เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จ ท่านคือหนึงในใจผมเช่นกันครับ
    แต่ภาพนี้พระองค์ดูทั้งเมตตา และดุดันใน คราวเดียวกันเลย รูปแบบนี้ผมเดินหาไม่เจอเลย

เคารพในพระมหากรุณาธิคุณ เสมอ ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ในรอยจารหลวงปู่ จะมีอะไรอย่างหนึ่งบนล็อกเก็ต ใครสังเกตุออก บอกมาน่ะครับ

ถ้าค้นเจอ และ คำวิจารณ์ถูกใจ ต้องมีคำอธิบายด้วยว่าทำไมตามที่คิด

ถ้าถูกใจผม กับหลวงปู่ พระองค์ที่ผมรักเท่าพ่อ แม่ ผม อาจจะมีรางวัล

3. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญศรี

สวัสดีครับพี่พี และ เพื่อนๆ ทุกท่าน

พระในพิธีนี้ถือเป็นพิธีใหญ่ พิธีหนึ่งเลยครับ ผมมีเก็บไว้บ้างนิดหน่อย
    เคยคิดหลายครั้งว่าจะหา พระบรมฉายาลักษณ์ ของท่านมาไว้บูชา บ้างเหมือนกัน
    ดูจากภาพยนตร์ แล้วรู้สึกรักชาติ และ เคารพท่านมากๆ ที่เสียสละอย่างมากมายเพื่อแผ่นดินไทย

4. KHAjit

KHAjit เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบหลวงปู่ทรง หลวงปู่แล ครับ

5. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

6. cc5922

สมเด็จพระนเรศวรมหาราชเป็นอีกองค์หนึ่งที่ผมเคารพครับ ส่วนรอยจารหลวงปู่ท่านแอบจารนะชาลีติ ให้พี่พีด้วยเหรอครับ

7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นมีคล้ายๆตัวนะอยู่ตรงหน้าผากพระองค์ท่านอ่ะครับ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คำตอบแรก

<CENTER>ล็อกเก็ตพระนเรศวร

</CENTER>

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>ในรอยจารหลวงปู่ จะมีอะไรอย่างหนึ่งบนล็อกเก็ต ใครสังเกตุออก บอกมาน่ะครับ

ถ้าค้นเจอ และ คำวิจารณ์ถูกใจ ต้องมีคำอธิบายด้วยว่าทำไมตามที่คิด

ถ้าถูกใจผม กับหลวงปู่ พระองค์ที่ผมรักเท่าพ่อ แม่ ผม อาจจะมีรางวัล<!-- google_ad_section_end -->

-บนพระนลาฏ(หน้าผาก)ของพระนเรศวร หลวงปู่จารตัวนะไว้ ถามว่าเหตุใดหลวงปู่จึงจารไว้ที่พระนลาฏ ตามความเข้าใจของผม หลวงปู่น่าจะมีความเกี่ยวข้องโดยตรงกับพระองค์ท่าน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง เพราะโดยปกติพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเวลาท่านจารบนเหรียญพระมหากษัตริย์ ท่านจะไม่จารลงไปบนพระองค์ท่าน แต่หลวงปู่จารลงไปตรงที่ดังกล่าวเลย

พี่พีคงเคยได้ยิน ได้ฟังมาบ้างว่า พระบางรูปอดีตชาติท่านเคยเกิดเป็นทหารบ้าง เป็นขุนศึกบ้าง บางรูปก็บำเพ็ญบารมีมาหลายภพหลายชาติ เพื่อบรรลุธรรมในชาติปัจจุบัน บางรูปก็ต้องการบำเพ็ญบารมีเป็นพระโพธิสัตว์เพื่ออนุเคราะห์สัตว์

หากมองอีกแง่หนึ่งในแง่ของผู้ปฏิบัติธรรม การที่หลวงปู่ท่านจารลงตรงพระนลาฏเพราะว่า หน้าผากของคนเราเป็นศูนย์รวมจิตเวลาที่จะอุทิศส่วนกุศล เป็นการส่งกำลังของจิตเพื่อแผ่ออกไปยังบุคคลที่เราต้องการจะอุทิศให้โดยเฉพาะ

การจะสำรวมจิตและแผ่ออกไปนั้น ต้องได้รับการฝึกฝนอย่างสม่ำเสมอ กระแสจิตที่จะอุทิศส่วนกุศลไปให้นั้นจะมีกำลังมากขนาดไหนก็ขึ้นอยู่กับ การสะสมพลังของจิตอย่างสม่ำเสมอ มิใช่ว่าปุบปับแล้วจะสามารถทำได้ เพราะฉะนั้นหลวงปู่ฯ หลวงพ่อฯ ท่านจึงให้เราหมั่นฝึกฝนตัวเอง ด้วยการบำเพ็ญศีล สวดมนต์และเจริญภาวนาตามลำดับ

ผมว่าเรื่องของวิญญาณของพระมหากษัตริย์หรือบรรบุรุษของเรา หากเรานึกถึงท่าน ท่านก็จะนึกถึงเรา สำคัญว่าจิตของเราจะจูนตรงกับท่านหรือไม่เท่านั้น เรื่องของมิติต่างเวลาเป็นเรื่องเฉพาะตนนะครับพี่...

ผมจะยังไม่สรุป แต่ชักสนุกละครับ ให้เวลา ๑ อาทิตย์ ปิดตอนเที่ยงคืน วันที่ ๗ สิงหาคม ๒๕๕๔

ส่งคำตอบเข้า ทั้งในกระทู้ หรือ PM ผู้ที่เขียนคำตอบได้ถูกใจผม มีเหตุผล อ้างอิง ถึงพระผู้เฒ่า แห่ง คุ้งมัทรี ได้ใกล้เคียง จะเป็นแนวความเชื่อ แนววิชา อะไรที่ท่านจินตนาการ บรรยายมาตามที่ท่านคิด แต่ให้มีเหตุผล เกาะกันไว้

มีรางวัลด้านล่างแจก...ฟรี ๑ รางวัล ถ้าคำตอบสูสี อาจจะพิจารณารางวัลปลอบใจ

ผมยังรอคนมาร่วม ลงความเห็นน่ะครับ จะทางออกอากาศ หรือ PM

มีรางวัลแจกครับ เป็นพระที่หลวงปู่บุญศรี ปลุกเสกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2011
  9. พี เสาวภา

IMG_2045.JPG IMG_2046.JPG IMG_2047.JPG

พระผง หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ

ถึงเวลาเปิดเผยอีกรุ่น พระผงนี้หลวงปู่บุญศรีปลุกเสกครับ

อาจจะมีใครเห็นผ่านตา แถวๆแผงที่ นครสววรค์ เพราะพระมีจำนวนพอสมควร แต่เห็นแล้วก็ผ่านไป เพราะนึกว่าเป็นของชำร่วย ของใหม่แจกกันแบบธรรมดา เนื่องจากหลวงพ่อเดิม ท่านดังมากเหลือหลาย ใครๆก็ทำพระหลวงพ่อเดิม ทำกันมา หลายสิบปี และจะทำไปเรื่อยๆ เพราะบารมีท่านสูงส่งมาก สร้างวัดมาหลายวัด และถึงไม่มีสังขารอยู่ ท่านก็คงสร้างวัด ทำนุบำรุงวัดต่างๆต่อไปได้อีก ด้วยบารมี

ผมหาโบร์ชัวไม่เจอ ต้องค้น ในนั้นบบรรยายละเอียด จากคนทำพระชุดนี้ที่เคารพหลวงปู่มาก ท่านใส่มวลสารสำคัญ ๙๙ อย่าง เป็นต้นว่า ว่านยา งาช้าง ของอาถรรพ์ ฯลฯ ให้ช่างผสม อัดพิมพ์ ไปเข้าพิธี หลายพิธี จำได้มีพิธีที่วัดหนองโพด้วย และมาถวายหลวงปู่บุญศรี ปลุกเสกซ้ำ และ ถวายให้หลวงปู่แจกฟรี หลวงปู่ท่านก็แจกด่ะ ด้วยความชอบใจ

ผงนี้ ท่านเหลืออยู่ถุงใหญ่ ประมาณถุงก็อบแก็บ ผมเลยไปส่งท่านที่บ้านตาคลี ท่านเลยให้ผมมาทั้งถุง ผมเอาผสมกับ ดินสอพอง ได้อับใหญ๋ เสกมาอีกร้อยเสก ว่าจะเอาไปทำพระขุนแผนหลวงปู่ แต่หลวงปู่มาป่วยแล้วละสังขาร ผมเก็บผงไว้ จนมาเจอหลวงพ่อทรง เลยเอาผงไปทำพระ แหวกม่าน และ โพธิ์ พลิก แผ่นดิน จนหมด

ประวัติเมื่อเจอโบร์ชัวจะลงละเอียด แต่หลวงปู่เอ็นดูศิษย์ท่านนี้มาก และ ปลุกเสกให้แบบเต็มที่ และบอกผมเองว่ารุ่นนี้ ดี

10. พี เสาวภา

แจกพระผงหลวงพ่อเดิมให้แก่ผู้ตอบถูก ( ใจ ) ยิงหนึ่งได้สอง คือมีรูปหลวงพ่อเดิม มีบารมีหลวงพ่อเดิม และหลวงปู่บุญศรีปลุกเสก หลวงปู่ท่านเสกอะไร จะเป็นแบบนั้นครับ เป็นความสามารถใน กำลังจิตและบารมีของท่าน ที่จะเชิญ "อะไร" ตามรูปแบบนั้น ก็จะมารับรู้และ สถิตย์ แฝงในสิ่งที่ท่านอธิษฐาน เป็นความสามารถและบารมี เฉพาะตัวครับ ที่เคยเห็นมา มีหลวงปู่ของผมองค์เดียวที่ "ทำถึง" ครับ อันนี้ไม่ได้คุยขายของ เพราะไม่มีขาย ท่านก็แจกผมมา ผมก็เอาไปแจกต่อ และรุ่นนี้ผมไม่ได้ทำ ไม่ได้มีส่วนร่วมอะไร รอแจกเหมือนกับพวกท่าน...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2011
  11. พี เสาวภา

ผมพยายามลงรูปหลวงพ่อกลุ่มหลายครั้ง ไม่สำเร็จ หลวงพ่อท่านคงบอกอะไร

กราบ ๆ ๆ หลวงพ่อกลุ่ม

ความเห็นนี้ผมไปเขียนในห้อง อาจารย์ เบน เลยก็อบมาลง อยากให้พี่น้องเข้าใจให้ถูกน่ะครับ พระดีๆ ไม่อยากให้ท่านมีชื่อเสียงไปในทำนองคนหลังมาลือกันด้านเสน่ห์

หลวงพ่อกลุ่ม วัดฝาง

หลวงพ่อกลุ่ม รุ่นที่ไม่ทันท่านก็มี เป็นพระมีพิธีน่ะครับ ดีด้วยแต่ รุ่นหลัง ไม่ทันท่าน

ที่พันธ์ทิพย์ มีอยู่แผงหนึ่ง เขาจะไปต่อมาจากแถวปทุมฯ ( หลวงพ่อถ้าจะมีลูกศิษย์เยอะ แถวนั้นในอดีต )

หลังพอหลวงพ่อกลุ่ม เริ่ม ดังในส่วนกลาง ( น่าจะมาจากผม ที่ทำเงียบแล้ว คนดันไปปูด และเพิ่มดีกรี นาย ม นักโฆษณา เว่อร์ๆ เรื่องผู้หญิง เรื่องเสน่ห์ )

พระแผงนี้เลยหมด หลังๆมา มีแต่รุ่นหลังๆ ราคาก็ถีบ คงจะไม่มีฟลุคอีกแล้วสำหรับพวกเชื่อโฆษณา เรื่องเสน่ห์ จีบสาว ว่าไปนั่น

พระหลวงพ่อกลุ่ม บอกตามตรง ตามประสบการณ์ที่ฟังมาสายพวกปทุม จะหนักไปทางด้านนักเลงซ่ะด้วย พวกชอบลุย บู๊ๆ เหนียว อุดๆ กำบังน่าจะเหมาะกับคนในเครื่องแบบมากกว่าซ่ะด้วย

ขอโทษที่มาแจม...แหะๆ ไม่อยากให้เยาวชน คนหนุ่มๆ ไปหลงเชื่อกับเรื่องพวกเสน่ห์นี้มาก มันจะเสียเวลา เสียเงินครับ เรียน หรือ ทำมาหากินดีกว่า เชื่อผม

หลวงพ่อกลุ่ม ท่านเป็นพระ ท่านก็ปฏิบัติ ดี ปฏิบัติชอบ ตามพระวินัย และอยู่ เงียบๆ แถวภูธร ในยุคนั้น ของด้านเสน่ห์ ของท่านไม่เห็นมีประวัติ ไม่เห็นมีของเน้น ด้านเสน่ห์ ไสยดำ เท่าที่เจอก็เหมือนเกจิ อาจารย์ทั่วไป ทำ พระ ทำเหรียญ ทำตะกรุด ( มนุษย์ ยักษ์ ทำน้อยมาก เจ้าของเขาหวง ) ทำเบี้ย ทำผ้ายันต์ ทำรูปถ่าย รูปอัดกระจก อาจารย์แถววิเศษก็ทำแบบนี้ทุกองค์ ไม่เห็นจะมีของเน้นด้านเสน่ห์ พวก ขุนแผน กุมารทอง รักยม ตะโพน สาริกา ของพรายๆ ของผีๆ ปลัด ไอ้งั่ง อีเป๋อ น้ำมันพราย สีผึ้ง แป้งเสก นางกวัก ออกมาแจกจำหน่าย ( ถึงจะมี ก็คงทำให้เฉพาะคน คงมีน้อยมาก แสดงว่าท่านไม่เน้นด้านนี้ หรือ ฟันธงคือไม่ถนัด หรือ ไม่ชอบที่จะทำแบบนั้น )

แต่พอมีเหรียญ ซึ่งท่านน่าจะเสกครบเครื่องและมีรูปพระสงฆ์ที่เป็นรูปท่านด้วย ดันไปโฆษณาด้านเสน่ห์นำหน้าให้คนเข้าใจผิด โดยเฉพาะผู้เยาว์ คนหนุ่มๆสาวๆ ผมเห็นใจแทนหลวงพ่อครับ เลยมาเขียน...แหะๆ

เดี๋ยวขอก็อบไปลงกระทู้ด้วย คนจะได้เข้าใจในทางที่ถูก แต่ถ้าถามว่าของดีหรือไม่ ดีแน่นอนครับ

และ ถ้าท่านดังด้านเสน่ห์ พวกลิเกคงไปขึ้นท่านเพียบ แถวนั้นน่ะ วิเศษฯ อ่างทอง อยุธยา ลิเกดังๆเพียบ เหมือนลิเกไปขึ้นหลวงพ่อ พัก ( ภักตร์ ) วัดโบสถ์ พวกลิเก เขาก็หาอาจารย์ และลิเกมีอาจารย์ ทุกคน แต่หลวงพ่อกลุ่มไม่เห็นมีข่าวเลยครับ ไม่เห็นมีของด้านลิเก ที่เน้น ด้านเสน่ห์ เมตตา ด้านการแสดง หลวงพ่อกลุ่ม ไม่ได้มีผลงานเด่นดังแพร่หลายด้านนี้เลยครับ เราพูดด้วยผล และ เหตุที่เกิด

พวกเด็กๆ หนุ่มๆ โดยเพาะ พวกเยาวชนอย่าไปเชื่อ เรื่องเสน่ห์ จากพระเครื่อง เครื่องราง หลวงพ่อกลุ่มครับ ท่านก็เป็นพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เหมือนพระเกจิ วิเศษฯ ทั่วไป และ มีวิชาดีครับ ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2011
  12. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีพูดถึงเรื่องจารอักขระบนหน้าผาก ผมก็เลยนึกถึงครูบาอาจารย์ผมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      115 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      122 KB
      เปิดดู:
      816
  13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากชี้แจงนิดครับ พอดีผมก้เขียนข้อความประวัติหลวงพ่อกุ่มท่านไว้หลายบรรทัดอยู่ครับ ผมเห็นด้วยกับพี่พีน่ะครับ ว่าการงมงายมากไปมันไม่ดีครับ แต่ข้อความที่ผมเขียนเรื่องประวัติหลวงพ่อกุ่มท่านนั้น ผมไม่มีเจตนาปุกปั่นใดๆ แต่เขียนตามคำสัมภาษสอบถามผู้ที่ทันหลวงพ่อท่านหลายท่าน รวมทั้งเฮียสมภพวิเศษเจ้าของตำราหลวงพ่อกุ่ม เท่าที่สอบถามเฮียแกเก็บพระหลวงพ่อกุ่มไว้มากมายแต่แทบไม่เคยเอาออกวางขาย ของแปลกๆก็เยอะครับ ถ้าจะรวบรวมจริงๆยังมีพิมพ์แปลกๆอีกหลายพิมพ์เนื้อดินก็มีครับ แต่เป้นการถอดพิมพ์จากพระของพระคณาจารย์ท่านอื่น การเล่นไม่มาตรฐานเท่าที่ควร อีกทั้งเรื่องเสน่ห์นี่ เรื่องเล่ามากมายครับแบบลึกๆหลายเรื่องผมก็ไม่ได้ปล่อยหมดแม็คบางเรื่องฟังแล้วคนอาจปรามาสท่านผมก้ละไป จากคำบอกเล่าของคนที่ทันท่าน คือผมก้สอบถามสัมภาษมาแบบนั้น บางส่วนผมได้เขียนไว้แล้วในกระทู้ผม ผมก้เขียนตามนั้นมิได้แต่งเติมใดๆ ด้วยความเคารพในองค์หลวงพ่อ เพียงแต่เรียบเรียงคำให้พออ่านได้ครับ และอยากเผยแพร่บารมีท่านตามความจริง ให้คนนอกที่ยังไม่รู้จักท่านได้รู้จักพระเก่งๆแบบแสดงฤทธิืได้และมีมากมายสารพัดวิชาแบบท่านซึ่งหาได้ยากแล้วดีกว่าไปเล่นพระไหม่บางอาจารย์ที่นั่งเทียนเขียนขายกันโครมๆ ในหนังสือพระบางเล่มแบบบางทีผมอ่านแล้วยังงง พระบ้านเรานี่หว่าเก่งได้ไงวะเนี่ยแฮ่ๆ คือเหรียญหลวงพ่อกุ่มผมคนชอบเช่าแบบทุกสภาพเห็นแล้วเสียดายและพยายามหาประวัติปฎิปทาของท่านตามในคนที่ทันเพื่อไม่ให้ผิดพลาดเดี๋ยวคนที่เขารู้จริงจะว่าเอาได้ ยังมีกำนันอีกท่านที่ผมยังไม่ได้เข้าไปครับ แต่ยืนยันครับว่าเรื่องเสน่ท่านเก่งแน่ครับ ตามประวัติ ส่วนคณะลิเกนี่ ผมยังไม่ได้สืบแต่เท่าที่ทราบยังไม่มีการลงให้คณะลิเกคณะใดครับ ข้อเท็จจริงเป็นอย่างนี้ครับผม แถมท้ายอีกเรื่องครับ วิชาเพ่งเทียนได้รับการบอกเล่าจากลุงต๊ี๋ ศักดิ์เป็นหลานหลวงพ่อว่าครั้งหนึ่งหลวงพ่อท่านทำการเพ่งเทียนให้ดู โดยจุดเทียนแล้วเพ่งให้เปลวเทียนพุ่งไปยัน อกไก่ของศาลาได้และทำให้หดสั้นลงมาดังเดิม......

14. cc5922

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

15. พี เสาวภา

ขอบคุณครับ จารย์เบน ถ้าท่านเก่งด้านเสน่ห์จริง หาของให้ลองสักชิ้นสิ...แหะๆ

16. พี เสาวภา

IMG_2048.JPG IMG_2049.JPG IMG_2050.JPG

IMG_2051.JPG IMG_2052.JPG IMG_2054.JPG

หลวงพ่อ กลุ่ม พุทธิญาโณ

รูปพวกนี้ผมพยายามโหลดตั้งแต่เช้า ไม่ได้ จนต้องเลิก แหะๆ ถือว่าฤถษ์เย็นก็แล้วกันครับ

17. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อูยยย... แบบนี้ไม่เจอนานแล้วครับ

18. benay

ผมเองก้ไม่เคยเจอกับตัวเองซะด้วยครับ แต่ด้านเสน่นี่ผมแค่มายืนยันว่าผมไม่ได้มั่วครับ พยานเยอะเลยครับ อิอิ เดี๋ยวผมจะถามหาสีผึ้งตลับนั้นว่ายังอยู่ไหมและพอตามได้หรือปล่าวครับ เดี๋ยวต้องถามเฮียสมภพ ถ่ายรูปไว้ก็ยังดี ผมล่ะไม่อยากโม้มากเดี่ยวหาว่าผมมามั่วแฮ่ๆ เอาอย่างนี้ก้แล้วกันครับผม น้ำมันพรายท่านก็ยังมี แต่ท่านทำไว้ตั้งแต่เป็นฆารวาส ก่อนท่านจะมาบวช ผมถามตามหาขวดน้ำมันนี้อยู่ไม่รู้สูญหายไปไหน ถ้าได้มาจะเอามายืนยันครับ แบบมีพยานยืนยัน แต่กำลังตามหาอยุ่ไม่รู้จะได้เรื่องหรือปล่าวครับสืบๆตามสายศิษย์ท่าน ผมยังเล่าไม่หมดแม็คน่ะครับ แฮ่ๆ เดี๋ยวพี่พีว่าผม.....(deejai)

19. ton3170

ton3170 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    ถามพี่พีครับ เรื่องพระแหวกม่านกับพระปรกโพธิ์พลิกแผ่นดินหลวงพ่อทรง
    ปกติในการสร้างพระ 2 พิมพ์นี้ หลวงพ่อท่านจะมีผงบังคับที่ต้องใส่ผสมหรือเปล่าครับ
    แล้วหลวงพ่อทรงเคยพูดถึง ชนวน หรือผงต่างๆ ของหลวงปู่บุญศรีที่พี่พีถวายท่านไหมครับ

กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี ด้วยความเคารพ

20. พี เสาวภา

เรื่องการสร้างพระนี่ ผมเล่าไปบ้างแล้ว ท่านต้องลองย้อนไปอ่านด้วยน่ะครับ

เมื่อเริ่มจะสร้างพระเอง ชุดหลังนี่น่ะครับ ที่พิมพ์ที่วัด หลังจากผมสั่งทำแม่พิมพ์เหล็กของ พระรูปเหมือนก่อน ตามด้วย แหวกม่าน นักธรรม ต่อมาก็ โพธิ์พลิกแผ่นดิน เป็นชุดสุดท้าย นอกนั้นมีคุณ ศ ทำแม่พิมพ์มาเพิ่ม และศูนย์ก็ทำมาถวาย

เมื่อหาวัสดุ มาพร้อมก่อนพิมพ์พระรูปเหมือน พอวันหนึ่งที่ผมไปหาหลวงพ่อ พอเจอหน้าท่านบอกจุดธูปเทียน บอกครูแล้ว ตั้งแต่นี้ไปสร้างได้เลย

ในการสร้างต่อมา ที่ช่วยๆกันทำ

๑) หลวงพ่อ เตรียมดอกไม้เอง เป็นดอกไม้ที่บูชาพระ ที่คนเอามา ท่านเอามาใส่กะละมัง เตรียมไว้ มีพระและลูกศิษย์มาบดดอกไม้ให้ เครื่องบด นายหมี แบกมาถวายหนึ่งอัน เป็นโกร่งบดดา เก่าจากบ้านเขาที่โคราช ผงดอกไม้นี้ หลวงพ่ออาจจะเสกเตรียมไว้ให้ก่อน

๒) ท่านเตรียมปูนเอง เอาปูนไปแช่น้ำให้จืด ( ปูนหอย ซื้อมาจากแถวทวีวัฒนา เขาไว้ใส่ต้นไม้ในสวน ) แช่ค้างคืน แล้วเทน้ำทิ้ง บางที แช่สองน้ำ ให้จืด หลวงพ่อท่านเพลินกับการเตรียมปูนมาก ขั้นตอนนี้ท่านอาจจะเสกปูนไปด้วย

๓) มีชาวบ้านเอาพวกว่านมาถวาย ผมเห็นพวก สบู่เลือดเขาหิ้วมาเป็นพวง คล้ายหัวมันแกว เอามาถวายท่านทำพระ พระก็เอา ผาน ตากแห้ง แล้วบดทำผง

๔) มีลูกศิษย์ เอามาถวาย ผงต่างๆที่คิดว่าดี มีหลายอย่างจาระไนไม่ไหมด ใครเอามาก็ว่าดี ผมก็ว่าดี ก็ใส่กันเข้าไป เช่นผงแร่บางไผ่ ผงชันเพชร ผงไม้พยุง ฯลฯ

๕) ผงแปลกๆส่วนใหญ่ที่ใส่ลงไปในพระ มาจาก พระสวัดด์ ลูกศิษย์ หลวงพ่ออีกองค์ ท่านมีของแปลกๆเยอะ มีความคิดแปลกๆ และขยันพิมพ์พระมาก ผงแปลกๆที่พอจำได้ ผงยานัตถุ์ ผงดินก้นบ่อน้ำ เกศา ผ้าจีวร

ส่วนวัสดุ พื้นฐาน ( ส่วนใหญ่ ) คือ ปูนหอย ( มีผมและคุณ ศ ซื้อมาหลายสิบถุงอยู่เรื่อยๆ รวมๆกันผมก่ะไม่ถูก แต่ผมหาไปน่ะ หลายเที่ยวรถ ) ปูนเพชร - ปูนแม่พิมพ์ ( ผมซื้อมาเรื่อยๆ เมื่อหมด ) น้ำมันตั้งอิ้ว ( ผมและคุณ ศ ซื้อมา ) กาววิทยาศาสตร์ ( ผสมพระง่าย คุณ ศ ซื้อมา )

หัวน้ำหอม น้ำมันเก้ากลิ่น ผมซื้อมา เท่าที่จำได้ หลักๆมีเท่านี้ ไม่เคยได้ยินว่าหลวงพ่อลบผง เอามาผสม ถ้ามีน่าจะแค่เสกผงให้ เพราะฉนั้น ผงหลักๆ มีเท่าที่บรรยาย

แต่การปลุกเสก น่าจะมีบทบังคับ และ เมื่อหลวงพ่อท่านสำเร็จวิชาไหนแล้ว แค่อธิษฐานจิตไปตามขั้นตอนที่ท่านฝึกมา ในวิชานั้นๆ การเสกนี้ แค่อึดใจ ช้างกระดิกหู งูแลบลิ้น เมื่อร่างกายสบาย จิตดี จิตถึง วสีคล่อง ป๊อกเดียวก็เสร็จครับ ถ้าแบบหลวงพ่อจง เป่าพ้วงเดียว ไม่ว่าเล็กใหญ่ พระหรือ เครื่องราง ลังเล็ก ลังใหญ่ พ้วงเดียว ยิงไม่ออกครับ

มันอยู่ที่จิตครับ ไม่ได้อยู่ที่มวลสาร ไม่ได้อยู่ที่ ฤถษ์ ไม่ได้อยู่ที่พิมพ์ ไม่ได้อยู่ ผงวิเศษต่างๆ ที่ลูกศิษย์เอามาถวาย มีใส่ก็ดี ถึงไม่มีใส่ มีแค่ปูนก็ดีครับ พระบางขุนพรหม พระหลวงปู่ภู น่ะพวกท่านไปดู แก่ปูนทั้งสิ้น บางองค์แทบจะเป็นปูนล้วนๆ การสร้างพระเยอะๆ ก็แค่เอาผงใส่ครกตำให้เหนียวก้พิมพ์พระ จะให้ผงผสมทั่วทุกสัดส่วนคงยาก แค่ทำตามเคล็ด ตามบังคับ พระกรุเก่าๆ มีแค่ดิน เพราะเอาไปเผาให้ดินสุก พวกมวลสารโดนไฟขนาดนั้น ไม่มีทางเหลือ แต่ทำไมถึงขลังครับ เป็นแค่ก้อนดิน มันก็อยู่ที่จิตนี่แหละครับ

มันอยู่ที่จิตครับ หลวงปู่บุญศรีบอกผมว่า จิตมั่นใช้ได้ หลวงพ่ออั้บบอกแบบเดียวกันกับผม ว่าอยู่ที่จิต วิชาท่านเรียนมาเยอะเป็นร้อยๆอย่าง แต่ท่านบอกว่า ก็อยู่ที่จิตครับ

จิตเป็นใหญ่กว่าทั้งปวง ยิ่งจิตที่สงบ ไม่เกี่ยวข้องแวะกับอารมณ์กิเลส ยิ่งใหญ่เข้าไปใหญ่ครับ

ส่วนผงต่างๆของหลวงปู่บุญศรี ที่ผมเอาไปใส่ หลวงพ่อทรง ไม่เคยพูดถึงครับ เพราะท่านคงตั้งใจอยู่ที่ขั้นตอนสำคัญ คือการ ปลุกเสกมากกว่าครับ

วัน และ เวลาจะพิสูจน์ เรื่องหลวงพ่อทรง และ พระเครื่องที่ท่านอธิษฐานจิตน่ะครับ ว่าดีจริงหรือไม่

พระหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ กว่าจะดังติดตลาดก็หลังหลวงปู่ทิม ล่ะสังขารไปหลายสิบปี

พระหลวงปู่โต๊ะ สมัยท่านยังอยู่มีพระเยอะแยะใส่ตู้จำหน่าย มาบัดนี้ ร่วมสามสิบปี บางรุ่นหาดูยังยาก ผมไปตอนปี ๒๗/๒๘ พระปิดตาพิมพ์ปลดหนี้ เนื้อเกสร ตะกรุด สองดอก วัด เอาใส่ถาดอลูมินั่ม มีเป็นถาดๆ หลายร้อยองค์ กล่องยังไม่มี ผมเลือกมาสององค์ ตอนนี้อย่าไปหา มีแต่รูปถ่าย

พระวัดปากน้ำ ตอนแรก ผมเคยอ่านว่า สมเด็จป๋า วัดโพธิ์ ( สมัยยังไม่ได้เป็นพระสังฆราช ) ท่านเป็นคนสุพรรณ และนับถือหลวงพ่อวัดปากน้ำ ท่านเห็นพระเครื่องของขวัญ แปดหมื่นสี่พันองค์แล้ว ใส่ถาด ใส่ถุง ใส่ลัง ไว้เต็มห้อง ท่านยังนึกว่า มันเยอะแยะ ท่วมหัว ท่วมหู จะไปแจกใครหมด หลวงพ่อวัดปากน้ำก็บอกหมด วันหน้าจะพลิกแผ่นดินหากัน มาบัดนี้ เห็นกันแต่รูปเป็นส่วนใหญ่ และหลังหลวงพ่อวัดปากน้ำล่ะสังขารไป หลายสิบปี

พระหลวงพ่อทรงก็อาจจะเป็นแบบเดียวกัน อีก ๑ - ๒๐ ปีข้างหน้า คนอาจจะพลิกแผ่นดินหา เพราะถ้าของดีจริง ไม่มีวันเงียบหรอกครับ เมื่อดี ต้องดีครับ

ผมอาจจะอยู่ไม่ถึง ถ้าถึงก็คงแก่เต็มที ...ตีกอล์ฟคงไม่ไหวแล้ว...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2011