เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อุ้ย ลืมไป้...พี่พระราหูเจ้าขา...ยายคิดถึงจ้า...

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

[music]http://palungjit.org/attachments/a.30743/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    I'd like to throw you a bunch of thanks kubb Yai. It's very kind of you to advice me. What will occur, Let it be na. I dare to face every single kind of situations laew kubb though my mind is bogged down in the sense of uncertainty. Thanks to your insight advice, I believe I can overcome any obstracle coming next.

Give me some time to re-arrange my tenacious schedule kubb. I'll certainly once meet you and LuangPee Lek kubb.

Bless you n Take care
    Boat

เสาร์ อาทิตย์ ต้นเดือน ยายจะตามหลวงพี่เล็กมากรุงเทพฯ รึเปล่าครับ

4. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    เป็นคำพูดที่งามจังเลยครับพี่ สงสัยผมต้องไปกราบพี่ด้วย จิตที่ถ่ายทอดได้ถึงขนาดนี้น่าเลื่อมใสจริงๆ
    [b-wai]

5. DevilBitch

ปั๊ดติโถ...ชีวิตยายผีป่า!!!

อืมส์...สองสามวันที่ผ่านมานี่ มันมีอะไรมาทำให้ซึ้งและได้คำตอบกับตัวเองได้มากมายขึ้นอีก แต่บางที คำตอบที่พอจะเข้าใจว่า นี่หล่ะคือคำตอบสุดท้าย คำตอบตัดเชือก คำตอบที่เราจะตาสว่างเสียที ...เราก้อยังไม่อยากที่จะยอมรับมัน ไม่อยากปักใจว่า เออ...ฉันเข้าใจ ฉันซึ้งแล้ว ฉันฝืนใจยอมรับมันได้!!!

อายุยายผีป่าก้อปานนี้แล้ว ผ่านร้อน ผ่านฝน ผ่านหนาว มาจนขี้เกียจใส่ใจกับทุกๆผลกระทบหรือทุกการเปลี่ยนผัน เปลี่ยนแปร....แต่บางทีก้อเกินระงับระบบของอารมณ์ มันสะกิดง่ะ...เออ...ใช่ ...มันสะเทือนกึ๋นสำออยง่ะ...อารมณ์สัตว์(คน) มันมีบ้างล่ะ ถ้ายังไม่สามารถทรงอารมณ์พระอรหันต์ได้ มันยังหลง ยึด ติด

พระพุทธองค์ท่านทรงตรัสไว้แล้วว่า ที่ใดมีรัก ที่นั่นย่อมมีทุกข์

อันที่จริงตัวเรานี่เคยเจ็บเคยช้ำ ทรมาน อกกลัดหนอง มาหลายภพหลายชาติแล้วนะ น่าจะเข้าใจว่า ที่ใดมีรัก ที่นั่นย่อมมีทุกข์...จำม๊ะ!

พอมาภพนี้ ยังเหลิง และหลง อยากลองเล่นกับไฟอีก...เป็นงัยล่ะ สมน้ำหน้า ต้องมารอรับใช้กรรมอันแสนทุเรศ กรรมที่น่าถ่มน้ำลายใส่หน้าตัวเอง เห็นแล้วว่าจุดจบแต่ละกรรมจะเป็นเช่นไร แต่เพื่อความมั่นใจว่าพลังที่รับได้ นิมิตที่รับได้มันจริงหรือลวง ก้อฝืนดันทุรัง แหม...ก้อเจ้ากรรมนายเวรแต่ละรายเล่นมาแบบ...เชือดนิ่มๆนี่เค๊อะ...แหะๆ...

กรรมหนอกรรม..เวรหนอเวร...มันขีดมางัยก้อเกิดตามกรรมตามเวรเจงๆเรยล่ะ...มันช่างไม่มีลดราวาศอกเรยเนี่ย...เคยบอกใจตัวเองเสมอว่า...ปล่อยวางนะ...อย่าปล่อยตามกรรมนะเอื้อมเดือนเจ้าเอ๋ย...คือว่าถ้าเราทราบกรรมจากอดีต..จากนิมิต...เอื้อมเดือนมีสตินะ...อย่าหลงวังวน...ทำได้ไหมจ๊ะเอื้อมเดือนจ๋า...

เอาอดีตมาเตือนเราสิเอื้อมเดือน อย่าหลงคิดว่า มันคงจะดีกว่าที่เคยเป็น มันจะไม่ซ้ำรอยเดิมสินะ คนเราเกิดใหม่ เปลี่ยนใหม่สิ...ไม่ทำซ้ำๆให้ช้ำอีกล่ะมัง...

ขอบคุณพี่อำนาจที่คอยเตือนสติน้องสาวหัวรั้นคนนี้ ขอบคุณความห่วงใยที่พี่พระราหูมีให้ยายผีป่าเสมอมาแม้ไม่ค่อยได้เอ่ยคำตรงๆ...(แต่จะแสดงออกด้วยการส่งพระคำข้าวไปให้...อิอิ)

ขอบคุณปู่นายในกายนน้องอ่อน ที่แข็งใจต่อสายหายายและไม่ว่ายายจะเศร้าหรือมึนตึง น้องอ่อนก้อเป็นน้องอ่อนวันยังค่ำ คือ ยายผีป่าคนสวยของน้องอ่อนต้องขลังเสมอ...แหะๆ...ไงล่ะน้องอ่อน...ยายเทศน์นี่จำใส่สมองบ้างสิจ๊ะ...ไม่ใช่จำแต่หวยอย่างเดียว...

เออ...หนุ่มธนาคารทางเหนือน่ะ(โอมฯ)...ชอบต้นไม้ สายธาร ขุนเขาเหมือนยายผีป่าเรยเนอะ...ตอนโทรหายายน่ะ ยายร้องว้ายเสียงดังลั้น แก้วหูฉีกมั้ยเนี่ย...คือหมาเจ้าปุยมันหวงสามสาว หนุ่มน้อยข้างบ้านเรยเป็นเป้านิ่งของมัน ถ้าไม่แหกปากลั่น หมามันคงขย้ำคอเด็กไม่ปล่อยแน่ล่ะสิ...

คุณยาม้าจ๋า...อยู่สเปนแร้ใช่ป๊ะ...ขอให้รวยๆ นะจ๊ะคนดีของยาย...แล้วมาเมืองไทยอย่าลืมยายผีป่านะเจ้าคะ...ขอติดสอยห้อยตามไปช่วยล้างจานด้วยคนนะคะ...ยายไม่มีตังส์ง่ะ...สงสารคนแก่ไร้สปอนเซอร์เลี้ยงดูบ้างนะคะ...

ยายประสงค์ที่จะมาตั้งหลักที่เมืองไทยนะคะที่กลับมาครานี้ มาแบบตายดาบหน้าเชียว เพราะเข้าใจว่า...ความสุขที่ได้กลับมาเพื่อคนที่รักนะ...ต่อให้ลำบากเพียงไรก้อจะทน...อิอิ....จ๊ากส์!!!...ตอนนี้ตาสว่างแย้ว....จากที่เคยอยากดูแลเค้าให้สมกับที่ห่างนานและเพราะรัก...ก้อทนเห็นสามสาวอดไม่ได้...ไปหาเงินต่อดีกว่า...ต่อไปนี้ใครมาให้คำสัญญาลมๆแล้งๆ..ไปไกลๆเรยนะย่ะ...ไม่เชื่อแระ...คนขี้ขลาด!...
    ยายคือเสาหลักของอีกหลายชีวิต ยายล้มไม่ได้...

เออ...คิดถึงทกๆคนนะคะ...ตะกี้น้องผึ้งต่อสายมา...เสียงติดๆขัดๆ...เลยส่งให้คุยกับหนุ่มดวงซวย...อิอิ...จะไม่ซวยได้งัยล่ะ...เย็บหลายเข็มไม่พอจากการทะเลาะกับขวดเบียร์ เมื่อคืนแตนต่อย วันนี้ตอต่อย....ยังงี้ต้องแก้เคล็ดด้วยการโดนยายผีป่าต่อยหน้า...อิอิ...ไปแระ...ลมแรง ฟ้าครึ้ม ฝนคงตกหนัก ทางเข้าออกลำบากง่ะ...(b-green)

6. DevilBitch

มิตรแท้

อันมนุษย์ที่ดี นั้นมีแน่

เป็นมิตรแท้สี่ประเภท สังเกตได้

มิตรอุปการะ ช่วยเหลือด้วยจริงใจ

เมื่อมีภัย ได้พึ่ง ถึงอันตราย

ร่วมทุกข์สุข มิตรเช่นนี้มีไม่มาก

แม้ยามยากไม่ละทิ้ง ทำตัวหาย

ไว้วางใจ บอกความลับ ไม่อับอาย

เป็นเพื่อนตายแม้ชีวิต ยอมปลิดปลง

แนะทำดี ห้ามทำชั่ว มั่วสิ่งโทษ

นั้นคือมิตร แนะประโยชน์ ไม่ล่มหลง

ให้ความรู้ พาเข้าวัด หัดจิตจง

ใจมั่นคง ทำสมาธิ ฝึกตริตรอง

มิตรรักใคร่แบบที่สี่นั้นมีมาก

ดูไม่ยาก ทุกข์สุขด้วยช่วยปกป้อง

ใครติเตือน ชี้แจงความ ตามทำนอง

สิ่งถูกต้อง ของมิตรแท้ แลจริงใจ

.....................................................

ปล. ยายลอกเค้ามาอีกทีจ๊ะ...มันกินใจดีพอป๊ะ...(bb-flower

7. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เอิ๊ก ๆๆ ยายตัวจริงมาแล้วดีใจจังเลย
    ขอนั่งพับเพียบฟังยายพูดยาว ๆหน่อยนะคะ

8. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

น้อง ###อ่อน### นี่เป็นยังไงนะ บอกแล้วเรื่องธรรมเรื่องเทศน์ให้จำ ให้จำ ... ไม่ใช่ จำแต่หวยอย่างเดียว ... จริงๆ เล้ยยยย!!!

คุณยายฯ รู้มั๊ยว่า นอกจากไม่ค่อยจำเรื่องนี้แล้ว .... น้อง ###อ่อน### ยังกลัวพระอภิญญาอีกนะจะบอกให้ (กลัวพระที่มีอภิญญาจะรู้อดีตที่ไม่ดี โดยใช้ตาทิพย์ อะไรๆ ของเขาประมาณนั้นแหล่ะ ก็เลยไม่กล้าเข้าหาพระที่มีอภิญญาตาทิพย์) เห็นมั๊ยหล่ะว่ากลัวในสิ่งที่คนอื่นเขาไม่กลัว?

เหอ เหอ เหอ

9. DevilBitch

จ๊ะเอ๋จ้าทุกๆคนที่ยังไม่ลาเลือนหรือทิ้งขว้างยายผีป่า วันนี้ยายจะมาแนะนำพวกเราและผู้มีใจเมตตาร่วมสร้างกุศลทานกับเด้กๆบ้านป่านะจ๊ะ อืม...ยายจะเข้าไปพบน้องชมพูพรุ่งนี้ค่ะ แต่วันนี้ตอนเช้าต่อสายหาน้องเค้าไม่มีคนรับสาย คือยายนัดน้องเค้าวันที่หนึ่งแต่อยากพบพรุ่งนี้ดีกว่าเนอะ เพราะว่ายายอาจเดินทางไปช่วยงานที่ออฟฟิสตอนเย็นพรุ่งนี้เลย วันพฤหัสน้องชมพูกับญาติจะได้เที่ยววัดญาณฯ กับสวนนงนุชอย่างสบายๆ และจะไปพบคุณกบ ปาริสัชชาพร้อมกันที่สำนักสงฆ์ถ้ำประทุน เพราะคุณกบ สะดวกที่นั่น ทั้งๆที่บ้านยายผีป่าที่พัทยาก้อไม่ไกลจากบ้านพักคุณกบนักค่ะ...ดีค่ะไปกราบพระด้วย ที่นั่นร่มรื่นมาก นางฟ้าต้นอ้อยจะมอบของดีให้ยายค่ะ ยายซาบซึ้งในมิตรมตรีที่ไร้สิ่งแอบบแฝงเช่นนี้มากค่ะ อนุโมทนาคะ ยายคุยกับพี่เป้สีน้ำ ตอนเช้า พี่เค้ายังอยู่ที่บ้านริมน้ำนครปฐม แต่ถ้าเข้ากรุงเทพได้ พี่เค้าจะไปรอยายค่ะ คือพี่เค้าฝากว้อยส์เมลล์มายายก้อเผลอลบทิ้ง อิอิ...คนโบราณพันปีก้องี้ล่ะ...น้องแป้งจ๋า...ไม่อยากไปทานก๋วยเตี๋ยวที่ร้านพี่นาจรอยายแร้วเหรอจ๊ะ ยายจะไปพบพี่นาจทันทีที่ลงรถทัวร์ค่ะ ต้องหอบสามสาวไปด้วย เพราะพ่อเค้าไม่อยู่ ก้อคงทุลักทุเลน่าดูเนอะ บ้านนอกเข้ากรุงพร้อมสามสาวนรกแตก อิอิ บูบู้จะอยากพบยายอีกมั้ยเนี่ย ไม่เห็นติดต่อยายเรยพักหลังมานี่ เบื่อยายแร้วล่ะสิท่า แหะๆ...แต่ยายกับน้องชมพูจะไปหาที่คอนโดนะบูบู้ อย่าหนีหน้าล่ะ...วันนี้ดีใจที่ได้ยินเสียงน้องศิษย์น้อย อิอิ...ร่วมด้วยช่วยกัน...

10. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเพลงนี้จังเลย

11. DevilBitch

อ้าว...น้องอ่อนจ๋า ตอนยายเทศน์แกมเอ็ดน้องอ่อนทางสายคืนนั้นน่ะ น้องอ่อนใส่ใจฟังมั้ยเนี่ย ว่า พระที่มีอภิญญามีอ่านจิตหรือจับอดีตคนอื่นๆได้ ท่านนิ่งแล้ว เย็นแล้ว ท่านไม่มาสนใจหรือใส่ใจย่องจับอดีตใครหรอกนะคะ เพราะมันเหมือนการไปก้าวก่ายหรือขโมยความลับชาวบ้านชาวช่องเค้า มันไม่ควร ส่วนมากท่านจะสนใจว่า...วันนี้คุณคิดจะทำดีหรือมีความดีบ้างหรือยัง ท่านไม่สนใจมองความชั่วใครหรอกนะเจ้าคะ คนเราเคยผิด เคยเลวมาแล้วทั้งนั้น เอาวันนี้ เพื่ออนาคตดีกว่านะ พระท่านสนใจตรวจจิตท่านมากกว่าตรวจจิตคนอื่นๆ... จำไว้!!!

12. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    หวัดดีคับ อืม ตั้งแต่กลับมาเนี่ยมีโปรแกรมเดินสายไปทั่วเลยเนอะ ยังกะนักร้องดังๆ แหน่ะ อิอิ

13. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

แง่ม ๆๆ พี่ซิปเปอร์..... ดาราดังตะหาก....

ปล.ชอบเพลงนี้จัง(อีกที)

14. paang

1
    ยายจะไปพบพี่นาจทันทีที่ลงรถทัวร์ค่ะ ต้องหอบสามสาวไปด้วย เพราะพ่อเค้าไม่อยู่ ก้อคงทุลักทุเลน่าดูเนอะ บ้านนอกเข้ากรุงพร้อมสามสาวนรกแตก

อ้าวเหรอคะยาย ยายมากับสามสาวเหรอ แล้วลงรถทัวร์ที่ไหน ให้ไปรับดีมั้ย
    มาถึงกี่โมง เดี๋ยวยาย pm หาแป้งอีกทีนะคะ.....

15. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

16. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    หวัดดีครับทุกๆ คน แวะเข้ามาทักทายน่ะครับ.....

17. paang

1
    สวัสดีพี่ตั้มค่ะ ..
    แหม พอยายกลับมาแฟนคลับก็มาเลยนะคะ
    ดีใจจังค่ะ จะได้หายเหงาซะที

18. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นางเจ้าขาาาาาาาาาา ......อย่าแกล้ง น้อง ###อ่อน### ซิจ๊ะ ... และอย่าหยอกแรงนะจ๊ะ ... น้อง ###อ่อน### เพิ่งอายุ 1 ขวบเองนะ...น้อง ###อ่อน### กลั๊ว กลัว โดยเฉพาะคนที่ได้อภิญญาตาทิพย์ อ่ะจ้ะ

เหอ เหอ เหอ

19. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    น้องอ่อน .... เป็นขวัญใจของยายเลยน่ะเนียะ ..... 5555
    ปล. ก๋วยเตี๋ยวร้าน อ. ตี๋ ของพี่อำนาจ หร่อยมากจนเกือบลืมตัวกินสองชามแหนะ ... ขอบอก

20. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    T_T อยากกลับบ้านแล้วอ่ะ ... คิดถึงบ้าน คิดถึงทุกคนเลย ยังอยากไปตะลอนเที่ยวอยู่เลย เหมือนตอนไปกระบี่กับกาญฯ นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จะได้ไปซักที เฮ้ออออ .......