เรื่องเหล้าเช้านี้..กาแฟอยู่ทางขวา.สู.รา..อยูทางซ้าย..คุยได้ทุกเรื่องไม่เสียตังค์...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 14 มกราคม 2013.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ไม่เคยเห็นเหมือนกันท่าน..หลวงปู่จันทร์ผมว่าผมก็ดูมาเยอะนะท่าน.....ยอม.............555555555555555

2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ไม่เป็นเลยครับ แต่ดูจากเนื้อ อย่างองค์พิมพ์เล็กที่เคยถ่ายให้ดูชัด ๆ แล้ว เนื้อมวลสารใช่เลย แล้วลองไปหาดูอีกก็เจอองค์พิมพ์ใหญ่เนื้อหามวลสารใกล้เคียงกันแต่ด้านหน้าพิมพ์ใหญ่จะเข้มกว่า เนื้อรวนจับบางทีเป็นผงติดมือเลยครับ แต่ที่สำคัญพิมพ์ใหญ่ และพิมพ์เล็กที่ผมมีนั้น วงแขน และ การประสานของมือเป็นลักษณะเดียวกันเลยครับ :cool:

ปล. กล้องถ่ายรูปยังไม่ได้ซื้อเลย เลยต้องพึง Iphone ไปก่อน ทำให้ไม่เห็นเนื้อและมวลสารชัด ๆ ครับ :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2013
  3. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ถ้าดูองค์นี้.ไม่มีของใครหรอกท่าน..หลวงปู่จันทร์นั่นเอง5555พิม์พตามไม่จบหรอกท่านหมอ..อ่ายประวัติท่านเยอะจัด....จะมีอีกทางก็อาจเป็นยุคหลังของลูกศิษยผมจำชื่อท่านไม่ได้ละ...รู้ประมาณว่าเนื้อยุคต้นๆของท่านจะแน่นไม่ร่วนซุยครับท่าน.....จะยุคต้นยุคกหลังให้ทันท่านก็แล้วกัน...เพราะเสน่ห์ของท่านแรงทุกยุคหละครับ55555555555

4. ลุงโจ

ลุงโจ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับพีๆทุกท่าน

ครับพี่ธณต ผมซ้อมนาฬิกาแน่ ครับ (ถ้ามันเดินเพี๊ยนทำให้ผมเข้างานไม่ทัน)ข้างหลังนั้นเป็นห้องควบคุมเครื่องจักรที่ทำงานครับ ไม่เป็นไรครับพี่ชัย. จากคำเตือนห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด แต่ผมเอา 3 ขวด มาเทรวมกันเป็นขวดเดียวแล้วดื่มคงไม่เป็นไร เพราะผมดื่มวันละแค่ขวดเดียวครับ ฮ่าๆๆ เช่นกันผมก็จะทำเวลารวมครับแบบนักกีฬาบางชนิดครับ รวมยอดรวดเดียวจะกี่ครั้งก็แล้วแต่กำลังอ่ะท่านพี่ คิกคิก แต่ห้ามจับเวลาเด็ดขาม เดียวมีช็อคคคคคคค

5. Freedom305

Freedom305 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    คือผมไปเจอรูป...พระสมเด็จวัดระฆัง อยู่องค์หนึ่ง
    แปลกกว่าที่เคยเจอก็เลยเอามาข้อความรู้ข้อมูลเพิ่มเติม
    พี่ๆน้าๆลุงๆ ที่มีประสบการณ์เยอะเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
    ว่าพระองค์นี้มีประวัติการสร้างที่ชัดเจนหรือเปล่าครับ
    เจ้าของภาพเค้าก็นำเอามาเผยแพร่ให้ความรู้อยู่แล้ว
    ท่านคงไม่ว่าอะไรหากเราจะขอเอามาศึกษาต่อ
    คือที่เอามาลงถามแค่อยากจะรู้เท่านั้นเองว่า
    เป้นความรู้ไปในทางที่หลงผิดหรือเปล่าเท่านั้นเอง
    ไม่ได้มีเจตนาอะไร...ถ้าหลงผิดผมก็จะได้รู้ไว้
    ถ้าผมไม่ถามผมก็จะไม่ได้ความรู้ครับ...
    แนวทางผมก็สะสมพระแท้นั้นแหละครับ พระไม่แท้ก้ไม่รู้จะเอามาทำไม
    ผมเพิ่งหัดสะสม 100 ปี ยังพอรู้สึกเลยว่ามีเรื่องลึกลับซับซ้อนน่าดู
    ขอบคุณครับและอย่าเพิ่งเหนื่อยกับเด็กช่างซักช่างถามถาม

แถมภาพผู้หญิงอายุ 27 ปี แต่แก่เหมือน อายุ 70 ปี โลกมีไรแปลกๆขึ้นทุกวันรักกานไว้เถิด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127.4 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      92.8 KB
      เปิดดู:
      24
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2013
  6. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับ คุณhiddenbhume:cool:

7. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ชัย และเพื่อนๆ ทุท่าน
    ผมละเหนื่อยใจกับกระทู้นี้จริงๆ เลย
    ช่วงงานยุ่งๆ เนี่ยตามอ่านไม่ทัน
    หน้าเปลี่ยนไวเหลือเกิน

8. Amuletism

เช้าวันอาทิตย์ คิดสิ่งใดก็สมปรารถนากันนะครับ
    ขอให้มีโชคลาภ ร่ำรวยเป็นเจ้าสัวกันถ้วนหน้่ากันทุกคน

เหรียญเจ้าสัว 2
    พ.ศ. 2535 เนื้อนวโลหะ
    หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว

องค์นี้คืออีกหนึ่งความภูมิใจครับ
    สวยเดิมแชมป์งานประกวดพระเครื่องสุพรรณ
    ครั้งที่เพิ่งผ่านมาซึ่งจัดโดยป๋องสุพรรณครับ
    เจ้าสัวหนึ่งไม่ไหว แพงเกินไปแล้ว
    เราคนรุ่นใหม่ ขอเป็นเจ้าสัวรุ่น 2 แล้วกัน
    จะได้สืบทอดความร่ำรวยต่อจากคนรุ่นแรกต่อไปครับ

9. Amuletism

เหรียญเจ้าสัว2 วัดกลางบางแก้ว ปี2535
    สร้างเพื่อสมทบทุนพิพิธภัณฑ์พระพุทธวิถีนายก การสร้างครั้งนั้นมี พลตรีพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคล เป็นประธานฝ่ายฆราวาส โดยมีการดำเนินการ วิธีการและการจัดสร้าง ดังต่อไปนี้

เหรียญเจ้าสัว ตำรับหลวงปู่บุญ ซึ่งวัดกลางบางแก้วได้ดำเนินการจัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ได้นำตำรับของหลวงปู่บุญมาปฏิบัติการตามขั้นตอนต่างๆ อย่างครบถ้วน โดยมีท่านพระครูสิริชัยคณารักษ์ (สนั่น) เจ้าคณะอำเภอนครชัยศรี และเจ้าอาวาสวัดกลางบางแก้วเป็นผู้ดำเนินการ

พระอาจารย์เจือ ปิยะสีโล ศิษย์หลวงปู่เพิ่ม ผู้รับการถ่ายทอดพุทธาคมมาจากหลวงปู่บุญ อันถือว่าได้สืบทอดวิทยาคมมาจากหลวงปู่บุญเป็นผู้จารอักขระแผ่นยันต์ตามตำรับเหรียญเจ้าสัว อันประกอบด้วยยันต์ต่างๆ มากมาย เช่น ยันต์มหาโภคทรัพย์ 109 ยันต์มหาเศรษฐี เรือนเงิน-เรือนทอง ยันต์มหาลาภสังกัจจายน์ ยันต์มหาวาสนาบารมี 16 พระอรหันต์ และยันต์พระพุทธเจ้าตรึงไตรภพ เป็นต้น หล่อหลอมรวมกับชนวนโลหะพระชัยวัฒน์ของหลวงปู่บุญ ตลอดจนตะกรุด ทองคำ เงิน และทองแดงของหลวงปู่บุญ ซึ่งตกค้างอยู่ในกุฏิเก่าของท่าน นอกจากนี้ ยังได้รับชนวนพระสำคัญ และยันต์จากคณาจารย์ต่างๆ มากมายมาร่วมผสมในเนื้อโลหะของเหรียญเจ้าสัวรุ่นนี้ด้วยมากมาย

แผ่นยันต์ ตลอดจนชนวนโลหะทั้งหมดได้ทำการหล่อหลอมรวมเนื้อ เพื่อนำไปสร้างเหรียญเจ้าสัวทองคำ เงิน นวโลหะ และทองแดง ในวันอังคารที่ 14 เมษายน 2535 เวลา 07.19 น. อันได้ตำแหน่ง “มหัทธโนฤกษ์” คือ “ฤกษ์แห่งผู้มีทรัพย์” ณ วัดกลางบางแก้ว ท่ามกลางพิธีกรรมอันถูกต้อง

ลักษณะของเหรียญเป็นพระที่สร้างขึ้นแบบหล่อฉีด จึงทำให้บริเวณด้านหน้ามีรูพรุนเท่าปลายเข็มโดยรอบ เป็นพระพุทธประทับนั่งบนอาสนะบัว ภายใต้ซุ้มกระจัง เหมือนเหรียญเจ้าสัวหลวงปู่บุญทุกประการ ด้านหลังเหรียญตรงกลางด้านบนเป็นยันต์เฑาะว์มหาพรหม และมีอักขระขอมอีก3บรรทัด บรรทักแรกอ่านว่า อะ ระ หัง บรรทัดที่สองอ่านว่า ภะ คะ วา บรรทัดที่สามอ่านว่า นะ ชา ลี ติ

จำนวนการจัดสร้าง ซึ่งเหรียญแต่ละชนิดมีจำนวนการสร้าง ดังนี้
    1. เหรียญเจ้าสัวทองคำ 700 เหรียญ
    2. เหรียญเจ้าสัวเงิน 6,685 เหรียญ
    3. เหรียญเจ้าสัวนวโลหะ 7,230 เหรียญ
    4. เหรียญเจ้าสัวทองแดง 9,000 เหรียญ

นอกจากนี้ยังได้มีการตอกโค๊ดเพื่อกันการปลอมแปลงในอนาคตอีกด้วย ตอกโค๊ตภาษาจีน คำว่า จอสัว หรือเจ้าสัว

พุทธคุณนั้น เด่นทางด้านโชคลาภ ทำมาค้าขาย และทางด้านแคล้วคลาดอีกด้วย เชื่อกันว่าผู้ที่ห้อยบูชาเหรียญเจ้าสัวแล้วทำมาหากินด้วยความซื่อสัตย์สุจริต จะเจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยทุกคน

ข้อมูล พี่ ryan boy

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไล่อ่านจนมึนเหมือนกันครับ...แหะๆ ดูพระ( เขา ) ตาลาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2013
  11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    บรรยายด้วยภาพ ตอนเช้าโหลดง่ายหน่อย

12. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

หนึ่งในสยาม โดนใจพี่ๆกันบ้างไหมเอ่ย...

ขนาดไฟล์:
      422.6 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      350.6 KB
      เปิดดู:
      48
  13. Amuletism

เจ้าสัวเป็นกลุ่มพระเกจิ แนวเดียวกันพระกรุ
    ก็ต้องเป็นทุ่งเศรษฐีครับ

พระซุ้มกอ พิมพ์กลาง

14. Amuletism

พระกำแพงเม็ดมะลื่น
    กรุวัดพิกุล กำแพงเพชร

15. Amuletism

พระนางกำแพงกลีบบัว พิมพ์เกศบัวตูม
    กรุวัดพระแก้ว กำแพงเพชร

16. Amuletism

พระนางกำแพงกลีบบัว ฐานตาราง

17. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    มาขอความรู้จากพี่ๆครับผม เหรียญรุ่นนี้มีไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      459.7 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      516.4 KB
      เปิดดู:
      28
  18. พลาสติก

พลาสติก เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนเชิญเหล่าจอมยุทธ วางจอกสักแป๊ป แล้วพิจารณาให้หน่อย ขอคารวะครับท่าน

องค์จริงจะตาลเข้มออกดำ ถ่ายมาออกแดงซะงั้น

19. นัฐวงศ์

นัฐวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนลุงชัยพร้อมเหล่าผู้กล้ากระบี่คม ช่วยฟันให้ผมทีครับ ไม่งั้นนอนตาไม่หลับ ไม่ทราบว่าพระพุทธชินราช ออกวัดไหน อาจารย์ท่านใดสร้างครับ แท้ หรือเก๊ รับได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      19
  20. atomicint

atomicint เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็น ใกล้ค่ำ
    ส่งรูปหล่อ หลวงพ่อยอดให้พิจารณายามค่ำ
    ไม่รู้ว่าคว่ำหรือหงาย

ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB