เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

กระทู้นี้รวมสารพัดความรู้
    ตามอ่านไป ไม่เสียเที่ยว
    ไม่เสียเวลาทำมาหากิน

ขอบคุณน้องน้อตฯกับไมตรีงาม
    และความห่วงใยพี่น้องน้ำท่วม
    ขอให้มีความสุข-ความเจริญ

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ธรรมะดียามเช้าด้วยลายมือ
    เรา-ท่านสว.ต้องแกะเองให้ดี
    ผมจึงเลี่ยงเขียนอย่างนี้...

ธรรมะดี............ไม่มีขาย
    หลวงตาร่าย......ไว้มากหลาย
    ธรรมจับจิต........ติดอย่าคลาย
    ใครทำได้..........จงทำเอา!

ขอบคุณท่านเปลือกไม้

3. wanwi

1

ขอบคุณและโมทนาบุญท่านนำทาง
    ส่งพระให้วันนี้-อย่าลืมที่จัดส่งครับ

4. wanwi

1

น้องสไปฯร่ายเรื่องมีดหมอท่านบก.ด้วยความซึ้งตรึงใจ แถมด้วยเรื่องราวฤทธิ์มีดสั้นน่าอ่าน ผมไม่ตอบอะไรเพิ่มเติม เพราะน้องเขียนไว้ดีมากแล้ว-ขอบคุณความคิดเห็นดีๆ อ่านไม่รำคาญ

5. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    สวัสดีค่ะ คุณลุงและแฟนคลับ

เห็นแต่ละท่านกล่าวถึงของขลัง มุเองเคยบอกไปแล้วว่าตัวเองเป็นเพียงคนที่สนใจข้อมูลทางประวัติศาสตร์ เลยถามเพื่อเก็บเป็นความรู้เท่าน้ัน จำได้ว่าเคยอ่านงานวิจัยหลายเรื่อง เช่นวรรณกรรมโบราณ วรรณกรรมงานศพ หรือความเชื่อโบราณ บางทีอดหยิบยกเก็บเรื่องเล่าเพื่อเทียบเคียงว่ายังมีอยู่อีกหรือไม่ในปัจจุบันค่ะ

หากใครเคยไปอ่านจารึกที่วัดโพธิ์ ก็จะได้เรียนรู้เรื่องของความเชื่อเรื่องรามเกียรติ์และโหราศาสตร์ค่ะ หรือได้เห็นท่าฤาษีดัดตน เป็นต้น มุเติบโตมากับหนังสือของคนยุคเก่า และยังคงสืบทอดความเชื่อต่างๆไว้ค่ะ อีกอย่างมุชอบไปเดินเล่นในพิพิธภัณฑ์บ่อยๆ แต่หากอยากจะสอบถามเรื่องของขลังพระเครื่องโบราณ ต้องแอบเก็บตกจากกระทู้หรืออยู่ในวงพระเครื่องแล้วแต่เซียนพระหรือเจ้าของจะเมตตาเล่าให้ฟังด้วยค่ะ

@suthamma หากพูดถึงเมืองใต้ มุจะนึกถึงกริชรามันห์และมีดเดือยไก่ค่ะ เพราะสงสัยว่าจะมีอิทธิพลต่อการสร้างมีดหมอไหม ขอบคุณสำหรับภาพที่แสดงให้คนอื่นๆดูนะคะ แต่ได้อ่านคำตอบพึ่งได้บางอ้อก็วันนี้ มุสอบถามด้วยความสนใจในพุทธศิลป์จริงๆค่ะ แล้วชอบงานช่างฝีมือขอบคุณอีกครั้งค่ะ

6. hermit-a

hermit-a เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับคุณอาและสมาชิกนักขุดทุกท่าน
    เมื่อเช้าได้โอนเงินร่วมทำบุญกับเว็ป300 บาท แล้วครับ ขออนุโมทนาบุญร่วมกับคุณอาและสมาชิกทุกท่านอีกครั้งหนึ่งครับ

7. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    คุณมุครับ ผมคิดว่ามีดหมอภาคกลางส่วนใหญ่จะใช้ตำราต้นสายมาจากอยุธยาซึ่งร่องรอยการสร้างมีดหมอของสายภาคกลางอยู่ในเสภาขุนช้าง-ขุนแผน ซึ่งสัญนิษฐานว่าเป็นวรรณคดีในสมัยต้นรัตนโกสินทร์ที่เรียบเรียงจากเรื่องเล่าในสมัยอยุธยา ตอนตีดาบฟ้าฟื้นนี่แหละครับ

จะจัดแจงตีดาบไว้ปราบศึก.....ตรองตรึกหาเหล็กไว้หนักหนา
    ได้เสร็จสมอารมณ์ตามตำรา.....ท่านวางไว้ในมหาศาตราคม
    เอาเหล็กยอดเจดีย์มหาธาตุ.....ยอดปราสาททวารามาประสม
    เหล็กขนันผีพรายตายทั้งกลม.....เหล็กตรึงโลงตรึงปั้นลมสลักเพชร
    หอกสัมฤทธิ์กฤชทองแดงพระแสงหัก.....เหล็กปฏักสลักประตูตะปูเห็ด
    พร้อมเหล็กเบญจพรรณกัลเม็ด.....เหล็กบ้านพร้อมเสร็จทุกสิ่งแท้
    เอาเหล็กไหลเหล็กหล่อบ่อพระแสง.....เหล็กกำแพงน้ำพี้ทั้งเหล็กแร่
    ทองคำสัมฤทธิ์นากอแจ.....เงินที่แท้ชาติเหล็กทองแดงดง
    เอามาสุมคุมควบเข้าเป็นแท่ง.....เผาให้แดงตีแผ่แช่ยาผง
    ไว้สามวันซัดเหล็กนั้นเล็กลง.....ยังคงแต่พองามตามตำรา
    ซัดเหล็กครบเสร็จถึงเจ็ดครั้ง.....พอกระทั่งฤกษ์เข้าเสาร์สิบห้า
    ก็ตัดไม้ขึ้นผูกศาลเพียงตา.....แล้วจัดหาสารพัดเครื่องบัตรพลี
    เทียนทองติดตั้งเข้าทั้งคู่.....ศีรษะหมูเป็ดไก่ทั้งบายศรี
    เอาสูบทั่งตั้งไว้ในพิธี.....เอาถ่านที่ต้องอย่างวางในนั้น
    ช่างเหล็กดีฝีมือลือทั้งกรุง.....ผ้าขาวนุ่งผ้าขาวห่มดูคมสัน
    วางสายสิญจน์เสกลงเลขยันต์.....คนสำคัญคอยดูซึ่งฤกษ์ดี
    ครั้นได้พิชัยฤกษ์ราชฤทธิ์.....พระอาทิตย์เที่ยงฤกษ์ราชสีห์
    ขุนแผนสูบเหล็กให้แดงดี.....นายช่างตีรีดรูปให้เรียวบ่ลาย
    ที่ตรงกลางกว้างงามสามนิ้วกึ่ง.....ยาวถึงศอกกำมาหน้าลูกไก่
    เผาชุบสามแดงแทงตะไบ.....บัดเดี๋ยวใจเกลี้ยงพลันเป็นมันยับ
    อานดีมิได้มีขนแมวพาด.....เลื่อมปราดเนื้อเขียวดูคมหนับ
    เลื่อมพรายคล้ายแสงแมลงทับ.....ปลั่งปลาบวาบวับจับแสงตะวัน
    ด้ามนั้นทำด้วยไม้ชัยพฤกษ์.....จารึกยันต์พุทธจักรที่เหล็กกั่น
    เอาผมพรายร้ายดุประจุพลัน.....แล้วเอาชันกรอกด้ามเสียบัดดล ฯลฯ

มีโลหะอยู่ชนิดหนึ่งในส่วนผสมคือ ทองคำ สัมฤทธิ์ นาก อแจซึ่งน่าจะเป็นโลหะจากเมืองอาเจะห์ อินโดนีเซีย ซึ่งในสมัยอยุธยาทางเมืองอาเจะห์มีชื่อเสียงทางทำกริชเนื้อดี (รบกวนผู้รู้ยืนยันอีกทีครับ) ซึ่งผมคิดว่าทั้งภาคกลางและภาคใต้ (ที่ไม่ใช่มลายู) น่าจะรับวิชาจากอินเดียใต้ในสมัยก่อนอยุธยามาพร้อมกัน แต่พัฒนาไปคนละทางกัน ซึ่งวิชาทางภาคกลางน่าจะได้รับวิชาบางอย่างจากลัทธิตันตระหรือวัชรยานจากทางทิศเหนือมาผสมด้วย ทำให้แตกต่างไปจากภาคใต้ อันนี้ข้อสัณนิษฐานส่วนตัวล้วน ๆ ครับรอท่านผู้รู้มาชี้แนะอีกทีครับ

8. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ท่านวันวิ ,ท่านบก. และ fcทุกท่าน
    ต้องบอกว่า ว้าวมีดหมอท่านบก.พี่สุธรรมานี่สวยจริงๆ ทั้งสามชุด เฉพาะชุดหลังนี่เหล็กลายดามัสกัสใครเป็นคนรักมีดนี้ต้องซี้ดปากกันครับว่ากันว่าเหมือนโรลส์รอยซ์ของมีดส่องแล้วไม่ยอมวางกันละครับ

ผมว่าท่านบก.นี่บางที่เก็บกริช หรือ ไม้ตะพดไว้ด้วย อันนี้ถามเผื่อน้องมทุรา จะได้เอาไปเตรียมทำวิทยานิพนธ์หรือเขียนนิยายก็ไมรู้นะครับเขียนแล้วเอามาลองให้อ่านเลยนะครับ มีทั้งกูรูเทพเครื่องรางและปรมาจารย์พระเครื่องแถมพ่วงด้านวรรณกรรมอักษรศาสตร์ช่วยกลั่นกรองอยู่แล้วได้A++ เห็นๆ55
    คุณมุ พูดเรื่องโหราศาสตร์มาพอดีเลยอยากบอกว่าครูบาโหราจารย์ท่านว่าดาวราหูย้ายราศีวันที่ 4 ส.ค.60 นี้ระวังอารมณ์ร้อนครับขับรถใช้ถนนร่วมกันหลายคนระวังอุบัติเหตุและคนจะใจร้อนโดยภาพรวมเราขับมาดีๆโดนบีบแตรโดนปาดหน้าก้อได้ครับเอาแบบหลวงพ่อเดิมท่านสั่งว่ามีดท่านถ้าน้ำตาไม่ตกในไหลเป็นสายเลือดห้ามชักห้ามใช้ทำร้ายใคร ต้องรอสักวันพระหน้าเข้าที่เข้าทางอันที่จริงราหูย้ายนี่ไม่ใช่ไม่ดีนะครับให้คุณก็มีเรื่องการติดต่อ/ไปต่างประเทศบางคนมีโชคด้วยนะครับอันนี้เจอครูบาอาจารย์ท่านเขียนไว้เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2017
  9. บัวแรกแย้ม

บัวแรกแย้ม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าวัน และแฟนคลับน้าวันทุกท่านครับ 14841.jpg

10. vayujeerasak

vayujeerasak Active Member

5 มิถุนายน 2017
    ผมได้มาเล่มนึงครับของเขาอ้อ มีดหมอยาว10นิ้วรุ่นแรกพ่อท่านห้อง วัดเขาอ้อ มีดหมอยาว10นิ้วรุ่นแรกพ่อท่านห้อง วัดเขาอ้อ.jpg

11. Kasemsukboon

Kasemsukboon เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

12. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดียามบ่ายวันจันทร์สุดท้ายของเดือนกรกฎาคมค่ะ คุณอา wanwi และเหล่าสมาชิกทุกท่าน
    ช่วงนี้อากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝน วันนี้ที่บ้านหนูฝนก็ตกเป็นช่วงๆ ตั้งแต่เช้าแล้วค่ะ คิดไปว่าเมื่อต้นปีแถวบ้านหนูยังมีน้ำท่วมอยู่เลย ช่วงกลางปีเป็นภาคเหนือกับตะวันออกเฉียงเหนือ ภัยธรรมชาติมีมาเรื่อยๆจริงๆค่ะ
    ก็ขอให้พี่น้องทุกท่านรอดพ้นจากภัยธรรมชาติ หรือไม่ก็เสียหายให้น้อยที่สุดนะคะ ขอเอาใจช่วยค่ะ

13. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @sepultura มุเองก็เข้าใจเช่นน้ันแหละค่ะ บ้างก็บอกว่าใช้อุกกาบาตหรืออุลกมณีเป็นส่วนผสมในการตีเหล็กหรือดาบเช่นกัน เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมากค่ะ "เหล็กกำแพงเหล็กน้ำพี้ทั้งเหล็กแร่" บางคนเชื่อว่าเหล็กกำแพงนั้นเป็นแร่เหล็กมาจากจังหวัดกำแพงเพชร ภายหลังมีการค้นพบแหล่งถลุงเหล็กโบราณด้วยค่ะ เคยฟังคนเค้าถกกันว่าดาบฟ้าฟื้นนั้นน่าจะประกอบด้วยเหล็กกี่ชนิด แร่อะไรกันบ้าง น่าสนใจดีทีเดียวค่ะ มุเองได้แต่อ้าปากค้างว่าวรรณกรรรมไทยนั้นมหัศจรรย์ดีแท้ เลยได้ความรู้พ่วงกลับมาดว้ย ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

@vayujeerasak ขอบคุณค่ะ มุพวกห่างไกลวงการพระเครื่องค่ะ แต่อาศัยการเก็บตกเป็นความรู้ ขอบคุณสำหรับภาพมีดหมอด้วยนะคะ

@อัครักษเทว คงไม่เขียนเป็นวิทยานิพนธ์นะคะ แต่ชอบความรู้โบราณมากกว่า ขอบคุณสำหรับความรู้และข้อมูลทางโหราศาสตร์นะคะ จริงๆเรื่องมีดหมอเกิดจากเมื่อหลายปีก่อนมุฝันว่าได้รับมีดหมอจากหลวงพ่อองค์หนึ่งค่ะ แต่ในฝันมุกราบแล้วถวายคืน สองสามครั้งแล้วค่ะที่มีคนจะมอบมีดหมอให้ มุมีแค่มีดคว้านนี่แหละ แกะสลักผักยันผลไม้ น่าจะเอาดีทางการปรุงอาหารจะรุ่งกว่าพระเครื่อง ฮา

@wanwi เห็นแต่ละท่านแล้วมีของขลังดีระดับเจ้าตำนานทั้งนั้น มุได้แต่จดๆ เก็บข้อมูล หลังๆไม่ได้กลับไปเขียนเรื่องส้ันแล้วแต่ยังคงชอบอรรถรสอ่านหนังสืออยู่เหมือนเดิมค่ะ ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ที่กระทู้ถึง 700 หน้าแล้วค่ะ

@sutin_boons ขอบคุณที่ยังแลกเปลี่ยนข้อมูลเสมอนะคะ ขายของเฮงๆค่ะ

14. sepultura

คุณมุครับ ผมเคยอ่านเจอใน ต่วย'ตูน พิเศษ เรื่องดาบวิเศษรอบโลกที่ดาบวิเศษในหลายตำนานของโลกสร้างขึ้นจากอุกกาบาตที่มาจากฟ้า (นอกโลก) ซึ่งผู้เขียนคอลัมน์นั้นท่านอธิบายว่าองค์ประกอบของอุกกาบาตส่วนใหญ่เป็นแร่เหล็กบริสุทธฺ์ถึง 95% - 99% ซึ่งในสมัยโบราณเทคโนโลยีการถลุงเหล็กของเรายังไม่สามารถถลุงแร่เหล็กที่มีความบริสุทธิ์สูงขนาดนี้ได้ เพราะฉะนั้นดาบที่ตีขึ้นจากอุกกาบาตที่เป็นแร่เหล็กที่มีความบริสุทธิ์สูงประกอบกับการเติมธาตุคาร์บอนเข้าไปในระหว่างการตีเหล็ก (ดาบคาตานะกับดาบดามัสกัตจะโดดเด่นเรื่องการเติมคาร์บอนลงในเนื้อเหล็กมาก) จึงทำให้ได้ดาบที่แข็งแกร่งกว่าดาบทั่วไปในสมัยนั้น และการที่จะหาอุกกาบาตปริมาณมากพอที่จะตีดาบให้ได้สักเล่มนั้นยากและใช้เวลานานมากจึงทำให้ดาบแต่ละเล่มที่ตีจากอุกกาบาตนั้นเป็นกลายเป็นตำนานดาบวิเศษไปครับ แถมท้ายผมเคยอ่านพบนะครับว่าช่างชาวญี่ปุ่นได้ตีดาบคาตานะที่สร้างจากอุกกาบาตขึ้นในสมัยปัจจุบันนี้ซึ่งดาบที่ได้มานั้นมีทั้งความสวยงามและความแข็งแกร่งมากกว่าดาบที่ตีขึ้นจากเหล็กที่ถลุงขึ้นบนโลกนี้นะครับ

15. sepultura

16. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และสวัสดีเพื่อนๆนักขุด ฯ ทุกๆ ท่านครับ
    ขอบคุณ คุณน้า Wanwi ที่มอบให้มา ๓ ท่อนยาวๆ อ่านในวันหยุดครับ พร้อมมิตรไมตรี คำสอน คำตอบ คำอนุโมทนา เต็มผืนหน้า Web ทุกๆหน้าครับ ตอบให้ตลอดมาเป็นกำลังใจกับผู้ติดตามครับ และไขข้อของใจเหล่าสมาชิกได้อย่างชนิดม้วนเดียวจบ
    ขอบคุณกับพี่ suthamma อีกเสียงครับ ที่ส่งมอบสิ่งที่หายากยิ่งให้กับเหล่าสมาชิกได้ศึกษา เพราะไม่ทราบว่าจะหาของเหล่านี้ให้ได้ยลโฉมจากที่ใด ที่เข้มขลัง แค่มองภาพก็มีพลังให้หลงใหลแล้วครับ ต้องบอกว่าท่านพี่เป็นเทพศาสตราได้เลยใหมนี่
    ขอให้คุณ Mettigo และชาวสกลนคร พ้นภัยเป็นกำลังใจให้อีกกำลังใจ ครับ ยืนยันครับ เราคนไทยไม่ทิ้งกัน
    คุณ spaiderman มาขอบคุณท่านพี่ suthamma กับเหตุผลที่ผมเองก็ขอสาธุด้วยอีกคนครับ
    ขอบคุณ sepultura แหมผมได้ความรู้เพิ่มเข้ามาอีกมากมายเลยครับ กับวัสดุที่ใช้ทำศาสตราในตำนานต่างๆ อ้อ คนโบราณ เห็นว่าวัสดุที่ตกมาจากฟากฟ้าเป็นสิ่งอัศจรรย์ อยู่แล้ว แล้วถ้าได้มาพอทำอาวุธได้นี่เปรียบได้กับเทพประทานมาให้เลยละครับ ยิ่งบ้านเราด้วยแล้วจะหาอุกาบาต ยากยิ่งเพราะท้องฟ้าเราห่างไกล กว่าวัสดุใดจะตกถึงก็แทบไม่มีเหลือแล้วละครับ
    ขอบคุณคุณ Mathura (มุ) ครับ
    แล้ว ขอบคุณ บัวแรกแย้ม ที่มอบภาพพระโคนสมอ มาให้ชมครับ
    ขอบคุณมีจากสำนักเขาอ้อ ที่คุณ vayujeerasak นำมาแสดงครับ

17. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

18. totto99

เปิดกรุ คุณอาwanwi
    เปิดกรุเหรียญ ก่อนปี 2500 อีกครั้งครับ เดี๋ยวร่ายรายละเอียด แต่ละเหรียญให้อ่านเพลินๆ ตอนนี้ชมภาพกันไปก่อน เหรียญดี ราคาไม่แพงมาก เหมาะการเก็บสะสมสไตล์นักอนุรักษผ์นิยม และพุทธคุณยอดเยี่ยม จากเกจิฯรุ่นเด่าที่วางใจได้ในความขลัง ขอบคุณครับ
    PicsArt_07-31-03.48.43.jpg PicsArt_07-31-03.49.11.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2017
  19. totto99

เหรียญพระพุทธพิชิตมาร

20. wanwi

1

หนูมุฯร่ายยาวเนื้อหา ไม่ต้องเติม
    น้ำ-เนื้ออื่นใด อ่านได้ตามสบาย
    ผมร่วมขอบคุณท่านยก.อีกแรง