เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ผมส่งเมลล์ไปน่ะครับ รูปหลวงปู่ เผยแพร่ได้ครับ

2. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปสี ขนาด 5" คูณ เกือบ 7" กระดาษ royal kodak ดูเก่าดี เพิ่งนิมนต์มาครับ...ไม่ทราบรูปอย่างนี้เคยผ่านตาพี่พี มาบ้างไหมครับ? ...ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      200.4 KB
      เปิดดู:
      70
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

PM ข้างล่างเห็นมีประโยชน์ผมขอนำมาลงน่ะครับ ส่วนใครว่าอย่างไร ก็ทางใครทางมันน่ะครับ

เมื่อก่อน ผมชอบสร้อยประคำเป็นอย่างมาก และก็เพราะสร้อยประคำ ทำให้ผมชอบสวดมนต์ ผมเริ่มสวดอิติปิโส 108 จบ จากประคำ เลยสรรหาประคำของ หลวงปู่ หลวงพ่อ มาไว้เป็นสิริมงคลหลายเส้น หนึ่งในนั้น มีประคำไม้สีขาวขาว ลป.บุญศรี ครับ บูชามาจากพี่ xxxxxxxx สักพักแล้วล่ะครับ
    ต้องรบกวนพี่พีอีกแล้ว ผมจะสวดมนต์ที่จะสื่อถึง ลป.บุญศรี ได้ด้วยคาถาบทใดบ้างครับ พี่พีคงตอบได้ชัดเจน เพราะพี่เป็นที่รักและเมตตาของ หลวงปู่ นะครับ รบกวนด้วย (บ่อยจัง)
    และขอกราบขอบพระคุณสำหรับทุกอย่างที่พี่เมตตาผมนะครับ จะไม่ลืมเลย (และก็จะขอรบกวนต่อเรื่อยๆนะครับ แฮะ)

สร้อยประคำของหลวงปู่พระครูบุญศรี เป็นอะไรอย่างหนึ่งที่ดีมาก และท่านชอบแจกซ่ะด้วย บางคนท่านโยนให้ เหวี่ยงให้ บอกให้เอาไปแขวนหน้ารถ แต่......

ประคำพวกนี้เป็นประคำโหลครับ ถ้าหลวงปู่ซื้อเอง ท่านจะซื้อเป็นร้อยๆ ใส่ถุงมาจากร้านบัวขาว ในตัวเมืองพยุหะ เป็นเนื้อเศษไม้ที่เขาเอามากลึง ร้อยเป็นประคำด้วยไหมสี เป็นกะลาแกะก็มี เดี๋ยวนี้ก็ยังมีขายอยู่ครับ

ถ้าเป็นของลูกศิษย์ซื้อมา บางทีเป็นร้านอื่น แต่โรงงานอาจจะเดียวกัน หรือบางทีมาจากอุตรดิตถ์ จะเป็นแบบ ปั้นด้วยมวลสาร เหล็กน้ำพี้ ที่ฮิตกันยุคหนึ่ง หรือ เป็นของพวกด่านเกวียน ถ้าศิษย์สายโคราชซื้อมาถวาย

ถ้าเป็นงา ก็ซื้อแถว พยุหะ เดี๋ยวนี้ก็ยังมีขายอยู่ ทั้งประคำ ปลัด ทั้งสิงห์ ทั้งกุมารทอง นางกวัก ฯลฯ จะเอาอะไรให้บอก เขาจัดให้ได้ เป็นเป็นกระดูกช้างก็มี

ไม่มีเอกลักษณ์แน่นอนครับ สิบปีที่แล้ว ลักษณะแบบไหน ปีพ.ศ. นี้ก็ลักษณะแบบเดียวกัน และยังมีขายต่อไปอีกหลายสิบปีครับ

จะเล่นหา มีทางเดียว คือ ดูที่มาที่ไปครับ ผมก็ดูไม่ได้ครับว่าทันหรือไม่ทัน ของแท้ ต้องดูจากที่มาที่ไป ที่หลวงปู่แจก น่าจะหลัก หลายร้อยเส้น ในช่วงเวลาของผม และส่วนมากแจกคนล่ะเส้น ยกเว้นไปบ่อย แล้ว ไถท่านบ่อยๆ บอกตามตรง ไม่น่าจะมีเยอะที่มาจากท่าน ผมเองยังมีไม่กี่เส้น แจกเขาไปก็เยอะ โดยเฉพาะพวกขับรถทางไกลๆ

เมื่อเล่นยาก แยกยาก พวกท่านพิจารณากันเอง ให้ดี ก่อนซื้อน่ะครับ

อันนี้ตอบน่ะครับ หลวงปู่บอกว่า จิตมั่น ใช้ได้ครับ สวดอะไรก็ได้ครับ หลักๆก็ อิติปิโส พาหุง มหากา แล้วนิมิตรูปหน้าหลวงปู่ให้ติดตา อธิษฐานอย่างไร นิมิตเอาว่าท่านรับรู้ ยิ้มให้ หรือ พยักหน้าก็ ใช้ได้

แต่ต้องบอกบ่อยๆทุกวัน บอกเช้า บอกเย็นน่ะครับ เหมือนบอกพ่อแม่น่ะครับ นึกถึงท่านบ่อยๆ นอนก็นึกไป จนหลับครับ

ส่วนที่ว่าหลวงปู่รักและเมตตาผมน่ะ ท่านเมตตาทุกคนครับ ผมไม่ได้มีอะไรพิเศษในสายตาท่าน ที่ผมสังเกตุมา เพียงแต่ผมไปตื้อท่านบ่อยกว่าเขาเท่านั้น คือไปทุกอาทิตย์ บางอาทิตย์ไปหลายครั้ง ท่านไม่สบายผมก็พยาบาล อุ้ม ( อุ้มจริงๆ ) ไปหาหมอ พาไปนครสวรรค์ ไปโรงพยาบาล ไปทำฟัน ( ปลอม ) ไปทำแว่น ไปซื้อของ ท่านชอบอะไรผมก็หามาให้ เรียกว่า ผมตามตื้อท่านเป็นระยะถี่ๆ ประจำ ท่านเลยเห็นหน้าบ่อยครับ

มีศิษย์ที่ท่านเอ็นดูเป็นพิเศษหลายคน และไม่ใช่ผมครับ เป็นคนในเครื่องแบบ เป็นคนต่างชาติก็มี เป็นเพศหญิง สุภาพสตรีก็มี ในสายตาผม ท่านมองทุกคนเป็นลูกหลานทั้งหมดครับ

คุณถึงไม่เคยเจอท่าน นึกถึงท่าน ท่านก็มาโปรดครับ ...มั่นใจได้ครับ หลวงปู่เป็นพระเหนือโลกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  4. พี เสาวภา

เคยครับ ยินดีด้วย

ผมก็ได้แจกมาครับ รีบหาตอนนี้น่ะครับ พอผมเปิดเผยไปเรื่อยๆ เกรงว่าจะมีของดูยากในอนาคต เพราะรูปถ่าย เอาไปก็อบได้ครับ

5. พี เสาวภา

ประคำ หลวงปู่

เอารูปมาให้ดู เพราะเป็นห่วง ผมยังไม่ได้เขียนแต่แรกๆ เพราะกลัวเข้าทางเขา เพราะเขียนไปก็บอกเอกลักษณ์ไม่ได้ครับ วัดแถวๆนั้น หรือ วัดต่างๆ ก็มาซื้อไปเสกแจก เสกจำหน่ายก็เหมือนๆกันครับ ไปอยู่หิ้งชาวบ้านหรือซื้อมาจากร้านเดี๋ยวนี้ ก็เหมือนๆกันไปหมดครับ อดใจรอดูพวกเหรียญที่ผมจะนำมาโชว์กว่าครับ มีเอกลักษณ์ เล่นได้

เป็นแบบพระ ตะกรุดดินเผาด่านเกวียนก็มีน่ะครับ ผมจำได้ว่าป้าอิ้ดเอามาถวาย ที่สำนักแม่ชีน่าจะยังมี ที่เป็นไม้มะเกลือ งิ้วดำก็มีครับ ใครอยากได้ ลองโทรไปถาม ไวๆน่ะครับ พริบตาเดียวเดี๋ยวจะหมด

6. พี เสาวภา

รูปถ่าย_0001.jpg รูปถ่าย_0002.jpg

รูปถ่าย ขาวดำ

รูปนี้ก็อบมาจากรูปถ่ายขาวดำรุ่นแรก ผมใช้ติดกระเป๋าสตางค์อยู่ครับ

7. พี เสาวภา

รูปถ่ายสี

รูปใบนี้เป็นรูปถ่าย พัดยศ เป็น ยศทางพระยศเดียวที่หลวงปู่มี โปรดสังเกตุ ผมอันดกดำ เงางามของท่านด้วย ท่านผู้นี้อายุ ประมาณ ๑๐๐ ปีน่ะครับ

และท่านั่งจะนั่งท่านี้น่ะครับ เป็นเอกลักษณ์ของท่าน พร้อมกับยิ้มนิดๆ ถ้าตาไม่หยีจากแสงไฟ

รูปนี้เป็นอีกรูปที่ผมติดกระเป๋าสตางค์ทุกวัน จนที่เคลือบจะลอกแล้ว...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  8. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ... ครับ
    ยังติดตามเรื่องราวและวัตถุมงคลของหลวงปู่บุญศรีอย่างตั้งใจครับ...
    ช่วงนี้ฝนฟ้ายังมีมาตลอด ระวังเรื่องสุขภาพกันนะครับ พี่ น้อง.....

9. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี

สวัสดีครับพี่พี และ เพื่อนๆ ทุกท่าน

ผมได้รับแล้วครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

10. พี เสาวภา

วันนี้ไปทำบุญกับพระอาพาธมาน่ะครับ โปรดอนุโมทนาบุญ รับกุศลไปทั่วๆกัน มากน้อย เติมใส่โอ่งไว้ เต็มสักวันน่ะครับ...แหะๆ

11. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับพี่พี

12. พี เสาวภา

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxxxx
    สวัสดีครับพี่พี

ผมว่าจะโทรไปตอนนี้แต่เห็นว่าดึกแล้ว เลยเปลี่ยนใจเป็น PM ดีกว่า ผมจะเมล์ไปขอไฟล์รูปหลวงปู่บ้างได้ไหมครับ จริงๆอยากได้ที่หลวงปู่เสก อยากนำมาติดกระเป๋าสตางค์ เพราะผมเป็นคนกลัวเครื่องบินครับ(ไม่อยากเดินทางเลย ยิ่งมีข่าวเครื่องตกบ่อยๆด้วย:'() มานอนนึกได้ว่าพี่บอกว่ามีผู้หญิงที่รอดเพราะพกรูปหลวงปู่นี่แหล่ะครับ เลยเกิดไอเดียจะทำบ้างครับ ชอบรูปที่ท่านถือลูกแก้วจริงๆครับ ถ้าพี่มีใบที่ตัดแบ่งไว้แล้วก็ว่าจะขอตรงๆเลย ถ้าไม่มีก็จะขอไฟล์ไปอัดให้ลูก ภรรยาติดตัวกันไว้ ห่วงภัยในยุคนี้จริงๆครับ สุดท้ายว่าจะถามเหมือนกันว่าพี่น้ำหนักลดไปกี่กิโลตอนบวชครับ ดูพี่ผอมลงไปเยอะเหมือนกันนะครับ รักษาสุขภาพนะครับ

ด้วยความนับถือ
    xxxxx

ขอแก้ข้อความ เดี๋ยวจะเข้าใจกันที่ผมบันทึกผิด

ที่มีข่าวลือ ก่อนผมจะมาพบหลวงปู่เสียอีก ข่าวนี่มาจากลูกศิษย์ท้องที่และ เสี่ย ท ลูกศิษย์ท่านแม่ชีประทุม

ว่ามี สตรีท่านหนึ่งรอดจากเครื่องบินตก ผมไม่ทราบรายละเอียดอะไร คนที่เล่าก็ทราบมาแบบนี้ ไม่ทราบชื่อ หรือ หน้าตา ที่ท่านรอดเพราะมีรูป ล็อกเก็ต รุ่นแรก

ผมได้ยินมาแบบนี้ก็เล่าให้ฟัง ไม่ได้แต่งเรื่องราวอะไรขึ้นมาอีก ไม่ได้เจตนาเชียร์ให้ล็อกเก็ตดัง เพราะผมก็มีแค่อันสึกๆอันเดียว

ส่วนรูปถ่ายท่านจะมีสรรพคุณเดียวกันหรือไม่ ไม่ทราบครับ ผมพกติดกระเป๋าเพราะท่านสั่งไว้ และด้วยความเชื่อที่ว่าเงินทองจะไม่ขาดกระเป๋าครับ และที่เจอมา สิบกว่าปี ก็ได้ผลตามนั้นครับ

จะไปลองสรรพคุณด้านอื่น อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ แต่เรื่องกำบังมี เล่าไปแล้ว

ส่วนตอนบวช น้ำหนักลดไปประมาณ สิบกว่ากิโลครับ ตอนนี้กลับมาประมาณ ๕ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ...แหะๆ

13. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

14. SomeO

SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ
    และสวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่านครับ

15. พี เสาวภา

สวัดดีพี่น้องทุกท่านน่ะครับ ผมจะต้องถ่ายรูปอีกเพียบ ตอนนี้ยุ่งๆเรื่องทำมาหากินหน่อย เข้าที่เมื่อไหร่น่าจะมีสมาธิดีขึ้นครับ

วันพรุ่งนี้มีการ ปลุกเสกพระเครื่องรางของขลังที่วัดท้องไทร ตอนเช้าหลังพระฉันเช้า ท่านใดว่างให้รีบไปน่ะครับ โดยส่วนตัวรับรองว่าดีครับ เผื่อได้ของดีติดมือมาครับ

16. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรงครับ สวัสดียามเช้าพี่พีและทุกท่านครับ:cool:

17. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ช่วงหลังเพลหรือครับ

18. พี เสาวภา

หลังฉันเช้าครับ......

19. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ประมาณ 8-9 โมงหรือเปล่าครับจะไดรีบไปแล้วค่อยกลับมาทำงาน
    โดดงานซักครึ่งวันดีกว่า และพี่พีไปหรือเปล่าครับถ้าไปนี่ ผมหลวงทางจะได้โทรถามทาง ไปถูกแค่โรงพิมพ์ธนบัตร ที่อยู่พุทธมณฑลสาย7

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  20. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ