เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

****อ.พี ครับ ใช้เบี้ยแก้ ให้เป็น ใช้อย่างไรครับ แหะ***

คุณพี เสาวภา มีความเห็นและเคล็ดการใช้เบี้ยแก้ ให้คุณ rungaran ไว้ที่หน้า๒๓๒๔ ขออนุญาตยกมาเรียนพี่น้องและท่านสมาชิกค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2015
  2. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[​IMG][​IMG]

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงครับ
    พาหลวงปู่ไปห่มจีวรเงินมาครับ

3. แสงแข

" ประเด็นเรื่องเบี้ย " คุณพี เสาวภา ได้ตอบคำถามให้กับคุณ daychar ขออนุญาตยกมาจากหน้า ๒๑๘๙ ค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;7009788Re: เบี้ย

--------------------------------------------------------------------------------
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ daychar

พี่สันติครับ ผมเพิ่งไปเช่าเบี้ยมาจากหลวงพ่อมี วัดม่วงคันมาหนึ่งตัว ราคาไม่แพงเลย ๑๐๐ บาทขาดตัว ขนาดเล็กประมาณนิ้วนาง

อยากทราบว่าเคล็ดการทำเบี้ยของสายอ่างทองนั้น ใช้การชั่งน้ำหนักเหมือนสายวัดกลางบางแก้วหรือไม่ครับ ขอบคุณครับพี่...

อันนี้ ไปตอบในกระทู้น่ะครับ เพราะมีประเด็นอยู่[/QUOTE]

QUOTE=พี เสาวภา;7009820

ประเด็นเรื่องเบี้ย

๑) แนะนำพวกที่เล่นเบี้ยเลยน่ะครับ ว่าให้ไปบูชา เบี้ยที่ หลวงพ่อ มี และหลวงพ่อเสียน ( เพิ่งล่ะสังขาร ) ไปเอาของวัด ที่วัด เอาที่หลวงพ่อมี หลวงพ่อ บุญมี ท่านเป็นศิษย์ ของหลวงพ่อ นุ่ม วัดนางในปรมาจารย์ เบี้ยของอ่างทอง เป็นสายตรงเด๊ะ นอกจากนั้น หลวงพ่อนุ่ม ยังมีความเกี่ยวข้องกับ สาย สุพรรณบุรี หลวงพ่อ มุ่ย เท่านั้นยังไม่พอ หลวงพ่อนุ่ม ยังเป็นศิษย์ สายตรงของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพซะอีก

หลวงพ่อมี มาทางตรงๆสายอาคม ที่ เก่งระดับประเทศ ทั้งสิ้น

๒) หลวงพ่อมี เป็น สหธรรมิก หลวงพ่อทรงวัดศาลาดิน สายตรง พูดภาษาชาวบ้าน ก็ซี้ย่ำปึ้ก รู้จักกันมาตั้งแต่เด็กๆ พวกท่าน ถีบจักรยานไปเรียน ไปเที่ยวด้วยกันสามท่าน คือ หลวงพ่อ ทรง หลวงพ่อ เกรียง หลวงพ่อ มี ไปด้วยกันบ่อยๆ ไปไกลๆ ตอนหลวงพ่อ ทรงป่วยหนัก ท่านตามดูด้วยความเป็นห่วงเป็นใย หลวงพ่อเกรียงเองมีอาจารย์เก่งมากหลายท่าน ท่านหนึ่งคือ หลวงพ่อ ซวง วัดชีปะขาว หลวงพ่อเกรียงเก่งทางตะกรุดมากครับ แต่บั้นปลายมีโรคประจำตัว ต้องสึกออกมารักษาตัว

หลวงพ่อมี มีความเกี่ยวข้องกับ พระคณาจารย์ สายอาคม เก่งๆ ทั้งสิ้น ที่บอกเก่ง ไม่ใช่เก่งธรรมดา แต่เก่งแบบ ในตำนานทั้งสิ้น วัตถุมงคลของพวกท่านเหล่านั้น ราคาหลักหมื่น แสน และ หลายแสนทั้งสิ้นในรุ่นดังๆ

๓) เบี้ย อ่างทอง ตามที่ผมได้ศึกษามาจากหลวงพ่อทรง และ เบี้ยที่ซื้อมาจากสายอ่างทอง น่าจะเกิน สองร้อยตัว มีหลากหลายขนาด ใหญ่ กลาง เล็ก และ ไม่จำกัดปรอทครับ เบี้ยสายหลวงพ่อนุ่มจะมีขนาดเล็ก และ ไม่จำกัดตัวปิดฝาเบี้ย มีหลายมวลสาร นอกจากนั้น ยังมีมวลสารอื่น ใส่กับ ปรอท หรือ ใส่แทนปรอท น้ำหนักจะเบามาก ไม่เหมือนเบี้ยสาย ก.ท.ม. และ นครชัยศรี

ใครหาเบี้ยแบบดีสุดๆ ไปหาเบี้ยหลวงพ่อนุ่ม แล้วมีราคาแพง หลักเกือบหมื่น หรือ หมื่น

ให้มาเอาเบี้ย หลวงพ่อ มีแทน ไปที่วัด เงินทำบุญกับวัด รับกับมือหลวงพ่อ มี ตรงๆ สามต่อ เข้าฮอส ดีกว่าไปซื้อสาย ไม่ตรง ไม่เคยทำเบี้ย ไม่ได้เรียนมา แต่ เบี้ยดัง ลูกศิษย์ก็ทำให้ หลวงพ่อท่านก็ เสกตาม ว่ากันไป

เบี้ยเป็นอะไรที่ เป็นของครูแรง ต้องเล่นสายของเขาสรรพคุณเขา ไม่ใช่เสกพระ เสกตะกรุด

๔) ราคาถูก เหมือนได้เปล่า แทบจะมาฟรี ราคา ๑๐๐ บาท ค่าปรอท ค่าเบี้ย ค่าชันโรง ค่ารถไปซื้อ ก็ไม่น่าจะพอกับค่าใช้จ่ายแล้วครับ ต้องทำด้วยใจจริงๆ แม้จะใส่ปรอทน้อย แต่ปรอทก็แพง

๕) สรรพคุณ เบี้ยอ่างทองครูแรง มาจากสายตรง ราคาถูก ท่านไม่สนใจหรือครับ
    [/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2015
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

QUOTE=พี เสาวภา;7009820

ประเด็นเรื่องเบี้ย

๑) แนะนำพวกที่เล่นเบี้ยเลยน่ะครับ ว่าให้ไปบูชา เบี้ยที่ หลวงพ่อ มี และหลวงพ่อเสียน ( เพิ่งล่ะสังขาร ) ไปเอาของวัด ที่วัด เอาที่หลวงพ่อมี หลวงพ่อ บุญมี ท่านเป็นศิษย์ ของหลวงพ่อ นุ่ม วัดนางในปรมาจารย์ เบี้ยของอ่างทอง เป็นสายตรงเด๊ะ นอกจากนั้น หลวงพ่อนุ่ม ยังมีความเกี่ยวข้องกับ สาย สุพรรณบุรี หลวงพ่อ มุ่ย เท่านั้นยังไม่พอ หลวงพ่อนุ่ม ยังเป็นศิษย์ สายตรงของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพซะอีก

หลวงพ่อมี มาทางตรงๆสายอาคม ที่ เก่งระดับประเทศ ทั้งสิ้น

๒) หลวงพ่อมี เป็น สหธรรมิก หลวงพ่อทรงวัดศาลาดิน สายตรง พูดภาษาชาวบ้าน ก็ซี้ย่ำปึ้ก รู้จักกันมาตั้งแต่เด็กๆ พวกท่าน ถีบจักรยานไปเรียน ไปเที่ยวด้วยกันสามท่าน คือ หลวงพ่อ ทรง หลวงพ่อ เกรียง หลวงพ่อ มี ไปด้วยกันบ่อยๆ ไปไกลๆ ตอนหลวงพ่อ ทรงป่วยหนัก ท่านตามดูด้วยความเป็นห่วงเป็นใย หลวงพ่อเกรียงเองมีอาจารย์เก่งมากหลายท่าน ท่านหนึ่งคือ หลวงพ่อ ซวง วัดชีปะขาว หลวงพ่อเกรียงเก่งทางตะกรุดมากครับ แต่บั้นปลายมีโรคประจำตัว ต้องสึกออกมารักษาตัว

หลวงพ่อมี มีความเกี่ยวข้องกับ พระคณาจารย์ สายอาคม เก่งๆ ทั้งสิ้น ที่บอกเก่ง ไม่ใช่เก่งธรรมดา แต่เก่งแบบ ในตำนานทั้งสิ้น วัตถุมงคลของพวกท่านเหล่านั้น ราคาหลักหมื่น แสน และ หลายแสนทั้งสิ้นในรุ่นดังๆ

๓) เบี้ย อ่างทอง ตามที่ผมได้ศึกษามาจากหลวงพ่อทรง และ เบี้ยที่ซื้อมาจากสายอ่างทอง น่าจะเกิน สองร้อยตัว มีหลากหลายขนาด ใหญ่ กลาง เล็ก และ ไม่จำกัดปรอทครับ เบี้ยสายหลวงพ่อนุ่มจะมีขนาดเล็ก และ ไม่จำกัดตัวปิดฝาเบี้ย มีหลายมวลสาร นอกจากนั้น ยังมีมวลสารอื่น ใส่กับ ปรอท หรือ ใส่แทนปรอท น้ำหนักจะเบามาก ไม่เหมือนเบี้ยสาย ก.ท.ม. และ นครชัยศรี

ใครหาเบี้ยแบบดีสุดๆ ไปหาเบี้ยหลวงพ่อนุ่ม แล้วมีราคาแพง หลักเกือบหมื่น หรือ หมื่น

ให้มาเอาเบี้ย หลวงพ่อ มีแทน ไปที่วัด เงินทำบุญกับวัด รับกับมือหลวงพ่อ มี ตรงๆ สามต่อ เข้าฮอส ดีกว่าไปซื้อสาย ไม่ตรง ไม่เคยทำเบี้ย ไม่ได้เรียนมา แต่ เบี้ยดัง ลูกศิษย์ก็ทำให้ หลวงพ่อท่านก็ เสกตาม ว่ากันไป

เบี้ยเป็นอะไรที่ เป็นของครูแรง ต้องเล่นสายของเขาสรรพคุณเขา ไม่ใช่เสกพระ เสกตะกรุด

๔) ราคาถูก เหมือนได้เปล่า แทบจะมาฟรี ราคา ๑๐๐ บาท ค่าปรอท ค่าเบี้ย ค่าชันโรง ค่ารถไปซื้อ ก็ไม่น่าจะพอกับค่าใช้จ่ายแล้วครับ ต้องทำด้วยใจจริงๆ แม้จะใส่ปรอทน้อย แต่ปรอทก็แพง

๕) สรรพคุณ เบี้ยอ่างทองครูแรง มาจากสายตรง ราคาถูก ท่านไม่สนใจหรือครับ
    [/QUOTE][/QUOTE]

ตอนนี้ หลวงพ่อมี ท่านล่ะสังขารไปแล้ว เบี้ยก็จะเริ่มหายากขึ้นเรื่อยๆล่ะครับ

5. แสงแข

" ผมจะขอฟันธงไปเลยว่า เบี้ยหลวงปู่เล็กที่ชัดเจน ในอนาคต จะพลิกแผ่นดินหา เข้าต่อตำนานของวิเศษฯ เพราะท่านมีบารมีมากครับ และ มีสรรพคุณ ตามสายครูบาอาจารย์ วิเศษฯ เข้มข้นเป๊ะ ยังแถมมหาอำนาจแบบเข้มข้นลง ไปอีก "

เบี้ยหลวงปู่เล็ก ที่คุณพี เสาวภา เขียนไว้ล่าสุด เมื่อ ๓๐ มกราคม ๒๕๕๘ หน้า ๒๙๙๕
    ขออนุญาตยกมาเรียนพี่น้องและสมาชิก ท่านที่อาจอ่านผ่านตาไปได้อ่านกันค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;9474759

Re: พี่ครับ
    Quote:
    Originally Posted by xxxxxx

ผมกำลัง ศึกษาเบี้ยแก้ เลยอยากทราบว่าถ้าสายอ่างทอง เบี้ยแก้ท่านไหนแพงสุดและ ราคาเบาสุด

และ ราคาระดับไหน

คำถามนี้ดีน่ะครับ สั้นๆ แต่คำตอบยาว ขอไปออกอากาศด้วย

แพงสุด สายนี้

๑) หลวงพ่อ พัก หรือ ภักตร์ วัดโบสถ์ ราคาน่ะสะดุ้งครับ อย่าไปเล่นเลย ให้อภิมหาเซียนท่านเล่นเถอะ...แหะๆ

๒) ส่วนถูกที่สุด น่าจะเป็นเบี้ยใหม่ที่ออก น่าจะมีหลายวัด ราคาหลักร้อย ผมแนะนำ หลวงพ่อ มี วัดม่วงคัน ท่านเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อ นุ่ม และ หลวงพ่อ ทรง สายตรงเบี้ย ลูกหม้อวิเศษชัยชาญขนานแท้ ครับ นอกจากนั้น หลวงพ่อเสียน ที่ท่านเพิ่งละสังขารก็เยี่ยมเลย ตอนท่านยังอยู่ ราคาจุ๋มจิ๋มมาก ท่านใจดี น่าใช้มาก

แต่จังๆเลยที่อยากแนะนำ คือ เบี้ย หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ท่านแก่มากและ ป่วยอยู่ แต่ถือว่าเป็น โอกาสในวิกฤต ท่านแก่มาก ทำให้ท่านเมตตาเสกเบี้ย ให้หลายคณะ ในตอนหนุ่มๆมีกำลังท่านไม่ค่อยโปรดด้านนี้ ทำแต่น้อยมาก และ ไม่ชอบให้คนไปเซ้าซี้เรื่องนี้ อาจจะโดนตะเพิดได้ครับ

แต่เบี้ยท่าน เขาไม่ขายกันน่ะครับ เขาแจกกัน แต่อาจจะมีเซียน สายนี้ตุนไว้ขาย ท่านต้องสอบถามกันเอง ผมจะขอฟันธงไปเลยว่า เบี้ยหลวงปู่เล็กที่ชัดเจน ในอนาคต จะพลิกแผ่นดินหา เข้าต่อตำนานของวิเศษฯ เพราะท่านมีบารมีมากครับ และ มีสรรพคุณ ตามสายครูบาอาจารย์ วิเศษฯ เข้มข้นเป๊ะ ยังแถมมหาอำนาจแบบเข้มข้นลง ไปอีก

เบี้ยที่ดี มีสรรพคุณมาก พันช่อง ( พันอย่าง ) ตามตำรา ใช้ได้ทั้งรับ คือ ป้องกันตัวเอง และ รุก ใช้ทำสะกด ผู้อื่นได้ด้วย ถ้ารู้วิธี ไม่แนะนำ เพราะไปทำเขา จะโดนเขาทำกลับได้น่ะครับ ถ้ายังแค่อนุบาลอย่าไปลอง

ให้หาเบี้ย ที่พระคณาจารย์ทำเป็น เดี่ยวๆ น่ะครับ เพราะเบี้ยไม่ใช่พระ เอาไปทำแบบพุทธาภิเษก หลวงพ่อที่มาท่านไม่ทราบ ท่านจะบวชให้ซะหมด ที่นี้พอบวชแล้วก็เป็นพระน่ะครับ ไม่ใช่เบี้ย เสียเบี้ยเลยครับ เพราะ พกเอวไม่เหมาะ พกกระเป่ากางเกงก็ไม่ได้ มีสรรพคุณแบบพระครับ ซึ่งถ้าเป็นเบี้ย ท่านพกไปได้ทุกที่ครับ เพราะเจตนา เอาไว้แก้ อาถรรพ์ ของที่มองไม่เห็น ของต่ำ อยู่แล้ว ไม่ให้กระทำ กัน ยาพิษ กันไข้ป่า ป่วง สารพัด แต่พกพระที่อโคจรห้ามไปครับ ไม่สมควรและ ลบหลู่ท่าน แต่ถ้าเป็นเบี้ย ส.บ.ม. เขาไว้แก้กันอยู่แล้ว

( อันนี้แนะนำอีกอย่างน่ะครับ แม่พิมครับ ไปได้ทุกที่ ยิ่งได้ของที่หลวงพ่ออั๊บท่าน เสก ซ.ต.พ. ครับ น่าพกติดตัวเป็นอย่างยิ่ง ถ้าไม่ชอบสัก )

และเบี้ยเป็นของ ครูพราหมณ์ ครูฤาษี ต้นทางแรงมากถ้าถึงครู เบี้ยเป็นลักษณะ โยนี ของ ของพระอุมา หรือ เจ้าแม่กาลี ที่มาคู่กับศิวลึงค์ ของพระศิวะ ขนาดถึงระดับนั้นน่ะครับ เมื่อ เบี้ยเป็นตัวแทน โยนีของพระอุมา อย่าเอาไปรวมกับพระพุทธ อย่าเอาพระพุทธ หรือ พระสงฆ์ ไปติด ไปแปะ ( อันนี้เป็นความเชื่อของผมน่ะครับ ท่านใดไม่เชื่อก็ผ่านไป ) เพราะคนละงาน คนละระดับศีล คนละสายครับ ไม่เข้ากันครับ ดูแม่งๆด้วย ยกเว้นครูบาสายนั้นท่าน เรียนมาแบบนั้นก็ว่ากันไป

ถ้าท่านใช้เป็น และ ถูกโฉลก ได้ศิวลึงค์ ดีๆ ปลัดขิกน่ะแหละ มาคู่กับ เบี้ย โยนี พระอุมา ถ้าถูกกัน ถูกโฉลก ( อันนี้คำอธิบายยาว ขอไม่เขียน สนใจ ถามเป็นส่วนตัว ) พอมีพ่อ มี แม่ มีหยิน มีหยาง มีกลางวัน มีกลางคืน มีพระอาทิตย์ มีพระจันทร์ มีฉัน มีเธอ ท่านตีปริศนาแตก อาจจะ แจ็คพอตได้ครับ

ทีนี้มีอะไรต่อครับ ก็มีลูกครับ ลูกหลานท่านมา ที่นี้แหละ อาจจะรวยได้ ถ้ามีกรรมดีมารองรับ อาจจะถึงแจ็คพอตแตกได้ครับ อธิษฐานให้มีทรัพย์สินเงินทองมาเป็นลูกๆ ปลุก เบี้ย และ ปลัดทุกๆวัน ให้ของขึ้นให้จิตมั่น มีแค่นี้ ถ้าจิตมั่น พอครับ

เอาแค่นี้น่ะก่อนน่ะ ครับ เขียนไปเรื่อยๆจะติดลมครับ

[/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2015
  6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[/QUOTE]

ถ้าหาไว้ได้ เก็บให้ดีเลยครับ ของดีที่สุด

7. แสงแข

คุณพี เสาวภา ได้บันทึกจำนวนการสร้าง ล็อกเก็ต หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ( รุ่นแรก ที่ท่านอนุญาตให้ คุณพี เสาวภา สร้าง )ไว้ที่หน้า ๒๖๒๑ ขออนุญาตยกมาค่ะ

10-09-2013

QUOTE=พี เสาวภา;8301093

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 2852419 เปิดดูไฟล์ 2852420 เปิดดูไฟล์ 2852421

ไปค้นประวัติเจอ ล็อกเก็ต สร้างทั้งหมด ๔๐๔ อัน จำได้ว่า จัมโบ้ ๕๐ อัน

แบ่งครึ่งกับทางวัด ๒๐๒ ครับ

อันใหญ่ตามรูป ราคาซื้อคืน ๑,๐๐๐,๐๐๐ บาท ต่อ ๑ องค์

อันเล็กตามรูป ราคาซื้อคืน ๕๐๐,๐๐๐ บาท ต่อ ๑ องค์

รีบๆเอามาขายคืนเอาเงินไปใช้น่ะครับ...เหอๆๆๆ

[/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2015
  8. พี เสาวภา

[/QUOTE]

ขอบันทึกไว้น่ะครับ

ผมทำ ล็อกเก็ต ถวายวัดทำนบแค่นี้น่ะครับ ไม่ได้มากอะไร พอดีไปเจอเขาเขียนถึง ๙๐๐ อัน ทำแค่ สี่ร้อยกว่าอันครับ

แจกฟรีครับ

แต่รูปถ่ายน่ะทำ สองหมื่นกว่ารูปครับ อัดกระจกแค่จำนวนหนึ่ง ผมถวายวัดไป หมื่นนึง และ เงินให้ พวก กรรมการไปติดกระจกกันเอง เพราะผมทำไม่ไหว และ ทำไม่ทันครับ

รุปอัดกระจก ผมแจกเฉพาะทหารทางใต้ไป หลักพันอัน และ แจกเรื่อยๆครับ ยังพอมี ท่านใด ไม่มีวัตถุมงคลหลวงปู่เล็ก ขอมาได้ครับ แจกฟรีครับ

9. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เล็กค่ะ

10. แสงแข

14-12-2009

QUOTE=พี เสาวภา;2733622

ประวัติรูปอัดกระจกรุ่นแรก

ผมทราบเรื่องหลวงปู่เล็กมาจากคนวิเศษฯ จากคนแถวนั้นลูกหลานวัดทำนบ แต่ก็ไม่ได้รู้จักใครเป็นพิเศษ ก่อนจะไปหาท่านครั้งแรก มีคนเตือนหลายคนว่าระวัง...แหะๆ ทุกคนพูดเหมือนกันหมด แม้กระทั่งหลวงพ่อเสียน พอทราบว่าผมจะไปกราบหลวงปู่เล็ก ท่านก็บอก เองตั้งแนวให้ดีน่ะ เห็นท่าไม่ดีล่ะ ถอยมาตั้งหลักก่อน แล้วหัวเราะ

แล้วผมก็ไปกราบท่าน ครั้งแรกท่านให้เหรียญ หลวงพ่อวัดกุฏิ รุ่นสอง มาให้ ท่านบอกว่าของข้าแจกฟรี ให้เป็นที่ระลึก ท่านไปเปิดตู้เหล็กของท่าน แล้วหยิบให้ หนึ่งเหรียญ ท่านบอกว่า รุ่นนี้ทำมาหลายปีแล้ว หมดเงินไปล้านหนึ่ง (หนึ่งล้านบาท) ยังไม่ได้ทุนคืนเลย แจกมาหลายปีแล้วยังไม่หมดเลย แล้วหัวเราะ เหรียญนี้ทำปี ๒๕๓๗ และท่านมาพูดทีหลังอีกว่า เหรียญปี ๓๗ นี้ ข้าไม่ได้เสกหรอก ข้าจุดธูปบอกสมเด็จโตขอให้ท่านเสกให้...แหะๆ และเอาไปวางแจกที่วัดสมเด็จโตด้วย ตอนหลังผมพาลูกเมียหลานๆไปกราบท่าน ห้าคน ท่านเห็นมากันเยอะ ท่านก็เอาพระสมเด็จ เกศไชโย กับเหรียญรุ่นสองมาแจกอีกคนล่ะชุด บอกว่าได้ไว้นานแล้ว ข้าชอบแจก ของข้าแจกฟรีทั้งนั้น อื้อฮือ สเป็กผมเลยนี่ครับ ของพวกนี้ ผมเก็บไว้อย่างดี ส่วนแฟนผมเอาไปเลี่ยมทอง ห้อยคอ เพราะเจอประสบการณ์แบบจังๆ แต่เล่าในนี้ไม่ได้น่ะครับ เพราะเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่รู้จะเล่ายังไง

ตกลงผมได้แจกมา สองครั้ง คนอยู่แถวนั้นยังมาถามผมว่าได้มายังไง เขาอยู่กันมาหลายสิบปี บางคนยังไม่ได้แจกอีก อันนี้ผมไม่ทราบน่ะครับ ผมไม่ได้ขอ ท่านเลยให้มา และนี่เป็นของดีสุดๆของผมอีกอย่างทีเดียว

ต่อจากนั้นผมเองก็ไปกราบท่านหลายครั้ง ก็มีความประทับใจในตัวท่านทุกครั้ง และมากขึ้นทุกที

(ยังมีต่อ)
    [/QUOTE]

คุณพี เสาวภา บันทึกการสร้าง รูปอัดกระจก หลวงปู่เล็ก รุ่นแรก

จากหน้า ๕๙๙ ขออนุญาตยกมาค่ะ

11. แสงแข

คุณพี เสาวภา บันทึกการสร้าง รูปอัดกระจก และ ล็อกเก็ต หลวงปู่เล็ก รุ่นแรก

ตอนต่อจากข้างต้น หน้า ๕๙๙ เช่นกันค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;2734013

ประมาณกลางปี ๕๒ น่ะครับ ทางกรรมการวัดก็มีดำริจะสร้างวัตถุมงคล ของที่ระลึกเพื่อแจกกรรมการในวันงานวัด วันที่ ๑๒ ธ.ค. ๕๒ เป็นวันงานประจำปี ของทางวัด น้องเขาทราบข่าวก็มาบอกผม ตอนนั้นผมเองยังไม่รู้จักกรรมการคนไหนสักคน เพราะไม่คิดจะทำอะไรให้เหนื่อย งานผมเองก็คิวแน่นแล้ว ผมเลยบอกให้ทางกรรมการ ท่านหนึ่งติดต่อมา ช่วยได้จะช่วยครับ

ในตอนแรก พวกเขาบอกกันว่า จะทำล็อกเก็ต จำนวน ๙๐ อัน เท่าอายุหลวงปู่ และบวกอีกสิบอัน เอาไว้แจกกรรมการ ผมเห็นว่าปริมาณอันน้อยนิด (ซึ่งผมทราบว่าไม่มีทางพอ) ผมก็รับปาก ทำให้วัดฟรีๆ ให้เอารูปถ่ายท่านมา และผมขอทำเพิ่มอีกร้อยอัน เป็นของผม ผมจะเอาไว้แจกของผมเองบ้าง เป็นอันตกลงกัน

แต่อย่างที่รู้ ตามคาดการณ์ พอข่าวแพร่ออกไป คนโน้นก็อยากได้ คนนี้ก็อยากได้ เพราะหลวงปู่ไม่เคยอนุญาตทำรูปท่าน มาก่อนแบบเป็นทางการ กรรมการ(คนหนึ่ง)ก็เริ่มจะมารุกไล่จะเอาเพิ่มในส่วนของผม แม้ว่าจะตกลงกันแล้ว แต่ผมนี่ชินกับกิเลสคนน่ะครับ แล้วเข้าใจดีว่าพระอย่างหลวงปู่นี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ ทำออกมา รุ่นนี้ รุ่นแรก พวกต้องแย่งกันแน่นอน ใครเขาก็อยากได้กัน ผมก็ยังอยากได้เลย ผมเลยเสนอว่าทำรูปอัดกระจกเพิ่มอีกไหม ที่จริงผมจะเสนอทำเหรียญ ดีกว่าเพราะสะดวกดี แต่เวลากระชั้น ทำไม่ทันแน่ๆ แล้วไม่แน่ว่าหลวงปู่จะอนุญาต เลยตกลงกันว่าผมจะทำล็อกเก็ตเพิ่มให้อีก ๑๐๐ อันในส่วนของกรรมการ เป็นทั้งหมด ๔๐๐ อัน และทำรูปถ่ายอัดกระจกที่ทุนน้อยหน่อย และทำได้เร็วทันวันงาน ถ้าเป็นล็อกเก็ตทำเป็นพันๆ จะทำไม่ทันแน่นอน ผมก็ให้กรรมการวัดตกลงกันว่าทำเท่าไหร่ ตอนแรกปริมาณคงอยู่แค่ ๒ - ๓,๐๐๐ รูป ให้ไปตกลงกันมา แล้วขออนุญาตให้เรียบร้อย ในขณะที่รอคำตอบ

ผมฝันครับ หลวงปู่ท่านมาในฝันครับ จีวรเหลืองอร่าม มาบอกผมว่า ๒๐,๐๐๐ บอกแค่นั้น ผมตื่นมา มานั่งคิด อืมๆ เลยโทรไปหากรรมการ บอกทำ สองหมื่นภาพเลยครับ กรรมการงง แต่เอาไปคุยกัน แต่เห็นว่าได้ฟรี ผมทำให้ ผมเลยให้ไปขออนุญาตหลวงปู่ ว่าขอทำ สองหมื่นภาพ คนไปขอก็เกร็งเหมือนกัน แต่ ปรากฏว่าท่านอนุญาตครับ...แหะๆ รอดไป เป็นอันว่าผมฝันไม่ผิดทางน่ะครับ

เลยตกลงผมทำ ทั้งหมด ล็อกเก็ต ๔๐๐ อัน ( ช่างทำเกินมา ๔ อัน เป็น ๔๐๔ อัน) รูปทั้งเล็กทั้งหมด ๑๙,๙๗๐ รูป และเป็นรูปใหญ่ทั้งหมด ๓๐ รูป ตกลงว่าทำให้ฟรีผมออกเงินหมด แต่ปลุกเสกแล้ว แบ่งครึ่ง ส่วนของผม ผมก็จะเอามาแจกๆๆๆ และจะแถมไปกับหนังสือที่ผมจะออก เป็นของขวัญปีใหม่ ตามนโยบายแจกฟรีของหลวงปู่ท่าน

[​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 799320 เปิดดูไฟล์ 799321

รูปของที่ทำทั้งหมดน่ะครับ เป็นจำนวนรูปของวัดหมื่นหนึ่ง ส่วนของผม ๙,๙๗๐ ที่เหลือ สามสิบภาพ เป็นภาพใหญ่ แบ่งครึ่งกัน ส่วนกระจก ผมหาช่างทำที่ กทม. ไม่ได้ ผมเลยไปตัดกระจกที่วิเศษฯ แล้วกรรมการวัดเขาจะอัดกันเองในส่วนของวัด ผมออกค่าตัดกระจกให้ เขาจะเอาไปแปะจีวร แปะเกศา ติดกาวกันเอง แต่ในส่วนของผม มีแต่รูป ส่วนของผม ผมจะมาอัดกระจกเอง

เปิดดูไฟล์ 799322

หลังภาพ มีโค้ดห้าตรายาง เป็นโค้ดที่ผมถอดออกมาจากหลังเหรียญรุ่น สอง

เปิดดูไฟล์ 799323

โค้ดยางที่ทำลายแล้ว เพื่อป้องกันการทำเพิ่ม แต่ตรายางพิมพ์ยาก มันเบลอๆส่วนใหญ่

เปิดดูไฟล์ 799324

นอกนั้นกันเหนียว ผมทำโค้ดเหล็ก ตัวนะ หยดน้ำมาอีกหนึ่งตัว มาตอกบนรูป

[​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 799325 เปิดดูไฟล์ 799326

เมื่อตอกบนรูปทั้งหมดแล้ว ผมก็เอาเหล็กสกัดมาตอกทำลายโค้ดให้ชำรุด เพื่อให้แน่ใจว่ารูป อัดกระจก และ ภาพใหญ่นี้จะมีเพียงแค่รุ่นนี้รุ่นเดียว ทั้งโค้ดตรายางที่ทำลายแล้ว และโค้ดเหล็ก ผมมอบให้กรรมการไปทั้งหมด เผื่อหลวงปู่ท่านจะเรียกดู เป็นอันว่ารุ่นนี้มีแค่นี้

ส่วนล็อกเก็ต ตอกโค้ดไม่ได้น่ะครับ แล้วเวลาเร่งเข้ามา ช่างนัดแล้วนัดอีก ก็ไม่เสร็จ เลื่อนทุกที จนเดือน พ.ย. ใกล้เวลางาน กรรมการก็บ่นมาถึงผม ...แหะๆ ผมก็ไปเร่งช่างอีก จำได้ว่าเป็นวันเสาร์ นัดกัน ช่างก็เบี้ยวอีก ผมชักเซ็งๆ เพราะเงินผมก็จ่ายมัดจำไปก่อนน่ะครับ แต่ช่างเริ่มออกลายมาขอเงินเพิ่ม บอกว่าพิมพ์นี้ พิมพ์โน้นทำยาก อะไรแบบนั้น ผมฟังแล้วชักเซ็ง ในคืนนั้น ตอนนอน ผมฝันเห็นหลวงปู่อีกน่ะครับ โปรดทราบว่า ผมเคยเล่าในกระทู้นี้หลายทีว่า ผมหัดสมาธิแบบเจริญสติแบบเบาๆ ผมไม่ชอบเห็นภาพ และผมไม่ค่อยฝันน่ะครับ ฝันยากมาก แต่คืนนั้นก็เห็นหลวงปู่อีก ทีนี้มานั่งเฉยๆ จีวรอร่ามเลย

พอตื่นขึ้นมา ผมมานั่งพิจารณา ว่า เอ ผมต้องไปเร่งล็อกเก็ตแล้วแหละ เพราะวันงานใกล้เข้ามา จะเล่าให้ฟังทีหลังน่ะครับ ตกลงผมโทรไปเร่งช่าง ว่าต้องเอาให้ได้ในอาทิตย์นี้ จะเอาอย่างไรบอกมา ก็ตกลงกัน ช่างรีบทำล็อกเก็ต ๔๐๐ แถมมาอีก สี่อันให้ผม รวมกันตามรูป ข้างบน ผมถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วรีบนำไปมอบให้กรรมการวัดทำนบ

ยังมีต่อน่ะครับ ยังไม่จบอีกหลายตอน คั่นรายการโชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อทรงน่ะครับ

[/QUOTE]

12. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงค่ะ

13. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ บอกเล่าประสพการณ์จริง
    โหมโรง เหรียญเจริญสุข หลวงปู่เล็กวัดทำนบ อำเภอ วิเศษชัยชาญ อ่างทอง

เหรียญเจริญสุข ไม่ได้แค่ด้านความเจริญก้าวหน้า โภคทรัพย์เท่านั้น มี แคล้วคลาด กันภัย แฝงมาด้วย เนื่องจาก เมื่อ สองสัปดาห์ที่แล้ว ผมได้นำรถยนต์เข้าเช็คระบบแก๊ส ตามรอบ ปรากฎว่า วันน้้น ลมค่อนข้างแรง ขณะเดินพาพนักงานรับรถมาดู รถนั้น พลัน ธงสัญลักษณืเฉลิมพระเกียติในหลวง ได้หล่นลงมาจากเบ้าเสียบ หมายถึงหลุดทั้งเบ้า เลย ทีนี่มีแต่ธงก็คงไม่เท่าไหร่ แต่ มาทั้งคันธงด้วย(ตามรูป) ลอยล่วงลงมา ผ่านศรีษะผม ไป ลงเอากระบาล น้องที่มารับรถ ดังโป๊ก อันที่จริงต้องลงที่ผมก่อนเพราะผมเดินอยู่หน้าน้องเค้า แต่หลวงปู่ช่วยไว้ครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    จึงขอนำมาลงไว้ เพื่อ โหมโรง เจริญสุข นะที่นี้
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    สาธุครับ
    หลวงปู่คุ้มครอง เสี่ยนัท

15. พี เสาวภา

เน็ทที่บ้านเสียมาหนึ่งวันแล้วครับ พิมพ์จาก tablet มันช้าครับ

16. พี เสาวภา

ยังไร้วี่แววสัญญาน internet จาก true

17. แสงแข

" สายวิชาหลวงพ่อทรง " คุณพี เสาวภา บันทึกเรื่องนี้ไว้ที่หน้า ๕๒๒ ขออนุญาตยกมาค่ะ

quote=พี เสาวภา;2633899

เปิดดูไฟล์ 765431 เปิดดูไฟล์ 765432 เปิดดูไฟล์ 765433

เปิดดูไฟล์ 765434

สายวิชาหลวงพ่อทรง

วัตถุมงคล แบบหนึ่งที่โดดเด่นของหลวงพ่อทรง คือ ตะกรุดครับ เป็นตะกรุดเนื้อตะกั่ว แบบเน้นที่ตะกั่วน่ะครับ ดอกมีทั้งเล็กและใหญ่ แต่ไม่ใช่ตะกั่วทุบแบบโบราณ แต่เป็นตะกั่วรีดแล้วครับ เพราะสะดวกหาง่ายดี ในยุคเก่าๆในอ่างทองมีพระที่เก่งตะกรุดอยู่หลายองค์ แต่ที่โดดเด่นมากเลยคือ หลวงพ่อ ภู วัดดอนรักครับ แม้เหรียญรุ่นแรกของท่าน สวยๆ ก็ราคา หก หลักแล้วครับ แต่ตะกรุดที่มีประสบการณ์เพียบ พวกตะกรุดชุดจะแค่หลักหมื่น ส่วนโทน เล็กใหญ่จะแค่หลักพัน

ตะกรุดของหลวงพ่อภู จะเด่นในทางบู๊ๆ น่ะครับ พวกเสือ มือปืน และตำรวจยุคเก่าๆของอ่างทอง นิยมตะกรุดหลวงพ่อภูนี่แหละครับ และใช้ติดตัวจริงๆ จึงหา ที่สมบูรณ์ยากมาก พวกที่ชอบบู๊ไฟแล่บ แนะนำตะกรุดสำนักนี้น่ะครับ ไม่ต้องไปหาแพงๆลึกๆมาก แค่หลวงพ่อภูนี่แหละ พอแล้วครับ

เปิดดูไฟล์ 765430

ที่ๆหลวงพ่อทรงจำวัด จะมีรูป หลวงพ่อภู น่ะครับ เป็นรูปของหลานท่าน แขวนไว้บนหัวนอนของหลวงพ่อทรง หลวงพ่อท่านสวดมนต์ไหว้พระ ก็มีรูปหลวงพ่อภู นี่ด้วยแหละครับ ส่วนท่านจะไปเรียน โดยตรง หรือ อ้อม อันนี้ตอบยาก เพราะยังไม่พยานยืนยันชัดๆครับ แต่เป็นพระที่ทันยุคกันอยู่ และ หลวงพ่อทรงจะต้องพบปะกับหลวงพ่อภูหลายครั้ง และหลวงพ่อทรงก็สืบต่อด้านตะกรุดตะกั่ว มาแบบไม่เสียชื่อครูบาอาจารย์น่ะครับ

[/quote]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015
  18. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อภู ค่ะ

19. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    โมทนาบุญกับกุศลบุญทุกอย่างครับ สาธุ

ใกล้ปีใหม่ไทยแล้วหลายๆท่านคงต้องเดินทาง ขอให้ปลอดภัยทั้งไปและกลับนะครับ บารมีหลวงปุ่หลวงพ่อคุ้มครองครับ

20. พี เสาวภา

Re: สอบถาม

Quote:
    Originally Posted by xxxxxxxxx

สอบถามเรื่องตะโพนหลวงพ่อทรงครับ
    ที่อ่านข้อมูลของพี่พี จะมีเฉพาะที่ตอกโค๊ด ท
    โค๊ด ท หยดน้ำ กับแบบไม่มีตอกโค๊ดซึ่งเป็นชุดสุดท้ายก่อนหลวงพ่อมรณะ

แล้วแบบที่ตอกโค้ด นะพระสิวลี ร่วมกับโค้ด ท วัด สามารถเล่นได้ป่าวครับ ตอนนี้ราคาตะโพนกลึงห่วงใหญ่ พอทราบป่าวครับว่าราคาประมาณเท่าไร กำลังศึกษาเพื่อจะหาไว้บูชาครับ

ขอบคุณมากครับ
    ถ้ามี โค็ด ท ไม่มีหัว ที่ไหน ใช้ได้หมดครับ

ตะโพนกลึงหลวงพ่อทรง ที่ทัน ราคาหลักหมื่นครับ และ ไม่มีคนขายครับ ไม่ปรากฏตัวมาในวงการนานแล้ว ที่มีเก๊ครับ ของแท้ เก็บกันเงียบหมดครับ

ถ้ามีวางขาย ก็ไม่นาน หายครับ

แต่ก่อนมีที่ผมเป็นถุง ไล่แจกเขา เหลือแต่เนื้อๆแล้วครับ เดี๋ยวขอครูแสงแขดึงประวัติมาอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015