เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

ปรับบัญชีล่าสุด โมทนาสาธุการร่วมกัน

2. ตะวันมงคล

ตะวันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    ๖) สายพระฤาษี เนื่องจากผมสนใจด้านคาถาอาคม เคยขึ้นนครูฤาษีกับพระอาจารย์แม้น ตอนที่บวชกับท่าน เพราะท่านบอกว่าพวกเรา ( ศิษย์ หลวงพ่อ จง ) มีเชื้อ เมื่อครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือเช่นหลวงพ่อ จง ยังนับถือ พระฤาษี เป็นครู ผมก็สืบตามท่าน แต่ไม่เน้น การสวดมนต์ ไหว้พระ ปลุกของ จะต้องเอ่ยถึงพระครูฤาษี ( รวมหมด ) แต่เครื่องรางของขลังสายพระฤาษี ณุปพระฤาษี ไม่เก็บ คนให้มาก็ขึ้นหิ้งไว้ กราบไหว้ด้วยความเคารพ แต่ไม่ติดตัว เพราะกลัว ครับ

เรียนพี่พี

ขอคำอธิบายเพิ่มเติม สำหรับคำแนะนำของพี่ข้อ 6 จากหน้า 2786 หมายถึงอย่างไรครับ
    พระฤาษีแบบห้อยคอ-พกติดตัว หรือพระฤาษีขนาดบูชา-ตั้งบูชาไว้ในบ้านได้หรือไม่ และหรือพี่แนะนำอะไรครับ ผมพยายามอ่านมาหลายวันแล้วแต่ไม่มั่นใจความหมาย
    ที่ถามเพราะเคยมีผู้บอกมาเหมือนกันว่า พระฤาษีไม่ควรบูชาไว้ในบ้าน พอผมถามกลับถึงเหตุผล เขาให้คำตอบว่าฟังมาจากหลวงปู่ท่านหนึ่ง ให้ผมไปถามหลวงปู่ท่านนั้นเองครับ
    ขอขอบพระคุณสำหรับคำอธิบายครับ
    :cool:

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พระฤาษี โยคี ท่านเป็นต้นทางศาสตร์ต่างๆครับ อาจารย์ ขององค์สมเด็จบรมครู คือ ท่าน อาฬารดาบส และอุทกดาบส ที่อยู่ในป่านอกเมือง แคว้นมคธ สมเด็จบรมครู ตอนยังจาริก หา โมกข์ธรรม ทรงศึกษาด้วยจนได้ญาณสมาบัติ ต้นทาง คาถา อาคม เวทวิทยาคม อิทธิฤทธิ์ ต่าง ด้าน ญาณโลกีย์ จะเล่นฤทธิ์ คาถา อาคม ดนตรี ว่านยา แพทย์ ฯลฯ มาจากตรงนี้ครับ พระพุทธองค์ทรงศึกษามาอย่างถ่องแท้ และ เห็นว่าเป็น ด้านโลกียะ ไม่ใช่ทางหลุดพ้น จึงล่ะทิ้งมา แต่ให้ความเคารพใน สอง พระดาบสนี่น่ะครับ นับถือว่าเป็นอาจารย์

พอพระองค์ทรงได้บรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ สองคนแรกที่พระองค์ทรงนึกถึง คือ ท่าน อาฬารดาบส และ อุทก ดาบส ท่านจะไปโปรดก่อนใครเพราะทราบว่า ใกล้แล้วบารมีถึง แค่ไปโปรดให้ล่ะ ใน มิฉาทิฐิ ความยึดมั่น ถือมั่นในตัวตน ฤทธิ์เดช ลงได้ก็ได้ บรรลุ อรหัตผล แต่ท่านอาฬารดาบส และ อุทกดาบส ได้สิ้นสังขารไปก่อน ดวงจิต เข้าญาณสมาบัติ ในชั้นพรหม ในอรูปพรหมชั้นสูง ไม่สามารถเข้าไปโปรดได้ เพราะการเข้าญาณเหมือนการนอนหลับปิดประตู นิ่ง

จะเห็นว่า พระดาบส ฤาษี พระโยคี มีความใกล้ชิดกับพระศานามาก ต้นทางเดียวกันที่เดียว ด้าน กสิน ฤทธิ์ต่างๆ แต่ปลายทางกับคนล่ะเรื่อง เพราะมาทางพุทธ ต้องทิ้ง พระฤาษีท่านก็สืบสายมา คู่กับพระศาสนามาตลอด ท่านที่บวชเป็นฤาษี เพราะมีฤทธิ์แล้ว ไปบวชพระทำฤทธิ์ต่างๆไม่ได้ เพราะติดพระวินัย จึงมาเป็นฤาษีแทน ครูบาอาจารย์ สายนี้ คือพระฤาษีนี่เอง สามารถแสดงฤทธิ์ด้านญาณสมาบัติ โดยไม่ผิดศีล เพราะมีแค่ ๘ หรือ ๕

หลวงพ่อ จง และ หลวงตา เล็ก มีพระอาจารยื เป็น ฤาษีครับ จะเป็นใครผมไม่ทราบ แต่ สังเกตุได้ว่าท่านจะไหว้ครูทางไสยศาสตร์ และ พระคาถาที่ใช้ ถ้าสายฤาษี จะมีคำว่า โอม ขึ้นต้น ....และ ลงท่านด้วย.....สวาหะ อันนี้เป็นสายพระฤาษีน่ะครับ

หลวงพ่อ จงนี่ชัดเจนครับ มีครูเยอะมาก มีหัวฤาษีสมัยท่าน ที่เฮี้ยนมาก มายุคนี้ท่านเงียบๆไป

ฤาษีท่านถือ ศีล ๘ เคร่งครัด บางท่านผมได้ยินว่าถือ ศีล ๕ ( กินข้าวเย็นมีเมีย ) แต่ถือเคร่ง ในทางพุทธเรียกว่าเป็น อนุปสัมบัน คือ ยังไม่ได้บวช แม้จะเป็นครูบาอาจารย์มีฤทธิ์แก่กล้า แต่ไม่ใช่พระน่ะครับ

ทีนี่ ต้องถามจริตของท่านว่าชอบหรือไม่ ถ้าท่านชอบ มีกรรมเก่ากันมาก็บูชาครูฤาษีน่ะครับ แต่ ในทางพุทธ ที่สูงสุุดคือพระรัตนตรัย และเลืกพระฤาษีในทางสายขาว ครูดนตรี ครูยา ครูอาคม พวกสายดำ อย่างไปยุ่งครับ

ส่วนผมจริตไม่ชอบครับ แต่ไม่ลบหลู่ ผมเคยนั่งสมาธิในการบวชคราวแรกที่ กุฏิ หลังเดิมที่วัดหน้าต่างนอก กุฏิหลังนี้ท่านอาจารย์แม้นทำเป้นกุฏิกรรมฐาน แยกออกไปต่างหาก ข้างพระวิหาร หลวงปู่เอี่ยม เงียบวังเวงถูกใจมาก กลางคืน แม้แต่หมาก็ไม่เดินไปแถวนั้น

การนั่งครั่งหนึ่ง จิดกำลังสบายๆ ก็มีของตกลงมาที่ข้างกรด จากขอบหน้าต่าง ผม (ในขณะนั้นบวชเป็นพระ ) หยิบขึ้นดู เป็นรูปหล่อทองเหลืองเล็กๆ เป็นรูป พระฤาษี เช้าจึงเอาไปให้ พระอาจารย์แม้นท่านดู ท่านหยิบดูบอกว่า อ๋อ พ่อแก่ ไม่เก็บไว้เหรอ

ผม: ถวายหลวงพ่อครับ

ตกลงผมไม่ได้เก็บไว้ ด้วยหลายสาเหตุ แต่ที่หลักคือ ผมตอนนั้นเป็นพระ เก็บเอาที่วางหรือ หล่น ของมั่วๆไม่ได้ เดี๋ยวเกิดมีเจ้าของ มากล่าวหาผม โดยข้อหาขโมยจะถึงขั้นถูกกล่าวหาว่า ปาราชิกได้ จะซวยครับ

สอง ผมจริตไม่ค่อยชอบเครื่องรางพระฤาษี เพราะกลัวท่าน ผมมีน่ะครับ แต่ไม่ได้ติดตัว ไม่เน้น เหมือนพวก พระวิษณุ พระศิวะ พระนารายณ์ พระพิศเนศวร์ เชื่อ เคารพ ไม่ติดตัว แต่ไม่ลบลหุ่น่ะครับ เชื่อว่ามีจริงๆ ตามพระไตรปิฎก

น่าจะชัดเจนได้อีกระดับน่ะครับ ...แนะนำว่า เล่นพระดีกว่าครับ ...แหะๆ

4. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้โชคดีรับปีใหม่ครับพี่พี งานกฐินก็น่าสนใจดีครับบุญใหญ่ปีล่ะ 1 ครั้งเท่านั้น

ปั๊มพระกันที่ไหนหรอครับอาจารย์ช้าง (เข้าใจว่าไม่ใช่อุตรดิตถ์ ใช่ไหมครับ)

5. ตะวันมงคล

ตะวันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    เรียนพี่พี
    ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำที่ชัดเจนสำหรับคำอธิบายข้างบนนี้ครับ
    (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2014
  6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***กราบ อนุโมทนา สาธุครับ***

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

บ่อเหล็กน้ำพี้ อยู่ที่ จ.อุตรดิตถ์ ครับ ก่อนดำเนินการสร้างพระศรีอาริยะเมตไตรย สมเด็จองค์ปฐม และหลวงปู่ปวด จะให้ อ.โกศล บวงสรวงบอกกล่าวที่วิหารพระพุทธชินราช พิษณุโลก

จากนั้นบวงสรวงบอกกล่าว ท่านพระยาพิชัยดาบหัก ผู้มีพระคุณต่อประเทศไทย และบ้านเกิดท่านก็อยู่ที่ จ.อุตรดิตถ์ และบวงสรวงบอกกล่าว อันเชิญเจ้าที่ เจ้าทาง เจ้าของแร่ศักดิ์สิทธิ์ เหล็กน้ำพี้ ให้ท่านทั้งหลายได้ร่วมเป็นเจ้าภาพ ได้รับประโยชน์ โดยถ้วนทั่ว โครงการก็เป็นเช่้นนี้ ถ้าว่างก็เรียนเชิญ

8. Chang_oncb

รูปแบบที่จะสร้างครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ดำเนินการเลยครับ ไม่ต้องรอครับ กองทุนสุวรรณบัญชี จะทำพระแจก ๘๔๐๐๐ องค์จบครบพระธรรมขันธ์ ครับ แจกฟรีกับวัดต่างๆและผู้ที่ต้องการ ของดี ของฟรี ครับ

ถ้าแจกไม่ทัน จะหากรุใส่ครับ เอาไว้ในอนาคตกาลข้างหน้าครับ ชื่อ บ้านเหรียญบิน แพโบสถ์น้ำจะติดไปกับพระ อีกหลายร้อยปีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2014
  10. พี เสาวภา

สั่งสร้างทีล่ะ หมื่นองค์เลยครับ เสกจนจุใจหน่อย หลวงพี่ วิรัช อันดับแรกครับ

11. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (มอญ)ค่ะ

12. bearkery

อนุโมทนาบุญครับอาจารย์ช้าง
    อุตรดิตถ์ผมเกรงว่าไม่สามารถไปร่วมได้ครับ ถ้ามีงานในกรุงเทพและแถบปริมณฑลครั้งหน้าผมคงได้ไปช่วยออกแรงครับผม

13. bearkery

ไม่รู้ยังเสนอทันไหมครับ
    ผมคิดว่าถ้าปีเขียนปีที่จัดสร้าง "ปี ๒๕๕๗" ใต้คำว่า "คณะเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ"
    ลูกหลานต่อไปภายภาคหน้าเมื่อได้รับไว้จะได้รู้ค่าว่าเป็นพระเก่าเก็บครับผม

ผมขอแสดงเสียงเล็กๆ นะครับ อย่างไรก็สุดแท้แล้วแต่อาจารย์ช้างเห็นควรครับผม

14. พี เสาวภา

ที่จริงความเห็นดีชัดเจนน่ะครับ แต่ถ้าทำแบบนั้นปีหน้าต้องแกะพิมพ์หลังใหม่ทุกที

เอาว่าของวัดช้างให้ ๒๔๙๗ ก็ไม่มี พ.ศ. แต่คนรู้ว่า ออก พ.ศ. อะไรครับ หวังว่าแบบนั้นแล้วกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2014
  15. Chang_oncb

ขอบคุณ สำหรับ คำแนะนำ แต่บล็อค ช่างได้ดำเนินการไปแล้ว คงไม่ทัน

16. Chang_oncb

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 32 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 25 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, JLB, เงาบุหลัน, G.sis.t, sansiree, ศนิวาร, UAbhijat

สวัสดี ปีใหม่ ๒๕๕๗ ทุก ๆ ท่าน นะครับ
    ขอให้สุขภาพสมบูรณ์ ร่ำรวย หมดหนี้ หมดสิน แคล้วคลาดปลอดภัย
    หมดทุกข์ หมดโศรก หมดโรค หมดภัย สรรพเคราะห์ เสนียด จัญไร อุบัติภัย ทั้งปวง ตลอดกาละนาน เทอญ

17. bearkery

อนุโมทนาบุญและรับทราบครับผม
    ขอบคุณพี่พีและอาจารย์ช้างมากครับ

18. Chang_oncb

สหรัฐอเมริกา ประสบภัยพิบัติหนาวจัด ตายแล้วไม่น้อยกว่า 10 ราย
    ประกาศให้ประชาชน อยู่แต่ในบ้านเรือน และให้กักตุน อาหารให้มากที่สุด อยู่รอดให้นานที่สุด
    ประเทศออสเตรเลีย ประสบภัยพิบัติ ร้อนจัีด อุณหภูมิแตะ ๕๐ องศา
    แต่ที่เลวร้าย และน่าสงสารที่สุด "ประเทศไทย"

19. พี เสาวภา

เอาไว้พิมพ์หน้าครับ หลังแม่พิมพ์อาจจะทำตามที่ พี่ น้องแนะนำ มาโหวตกัน

20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ