลาชะโดมีช่องว่างดังนั้นน้ำแกงจึงซึมเข้าเนื้อปลาชะโดมากกว่า ทำให้มีรสชาติอร่อยกว่า ทั้งๆที่่ทำในหม้อเดียวกัน:eek::eek::eek::eek:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2017
  6. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    .............
    LikeThumbUp.jpg ขอบคุณค่ะ เล่าต่อๆ
    ทําให้นึกถึงหลวงพ่อจง(ถ้าจําผิดขออภัย)ที่เสกใบไม้เป็นปลาว่ายในบ่อที่วัดแล้วให้คนงานตกปลาไปกิน(จนอึเขียวเลย)

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    deer-crossing-swamp-water-forest-beautiful-nature-animated-gif.gif
    สวัสดีวันพฤหัสท่านอวันวิและWFCทุกๆท่านค่ะ(เกือบถึงวันหยุดแล้ววว)

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีตอนเช้าครับคุณอาวันวิ และ FC ทุกท่าน

9. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    IMG_0736.JPG ธรรมมะสวัสดีเช้าวันพฤหัสบดีครับ

10. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    สาธุครับ ภาพพระได้มาจากเพจธรรมมะของพ่อแม่ครูอาจารย์ครับ มีรุ่นพี่ผมท่านหนึ่งส่งเข้ากลุ่มมาทุกวันครับ ผมนำมาเผยแพร่ต่อเท่านั้นครับ

11. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณSutin เข้าใจตอนแรกถูกแล้วค่ะ ต้องขออภัยด้วย มากิไปปฏิบัติงานแต่เช้า
    ลูกค้ามาจากต่างประเทศสองกลุ่ม มาประชุม
    กว่าจะเสร็จ เกือบสี่โมงเย็นค่ะ
    ว่าจะลงรูปก็ไม่มีช่วงจังหวะเหมาะๆเลย
    พอว่างก็แบตหมดอีกอ้าวๆ คริคริ เลยมาเพิ่มรูปเอาทีหลังค่ะ :D

สวัสดีวันพฤหัส ตอน 10โมงเช้าค่ะ คุณอาและทุกท่าน สุขสำราญ บานใจ
    ทำงานอีก 1วันก็หยุดอีกแล้ว ไวทันใจจริงๆค่ะ

มีรูปแมลงเต่า ที่เป็นสีทองจริงๆมาให้ชมกันค่ะ
    ตอนนู้นที่ยังเป็นเด็ก เขาว่ากันว่า ใครเจอแมลงนี้จะมีโชคค่ะ:rolleyes:

12. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @wanwi เมื่อคืนนอนไม่หลับเลยได้ภาวนาเพราะได้รับอีเมล์จากต่างประเทศขอให้แก้ไขงานก่อนที่จะส่งอีกที สิ่งหนึ่งที่ได้เรียนรู้จากคนมีความรู้ในสาขางานมุ คือการให้คำแนะนำเชิงสร้างสรรค์ นั่งอ่านหลายรอบมากรู้สึกขอบคุณทั้งผู้ทำหน้าที่วิพากษ์บทความวิจัยสองท่านด้วยซ้ำ ตอนแรกมุก็เครียดเนื่องจากความเห็นของทางสำนักพิมพ์ต่างกัน แต่ก็ให้คำแนะนำมา ต้องมานั่งตีความ เอนี่มันเป็นจดหมาย R&R letter (revise and resubmit letter หรือ reject and resubmit letter)

แต่ถือว่ามุได้เรียนรู้มาก คำแนะนำของผู้ทำหน้าที่วิพากษ์บทความนั้น เป็นลักษณะการให้คำแนะนำเพื่อให้มุเขียนให้ชัดเจนมากขึ้นค่ะ ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีหากอยากพัฒนางานเขียน เมื่อวานพอรู้ผล ก็เตรียมแก้ไขงานแล้วส่งอีกทีค่ะ งานนี้สู้สุดใจ มุเองก็อยากเป็นคนไทยไม่กี่คนที่ได้ตีพิมพ์ผลงานที่นี่ค่ะ

เมื่อวานมุนั่งสมาธิในห้องพระที่บ้าน สิ่งเดียวที่แว่บขึ้นมาคือธรรมะที่หลวงพ่อสอน คนเราทำอะไรต้องมีศรัทธา หากเรามีศรัทธาเราย่อมจะเอาชนะทุกอย่างได้ด้วยกำลังสติ ปัญญา และ ความดี สรุปทางเดินมีก็ไปต่อค่ะ กำลังเตรียมมีดพร้า (ใครมีให้ยืมบอกด้วยนะคะ มุไม่ต้องการมีดอาคมค่ะ) แต่จะเอาไว้ถางหญ้าเผื่อเจออุปสรรค ฮา และเข้ากับบรรยากาศอ่านเรื่องของคุณลุงด้วยค่ะ เป็นประสบการณ์ที่หลากหลายภายในคืนเดียวค่ะ

คุณลุงคะหากทำ thesis เรื่อง Thai ghosts Thai haunted stories มุกลัวว่านอกจากมุต้องทำเรื่องจริยธรรมการเก็บข้อมูลกับผีแล้ว อาจารย์ที่ปรึกษามุเป็นฝรั่ง มุกลัวว่ามุจะต้องไปเป็นล่ามแปลให้อาจารย์น่ะสิคะ คุณผีไทยจะได้เก่งภาษาอังกฤษก็งานนี้ มุไม่กลัวโรคโกร๋นค่ะ แต่สงสารคุณผีมากกว่าค่ะ ตายไปแล้วต้องเรียนภาษาอังกฤษอีก

@sutin_boons เรื่องสั้นของคุณนั่นแหละ ทำให้มุมานั่งอ่านหาอะไรบันเทิงเปลี่ยนอารมณ์ก่อนกลับไปอ่านลุยงานหลังจากได้จดหมายจากต่างประเทศ ขอบคุณค่ะ ณ วินาทีนั้นหากมัวแต่จมลงไปท่ามกลางความทุกข์ กังวล เราจะไม่รู้ว่าจะทำอะไรต่อ ตอนนี้มุก็ก้มหน้าก้มตาอ่านคำวิพากษ์เพื่อจะปรับปรุงมันให้ดีขึ้นค่ะ

เรื่องนี้ดูน่ากลัวดีค่ะ แต่การเขียนถึงอาหารยามเที่ยงคืนน่ะ มันยั่วความหิวได้นะคะ โธ่นั่งคิดเลยอยากทำงบ หรือไม่ก็ห่อหมกปิ้ง คงอร่อยดีพิลึก คุณสุทินลดความอ้วนไม่ได้ใช้ไหมคะเลยกระตุ้นให้คนอ่านเรื่องคั่นโฆษณาหิว จะได้อ้วนแทน เป็นแผนสูงมากค่ะ

13. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

IMG_7173.JPG สวัสดีวันพฤหัสครับอาจารย์wanwiและFCทุกท่าน

14. tumyami

tumyami เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณลุงและสมาชิกทุกท่านนะครับ
    ตอนเช้ามืดมีฝนตกลงมาทำให้วันนี้อากาศไม่ร้อนอบอ้าวเท่าไหร่ครับ
    หลังจากได้ผ้ายันต์มา ผมก็ได้สวดมนต์ทุกวันเลยครับ
    หลังจากหยุดไปช่วงนึง
    เนื่องจากว่าพอสวดมนต์ปุ๊บ จิตก็จะแวบไปนึกปรามาสพระทันทีเลย
    ตอนนี้ก็เลยแก้ไขด้วยการเปิดหนังสือสวดมนต์ไปด้วยเลย ถึงแม้บางบทจะท่องได้แล้วก็ตาม
    ถือว่าดีขึ้นมากเลยครับ
    ส่วนการภาวนาก็ทำมาเรื่อยๆครับ สงบบ้าง ไม่สงบบ้าง แต่ก็ไม่ทิ้งครับ

15. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ร่วมอนุโมทนาบุญใหญ่ในวันมหามงคลบุญกับน้องแพน
    ได้ร่วมหล่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมวันเดียวตั้ง2รูป
    ฝนฟ้าชุ่มฉ่ำอากาศชุ่มเย็น เทพเทวาร่วมโมทนา
    ยินดีรับบุญที่น้องนำมาฝากครับ-สาธุ

16. wanwi

1

กลับเข้าสู่เส้นทางปฏิบัติธรรมอีกครั้ง
    เป็นเรื่องน่ายินดีและควรโมทนาด้วยยิ่ง

สวดมนต์แล้วจิตชอบแว่บปรามาสพระ
    ก็อย่าหลับตาสวด ให้จิตลวงพาตกนรกอเวจี
    ลืมตาสวดให้คล่อง ท่องหนังสือให้ติดตา ติดใจ
    ทำอย่างนั้นถูกต้องแล้ว อีกไม่ช้าสำนึกแห่งธรรม
    จะผนึกลงกลางจิต เกิดปิติ ความอ่อนโยนตามมา
    ความอหังการ ลำพองขนคิดว่า กรูแน่ เก่งกว่าพระ
    หรือปรามาสพระว่า เปลืองข้าวสุกชาวบ้านจะหายไป
    เห็นพระปฏิบัติไม่สบอารมณ์ จะไม่เอาเหมารวมพระรูปอื่น
    จะคิดได้เองว่า...กรรมใคร ก็กรรมมัน-ไม่เกี่ยวกัน

17. wanwi

1

น้องสุทินเก็บเสื่อ มาเขียนเรื่องเล่าริมทุ่ง2ตอน
    ไม่ใช่หนังโฆษณาคั่นเวลา ฝีมือดีระดับสารคดีเยี่ยม
    คงทำหลายคนตาค้างนอนไม่หลับ กับบรรยากาศชายทุ่ง
    ยิ่งอากาศมุ้งมิ้งคืนวาน ได้หลอนผสมหน่อยเข้ากันดีนัก

ห่อหมกปลาชะโด ไม่เคยลองลิ้ม น่าจะเด็ดอย่างน้องว่า
    ต้องหาโอกาสลองสักที ขอบคุณทุกเรื่องราวที่เขียนมา

18. wanwi

1

เช้าโปร่งโล่งแจ่มใส
    ได้ทักแจ่มใจจากน้องปรายฯ
    ทำให้วันพฤหัส สวัสดีงดงาม

19. wanwi

1

โอ้ข้าวเหนียวมะม่วง ประดิษฐ์ราวฝีมือชาววัง
    เปิดมาเห็นภาพสวยงามน่าเจี๊ยะนี้หลังมื้อเที่ยง
    ไม่งั้นน้องไพเรท คงทำน้ำย่อยร้องโวยวาย-ฮ่า

20. wanwi

1

อือ...ดีเหมือนกันอากาศร้อนอ้าวจะได้คลาย-ฮ่า