เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

2. gim

gim เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่พระครูบุญศรี
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง
    สวัสดีพี่พี พี่ๆน้องๆบ้านเหรียญบินทุกๆท่านครับ<!-- google_ad_section_end -->

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    <CENTER>Re: รบกวนสอบถามครับ พระ หลวงพ่อทรง

</CENTER>

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxxxxxxxx
    ไม่ทราบว่าคุณพี มี พระนักธรรม หลวงพ่อทรง ยุคต้น และ พระแหวกม่าน ยุคต้น แบ่งให้บูชาบ้างหรือเปล่าครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เดี๋ยวขอกระทู้นี้ไปลงน่ะครับ

ผมเพียงแต่เขียนแนะนำ พระหลวงพ่อทรงน่ะครับ ช่วงสองสามปีก่อน ผมแจกพระนักธรรมแก่เด็ก และคุณพ่อ คุณแม่ ทีมีปัญหาเรื่องลูกน่ะครับ ถ้าเขียนมาขอ หลังไมค์ แจกไปหลายปีจนชักงวด เลยเลิกแจกครับ ผมจะเก็บไว้มั่งในอนาคต ข้างหน้ายังอีกไกล หลายปี

ของผมไม่มีขายน่ะครับ ...ขอให้เห็นใจ

แต่ถ้าท่านไปจะไปซื้อมา เอามาให้ผมดู ให้ผมออกความเห็นผมก็จะว่าไปตามตรงกับที่ผมคิด อาจจะช่วยให้ท่านหาของที่มั่นใจว่าผ่านมือหลวงพ่อทรงมาได้น่ะครับ บอกทางอาจจะดีกว่า นำมาขายซ่ะเอง

บางที วิชาการ อาจจะเป็นทานที่มีอานิสงฆ์มากกว่าสิ่งของน่ะครับ

ผมเคยพูดเล่นๆว่า ถ้าผมปลดเกษียณ น่าจะประมาณอายุ ๖๕ ปี ตอนนั้นคงไม่มีอาชีพ และถ้าทายาทไม่สนใจ อาจจะนำมาขายครับ และเวลายังเหลืออีกหลายปีน่ะครับ และผมอาจจะกลับ " บ้าน " ไปซ่ะก่อนก็ได้ครับ...แหะๆ

ตกลงสรุปว่าไม่มีขายน่ะจ้ะ...แหะๆ

4. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    รบกวนถามพี่พีครับ ว่าใช่กริ่ง-พระชัยวัฒน์แพโบสถ์น้ำ หรือเปล่าครับ
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.1 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      55.9 KB
      เปิดดู:
      65
  5. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...น้องชาย(รูปหล่อ) ที่แนะนำให้รู้จักหลวงพ่อทรง ...กว่าจะมากระทู้นี้ก็เกือบปี...เช่นกันครับขอบารมีหลวงปู่จงดลบันดาลให้ปัญหาอุปสรรคต่างๆคลี่คลายไปในทางที่ดี และขอให้รวยยิ่งขึ้นไปอีกครับ...

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระชัยครับ

ผมจะเขียนล่ะเอียดน่ะครับ โค้ด มี สองโค้ด

7. พี เสาวภา

ยินดี ต้อนรับครับ......แหะๆ

8. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อทรงครับ

9. พี เสาวภา

<CENTER>Re: หวัดดีคับลุงพี

</CENTER>

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxxx
    คือว่าผมว่าจะสอบชิงทุนนักศึกษาแลกเปลี่ยนอะคับ
    เลยอย่างให้หลวงพ่อทรงหลวงปู่บุญศรีช่วยบ้างนะคับ
    ลุงพ่อมีเคร็ดหรือวิธีไม่คับ
    คือผมก้เข้าจัยว่าต้องขยันอ่านหนังสือมากๆๆ
    แต่ด้วยความเชื่อและนับถือเหมือนเป็นกำลังจัยและความเชื่อมั่นนะคับเพราะอาจารย์ที่สัมภาษณ์ก็ไม่ค่อยชอบผมเพราะเขาเป็นอาจารย์ที่ปรึกษาของห้องผมด้วยคับด้วยคับ ลุงพอช่วยผมได้ไหมคับ
    ถ้าเป็นการรบกวนลุงหรือว่าลุงกำลังยุ่งๆๆผมก็ขอโทดด้วยนะคับ
    หวัดดีคับ

อาราธนาพระนักธรรมน่ะครับ และ

ใช้คาถา ปู่พระอินทร์ ( คาถา ตาทิพย์ )

"สหัสสเนตโต เทวินโต ทิพพจักขุง วิโสทายิ อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู"

(คาถาบทนี้เหมาะสำหรับเด็กนักเรียน บอกว่าเวลาก่อนที่จะดูหนังสือ ให้ไหว้พระ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อน นึกถึงพระธรรม นึกถึงพระอริยสงฆ์ นึกถึงบิดามารดา ความดีของท่าน นึกถึงครูบาอาจารย์ แล้วนึกถึงพระอินทร์เจ้าของคาถา แล้วว่าสัก 1 จบ แล้วก็ดูหนังสือ เมื่อจะเลิกจากอ่านหนังสือก็ว่าสักอีก 1 จบ วันแรก ๆ ก็อาจจะจำไม่ได้ แต่วันต่อไปก็อาจจะคล่องตัวขึ้นมาเอง)

เป็นคาถาที่มีความสำคัญกับพวกเรามาก โดยเฉพาะคนที่กำลังเรียนหรือศึกษาอยู่ จะมีผลมากด้านความจำ หรือการทำข้อสอบก็จะมีความถูกต้องแม่นยำอย่างไม่น่าเ ชื่อ

ถ้าจำแม่นไม่หลงลืมจริง ๆ ก็ใช้คาถาท่านปู่พระอินทร์ สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ
    สหัสสเนตโต ตาโต ๆ พันดวง
    เทวินโท คือ เทวดาผู้เป็นใหญ่
    ทิพจักขุง ก็คือ ตาทิพย์ ความรู้สึกเหมือนมีตาทิพย์
    วิโสทายิ แค่นั้น ใช่บ่อย ๆ ความจำจะดี ขณะเดียวกันถ้าหากว่าใครจะสอบอะไรก็ใช้ได้มันจะคล่องตัวเหมือนยังกับลอกข้อสอบเลย

คาถาท่านปู่พระอินทร์ คาถาสหัสสะเนตโตน่ะ ว่านะโมสามจบ ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหมเทวดาทั้งหมด มีท่านปู่พระอินทร์เป็นที่สุด ขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์รับกระดาษคำถามมาอย่าเพิ่งอ่านให้คว่ำลง ว่าคาถาสักสามจบ เสร็จแล้วพลิกกระดาษขึ้นมา อ่านคำถามดู ถ้ายังตอบได้ไม่หมดให้คว่ำลง แล้วว่าอีกเจ็ดจบ

คราวนี้ความรู้สึกบอกว่าอย่างไร อยากจะเขียนอย่างไร อยากจะตอบอย่างไร ทำตามนั้นเลย จะเป็นไปตามนั้นทุกอย่าง ขอให้เชื่ออารมณ์แรกอย่าไปฝืน คาถาสั้น ๆ ว่า สหัสสะเนตโต เทวินโท ทิพจังขุง วิโสธายิ แค่นี้แหละ ตอนหลังเขาเติม อิกะวิติ พุทธสังมิ โลกะวิทู ลงไปหน่อยหนึ่ง อิกะวิติเป็นหัวใจอิติปิโส พุทธสังมินี่หัวใจไตรสรณาคมน์ โลกะวิทูก็รู้แจ้งในโลก อะไร ๆ มา ก็รู้หมด ใช้คาถาตัวนี้ให้ชิน ก่อนอ่านหนังสือก็ว่าไปซะห้าจบ สิบจบ หลังอ่านก็ว่าไปซะห้าจบ สิบจบ

ผมไปลอกเขามา ขออนุญาตน่ะครับ แต่คาถาที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อให้มาถือว่าเป็นกลาง

เด็กๆ เอาไปใช้น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2011
  10. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ... ครับ
    เข้ามารายงานตัวยามเช้า พร้อมกับอากาศเย็นสบายๆแถมมีละอองฝนโปรยมาเป็นระยะๆ ( ยังดีนะที่ฝนไม่ตกแรง )

11. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ ครับ

ผมคงต้องขอเอาคาถาปู่พระอินทร์ไปใช้บ้างแล้ว จะสอบอยู่ไม่กี่วันนี้แล้ว ยังไม่ได้อ่านหนังสือสักตัวเลยครับ :p

12. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ก่อนไปเปิดร้าน มีข้อความดีๆ มาฝากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน.....

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>คุณกำ ... อะไรอยู่?

มีครอบครัวที่น่ารักอยู่ครอบครัวหนึ่ง
    ในครอบครัวนี้มี พ่อ แม่ และลูกชายวัย 5 ขวบ กำลังน่ารักเลยทีเดียว
    เจ้าหนูเป็นเด็กที่ซนอย่างร้ายกาจและขี้สงสัยอย่างมาก

อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าหนูนึกครึ้มอกครึ้ม ใจอย่างไรบอกไม่ถูก
    ไปคว้าเอาแจกันหยกแกะสลักต้นราชวงศ์หมิง
    ซึ่งเป็นสมบัติตกทอดมาจากต้นตระกูล และมีราคาสูงเกินจะประเมินค่าได้
    เจ้าหนูได้นำแจกันมาพลิกคว่ำพลิกหงาย สักพักก็ล้วงมือเข้าไปในแจกัน

ทันใดนั้น! เจ้าหนูก็ทำตาโต ดูเหมือนจะดีใจ ที่ล้วงเข้าไปเจออะไรสักอย่าง
    แต่ปัญหาหาอยู่ที่ว่า เจ้าหนูจะดึงมือออกมาไ ด้อย่างไร
    เจ้าหนูเริ่มกระสับกระส่าย พยายามดึงมือออกมา แต่ก็ไม่สำเร็จ จนต้องใช้ไม้ตายคือ
    "ทำอะไรไม่ได้ ร้องไห้ไว้ก่อน"
    </TD></TR><TR><TD>เสียงร้องดังลั่นของเจ้าหนูเป็นผลให้พ่อและแม่ต้องรีบวิ่งเข้ามาดู
    เมื่อมาพบเหตุการณ์ต่างก็พยายามช่วยกันดึงมือของเจ้าหนูออกจากแจกันด้วยวิธีต่างๆ
    ทั้งใช้น้ำมันหยอดเข้าไปที่ปากแจกันก็แล้ว น้ำสบู่ก็แล้ว

แต่ไม่ว่าจะทำอย่างไร มือเล็กๆ ก็หาได้หลุดออกมาพ้นปากแจกันไม่
    จนสุดท้ายผู้เป็นพ่อ ต้องตัดสินใจ
    ทุบแจกันหยกราชวงศ์หมิง แตกกระจายเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย เพื่อรักษามือของลูกรักเอาไว้
    เมื่อมือของเจ้าหนูหลุดจากแจกันแล้ว พ่อและแม่ก็พบว่า ในมือเจ้าหนูกำอะไรบางอย่างไว้จนแน่น

ผู้เป็นแม่จึงถามลูกชายว่า "หนูกำอะไรอยู่จ๊ะลูก ?"
    เจ้าหนูตอบ พร้อมทำสีหน้าขึงขัง "ผมปล่อยมันไม่ได้หรอกครับ"

"แล้วมันคืออะไรล่ะลูก?" ผู้เป็นพ่อสงสัยเช่นกัน

"มันเป็นสตางค์ครับ" เจ้าหนูตอบ พร้อมกับค่อยๆ แบมือออกอย่างทนุถนอม
    และภาพที่ปรากฏแก่สายตาของทุกคนคือ
    ในมือของเจ้าหนู มีเพียงเหรียญบาทอยู่หนึ่งเหรียญ
    เจ้าหนูหารู้ไม่ว่า การที่เขาพยายามกำเหรียญเอาไว้
    ทำให้ครอบครัวต้องสูญเสียของมีค่ากว่าเป็นพันๆ เท่า

แล้วคุณล่ะ ขณะที่คุณกำลังใช้ชีวิตอยู่นี้ คุณกำลัง "กำ" อะไรไว้ในชีวิตบ้าง

เงิน...?

บ้าน...?

งาน...?

รถ...?

ทิฐิ...?

ลาภ... ?

ยศตำแหน่ง...?

คำสรรเสริญเยินยอ...?

และสิ่งที่คุณกำอยู่นั้น มันทำให้คุณต้องสูญเสียอะไรที่มีค่ามหาศาลไปบ้าง

เวลา...?

ครอบครัว...?

พ่อแม่...?

คนที่คุณรัก...?

คนที่รักคุณ...?

ความส ุขที่แท้จริงของชีวิต...?

ถึงวันนี้ คุณกำลัง "กำ" อะไรอยู่ ?
    รู้ทั้งรู้ บางที มันเจ็บปวด แต่ก็พอใจ(หรือไม่ก็จำใจ)ที่จะกำไปตลอดชีวิต
    แปลกไหม ความหมายดี ทุกคนรู้ แต่ไม่เคยเปลี่ยนคนได้เลย

13. พี เสาวภา

แหมตรงกับชีวิต โดนใจ

ผมกำลัง คลายๆกำอยู่ จะแบออกไปเรื่อยๆล่ะ ดูซิว่าทำได้ไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  14. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ ค่ะ

"สหัสสเนตโต เทวินโต ทิพพจักขุง วิโสทายิ อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู"

คาถาศักดิ์สิทธิ์ทำให้เด็กๆเรียนเก่ง ต้องพิมพ์ออกมาให้ลูกท่องบ้างแล้วล่ะค่ะ...ขอบคุณพี่ พี ค่ะ

15. noiptt

noiptt เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ ครับ
    สวัสดีครับ คุณพี รบกวนหน่อยครับ ชุดนี้ของวัดหรือศูนย์ครับ

16. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณ หลวงปู่บุญศรี

สวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่าน

วันนี้เอารูปพระบูชา ของ ลป.บุญศรี ที่ผมมีอยู่มาแบ่งปันให้ติชมกันครับ
    ขนาด 5 นิ้ว มีทั้งที่ปิดทอง และไม่ปิดทอง

17. พี เสาวภา

พระรูปหล่อของหลวงพ่อครับ ผมดูไม่ชัด มีตั้งแต่ปี ๔๒ ๔๘ ๔๙ ต้อง ดูเนื้อดูพิมพ์ชัดๆ และ ดูใต้ฐาน แต่ฐานเตี้ย ตัดออกไป คองุ้มๆลงมา น่าจะเป็น รุ่น ๔๙ ครับ

แต่อย่างไร ของหลวงพ่อ จากรูปดูดีน่ะครับ วันหนึ่งรูปหล่อจะหายากมากครับ เพราะรวมๆ กันแค่หลักพันองค์ รูปหล่อของหลวงพ่อมี ปาฏิหารย์มากเลยครับ แอบกระซิบ เหมือนหลวงพ่อท่านมานั่งดูอยู่เองครับ เป็นของอย่างหนึ่งของหลวงพ่อที่ผมมั่นใจมากครับ

พระกริ่งบูชานี้มีสองนัยยะ ที่ผมเห็น ตอนออกใหม่ๆ ผมบอกตามตรงก็มีศูนย์มาแจม อาจจะทำมาจากแหล่งเดียวกัน แต่หลังๆ หลวงพ่อไปสั่งทำมา มีทั้ง ไม่ทาทอง และ ทาทอง มีรอยจารของหลวงพ่อไหมครับ

คนหล่อ คนทำน่ะ อยู่แถววิเศษฯ น่ะเอง ผมไม่แน่ใจว่าจะมีสวนออกมาอีกหรือไม่ เลือกเอาที่มีรอยจารน่ะครับ จะได้สบายใจ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  18. พี เสาวภา

[​IMG] [​IMG]

สวยงามครับ....กราบๆ ๆหลวงปู่ครับ ลองเทียบกับรูปหล่อหลวงพ่อทรงน่ะครับ การนั่ง ท่าทาง จะคล้ายคลึงกันมาก ทั้งๆ ที่คนล่ะช่าง....แหะๆ

19. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    พระคาถานี้ยืนยันว่าใช้ได้ผลครับ

เคล็ด และ การทรง อารมณ์แบบพี่พีบอกไว้เปะเลยครับ

น้องใช้วิธีจีบภาพหลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่กลุ่ม สลับกันไปเวลามองไปที่กว้างๆ(ที่ ม.มีแผ่นฟ้ากว้างๆเยอะ มองแล้วติดใจ) บางทีก็ภาพปู่พระอินทร์ ทรงอารมณ์ รู้สึกว่ามันนิ่ง และ ไว กว่า อธิฐานขอแปปเดียวได้เลย แหะๆ

ตอนเรียน ม.5 สอบเคมี อาจารย์ให้ทำข้อสอบเขียน ตอนนั้น จำได้ว่าทำไม่ได้ เขียนตามอารมณ์นึกอะไรออกใส่ไป ผ่านแหะๆ ไปดูกระดาษคำตอบอีกที เอ๋ตอนเราเขียน เราไม่ได้เขียนแบบนี้ แต่ถูก แหะๆ(ตอนนั้นยังไม่มีพระนักธรรม)

พอมีพระนักธรรม อือหือ ความคิดมาจากไหนไม่รู้มันเชื่อมโยงกันดีจัง คิดวิเคราะห์ได้สุดยอด ข้อสอบแกท แพท ครั้งแรก เพื่อนๆได้ 0 กันหมด น้องได้เกือบเต็ม ทั้งๆที่ไม่เคยเห็นหน้าข้อสอบมาก่อน มันเป็นความรู้สึกเข้าใจนะครับ แต่ก็อธิบายไม่ได้ว่า ทำไมถึงเข้าใจ แต่เข้าใจจริงๆ (เหมือนเรารู้ว่าเราชอบคนๆนี้ แต่ก็อธิบายไม่ได้ ทำไมถึงชอบ เปรียบเทียบยังไงดี แหะๆ)

ตั้งแต่นั้นก็ใช้เรื่อยๆมา แต่ก็ไม่ประมาท อ่านหนังสือและพยายามทำทุกครั้งครับ ล่าสุดสอบเลข ยากมาก รับข้อสอบมาไม่ดูเลย ท่องก่อน 10 จบแล้วทำ แหะๆ นึกอะไรได้ก็ใส่ไป(ก่อนทำบอกปู่พระอินทร์ให้ท่านช่วยจับมือ)คะแนนกลางอยู่ที่ 14 ตัดFที่ 30 น้องได้มา34.8 และที่สำคัญสอบเสร็จต้องอุทิศบุญให้ท่านนะครับ สำคัญมาก เหมือนท่านมาช่วย เราเป็นลูกเป็นหลาน ก็้ต้องตอบแทนท่านบ้าง (ตกลงผ่านFแล้วเดี๋ยวสอบครั้งหน้าจะเอา Aครับ) เพราะปู่พระอินทร์และพระนักธรรม บารของหลวงพ่อทรง

สาธุขออำนาจของคุณพระรัตนตรัย มีหลวงพ่อทรง ท่านปู่พระอินทร์ เป็นที่สุด จงดลบันดาลให้พี่ๆที่กำลังศึกษา ประสบความสำเร็จในการศึกษาได้ดังใจวัง ด้วยความขยัน และอดทน ครับ

20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    ไม่ได้เข้าบ้าน วัน 2 วัน มีเรื่องดีดี และสิ่งดีดีให้อ่านมากมายครับ