เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

อุ้ย ขอบคุณสองสาวมากครับ ที่แจ้งให้กระจ่าง แต่ว่าไม่ใช่ไซนัสแน่น่ะ กลัวเป็นไซนัส แย่เลย ถ้าแพ้อากาศก็ค่อยดีหน่อย หรือว่าไง ผมไม่รู้เหมือนกัน จะรอชื่อยาแล้วกันน่ะครับ ไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้หรือปล่าว ที่ญี่ปุ่นเนี่ย ขอบคุณครับ

2. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแนะนำให้ลองกิน Echinacea เป็นสมุนไพร หาซื้อได้ทั่วไปร้านขายยาน่าจะมีทั้งที่ไทยและเมืองนอก เคยกินแล้วน้ำมูกหายทั้งวันเลย :cool:

http://www.livewellguide.com/herbhealth/thai/herb2004_40.html
    http://ittm.dtam.moph.go.th/data_articles/t7.htm

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเดย์นี่ รู้จิง....อิอิ

4. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    อันเน้ ประชดป่าวเนียะ (b-green)

5. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีจ้ะ พี่น้อง

วันที่ 26 นี้ว่ากระไรบ้างหล่ะ จะไปที่ "สวนลุม" หรือ "สนามหลวง" หรือ "เซ็นเตอร์พ้อยต์" ดีน๊อ?

ได้ข่าวว่า แถวๆ นั้น นศ. งามๆ เพรียบ เรียบร้อย น่าร๊ากกกก .... เชียร์ เชียร์ นศ. นุ่งสั้นเสื้อรัดติ้ว ... สู้โว้ยยยยยยยย !!!!

ยายไม่อยู่ หนูอ่อน ร่าเริง ... 5555

6. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    รินโทรถามละคะ เค้าบอกว่าให้พี่ไปตามที่ขายยานะคะแล้วบอกว่าเป็น allergy ค่ะบอกอาการที่เป็นเพราะยานี้มีขายทั่วไปค่ะ เป็นเม็ดเล๊กๆค่ะ..

7. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004

เมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างนี้นะ เป็นตอนเช้า ๆ แต่ตอนหลัง ๆ มันหายไปเอง ไม่รู้ว่าเป็นเพราะนั่งสมาธธิก่อนนอน หรือว่า ออกกำลังกายตอนเช้า แต่ออกกำลังกายตอนเช้าก็ไม่ได้ทำทุกวันหรอก ส่วนใหญ่เป็นเสาร์อาทิตย์ ออกไปวิ่ง วันธรรมดาก็ excercise เล็ก ๆ น้อย ๆ บางทีอาการมันน่ารำคาญผมกินยา "นาโซลิน" ก็หายนะ

8. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติแนะนำนะครับ
    ลองฟอกลมหายใจเข้าออกดูนะครับ
    หายใจเข้าลึกๆแล้วกลั้นไว้นับ 1-10 แล้วค่อยๆผ่อนลมหายใจออก
    ทำ 3ครั้งตอนเช้าที่ๆอากาศบริสุทธิ์ ก่อนนั่งสมาธิด้วยดีมากครับ

9. visarut

ยายครับยายส่งตะกรุดมาแล้วใช่ป่าวครับ

10. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เอาคอมมาซ่อมแรม 2200 บาทจ้า น้องอ่อนเอาตีหวยดิ้

11. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เดย์หายไปไหนสองวันเนี่ย
    วันก่อนคุยกับเดย์ค้างไว้ พอดีมีอะไรวุ่น ๆ
    ไม่ทันได้คุยต่อ เลยหาย แบบไม่ได้บอกกล่าว
    แวะมาบอกที่นี่แล้วกันนะเดย์นะ
    ขอโทษจริงๆ ผิดพลาดทางเทคนิคนิดหน่อยจ้า

12. DevilBitch

แหะๆ...ยายผีป่าช่วงนี้เบลอมากจ๊ะ สมองมันงง ว่าตูบ้าแระ ยังมีคนบ้ากว่า...เนี่ยเลยประสาทกิน หลงหน้าหลงหลัง เข้าอำเภอเพื่อมาส่งของตามที่แจ้งไว้ แต่ด้วยความที่มีเรื่องให้มึนสมองหยุมหยิมๆ เลยหมองกลวง ลืมเอาพัสดุมงคลมาส่ง

บอกแล้วงัยว่าโทไปปรึกษา ไปคุยกับยายผีป่าได้ แต่อย่าโทไปทุกๆลมหายใจเข้าออกของยายผีป่า แล้วบอกว่า โทมาหาเมียเก่า อยากให้ยายผีป่าไปเป็นชิ้น เพราะเคยเป็นทั้งน้องสาวและเอาน้องสาวทำเมียได้งัยว่า โคตะระเพี้ยนเลย มาบอกใกล้ๆหน่อยดิ๊พ่อเพี้ยน จะสับให้ขาดกระเด็น เวลาที่จะคุยหรือเอาเวลาไปดูนั่นดูนี่ที่เป็นประโยชน์ สายอื่นๆก็เข้าไม่ได้ ขอร้องนะพ่อคุรคนนั้นที่คิดว่าตัวเองย้อนภพได้น่ะ หลอนจิตตัวเองไปจนเกินฉุดกลับแล้ว

ขอให้ยายผีป่าได้คุยกับพี่ๆน้องๆที่โทมาเรื่องที่อยากปรึกษาหน่อยเถิดเจ้าค๊า อย่าให้ยายผีป่าปวดหมองมากกว่านี้อีกเร้ย

มาแจ้งน้องดรว่ายายผีป่าขอบคุณมากค่ะที่ส่งโน๊ตบุ๊คมาให้ ยายมารอเจ้าของร้านคอมที่อำเภอเขาติดสติ๊กเกอร์ให้ เขาให้นั่งรอ ก็คงหลับรอแร๊ะ อิอิ

มีของฝากสามสาวด้วย เย้...หลานๆคงดีใจที่สุด

13. DevilBitch

สัญญากับคณะน้องมุข และครอบครัวทั้งที่กรุงเทพและออสเตรเลีย รอหน่อยนะคะ

14. พยับแดด

พยับแดด สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2006
    (bb-flower แวะมาทักทาย ประสาคนมาใหม่ครับ ทักผิดห้องรึป่าวนะเนี่ย คงต้องขอทักเจ้าของห้องก่อน หวัดดีคุณยายผีป่าและเพื่อน ๆ ทุกคนด้วยนะครับ

15. DevilBitch

ยินดีต้อนรับจ้าสมาชิกใหม่และเก่า ยายกำลังคุยสายกับสาวน้อยรวงผึ้ง เชิญเข้ามาทักทายกันเอ๊งกันเองนะจ๊ะ

16. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ยายครับ
    เห็นยายเหนื่อยและไม่สบายใจ ผมก็พลอยไม่สบายใจไปด้วย อยากให้ยายอารมณ์ดีตลอด จะได้มีกำลังกายและกำลังใจในการทำงานต่างๆ เพราะมีสมาชิกธรรมอีกมากมายหลายร้อยหลายพันคนที่รอยายอยู่ คุณยายเป็นแรงผลักดัน เป็นกำลังใจ เป็นที่พึ่งให้คนอื่นอีกมากมาย เป็นแบบอย่างให้คนอีกมากมาย รู้สึกไม่ค่อยดีเวลายายอารมณ์ไม่ดี ไม่อยากให้ยายเครียดเลยแม้แต่น้อย อยากให้คนที่คิดจะปรึกษาและพูดคุยกับยาย จงได้นึกหาคำตอบให้ตัวเองก่อนค่อยถามหรือพูดอะไรกับยาย สมควรไหม กาละเทศะใช่ไหม จริงไหม ดีไหมที่จะพูด มีประโยชน์ไหม ถามแล้วมีไรดีขึ้นไหม อย่าถามแบบเด็กขี้สงสัยมันจะป่วยการ เหนื่อยคนตอบ บางทีรู้อยู่แล้วว่ามันไม่จริง เรื่องวุ่นๆ ทางโลก เรื่องรัก โลภ โกรธ หลง อะไรทำนองนี้เรารู้อยู่แล้ว เรารู้ว่าเป็นอย่างนี้เพราะอะไร จะแก้ไขอย่างไร ก็รู้กันอยู่ ส่วนมากไม่ทำ ไม่แก้ในจุดเกิด หรือก็ทำไม่ได้อย่าไปรบกวนยายเขาให้มากก็น่าจะดีกว่าไหมครับ หาคำตอบ พึ่งตัวเองให้มากๆ ก่อน หากหมดหนทางค่อยพึ่งคนอื่นเขา อย่ามองหาแต่คนอื่นยามทุกข์ ดูตัวเองว่าสู้หรือยัง พยายามพอหรือยัง ฝากท่านทั้งหลายที่จะปรึกษากับยายให้คิดถึงจุดนี้ด้วยนะครับ ผมไม่ได้มาสอนใครๆ ผมเขียนเพราะผมอึดอัด ทุกท่านอย่าได้ตำหนิ เอาไปใส่ใจน่ะครับ ขอบคุณครับ
    เฮ้อ... ผมบ่นมากไปไหมครับ อ่านข้อความยายแล้วอึดอัดใจ แต่ทำไรไม่ได้ก็มาระบายซ่ะงั้น ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือผิดอย่างไร หากไม่สมควรประการใดต้องขออภัยทุกท่านด้วย เนื่องว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ ขอบคุณและ ขอเป็นกำลังใจให้ยายต่อไปครับ น้อยไปนิดแต่จะให้ตลอดครับยาย

17. DevilBitch

ได้พยายามตอบพีเอมน้องดรไปแต่ไม่ผ่าน ยายผีป่าและสามสาวดีใจมากเลยที่น้องดรส่งของขวัญที่แพงๆมาให้ คือไม่ได้ชอบของแพง แต่มันแพงจนไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้รับ

ครอบครัวคุณหม่อม ร้านอาหารไทยที่ออสเตรเลีย เมื่อวันอาทิตย์ได้แวะมาเยือนทั้งคุณย่าและคุณลุง คุณอา ฯลฯ น้องมุขบอกคุณพ่อฝากของขวัญมาให้ โห...เป็นขนแกะรองนั่ง ยายตอนอยู่สวีเดน เวลาไปห้าง ก็ไปลูบๆคลำๆอยากๆด้ ราคาก็ตกเป็นเงินไทยเกินสองพันบาท เคยคิดจะเอามาถวายพระ(อาสนะ) และไว้ที่ห้องพระ ยามพระมาบ้าน ขอบพระคุณมากค่ะ

พรุ่งนี้จะจัดมงคลวัตถุส่งไปให้ๆครบทุกท่านนะคะ เป็นการตอบแทนในบารมีทานของแต่ละคนที่ช่วยสร้างบันไดนาคและจุนเจือยายผีป่า(ตอนตกยากขอให้ฟื้นเร็วๆเถ้อ)

เรื่องที่คนโทมาปรึกษา ยายยินดีทุกเรื่องค่ะ

แต่ที่หนักใจขณะนี้คือเรื่องที่มีคนหาว่ายายผีป่าเคยเป็นเมียนาคีของเขา หาว่ายาย...โอ๊ย ยายนี่เพี้ยนพอคุมตัวเองอยู่ แต่พ่อคนนี้จะทำให้ยายสติแตกจ้า

ปกติวันนั้นที่ครอบครัวคุณหม่อมมาขอให้ยายช่วยแนะนำและขอให้ช่วยทำนายให้ อันที่จริงยายจะบอกด้วยตัวเองดก็ได้ แต่เกรงไม่แม่น จึงเชิญเครือญาติต่างมิติมาช่วยอีกแรง บังเอิญมาแบบที่คนงง

แต่ตอนนั้นเกิดนึกสนุกอยากลองพลังคนที่เพื่อนบอกน่าจะใช่ของจริง เลยลองคุยดู แล้วก็ได้คำตอบว่า หมอนี่เพี้ยน แล้วมาเล่นโทหายายเช้ายันดึก ยิงเบอร์มาทั้งวัน ไม่ได้กินไม่ได้นอน 555

ขำง่ะ ยายผีป่าเจอดีแระ

18. visarut

(bb-flower (bb-flower (bb-flower (bb-flower

19. visarut

(bb-flower (bb-flower (bb-flower (bb-flower

20. DevilBitch

มีหลายๆคนที่ยังสับสนเกี่ยวกับความหมายของคำว่าทำบุญ ทำทาน ถ้าถามว่าจะได้อานิสสงค์ยิ่งๆขึ้นจะทำอย่างไร มักตอบว่าทำบุยสิ ไม่ทำทาน เพราะทานไม่ได้บรรลุ อะไรทำนองนี้ อันที่จริงเป็นคำเดียวกัน บุญทาน(ความดี) ถ้าเราทำทานบารมีทั้งสิบได้ครบ ย่อมเจริญฯ ทั้งทางโลกและทางธรรม

การรำลึกถึงความดีของตนเองและแผ่เมตตานั้นย่อมดี ไม่มีวันดับค่ะ (ปารมีสว่างนาน)