เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007

มัวแต่คิดจะต่อต้านผู้อื่น
    ทำไมไม่คิดต่อต้านกิเลสตัวเอง
    เอาชนะกิเลสตัวเอง
    ทำอย่างไร...ความโลภมันจึงจะเบาบางลง
    ทำอย่างไร...ความโกรธมันจึงจะเบาบางลง
    ทำอย่างไรความหลงมัน...จึงจะเบาบางลงไป
    นี่คือ...หน้าที่ของเราโดยตรง

หลวงปู่ท่อน ญาณธโร

ธรรมมะสวัสดียามค่ำคืนนี้ครับ

2. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดียามเช้าวันอังคารค่ะ คุณอาและทุกท่าน
    อ่านหนึ่งท่อนเมื่อวาน เจ้าถ้ำ เริ่มทวงคืนผืนป่า อุ๊ยทวงคืนเหล็กไหล มาทางความฝันแล้ว ทางคุณเทพจะทำยังไง จะคืนให้หรือไม่ ต้องติดตามต่อ รอลุ้นอีกค่ะ

3. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน ฝนตกลงมาอย่างหนัก ตั้งแต่ช่วงกลางดึกถึงเช้านี้ หากยังไม่หยุดคาดว่าน้ำท่วมแน่ครับ

4. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและแฟนคลับทุกท่าน. ขอให้การงานราบรื่นทุกท่านน่ะครับ

5. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันอังคารครับอาจารย์wanwiและFCนักขุดทุกท่าน#เดียวคงค่อยไล่อ่านย้อนหลังละครับผมตอนนี้มีเวลาเดือนนิดๆต้องปิดตัวเลขสิ้นปี พระคุ้มครองทุกๆคนครับ

6. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

จริงของอาจารย์เลยครับหัวเชื้อนิดเดียวออกมาเป็นพันๆเลยผมเคยอ่านเจอตอนเขาโปรโมท

7. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และสวัสดีเพื่อนๆครับ
    ขอบคุณคุณน้า Wanwi ที่ส่งมาให้อ่าน ๑ ตอนยาวพอสมควรครับ หายคิดถึงไปอีกวัน

ขอบคุณพี่ suthamma ครับ แต่ผู้ใหญ่ให้มาแล้วคืนไม่ได้หรอกครับ รักษาน้ำใจไว้ครับอีกอย่างไม่ได้ซื้อหาเลยครับ ไม่ได้ขอมาแต่ท่านให้มา ถ้าไปพบไปหาต้องแขวนไปด้วยเพื่อแสดงว่าเราเคารพท่าน อย่างน้อยท่านให้ด้วยความรักความเอ็นดูครับ ด้วยความเคารพครับ ผมเชื่ออย่างที่พี่ว่าละครับ หลวงพ่อปานพิมพ์นี้ มีการตัดข้าง ถึงแม้เนื้อดูดี และเจ้าของเดิมรักหวงแหนมากครับ แต่ก็ไม่มีพิมพ์ที่วงการให้ค่าหรือว่ารับรอง ส่วนวัดตะไกร ผมยังไม่มีความรู้ครับ หลวงปู่ทวด หลังเตารีด ผมยังไม่เคยพบของจริงๆ กับเขาสักที แต่ขอบคุณครับ จะพยายามต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2017
  8. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ได้คำตอบจากท่านบก.แล้ว หนูมุก็เรียนบาบีด้วยตัวเองสบายใจ แต่ถ้าให้ดีเข้าเน็ตค้นพจนานุกรมไทย-บาลี มีแอปให้ใช้ อยากรู้คำไหนพิมพ์ปุ้บ โผล่ทันที ประหยัดเงิน ประหยัดเวลา ขอให้โชคดีเรื่องทำดุษฏีนิพนธ์

9. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ไอเดียดีมาก เห็นท่าต้องยืม
    ไทม์ แมชชีน ของเจ้าโดรา-
    เอม่อน ย้อนเวลาไปบอกคณะ
    นี้ ไม่น่าโง่ลำบากลำบนขนาด
    นั้นเล้ย ให้ดิ้นตายเถอะโรบิ้น-ฮ่า

10. wanwi

1

ไม่ตอบอย่างอื่นให้น้องสุทิน ว่าเรื่องพระที่ถามมาอย่างเดียว อย่างแรกก็เป็นแบบที่ท่านบก.กรุณาแนะนำ ถ้าเอาคืนได้ก็คืนซะ บอกว่าไม่ชอบอยากได้องค์ใหม่ คืนไม่ได้ก็แล้วไป พระเนื้อดิน เดี๋ยวจะลง"กำแล้วแพง"ให้ศึกษาสักสิบ-ยี่สิบองค์ เขียนเป็นตำราได้เลย แทบทุกกรุขอเวลาเปิดตู้ก่อน แม้จะต่างกับดินเมืองอยุธยา แต่ก็ดูแบบรู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

หลวงพ่อทวดเก๊แบบแย่มากๆ ทั้งพิมพ์ทั้งเนื้อ ลำดับแรกดูหลวงพ่อทวดเตารีด เอาพิมพ์ก่อน--ตรงบัว 2ชั้น จะต้องบากลงไปเป็นแนวยาว งามตรงสวยไม่โย้ไปโย้มา แค่นี้ก่อนนะ ขอให้โชคดีได้พบเจอ"พระแท้-พระหลัก"สมปรารถนา อย่าเอาของเก๊เข้าบ้านมาก มันจะดูดเก๊ เก๊ เก๊ มาเต็มบ้าน

11. wanwi

1

ยินดีน้องวิชญ์ วันนี้คงได้รับพระ
    รับแล้วแจ้งด้วยจะได้สบายใจทั้ง
    2 ฝ่าย ทำบุญแล้วมีความสุข

12. wanwi

1
    ท่านบก.ช่วยตอบม้วนเดียวทั้งหนูมุ
    กับน้องสุทิน เด็ดขาด แม่นยำ
    ขอบคุณมากครับ

13. wanwi

1

ธรรมะจากหลวงปูท่อน ญาณธโร เรื่องพื้นๆ
    ชนะกิเลส-ชนะใจตัวเอง ง่ายแต่ทำยาก...

จงทำ"โลภ"......."โกรธ"บรรเทา
    "หลง"มัวเมา.......เบาบางหาย
    พิชิตมาร............พาลแยบคาย
    เจ้าตัวร้าย..........ในกายเรา!

14. wanwi

1
    อือ...มีโดนัทหวานแหววสีชมพูแบบนี้
    หวานซะ...ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้แล้ว-ฮ่า

15. wanwi

1
    กทม.วันวานก็ล่อแทบทุกทิศทาง ถ้าวันนี้ตกซ้ำก็มีลำบากหลายพื้นที่ ต้องกัดฟันท่องไว้ อยู่ใต้ฟ้าอย่ากลัวฝน อยู่เมืองคนตกท่อ อย่ากลัวท่อแตก ท่อเต็ม-ฮ่า

16. wanwi

1
    งานราบรื่น แต่การเดินทางติดขัด เป็นธรรมดาของเมือง ฝนตก-รถติด-ไฟดับ...ตะก่อนต้องแถมด้วย "โทรศัพท์เสีย" เดี๋ยวนี้โชคดีมีมือถือจึงตัดประโยคท้ายทิ้งไป ยังเหลืออีก3 ประโยค ค่อยแก้กันไป ไม่ช้าก็ชินไปเอง-ฮ่า

17. wanwi

1
    พระสวยทั้งพระประธานกับพระอันดับ
    แต่ไม่บอกว่าที่ไหน ก็ขี้เกียจถาม ขี้เกียจเดา

18. wanwi

1
    เป็นเช่นนั้นแล ยิ่งพวกโฆษณาว่า ผสม"ผงพรายนู่นนี่" บอกตามตรงให้ฟรียังไม่เอา อย่าว่าแต่จะควักตังค์ซื้อ เขียนตรงๆแบบนี้แหละ ให้พวกหารับทานกับความโง่เขลางมงายคนอ่านหนังสือไม่รู้อิโหน่อิเหน่ เจ๊งหมดยุคไปเสียที

19. wanwi

1
    มีอีกหนึ่งเคล็ดลับ สำหรับคนเล่นพระมีระดับที่อยากแนะนำน้องสุทินไว้...ถ้าหากทราบแน่ชัดว่า พระองค์ไหนเก๊

---1 อย่าติดใจว่าน่าจะ น่าจะ...
    ---2 อย่าส่องมากมันจะติดตา
    ---3 เลิกศึกษาจากของเก๊หาองค์ใหม่

ทำได้แบบนี้เรื่อยๆ ไม่ช้าสิ่งที่ฝังในสมองแบบเก๊ เก๊ จะเริ่มเลือน เหลือไว้แง่มุมที่พร้อมรับรู้ความแท้ ไม่ว่าจะดูจากภาพ หรือองค์จริง จะจำได้ไว

20. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ให้ความรู้และเคล็ดลับ ครับ ต้องวางทิ้งครับ ไม่นำมารวมกลุ่มครับ โดยคัดแยกไว้ต่างหากครับ การเก็บไว้เตือนใจครับว่าอย่าเอามาอีกนะ ๕๕๕๕๕ อจึงขอรบกวนด้วยครับยากรบกวนท่านAdminช่วยลบรูปเพื่อไม่ให้ให้เป็นตัวอย่างแก่ท่านอื่นครับเดี๋ยวจะค้นหามาจาก Google แล้วมาดู ทำให้อันตรายกับเขาด้วย ผมพยายามลบออกแล้วแต่ลบไม่ได้ครับ
    เมื่อนำมาเปรียบเทียบตามที่คุณน้าว่าแล้ว ไกลโขเลยครับพระที่ผมส่งรูปมาหลวงพ่อทวดผิดเพี้ยนจากวงการครับ อ้างอิงการเปรียบเทียบจากที่นี่ครับ http://www.thaprachan.com/show_pra.php?id=1343946

หลักการศึกษาที่คุณน้า Wanwi เตือนไว้ผมเข้าใจเป็นดังนี้ถูกต้องใหมครับ
    ---1 อย่าติดใจว่าน่าจะ น่าจะ...
    เพราะว่า หากเป็นโลหะต้องถูกต้อง ตรงกันอย่างน้อย ๙๘ ส่วนในร้อยส่วน ที่หายไปสองส่วนคือการสึกหรอ ส่วนเรื่องพระเนื้อผง เนื้อดิน ต้องมีความถูกต้องของพิมพ์ อย่างน้อย ๙๗ ส่วนในร้อยส่วน เพราะมีเรื่องของการหดตัว
    -อายุพระ ต้องทราบ เพราะจะบอกถึงเนื้อสารที่สร้าง ผิวพระ
    - พิมพ์ทรงต้องแม่น และแยกแยะได้ละเอียด (อันนี้ยากหน่อยเพราะต้องศึกษาและจำให้ได้)

---2 อย่าส่องมากมันจะติดตา
    การสองพระพระเก้ เมื่อนำมาส่องเรื่อยๆ จะสับสนกับของแท้ ทำให้ไม่แม่นพิมพ์ สับสนจนหลายๆคนเป็นเสี้ยนตากลับ

---3 เลิกศึกษาจากของเก๊หาองค์ใหม่
    องค์ที่ไม่ดี ทิ้งไปอย่าติดใจ

ขอบคุณครับ

ผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2017