เส้นทางนักแสวงหาพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย phak622, 7 กรกฎาคม 2012.

1. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

หมายถึงอยู่ในองค์พระสมเด็จใช่ไหมครับผม?

2. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ลงทะเบียนขอ เชื้อ ดังกล่าวครับ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพื่อนำไปเป็นตัวอย่าง ในการศึกษาต่อไปครับ:cool::cool::cool:

3. ตั้งใจธรรม

ลงทะเบียนขอรับ เชื้อ เพื่อศึกษา และสะสมต่อไปครับ
    ในส่วนเชื้อที่ผมเข้าใจ คือ เป็นชิ้นส่วนแตกหัก ที่นำมาเป็นมวลสารในการสร้างพระสมเด็จบางขุนพรหมปี 09 ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ:cool::cool::cool:

4. phak622

ถูกครับมวลสารเก่าที่สมเด็จท่านสร้างนั่นแหละครับมันจะมีผสมอยู่มองเห็นเป็นก้อนๆใว้ศึกษาครับ

5. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมติดตามความรู้มาเนิ่นนานถึงหน้าที่ 7 แล้วครับ และเป็นคนหนึ่งที่อยากได้พระของสมเด็จฯ มาครอบครองเพื่ออราธนาสักองค์นึง แต่ก็ไม่เคยมีใครยืนยันได้ว่าใช่หรือเปล่าแม้แต่ตัวเอง ค้างคาใจมาเนิ่นนานครับ ผมดูว่าเป็นพิมพ์ของวัดเกศฯ แต่บางท่านว่าไม่ใช่ รบกวนดูเนื้อหามวลสารให้หน่อยครับ ว่าโชคดีมีเชื้อหรือเปล่า และลงชื่อด้วยคนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ตั้งใจธรรม

ในการขอรับมวลสารเชื้อ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

7. phak622

ครับด้วยความเคารพด้วยครับ

ผมไม่อยากให้ท่านไปพิจารณาแบบนั้นนะครับมันเท่ากับว่าเราต้องไปเน้นเกินไปกล่าวคือ ไม่จัน ฯลฯแบบนี้นะแบบนนั้นนะ เราจะพลาดในองค์ประกอบโดยรวม

ในเรื่องมวลสาร ผมอยากให้ท่านพิจารณาในทำนองที่ว่าเป็นหัวข้อหลักก่อน แล้วเอาหัวข้อหลักมาแบ่งย่อย แล้วดูไปอีกว่าอันไหนย่อยได้แค่ไหนอีก

อย่างเช่นว่า ในมวลสารพระสมเด็จมีสีอะไรบ้าง 1 2 3 4 5 ฯลฯ
    สีที่ 1 1.1 ขนาดไหนบ้าง 1.2 ผิวเป็นอย่างไร 1.3 มีเยอะแค่ไหน 1.4 คิดว่าน่าจะเป็นอะไร 1.5 ฯลฯ เป็นต้นนะครับยกตัวอย่างเฉยๆ

ทุกๆอย่างที่เราเห็น มองภาพรวมแล้วค่อยๆเจาะไปๆ

ในเรื่อง ว่าเป็นมวลสารที่มาจากอะไรนั้นไม่อยากให้เน้นแต่ให้รู้เป็นข้อมูลใว้เฉยๆ อย่างเม็ดสีดำนั้น ก็เกิดจารการบดมวลสาร แต่มวลสารบางอย่างบดไม่ได้จะบดได้ต้องทำให้เป็นถ่านบดเหมือนดินประสิว อะไรทำนองนั้นถ้าบดเสียแล้วก็ไม่สามารถแยกออกได้คงแยกออกไม่ได้ตั้งแต่ทำเป็นถ่านแล้วมั้งว่าอะไรเป็นอะไรเพียงแต่เราดูการเกิดขึ้นของมวลสารว่ามาเป็นแบบนี้เพราะอะไร ส่วนสีเหลืองอ่อนบ้างก็อาจจะเป็นดอกไม้หรือเกสรดอกไม้ จะบดได้ไม่ต้องเผานี่เอาตากแดดแห้งแล้วเอามาบดก็ได้สรรพคุณที่มีในตัวก็ไม่เสียไป เป็นต้นครับ เป็นเพียงการอธิบายความเท่านั้นครับ

สรุปคือ ผมก็พิจารณาแบบนั้นในบางอย่างไม่ได้เช่นกันครับเพียงแต่ผมก็ค่อยๆเจาะไปได้แค่ไหนก็แค่นั้นวันหลังมาเจาะใหม่ ทุกวันนี้ก็ยังเจาะอยู่ ทำอย่างนี้อยู่ทุกๆวัน ครับ

8. Tonypwm

Tonypwm Active Member

11 พฤษภาคม 2011
    ยังพอมีเหลือบ้างใช่ไหมครับ ผมขอรับด้วยคนครับ

9. vichai-to

vichai-to Active Member

ด้วยความบับถือ ขอบคุณครับผมขอศึกษาติดตามด้วยครับ

10. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เบรคนะครับ แค่ไม่เห็นด้วยกับข้อมูลข้างบน

(ความเห็นส่วนบุคคล)

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009

แล้วเรื่องราว...เป็นอย่างไรครับ อ.เอ๋ พอจะบอกได้ไหมครับ
    ส่วนผมนี่เรื่องประวัติไม่ทราบจริง ๆ แต่ก็พอจะจำคร่าวว่า
    ลุงแฉล้มก็ทำพร้อมกันนั่นแหละครับ ผมยังจำหน้าลุงแฉล้มได้เลย
    หน้ากลมตัวไม่สูงผมขาวเรียบตรง เคยเล่นหนังจักร์ ๆ วงศ์ ๆ ช่อง 7

ผมมีอยู่สององค์พิมพ์ของลุงแฉล้มเป็นฐานแซมองค์ย่อม ๆ
    เนื้อปกติอมเหลืองเล็กน้อย ติดรางวัลด้วย

ขนาดไฟล์:
      167.7 KB
      เปิดดู:
      259
  12. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

นานๆจะได้เห็นพระของพี่ชาย งามครับ :cool:

13. เอ๋สระบุรี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เอ๋อยุธยา [​IMG]
    ไม่ได้เบรคนะครับ แค่ไม่เห็นด้วยกับข้อมูลข้างบน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แล้วเรื่องราว...เป็นอย่างไรครับ อ.เอ๋ พอจะบอกได้ไหมครับ
    ส่วนผมนี่เรื่องประวัติไม่ทราบจริง ๆ แต่ก็พอจะจำคร่าวว่า
    ลุงแฉล้มก็ทำพร้อมกันนั่นแหละครับ ผมยังจำหน้าลุงแฉล้มได้เลย
    หน้ากลมตัวไม่สูงผมขาวเรียบตรง เคยเล่นหนังจักร์ ๆ วงศ์ ๆ ช่อง 7

ผมมีอยู่สององค์พิมพ์ของลุงแฉล้มเป็นฐานแซมองค์ย่อม ๆ
    เนื้อปกติอมเหลืองเล็กน้อย ติดรางวัลด้วย<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    พอดีผมก็เกิดไม่ทันปี2509 ครับพี่ แต่ข้อมูลที่เสพมา ลุงแฉล้ม บัวเปลี่ยนสี ก็เป็นหนึ่งในผู้ที่แกะแม่พิมพ์ร่วมกับช่างคนอื่นๆ และ แม่พิมพ์บางพิมพ์ เช่น พิมพ์อกครุฑ พิมพ์เส้นด้าย พิมพ์ปรกโพธิ์ ก็ใช้การถอดพิมพ์เอาครับโดยไม่ต้องแกะแม่พิมพ์ใหม่ จึงเป็นไปไม่ได้เลยครับที่ลุงแฉล้ม จะแกะแม่พิมพ์ขึ้มาที่หลัง แล้วเอาผงที่เหลือจากการทำพระปี 09 มากดพิมพ์เองทีหลัง และพระลุงแฉล้มเป็นพิมพ์ที่แยกออกมาได้ หลายๆพิมพ์ แต่บางพิมพ์ก็เห็นอยู่ไม่กี่องค์ เช่นพิมพ์รูปเหมือนสมเด็จโตครับ และพระพิมพ์ลุงแฉล้มก็มีราคาแพงกว่าพิมพ์มาตรฐานอีกหลายๆพิมพ์ด้วยครับ ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลนี้ จึงเป็นเหตุให้ผมเข้ามาแย้งท่านจขกท.ในเรื่องมวลสารของพระ09 และการที่ลุงแฉล้มเอาเนื้อ09 ที่เหลือมาพิมพ์พระเองครับ

14. phak622

ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับเรื่องประวัติผมไม่แน่น ผมก็มี2ข้อมูอยู่ในหัวเช่นกัน. 1ตามที่ผมกล่าวมา2ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับวัดเลยแต่ลุงเขาสร้างในปี09เช่นกัน แต่แกะพิมพ์เองแต่มวลสารนั้นเป็นมวลสารที่เป็นมวลสารเก่าบางขุนพรหมจริงๆซึ่งแกก็ีมี.มีเยอะกว่าที่วัดอีก อันนี้คืออีกข้อมูลนึง
    แต่ประเด็นที่ผมนำมาคือผมมีที่เป็นของลุงแฉล่มจริง. และมวลสารเยอะและพุทธคุณดี. ผมต้องขออภัยอีกครั้งในความรู้น้อย. แต่ยังให้ฟรีเหมือนเดิม. และแนะนำหลวงปู่ลำภูปี02อันนั้นผงเก่าบางขุนพรหมเยอะมากครับ. ขอบคุณที่ท้วงติงกันครับ. พี่ๆที่รู้เยอะอย่าเก็บใว้ครับปล่อยมาให้ผมบ้าง

ขออภัยในความรู้น้อยอีกครั้ง. ด้วยความเคารพ

15. ตั้งใจธรรม

ข้อมูลใหม่เพิ่มเติมครับ แชร์ข้อมูลจะได้สร้างความเข้าใจในทิศทางเดียวกันเป็นเรื่องดีครับ ผมเองพึ่งทราบข้อมูลตรงนี้เหมือนกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับคุณphak622 ในส่วนของพระบางขุนพรหมลุงแฉล่มที่พี่ลงประกาศ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ อยากเห็นองค์จริงมากครับ ขอบคุณครับ:cool::cool:

16. เอ๋สระบุรี

ขออภัยครับที่ถามไม่ได้ต้อนให้จน แต่เพื่อข้อมูลที่ตรงกันในการศึกษาต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2012
  17. phak622

คือข้อมูลผมรู้มา2ทางตามที่ผมเล่า แต่ที่ถาม. ถ้าแกไม่เกี่ยวกับวัดนั้นคือแกแกะพิมพ์ของแกเองทำเอง. แต่บังเอิญว่าทำออกมาในปีเดียวกัน. แต่อีกข้อมูลแก่เป็นช่างอยู่ด้วยในพิธิ09. ถ้าแก่ทำเอง. ในส่วนของแกๆมี่พระกรุที่เปิดกรุ2500เป็นมวลสารอยู่เยอะมากก่วา09สร้างเสียอีกครับ. เพราะเท่าที่เห็นมามีน้อยใน09เนื้อพระที่อยู่ในกรุที่เป็นมวลสารเก่าที่เปิดกรุ2500มีน้อย. คำตอบคือทางไหนไม่รู้แน่ชัดแต่พระต้องเข้าพิธีเลยคิดว่าแกเป็นช่างของ09ด้วย. แต่มวลสารที่ว่าเป็นมวลสารพระกรุที่ถูกเปิดตอน2500. และเนื้อของ09เองไม่นับมวลสารกรุยังไม่ถึงหลวงปู่นาคเลย. ดังนั้นในเรื่องประวัติก็ว่าไปแต่แน่เนื้อองค์ที่ผมจะให้เป็นเชื้อไม่รู้จะให้ยังไง. ฟรี. เนื้อที่มีในองค์คือเนื้อพระสมเด็จบางขุนพรหมที่เสมียนตราด้วง เป็นประธานฆารวาท. และสมเด็จพุฒาจารย์โตท่านเป็นประธานฝ่ายสงฆ์คือพระกรุ. ซึ่งสมเด็จท่านเกี่ยวข้อง. ดังนั้นเรื่องการต้อนไม่ต้อนไม่เกี่ยวครับผมรับฟังทุกท่านด้วยดีเสียอีก. และทิศทางเดียวกันคือมวลสารในองค์ที่จะให้เป็นมวลสารในกรุผสมเนื้อที่สร้างใหม่. เอาเป็นเชื้อได้ศึกษาได้มีเม็ดเขียว. เม็ดฯลฯพอให้ศึกษา. และพุทธพพณดีมากผมห้อยเดี่ยวมาแล้ว. ขับรถเฉี่ยวรถคนอื่นเป็นรอยยาวผมผิดเต็มๆลงไปพูดว่าโทษครับ เขามองหน้าพยักหน้าบอกไม่เป็นไรแล้วไป เอาสิงงมากครับ. เป็นท่านทั้งหลายโดนจะรู้สึกอย่างไร. ผมเลยหยิบมายกขึ้นหัว. สาธุไปหลายที. ครับ ขออภัยในความอ่อนด้อยด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  18. เอ๋สระบุรี

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วครับว่า เนื้อพระสมเด็จฯบางขุนพรหม ที่อยู่ในกรุให้ดูมวลสารที่ชิ้นนั้นนะครับ โอเคเลยครับ ตรงกับที่ใจผมคิดไม่ผิด

19. ตั้งใจธรรม

ตามความเข้าใจนะครับ คือเชื้อพระดังกล่าวข้างต้น ทางลุงแฉล้มได้อยู่ในขณะที่มีการเปิดกรุพระสมเด็จบางขุนพรหม ตอนปี 2500 และลุงแฉล้มมีมวลสารเชื้อที่แตกหักในการเปิดกรุดังกล่างค่อนข้างเยอะ
    ในการสร้างพระสมเด็จบางขุนพรหม ปี09 ทางคุณลุงแฉล้มได้เป็นผู้มีส่วนร่วมในการสร้างพระสมเด็จบางขุนพรหมปี09ด้วย ทั้งในส่วนของเรื่อง มวลสารเชื้อ ที่ทางคุณลุงแฉล้มมีอยู่เดิม และการสร้างพิมพ์พระดังกล่าว
    แต่มวลสารเชื้อที่มีการผสมสร้างพระสมเด็จบางขุนพรหมนั้น จะมีการสร้างขึ้นก่อนปี09 คือหลวงปู่นาคท่านเป็นผู้สร้างพระสมเด็จบางขุนพรหม ที่มีการสร้างในปี02 จากมวลสารเชื้อที่มีการเปิดกรุในปี 2500 ข้อความข้างต้นเป็นการทำความเข้าใจของกระผมเองครับ ถูกผิดอย่างไรขออภัยด้วยครับ ถือว่าเป็นการสร้างความเข้าใจในทิศทางเดียวกันครับ ขอบคุณครับ ผู้เจริญในธรรม อนุโมทนา...สาธุ

20. phak622

ปี02หลวงปูลำภูครับ. มวลสารพระกรุบางขุนพรหมเยอะ. อันนี้ไม่ชัวร์เรื่องประวัติแต่ละทางมันมาเบียดๆกันแต่เราวิเคาระเอาครับไม่ผิดหรอกครับ.