เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พระปรกใบมะขามหลวงพ่อคูณ มีจาร ปี ๒๕๓๐

IMG_3897.JPG IMG_3898.JPG

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เหรียญหลวงพ่อคูณ ๑๗ มีจาร ( ยะ นะ )

IMG_3914.JPG IMG_3915.JPG

3. พี เสาวภา

เหรียญหลวงพ่อคูณ ๑๗ มีจาร ( มะอะอุ )

IMG_3916.JPG IMG_3917.JPG

4. พี เสาวภา

เหรียญหลวงพ่อคูณ ( มีจาร ) รุ่น ลาภ ผล พูน ทวี หลังยันต์ดวง ๒๕๓๐

IMG_3918.JPG IMG_3919.JPG

5. พี เสาวภา

รูปสีหลวงพ่อคูณเลี่ยมเงิน มีจาร น่าจะประมาณ ๒๕๓๐ +/- ครับ

IMG_3910.JPG IMG_3911.JPG

6. พี เสาวภา

ตะกรุดจีวร กับ ภาพสีขนาดห้อยคอหลวงพ่อคูณ

เป็นของดีราคาถูกน่ะครับ ภาพ ราคา ๕ บาท ตะกรุดจีวรน่ะ ๑๐ บาท ถือว่าราคาคนจนจริงๆครับ ตะกรุดท่านก็จาร จีวรก็ของท่าน ฉีกมาขวั้น ราคาถูกมาก ส่วนภาพยุคแรกๆจะมีจาร แต่ไม่ใช่ลายมือท่านน่ะจะเป็น พระ เณร หรือ ลูกศิษย์ ช่วยกันจาร ด้วยปากกาลูกลื่น แต่เนื่องจากถูกมาก
    เอาทีกันล่ะหลายๆภาพ ป้อนไม่ทัน ความต้องการ ยุคต่อมา แค่รูปถ่าย ...หลังๆไม่เห็นค่อยทำมาอีก อาจจะราคาถูกมาก กำไรน้อย ไปทำเหรียญดีกว่า เพราะวัดกำลังจะสร้างโบสถ์ ใช้เงินมากครับ

ของดีสุดๆที่มองผ่านไม่ได้เด็ดขาด คือตะกรุดจีวร แผ่นตะกรุดท่านก็ลงเอง ผมเคยเห็นท่านลงด้วย มีทั้งตะกรุดแผ่นเล็ก และ ตะกรุดแผ่นใหญ่ ( ตะกรุดเปลือย ) ท่านนั่งลงที่ศาลาใหญ่นะแหละ ผมยังชะโงกดู ท่านก็ไม่ว่าไร เห็นท่านลงเป็นแต่่ อักขระ เลยถามท่านว่า หลวงพ่อไม่ลงเป็นห้องๆเหรอครับ เห็นเขาลงในหนังสือ ( เคยแอบคลี่ตะกรุดเปลือยท่านรุ่นเก่า ท่านลงเป็นห้องสี่เหลี่ยม มีกระดูกยันต์ ลงตัวเฒาะ ตรงกลาง และ อักขระ ลงตามห้อง อักขระเป็นพื้นๆ พวก นะ โม พุท ธา ยะ นะ มะ พะ ธะ มะ อะ อุ ทำนองนี้

พอถามท่านว่า หลวงพ่อไม่ลงเป็นห้องๆเหรอครับ ท่านบอกว่า กูลงแบบนี้แหละ ง่ายดี หลวงพ่อเป็นคนลูกทุ่ง ไทยอีสานแท้ๆ คำว่า ฉัน เธอ อาตมาภาพ คุณ ไม่มีครับ มีแต่ มึง และ กู....... กูมีคนเดียวคือท่าน ส่วนมึง มีตั้งแต่หัวหงอก ยัน เด็กละอ่อน จะเป็นมึงสำหรับท่านทั้งนั้นไม่มีเว้น ทั้งไทย ทั้งฝรั่ง ไม่เคยได้ ยิน คุณ หรือ โยม หรือ อะไรอื่นน่ะครับ ( อาจจะมีแต่ผมไม่เคยได้ยิน ) แต่ท่านไม่ได้เรียกแบบจิกหัวน่ะครับ เรียกแบบเอ็นดู แบบ เรียกลูก เรียกหลาน ผมว่าน่ารักดีซ่ะอีก

ส่วนจีวรน่ะเป็นจีวรเก่าท่านน่ะครับ จีวรท่านมีคนมาถวายเยอะ รวมทั้งผมด้วย ใครถวายก็อยากให้ท่านครอง บางคนขอเลย ท่านก็ลุกยืน เอาที่เขาถวายครองให้ดูตรงนั้นแหละ.... ผมมันประเภท ชอบแอบดูการ กระทำของคน และ ดูชีวิตคนต่างๆ ดูชีวิตหลวงพ่อ ดูท่าทาง สีหน้า อากัปกริยา ดูไปถึงก้นครัว หลวงพ่อฉันตรงไหน ฉันอะไร เสียดายยุค นั้นฟิมล์แพง ล้างแพง ตังค์ไม่ค่อยมี เอามาเป็นค่าน้ำมันดีกว่า ถ้าเป็นยุคนี้ ผมต้องมีหลายร้อยภาพที่อยากจะถ่ายไว้ แถบผ้าจีวรผมเห็นแต่ ที่ฉีกมาแล้ว ฉีกน่ะครับไม่ใช่ตัด แต่ปลายถ้ายาว ท่านมีกรรไกรของท่านตัดเอาครับ ท่านเอาจีวรมาควั่นกับตะกรุด ด้วยเอาสองมือปั่น ถ้าเป็นสายคล้องคอ ท่านจะเอามือเดียวปั่นกับพื้นไม้นั่นแหละ

ครั้งหนึ่งมีผู้หญิง ชาวบ้านธรรมดานี่แหละ น่าจะคนแถวๆนั้น อุ้มลูกมา น่าจะประมาณ ยังไม่ขวบ ยังพูดไม่ได้ เป็นหญิง แม่เขามาขอให้หลวงพ่อตั้งชื่อ ท่านควั้นสายสร้อยจากจีวรให้เดี๋ยวนั้น เสกแล้วเอาคล้องคอเด็ก แล้ว เป่าหัว ตั้งชื่อ เด็ก ว่า อีเซียง เอ้ามึงชื่ออีเซียงกลับบ้านได้ ดีแล้ว .....คุณเซียงเกิดมามาอ่านที่ผมเขียนนี่ จนพ.ศ. นี้ อายุน่าจะประมาณ สามสิบ มีลูกมีหลานแล้วมั้งครับ ถ้ามาอ่าน สายคล้องคอจีวรหลวงพ่อคูณถ้ายังอยู่ ผมเป็นคนนั่งดู ตอนหลวงพ่อตั้งชื่อคุณอยู่ด้วยคนน่ะครับ ...อ้อ คุณแม่น่ะ จะควักเงินถวายหลวงพ่อน่ะครับ ผมจำได้ว่าเป็นแบงค์สิบ แต่นานแล้วเลือนๆ อาจจะยี่สิบ หลวงพ่อไม่เอาน่ะครับ ท่านยกมือโบกๆ บอกว่ามึงเก็บไว้ ....จะมีใครเหมือนหลวงพ่อไหมครับ ผมยิ่งเห็นยิ่งศรัทธาท่านหนักขึ้น

ป.ล. หลวงพ่อคูณชอบเด็กเล็กๆน่ะครับ ถ้าเป็นเด็กผู้ชายท่านจะอุ้ม ยิ้มน้อย ยิ้มใหญ่ ดีอกดีใจกอดแน่นเลย เป่าหัวให้หลายที ไม่ว่าจะเป็นลูกใครท่านจะเอ็นดูมาก

ตะกรุดจีวรนี้ เช่ามาหลายที เพราะถูกมาก แจกคนไป จนถึงคนไป ต่างประเทศ อภินิหารเพียบจริงๆ ใครมีอยู่ ถ้าเป็นของทันหลวงพ่อ หลวงพ่อจาร หลวงพ่อควั้นจีวร เป็นจีวรที่หลวงพ่อเคยใส่ซ่ะด้วย รีบเอามาเลี่ยมขึ้นคอทันทีเลยครับ อย่าพลาดเด็ดขาด หลวงพ่อคูณท่านเก่งตะกรุดครับ

IMG_3876.JPG IMG_3945.JPG

7. พี เสาวภา

รูปหล่อหลวงพ่อคูณนั่งยอง มีจาร รุ่นที่ระลึกในการสร้างพระอุโบสถ

IMG_3920.JPG IMG_3922.JPG IMG_3921.JPG

พระรุ่นนี้ น่าจะทำมาเยอะ แบบไม่มีรุ่นน่ะครับ แบบหมดก็ทำออกมาอีกเรื่อยๆ

8. พี เสาวภา

รูปหล่อนั่งยองหลวงพ่อคูณ มีจาร รุ่นที่ระลึกในการสร้างพระอุโบสถ

พอรุ่นทองแดงอุดฝาหมด ก็ทำเป็นทองเหลืองออกมา ทำมาอีกหลายแบบรุ่นนั่งยอง หลายขนาด เหรียญก็เพียบ เพราะความต้องการมีเยอะมากใน พ.ศ. นั้นๆ จัดว่าเป็นเอกลักษณ์ของท่านเพียงองค์เดียว ไม่ตามใคร

IMG_3923.JPG IMG_3924.JPG IMG_3925.JPG

9. พี เสาวภา

เหรียญหลวงพ่อคูณ ( มีจารเก่า ) รุ่นที่ระลึกในงานสร้างอุโบสถ วัดบ้านหนองกราด พ.ศ. ๒๕๒๐

จารเก่าๆ เหรียญนี้ผมชอบน่ะครับ เพราะแบบมียอดฉัตรสวยดี ชอบ ใช้ติดตัวอยู่หลายปี จารเก่าๆ หลวงพ่อคูณ พิจารณาเอาเองน่ะครับ แบบเหรียญ หลวงพ่อคง วัดถนนหัก เป็นจารเก่า เหล็กจารคม เรียวเล็ก กดเบามาก ลายมือไม่เหมือนยุค ๒๕๓๐ +/- ก่อนและหลัง ลงไปน่ะครับ ตอนคนเยอะมากๆๆๆ ความพิถีพิถัน น้อยลง กดหนักกว่า เหล็กจารยังคม แต่เส้นใหญ่กว่า ( เห็นเหล็กจารมาด้วย ผมเคยจับเล่น เป็นเหล็กทั้งอัน ฝนปลายคม ) ช่วยกันศึกษาน่ะครับ เผื่อเซียนท้องถิ่น ที่รู้ลึก ปล่อยวิชาออกมาบ้าง

IMG_3904.JPG IMG_3905.JPG

10. พี เสาวภา

พระปิดตาหัวจรวดหลวงพ่อคูณพิมพ์วัด มีจาร

น่าจะด้วยความดังของรุ่นบารมี ๑๙ ทั้งเหรียญและ พระปิดตาหัวจรวด คนคงไปถามที่วัดเยอะ ทางวัดเลยทำมาบ้าง ตามกล่องเขียนเลยน่ะครับ พระปิดตามหาอุด บรรจุตะกรุดทองคำ ประมาณปี ๒๕๓๐ +/-

รุ่นนี้มีจริงๆ แต่ถ้าดูที่ฐานแล้วไม่ได้ เจาะ ปิดผา ใส่ตะกรุดแต่อย่างไร ผมบูชามาแล้วไปถามหลวงพ่อว่าบรรจุตะกรุดทองคำที่ไหนน่ะครับ? ไม่เห็นมีเจาะอะไร ? ท่านไม่พูดอะไร หยิบมาจาร แล้วยื่นให้ ว่าแค... อึ

ตกลงรุ่นนี้พิมพ์วัดมีจริงๆน่ะครับ ลายมือหลวงพ่อเหมือนที่ลงตะกรุด เขียนให้ที่ฐาน เป็นตัวนะ เลยมีพระปิดตาหัวจรวดกับเขาบ้าง

IMG_3946.JPG IMG_3947.JPG IMG_3948.JPG IMG_3949.JPG

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      153.9 KB
      เปิดดู:
      49
  11. พี เสาวภา

ก้นยาสูบบวกน้ำลาย หลวงพ่อคูณ

ในยุคที่ท่านยังสูบ ใบจากอยู่นี่ พอสูบเสร็จแล้ว เหลือตรงปลายหน่อย
    ท่านจะดับด้วยน้ำลายของท่านน่ะครับ ถุยใส่เปียกๆ จนดับแล้วส่งให้ ไม่ต้องเสก เพราะตอนสูบเสกมาให้แล้ว

เป็นของดีที่ลูกศิษย์สายตรงแสวงหากันน่ะครับ เพราะว่ามั่นใจว่าท่านเสกมาดีแล้ว

อัดไว้กับรูปถ่ายหลวงพ่อ เผื่อไว้ในอนาคตลูกหลานได้ไปจะได้ทราบว่าหลวงพ่ออะไรครับ

IMG_3906.JPG IMG_3907.JPG

12. พี เสาวภา

ตะกรุดลูกสะกด หลวงพ่อคูณ

ตะกรุดชุดนี้เป็นชุดแรกๆที่ทำ สมัยกลับมาวีดบ้านไร่ใหม่ๆน่ะครับ น่ะครับ คนมาบูชาไปเรื่อยๆ ที่วัดก็เหลือน้อย ตอนที่ผมบูชามา แล้วทิ้งระยะไปอีกนานกว่าจะทำออกมาอีก เป็นตะกรุด สองดอก คั้่นด้วยลูกสะกด เป็นคู่ๆ สามคู่ ( ตามรูป )

ที่พิเศษ คือ หลวงพ่อคูญจาร มะ อะ อุ ที่ลูกสะกดตะกั่ว โดยจาร คู่หนึ่ง มะ ....คู่หนึ่ง อะ..... คู่หนึ่ง อุ ลูกสะกดเม็ดหนึ่งจะจารเป็นสองตัวสลับกัน สี่หน้า ๒ แถว เช่นมะ จะจาร มะ ๘ ตัว ๒ ลูก อะแจะจาร ๘ ตัว ๒ ลูก อุ จะจาร อุ แปดตัว ๒ลูก ตกลงมีรอยจารทั้งหมดประมาณ ๔๘ ตัว อันนี้ประมาณน่ะครับ แต่จารละเอียดยิบ ไล่กันมา

รวมทั้งในตะกรุด ยุคนั้นจะจารยันต์ห้อง และ ตัว เฒาะ ( เคยคลี่ตะกรุดเปลือยยุคแรกๆดู ด้วยความสงสัย ) ตะกรุดนี่หมด ชุดแรก รออยู่นานกว่าจะทำออกมาอีก พอทำออกมา พรึ่บเดียวเกลี้ยงครับ

IMG_3938.JPG IMG_3939.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2017
  13. พี เสาวภา

ตะกรุดโทน แบบถักเชือกสายคาดเอว หลวงพ่อคูณ

มาคู่กับตะกรุดลูกสะกดก็ต้องตะกรุดโทนแบบถัก ยุคเก่าๆ แต่พอคนมาเยอะๆ ทำไม่ทันก็เหรียญ พระผง หรือ พระหล่อมากกว่าครับทำทีได้เยอะดี ตะกรุดถักก็หายไป เป็นทองแดงม้วนประมาณ สี่ชั้น ยาว ๔ นิ้วครึ่งครับ ไปหลงอยู่ตามแผง เก่าๆ ดูหลวงพ่อไม่ออกล่ะครับ ถักแบบลายเกลียว ลงน้ำมัน คล้ายๆน้ำมันสนครับ สีน้ำตาลอ่อน ออกแดงๆ ใครฟลุ๊กไปเจอก็มีเฮ น่ะครับ

ตะกรุดโทนถักเชือกมีสายคาด หลวงพ่อคูณ ยาว ๔ นิ้วครึ่ง

ดอกนี้ครอบท่อยางไว้ เคยเอาใช้ติดตัวยุคทำงานสนามครับ

14. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ โมทนาบุญในกิจอันเป็นกุศลที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งมวลครับ เห็นแต่ละองค์แล้วสุดยอดครับ

15. พี เสาวภา

ตะกรุดเปลือยทองแดง

ยาวประมาณ ๒ นิ้ว ๖ หุนกว่านิดๆ พันสามรอบครึ่ง ยุคนั้นดอกล่ะ ห้าสิบบาท ส่วนเชือกพัน ลงรักดำ ผมมาทำเอง เพื่อถนอมตะกรุดน่ะครับ

16. พี เสาวภา

ตะกรุดเปลือยหลวงพ่อคูณ ทองแดง ยาว ๓ นิ้วครึ่ง

ทองแดงพันสี่รอบนิดๆ รุ่นนี้ก็จำได้ว่าออกจากวัด ราคา ๕๐ บาท พรึ่บเดียวไม่นานก็เกลี้ยงครับ ตะกรุดนี่ หลวงพ่อจารไม่ทันเลย จนต้องมีตะกรุดพิมพ์หรือ ปั้มมา แล้วมาม้วน จำหน่าย ผมก็ซื้อมาดอกหนึ่ง แต่หาไม่เจอ เลยไม่มีตัวอย่างให้ดูน่ะครับ ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร

17. พี เสาวภา

ตะกรุดท้องแขน ทองคำ

สิ่งที่หลวงพ่อคูณท่านบอกมั่นใจคือตะกรุด และ ที่ท่านมั่นใจที่สุดคือตะกรุดทองคำที่ใช้ฝังที่ท้องแขนน่ะครับ ตะกรุดชุดนี้ไม่มีรุ่น ทำมาเรื่อยๆเพราะคนต้องการ คนที่มาฝังน่าจะเป็นแสนๆคน บางวันแถวยาวตั้งแต่เช้ารอท่านพร้อม

พวกผมเคยถามท่าน ท่านบอกว่าท่านจะเสกจนมั่นใจจึงนำให้ออกมาให้ทำพิธ๊ฝังที่ท้องแขน ของหลังท่านจารแล้ว อาจารย์นุชจะม้วนใส่อับ และ นำไปถวายหลวงพ่อเสก น่าจะมีหลายอับวนกันไป

ท่านจะเสก จนมั่นใจ จึงนำออกมา ผมเคยถามอาจารย์นุช ( ยุคนั้น ) บางชุดอยู่กับหลวงพ่อเป็นเดือนในห้องท่านจึงนำออกมา ท่านจะเสกทุกวัน ไม่ใช่ของที่เสกทีเดียวแล้วยกไปจำหน่ายหรือแจก .... ย้ำตามที่ผมเห็นมา หลวงพ่อคูณท่านคืออาจาย์ตะกรุดน่ะครับ ที่ท่านมั่นใจมาก

18. พี เสาวภา

ล็อกเก็ต หลวงพ่อคูณ สี่เหลี่ยม ขาวดำ มีจาร

ล็อกเก็ตหลวงพ่อคูณน่ะมีเพียบตลาด รุ่นเก่าๆก็มี รุ่นใหม่ๆก็มี เขาว่ารุ่นอุปโลกน์ก็เยอะ

แต่รุ่นนี้มีความแปลกที่ว่า ทำโดย เฮีย จ หรือ คุณ พ ลูกศิษย์เอก หลวงปู่ทิม น่ะครับ ไม่ได้มั่ว ไม่กล้าใส่ชื่อเต็ม เพราะไม่ได้กราบขออนุญาตท่าน เหตุการณ์ก็เนิ่นนาน อาจจะมีการเลือนๆกันไป สมัยท่านยังมีแผงพระอยู่ที่พันธ์ทิพย์ประตูน้ำ พ.ศ. ประมาณ ๒๕๒๘/๙ +/- แถวๆ ๒๕๓๐ ตามกติกาห้องนี้เลยครับ

ยุคนั้นท่านขายหลวงปู่ทิมเป็นหลักที่แผง แต่แอบมา กราบหลวงพ่อคูณด้วย ขนาดไปกิน ไปนอน อาบน้ำถูหลังให้หลวงพ่อ ยังบอกผมเลยว่าหลังหลวงพ่อนิ่มเหมือนเทียนเลย ( ไม่ได้มั่ว ท่านเล่าให้ฟัง ว่าหลวงพ่อเก่งจริง ) ผมไปอุดหนุนเฮีย จ ท่าน บ่อยๆตามกำลังเงิน ท่านคุยเก่ง ท่านเล่าให้ฟังหลายเรื่องได้ความรู้มากมาย ของที่บูชาท่านมา ของ หลวงปู่ทิม ราคาก็ไปน่าใจหาย เหรียญบางอย่างตอนนั้นแค่ สามสิบบาทเอง ตอนนี้เห็นราคาแล้ว ตกใจ อื้อฮือ น่าจะเหมามาสัก ร้อยเหรียญ

เฮีย จ ท่านไปกราบหลวงพ่อคูณน่าจะจนสนิทกัน เลยขอสร้างล็อกเก็ต ที่จริงมีฝังตะกรุดทองคำน่ะครับ แต่ผมไปไม่ทันเขา ท่านเหลืออันนี้ ท่านว่าจะเก็บไว้ใช้เอง แต่ขาวดำ ธรรมดา ข้างหลังมีแผ่นเงินแปะ เขียน มะ อะ อุ อุ อะ มะ ย้อนไปมา ด้วยลายมือหลวงพ่อคูณ ( แต่มองไม่เห็นเพราะมีอะไรบังอยู่...แหะๆ ) ผมเลยอ้อนวอน ไถท่านมา ในราคา๕๐๐ บาท พ.ศ. นั้นก็แพงเหมือนกันแต่โคตรจะคุ้ม

เลยเลี่ยมไว้ใช้เอง แปะด้วยเกศา พ่อคูณ แอบไถลุงแก้วมา ( ชื่อแก้วนี้ถ้าผมเลือนไปอาจจะเป็นชื่อลุงขวัญก็ได้น่ะครับ มันนานจัด ) ลุงท่านเก็บไว้ให้ แปะด้วยตะกรุดจีวร ( ใช้ของหลวงพ่อคูณ แนะนำต้องมีตะกรุด เป็นบารมีเฉพาะตัวของท่าน ท่านทำขึ้นกว่าอย่างอื่น ) และ พลอย หรือ โมรา ไม่แน่ใจ เอาไปขอหลวงพ่อเสกให้ เขาว่าดี เลยใส่ไว้ด้วยกัน

เอามาลงบันทึกไว้ ว่ามีจริงๆ แต่หาในเน็ทไม่เคยเจอ ถ้าเจอ จะฟันมาอีกอัน และ แน่นอน เอาไปถวายหลวงพ่อเสกซ้ำ รับกับมือให้เกิดความมั่นใจ ไม่มีกังขา ไม่ไขว้เขว๋ครับ

.........

IMG_3877.JPG IMG_3878.JPG

19. พี เสาวภา

เหรียญหลวงพ่อคูณทองคำ มีจาร รุ่น สร้างศาลาเอนกประสงค์ วัดหนองสองห้อง ปากช่อง พ.ศ. ๒๕๓๙

รุ่นนี้ รุ่นน้องที่ทำงาน ( สมัยทำงานบริษัทฝรั่ง ) บ้านและสวนอยู่ที่ปากช่อง กลับบ้านแวะไปกราบหลวงพ่อทุกอาทิตย์ ขออนุญาตหลวงพ่อสร้างเหรียญ ไปช่วยสร้างวัดแถวๆบ้าน ยุคนั้นบอกตามตรงคนสร้างเพียบ ผมก็ไม่ค่อยได้ไปกราบหลวงพ่อ เพราะคนเยอะมากๆ สงสารหลวงพ่อ เราก็เข้าไม่ถึงง่ายๆ คนเยอะจริงๆ รถบัสมาที่วันล่ะหลายสิบคัน มาจากทุกภาค คนต่างชาติ สิงคโปร์ มาเลย์ ใต้หวัน ฝรั่ง ฯลฯ เพียบ ผมเลยร่วมด้วย ออกทุนให้วัดท่าน แต่ทำพิมพ์พิเศษ แกะ หลังพิมพ์พิเศษลงรูปแม่พระธรณี ( นับถือมากเป็นการส่วนตัวจริงๆ ) ได้บารมีหลวงพ่อคูณด้วย สองต่อเข้าฮอสครับ

การปลุกเสก ผมไม่ได้ไปกับเขา เพราะต้องไปรอกันตั้งแต่เที่ยงคืน ยุคนั้นคนที่จะเอาของไปเสกต้องไปวางรอ หน้าหลวงพ่อดำ บนศาลาใหญ่ ตื่นเช้ามาประมาณ ตีสาม หรือ ตี่สี่ มีบางทีหลายเจ้า วัดก็มี เอกชนก็มี ว่ากันไปด้วยเมตตาของหลวงพ่อคูณ หลวงพ่อจะออกมา ล้างหน้าล้างตาเสร็จ ท่านจะมาสวดมนต์ ชักประคำ และ ปลุกเสกให้ เสกเสร็จก็ยกกลับ หลวงพ่อก็จะโปรดคนที่มาหาไปทั้งวัน เพราะแค่ ตีสาม คนก็นั่งรอกันเพียบ เอาขวดมาบ้างมารอหลวงพ่อเขาห้องน้ำ ไปปัสสาวะ จะเอาปัสสาวะ แบ่งใส่ขวด เอาไปใส่บ่อปลา หรือ ที่ตัวเอง มีโฉนดที่จะขายมารอให้เท่านเหยียบ มาบูชาของดี มาขอเงินหลวงพ่อดื้อๆก็มี ท่านก็ให้น่ะครับ ( แบบมาขอห้าหมื่น หลวงพ่อให้หมื่นนึง มีจริงๆ )

ปลุกเสกเสร็จ พวกเหรียญทองคำ พวกรรมการเขารอขอหลวงพ่อจารให้ ตามรูป เอามาลงรุ่นนี้ีมีจริงๆ แต่ไม่เคยเห็นในท้องตลาด เพราะทำแค่หลักหมื่น และผมก็ไม่ได้ตามว่า วัดไปถึงไหนแล้ว เพราะไกลมาก ช่วยออกทุนสร้างเหรียญให้วัด แล้วก็แล้วกัน ถือคติ เตมูยิน ฆ่าแล้วไม่นับ เพราะถ้าฆ่าแล้วนับ ก็เป็นนักฆ่า ไม่ใช่ นักรบ พอทำบุญก็ทำไปตามกำลัง ไม่ได้ตามผล มีเยอะจนจำไม่ได้ ไปว่ากันอีกทีตอนตายก้คงพอล่ะ ว่าทำอะไรไว้บ้าง ...แหะๆ เหรียญรุ่นนี้ รูปไข่ก็มี ไม่ทราบยังเหลือที่วัดอยู่หรือไม่ ถ้ามี ใครผ่านหรืออยู่ใกล้ รีบไปได้เลย หลวงพ่อเสกให้แน่นอน ๑๐๐ % ที่ผมไม่มีจำหน่ายน่ะครับ แจกกันไปนานเป็นสิบปี จนจำไม่ได้ว่าแจกใครไปบ้างครับ อยากได้ ลองไปที่วัดดูครับ

ข้างหลังเหรียญที่มีรูปแม่พระธรณี มีพระคาถาที่เกี่ยวกับแม่ธรณี เอามาลง ให้ทราบไม่สงวนลิขสิทธิ์

เม กะ มุ อุ .....หัวใจแม่ธรณี

เมตตาคุณณัง อรหัง เมตตา ...... พระคาถาเมตตา

โพ อะ วะ นิ ตะ ละ .......พระคาถาเชิญแม่ธรณี ท่องแล้วท่านจะมา

IMG_3936.JPG IMG_3937.JPG

20. พี เสาวภา

รูปหล่อหลวงพ่อคูณเนื้อทองคำ มีจาร

รุ่นนี้ วัดทำ เททองที่วัด หลวงพ่อเทเอง ตั้งชื่อว่า รุ่นแผ่เมตตา ตอนจะทำ แย่งกันจองยังกับ แจกฟรี คนไม่ทันจองเพียบ ขายใบจองกันสนั่น หรือ รับพระแล้วมาออกต่อที่วัดน่ะแหละ มีคนเอา กำไรเท่าตัว เรียกว่ายุคนั้น ดังสุดๆ

แต่มาหลังๆ พ.ศ. นี้ คนไม่รู้จัก...แหะๆ ในเน็ทยังหายาก พระชุดนี้ เททองตอนเช้า กลางวันเสก แต่ บ่ายแจก รับพระ วันเดียวจบ คนแน่นยังกับ ไปรอรับพี่ตูน และผมต้องแอบรอ ตอนบ่ายแก่ๆ หลวงพ่อพอว่างเอาเข้าจาร แต่ไม่ดี เพราะพอผมมาขอ คนต่อหลังเพียบ จะเห็นว่าปีนี้ ๒๕๓๓ คนเริ่มมากแล้วจริงๆ หลวงพ่อก็ต้องจารรีบๆ เพราะคนมาขอบารมีท่านเยอะจริงๆ จะเห็นตัวอุ ติดลาง บนชนิด เนื้อเงิน และ เนื้อนวโลหะ

ลายมือ หลวงพ่อศึกษาได้ ตอนชัดๆน่ะครับ แต่ยุคก่อน และ ยุคปลายจะไม่เหมือนกัน ตามประสบการณ์ผม ถ้าคนเยอะ รีบๆ ยุคแรก ก็ยังมีพระอื่นจารช่วย จะเล่น เอายุคกลางดีที่สุด ไม่ต้องทะเลาะกัน

จนมาคนมากๆนี่ จารไม่ทัน เอาแบบปั้มผ้ายันต์ หรือ เหรียญ หรือ ผง ง่ายดี ทันตลาด

IMG_3928.JPG IMG_3929.JPG IMG_3950.JPG IMG_3951.JPG IMG_3952.JPG