เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็กค่ะ

2. vrk6223

vrk6223 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    -------
    สวัสดีครับ พี่พี พระเนื้อผงหลวงพ่อทรง ราคาหลักร้อยที่มีแจ้งให้ทราบ ผมจะไปหาได้ที่ไหนครับ ที่ไม่ใช่ของศูนย์ อยากได้บูชาจากลูกศิษย์สายตรงที่ต้องการเผยแผ่พระกิตติคุณของพลวงพ่อทรง ช่วยกรุณาส่งพิกัดสายตรงให้ลูกศิษย์และสมาชิกด้วยครับ

3. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      102.2 KB
      เปิดดู:
      483
  4. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปุ่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    โมทนาบุญใส่บาตรในทุกๆเช้าและโมทนากับกิจกรรมบุญที่เกิดขึ้นในวันนี้ครับ สาธุ

และวันนี้ไปขนอิฐขนปูนสร้างพระใหญ่มาครับ ใครว่างๆกราบเรียนเชิญนะครับ หรือหากจะไปร่วมทำบุญที่วัดก็ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ขอโมทนาสาธุ

ขนาดไฟล์:
      773.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      788.8 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      721.4 KB
      เปิดดู:
      62
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2015
  5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมนึกว่าผมใช้คอมไม่ค่อยเก่งซ่ะอีก ลองพิมพ์ หลวงพ่อทรง เอาแบบดูภาพน่ะครับ จะขึ้นมาและ ค่อยๆไล่พระที่เป็นเนื้อผงเอาน่ะครับ

ผมขอสงวน พื้นที่ กระทู้นี้เป็นที่แสดง เรื่องราวเพื่อเผยแพร่ เกียรติคุณของหลวงพ่อทรงและ หลวงตาเล็ก ในทางเชิดชู ประสบการณ์ ขอไม่เน้นเรื่องการซื้อขายน่ะครับ

แต่ผมยินดี หลังไมค์ ถ้าท่านจะซื้อหาอะไร ส่งรูปมาให้ผม วิจารณ์ก่อนเป็นการส่วนตัว ก่อนจ่ายเงิน ผมไม่ขายใคร ไม่มีอะไรกับใคร อยากให้ท่านได้พระแท้ๆไปบูชาครับ ถึงจะเสี่ยงถูกด่าแต่ก็ทำมา ๗ ปีแล้ว คนสงสัยก็จะมาถามผม ก็ถือว่าบริการช่วยเชิดชูหลวงพ่อครับ เกิดใครได้ของเก๊ไปบูชาไม่เกิดผลอาจจะมาปรามาสหลวงพ่อ ได้

แต่ถ้าแท้...ฟันธง ของไม่ดี พระและเครื่องรางหลวงพ่อทรง คงไม่ยืนยงมาจน พ.ศ. นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2015
  6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ก็ตามที่เรียน ยินดีต้อนรับ และ กราบขอสงวนพื้นที่นี้ไว้เป็นวิชาการ ไม่เป็นตลาดซื้อขายกันน่ะครับ เดี๋ยวมันจะวุ่นๆ ผมขึ้นศาลน่ะหลายครั้งแล้วครับ และยังไม่จบ...แหะๆ

ผมไม่มีอะไรกับการซื้อขายพระน่ะครับ จริงๆ คนขายพระดีๆมีเยอะครับ ผมเองก็ซื้อจากพวกท่านๆนี่แหละ เพียงแต่ผมไม่มีอาชีพด้านนี้ พวกท่านต้องเข้าใจตรงนี้ ให้ได้นะครับ ว่า พีเสาวภา มีอาชีพอะไร ทำมาหากินอะไร เงินส่วนไหนที่ผมใช้เลี้ยงตัวเองแะ ครอบครัวน่ะครับ ถ้าไม่เข้าใจ มันจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้น่ะครับ

การเขียนเรื่องพระมาจากความชอบเป็นส่วนนำครับ ถ้าไม่ชอบไม่ทำครับ

7. พี เสาวภา

จากรูปดูแท้ครับ

กราบขอประทานโทษ ที่ผมผ่านไปไม่ได้ดูน่ะครับ

8. พี เสาวภา

บ้านเหรียญบินฯ ต้องการร่วมสร้างพระองค์ใหญ่ๆครับ หน้าตักเกินสี่ศอกอธิษฐานร่วมชำระหนี้สงฆ์ได้ครับ

ทำอย่างไรครับ ปูนตันล่ะเท่าไหร่ หรือหลวงพ่อต้องการแบบไหนครับ

9. พี เสาวภา

สนใจร่วมบุญด้วยมากครับ มีรูปถ่ายหลวงพ่อไหมครับ ว่าจะสร้างรูปร่างแบบใด ช่วยกราบเรียนถามหลวงพ่อให้ด้วยครับ

10. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    ลองหาอ่านข้อมูลเก่าๆ ก่อนครับ
    ของศูนย์และของวัด มีความแตกต่างกันชัดเจน พอทราบพิมพ์ที่ต้องการ ก็ลองหาในห้อง ที่ให้เช่าวัตถุมงคลครับ
    มีผุ้ขายที่ น่าเชื่อถือหลายราย

11. พี เสาวภา

ก็ฟังจากผู้ชำนาญน่ะครับ มาจากปากผม ผมจะไม่ถนัด ผมเขียนเรื่องหลวงพ่อแบบเป็นกลาง ไปเชียร์ใคร เดี๋ยวจะว่าผมมีเอี่ยว

ท่านซื้อขายกัน มีการจ่ายเงินทอง พระแท้ พระสวยตามสภาพ ก็ดีไป

ถ้าพระเก๊ ก็ซวยไป ผมไม่ได้ไปเห็นพระด้วย พวกท่านซื้อขายกัน เงินผมก็ไม่ได้เอี่ยว แต่ ดันมีเอี่ยว ชื่อเสียง ในการซื้อขายด้วยซ่ะอีกถ้าแน่ะนำใครแล้วพลาดไป

ถ้าจะพลาดให้พลาดที่ตาผมดีกว่า ให้พลาดที่ตาใคร ให้พลาดที่เงินผมซื้อดีกว่าไปพลาดที่เงินพี่น้อง

พระเครื่องอาจจะง่าย แต่ถ้าเป็นเครื่องราง มันมีคาบลูกคาบดอกได้ครับ ท่านเชื่อใจ ถ้าพอใจก็ซื้อน่ะครับ แต่อย่านำผมไปอ้างอิง...มันเสียว...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2015
  12. แสงแข

" ของผมเอง ก็ใช้รวมหลายอย่างไม่เลือกแบบ แบบว่าห่มผ้าหลายผืนจะอุ่นขึ้นดีกว่า " ส่วนหนึ่งของโพสนี้ที่ คุณ พี เสาวภา ได้มีข้อคิดในการสะสมพระหลวงพ่อทรงท่านค่ะ

ขออนุญาตนำมาจากหน้า ๒๒ มาเรียนพี่น้องและท่านสมาชิกค่ะ

13. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    พระสมเด็จ ปรกโพธิ์ พลิกแผ่นดิน พระผงอีกพิมพ์ ที่มีพุทธคุณ ดีมากๆ ด้านโภคทรัพย์

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่....ผมขออนุญาตเซฟไฟล์แล้วพริ้นท์เลยนะครับ.:cool::cool:

15. พี เสาวภา

พริ้นท์แล้วเอาเคลือบปลาสติก ไปติดไว้ หน้าบ้านน่ะครับ หันออก บอกเจ้าพ่อท่าน กัน คนและ สิ่งที่มองไม่เห็นครับ

มาไม่ดี มาร้าย ขอเจ้าพ่อ ฟันฉับๆๆไปเลย อย่าเลี้ยง

ผมนับถือท่านมานานตั้งแต่รับราชการครับ

16. แสงแข

พระโพธิ์เก้าใบหลังรูปเหมือน ( เคล็ดพลิกแผ่นดิน ) คุณพี เสาวภา บันทึกประวัติการสร้างไว้ที่หน้า ๑๐ ขออนุญาตยกมาค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;1254066

เปิดดูไฟล์ 335456
    โพธิ์เก้าใบหลังรูปเหมือน ( เคล็ดพลิกแผ่นดิน )

องค์ที่เอามาโชว์เป็นพิมพ์โพธิ์เก้าใบ ชนิด มีเกศามาก ผมขอท่านเสกให้พิเศษในยุคต้นๆที่ลองพิมพ์ ท่านลงนะ กำกับไว้ให้ด้วย เป็นของมีค่าสำหรับผม

อันนี้เป็นพิมพ์สุดท้ายในชุด พระผงที่ผมทำแม่พิมพ์และซื้อวัสดุถวายหลวงพ่อ วัสดุนี้คงจะปนกันบ้างระหว่างผมกับเสี่ย ศ แต่มีเจตนาแจกฟรีเหมือนกัน เลยรวมกันได้อย่างดี

ผมได้รับคำแน่ะนำจากเสี่ย ศ ถึงช่างอีกคนฝีมือดี ราคาย่อมเยาว์ แต่จะไม่พูดชื่อล่ะเพราะพาดพิง แต่เพราะมีเรื่องเล่า พระพิมพ์นี้จริงๆเลยก็เป็นดำริของหลวงพ่อเหมือนกันแบบว่าชักติดลมน่ะครับ ว่าท่านอยากได้พระ พลิกแผ่นดิน พิมพ์ของวัดบ้าง ( พระพลิกแผ่นดินพิมพ์ของศูนย์ มีสองหน้า หน้าหนึ่งเป็นพระสมเด็จ อีกหน้าเป็น รูปเหมือนหลวงพ่อ พระพิมพ์นี้มีประสบการณ์มากน่ะครับ หลวงพ่อชอบ ) ผมก็รับอาสาแต่ขอเปลี่ยนให้พิมพ์สมเด็จข้างหน้าเป็น โพธิ์เก้าใบและขนาดเล็กลง เพราะชอบแบบนั้น

ผมไปหาช่างอยู่แถวเลยสี่แยกท่าพระไป หลังจากดูงานเก่าๆแล้วทราบว่า ช่างคนนี้ฝีมือดีมาก มากขนาดว่า เมื่อเริ่มสนิทกัน แกเอาพระเหรียญหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ เนื้อเงินมาให้ผมดู เป็นพิมพ์ห่วงเชื่อม แต่พระยังไม่มีห่วง พระสวยมากแบบ ขายได้ แต่ผมหนาว แกแกะพิมพ์เองครับ ผมถามซื้อ แต่ราคาคงไม่เข้าตา เเกเลยเก็บพระใส่ถุงปลาสติกคืนไป ท่านที่เล่นพระหลวงปู่ทิมน่ะ ผมไม่อยากพูดเลย ตัวใครตัวมันน่ะครับ

ช่างแกะพิมพ์โพธิ์เก้าใบ เมื่อเสร็จผมเอาไปให้หลวงพ่อดูท่านชอบใจเพราะมีรูปท่านด้วยเลยนั่งพิมพ์พระกันเดี๋ยวนั้น ผมขอให้ท่านพิมพ์พระให้องค์เป็นปฐมฤถษ์ ท่านก็ทำให้ด้วยตัวเอง ไม่สวยครับ เนื้อก็ยังผสมไม่ดี เหลวไป อันนี้ผงน่ะเราผสมให้ท่านน่ะครับ แต่ท่านพระผู้เฒ่า นั่งจับแล้วกดพิมพ์ ที่จริงเราน่ะกดช่วยท่าน ท่านแค่ทำท่าเท่านั้น พิมพ์ไม่สวย แต่ผมไม่คิดอะไรมาก ผมเก็บอย่างดี เพราะเป็นของมีค่าสำหรับผม เพราะท่านทำให้เอง (ดังที่เอารูปให้ดูน่ะครับ)

พระนี้มีขนาด เท่ากับแหวกม่านเพราะเจตนา ผมเจตนาจะทำพระขนาดนี้เพราะกะว่าจะทำล็อกเก็ตหลวงพ่อมาแปะข้างหลัง แต่คงไม่มีโอกาสแล้วล่ะ ขนาดของพระโพธิ์เก้าใบนี้คือ 2 x 3 ซม ข้างหน้าเป็นพระปางสมาธิคล้ายหลวงพ่อโสธร ข้างหลังเป็น รูปหลวงพ่อนั่งบนอาสนะ ท่าชราธรรม มีอักขระ มะ อะ อุ ข้างบน ข้างล่างมีชื่อท่าน หลวงพ่อ ทรง

แต่พระนี้มีปัญหาในการพิมพ์ครับ เนื่องจากพิมพ์ยาก เพราะเมื่อพิมพ์แล้วต้องหงายหน้าใดหน้าหนึ่ง เช่นหน้าพระพุทธ ด้านหลวงพ่อจะถูกกดยุบลงไปเพราะเนื้อย้วยยังไม่แห้ง ทำให้ไม่สวย และทำยากต้องระวังมาก หรือต้องเอามาปั๊มซ้ำ ทำให้พระรุ่นนี้ บรรดากำลังพลไม่ค่อยอยากกด ทำให้เก็บพิมพ์ไว้ซะส่วนใหญ่ ไปพิมพ์ พระพิมพ์อื่นแทน พระที่ทำออกมาเทียบกับพิมพ์อื่นแล้วน้อยมาก น่าจะหลักพัน หลวงพ่อท่านก็ชอบแจกเพราะมีรูปท่านด้วย เอาเคล็ดพลิกแผ่นดิน พลิกสถานะการณ์ ช่วยแก้ปัญหาต่างๆ อย่างที่เล่า บางงานท่านไปในวิเศษฯ เอาพระพิมพ์นี้ใส่ถุงไป พอถึงหน้างาน เปิดประตูรถ ท่านยังไม่ทันลง คนมารุมท่านเป็นสิบๆร้อยๆ ท่านก็แจกดะจนหมดถุง อันนี้มีคนมาเล่า

มาเล่าต่อว่าเมื่อตอนที่ หลวงพ่อเริ่มไม่สบายมาก พระสวัสดิ์ได้ไปเยี่ยมหลวงพ่อที่ ร.พ. ( อันนี้ไม่แน่ใจว่าที่ธนบุรีหรือวิชัยยุทธ ) แล้วก็หวังว่าหลวงพ่อจะหาย อยากจะกดพระต่อชีวิตหลวงพ่อ ให้ท่านหาย โดยออดอ้อนให้หลวงพ่อสัญญาว่าหายจะกลับไปปลุกเสกให้ ตอนนั้นท่านไม่ค่อยพูดไรแล้วล่ะได้แต่พยักหน้า หลวงพี่สวัสดิ์คงแบบว่าพูดเองเออเอง ก็ได้ แต่ท่านสวัสดิ์มีเจตนาดีที่อยากสร้าง ปาฏิหาริย์ เรียกว่าช่วยกันทุกวิธี

ทำให้ท่านสวัสดิ์ กลับไปวัด ก็พิมพ์พระพิมพ์โพธิ์เก้าใบอีกอย่างมุมานะมาก เวลาร่วมเดือนที่หลวงพ่อ ( มาอยู่โรงพยาบาล ธนบุรี แล้วย้ายมาวิชัยยุทธ ) พระสวัสดิ์ก็ตามมาเยี่ยม แล้วก็กดพิมพ์แบบ กลางคืนก็ทำ ตอนใกล้หลวงพ่อจะออกจากโรงพยาบาล ผมทราบแล้วจากหมอว่าเวลาท่านใกล้แล้ว จึงกราบเรียนท่าน ว่าผมจะไป เอาพระที่ฝากหลวงพ่อปลุกเสกไว้ในหอสวดมนต์กลับ ( รุ่นนั้นผมก็ออกทุนหล่อให้ท่านและคุณแม่ของผม เป็นของส่วนตัว ได้แบ่งให้ท่านและให้คุณแม่ผมแจกเพื่อนฝูง เป็นโลหะที่ปลุกเสกมาหลายพิธี ( จะเล่าให้ฟังทีหลัง ) เพราะถ้าท่านละสังขาร ผมสังหรณ์ใจแล้วว่า คงจะวุ่นวายพอสมควร ที่วัด ซึ่งเป็นจริงตามที่ผมคาดการณ์

หลวงพ่อท่านรับทราบ เมื่อกลับไปเอาพระกลับ เลยแวะไปคุยกลับพระสวัสดิ์ตามปกติ แต่ก็ตกใจว่าท่านพิมพ์พระพิมพ์นี้ไป จำนวนมาก ผมกะว่าหลายพัน อาจจะถึงหมื่นองค์เพราะตากอยู่เต็มไปหมด ผมเลยเก็บมาสามองค์ แล้วมาให้หลวงพ่อดู แล้วขอท่าน ท่านดูเฉยๆไม่ว่าไร ผมก็ขอหลวงพ่อ เก็บไว้เป็นที่ระลึก ผมไม่เห็นท่านปลุกเสกและไม่ต้องการด้วยเพียงแต่อยากชวนท่านคุยเรื่องพระ เพราะรู้ว่าท่านชอบ แต่ท่านอ่อนแรงมากแล้วล่ะ ทุกขเวทนาคงมีมากจากโรคของท่านแต่ผมไม่ได้ยินท่านบ่นหรือครางเลย (อันนี้จะเล่าให้ฟังทีหลัง)

พระโพธิ์เก้าใบชุดท้าย นี้สวยงามมากเนื้อหาดี เพราะคนพิมพ์คือพระสวัสดิ์ท่านชำนาญแล้ว น่าเสียดายว่าหลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสกตอนสำเร็จเป็นองค์ แต่ผงน่ะปลุกเสกมาแล้ว ตอนหลังปัจจุบันนี้ ( ๒๕๕๑) ทางวัดเอาออกมาวางจำหน่าย โดยลุงกะป้าที่ตู้ก็บอกว่าทันหลวงพ่อ ก็ว่ากันไป พิมพ์น่ะทันครับแต่ท่านไม่ได้เสกน่ะครับ ถ้าท่านคิดจะบูชาก็จะได้ทราบไว้

พอใกล้วันท่านจะออกจากโรงพยาบาล ทุกคนเริ่มรู้แล้วว่าโรคนี้รักษาไม่หาย การรักษาเพียงแต่ประวิงเวลาของชีวิตท่าน การพิมพ์พระจึงได้หยุด พระชุดนี้ได้ถูกใส่กล่องเอาไปรวมกับรุ่นที่แล้วในหอสวดมนต์ ส่วนแม่พิมพ์ทั้งหมดทางหลานของหลวงพ่อเก็บไว้หมด

หลังจากท่านเสียมีการแบ่งสมบัติกัน มีหลานท่านโทรมาให้ผมไปแจ้งในส่วนของผม ให้มาบอกว่าส่วนไหนเป็นของผม ผมปฏิเสธ ไม่ไป และไม่ไปร่วม ผมทำเพื่อหลวงพ่อที่ผมรักอย่างเดียว ไม่ต้องการอะไรตอบแทน ที่ผมได้จากหลวงพ่อในช่วงชีวิตนี้มันมากเกินพอแล้ว และจากประสบการณ์ของผม ต้องมีการเมืองเกิดขึ้นแน่นอนหลังจากท่านเสีย จิตใจผมไม่ต้องการตกอยู่ในเงื่อนไขเหล่านี้

เอาว่า พระเหล่านั้นท่านปลุกเสกแล้ว ยกเว้นรุ่นโพธิ์เก้าใบอย่างที่ผมบอก พระเหล่านี้จะไปโผล่ที่ไหนก็เล่นได้แน่นอน ดีกว่าสร้างจากโรงงานซ่ะอีก เอาว่าได้ของดีก็พอ เพราะอยู่ในหอสวดมนต์น่ะมีการทำพิธีหลายครั้ง หลายพิธีแน่นอน พระเหล่านั้นถูกปลุกเสกหลายครั้งแน่นอนมาก พระเหล่านี้ผ่านมือหลวงพ่อแน่นอน

สรุปเป็นว่า พิมพ์โพธิ์เก้าใบนี้เล่นยาก ถ้าเป็นเนื้อรุ่นหลังไม่ทันท่านแน่นอน แต่ถ้าไม่คิดมาก เพราะท่านปลุกเสกผงไว้ ก็เก็บไว้บูชาได้ อันนี้เป็นเรื่องจริงที่ต้องเล่า

เปิดดูไฟล์ 335457

พระเนื้อนี้เป็นพระที่พิมพ์ตอนหลวงพ่ออยู่โรงพยาบาล อย่างที่เล่า จากรูปบนพระโพธิ์เก้าใบ พิมพ์นอนโรงพยาบาลของหลวงพ่อทรงนี้ ผมห่อรวมไว้กับหนวดของท่านที่พระพี่เลี้ยง หลวงพี่สายัณห์ถอนออกมา ตอนท่านอยู่โรงพยาบาล ท่านเลยให้มา จัดเป็นหนวดสุดท้ายของท่านก่อนละสังขาร

องค์นี้เป็นองค์ปฐมฤกษ์ ที่หลวงพ่อ กดให้ผม เป็นการเปิดพิมพ์ อย่างที่เล่าให้ฟังข้างต้น

เปิดดูไฟล์ 335458

อันนี้เป็นแม่พิมพ์โพธิ์เก้าใบที่ทำลายแล้ว
    เปิดดูไฟล์ 335459

อันนี้เป็นแม่พิมพ์ทั้งสี่อันที่ทำลายแล้ว หลังจากหลวงพ่อเสียแล้ว รอจนเรื่องสงบ ผมก็ตามไปเอาแม่พิมพ์ ที่หลานท่านทำตำหนิบนแม่พิมพ์ แล้วเอามาที่วัด ผมถ่ายรูปไว้แล้วถวายท่านที่ทำการแทนเจ้าอาวาสองค์ต่อมาและถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน
    เปิดดูไฟล์ 335460

พระโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวยที่ผมมี เป็นองค์ต้นแบบให้ช่างดู และรูปต้นแบบท่าน หลังรูปพระโพธิ์เก้าใบ

[​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 335461 เปิดดูไฟล์ 335462

[/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2015
  17. พี เสาวภา

ผมพยายามจะดึงเอง ไม่มาน่ะครับ ข้างบนหน้าสิบ

ยังมีหน้าที่เป็นพระสมเด็จพลิกแผ่นดิน แจกในพิธีพระราชทานเพลิงศพ ชุดนั้น เนื้อขาว ใช้กาววิทยาศาสตร์ เป็นตัวประสาน แก่ปูน หรือ แทบจะปูนล้วนๆ ขาวจั๊วะ แต่มีบางองค์เนื่องจากเป็นกาว จะออกสีเหลืองเหมือนคราบปลวกเเต่ไม่ใช่น่ะครับ

เดี๋ยวหา ถาพเจอจะดึงมาให้ดูครับ

18. แสงแข

สมเด็จโพธิ์ ๙ ใบงานพระราชทานเพลิงศพคุณพี เสาวภา มีบันทึกรายละเอียดไว้จากหน้า ๓๓๓( มี ๒ ตอนค่ะ )

QUOTE=;พี เสาวภา2388770

พระปรกโพธิ์ โพธิ์เก้าใบ พลิกแผ่นดิน

ผมปูพื้นก่อน สำหรับแฟนใหม่ เพราะพิมพ์นี้น่าจะยังพอหากันได้ แม้เล่ามาหลายที แต่คนก็ยังสับสนอยู่

แปลกอาจจะเป็นที่หลวงพ่อบังตา บังเรื่องไว้ อาจจะอยากให้ของดีชิ้นนี้ ไปยังเจ้าของตัวจริง กระจายๆกันไป

ประมาณ ๒๕ มีนาคม ๕๐ นี่ผมกลับไปที่วัด ตามที่หลวงพ่อบอก ให้ไปเอาพระ ชุดวิสาขาห์ ๔๙ กลับ เพราะปลุกเสกผ่านพรรษามาแล้ว หลายเดือน เจตนาผมน่ะจะทิ้งไว้สัก สามปี ให้ท่านเสกไปเรื่อยๆ เพราะไม่รีบแจก และไม่มีเจตนาจะเอาไปขายใคร ทุนก็ทุนผม อันนี้เป็นชุดพระใหญ่น่ะครับ ส่วนพระเล็กเช่นเหรียญจอบ พระนอน ผมถวายท่านไปเมื่อตอนออกพรรษาแล้ว ส่วนพระใหญ่ พระบูชา และพระเล็กๆในส่วนของผม ผมเอาใส่ลังสังกะสี ใส่ล็อคไว้ และเอาพระใหญ่ พวกพระบูชา บาตรน้ำมนต์ วางร่วมในหอสวดมนต์ หลวงพ่อเป็น คนมาวงสายสิญจณ์ให้เอง

ผมกะจะทิ้งไว้ สัก สามปี สามไตรมาส เอาแบบเต็มๆไปเลย กะว่าหลวงพ่อคงจะเข้าไปเสกของอีกหลายครั้ง น่าจะร่วมร้อยๆครั้ง ในเวลา ตามสูตรของผม เพื่อที่ว่าให้เป็นของดีจริงๆ ถ้าไปให้ใคร แบบสุกเอาเผากิน ไม่เคยทำ เหมือนกับงานด้านวิศวกรรมทุกชิ้นที่ผมทำให้ลูกค้า ก็เต็มที่ๆผมมีกำลังทำให้

แต่อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ก็คือความแน่นอน ผมเลยต้องไปเอาพระกลับตามที่หลวงพ่อบอก และรู้ว่า จะไม่มีพระผู้เฒ่ามาเสกพระของดีๆ ของขลังๆ ของฟรีๆให้ผมอีกต่อแล้ว

อย่างที่เล่า ผมไปเจอพระสวัสดิ์ กำลังปั๊ม พระพิมพ์นี้ แบบเอาเป็นเอาตาย มีพระเยอะไปหมด ทั้งในถาด ที่พิมพ์แล้ว และทำกำลังพิมพ์ และที่กำลังจะปั่นเนื้ออยู่ น่าจะหลายพันองค์ ก่ะว่าเกินครึ่งหมื่น แต่ไม่แน่ใจว่าถึงหมื่นหนึ่งหรือไม่ แต่เยอะมาก เพราะทำมาหลายอาทิตย์ กะว่าวันละ สามสี่ครก ก็น่าจะวันละเป็นพันๆองค์ ถ้าถึงหมื่นก็ไม่น่าแปลกใจ

พระเนื้อสวยงาม พิมพ์ชัดเจน

ผมทักว่าหลวงพี่ ไม่ต้องทำแล้วล่ะ พอเถอะ

หลวงพี่สวัสดิ์บอกว่า หลวงพ่อสัญญาไว้หายจะกลับมาเสกให้อาตมา

ห้ามไม่เชื่อก็เลยตามเลย ผมหยิบพระที่ถามมาสามองค์ ว่าจะเอามาเป็นตัวอย่าง ให้หลวงพ่อท่านดู

สององค์ที่โชว์เป็นสองในสาม ที่ผมหยิบมา ผมขออนุญาตหลวงพ่อไว้แล้ว ว่าเป็นพระผมหยิบมาขอให้หลวงพ่อเสกได้ ท่านบอกเองว่า อยากได้อะไรก็เอาไป เอาไปเยอะๆ

พอตอนบ่ายๆผมกลับไปที่โรงพยาบาล ไปเยี่ยมหลวงพ่อประจำวัน ท่านนอนอยู่แบบหมดเรี่ยวแรง ตัวขาวซีด ยังมีแววตาเท่านั้น ที่ยังยิ้มๆมีประกายแจ่มใส และมองผมแบบเดิมที่เคยมอง ผมไม่มีทางลืม สายตาแบบนั้นได้

พอกราบท่านเสร็จผมก็ล้วงเอาพระ ที่หยิบมา สามองค์ องค์หนึ่ง ส่งให้หลวงพ่อท่านดู ท่านหยิบมาดูๆอยู่สักแป๊บ ไม่ว่าอะไรแล้วส่งกลับ ผมเลยขอไว้ ทั้งสามองค์

ทั้งสามองค์นี้เป็นของหวงของผมน่ะครับ เป็นของเกือบชิ้นสุดท้ายที่หลวงพ่อให้ผม และเป็นของที่ระลึกที่ มีคุณค่าจริงๆ พอดีวันนี้พระสายัณห์ ท่านปรนนิบัติหลวงพ่อ ท่านถอนหนวดหลวงพ่ออกมา เพราะหลวงพ่อมาอยู่โรงพยาบาลมาเป็นเดือนๆแล้ว

พระสายัณห์เลยให้ผมมา ผมถือว่าฤกษ์ดี เลยรับเอาไว้รวมกับพระทั้งสามองค์ และจดวันที่ไว้ วันที่ ๒๕ มี.ค. ๕๐ ประมาณอาทิตย์กว่าๆก่อนที่หลวงพ่อจะละสังขาร และเมื่อหลวงพ่อกลับไปบ้านหลาน ท่านไม่มีแรงพอที่จะไปเสกพระที่พระสวัสดิ์ปั๊มไว้ที่วัดมอญน่ะครับ เพราะจากนั้นไม่นาน ท่านก็ละสังขารไปสู่แดนเกษม

เปิดดูไฟล์ 683427 เปิดดูไฟล์ 683428
    เปิดดูไฟล์ 683429

ผมเอาพระที่ได้แจกวันงานพระราชทานเพลิงศพ มาวางเทียบ
    เปิดดูไฟล์ 683430 เปิดดูไฟล์ 683431

ถอดออกจากกล่อง วางเทียบ พระที่แจกในงาน หลังจากที่หลวงพ่อละสังขารร่วมสองปี วางซ้ายขวา ส่วนพระที่แจกในงานที่ได้ทีหลังวางตรงกลาง

เป็นพระเนื้อเดียว ชุดเดียวกัน ตามหลักฐาน

ผมจะเจาะลึกต่อไปในความเห็นหน้า
    [/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2015
  19. แสงแข

QUOTE=พี เสาวภา;2389170

เปิดดูไฟล์ 683495 เปิดดูไฟล์ 683496
    เปิดดูไฟล์ 683497

พระชุดปรกโพธิ์ ( ต่อ )

พระชุดนี้ สร้างตอนเดือน มีนา ๕๐ จะมีความแตกต่างจากชุดอื่นน่ะครับ

เนื้อจะออกขาว แก่ปูน มีประกายแววอยู่บ้าง ต่างจากเนื้อรุ่นอื่นโดยสิ้นเชิง และใช้กาววิทยาศาสตร์เป็นตัวประสาน ซึ่งรุ่นก่อนหน้า ใช้น้ำมันตั้งอิ้ว

กาวจะหอมเย็นๆหน่อยๆไม่ฉุน พอปล่อยนานๆไปกลิ่นจะหายไปหมด แต่ตั้งอิ้วกลิ่นยังไม่หาย กลิ่นจะฉุนกึ้กน่ะครับ ถ้าเก็บดีๆกลิ่นจะอยู่เป็นสิบปีเลยครับ แต่พระจะแกร่งขึ้น

ผิดกับกาว ไปนาน เนื้อจะยุ่ยออก แต่ผสมง่าย ปั้มท์ง่าย พระจากโรงงานชอบทำน่ะครับ ไม่เหม็นน้ำมันตั้งอิ้วด้วย

เนื่องจาก เนื้อแก่ปูน ดูๆจะหดไม่มากเหมือนพวกแก่ ผง และว่านเหมือนชุดก่อนๆ

เราจะว่ากันแบบ หลักฐานทางวิทยาศาสตร์ก็แล้วกันน่ะครับ ดีกว่านั่งทางในมาเล่าให้กันฟัง...แหะๆ แบบนั้นผมไม่ถนัด

เนื่องจากพระหดตัวไม่มาก เราลองวัดกันแบบเป้ะๆด้วยเวอเนียร์อันเก่าแก่ของผมตั้งแต่เป็นวิศวะกรหนุ่มๆดู

พระเนื้อเดียว ขนาดน่าจะใกล้เคียงกัน ตามหลักฐานทางวัตถุ

เปิดดูไฟล์ 683499

พระสูงประมาณ ๓.๐๑๒ เซนติเมตร
    เปิดดูไฟล์ 683500

พระกว้างประมาณ ๑.๙๖๒ เซนติเมตร
    เปิดดูไฟล์ 683498

พระหนาเฉพาะตัวพิมพ์สี่เหลี่ยม ไม่ได้วัดที่องค์พระและหลวงพ่อ จะหนาประมาณ ๐.๔๗ เซนติเมตร
    เปิดดูไฟล์ 683501 เปิดดูไฟล์ 683502
    เปิดดูไฟล์ 683503

พระเนื้อขาว มีเกล็ดๆ ประกายเงินๆ ที่องค์พระประปราย และองค์พระตัดในพิมพ์ชัดเจน พระติดชัดเจนดีทั้งสองหน้า จัดว่ามีความเรียบร้อยระดับพระโรงงานน่ะครับเพราะตั้งใจทำมาก อันนี้ต่างจากพระชุดอื่นน่ะครับ

และนี่เป็นพระโพธิ์เก้าใบชุดเดียวที่ หลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสกน่ะครับ แม้ว่าจะทำทันหลวงพ่อ แต่ทำตอนท่านป่วยมาก ไม่สามารถมาเสกให้ได้

แต่พระชุดโพธิ์เก้าใบชุดอื่นน่ะ ทำก่อนหน้าพระชุดนี้หลายเดือน แล้วหยุดไป เพราะหายเห่อแม่พิมพ์ และทำยากน่ะครับ สำหรับพิมพ์สองด้าน เมื่อถอดแม่พิมพ์ออกจากแท่นก็ไม่ได้ทำอีก อันนี้ผมตามเหตุการณ์มาทุกระยะในการสร้างพระเองที่วัดมอญ และเผื่อเหนียว ก็ไปถามหลวงพี่วิโรจน์ดู เพราะอยู่ที่วัดแทบทุกวันและใกล้ชิดหลวงพ่อ ท่านก็จำได้ในทำนองเดียวกัน เพราะเหตุการณ์เพิ่งผ่านมาแหม็บๆ ไม่ได้จำจนแก่ตัวมาเป็นสิบๆปี

ว่าไปทำพระชุดอื่นที่พิมพ์ง่ายกว่าซะ เมื่อพิมพ์แล้วก็เอาไปเก็บที่หอสวดมนต์ และอาจจะมีคนขอไปตุนไว้บ้างน่ะครับ แต่อยู่ในยุคที่หลวงพ่อแข็งแรงดี จึงไม่น่าที่ใครจะเอาไปโดยไม่ให้ท่านเสกซะก่อน เพราะการขอท่าน และขอให้ท่านเสกตามวิธีการของท่าน ไม่ยากเย็นเลยน่ะครับ เมื่อถอดแม่พิมพ์เก็บก็เก็บยาว ไม่ได้นำมาพิมพ์พระอีกเลย

จนกระทั่งเมื่อพระสวัสดิ์ ไปหาหลวงพ่อที่โรงพยาบาลครั้งสุดท้าย ก็ไปกราบอาราธนาหลวงพ่อให้มาเสกพระชุดนี้ และ พูดเอง เออเอง ว่าหลวงพ่อรับปากจะมาเสกให้ อันนี้ถ้าหลวงพ่อมาด้วยกายทิพย์ ผมก็ไม่สามารถทราบได้น่ะครับ...แหะๆ

อันนี้เรื่องมีแค่นี้ อย่าไปเล่าต่อให้มันยาวออกไปเลยครับ ของจริงอย่างไร ก็เก็บความจริงไว้แบบนั้น จะดีกว่าครับ
    [/QUOTE]

20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    โมทนาบุญใส่บาตรได้ในทุกๆเช้าและขอดมทนาบุญกับกิจอันเป็นกุศลที่เกิดขึ้นในวันนี้ครับ

โมทนาบุญกับท่านพี่พีที่ต้องการร่วมสร้างพระใหญ่ในครั้งนี้ครับ สำหรับรายละเอียดในการสร้างพระใหญ่นั้นผมกำลังรอคุยกับหลวงพ่อให้ชัดเจนถึงรูปแบบและพิมพ์ขององค์พระ ส่วนเรื่องการก่อสร้างทางช่างที่ทำงานก็ทำงานกันทุกๆวันนะครับ ที่พี่พีถามเรืื่องราคาปูนทราบมาว่า ตันละ ๑๐๐๐๐ บาทครับ งานนี้ผมเองก็กำลังรวบรวมปัจจัยในส่วนของญาติพี่น้อง เพื่อนฝูงและกัลยาณมิตรทั้งหลายเพื่อสมทบทุนร่วมกันสร้างพระใหญ่ในครั้งนี้ครับ หากพี่พีสะดวกกผ้ขอกราบเรียนเชิญด้วยตนเองหรือจะสผ่านสะพานบุญก่อนแล้วมาฉลองพระใหญ่ด้วยกันก็ได้ขอรับ ขอกราบโมทนา เรียนเชิญนะครับทุกๆท่าน