เส้นทางนักแสวงหาพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย phak622, 7 กรกฎาคม 2012.

1. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

2. phak622

[​IMG]tp://upic.me/show/38228904][​IMG][/url]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  3. sunsky

sunsky Active Member

มีแต่พระสวยๆทั้งนั้นเลยครับพี่ๆบุยผมคงยังไม่ถึงนะครับ :cool:

4. phak622

5. phak622

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

6. phak622

ไม่ว่ามาสภาพไหนสิ่งหนึ่งที่บอกว่าใช่วัดระฆังที่สมเด็จโตท่านสร้างคือเนื้อนี่แหละครับ ดูหลายๆสภาพเอาตาใครตาเผือก แล้วเดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อครับ

7. phak622

ตอบพรุ่งนี้นะครับพอดีมันยาวนิดหน่อยครับ

8. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ที่นำมาลงทั้งหมด สรุปผมชอบองค์นี้ที่สุดเลย ยุบยับย่น ที่ว่า เป็น 2 คลองใช่ไหมครับ ซึ๊งตามากครับ ชอบ ชอบ :cool::cool::cool:

9. Her temple bell

Her temple bell สมาชิก

13 สิงหาคม 2012

หวัดดีครับเจ้าของกระทู้
    จากการที่ผมได้อ่านกระทู้ของคุณแล้วนะครับมาตั้งแต่แรกๆผมเข้าใจว่า การดูพระสมเด็จวัดระฆังของคุณนะครับ จริงอยู่ที่ว่าการศึกษาและประสบการณ์ทำให้คนเราดูพระเป็นแต่ใช่ว่าจะดูเก่งนะครับจากการดูพระของคุณนะครับคุณบีบพระให้
    เหลือน้อยลงการศึกษาพระของคุณนั้นที่ผมอ่านมามีเหตุและมีผลมากครับในทางทฤษฎีของคุณกับทางปฏิบัติต่างกันมากครับจริงอยู่การดูพระดูเนื้อและความธรรมชาติของเป็นวิธีการที่สำคัญ แต่ในการทำพระแต่ละองค์นั้นหากคุณเคยรองกดพิมพ์พระคุณจะรู้ว่าแต่ละองค์นั้นออกมาไม่เหมือนกันเลยมีแต่จุดสำคัญบางจุดที่เหมือนกันครับขนาดบล็อกเนื้อโลหะยังไม่สามารถทำให้เหมือนกันทุกองค์ได้ครับในปัจจุบันแต่พระสมเด็จ ร้อยกว่าปีนะครับอีกทั้งยังมีร้อยกว่าพิมพ์ด้วยจึงแบ่งออกเป็น3ยุค ส่วนยุคที่คุณพูดถึงมากผมเข้าใจว่าเป็นยุค2ครับ คือหลวงวิจารณ์เนื่องจากยุคแรกพิมพ์พระจะไม่สวยหลวงวิจารณ์จึงมาเป็นคนทำพิมพ์ให้สมเด็จโต แต่ถึงกะนั้นเถอะครับพิมพ์ก็ยังไม่สวยเท่าไรและส่วนที่ต้องพิจารณานะครับ ขนาดบล็อกเนื้อโลหะะยังไม่สามารถทำให้เหมือนกันทุกองค์ได้และนี้พระเนื้อผงนะครับ จริงอยู่ที่ว่าหลวงวิจารณ์มีเอกลักษณ์ประจำตัว แต่พระที่ทำออกมานั้นไม่ได้มีแค่100-200องค์นะครับที่ทำออกมา สิ่งสำคัญที่ควรจะดูเราดูเนื้อมากกว่าและความเป็นธรรมชาติครับ องค์ของคุณบางองค์ที่ลงมาผมดูก็ยังไม่ถึงยุค ครับ(ความเห็นส่วนตัวครับขอบคุณครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2012
  10. phak622

ก็ว่ากันไปครับ
    1.ผมไม่ได้บีบพิมพ์พระให้แคบครับแต่อันนี้ของหลวงวิจารณ์. เราก็มาดูเอกลักษณ์ของหลวงวิจารณ์.   ไม่ใช่เราก็ไม่นำหลักที่หลวงวิจารณ์มาใช้.  ผมมีพิมพ์ใหญ่หมายถึงแนวทางการศึกษา16บล็อกในพิมพ์ใหญ่. แล้วถ้าพระเอกลักษณ์คือหลวงวิจารณ์ ผมไล่16บล็อก ยังไม่เจอ. แล้วให้ผมไปไล่ใส่ช่างท่านอื่นจะบ้าเหรอมั่ว.  
    2.ถ้าพิมพ์ไม่ใช่เอกลักษณ์ที่หลวงวิจารณ์เราก็ไม่นำหลักนั้นมาพิจารณา มันแคบตรงไหนเพียงแต่บล็อกพิมพ์อื่นช่างอื่นไม่นิ่งไม่มีจุดยึดต้องพิจารณาเป็นองค์ไปอยู่แล้วแต่มีเส้นบังคับพิมพ์เมื่อไหร่หลวงวิจารณ์แน่นอน ถ้าเห็นต่างจากนี้คุยไม่รู้เรื่องเพราะปกติก็คุยหรือวิจารณ์ไม่ค่อยได้อยู่แล้ว
    3.การกดพระมันไม่เหมือนสะทีเดียวครับแต่ต้องคล้าย.แฝดที่คล้ายกัน เส้นฐานสิงห์มันเล็ก. แล้วองค์นี้มันใหญ่บล็อกเดียวกันเหรอครับมั่วมันจะใหญ่กว่าบล็อกพิมพ์ได้ไง
    4.เนื้อพระขอโทษจริงๆครับดูในเว็ปดูเนื้อขาดก็เทพแล้วครับ.  ยอมแพ้แม้แต่ส่องกล้องยังลำบากยิ่งเจอคราบกรุบางขุนพรหมร้องจ้ากครับ และผมเริ่มมาจากเนื้อครับ แต่เนื้อที่ผมศึกษาน่ะอันไหนต้องมีมีแค่ไหนมากน้อยก่วากันเท่าไหร่อันไหนมีก็ได้ไม่มีก็ได้เยอะครับ. สีแบบไหนเปลี่ยนเป็นแบบไหนได้บ้าง
    5.ผมเข้าใจครับว่าใครๆก็อยากมีกันทั้งนั้นแหละครับผมก็ด้วย. แต่ไม่ต้องอยากมีจนเอาของที่ไมใช่มำให้ใช่มันทางลัดเกินไป
    6.ถ้าอ่านมาแต่เริ่มไม่ใช่อ่านลวกๆก็พอจะทราบว่าผมจะพูดถึงบล็อกพิมพ์หลวงวิจารณ์เป็นแบบไหนอันไหนของหลวงวิจารณ์ แล้วหลวงวิจารณ์ก็ไม่ใช่ยุค2ครับยุคสุดท้ายถ้าคุณแบ่งเป็น3ยุคหลวงวิจารณ์ก็ยุค3. แล้วหลวงวิจารณ์ก็แบ่งเป็น3ยุคอีก ทีนึง ผมให้ศึกษาเพราะมีเอกลักษณ์ตายตัว. ถ้าไม่เข้าหลวงวิจารณ์ก็พิจารณาในฝีมือช่างอื่นๆไปไม่มีมั่วและแคบ. แต่ในชีวิตเราจะเจอพระแบบไหนก็มีขอบกระจกเส้นบังคับทั้งนั้นแล้วจะเอาบล็อกพิมพ์ช่างอื่นมาพิจารณา.  ติ้งต้อง. ไปไร้หลักก็ไม่ได้บอกว่าผมถูกหรือผิดแต่ผมไม่สะเปะสะปะ. 
    7.แล้วเอาภาพพระที่ชนะประกวดมาเรียงกัน พระเขาคงแกะเป็นทรงไม่ใช่บล็อก มันเลยมีทั้งอกใหญ่ก็มีอกเล็กก็มีไม่รู้แยกยังไง ถ้าบอกว่าทรงพระประธานมันก็คือพิมพ์ใหญนั่นแหละเพราะสมัยก่อนเขาเรียกพิมพ์พระประทาน แต่การประกวดผมเข้าใจว่าเป็นการเอาพิมพ์ใหญ่มาประกวดทั้งหมด. แต่ดูเถอะมีเส้นบังคับพิมพ์หมด ไม่ต้องไปดูช่างอื่นเลย.  

ผมมีภารกิจค่อยว่ากันต่อครับ

11. หนอนนครปฐม

หนอนนครปฐม สมาชิกใหม่

8 มิถุนายน 2011
    งานเข้าอีกแล้ว:cool:

12. sunsky

ใจเย็นๆครับศึกษากันสนุกๆครับ อย่าซีเรียสกันเลยครับ พระสมเด็จแล้วแต่โอกาสเราเจอครับ (ถ้าวาสนาเราเจอท่านนะครับ) หลักการดูการวิเคราะห์ก็แล้วแต่ของแต่ละคนครับ อย่างว่าละครับเราเกิดไม่ทัน

13. phak622

ไม่ใช่การว่านะครับท่านแตในการศึกษาถ้าเราสะเปะสะปะมันหาไม่เจอตากลับจำผิดจำไม่ได้ ผมหลงมาหมดแล้วครับทางน่ะผมถึงบอกนี่ขนาดผมเล่นแบบครอบคุมสุดๆแล้วนะครับ. แต่ถ้าตอบคำถามตัวเองในการศึกษาเมื่อเจอปัญหาไม่ได้คำตอบคือเหตุและผล. เราต้องหาคำตอบจากเหตุและผล ยม่อยากให้เป็นแบบนี้ว่า

1.หยิบพระมาส่อง. เนื้อใช่. นี่แหละพระสมเด็จ. คำถาม
    -ใช่อย่างไร
    มีเหตุผลอย่างไรถึงบอกว่าเนื้อใช่
    -มีเม็ดดำรึเปล่า. มี. แล้วใช่ต้องมีแค่ไหน. มีอย่างไรแบบไหน
    -เม็ดแดงล่ะมีรึเปล่า. มี. แล้วใช่ต้องมีแบบไหน หรือว่าแค่มี เม็ดสีแดงก็พอ
    -เม็ดหินกรวดหรือเม็ดทรายกรวด ต้องมีรึเปล่า มีก็ได้หรือว่าต้องมีถ้ามีเยอะแค่ไหน
    -ฯลฯ
    -เพราะอะไรครับถึงดูขนาดนั้น. เพราะถ้าเป็นตามนั้นนั่นแหละครับถึงเรียกว่าเนื้อพระสมเด็จเพราะของแท้ที่ยอมรับกันไม่ว่าคนดูพระไม่เป็นยังชื่นชม เพราะสถิติครับวิทยาศาสตร์พอหรือไม่คนทำเก๊ไมรู้ประริมาณหรอกครับ ดำ แดงส้ม. เกสร ว่าไป จบ มากน้อยอย่างไรไม่เคยสังเกตุขอแค่มีนี่แค่เบื้องต้น
    2.แต่ว่าเราดูแค่ไหนให้ผมถามเลยนะเราดูเนื้อที่เขาบอกให้ผมหัดดูเนื้อนั้นถามกลับว่าดูยังไง. ถามเพื่อนนักแสวงหาก็ได้ดูอย่างงเวลาเจอพระมาองค์นึงหยิบขึ้นส่องแล้วหาอะไรในเนื้อนั้นบ้าง. แล้วหาเสร็จสรุปแล้วมีผลออกมาเช่นไร
    3.พระสมเด็จเก๊มานานประการนึงแต่จะหลอกเราได้แค่เนื้อแต่ก็ยังไม่เหมือนหรอกเพราะเก๊มานานแต่วิวัฒนาการด้านการแกะพิมพ์ทรงให้เหมือนนั้นห่างอยู่จึงเอาตรงนี้มาช่วยแยกด้วยนอกจากการดูเนื้ออย่างละเอียดแล้วแต่ทุกวันนี้การเก๊เรื่องพิมพ์นั้นพวกฝีมือก็ม์ครับและเนื้อก็ฝีมือด้วยแต่ธรรมชาติปลอมไม่ได้แต่ธรรมชาติต้องมีเหตุและผล
    4.ผมไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้นหรอกครับ. แต่แค่อยากให้นักแสวงหามีเหคุผลในการศึกษา. เพราะไม่อยากให้ไปทางลัดแบบนั้น หลงแล้วหลงเลยครับ

14. faakfaa

faakfaa Active Member

18 กรกฎาคม 2012
    ข้อมูลเนื้อหากำลังเข้มข้น บอร์ดกระทู้กำลังร้อนระอุ ชอบมากครับ ที่มีข้อมูลแย้งและอธิบายมาด้วยเหตุและผล ต้องอย่างนี้ครับ

15. phak622

ขอบคุณมากครับที่เข้าอ่านแล้วมีเหตุผลในการรับข้อมูล. ไม่ต้องเชื่อผมนะครับแต่เชื่อเหตุผลของตนเองในการที่จะเชื่อ. อ่านข้อมูลเสพข่้อมูลวิเคราะเอาไม่มีใครสามารถบังคับได้. ยม่เคยคิดร้ายกับใครครับอยากให้มีกันทุกๆคนด้วยเพราะดีจริงๆไม่รวยก็มีความสุขครับ. แล้วองค์ที่ลงนี่ละครับ. 1.คิดว่าใครแกะพิมพ์ละในเมื่อเนื้อถูกปิดสะขนาดนั้น
    2.หยิบขึ้นมาครับพระองค์นี้ จะดูให้แท้ให้เป็นเราจะดูอะไรบ้าง
    3.ท่านอื่นที่เข้ามาดูได้แค่พิมพ์แล้ววิเคราะครับใครแกะไม่ใช่หลวงวิจารณ์ก็ไม่ต้องเอาหลักที่ผมว่ามาพิจารณาใช่หลวงวิจารณ์จะเอามาหรือไม่เอามาก็แล้วแต่ครับ

16. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ผมว่าพระสมเด็จวัดระฆังที่นิยมแบบสากลนิยมเขาก็จะยึดเอาพิมพ์ของหลวงวิจารณ์เป็นหลักครับโดยเฉพาะพิมพ์ใหญ่ซึ่งมีเอกลักษณ์โดดเด่นชัดเจน...ต้องมีเส้นบังคับพิมพ์หนึ่ง เห็นปลายเท้าซ้ายหนึ่ง หูซ้ายรำไรหนึ่ง ฐานชั้นบนไม่เท่ากันหนึ่ง ฐานสิงห์ชัดข้างไม่ชัดข้างหนึ่ง องค์พระเอียงซ้ายหนึ่ง วงแขนโย้ขวาหนึ่ง แขนซ้ายขวาไม่เท่ากันหนึ่ง และปลีกย่อยอีกเยอะครับ...เป็นอีกหนึ่งของเสน่ห์พระสมเด็จครับสำหรับการแสวงหา...บางทีพระสมเด็จซึ่งเป็นของสมเด็จโตสร้างแต่เป็นพิมพ์ของหลวงสิทธิ์ซึ่งปลายฐานสิงห์ด้านขวาองค์พระงอนเชิดขึ้นเหมือนหัวเรือเขายังบอกเป็นพระนอกพิมพ์หรือเก๊ไปเลย..ผมจึงว่าเขานิยมแต่พิมพ์ของหลวงวิจารณ์ครับ...

17. sunsky

ข้อความนี้เห็นด้วยครับ ถ้าสมมุติพระทุกพิมพ์ของหลวงวิจารย์มีรวมกันจำนวนแค่1000องค์ละครับ ก็เท่ากับว่ามีพระแท้ที่วงการยอมรับแค่1000องค์ครับ ของช่างอื่นก็ตีเก๊หมดครับ

18. ATake

ATake Active Member

15 พฤษภาคม 2011
    สงสัยครับ พิมพ์ใหญ่ของหลวงวิจารย์จำเป็นจะต้องมีกรอบกระจกไหมครับ

19. สุนัย

สุนัย เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านมา นานขอ ออกความเห็นนะครับ ผมว่ามันก็แล้วแต่ความชอบนะครับถ้าชอบพิมพ์ของหลวงสิทธิ์หรือหลวงวิจิตรก็เก็บไว้ได้ครับถึงไม่มีราคาแต่ก็ห้อยขึ้นคอเพิ่งพุทธคุณได้ครับ แต่ผมชอบพิมพ์หลวงวิจารณ์ครับและศึกษาดูพระสมเด็จที่สากลนิยมครับนั้นก็คือพระสมเด็จพิมพ์ของหลวงวิจารณ์ครับ(good)

20. phak622

ประการแรก. พระแท้แต่ไม่ใช่ที่เขานิยม. ก็แท้เป็นพระสมเด็จพุทธคุณเสมอเหมือนหรือมากกว่าเพราะมักมีมวลสารพิเศษมากกว่า
    ประการที่สอง. พระแท้แต่เป็นที่นิยม. เป็นพระมีราคา. เป็นพระสมเด็จทุกคนยอมรับ พุทธคุณไมเปลี่ยนแปลง
    ประการที่สามเป็นพระเก๊เป็นพระปลอม. พยายามให้คนยอมรับพยายามให้ตนเองมีหนทางที่จะได้ครอบครอง. แล้วสรุปว่าแท้. ไม่มีพุทธคุณ ไม่มีราคา ไม่ได้รับการยอมรับจากทุกคน

พระแท้ก็ต้องแท้. นิยมหรือไม่นิยมคนละเรื่อง.
    1.ถ้ายึดที่เขานิยม ก็ได้ไม่ผิดยังไงก็ยังเล่นพระแท้
    2.ถ้าเล่นแบบขอให้แท้นิยมหรือไม่ไม่จำเป็น. ก็ยังเล่นพระแท้
    3.แต่ถ้าเล่นพระเก๊แล้ว คิดว่าถือเอาว่า. แท้. ก็เล่นพระปลอม

วัดสะตือผมก็เอามาเป็นเชื้อเป็นครู นายแฉล้มผมก็เก็บมาศึกษาบูชา เกศไชโยแท้แต่นอกพิมพ์หรือที่เขาเรียกว่าพิมพ์ตลกผมก็เก็บ. มวลสารที่เขาใช้มาจนสึกไม่เหลือรูปทรงความสวยผมก็เก็บก็ใช้. ฯลฯ เพราะเหล่านั้นเป็นของแท้พุทธคุณเกิดโดยการปลุกเสกของสมเด็จโตท่าน แม้ไม่นิยมแต่แท้.

ดังนั้นเราเล่นพระแท้จะนิยมหรือไม่ไม่เกี่ยวเพร่ะผมนักแสวงหา. นิยมก็ได้ไม่นิยมก็ได้แต่แท้แท้แบบมีเหตุมีผล.
    ส่วนใครจะเล่นที่นิยมก็นิยมเราก็เป็นนักแสวงหาพระสมเด็จพิมพ์นิยม. แต่เพื่อนร่วมทางทุกท่านครับ. อย่าไปหลงทางเลานพระเก๊ก็แล้วกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2012